• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 5.58K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 178 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Chào các mẹ, em có thai được 8 tuần rồi. Hôm nay mẹ chồng vừa gọi điện lên bảo em là nên đi đóng bảo hiểm tự nguyện. Tình hình là trước đây em có đi làm và được công ty đóng cho gần 1 năm bảo hiểm, nhưng sau khi em nghỉ thì thôi không đóng nữa. Em nghỉ làm, lấy chồng rồi có thai luôn. Em quê ở Thanh Hóa, em ở HN mấy năm rồi nhưng không đăng ký tạm trú tạm vắng gì cả. Em định sẽ sinh con ở HN. Em không rõ mình có thể mua BHYT tự nguyện được nữa không vì em đang có thai rồi. Với lại em là người Thanh Hóa thì có thể mua BHYT tại HN không. Và những quyền lợi mà em được hưởng khi mua BHYT tự nguyện sẽ là gì khi em sinh con??? Em mong những mẹ hiểu biết và có kinh nghiệm trong những vấn đề này trả lời giùm em. Em chẳng biết hỏi ai cả mà, híc.

Mẹ Giáp Tý, Bố Giáp Tý, Con...Canh Dần
    0m-3.0kg;4m20d-7.0kg-64cm;6m-7,5kg-67cm;10m-8kg-75cm
    3m20d-biết lẫy; 6m25d: biết bò, biết ngồi; 7m: biết vịn đứng lên, đi xe tập đi;10m9d:biết đi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 68 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Minh cũng đang thắc mắc như danci84. Mang bầu được gần 4 tháng rồi thì mua BHYT tự nguyện còn được ko nhỉ? Mong các mẹ có kinh nghiệm chỉ dùm.
    • 5,568 Bài viết

• 10,348 Được cảm ơn

Các bạn giờ mới nghĩ đến chuyện mua BHYT tự nguyện thì hơi muộn rồi. Vì theo quy định thì phải đóng đủ 270 ngày = 9 tháng trước khi đẻ thì ngta mới cho bạn hưởng các chế độ BH khi bạn đi đẻ.

Mà cũng chỉ là hưởng BHYT khi đẻ thôi (ví như sinh thường, ko ở khoa dịch vụ thì đc miễn gần hết tiền viện phí + thuốc men), chứ ko đc hưởng chế độ thai sản như những ng đóng BHYT bắt buộc.

Tóm lại là các bạn cứ đi đóng đi. Đến tuần 37 phải đi làm xét nghiệm để làm HS đẻ thì vẫn đc giảm chút ít (có giấy chuyển viện thì là 80%, ko có giấy chuyển viện thì là 30%) của chi phí xét nghiệm đấy. Cái chi phí xét nghiệm đó cũng phải tầm 400 - 500k đấy.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,568 Bài viết

• 10,348 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi danci84 Xem bài viết
    Chào các mẹ, em có thai được 8 tuần rồi. Hôm nay mẹ chồng vừa gọi điện lên bảo em là nên đi đóng bảo hiểm tự nguyện. Tình hình là trước đây em có đi làm và được công ty đóng cho gần 1 năm bảo hiểm, nhưng sau khi em nghỉ thì thôi không đóng nữa. Em nghỉ làm, lấy chồng rồi có thai luôn. Em quê ở Thanh Hóa, em ở HN mấy năm rồi nhưng không đăng ký tạm trú tạm vắng gì cả. Em định sẽ sinh con ở HN. Em không rõ mình có thể mua BHYT tự nguyện được nữa không vì em đang có thai rồi. Với lại em là người Thanh Hóa thì có thể mua BHYT tại HN không. Và những quyền lợi mà em được hưởng khi mua BHYT tự nguyện sẽ là gì khi em sinh con??? Em mong những mẹ hiểu biết và có kinh nghiệm trong những vấn đề này trả lời giùm em. Em chẳng biết hỏi ai cả mà, híc.
    Chồng bạn có hộ khẩu ở HN ko? Nếu có thì bạn nhờ chồng mua cho cũng đc. Mua ở UBND Quận, hoặc ra thẳng CQ BHXH quận nơi chồng bạn có hộ khẩu mà đăng ký mua.

Khi bạn đăng ký BHYT tự nguyện, thì tùy mức bạn đóng, sẽ có các mức quyền lợi khác nhau. Tuy nhiên tập trung vào chuyện sinh đẻ của bạn: thì ngay khi đóng xong và có thẻ, bạn có thể dùng thẻ đó để đi khám ở BV mà bạn đăng ký trong thẻ (gọi là nơi khám chữa bệnh ban đầu. Thường là phải đăng ký 1 BV đa khoa, chỉ là cấp địa phương chứ ko đc cấp TW, cũng ko đc là BV sản).

Nhưng vì bạn đã có bầu rồi mới đóng BHYT tự nguyện, nên chiếu theo luật, bạn sẽ ko thể đóng đủ 270 ngày = 9 tháng BHTY trước khi bạn sinh được. Nên bạn sẽ ko đc hưởng BHYT khi sinh đâu! (sẽ ko đc giảm 1 tí tẹo viện phí + tiền thuốc men nào hết)

Tuy nhiên nếu bạn định ở lại HN lâu dài, thì cũng nên đi đăng ký tạm trú tạm vắng đi chứ! Như thế sau này con bạn sinh ra sẽ đc hưởng các quyền lợi ở địa phương nơi bạn sống: đi tiêm chủng theo chương trình TCMR và các chăm sóc y tế khác. Chưa kể con bạn còn có thể đc đăng ký BHYT nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Honey.Bee; 08/06/2010 vào lúc 07:43 AM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 178 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

cam on cac me. thoi minh cha di dong nua, minh cung nghi la phai dong truoc chu bay gio ma dong thi muon roi, thu tuc thi lai lang nhang. chong minh que o tan Quang Ninh chu cung dau co o HN. hop ly nhat la bay gio lo di lam dang ky tam tru tam vang thoi, hihi
    Chỉnh sửa lần cuối bởi danci84; 09/06/2010 vào lúc 07:57 PM. Lý do: nham

Mẹ Giáp Tý, Bố Giáp Tý, Con...Canh Dần
    0m-3.0kg;4m20d-7.0kg-64cm;6m-7,5kg-67cm;10m-8kg-75cm
    3m20d-biết lẫy; 6m25d: biết bò, biết ngồi; 7m: biết vịn đứng lên, đi xe tập đi;10m9d:biết đi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)