• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Tiêm ngừa, bác sĩ, bệnh viện phụ sản

Bác sỹ Đính - Bệnh viện Phụ sản Hà Nội

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 242K Lượt đọc
  • 1.7K Trả lời

• 185 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Mình là người sinh ở A2 và đã nhờ bác sĩ Đính đỡ đẻ, vào đây confirm để các mẹ yên tâm.
    Mình sinh tháng 5 năm ngoái. Khi có cơn co, mình gọi điện hỏi bác sĩ, bác sĩ nói vào viện ngay và hẹn gặp mình ở D3. Bác sĩ Đính khám cho mình ngay tại D3 và nói mình đã chuyển dạ, hỏi mình muốn sinh ở đâu. Mình nói muốn sinh ở A2 cho tiết kiệm, bác bèn hướng dẫn mình xuống tầng 1 để làm thủ tục. Trong lúc mình đi xuống, bác sĩ gọi điện thoại xuống dặn dò ở tầng 1 rồi gọi lại cho mình, dặn gặp ai ở tầng 1, nên khi mình xuống đến tầng 1 thì việc làm thủ tục rất đơn giản, do đã có bác sĩ nói trước rồi.
    Khi lên A2 ngồi ở phòng chờ chừng 30 phút thì có y tá ra gọi vào khám lại, cô hộ lý ở đấy khám cho mình, có nói với mình là BS Đính đã gọi điện xuống nhờ chị rồi, giờ em cứ yên tâm, có gì cần thì gọi chị, từ đấy cứ chừng nửa tiếng, là cô ấy lại ra hỏi mình xem có đau không, có vấn đều gì không. Sau đấy khoảng 2 tiếng thì bác sĩ Đính xuống tận A2 khám cho mình, do mình đã cạn ối mà không đau, rất ít cơn con nên bác sĩ chỉ định truyền và tiêm thuốc cho mình. Từ lúc đấy đến lúc mình sinh, Bác sĩ Đính luôn ở bên cạnh, chỉ đạo mọi người đỡ cho mình, cho đến khi mình sinh xong, bác sĩ kiểm tra lại toàn bộ mẹ con, không có vấn đề gì nữa mới ra ngoài, cùng y tá đưa em bé ra ngoài cho người nhà mình xem mặt.
    Nói chung mình thấy hài lòng với bác sĩ Đính, nhẹ nhàng và tận tình. Dù mình không đẻ ở D3 mà là ở A2 nhưng cũng vẫn xuống tận nơi giúp mình. Nên mình nghĩ các mẹ cứ yên tâm nhờ bác sĩ Đính. Thực ra khi sinh em bé, tâm lý người mẹ luôn luôn lo lắng, nên có bác sĩ đỡ đẻ tận tình, nhẹ nhàng thì mình cũng yên tâm hơn nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 185 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Bổ sugn thêm: Nếu mẹ nào muốn tiết kiệm thì đẻ ở A2 cũng được. Đúng là A2 đông đúc, trật trội như mẹ Dế Yêu nói, nhưng như mình, mình đẻ ở đấy, còn sau đẻ thì đăng ký phòng dịch vụ ở D4, 250k/ngày. Nêu vẫn đỡ được tiền đẻ D3 (khoảng 3 triệu), mà vẫn được ở sạch sẽ bên D4.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 86 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nhưng bạn có theo khám anh Đính ko? với lại hồi đó anh Đính đã làm trên D3 rồi hả bạn?
    • 185 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeXoi Xem bài viết
    Nhưng bạn có theo khám anh Đính ko? với lại hồi đó anh Đính đã làm trên D3 rồi hả bạn?
    Khi mình có thai 36 tuần mới được bạn đưa đến anh Đính để khám và nhờ anh Đính giúp lúc sinh, nên tính ra, mình khám ở nhà anh Đính được 2 lần (36 tuần và 38 tuần) thì đẻ. Cũng được anh Đính giúp xét nghiệm giống mẹ Dế yêu.
    Lúc đó, anh Đính đã làm trên D3 rôi, nhưng vẫn xuống A2 giúp mình, thế nên bản thân mình rất tin tưởng bác sĩ.
    • 891 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dế yêu Xem bài viết
    Mẹ Dế nhớ cả nhà quá đi, Dế sinh rồi nên mẹ Dế không còn là tỉ phú thời gian nữa, muốn lên đây tâm sự với các mẹ quá mà bị bà nội cấm đoán, tranh thủ hôm nay có bà ngoại thông đồng mới online kể chuyện bác sỹ Đính giúp mẹ Dế gặp Dế như thế nào đây ạ.
    @ Mẹ yeubi: đúng là bác sỹ Đính phải trích hoa hồng cho em mới đúng nhưng chắc anh ý chả có thời gian lên mạng và cũng chẳng biết mẹ Dế là sản phụ nào nữa.
    @ all: Nhận xét của mình sau khi sinh Dế là đã sáng suốt khi đăng ký bác sỹ Đính ngay từ đầu. Tuần 36 mình tự lên D3 làm hồ sơ và đăng ký bác sỹ Đính (mặc dù chẳng biết mặt mũi bác sỹ ra sao, chỉ nghe các mẹ phản hồi tốt về bác sỹ) sau đó anh Đính điện thoại hỏi thăm và nói sao không liên lạc để anh ấy giúp làm hồ sơ chỉ mất 30'. Tuần 38 và 39 mình đến nhà bs khám theo định kỳ. Quá trình khám vc bs rất nhẹ nhàng, tư vấn thuốc đầy đủ (không hề ép mua thuốc đâu nhé).
    6h30' ngày 12-8-09, mình bị vỡ ối nhưng không biết, chỉ nghĩ là bong nút nhầy cổ tử cung hoặc rỉ ối thôi, chồng mình điện thoại cho anh Đính, anh ấy bảo đưa vợ vào viện ngay đi. Vào đến nơi các y tá ở D3 rất nhẹ nhàng và nhanh chóng khám trong cho mình, y tá vừa khám xong thì anh Đính đến, cũng ngay lập tức khám cho mình. Do mình bị cạn ối mà không có cơn co, cổ tử cung cũng chưa mở nên bs gọi 2 vợ chồng lại tư vấn: nếu truyền nước thì ko biết bao giờ có cơn co mà nước ối thì đang cạn, để lâu sẽ bị nhiễm trùng ối và em bé có thể suy tim. Từ đầu mình đã nói với bs là không đẻ mổ, muốn đẻ thường, trong trường hợp này mình cũng không biết tư vấn của bs có đúng không (hay là PSHN hay đẻ mổ hơn C) nhưng vc mình vẫn phải nghe theo lời bs. Lịch mổ được xếp ngay lập tức, bs đưa mình đi làm thủ tục đẻ mổ, cho người hướng dẫn chồng mình làm thủ tục nhập viện và nộp viện phí. Khi mổ bs gọi cả vợ bs (chị Chung - làm ở phòng mổ) tham gia kíp mổ với bs. Quá trình mổ chị ấy rất nhẹ nhàng và luôn động viên mình. Lúc bs chưa vào, y tá gây tê cứ nặng nhẹ với mình, mình chả buồn phản ứng, đến khi bs và vợ vào thấy bệnh nhân và bs nói chuyện gần gũi thì hỏi "em là người nhà của anh Đính à" và sau đó đối xử với mình rất tử tế.
    Mổ xong về phòng hậu phẫu thì vợ bs cũng có mặt ở đó và nhận mình là người nhà với các y tá trong phòng hậu phẫu và còn dặn họ quan tâm đến mình.
    Sáng hôm sau bs đi công tác, vợ bs xuống tận phòng hồi sức hỏi thăm tình hình 2 mẹ con và dặn dò chu đáo, xem vết mổ.
    Sáng hôm sau nữa thì 1 nữ bs vào hỏi thăm mình và giới thiệu là bs làm cùng khoa với anh Đính, anh ấy đi công tác nên nhờ bs đến hỏi thăm mẹ con mình. Bs này còn kê đơn thuốc giảm đau cho mình và nựng em bé rất tình cảm. Sau này khi mẹ con mình về nhà rồi, nữ bs mà anh Đính gửi gắm còn đt hỏi thăm 2 mẹ con.
    Còn về chuyện anh Đính tư vấn đẻ mổ có đúng không, mình xin trả lời thế này: Sau khi sinh, Dế nhà mình được đưa về phòng trẻ trong tình trạng sức khoẻ tốt. Khoảng 30' sau có chuông báo, y tá vội chạy vào bế Dế đi gấp và nói với cả nhà là Dế khó thở phải đưa đi thở ôxy ở phòng chăm sóc đặc biệt trên khoa sơ sinh. Lúc đó cả nhà rất hoảng hốt, gặp bác sỹ trưởng khoa sơ sinh thì được biết nếu Dế ở trong bụng mẹ thêm 1h nữa thì rất nguy hiểm. Sau đó Dế phải nằm ở phòng chăm sóc đặc biệt đến 12 tiếng sau mới được gặp mẹ. ơn trời bây giờ Dế khoẻ mạnh, háu ăn (có lẽ do bs Đính mát tay như mọi người nói). Như vậy, việc bs chỉ định mẹ Dế đẻ mổ là kịp thời và hợp lý phải không các mẹ?
    Còn chuyện đẻ thường bs Đính có đỡ không, mình chưa trải qua nên không chắc nhưng theo mình thì bs sẽ đỡ, bs đã khẳng định với mình như vậy khi mình đi khám (mẹ nào đã đẻ thường mà bs Đính đỡ đẻ thì vào đây chia sẻ kinh nghiệm nhé).
    Trường hợp của mình hôm sinh thì bs Đính không phải đi công tác nhưng theo lịch thì mấy hôm sau anh ấy phải đi công tác. Mình nói may mà sinh đúng ngày bs ở nhà, anh ấy trả lời nếu đi công tác thì anh ấy sẽ gửi mình cho bs khác. Vì vậy, theo mình tốt nhất khi đăng ký D3 các mẹ chủ động đăng ký bs luôn, chứ đừng tính chuyện nhỡ khi sinh bs đi công tác bỏ lại mình bơ vơ. Một bs có trách nhiệm và lương tâm sẽ không làm vậy đâu các mẹ ạ.
    Còn về dịch vụ D3 thì mình hoàn toàn hài lòng, các y tá nhẹ nhàng (nhưng chuyện lót tay khi vệ sinh, thay băng hay tắm bé thì vẫn có các mẹ nhé). Chuyện sinh ở D3 thế nào mình không muốn nói ở topic này vì không muốn làm loãng topic.
    Nếu mẹ nào đã đăng ký bs Đính thì cứ yên tâm nhé!
    Chúc mừng mẹ Dế mẹ tròn con vuông nhé. Mình cũng giống bạn mù tịt, qua web nên chọn anh Đính. Mình giờ đang ở tuần 39, cũng sắm vỡ chum rùi. Mình mới đi khám anh Đính một lần thấy cũng ok. Chẳng biết mình có thể đẻ thường nữa ko vì huyết áp của mình ko ổn đinh. Nếu mình đẻ thường được sẽ chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ.
    Ah mẹ Dế cho mình hỏi bạn có bồi dưỡng cho anh Đính ko? nếu có thì bao nhiêu? (câu này hỏi hơi kỳ cục nhưng mình nghĩ nên biết trước sẽ tốt hơn)
    • 162 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi là tuần thai lớn anh Đính vẫn nhận khám à?Mình có bạn giới thiệu đến khám chỗ anh Đính và đọc trên đây đa phần là các mẹ khen bác sỹ Đính rất nhiều nên mình thấy yên tâm.Trước mình toàn khám ở 35 Vạn Bảo nhưng mà ở đấy đông quá,với lại sợ bị bác sỹ bỏ rơi nên mình đang định khám chỗ anh Đính.Mình đang định 32 tuần đi siêu âm 4D rồi chắc 34 tuần đến khám chỗ anh Đính,nếu đến khám và nhờ anh ý luôn lần đầu tiên thì có ngại không các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho mình với nhé!
    • 70 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Hehe!Mình mới đầu chẳng biết a Đính là a nào nhưng thấy tên a ý là Trần Ngọc Đính,chồng mình là Trần Ngọc T,sắp tới Bốp nhà mình cũng là Trần Ngọc...Thấy gần gũi nên theo thôi,đến hôm đến khám a ý bảo họ nhà a ý cứ con trai là Trần Ngọc giống nhà chồng mình nên mình càng thích@:Laughing:.Theo lun đến h và chắc cũng nhờ a ý đỡ đẻ cu Bốp lun.Chỉ sợ Bốp đòi ra đời khi a Đính đang đi ctac' thì nguy to.
    Nhưng mình băn khoăn hỏi các mẹ đẻ rồi là: a Đính đỡ xong thì bồi dưỡng thế nào???Mình ngại nhất là khoản này vì ko biết tình hình thị trường bây h ntn các mẹ ah:Sad:.GIúp mình với...sắp đẻ rùi!!:Sigh:
    • 1,571 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitxinh Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi là tuần thai lớn anh Đính vẫn nhận khám à?Mình có bạn giới thiệu đến khám chỗ anh Đính và đọc trên đây đa phần là các mẹ khen bác sỹ Đính rất nhiều nên mình thấy yên tâm.Trước mình toàn khám ở 35 Vạn Bảo nhưng mà ở đấy đông quá,với lại sợ bị bác sỹ bỏ rơi nên mình đang định khám chỗ anh Đính.Mình đang định 32 tuần đi siêu âm 4D rồi chắc 34 tuần đến khám chỗ anh Đính,nếu đến khám và nhờ anh ý luôn lần đầu tiên thì có ngại không các mẹ có kinh nghiệm chỉ cho mình với nhé!
    Tớ cũng 34 tuần mới khám lần đầu ở nhà BS Đính này, mà tớ cũng chưa đặt vấn đề nhờ đâu, để sang tuần sau khám lại tớ mới nói chuyện. Nhưng như mẹ Dế nói thì yên tâm rồi. Với lại có gì mà ngại, mình có nhờ ko họ đâu, họ có đc % hoa hồng với BV mà :LoveStruc:
    • 1,571 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Mẹ Dế ơi lại nhờ bà ngoại làm đồng minh nhá :LoveStruc: ol trộm để chia sẻ thêm kinh nghiệm nhá:RaisedEye
    Ngoài đồ dùng cho em bé và mẹ để mặc lúc ra viện (khi nằm viện em bé và mẹ đc BV cấp đồ rồi) và giấy tờ lien quan thì mình nên mang thêm những gì?
    * Phích đựng nước sôi (họ có cho mình mang ấm đun siêu tốc vào ko?)
    * 1 hộp sữa đề phòng mẹ chư có sữa về. Nghe nói ở D3 khuyến khích dùng Nan à?
    * Nước lọc để uống
    ... Hay mẹ Dế liệt kê giúp đi, có nhiều cái bây h mình thành lạc hậu rồi :LoveStruc:
    Chúc 2 mẹ con Dế khỏe nhé :Rose:
    • 342 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

mẹ dế nói lai lịch trình lúc sinh với sự nhiệt tình của vc a Đ làm em cũng yên tâm hơn,em thì theo a Đ từ lúc 5 tuần,chắc từ giờ đến lúc đẻ bs cũng nhớ mặt em nên yên tâm hơn.thanks c Dế
    • 162 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Matroska Xem bài viết
    Tớ cũng 34 tuần mới khám lần đầu ở nhà BS Đính này, mà tớ cũng chưa đặt vấn đề nhờ đâu, để sang tuần sau khám lại tớ mới nói chuyện. Nhưng như mẹ Dế nói thì yên tâm rồi. Với lại có gì mà ngại, mình có nhờ ko họ đâu, họ có đc % hoa hồng với BV mà :LoveStruc:
    Thanks mẹ Matroska nhé!Mình đợi đến 34 tuần sẽ đến khám ở đấy xem sao.Mà cái nick của mẹ nó làm mình nhớ mấy con búp bê gỗ của Nga,có phải mẹ nó ở Nga về không thế?:Battin ey:
    • 371 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Matroska Xem bài viết
    Mẹ Dế ơi lại nhờ bà ngoại làm đồng minh nhá :LoveStruc: ol trộm để chia sẻ thêm kinh nghiệm nhá:RaisedEye
    Ngoài đồ dùng cho em bé và mẹ để mặc lúc ra viện (khi nằm viện em bé và mẹ đc BV cấp đồ rồi) và giấy tờ lien quan thì mình nên mang thêm những gì?
    * Phích đựng nước sôi (họ có cho mình mang ấm đun siêu tốc vào ko?)
    * 1 hộp sữa đề phòng mẹ chư có sữa về. Nghe nói ở D3 khuyến khích dùng Nan à?
    * Nước lọc để uống
    ... Hay mẹ Dế liệt kê giúp đi, có nhiều cái bây h mình thành lạc hậu rồi :LoveStruc:
    Chúc 2 mẹ con Dế khỏe nhé :Rose:
    Cái này lẽ ra phải post ở bên topic sinh ở D3 mẹ nó nhỉ nhưng thôi nói luôn ở đây cho tiện.
    Mẹ nó chỉ nên mang thêm một cái chậu nhỏ thôi, đừng mang phíc nước hay ấm đun siêu tốc nhé vì ở viện lúc nào cũng có sẵn nước nóng, có một cây đun nước ngoài hành lang, mọi người mang phíc (do bệnh viện phát) ra đấy lấy nước thôi. Ngoài ra trong wc cũng có bình nóng lạnh.
    Mình thấy D3 khuyến khích dùng similac đấy.
    Nước lọc để uống cũng cần thiết nhưng không cần mang từ nhà đâu, có thể mua nước đóng chai ở ngay cổng bệnh viện cũng được.
    Quần áo thì chỉ mang duy nhất 1 bộ cho bé mặc lúc ra viện thôi, nên mang thêm 1 khăn quấn bé (vì mình không thích cái khăn quấn bé của bệnh viện, toàn mùi thuốc sát trùng nên mình dùng khăn của mình, khi nào đưa bé đi tắm thì quấn cho bé cái khăn của bệnh viện, xong trả bé về lại thay bằng khăn của mình). Mẹ nó cũng nên mang theo 3 bộ bao tay, bao chân nhé vì mấy cái này hay bị ướt phải thay lắm.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,571 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

@ Mẹ Dế: thế này là mình sẵn sàng rồi, cảm ơn mẹ Dế nhiều lắm :Rose:.
    Chợt nhớ ra cái gì lại post lên đây nhé :RaisedEye
    • 891 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Chào mọi người chiều tối nay mình đi mổ đẻ bs Đính đây. Hẹn các mẹ sau mấy tuần nữa sẽ đưa comment về bác sỹ Đính. Hy vọng mình cũng may mắn như mẹ Dế nhé. À mà mẹ Dế vẫn chưa trả lời cho tớ bồi dưỡng bs bao nhiêu. Tớ ko đợi được nữa rồi nên đành tự chủ động vậy. Tự chúc mình may mắn và chúc các mẹ khác cũng thế, mẹ tròn con vuông nhé.
    • 891 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Sorry mẹ Dế nhé, giờ mới thấy tin nhắn của bạn. Cảm ơn thông tin của bạn nhé.
    • 243 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi tí, em dự định đăng ký sinh ở D3, thấy các mẹ khen Bs. Đính quá nhưng giờ em đã ở tuần 35 rồi, liệu bi giờ đến khám bác sĩ rồi nhờ bác sĩ luôn có được không nhỉ?
    • 1,571 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kem_bong Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi tí, em dự định đăng ký sinh ở D3, thấy các mẹ khen Bs. Đính quá nhưng giờ em đã ở tuần 35 rồi, liệu bi giờ đến khám bác sĩ rồi nhờ bác sĩ luôn có được không nhỉ?
    Bạn xem lại trang trước nhé :LoveStruc:
    • 2,055 Bài viết

• 1,931 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jun2000 Xem bài viết
    Bổ sugn thêm: Nếu mẹ nào muốn tiết kiệm thì đẻ ở A2 cũng được. Đúng là A2 đông đúc, trật trội như mẹ Dế Yêu nói, nhưng như mình, mình đẻ ở đấy, còn sau đẻ thì đăng ký phòng dịch vụ ở D4, 250k/ngày. Nêu vẫn đỡ được tiền đẻ D3 (khoảng 3 triệu), mà vẫn được ở sạch sẽ bên D4.
    Mình muốn đi theo cách này quá, hồi mình sinh T1 năm T11/2007 cũng làm thê này. Mình có BHYT nên lúc ra viện thanh toán viện phí có tầm 500k thôi + tiền biếu ca đỡ + Tiền biếu khi y tá vệ sinh cho mẹ + tắm cho bé. Nhưng hồi đó mình cũng lì không nhờ BS nào trước cả, tự hai vc đưa nhau vào sinh mọi việc cũng ok. Nhưng lần này tập 2 mình muốn nhờ BS trước vì mình hơi khó sinh - không biết rặn.
    Các mẹ cho mình hỏi với hiện giờ vẫn sinh D2 nhờ BS thì làm thế nào để nhờ dễ nhất. Cảm ơn cả nhà nhiều.
    • 1,571 Bài viết

• 506 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeyeunhim Xem bài viết
    Chào mọi người chiều tối nay mình đi mổ đẻ bs Đính đây. Hẹn các mẹ sau mấy tuần nữa sẽ đưa comment về bác sỹ Đính. Hy vọng mình cũng may mắn như mẹ Dế nhé. À mà mẹ Dế vẫn chưa trả lời cho tớ bồi dưỡng bs bao nhiêu. Tớ ko đợi được nữa rồi nên đành tự chủ động vậy. Tự chúc mình may mắn và chúc các mẹ khác cũng thế, mẹ tròn con vuông nhé.
    Chúc nhà bạn gặp nhiều may mắn, mẹ tròn con vuông nhá :Rose:
    Khi nào trốn đc ol lại lên đây chia sẻ kinh nghiệm cho người đi sau nhá :LoveStruc:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 371 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomeyeunhim Xem bài viết
    Chúc mừng mẹ Dế mẹ tròn con vuông nhé. Mình cũng giống bạn mù tịt, qua web nên chọn anh Đính. Mình giờ đang ở tuần 39, cũng sắm vỡ chum rùi. Mình mới đi khám anh Đính một lần thấy cũng ok. Chẳng biết mình có thể đẻ thường nữa ko vì huyết áp của mình ko ổn đinh. Nếu mình đẻ thường được sẽ chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ.
    Ah mẹ Dế cho mình hỏi bạn có bồi dưỡng cho anh Đính ko? nếu có thì bao nhiêu? (câu này hỏi hơi kỳ cục nhưng mình nghĩ nên biết trước sẽ tốt hơn)
    Chúc mẹ và Nhím gặp nhau an toàn nhé, chúc 2 mẹ con mẹ tròn con vuông. Về chuyện bồi dưỡng bác sỹ mình đã PM cho mẹ nó rồi mà.