• 5 Lượt chia sẻ
  • 471K Lượt đọc
  • 1.5K Trả lời

78 Người đang theo dõi

• 666 Bài viết

• 1,352 Được cảm ơn

Mình SA BS Vỹ từ lúc 12w, bây giờ là 29w rồi, nói chung mình hài lòng với chất lượng phục vụ ở đây, cũng như tin tưởng tay nghề của BS.
    Nhưng có 1 điều mình mong BS Vỹ hoặc bạn phuongcoi giúp mình giải thích.
    Chuyện là chị mình bảo chỉ được SA 4D 3 lần trong suốt thai kỳ, chị rất ko hải lòng khi lần nào mình cũng SA 4D citi (dù 1 tháng mình SA có 1 lần), nói là ảnh hưởng ko tốt đến thai nhi, thế này thế nọ, mình cảm thấy ko đúng vì mình thấy mọi người đến đều lựa chọn SA citi, nếu có hại cho thai nhi thì tại sao lại nhiều người chấp nhận như thế được, bản thân mình cũng thích SA 4D vì nhìn con được rõ hơn và BS kiểm tra chắc cũng tốt hơn. Chị mình nói thế khiến mình rất ức chế (chẳng mẹ nào muốn nghe người khác bảo mình đang làm 1 việc hại đến con mình cả), nhưng ko biết giải thích thế nào. Mong BS Vỹ có thể giải thích cho mình 1 chút về chuyên môn để mình nói lại với người nhà.

Link topic cũ: Bác sĩ Vĩ, 89B Dốc Phụ Sản (Phần 1)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Smod2; 30/05/2013 vào lúc 04:22 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,785 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vandung222 Xem bài viết
    vợ chồng e đi khám thai lần đâu tiên
    hôm 21/8 đến PK Bs Vĩ 89B dốc Phụ Sản
    dc bs Linh khám siêu âm vợ e
    bs nói thai dc 6 tuần 3 ngày
    nhưng bs nói tim thai đâp chậm 97 ck/phút
    e lo lắng quá
    Nếu nhịp tim thai là 97 cki/phút thì thai của em hơi yếu hơn bình thường một chút nhưng cũng không nên coi thường.
    Giải pháp là thế này em nên nằm nghỉ ngơi chừng 5 tới 7 ngày và dùng thêm thuốc nội tiết hỗ trợ cho thai. Sau một tuần kiểm tra lại nếu nhịp tim trên 100 cki/phút là OK
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Bsi-DinhHungVi; 24/08/2012 vào lúc 12:05 AM.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,785 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huong duong xanh Xem bài viết
    Mình SA BS Vỹ từ lúc 12w, bây giờ là 29w rồi, nói chung mình hài lòng với chất lượng phục vụ ở đây, cũng như tin tưởng tay nghề của BS.
    Nhưng có 1 điều mình mong BS Vỹ hoặc bạn phuongcoi giúp mình giải thích.
    Chuyện là chị mình bảo chỉ được SA 4D 3 lần trong suốt thai kỳ, chị rất ko hải lòng khi lần nào mình cũng SA 4D citi (dù 1 tháng mình SA có 1 lần), nói là ảnh hưởng ko tốt đến thai nhi, thế này thế nọ, mình cảm thấy ko đúng vì mình thấy mọi người đến đều lựa chọn SA citi, nếu có hại cho thai nhi thì tại sao lại nhiều người chấp nhận như thế được, bản thân mình cũng thích SA 4D vì nhìn con được rõ hơn và BS kiểm tra chắc cũng tốt hơn. Chị mình nói thế khiến mình rất ức chế (chẳng mẹ nào muốn nghe người khác bảo mình đang làm 1 việc hại đến con mình cả), nhưng ko biết giải thích thế nào. Mong BS Vỹ có thể giải thích cho mình 1 chút về chuyên môn để mình nói lại với người nhà
    Siêu âm không có hại cho thai nhi ở mức chấp nhận được. Ví dụ nhé Tại VN và trên thế giới Bsi được phép dùng SA đầu dò đặt vào trong âm đạo sát với buồng trứng để k tra nang trứng tức là tế bào phôi còn rất non một cách đại trà từ hàng chục năm nay. Nếu có bất kì ảnh hưởng bất lợi nào dù là nhỏ Tổ chức y tế thế giới sẽ đình chỉ để k tra ngay tuy nhiên đến giờ việc này chưa xẩy ra.
    SA 4D trừ lúc chụp ảnh ra còn lại chỉ là dùng SA 2D để khảo sát nhưng kháo sát kĩ hơn SA 2D thường thôi vì thế mức độ ảnh hưởng nếu có cũng 1- 10, 1- 9 so với SA thường thôi.
    SA 4D citi là SA 4D nhưng hiện đại hơn ở chỗ là lượng tia SA dùng vẫn thế nhưng khi cần có thể lấy hình ảnh khối 3,4 chiều đã lưu giữ trong máy để máy SA tái tạo lại để khảo sát theo từng lát cắt nhỏ để ktra lại theo cả 3 chiều không gian, lúc này chỉ là máy SA và Bsi xử lí không có tia SA vào thai thậm chí không cần thai phụ năm trên giường SA nữa. Đây là 1 tiến bộ tuyệt vời của công nghệ SA. 7 năm trước PK chúng tôi tự hào là đơn vị đầu tiên của miền Bắc sử dụng công nghệ này. Nên biết máy SA 4D có chức năng citi đắt hơn máy SA 4D thường nhiều mà lúc đó tôi còn phải bỏ thêm nhiều tiền để mua phần mền citi nữa mới sử dụng được.
    Vậy em SA 4D citi hơn 3 lần thì mưc độ ảnh hưởng gần như không khác gì nhưng được k tra chi tiết hơn kĩ hơn làm nền tảng cho việc quản lí thai tốt hơn thì cũng đâu có gì là xấu. Tuy nói vậy nhưng có nhiều xu hướng khác nhau thế nào cũng có người nói là tôi nói vậy để kiếm thêm tiền của các em nhưng thực sự tôi có đủ thời gian để k tra hết cho các chi em đến PK đâu nên tôi hiểu biết gì thì trình bầy vậy thôi. Cái gì tốt nhất vế SA của nước ngoài đắt mấy khó mấy tôi cũng phải làm được, có được cho chị em VNam dùng đấy là cam kết của tôi.
    • 256 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bsi-DinhHungVi Xem bài viết
    Nếu nhịp tim thai là 97 cki/phút thì thai của em hơi yếu hơn bình thường một chút nhưng cũng không nên coi thường.
    Giải pháp là thế này em nên nằm nghỉ ngơi chừng 5 tới 7 ngày và dùng thêm thuốc nội tiết hỗ trợ cho thai. Sau một tuần kiểm tra lại nếu nhịp tim trên 100 cki/phút là OK
    dạ cám ơn Bs ạ
    vợ e dc bs Linh kê thuốc Utrogestan 100mg đặt âm đạo ngày 3 lần mỗi lần 2 viên
    và thuốc uống Enat
    hẹn sang tuần tới tái khám lại ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi vandung222; 24/08/2012 vào lúc 09:32 AM.
    Này con yêu ơi, con biết không? Mẹ yêu con, yêu con nhất đời!
    Cuti của bố mẹ: hay ăn chóng lớn, ngoan ngoãn hiếu thảo, thông minh lanh lợi, chơi ngoan học giỏi, cao to đẹp trai
    NB (03.04.2013): 3,6kg; 1M: 5,0kg; 2M: 6,3kg; 3M: 7.8kg; 4M: 9.0kg; 5M: 9.3kg; 6M: 10.0kg.......
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Siêu âm không có hại cho thai nhi ở mức chấp nhận được. Ví dụ nhé Tại VN và trên thế giới Bsi được phép dùng SA đầu dò đặt vào trong âm đạo sát với buồng trứng để k tra nang trứng tức là tế bào phôi còn rất non một cách đại trà từ hàng chục năm nay. Nếu có bất kì ảnh hưởng bất lợi nào dù là nhỏ Tổ chức y tế thế giới sẽ đình chỉ để k tra ngay tuy nhiên đến giờ việc này chưa xẩy ra.
    SA 4D trừ lúc chụp ảnh ra còn lại chỉ là dùng SA 2D để khảo sát nhưng kháo sát kĩ hơn SA 2D thường thôi vì thế mức độ ảnh hưởng nếu có cũng 1- 10, 1- 9 so với SA thường thôi.
    SA 4D citi là SA 4D nhưng hiện đại hơn ở chỗ là lượng tia SA dùng vẫn thế nhưng khi cần có thể lấy hình ảnh khối 3,4 chiều đã lưu giữ trong máy để máy SA tái tạo lại để khảo sát theo từng lát cắt nhỏ để ktra lại theo cả 3 chiều không gian, lúc này chỉ là máy SA và Bsi xử lí không có tia SA vào thai thậm chí không cần thai phụ năm trên giường SA nữa. Đây là 1 tiến bộ tuyệt vời của công nghệ SA. 7 năm trước PK chúng tôi tự hào là đơn vị đầu tiên của miền Bắc sử dụng công nghệ này. Nên biết máy SA 4D có chức năng citi đắt hơn máy SA 4D thường nhiều mà lúc đó tôi còn phải bỏ thêm nhiều tiền để mua phần mền citi nữa mới sử dụng được.
    Vậy em SA 4D citi hơn 3 lần thì mưc độ ảnh hưởng gần như không khác gì nhưng được k tra chi tiết hơn kĩ hơn làm nền tảng cho việc quản lí thai tốt hơn thì cũng đâu có gì là xấu. Tuy nói vậy nhưng có nhiều xu hướng khác nhau thế nào cũng có người nói là tôi nói vậy để kiếm thêm tiền của các em nhưng thực sự tôi có đủ thời gian để k tra hết cho các chi em đến PK đâu nên tôi hiểu biết gì thì trình bầy vậy thôi. Cái gì tốt nhất vế SA của nước ngoài đắt mấy khó mấy tôi cũng phải làm được, có được cho chị em VNam dùng đấy là cam kết của tôi.
    Máy chỗ bạn Vỹ bây giờ đang dùng là Volusion 730 Expert phải không nhỉ? Chưa phải là máy siêu âm có các công nghệ hiện đại nhất, nhưng cũng đã là tốt lắm rồi. À, mình chỉ biết khái niệm sóng siêu âm, bây giờ mới lại nghe cả tia siêu âm nữa cơ đấy, hơi lạ.
    Đồng ý là với các siêu âm thai sớm, và chủ yếu với thai ở tuần 18-24, và các thai bệnh lý, công nghệ siêu âm cắt lớp (TUI) mang lại nhiều thông tin bổ ích, cũng như cho phép tiếp cận hình ảnh thai ở nhiều góc độ khác nhau. Nhưng bạn Vỹ nghĩ thế nào khi sử dụng các công nghệ TUI hay VCI trong siêu âm thai sau tuần thứ 32 ? Theo mình biết, so với siêu âm 2D đơn thuần, nó không mang lại quá nhiều thông tin hơn trong việc theo dõi thai, đặc biệt với các thai phát triển bình thường. Chắc bạn cũng biết các khuyến cáo của FDA (Mỹ) về việc nên hạn chế tối đa siêu âm thai 3D và 4D, nếu không có chỉ định của bác sỹ. Và chắc bạn cũng biết người ta vẫn đang nghiên cứu về các tác động nhiệt và tác động rung của siêu âm 3D, 4D lên sự phát triển của não thai nhi, và nhiều ảnh hưởng khác.
    Việc các bác sỹ ở nhiều phòng khám quá đề cao vai trò của siêu âm 3D,4D, mà phần nhiều do mục đích thương mại (mình xin lỗi, nhưng đó là sự thật) làm cho không ít bà bầu hiểu không đúng về chỉ định, tác dụng và thời điểm cần thiết của các công nghệ này. Đi cùng với nó là những tốn kém không cần thiết về thời gian, và sức khỏe của mẹ lẫn em bé, mà người ta chưa thể kiểm chứng hết được.
    Vài lời dông dài vậy thôi
    • 279 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Bsi có thể cho em hỏi, em muốn siêu âm 4D thai nhi ở tuần thứ 11 thì có sớm không? Hay nhất định phải đợi đến tuần thứ 12? Cảm ơn bác sĩ nhiều
    MỖI NGÀY TÔI CHỌN MỘT NIỀM VUI

...
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

cám ơn bác sĩ Vỹ đã vào diễn đàn này đẻ lắng nghe ý kiến của các mẹ bầu chúng E, E nói thật mong bác sĩ đừng phật lòng, các E y tá chỗ Phụ Sản đúng là chưa bầu bí nên chưa hiểu hết được nỗi vất vả của các chị E bầu bí, E ở tận Phú Thọ cơ, lần nào cũng đi từ sáng chỉ để mỗi việc 11h30 có mặt ở phòng khám để ghi danh để chiều được khám, rùi còn đi về nhà luôn trong ngày, nhưng lần nào cũng thế, 12h các mẹ tự ghi số thứ tự lấy ở bên ngoài, xong 13h mới vào bên trong để các E ấy đọc lại để lấy số lại( nhiều khi các E ấy còn ko chấp nhận tờ giấy ghi số thứ tự ấy, E đã chứng kiến 1 buổi mà E kinh hoàng luôn là hôm đó các bố và các mẹ chen nhau để đọc tên ghi lại, thật kinh, hôm đó E suýt bẹp bụng vì ko chen đc,và 1 cảnh cãi nhau inh om xảy ra, rốt cục các E ấy vẫn phải chấp nhận tờ giấy ấy theo nguyện vọng của nhiều ng, vì ng đến trc phải đc khám trc ấy, hôm đó trời nắng gay gắt, hic..), rùi 14h mới thu tiền, thế là mỗi lần đi SA E mất gần 3h, mà lần nào E cũng đi 1 mình vì nhà E bận k đi đc,nhưng vì rất tin tưởng vào bác sĩ nên E vẫn quyết tâm khám cho đc ở chỗ bác sĩ. Không biết bsi bảo bắt đầu phát số từ 12h đã áp dụng chưa, mai E lại xuống HN để khám, vì E ít nc ối nên rất lo
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

các mẹ ơi, bjo bsi Vỹ chỉ SA bên phụ sản t2 và 5 thoi à, còn lại SA tất bên TRung Hòa ạ?để mai E còn biết đường mà đến
    • 50 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Echofoetal Xem bài viết
    Máy chỗ bạn Vỹ bây giờ đang dùng là Volusion 730 Expert phải không nhỉ? Chưa phải là máy siêu âm có các công nghệ hiện đại nhất, nhưng cũng đã là tốt lắm rồi. À, mình chỉ biết khái niệm sóng siêu âm, bây giờ mới lại nghe cả tia siêu âm nữa cơ đấy, hơi lạ.
    Đồng ý là với các siêu âm thai sớm, và chủ yếu với thai ở tuần 18-24, và các thai bệnh lý, công nghệ siêu âm cắt lớp (TUI) mang lại nhiều thông tin bổ ích, cũng như cho phép tiếp cận hình ảnh thai ở nhiều góc độ khác nhau. Nhưng bạn Vỹ nghĩ thế nào khi sử dụng các công nghệ TUI hay VCI trong siêu âm thai sau tuần thứ 32 ? Theo mình biết, so với siêu âm 2D đơn thuần, nó không mang lại quá nhiều thông tin hơn trong việc theo dõi thai, đặc biệt với các thai phát triển bình thường. Chắc bạn cũng biết các khuyến cáo của FDA (Mỹ) về việc nên hạn chế tối đa siêu âm thai 3D và 4D, nếu không có chỉ định của bác sỹ. Và chắc bạn cũng biết người ta vẫn đang nghiên cứu về các tác động nhiệt và tác động rung của siêu âm 3D, 4D lên sự phát triển của não thai nhi, và nhiều ảnh hưởng khác.
    Việc các bác sỹ ở nhiều phòng khám quá đề cao vai trò của siêu âm 3D,4D, mà phần nhiều do mục đích thương mại (mình xin lỗi, nhưng đó là sự thật) làm cho không ít bà bầu hiểu không đúng về chỉ định, tác dụng và thời điểm cần thiết của các công nghệ này. Đi cùng với nó là những tốn kém không cần thiết về thời gian, và sức khỏe của mẹ lẫn em bé, mà người ta chưa thể kiểm chứng hết được.
    Cảm ơn bài viết hữu ích của bạn nhé, chắc chắn bạn phải là một chuyên gia trong lĩnh vực này rồi

Bác sĩ Cường , một chuyên Gia đầu ngành siêu hình thái sản khoa cũng khuyên các sản phụ nên đi siêu âm hình thái tại các tuần 12-22-32
    • 1,785 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi QuyYen Xem bài viết
    Bsi có thể cho em hỏi, em muốn siêu âm 4D thai nhi ở tuần thứ 11 thì có sớm không? Hay nhất định phải đợi đến tuần thứ 12? Cảm ơn bác sĩ nhiều
    Em để 12 tuần thì có giá trị hơn. Đừng làm sớm.
    • 1,785 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ttqtck8 Xem bài viết
    cám ơn bác sĩ Vỹ đã vào diễn đàn này đẻ lắng nghe ý kiến của các mẹ bầu chúng E, E nói thật mong bác sĩ đừng phật lòng, các E y tá chỗ Phụ Sản đúng là chưa bầu bí nên chưa hiểu hết được nỗi vất vả của các chị E bầu bí, E ở tận Phú Thọ cơ, lần nào cũng đi từ sáng chỉ để mỗi việc 11h30 có mặt ở phòng khám để ghi danh để chiều được khám, rùi còn đi về nhà luôn trong ngày, nhưng lần nào cũng thế, 12h các mẹ tự ghi số thứ tự lấy ở bên ngoài, xong 13h mới vào bên trong để các E ấy đọc lại để lấy số lại( nhiều khi các E ấy còn ko chấp nhận tờ giấy ghi số thứ tự ấy, E đã chứng kiến 1 buổi mà E kinh hoàng luôn là hôm đó các bố và các mẹ chen nhau để đọc tên ghi lại, thật kinh, hôm đó E suýt bẹp bụng vì ko chen đc,và 1 cảnh cãi nhau inh om xảy ra, rốt cục các E ấy vẫn phải chấp nhận tờ giấy ấy theo nguyện vọng của nhiều ng, vì ng đến trc phải đc khám trc ấy, hôm đó trời nắng gay gắt, hic..), rùi 14h mới thu tiền, thế là mỗi lần đi SA E mất gần 3h, mà lần nào E cũng đi 1 mình vì nhà E bận k đi đc,nhưng vì rất tin tưởng vào bác sĩ nên E vẫn quyết tâm khám cho đc ở chỗ bác sĩ. Không biết bsi bảo bắt đầu phát số từ 12h đã áp dụng chưa, mai E lại xuống HN để khám, vì E ít nc ối nên rất lo
    Đã áp dụng rồi em ạ.
    • 1,785 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

Echofoetal cũng sành điệu lắm nhưng chắc chắn là bạn không chuyên về siêu âm thai đúng không à. Có 1 số việc khi anh chịu trách nhiệm cho 1 số lượng lớn B nhân sẽ khác hơn rất nhiều giống như câu nói "trông vậy mà không phải vậy". Số điện thoại của tôi 0912 31318 bạn có thể gặp tôi ta trao đổi trực tiếp đi. nếu trình bầy ở đây sẽ không hết ý mà cũng không giúp gì hơn cho các chị em B nhân cả.
    • 1,785 Bài viết

• 1,752 Được cảm ơn

Tôi xin lỗi vì đã quên xin phép ban quản lí web và diễn đàn khi tham gia vào đây. Không hiểu như vậy có gì trái luật không. Thực sự tôi học hỏi được rất nhiều từ đây. Xin cảm ơn ban quản lí Webtretho
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tôi xin lỗi vì đã quên xin phép ban quản lí web và diễn đàn khi tham gia vào đây. Không hiểu như vậy có gì trái luật không. Thực sự tôi học hỏi được rất nhiều từ đây. Xin cảm ơn ban quản lí Webtretho
    E biết bác sĩ rất bận, những quả thật những diễn đàn như thế này rất hữu ích, mỗi ngày bác sĩ chỉ cần cn bỏ ra 1 ít thời gian đọc và trả lời những thắc mắc của các mẹ bầu chúng E là chúng E đã hạnh phúc lắm rùi. Chúc bác sĩ ngày đông khách.
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

sáng nay 4h sáng bắt xe đi HN, đến TRung Hòa 7h kém 15, số 43, hic, 11h mới xong, rùi lại tất tưởi bắt xe về. Nhưng nói chung lần đầu khám ở TRung Hòa, E vote cho phòng khám này, thoáng mát và sạch sẽ chứ ko như bên phụ sản,.
    Bsi ơi, hnay SA, E canxi hóa độ 2, nhưng doppler động mạch rốn 0.43, doppler động mạch não 0.75, chứng tỏ bánh rau vẫn có tác dụng, vậy chỉ số như thế nào thì bánh rau k còn tốt nữa ạ. Cám ơn bác sĩ
    • 1,353 Bài viết

• 1,022 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ttqtck8 Xem bài viết
    sáng nay 4h sáng bắt xe đi HN, đến TRung Hòa 7h kém 15, số 43, hic, 11h mới xong, rùi lại tất tưởi bắt xe về. Nhưng nói chung lần đầu khám ở TRung Hòa, E vote cho phòng khám này, thoáng mát và sạch sẽ chứ ko như bên phụ sản,.
    Bsi ơi, hnay SA, E canxi hóa độ 2, nhưng doppler động mạch rốn 0.43, doppler động mạch não 0.75, chứng tỏ bánh rau vẫn có tác dụng, vậy chỉ số như thế nào thì bánh rau k còn tốt nữa ạ. Cám ơn bác sĩ
    Khâm phục mẹ nó và nhiều mẹ ở xa nữa thật đấy, e ở ngay gần đây mà sáng chồng giục dậy sớm qua xếp hàng còn uể oải
    Cố lên mẹ nó nhé

• 329 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

các mẹ ơi Sáng mai bac si Vỹ có khám ở Trung Hòa không ạ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hocon_ngocnghech; 25/08/2012 vào lúc 10:29 PM.
    Nhỏ bố mẹ nuôi
    Lớn chồng nuôi
    Già con nuôi

• 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hocon_ngocnghech Xem bài viết
    các mẹ ơi Sáng mai bac si Vỹ có khám ở Trung Hòa không ạ?
    hnay mình nghía đc lịch dán ở cổng, t7,cn bsy Vĩ khám ở TRung Hòa tất nhé
    • 102 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Echofoetal Xem bài viết
    Đồng ý với bạn Echofoetal, mình cũng chưa bao giờ nghe đến khái niệm tia siêu âm...
    Mình cũng đồng ý với quan điểm hạn chế siêu âm 4d vào lĩnh vực chẩn đoán trước sinh, chỉ nên dùng nó trong trường hợp nghi ngờ thai nhi có bất thường.Theo 1 nghiên cứu systematic review được thực hiện bởi các nhà khoa học trường ĐH Washington đăng trên tạp chí Prenatal diagnosis khuyến cáo rằng siêu âm 2 d ko có hại đến thai,tuy nhiên hạn chế sử dụng siêu âm doppler trong 3 tháng đầu, và chưa có bằng chứng đầy đủ rằng siêu âm 4d có hại cho thai nhi hay ko.
    Các máy siêu âm tốt như máy bác sĩ Vỹ có đặc điểm là hình ảnh siêu âm 2d tốt, mà chẩn đoán dị tật chủ yếu là dựa trên 2D.Do đó theo mình các mẹ nên siêu âm ở những nơi có máy siêu âm tốt và bác sĩ có tay nghề cao.Khi nào có nghi ngờ thi có thể sự dụng công nghệ 4D như TUI,VCI,STIC... để chản đoán.
    Cuối cùng,mình hy vọng diễn đàn này để cho các mẹ sử dụng, không nên để cho tư vấn vì bác sỹ không có chuyên môn cao mà phát biểu trên diễn đàn sẽ gây ra hiểu lầm cho các mẹ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đã áp dụng rồi em ạ.
    Các mẹ ơi, e có thai được hơn 10 tuần rồi, e định tầm 12 tuần ra Hà Nội khám ở BS Vỹ vì nghe giới thiệu chỗ này tốt nhưng mà vì e ở xa (ở Hà Tĩnh) mà thời gian nghỉ đi khám được ít, e định buổi tối đi từ nhà ra đến sáng sớm tầm khoảng 5h đến nơi đi thẳng đến phòng khám của BS Vỹ luôn nhưng e đọc trên diễn đàn thấy phải chờ lấy số lâu lắm. Nếu e đến buổi sáng thì mấy giờ phát số hả các mẹ để e còn biết mà chờ lấy số sớm sớm chứ đi đường xa lại phải chờ đến trưa mới đc khám thì chắc e ko đủ sức nữa.hixx.mà làm thế nào để được bs Vỹ khám luôn chứ e một lần đi một lần khó muốn khám bs Vỹ cho chắc ăn.