• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.3K Lượt đọc
  • 39 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,938 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Em đọc thấy hầu hết các báo đều khuyên mỗi ngày uống 400mg acid folic trước khi có thai 3 tháng nhưng khi em đi khám BS để chuẩn bị cho hiệp 2 (hiệp 1 em bị thai lưu) thì BS nói AF chỉ có tác dụng với ng Châu Âu (nhất là Anh) còn với Châu Á thì không có tác dụng gì, uống vào sẽ thải ra theo đường đi tiểu thôi ah.

Thấy cũng hơi bối rối vì đây là BS rất có tiếng ở BV: Pháp-Việt, Hùng Vương và ĐH Y Dược.

Không biết có nên uống đại kg nhỉ? Vì nó cũng vô hại mà lại thấy an tâm hơn :Thinking:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thongoc-sgn Xem bài viết
    Em đọc thấy hầu hết các báo đều khuyên mỗi ngày uống 400mg acid folic trước khi có thai 3 tháng nhưng khi em đi khám BS để chuẩn bị cho hiệp 2 (hiệp 1 em bị thai lưu) thì BS nói AF chỉ có tác dụng với ng Châu Âu (nhất là Anh) còn với Châu Á thì không có tác dụng gì, uống vào sẽ thải ra theo đường đi tiểu thôi ah.

Thấy cũng hơi bối rối vì đây là BS rất có tiếng ở BV: Pháp-Việt, Hùng Vương và ĐH Y Dược.

Không biết có nên uống đại kg nhỉ? Vì nó cũng vô hại mà lại thấy an tâm hơn :Thinking:

Tớ cũng giống bạn vì một lần thai lưu và một lần sinh non nhưng không nuôi được. Hôm trước, tớ lên DH Y Hanoi lấy kết quả xét nghiệm ADN của 2 vợ chồng, bác sỹ (PGS) cũng kê đơn cho tớ fai uống axit folic trong vòng ít nhất 3 tháng or 6 tháng thì mới được phép có bầu. Đến hôm qua, tớ đến phòng khám ở 35 Hàng Giấy thì cũng được tư vấn tương tự. Họ kê cho tớ một số thuốc trong đó có axit folic - 0.4mg. Có lẽ axit folic rất quan trọng đối với phụ nữ chuẩn bị mang thai cũng như đang mang thai nên bác sỹ mới kê đơn thuốc như vậy phải ko? Theo mình nghĩ, uống thuốc này ko có hại gì cả đâu. Bạn có thể mua Procare uống cũng được vì thuốc này vừa là thuốc bổ vừa là thuốc bổ sung axit folic 0.4mg. Ngày uống 1v la Ok rồi.
    • 19,205 Bài viết

• 4,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhgamo Xem bài viết
    Tớ cũng giống bạn vì một lần thai lưu và một lần sinh non nhưng không nuôi được. Hôm trước, tớ lên DH Y Hanoi lấy kết quả xét nghiệm ADN của 2 vợ chồng, bác sỹ (PGS) cũng kê đơn cho tớ fai uống axit folic trong vòng ít nhất 3 tháng or 6 tháng thì mới được phép có bầu. Đến hôm qua, tớ đến phòng khám ở 35 Hàng Giấy thì cũng được tư vấn tương tự. Họ kê cho tớ một số thuốc trong đó có axit folic - 0.4mg. Có lẽ axit folic rất quan trọng đối với phụ nữ chuẩn bị mang thai cũng như đang mang thai nên bác sỹ mới kê đơn thuốc như vậy phải ko? Theo mình nghĩ, uống thuốc này ko có hại gì cả đâu. Bạn có thể mua Procare uống cũng được vì thuốc này vừa là thuốc bổ vừa là thuốc bổ sung axit folic 0.4mg. Ngày uống 1v la Ok rồi.
    Chắn chắn.

Mỗi năm trên thế giới có hàng nghìn thai nhi trở thành nạn nhân của một căn bệnh có thể khiến cho não bộ và thần kinh bị mắc những khiếm khuyết nghiêm trọng do thiếu vitamin B. Chủ yếu là những thai nhi bị thiếu acid folic trong vòng 3 tháng đầu. Người mẹ khi mang thai được khuyến cáo là nên hấp thụ khoảng 400 - 800 mcg acid folic mỗi ngày để đảm bảo cho sự phát triển não bộ bình thường của trẻ.

Có nhiều trường hợp sảy thai liên tiếp hoặc bị thai lưu nhiều lần, hoặc kô có tim thai... là do kô bổ sung acid folic đầy đủ trước và khi có thai.
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 28 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

không biết vị bác sĩ này nói điều đó dựa vào căn cứ gì ? Mình chắc là không có bằng chứng khoa học vì mình đang ở nước ngoài, và người châu Á đi khám thai vẫn được khuyên phải uống ac folic, không có sự phân biệt gì cả.
    Mình thấy bạn cũng có câu trả lời rồi đó, có uống cũng không hại gì, lại rẻ nữa. Mà nếu bạn đã từng tận mắt thấy các bé bị dị tật neuro-tube defect do thiếu acid folic trong khi mang thai thì chắc bạn chẳng ăn ngon ngủ yên được nếu không uống đâu. Thiếu acid folic cũng gây thai lưu nữa.
    • 257 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhgamo Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi bạn đi xét nghiệm ADN là xét nghiệm thế nào? ý mình hỏi là trong trường hợp nào thì BS chỉ định xét nghiệm ADN ấy? và kết quả thì có những tiêu chí gì? mình hỏi vì mình cũng muốn đi xét nghiệm ADN. Trả lời giúp mình nhé.
    • 2,938 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Thỏ cám ơn các bạn đã trả lới.:Rose:

Vậy mình chỉ cần đi mua A.F về uống hay phải đi BS để BS kê toa này nọ nhỉ? Thỏ sợ uống thuốc lung tung lắm T_T

Nó có loại thuốc tên là A.F luôn hay là 1 loại thuốc khác có chất A.F ah? Nếu không cần đi BS Thỏ sẽ tự mua về uống.
    • 525 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 81vantreranh Xem bài viết
    Chắn chắn.

Mỗi năm trên thế giới có hàng nghìn thai nhi trở thành nạn nhân của một căn bệnh có thể khiến cho não bộ và thần kinh bị mắc những khiếm khuyết nghiêm trọng do thiếu vitamin B. Chủ yếu là những thai nhi bị thiếu acid folic trong vòng 3 tháng đầu. Người mẹ khi mang thai được khuyến cáo là nên hấp thụ khoảng 400 - 800 mcg acid folic mỗi ngày để đảm bảo cho sự phát triển não bộ bình thường của trẻ.

Có nhiều trường hợp sảy thai liên tiếp hoặc bị thai lưu nhiều lần, hoặc kô có tim thai... là do kô bổ sung acid folic đầy đủ trước và khi có thai.
    em 81vantreranh.em cho chi hoi chi mua thuoc acid folic.loai 5mg co duoc ko em va uong vao tam nao la tot nhat chi dang uong cung vitamine.
    CON YÊU CỦA MẸ ,CON HÃY VỀ NHÀ ĐI CON BỐ MẸ MONG CON LẮM RỒI ,TIỂU HỔ NGOAN CỦA MẸ
    • 84 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hanoi_pho Xem bài viết
    Bạn ơi cho mình hỏi bạn đi xét nghiệm ADN là xét nghiệm thế nào? ý mình hỏi là trong trường hợp nào thì BS chỉ định xét nghiệm ADN ấy? và kết quả thì có những tiêu chí gì? mình hỏi vì mình cũng muốn đi xét nghiệm ADN. Trả lời giúp mình nhé.
    Xét nghiệm ADN hay còn gọi là xét nghiệm Nhiễm sắc đồ trong trường hợp thai nghén từ 2 lần trở lên không thành công thì bác sỹ sẽ chỉ định làm xét nghiệm. Việc xét nghiệm này nhằm mục đích là đế kiểm tra xem vợ hoặc chồng có ai bị lỗi gen hay không. Theo như bác sỹ của tớ giải thích thì lỗi gen cũng là một trong những nguyên nhân của trường hợp thai lưu. Kết quả xet nghiệm của 2 vợ chồng tớ thì bình thường: vợ: 23 cặp XX, chồng: 22cặp XX, 1cặpXY. Không ai bị lỗi gen cả. Ngoài ra, hai vợ chồng còn phải xét nghiệm máu để xem có bị kháng Rh hay không nữa. Còn xét nghiệm chất lượng tinh trùng của chồng thì không cần thiết. Bạn bị làm sao mà định xét nghiệm ADN vậy?
    • 228 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Thỏ cám ơn các bạn đã trả lới.:Rose:

Vậy mình chỉ cần đi mua A.F về uống hay phải đi BS để BS kê toa này nọ nhỉ? Thỏ sợ uống thuốc lung tung lắm T_T

Nó có loại thuốc tên là A.F luôn hay là 1 loại thuốc khác có chất A.F ah? Nếu không cần đi BS Thỏ sẽ tự mua về uống.
    ac folic thuộc loại thuốc không cần kê toa, bạn cứ yên tâm về sự an toàn cho bé và mẹ trong khi mang thai. Liều tối thiểu là 0.4mg/ngày (lưu ý bạn thỏ là liều này tương đương 400 microgram/ngày chứ không phải 400mg như post đầu tiên của bạn nhé), nếu có tiền sử dị tật ống thần kinh thì liều 4mg/ngày. Liều nào cũng an toàn cả vì dư thì cơ thể tự thải ra thôi. Mỗi nơi bán 1 kiểu, lúc ở VN mình mua được loại Acid folic 5mg của công ty Pharmedic (VN), hơi mất công bẻ viên ra vì mình cũng chả muốn uống dư làm gì. Loại chỉ có ac folic thì hơi khó kiếm, thường hay có kết hợp với sắt hoặc nhiều thứ vitamin khác. Ở Úc chỗ mình thì ac folic lại dạng 0.5mg, hoặc trong Elevit (viên vitamin cho bà bầu) thì chứa ac folic 0.8mg.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 19,205 Bài viết

• 4,788 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhuong7678 Xem bài viết
    em 81vantreranh.em cho chi hoi chi mua thuoc acid folic.loai 5mg co duoc ko em va uong vao tam nao la tot nhat chi dang uong cung vitamine.
    Được chị ạ, uống sau bữa sáng là tốt nhất chị nhé :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:
    LỠ MUA ĐẮT CŨNG QUYẾT KHÔNG BÁN RẺ

• 1,027 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Ai có hình lọ thuốc axit folic thì post lên cho em xem cái. Đi ra hiệu thuốc hỏi mua thì người bán cũng ko biết, còn hỏi lại em nó màu gì hic

Tiểu Bảo thi khoảnh khắc trẻ thơ nè http://www.webtretho.com/forum/wttsh...2&postcount=17 Bộ ảnh thứ 342 nhé các mẹ
    • 168 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi inbeohang Xem bài viết
    Ai có hình lọ thuốc axit folic thì post lên cho em xem cái. Đi ra hiệu thuốc hỏi mua thì người bán cũng ko biết, còn hỏi lại em nó màu gì hic
    Mình cũng đc bsĩ kê cho uống Fegem ( bao gồm cả sắt và axit folic). Bạn có thể dùng loại này vì nó tiện là có thể nhai nuốt mà ko cần uống nước.
    • 168 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tiện thể hỏi luôn các mẹ thông thái! Mình đc bsĩ kê : Procare 1v/ng, Calcium corbiere 1 ống/ngày, Fegem 1v/ng. Có mẹ nào biết những thuốc này uống vào những lúc nào thì hấp thụ đc tối đa ko? Tại mình chỉ thấy bsĩ kê là uống sau bữa ăn thôi, mà uống cùng 1 lúc vào sau bữa sáng thì chắc khó tiêu hoá nổi quá.
    • 310 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Sao bác sĩ nói kì vậy bạn . Từ khi mình bắt đầu muốn có con là bác sĩ ( người Pháp , ở phòng khám SOS) đã cho mình uống axid folic rồi . Sau khi có thai , lại càng cần phải bổ sung chứ .:Thinking::Thinking:
    • 2,938 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhuong7678 Xem bài viết
    Bạn ơi, thuốc bạn mua tên gì thế hay tên là Acid Folic luôn?
    • 2,938 Bài viết

• 1,047 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huonglotus Xem bài viết
    Sao bác sĩ nói kì vậy bạn . Từ khi mình bắt đầu muốn có con là bác sĩ ( người Pháp , ở phòng khám SOS) đã cho mình uống axid folic rồi . Sau khi có thai , lại càng cần phải bổ sung chứ .:Thinking::Thinking:
    Thì thế nên mình mới thắc mắc vì dạo này báo PN và Tuổi Trẻ mấy kì liên tiếp đều đăng nên uống AF.
    • 445 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mọi người muốn mua ax folic riêng (ko phải hỗn hợp với Fe) thì có thể nên hiệu thuốc của viện C, mua loại của Pháp thành phần chỉ có ax folic 5mg.

Mật Ong của bố mẹ luôn khoẻ mạnh, ngoan ngoãn, hay ăn chóng lớn nhé.
    Yêu con nhiều lắm.

Bình an và khỏe mạnh con nhé
    • 333 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi inbeohang Xem bài viết
    Mình hay uống Tardy Feron B9 của Pháp gồm có thành phần chính là acid folic và Vitamin B9. Mỗi vỉ có 10 viên màu đỏ (vỏ bọc có vị ngọt), mỗi hộp là 3 vỉ. Mỗi ngày uống 1 viên sau khi ăn bữa sáng. Trước khi có bầu mình uống hàng ngày nhưng giờ mình uống cách ngày (đây là theo hướng dẫn của chú mình làm dược). Ngày trước là 27k/vỉ còn bây giờ mình không rõ. Từ đợt tăng giá mình chưa mua nên không biết giờ giá ntn.
    Love me little, love me long:LoveStruc:
    • 196 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tớ vừa mua lọ Axit folic của Mỹ của 1 mẹ trên mạng, vừa chụp ảnh để gửi lên cho mọi người xem, nhưng ko có cái đầu đọc bluetooth của máy bàn nên đang ko biết chuyển ra máy tính thế nào
    • 385 Bài viết

• 370 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HaThy Xem bài viết
    Tớ vừa mua lọ Axit folic của Mỹ của 1 mẹ trên mạng, vừa chụp ảnh để gửi lên cho mọi người xem, nhưng ko có cái đầu đọc bluetooth của máy bàn nên đang ko biết chuyển ra máy tính thế nào
    Nghe nói Amway cũng sx a xít folic rồi, tháng 9 sẽ có sp ở Hà nội.
    Dạo có bầu Bíp, đi tìm khắp cáchiệu thuốc không được, cuối cùng phải nhờ mua từ bên Mỹ về
    :Rose: :Thinking: Lép bép của mẹ đây:LoveStruc: :Laughing: rooling:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2