• 187 Lượt chia sẻ
  • 103K Lượt đọc
  • 421 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 198 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi puppy252 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, em bé mình không ti mẹ, mình rất chăm chỉ hút sữa. Lúc đầu hút cũng được khá (3h/lần được khoảng 100-130ml). Nhưng em thường xuyên bị tắc tuyến sữa, và cảm thấy sữa ít dần, vẫn hút như vậy nhưng chỉ được 60-80ml thôi. Em đang lo sẽ không còn sữa cho bé ti nữa:Crying:

Ngực không có những cục cứng như các mẹ nói nhưng vẫn bị tắc sữa. Em thấy đau và sốt, lạnh. Đi bác sĩ cho thuốc uống, về nhà hút sữa thấy có ra ít sữa đặc quẹo màu xanh giống như mủ. Em sợ lắm, sợ bị áp se phải mổ thì chết:Crying:
    Bên cạnh việc hút sữa thường xuyên thì tớ nghĩ bạn nên tập cho em bé ti mẹ đi. Lúc đầu chắc sẽ khó vì bé đang quen bú bình. Lúc đầu tớ tập cho bé bú mà con khóc, mẹ khóc. Cứ nghe bé khóc, bà xót cháu đi đi lại lại, khổ lắm nhưng vẫn phải để cho bé tập ti mẹ, khi nào khóc quá (10-15 phút sau) chuyển sang bình. Dần dần bé sẽ quen. Kinh nghiệm của tớ đấy.
    Ah, tớ thấy nhiều người nói uống nước sắc rễ cây đinh lăng (càng lâu năm càng tốt) thì cũng hạn chế các tia sữa bị tắc (tớ cũng uống nhưng k biết có phải là nhờ đó mà tớ hết bị tắc hay do uống kháng sinh)
    Boong Boong
    • 1,158 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi xumi Xem bài viết
    Bên cạnh việc hút sữa thường xuyên thì tớ nghĩ bạn nên tập cho em bé ti mẹ đi. Lúc đầu chắc sẽ khó vì bé đang quen bú bình. Lúc đầu tớ tập cho bé bú mà con khóc, mẹ khóc. Cứ nghe bé khóc, bà xót cháu đi đi lại lại, khổ lắm nhưng vẫn phải để cho bé tập ti mẹ, khi nào khóc quá (10-15 phút sau) chuyển sang bình. Dần dần bé sẽ quen. Kinh nghiệm của tớ đấy.
    Ah, tớ thấy nhiều người nói uống nước sắc rễ cây đinh lăng (càng lâu năm càng tốt) thì cũng hạn chế các tia sữa bị tắc (tớ cũng uống nhưng k biết có phải là nhờ đó mà tớ hết bị tắc hay do uống kháng sinh)
    Cám ơn bạn, hôm nay mình đỡ nhiều rồi. Chắc vừa uống thuốc vừa hút sữa ra hết. Mình tập mãi bé cũng chẳng chịu ti mẹ đâu, có lần bé khóc khan cả tiếng, cho bình cũng không thèm ti luôn, lâu lâu nó nhớ lại lúc bắt nó ti hay sao ấy mà nó lại gào lên. Cuối cùng thua nó rồi:Sad: Lúc đầu lâu lâu bé cũng chịu ti mẹ, nhưng chỉ nút nhẹ nhẹ cho vui thôi, tí xíu lại ngủ mất. Mình hút sữa ra bình cho bé cũng đủ, chưa phải ăn sữa ngoài. Chắc mình ráng 5-6 tháng cho bé cứng cáp rồi thôi sữa mẹ cũng không sao.
    • 1,060 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Em cố gắng cho con ăn = sữa mẹ ít nhất là 6 tháng. Điều này ko chỉ tốt cho con mà cũng tốt cho mẹ nữa. Các mẹ cho con bú thì lượng calcium hấp thụ trong xương cũng cao hơn nên ko bị loãng xương và phòng chống cả bệnh ung thư vú nữa.
    • 204 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi puppy252 Xem bài viết
    Cám ơn bạn, hôm nay mình đỡ nhiều rồi. Chắc vừa uống thuốc vừa hút sữa ra hết. Mình tập mãi bé cũng chẳng chịu ti mẹ đâu, có lần bé khóc khan cả tiếng, cho bình cũng không thèm ti luôn, lâu lâu nó nhớ lại lúc bắt nó ti hay sao ấy mà nó lại gào lên. Cuối cùng thua nó rồi:Sad: Lúc đầu lâu lâu bé cũng chịu ti mẹ, nhưng chỉ nút nhẹ nhẹ cho vui thôi, tí xíu lại ngủ mất. Mình hút sữa ra bình cho bé cũng đủ, chưa phải ăn sữa ngoài. Chắc mình ráng 5-6 tháng cho bé cứng cáp rồi thôi sữa mẹ cũng không sao.
    Bạn ơi cứ cố gắng cho bé ăn sữa mẹ càng lâu càng tốt. Bé được ăn sữa mẹ sẽ khỏe hơn là ăn sữa CT đấy. Vì sữa mẹ có sứa đề kháng hơn mà. Bạn cứ chăm chỉ hút sữa mỗi lần hút hết sạch sữa thì sẽ chống được tắc sữa đấy. Còn lá đinh lăng chỉ khi nào tắc thì mới uông thôi. nếu không tắc tia sữa mà uống lá đinh lăng là gây mất sữa đấy. Hôm nọ có một chị trên diễn đàn uống lá đinh lăng đang có sữa trở thành mất sữa đấy bạn xem ở đây này Hỏi về máy hút sữa???
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vannhi752004 Xem bài viết
    Moi lan tam, ban thu dung voi sen (nuoc nong co the chiu duoc) xit deu vao nguc va dau ti. Tam xong, dung 5 dau ngon tay vuot deu tu ngoai vao phia dau ti, va day a^'n nhung cho sung cu'ng. Toi cung bi nhu ban. It sua nen con k chiu bu'.
    Mình cũng bị tắc tia sưa rồi. Đau và nhức lắm. Lần đầu mình bị là sau khi sinh bé được 1 tháng. Mình ra hàng thuốc bắc và được chỉ định cắt 9 thang thuốc. gồm thông thảo và hạt í dĩ. Đồng thời phải chườm nước nóng thường xuyên. Thế là hết nhưng lúc đó mình còn đang nghỉ chế độ. Vừa rồi mình lại bị lại. Mà các mẹ biết không, con mình được 13,5 tháng rồi mà vẫn bị đấy. Đau lắm. Nhưng mình kinh nghiệm nên đi chữa ngay. Địa chỉ này rất được và là gia truyền 44 năm nay rồi. Phòng khám Quỳnh Miêng tại Dốc BV Phụ sản HN. Lương y Đặng Thị Miêng. ĐTNR: 9872558. DD: 0915681952. DTPK: 7759186. Rất tốt. Các mẹ tham khảo thử xem. Có chữa tại nhà đấy ! Chúc khỏe
    • 721 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Tôi sinh cháu bé đầu tiên cách đây 5 năm. Sau khi sinh được 3 ngày khi sữa về tôi đã gặp khó khăn trong vấn đề cho con bú. Vì 2 núm vú tụt vào trong nên khi sữa về nhanh tôi đã bị sốt và tấy lên. Chồng tôi rất nhiệt tình nặn, ray, hút cho vợ nhưng tôi không thấy thuyên giảm mà càng ngày có cảm giác càng nặng hơn. Nghe mách bảo tôi đã tìm đến cơ sở ty tế 98 Hàng Buồm gặp cô Uyển chuyên điều trị về vú để hút sữa. Sau 1 thời gian điều trị không lâu tôi thấy cải thiện đc rất nhiều. Tôi đã hết sốt và cháu bé bú lại bình thường. 5 năm sau tôi có cháu bé thứ 2. Và 1 lần nữa tôi lại gặp vấn đề khó khăn khi cho con bú. Đã có kinh nghiệm nên tôi tìm đến phòng khám 98 Hàng buồm. Họ chit tôi lên tầng 3 để điều trị, nhưng phương pháp ở đây hoàn toàn khác. Tôi thấy bệnh không giảm và vẫn không thể cho con bú bình thường. Tôi đành quay lại bệnh viện nơi cô Uyển làm việc thì biét cô đã chuyền sang địa chỉ 26 Lương Ngọc Quyến. May mà tôi quay trở lại bệnh viện và gặp đc cô Uyền. Nếu cứ điều trị bệnh tại 98 Hàng Buồm như trước thì tôi khôngbiết bệnh tình mình sẽ ra sao nữa. Đôi điều tâm sự cùng các mẹ mới sinh và sắp sinh em bé. Mong rằng các mẹ mẹ tròn con vuông không có vấn đề gì. Và nếu như có ai bị như tôi thì còn biết đường mà chữa, đừng để tiền mất tật mang các mẹ nhé.!
    Em post hộ 1 mẹ muốn chia sẻ kinh nghiệm đấy ạ
    Hai mẹ con đi BigC. Mẹ to tướng. Con bé tí
    • 1,254 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

em cai sữa đột ngột, đang xa nhà, ti cứng như đá
    em đang dùng thuốc Parlodel theo chỉ định bác sĩ, đc 2 hôm rồi, thấy có vẻ sữa ko về nữa nhưng vẫn chưa tiêu. ngực vẫn cứng kinh khủng, mà em vắt tay nên đc ít lắm
    các mẹ cho em hỏi bao h sữa mới tự tiêu hết ạ?
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gau con Xem bài viết
    Bạn ơi, còn có 1 cách đơn giản hơn là bạn lấy lá bồ ngót giã nát ra, trộn với muối, sau đó thoa lên ngực. Chỉ sau 1 đêm là sữa tự động chảy ra thôi, không còn đau nữa.

Hồi xưa mẹ Gấu con cũng bị tắc tia sữa rất là đau, làm cách này rất là hiệu quả đó. Bạn thử xem nhé.

Mẹ Gấu con.
    Mẹ Gấu con ơi, lá bồ ngót có phải là rau ngót vẫn nấu canh không? Nếu có thể thì bạn chụp giùm cho mình hình của loại lá đấy có được không? Mỗi nơi một tên gọi khác nhau nên thông cảm nhé. Cảm ơn nhiều.:Smiling:
    • 72 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

hoi minh moi sinh duyben cung bi nhu vay ba ngoai da bao cach minh phai tu cuu minh dau tien la phai lay hai tay soa bop that minh va phai bop sữa cho chảy thông ra. Mihn da lam theo cách đõ kết quả là rất tốt
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 72 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

nếu muốn hết căng sữa nhanh chóng bạn chỉ cần uống kháng sinh là sẽ hết nhanh chóng khong bị đau căng sữa ngay