• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 187 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 421 Trả lời

• 685 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa phong lan
    Cac me oi, cho em hoi mot chut, chi gai em moi sinh em be, mot ben nguc bi sung, dau vi tac tia sua, da uong la bo cong anh va van chua khoi, cac me co bai thuoc nao hay chi giup cho chi gai em voi!!!!!
    Cam on cac me nhieu.
    Đi chữa ngay đi nhé, bị viêm lên thì sưng đau lắm đó. vào Viện C, hoặc vào Phòng khám Yersin ở 98 Hàng Mành (!!!!???? không nhớ rõ), có chỗ chữa tắc viêm tia sữa tốt lắm. Chúc vui!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 233 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tắc tia sữa thì đau lắm, hồi trước tớ cũng bị tắc tia sữa, bà ngoại lấy quả mướp già (có xơ) về rửa sạch và đun lấy nước uống sẽ khỏi ngay. Cậu về làm cho chị cậu uống nhé.
    Con gái yêu của mẹ :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc:

[image noborder]http://www.etickr.com/ticker.php?img=4,104,126,0,CD,14215,TGluaCBDaGk=,T XkgZGF1Z2h0ZXIgYWdlIGlzOg==,-1[/image]
    [/link]
    Mẹ yêu Chi :Rose: :Rose: :Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • MTV
    • 8 năm
    • 366 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hồi mới sinh mình cũng bị. Bà ngoại lấy lá đinh lăng rửa sạch, sao vàng, hạ thổ rồi đun nước uống, khỏi ngay. Nước này ngon, rất dễ uống. Bà ngoại bảo nó còn làm cho sữa thơm, hấp dẫn em bé nữa. Bạn làm thử xem nhé!
    Mẹ là dòng suối, Bố là dòng sông
    Nối nhau bằng mạch nước ngầm là con
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 545 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa phong lan
    Cac me oi, cho em hoi mot chut, chi gai em moi sinh em be, mot ben nguc bi sung, dau vi tac tia sua, da uong la bo cong anh va van chua khoi, cac me co bai thuoc nao hay chi giup cho chi gai em voi!!!!!
    Cam on cac me nhieu.
    Bạn thử làm bài thuốc này cho chị ấy xem sao, mình đã từng áp dụng rất hiệu nghiệm. Bạn lấy rễ cây đu đủ, đếm 9 rễ, rửa sạch, bỏ vào chén với chút xíu muối giã dập dập, sau đó cho vào túi vải nhỏ cột chặt lại. Nếu đau ở ngực bên trái thì cột túi vải đó ở mép lưng quần bên phải, đau ngực phải thì cột ở lưng quần phía bên trái. Nhớ là đừng cho chị ấy biết đây là rễ cây gì ( mẹo của bài thuốc này gọi là thuốc dấu). Hy vọng chị của bạn sẽ hết đau, mình đã thử và thấy rõ kết quả.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    • 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thuysongs
    Bạn thử làm bài thuốc này cho chị ấy xem sao, mình đã từng áp dụng rất hiệu nghiệm. Bạn lấy rễ cây đu đủ, đếm 9 rễ, rửa sạch, bỏ vào chén với chút xíu muối giã dập dập, sau đó cho vào túi vải nhỏ cột chặt lại. Nếu đau ở ngực bên trái thì cột túi vải đó ở mép lưng quần bên phải, đau ngực phải thì cột ở lưng quần phía bên trái. Nhớ là đừng cho chị ấy biết đây là rễ cây gì ( mẹo của bài thuốc này gọi là thuốc dấu). Hy vọng chị của bạn sẽ hết đau, mình đã thử và thấy rõ kết quả.
    Như vậy là mình chỉ làm bài thuốc này cho những người không biết mình đang đeo túi vải có cái gì bên trong, còn nếu bản thân mình bị tắc tia sữa thì sao đây hở thuysongs? Tên bài thuốc là thuốc dấu mà mình biết rồi thì còn dấu nỗi gì... :4:
    • 545 Bài viết

• 528 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tido
    Như vậy là mình chỉ làm bài thuốc này cho những người không biết mình đang đeo túi vải có cái gì bên trong, còn nếu bản thân mình bị tắc tia sữa thì sao đây hở thuysongs? Tên bài thuốc là thuốc dấu mà mình biết rồi thì còn dấu nỗi gì... :4:
    Hì... hì...mình cũng không biết nữa, hồi xưa ở quê chỉ biết bà ngoại hay sai mình đào rễ đu đủ rồi giã giã... để làm thuốc cho mấy bà mợ khi nằm sinh, còn bây giờ? mình cũng sắp sinh rồi, chắc phải viết ra tờ giấy đưa cho ông xã đọc, nếu lỡ có bị thì cứ ra dấu chỉ chỉ vào ngực là ông xã hiểu ý... nhưng cũng còn phải chờ kết quả sao đây? khó ghê, đành nào cũng là thuốc dấu mà.
    :557:Mỗi ngày tôi chọn một niềm vui
    • 209 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Tido
    Mình biết một bài thuốc dân gian nữa là dùng lá mít, sinh con trai thì hái 7 lá, con gái thì 9 lá, rửa sạch, luộc lên, dùng lá mít đã luộc còn nóng vuốt lên ngực (trừ núm vú), vuốt từ trên xuống dưới, mình thấy cũng tác dụng, chẳng hiểu sao lại thế.
    Còn tham khảo một số tài liệu thì thấy nói dùng khăn nóng để xoa bóp ngực, cũng có tác dụng nhưng tương đối vất vả, mất nhiều thời gian, rát tay (ông xã) và mình thấy cũng không công hiệu bằng dùng lá mít
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,183 Bài viết

• 3,414 Được cảm ơn

Còn mình thì được BS khuyên nên xít vào vú nước ấm già ( nếu sinh mổ không tắm được khi vết thương chưa lành ) thì chườm nước nóng, sau đó mát -xa vú hướng về múm vú cho vú mềm rồi nặn sữa ra.
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn em mới sinh bé được 04 ngày, 02 ngày hôm nay có rất nhiều sữa nhưng lại bị tắt, rất đau mà lại nổi cục ở ngực. Các mẹ có kinh nghiệm giúp bạn em với
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    • 459 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi linhld
    Bạn em mới sinh bé được 04 ngày, 02 ngày hôm nay có rất nhiều sữa nhưng lại bị tắt, rất đau mà lại nổi cục ở ngực. Các mẹ có kinh nghiệm giúp bạn em với
    Cảm ơn các mẹ nhiều
    Tắt hay tắc? Nếu tắc thì:
    Bạn lấy cái lược chải đầu ý, vuốt nhẹ xuôi theo đầu ti thử xem sao. hoặc chườm nóng day nhẹ quanh ti nhé. Nếu cương quá,làm 2 cách trên vẫn không hết thì sắc lá đinh lăng uống là hết ngay tắp lự. Nhiều người bị như vậy lắm,nên k phải lo lắng nhé. Chúc bạn và bé khoẻ.
    Màu nắng hay là màu mắt em!
    • 231 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cinderella
    Tắt hay tắc? Nếu tắc thì:
    Bạn lấy cái lược chải đầu ý, vuốt nhẹ xuôi theo đầu ti thử xem sao. hoặc chườm nóng day nhẹ quanh ti nhé. Nếu cương quá,làm 2 cách trên vẫn không hết thì sắc lá đinh lăng uống là hết ngay tắp lự. Nhiều người bị như vậy lắm,nên k phải lo lắng nhé. Chúc bạn và bé khoẻ.
    Bạn ơi, còn có 1 cách đơn giản hơn là bạn lấy lá bồ ngót giã nát ra, trộn với muối, sau đó thoa lên ngực. Chỉ sau 1 đêm là sữa tự động chảy ra thôi, không còn đau nữa.

Hồi xưa mẹ Gấu con cũng bị tắc tia sữa rất là đau, làm cách này rất là hiệu quả đó. Bạn thử xem nhé.

Mẹ Gấu con.
    Me Gau con (TP.HCM)
    • 578 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Hồi trước mình bị tắc tia sữa, ngực sưng cục lên và đau kinh khủng. Mẹ mình lấy 9 búp lá mít (vì mình sinh con gái mà) luộc lên sau đó dùng lược, nhúng vào nước luộc lá mít chải ngực cho mình. Chải xuôi từ trên xuống đầu tí và ngược từ dưói ngực lên đầu tí. Làm vài lần là khỏi. Còn nếu bị tắc ngay ở đầu ti thì chỉ có cách là bóp hoặc hút cho sữa ra thôi. Có thể nhờ cháu bé nào lớn 1 chút mà vẫn còn bú làm hộ thì nhanh hơn. Hoặc nhờ chồng cũng được
    Mong ước bình dị!
    • 3,329 Bài viết

• 4,365 Được cảm ơn

Bạn ơi, lấy 7 búp dâm bụt, giã nát, đăp lên đầu ti. Sau 15' sữa sẽ chảy, cứ hút nhiều khi ko được đâu, lại đau nữa.
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chinsusu
    Bạn ơi, lấy 7 búp dâm bụt, giã nát, đăp lên đầu ti. Sau 15' sữa sẽ chảy, cứ hút nhiều khi ko được đâu, lại đau nữa.
    Cám ơn các mẹ rất nhiều , bạn em đã làm mấy cách mà các mẹ khác nói chỉ có cách của mẹ Chinsusu là chưa làm thôi. Em phải bảo bạn em ngay. Các mẹ còn biết cách gì thì chỉ cho em nhé
    • 871 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

MeGaucon thì lấy 1 viên men rượu (dùng để nấu rượu í ) giã nhỏ, đắp lên ngực. Sau đó lấy cơm nóng bỏ vào khăn và đánh lên ngực bị tắt sữa thì đỡ.
    Chị làm thử xem sao nhé.
    • 8,184 Bài viết

• 1,639 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều
    Nếu bạn cậu ở HN thì vào luôn khoa Vật lý trị liệu ở viện C, BS sẽ chiếu đèn và dùng máy hút để thông tắc, luôn đi không để lâu sẽ bị áp xe vú, phải chích mủ và ko cho bé bú được nữa đâu (kinh nghiệm nhớ đời của em dâu tớ khi sinh bé đầu đấy, làm đủ các kiểu dân gian ko ăn thua, cứ thế đến hàng tuần liền, eo ôi kinh khủng lắm).
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,743 Bài viết

• 916 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhiều
    Nếu bị tắc nghiêm trọng, phát nóng lên, nổi cục thì chải lược không ăn thua gì đâu. Tớ cũng đã từng bị tắc ngay sau khi sinh, 2 ngày liền, đau và khổ sở lắm. Mẹ đẻ tớ lấy viên men rượu, giã nhỏ, cho thêm rượu vào, bôi vào và ủ khăn lại. Mấy tiếng sau lại dùng cơm nóng chườm và xoa bóp liên tục, hai ngày sau mới được đấy. Trong lúc mẹ chồng lo đi bói toán và làm trò ma thuật gì đó, khi sữa chảy ra rồi bà khoe khắp nơi là nhờ bài của bà chứ bà ngoại làm chẳng được gì, hihihi.

M11: 10kg; 8 chú răng xinh. hát í ới theo mẹ. đi chập chững rùi:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:

:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:Hai con là niềm vui sống của bố mẹ:LoveStruc:
    • 48 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Nếu bạn cậu ở HN thì vào luôn khoa Vật lý trị liệu ở viện C, BS sẽ chiếu đèn và dùng máy hút để thông tắc, luôn đi không để lâu sẽ bị áp xe vú, phải chích mủ và ko cho bé bú được nữa đâu (kinh nghiệm nhớ đời của em dâu tớ khi sinh bé đầu đấy, làm đủ các kiểu dân gian ko ăn thua, cứ thế đến hàng tuần liền, eo ôi kinh khủng lắm).
    mình cũng đồng ý là đi BS, nếu bạn vào Việt Pháp là tốt nhất, mình có chị bạn cũng bị như bạn, có khi con nặng hơn nhiều, đi vào BS 20p ra cười toe, hỏi đau ko thì chị ý bào thích :4:. còn kinh nghiệm dân gian thì mình cũng sợ lắm, mà chắc chỉ đỡ thôi mà lâu nữa+ đau , chúc bạn mau khỏi!
    • 267 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mấy hôm nay mẹ cháu đến là khốn khổ! vì bị đứt cựa gà nên mẹ cháu không cho cháu bú chỉ một đêm thôi! thế mà sáng sớm ngủ dậy, mẹ cháu đã bị tắc tia sữa ngay rùi. không chỉ có thế, mẹ cháu vắt sữa ra còn thấy có cả ít mủ xanh nữa. các mẹ có biết cách nào chữa trị, chỉ mẹ cháu với! các mẹ có cách gì chữa đứt cựa gà không, cũng mách cho mẹ cháu nhé
    • 700 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lê Ngọc Hà
    Các mẹ ơi, mấy hôm nay mẹ cháu đến là khốn khổ! vì bị đứt cựa gà nên mẹ cháu không cho cháu bú chỉ một đêm thôi! thế mà sáng sớm ngủ dậy, mẹ cháu đã bị tắc tia sữa ngay rùi. không chỉ có thế, mẹ cháu vắt sữa ra còn thấy có cả ít mủ xanh nữa. các mẹ có biết cách nào chữa trị, chỉ mẹ cháu với! các mẹ có cách gì chữa đứt cựa gà không, cũng mách cho mẹ cháu nhé
    mình cũng rất hay bị tắc tia sữa nhưng chưa bị có mủ, nếu mà có mủ thì mình nghĩ bạn phải đi khám ko thì sợ là nó bị tắc lâu dẫn đến áp se­ sinh ra mủ, còn nếu tắc đơn thuần thì mình có cách là lấy lá tía tô giã nát cùng 1 ít muối hạt đắp vào chỗ bị tắc sẽ khỏi
    Chữ ký được chỉnh sửa bởi Admin