• 0 Lượt chia sẻ
  • 25.6K Lượt đọc
  • 68 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 2,795 Bài viết

• 2,971 Được cảm ơn

Em không sợ xấu hay sợ j cả, nhưng vì em xét nghiệm thấy có viêm gan B, nên em đang băn khoăn việc có cho con em bú hay k (tháng sau em sinh rồi).

E biết nhiều người sinh con mà cho con ăn sữa ngoài thôi, cũng không hề có vấn đề j cả. Nhưng thực lòng thì em cứ nửa muốn nửa không. Chẳng ai kết luận rằng con bú có thể lây B của mẹ, nhưng cũng k ai nói chắc chắn k bị làm sao. Em k muốn chỉ vì cho con bú mà bị lây thì tội nó lăm:Worried: .

Có mẹ nào vì một lý do bất kỳ nào đó (k muốn, k có sữa, sợ lây bệnh v.v.) mà k cho bé bú k ạ? Và đối với nhưng bé như thế có cần chú ý j không ạ?

Em hỏi vậy vì em đang nghiêng về quyết định sẽ k cho bé bú:Sigh:

Cảm ơn các mẹ.
    thuy_vu@lovemail.kt :Battin ey: :Battin ey:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Mẹ bị viêm gan B có nên cho con bú?

Các mẹ ơi, các mẹ giúp em với. Em phát hiện ra viêm gan B khi đi khám tổng quát trước khi kết hôn, lúc đấy suy sụp kinh khủng luôn, hoãn đám cưới vì...ko muốn lấy chồng nữa :( sau đó được mọi người an ủi động viên và tìm hiểu về bệnh thì em cũng bình tĩnh hơn. Em đi xét nghiệm và nghe tư vấn khắp...

• Bé ho đờm có dùng lá hẹ hấp mật ong không?

Bé nhà em bị ho đờm, được 1 số mẹ khác chỉ cho cách khi thấy bé mới húng hắng ho thì hấp lá hẹ với...

• Cách lấy lại mông săn chắc cho mẹ sau sinh

Sau khi sinh, mông các mẹ sẽ trở nên phẳng hơn do chảy xệ cơ, mình cũng vậy. Sau khi tìm hiểu và...

• 10 ân tình của mẹ dành cho con

Ân thứ nhất : mang nặng Ân thứ hai : đẻ đau Ân thứ ba : quên mình Ân thứ tư : ngặm đắng...

• Cấp cứu: Mẹ sốt có nên cho con bú

Các mẹ ơi, tư vấn khẩn cấp cho em với: Cô bạn em mới sinh được 16 ngày. Hôm qua bị em bé ị vào người nên phải lau rửa. Hôm nay mẹ bị sốt 39o. Liệu mẹ có nên tiếp tục cho con bú không? Mẹ sốt như thế thì nên uống thuốc gì để khỏi ảnh hưởng đến sữa.

• 837 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Có chị đây em.
    Cảm giác mặc cảm, thâm chí tội lỗi đã hành hạ chị khi nuôi bé đầu tiên. Rồi còn lời ra tiếng vào nữa. Nhưng rồi bé lớn lên khỏe mạnh, láu lỉnh nên chị chẳng còn gì băn khoăn khi nuôi bé thứ 2 nữa.
    Cố lên em!
    :LoveStruc:My blog:LoveStruc: - YM: thuyhang110977@yahoo.com - Skype: thuyhang110977 - 093-505-1109
    • 3,445 Bài viết

• 226 Được cảm ơn

Mình đây cũng ko cho bé bú ngày nào, lý do nhóc nhà mình lúc mới sanh rất chi là háu ăn mà mẹ thì ít sữa ko chịu bú, riếc mình hết sữa hồi nào ko hay, nhưng tội cái bé hay bệnh lắm, nghĩ lại mà thấy thương con quá
    • 2,636 Bài viết

• 4,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vuthuylove Xem bài viết

Cảm ơn các mẹ.
    Không hiểu bạn phát hiện ra viêm gan B trước khi hay trong khi mang thai? Nói như bạn nghĩa là bé không bị lây, chắc bạn bị từ trước rồi. Nếu mẹ bị viêm gan B hay C thì vẫn có thể cho con bú bình thường nếu bé tiêm phòng viêm gan đầy đủ. Nghiên cứu từ 25 năm trở lại đây cho thấy là nguy cơ lây nhiễm qua đường sữa mẹ của trẻ có mẹ bị viêm gan không hề cao hơn những trẻ khác (chỉ qua đường sữa mẹ thôi nhé, còn qua đường sinh nở thì đúng là cao hơn thật). Vì vậy nếu bạn muốn cho con bú thì cứ mạnh dạn mà làm thôi, không sao cả.
    Trường hợp phải nuôi ngoài thì cũng đừng áy náy gì, con bạn sẽ phát triển hoàn toàn bình thường và khỏe mạnh, chỉ có điều hơi trái với tự nhiên một chút. Và bạn cũng chẳng có lỗi gì với con hết, vì bạn làm vậy cũng vì con mà thôi.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,795 Bài viết

• 2,971 Được cảm ơn

Hic, cảm ơn lời khuyên của các mẹ nhiều lắm !!! Em sẽ nói chuyện này với chồng em.
    @mẹ Choi choi: e biết e bị B hồi em học năm 1 cơ ạ, nhưng em chẳng quan tâm lắm vì thấy mình rất khỏe mạnh *_*
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Em có biết căn bệnh này nếu không được chửa trị lâu dài sẽ khiến gan biến chứng dễ gây xơ gan, ung thư gan ? Thường thì những người bị xơ gan, ung thư gan đa số có tiền sử bị viêm gan đấy em. Và những người này thường là không hề có triệu chứng gì , vẫn khỏe mạnh bình thường. Nhưng từ khi phát hiện bệnh đến khi qua đời chỉ trong vòng vài tháng thôi. Đa số chết ở tuổi trên dưới 50. Em có biết ngoài việc ảnh hưởng đến bản thân em nếu không chịu điều trị , em sẽ còn làm ảnh hưởng lây nhiễm cho chồng, con em và một số người thân vì đây là bệnh lây nhiểm quua đường nước miếng , quan hệ tình dục , đừong maú, mẹ truyền sang con ...
    Bây giờ, em nên tư vấn với BS . Con em cần phải được thử maú viêm gan B . Chị nghĩ 90 % là bé nhiễm bệnh từ mẹ rồi. Sau đó thì cả vợ chồng và con em cũng phải đi khám để được bs điều trị đấy nghe chưa. Vì như thế em cũng đã lây nhiễm cho chồng rồi.
    Bệnh này nếu được điều trị kịp thời và hiệu quả thì không có gì đáng ngại.Ngược lại thì sẽ gây hậu qủa như chị đã nêu ở trên. Chị không dọa dẫm em chút nào đâu em. Chị đã thấy hoàn cảnh rất nhiều người chết trẻ do chai gan ung thư gan mà họ cũng quá vô tư coi thường bệnh như em đấy.Đến khi phát hiện thì khó cứuu chửa. Mục đích người ta tìm ra các loại kháng thể chích ngừa cho chúng ta tránh một số bệnh vì các bệnh trên vô cùng nguy hiểm. Bệnh nào cũng nguy hiểm cả chứ nếu đơn giản như em nói, mắc bệnh viêm gan B mà không thấy triệu chứng gì? vẫn khỏe như trâu thì đời còn lo gì bệnh tật nữa em?
    • 2,636 Bài viết

• 4,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBaby Xem bài viết
    Bây giờ, em nên tư vấn với BS . Con em cần phải được thử maú viêm gan B . Chị nghĩ 90 % là bé nhiễm bệnh từ mẹ rồi. Sau đó thì cả vợ chồng và con em cũng phải đi khám để được bs điều trị đấy nghe chưa. Vì như thế em cũng đã lây nhiễm cho chồng rồi.
    Hơ hơ, MYBB ơi, em bé còn chưa sinh ra cơ mà !
    Chỉ có điều hơi đáng tiếc là bạn chủ topic đã biết trước là viêm gan B mà lại không chữa dứt điểm trước khi quyết định có em bé. Có những người bị nhưng không biết, đến khi xét nghiệm thai sản mới phát hiện ra thì phải chịu đã đành, đằng này mình lại biết trước...
    Nhưng sự việc không trầm trọng đến vậy đâu. Mình có quen 1 ông bác sĩ bên này bị B mà vẫn sinh sống bình thường khỏe mạnh, và không hề có ý định chữa. Vậy bạn cứ hỏi bác sĩ của mình để có cách hợp lý nhất.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi choichoi; 23/06/2008 vào lúc 08:51 PM.
    • 1,060 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    Chỉ có điều hơi đáng tiếc là bạn chủ topic đã biết trước là viêm gan B mà lại không chữa dứt điểm trước khi quyết định có em bé. Có những người bị nhưng không biết, đến khi xét nghiệm thai sản mới phát hiện ra mới phải chịu!
    Nhưng sự việc không trầm trọng đến vậy đâu. Mình có quen 1 ông bác sĩ bên này bị B mà vẫn sinh sống bình thường khỏe mạnh, và không hề có ý định chữa. Vậy bạn cứ hỏi bác sĩ của mình để có cách hợp lý nhất.
    Đúng như mẹ choichoi nói đấy bạn ạ. Bạn nên tư vấn bác sĩ họ sẽ cho một lời khuyên thích hợp nhất. Mình thấy nếu em bé và mẹ được bác sĩ theo dõi.
    Và sau khi sinh em bé được tiêm phòng theo chỉ định của bác sĩ thì mẹ vẫn có thể cho bé bú mẹ được. Bạn có thể tham khảo thông tin này.

http://www.ykhoanet.com/yhocphothong...oa/11_0081.htm

NGUY CƠ NHIỄM VIÊM GAN SIÊU VI B Ở TRẺ SƠ SINH VÀ CÁCH DỰ PHÒNG
    Tác giả : BS. PHẠM THỊ THỤC (Trung tâm Tư vấn y tế 1088)
    Ở nước ta, tình hình nhiễm viêm gan siêu vi B ở phụ nữ có thai chiếm tỷ lệ khoảng từ 10-13%. Ðể ngăn ngừa nguy cơ mẹ bị nhiễm siêu vi rồi truyền cho thai nhi khi mang thai, chúng ta nên tìm hiểu kỹ về vấn đề này. Nếu phụ nữ bị nhiễm siêu vi B và mang thai thì sự lây truyền bệnh sang thai nhi phụ thuộc vào thời điểm nhiễm bệnh của mẹ và kết quả phản ứng huyết thanh.

Về thời điểm nhiễm bệnh của mẹ
    Mẹ bị bệnh ở quý I thai kỳ thì tỷ lệ truyền bệnh là 1%.
    Mẹ bị bệnh ở quý II thai kỳ thì tỷ lệ truyền bệnh là 10%.
    Mẹ bị bệnh ở quý III thai kỳ thì tỷ lệ truyền bệnh là 60-70%.
    Về kết quả xét nghiệm huyết thanh:
    Mẹ có HBsAg (+) và HBeAg (+), tỷ lệ truyền bệnh 90-100%.
    Mẹ có HBsAg (+) và HBeAg (-), tỷ lệ truyền bệnh 20%.
    (Lưu ý: HBeAg (+) là biểu hiện siêu vi B đang sinh sản theo phương cách tách đôi và là dấu hiệu cho thấy siêu vi đang tăng mạnh).
    Cần phải biết là nguy cơ truyền bệnh cho thai nhi có thể lên tới 90% nếu không có biện pháp bảo vệ ngay sau khi sinh, 50% số trẻ này sẽ bị viêm gan mãn tính và có nguy cơ bị xơ gan lúc trưởng thành. Tỷ lệ trẻ bị viêm gan B cấp ngay sau khi sinh là 5-7% và không có biểu hiện triệu chứng. Cơ chế lây bệnh lúc sinh và sau sinh chưa rõ ràng (có thể qua nhau thai khi chuyển dạ?) vì thế can thiệp bằng phẫu thuật cũng không ngăn chặn được sự lây lan bệnh. Sự truyền bệnh trong tử cung (từ mẹ sang con) là một trường hợp ngoại lệ.
    Việc nhiễm viêm gan siêu vi B ở mẹ có thể xảy ra trước khi có thai hoặc đang mang thai (trường hợp này ít gặp). Việc có thai không phải là yếu tố làm cho bệnh viêm gan siêu vi B ở mẹ nặng lên mà ngược lại siêu vi B không gây ảnh hưởng xấu cho tiến trình mang thai cũng như cho bào thai. Việc mang thai tiến triển bình thường, thai nhi phát triển tốt và không có nguy cơ bị dị dạng thai nhi. Chỉ khi mẹ bị viêm gan siêu vi B nặng ở quý III của thai kỳ thì mới có nguy cơ sinh non.
    Làm gì để dự phòng?
    Về phía người mẹ:
    Xét nghiệm kiểm tra HBsAg trong huyết thanh vào tháng thứ 6 của thai kỳ. Nếu HBsAg (+) dương tính, để đánh giá mức độ truyền bệnh có thể tiến hành xét nghiệm bổ sung HBeAg hoặc ADN và Anti-HBe. Còn nếu HBsAg (-) âm tính thì nên tiêm phòng cho mẹ vì vaccin này không chống chỉ định với phụ nữ có thai và cho con bú.
    Về phía trẻ:
    Nếu mẹ bị viêm gan siêu vi B thì trẻ sơ sinh được tiêm huyết thanh đặc hiệu chống siêu vi B (Ig anti-HB) ngay trong phòng sinh 100 đơn vị quốc tế.
    Tiếp sau đó tiêm vaccin viêm gan B ở một vị trí khác trên cơ thể trẻ sơ sinh theo công thức 3 mũi (mũi 1 sau khi sinh, mũi 2 khi trẻ 1 tháng tuổi, mũi 3 khi trẻ được 6-12 tháng). Sau 15 năm tiêm nhắc lại.
    Nếu trẻ đã được bảo vệ bằng huyết thanh và vaccin thì vẫn cho trẻ bú mẹ vì sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tốt nhất, có nhiều kháng thể giúp trẻ chống được bệnh tật. Hai hội nghị chuyên gia Âu Mỹ gần đây không coi là chống chỉ định việc các bà mẹ nhiễm siêu vi B cho con bú vì chưa chứng minh được sự lây nhiễm qua đường sữa.
    Do mẹ còn tiếp tục nuôi dưỡng và chăm sóc trẻ trong những tháng tiếp theo nên họ cũng cần biết siêu vi B tồn tại được bao lâu ở môi trường tự nhiên? Khi ra ngoài cơ thể nó không tồn tại lâu, nhưng các dụng cụ và đồ đạc bị vấy máu bệnh nhân dù đã khô vẫn có thể truyền bệnh trong một thời gian ngắn. Vì vậy các dụng cụ vấy máu này cần được lau rửa bằng thuốc sát trùng như Javel 10%. Chú ý éther và cồn 900 không diệt được siêu vi B. Dùng nước Javel phải ngâm trong 2 giờ, tiệt trùng bằng nhiệt độ khô 1700C phải trong 1 giờ và tiệt trùng trong tủ hấp 1210C phải trong 15 phút.
    Chú thích ảnh: Virus viêm gan B.

[../khop/include/content.htm]
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi Xem bài viết
    Chỉ có điều hơi đáng tiếc là bạn chủ topic đã biết trước là viêm gan B mà lại không chữa dứt điểm trước khi quyết định có em bé. Có những người bị nhưng không biết, đến khi xét nghiệm thai sản mới phát hiện ra thì phải chịu đã đành, đằng này mình lại biết trước...
    Bạn ạ. Tất nhiên là mình biết em bé chưa sinh ra đời. Nhưng hiện nay người mẹ đang mang thai cần phải đến gặp để BS tư vấn và có hướng giải quyuết. Vì đứa bé sauu khi sanh ra đời còn nằm trong bệnh việcn sẽ được thử máu , xem mức độ nhiễm bệnh để được giúp phòng vệ viêm gan B một cách tốt nhất. Chính vì vậy là phải bắt đầu từ bây giờ chứ không thể đợi cho đến khi bé ra đời, lớn một chút rồi mới thong thả bồng đi khám bs được đâu ạ.
    Choichoi , bệnh viêm gan B không thể nào trị dứt mà chỉ uống thuốc một thời gian dài hạn ( 3 tháng , 6 tháng ) để control vi trùng viêm gan mà không thể tiêu diệt chúng hoàn toàn khỏi cơ thể. Chỉ làm cho chúng ngủ yên trong cơ thể mãi mà không thức dậy phá hoại.
    Chỉ cần cơ thể yếu , sức đề kháng kém là những vi trùng ấy có thể thức dậy và tuung hoành trở lại. Vì vậy, việc uống thuốc không có nghĩa là sẽ dứt hoàn toàn căn bệnh mà một ngày nào đó nó sẽ có khả năng bùng phát trở lại.
    Trong trường hợp ông bs của choichoi bị viêm gan B mà không có ý chửa trị. Mình nghĩ rằng choichoi hiểu nhầm ý ông ta hoặc ông ta nói đùa với bạn đấy chứ. Vì bệnh này có khả năng lây nhiễm. Nên quy định là phải bắt buộc phải chích ngừa hoặc nếu nhiễm bệnh rồi thì phải điều trị. Bạn có thấy, tất cả những di dân sang Mỹ ,đềuu bị buộc phải chích ngừa các bệnh có nguy cơ lây nhiễm và nguy hiểm như lao, viêm gan B mới được nhập cư? Vì họ sơ mang nguồn bệnh sang lây nhiễm cho dân của họ. Thì việc ông BS gì đấy, có bệnh viêm gan B mà không thèm chửa trị , để lây nhiễm cho mọi người bệnh chung cho vui thì mình thấy bạn nói rất vô lý bạn ạ. Nhất là người này là một bs ( trừ khi là bs thú ý ) Tất cả các bs phải được khám và phải hoàn toàn khỏe mạnh , không bệnh tật. Nếu ông ấy thật sự là có bệnh viêm gan B không thèm chửa, thì hổng có BV nào chấp nhận cho ông ấy điều trị cho bệnh nhân vì sẽ có khả năng lây nhiễm bệnh cho bệnh nhân trong quá trình tiếp xúc điều trị, phẩu thuật. :Thinking:
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Xét nghiệm kiểm tra HBsAg trong huyết thanh vào tháng thứ 6 của thai kỳ. Nếu HBsAg (+) dương tính, để đánh giá mức độ truyền bệnh có thể tiến hành xét nghiệm bổ sung HBeAg hoặc ADN và Anti-HBe. Còn nếu HBsAg (-) âm tính thì nên tiêm phòng cho mẹ vì vaccin này không chống chỉ định với phụ nữ có thai và cho con bú.
    Về phía trẻ:
    Nếu mẹ bị viêm gan siêu vi B thì trẻ sơ sinh được tiêm huyết thanh đặc hiệu chống siêu vi B (Ig anti-HB) ngay trong phòng sinh 100 đơn vị quốc tế.
    Tiếp sau đó tiêm vaccin viêm gan B ở một vị trí khác trên cơ thể trẻ sơ sinh theo công thức 3 mũi (mũi 1 sau khi sinh, mũi 2 khi trẻ 1 tháng tuổi, mũi 3 khi trẻ được 6-12 tháng). Sau 15 năm tiêm nhắc lại.
    Nếu trẻ đã được bảo vệ bằng huyết thanh và vaccin thì vẫn cho trẻ bú mẹ vì sữa mẹ là nguồn dinh dưỡng tốt nhất, có nhiều kháng thể giúp trẻ chống được bệnh tật. Hai hội nghị chuyên gia Âu Mỹ gần đây không coi là chống chỉ định việc các bà mẹ nhiễm siêu vi B cho con bú vì chưa chứng minh được sự lây nhiễm qua đường sữa.
    Do mẹ còn tiếp tục nuôi dưỡng và chăm sóc trẻ trong những tháng tiếp theo nên họ cũng cần biết siêu vi B tồn tại được bao lâu ở môi trường tự nhiên? Khi ra ngoài cơ thể nó không tồn tại lâu, nhưng các dụng cụ và đồ đạc bị vấy máu bệnh nhân dù đã khô vẫn có thể truyền bệnh trong một thời gian ngắn. Vì vậy các dụng cụ vấy máu này cần được lau rửa bằng thuốc sát trùng như Javel 10%. Chú ý éther và cồn 900 không diệt được siêu vi B. Dùng nước Javel phải ngâm trong 2 giờ, tiệt trùng bằng nhiệt độ khô 1700C phải trong 1 giờ và tiệt trùng trong tủ hấp 1210C phải trong 15 phút.
    Đấy, choichoi cứ nghiên cứu lại những thông tin trên thì sẽ hiểu tại sao mình khuyên chủ topic đi khám bs ngay từ bây giờ bào thai còn trong bụng chứ không thể đợi sanh ra mới có hướng giải quyết đâu ạ.
    • 2,636 Bài viết

• 4,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBaby Xem bài viết
    Đấy, choichoi cứ nghiên cứu lại những thông tin trên thì sẽ hiểu tại sao mình khuyên chủ topic đi khám bs ngay từ bây giờ bào thai còn trong bụng chứ không thể đợi sanh ra mới có hướng giải quyết đâu ạ.
    Ơ, thế nhưng bạn chủ topic chỉ hỏi có nên cho con bú khi bị viêm gan B thôi, chứ có đi hỏi hướng điều trị bệnh đâu. Khi có bệnh trong người thì ai cũng tự phải tìm hiểu về bệnh của mình thôi, khéo hiểu biết của bạn ấy về bệnh này còn nhiều hơn cả MYBB và mình cộng lại ấy chứ !
    Tháng sau bạn ấy sinh, nghĩa là giờ đã tháng thứ 8, vào thời điểm này thì bạn ấy không thể chưa gặp bác sĩ, hay chưa hỏi ý kiến bác sĩ về căn bệnh của mình. Nên mình khuyên đi gặp bs là bằng thừa, chỉ nên khuyên tin tưởng mà làm theo hướng điều trị của họ thôi.
    Giờ thì mọi sự đã an bài, không chờ đứa trẻ ra đời để chích ngừa thì còn làm gì hơn nữa ? Bạn ấy chỉ lăn tăn về việc cho con bú thì lây bệnh cho con, và theo hiểu biết của mình thì trong trường hợp này càng nên cho con bú để tăng sức đề kháng cho con. Chấm hết. Mình không bao giờ cố vấn những chuyện mà người khác không hỏi, như trong trường hợp này bạn ấy không định hỏi về bệnh viêm gan B.
    Còn ông bs kia là chuyện có thật, bạn tin hay không cũng không quan trọng. Có thể virus trong người ông ấy thuộc dạng "ngủ yên" nên ông ấy vẫn làm việc bình thường, làm ăn phát đạt, và vừa nhận thêm một cô con nuôi người Việt cũng bị viêm gan C, gia nhập thành một gia đình viêm gan. Cái chuyện này ngoài lề nên bạn cũng không cần comment lại.
    • 448 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Em không sợ xấu hay sợ j cả, nhưng vì em xét nghiệm thấy có viêm gan B, nên em đang băn khoăn việc có cho con em bú hay k (tháng sau em sinh rồi).

E biết nhiều người sinh con mà cho con ăn sữa ngoài thôi, cũng không hề có vấn đề j cả. Nhưng thực lòng thì em cứ nửa muốn nửa không. Chẳng ai kết luận rằng con bú có thể lây B của mẹ, nhưng cũng k ai nói chắc chắn k bị làm sao. Em k muốn chỉ vì cho con bú mà bị lây thì tội nó lăm:Worried: .

Có mẹ nào vì một lý do bất kỳ nào đó (k muốn, k có sữa, sợ lây bệnh v.v.) mà k cho bé bú k ạ? Và đối với nhưng bé như thế có cần chú ý j không ạ?

Cảm ơn các mẹ.

Người mác bệnh viêm gan B nếu chưa phát thì vẫn khỏe mạnh bình thường nhưng bạn phải kiểm tra định kỳ men gan hàng năm để kịp thời phát hiện biến chứng và có ý thức trong sinh hoạt để tránh lây bệnh. Có virut rồi thì ko thể chữa khỏi hẳn được thế nên nếu bạn có thai thì bác sỹ sẽ cho xét nghiệm máu và lưu ý trong quá trình sinh đẻ để tránh cho đứa trẻ ko bị lây nhiễm, đứa bé sau khi sinh sẽ được tiêm phòng ngay và việc bú mẹ sẽ diễn ra bình thường. Vấn đề là bạn ko được dấu bệnh đặc biệt khi có thai phải nói hết bệnh án với bác sỹ. Túm lại là đứa trẻ sẽ được tiêm phòng ngay khi vừa mới sinh và bạn có thể cho con bú, sinh hoạt với con một cách bình thưong.
    Bi còi

• zoe
    • 10 năm
    • 2,884 Bài viết

• 473 Được cảm ơn

Mình nghĩ ở đây có sự ko rõ ràng về từ "viêm gan B". Mình nghĩ là bạn chủ topic không viêm gan B theo nghĩa virut đang hoạt động, mà chỉ là đang "ngủ yên", vì nếu đang hoạt động thì chẳng bác sĩ nào ko cho điều trị cả vì quá nguy hiểm, kể cả khi bệnh nhân ko muốn vì điều đó còn thuộc về việc sức khỏe cộng đồng. Người mang virut gan B đang hoạt động, nhất là giai đoạn replication mạnh thì cần được cách ly vì khả năng truyền bệnh là cao (vì trong cuộc sống hàng ngày có nhiều xây xước). Chỉ nhìn số người mang virut gan B mà ko hề biết đủ hiểu khả năng truyền dễ dàng thế nào.

Còn đúng là khi virut đang ngủ yên thì người ta không chữa, vì nó là virut mà , diệt virut tức là diệt luôn tế bào. Chỉ có cách sinh hoạt điều độ để bảo vệ gan và ngăn cản việc các virut đó thức dậy.

Còn trong trường hợp mẹ mang virut gan B, thì khi trong bụng mẹ em bé không bị nhiễm. Khả năng nhiễm là lúc sinh (do có sự tiếp xúc với máu và các dịch trong cơ thể). Còn nếu mẹ viêm gan B thể hoạt động thì đương nhiên không cho con bú rồi. Còn nếu chỉ mang virut thể lành (ngủ yên) thì vẫn có thể cho con bú, và hàng năm đi kiểm tra.

Mình là người mang virut thể lành khi sinh tập 1 đây, và vẫn cho con bú. Đến khi có bầu tập 2 đi kiểm tra lại thì đã được coi là tự khỏi bệnh. Bác sĩ nói rất có thể chẳng có gì thay đổi cả, mà chỉ là do công nghệ đo lường chính xác hơn, nên đo ra là ngưỡng của mình đủ để coi là negative, trong khi ngày xưa đo ra tuy ngưỡng thấp nhưng vẫn là positive.
    it's all because of you ... :Angel:
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi choichoi;1787164[QUOTE
    ]Ơ, thế nhưng bạn chủ topic chỉ hỏi có nên cho con bú khi bị viêm gan B thôi, chứ có đi hỏi hướng điều trị bệnh đâu
    .

THật sự mẹ nó nói câu này mình bất ngờ về mẹ nó quá luôn. Vấn đề là ở chỗ chủ topic phải được chữa trị , chích ngừa để control được vi khuẩn viêm gan thì mới có thể cho con bú bình thường. Còn nếu không chửa trị và chi bú vô tư khi trong người mang vi khuẩn viêm gan là không thể mẹ nó ạ. Chính vì vậy, việc mình quuan tâm tới vấn đề hai mẹ con họ phải được chữa trị đến nơi đến chốn là rất hợp lý .

Khi có bệnh trong người thì ai cũng tự phải tìm hiểu về bệnh của mình thôi, khéo hiểu biết của bạn ấy về bệnh này còn nhiều hơn cả MYBB và mình cộng lại ấy chứ !
    Mình không nghĩ như thế, vì một người hiểu rõ về bệnh của mình , chẳng ai lại để bệnh này tiến triển và nguuy hiểm mà không điều trị, mức độ lây nhiễm thế nào nếu chủ topic hiểu rõ sẽ không bao giờ bỏ mặc căn bệnh dù đã biết trước mình mắc bệnh từ rất lâu rồi. Bạn nghĩ rằng bạn ấy nghĩ mình mắc bệnh nhưng thấy trong người vẫn khỏe nên mặc kệ ra sao thì ra đó là bạn ấy hiểu rõ căn bệnh hay là mù tịt?

Tháng sau bạn ấy sinh, nghĩa là giờ đã tháng thứ 8, vào thời điểm này thì bạn ấy không thể chưa gặp bác sĩ, hay chưa hỏi ý kiến bác sĩ về căn bệnh của mình. Nên mình khuyên đi gặp bs là bằng thừa, chỉ nên khuyên tin tưởng mà làm theo hướng điều trị của họ thôi.
    Sai rồi, có thể bạn ấy chỉ đi khám thai nhi mà không khai báo rõ ràng tình trạng bệnh viêm gan B của mẹ thì sao? Bạn cũng hiễu rõ tình trạng khám bệnh tại VN. Bệnh nhân rất sợ đặt câu hỏi tư vấn với bs mà đôi khi chỉ lẳng lặng khám và ra về .

Giờ thì mọi sự đã an bài, không chờ đứa trẻ ra đời để chích ngừa thì còn làm gì hơn nữa ? Bạn ấy chỉ lăn tăn về việc cho con bú thì lây bệnh cho con, và theo hiểu biết của mình thì trong trường hợp này càng nên cho con bú để tăng sức đề kháng cho con. Chấm hết. Mình không bao giờ cố vấn những chuyện mà người khác không hỏi, như trong trường hợp này bạn ấy không định hỏi về bệnh viêm gan B.
    Còn ông bs kia là chuyện có thật, bạn tin hay không cũng không quan trọng. Có thể virus trong người ông ấy thuộc dạng "ngủ yên" nên ông ấy vẫn làm việc bình thường, làm ăn phát đạt, và vừa nhận thêm một cô con nuôi người Việt cũng bị viêm gan C, gia nhập thành một gia đình viêm gan. Cái chuyện này ngoài lề nên bạn cũng không cần comment lại.
    [/QUOTE]

Mình nghĩ chỉ có BS mới trả lời chính xác được hướng điều trị như thế nào? Đã muộn hay chưa . Choichoi không nên khuyên chủ topic cứ cho bú vô tư trong khi trong người đang mang bệnh như thế biết đâu vô tình tăng nguy cơ lây nhiễm cao cho bé. Nếu choichoi không thích tư vấn những gì người khác không hỏi, cũng không nên chỉ trích MYBB và các bạn khác tư vấn cho bạn ấy mức độ ảnh hưởng của bệnh viêm gan B để bạn ấy bảo vệ tốt cho bản thân và mọi người xung quanh.
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zoe Xem bài viết
    Mình nghĩ ở đây có sự ko rõ ràng về từ "viêm gan B". Mình nghĩ là bạn chủ topic không viêm gan B theo nghĩa virut đang hoạt động, mà chỉ là đang "ngủ yên", vì nếu đang hoạt động thì chẳng bác sĩ nào ko cho điều trị cả vì quá nguy hiểm, kể cả khi bệnh nhân ko muốn vì điều đó còn thuộc về việc sức khỏe cộng đồng. Người mang virut gan B đang hoạt động, nhất là giai đoạn replication mạnh thì cần được cách ly vì khả năng truyền bệnh là cao (vì trong cuộc sống hàng ngày có nhiều xây xước). Chỉ nhìn số người mang virut gan B mà ko hề biết đủ hiểu khả năng truyền dễ dàng thế nào.

Còn đúng là khi virut đang ngủ yên thì người ta không chữa, vì nó là virut mà , diệt virut tức là diệt luôn tế bào. Chỉ có cách sinh hoạt điều độ để bảo vệ gan và ngăn cản việc các virut đó thức dậy.

Còn trong trường hợp mẹ mang virut gan B, thì khi trong bụng mẹ em bé không bị nhiễm. Khả năng nhiễm là lúc sinh (do có sự tiếp xúc với máu và các dịch trong cơ thể). Còn nếu mẹ viêm gan B thể hoạt động thì đương nhiên không cho con bú rồi. Còn nếu chỉ mang virut thể lành (ngủ yên) thì vẫn có thể cho con bú, và hàng năm đi kiểm tra.

Mình là người mang virut thể lành khi sinh tập 1 đây, và vẫn cho con bú. Đến khi có bầu tập 2 đi kiểm tra lại thì đã được coi là tự khỏi bệnh. Bác sĩ nói rất có thể chẳng có gì thay đổi cả, mà chỉ là do công nghệ đo lường chính xác hơn, nên đo ra là ngưỡng của mình đủ để coi là negative, trong khi ngày xưa đo ra tuy ngưỡng thấp nhưng vẫn là positive.
    Chị Zoe, cuộc sống tại VN khác với các nước ngoài về vấn đề chăm sóc sức khỏe con người. Hầu như chẳng bao giờ đi khám sức khỏe định kỳ trừ khi bị bệnh nặng nghiêm trọng mới vô tình phát hiện bệnh . Khác với các nuớc ngoài mọi người được chăm sóc sức khỏe rất kỹ lưỡng , BS thường khuyên mọi người khám sức khỏe định kỳ mỗi 6 tháng đến 1 năm/ lần. Vì vậy việc chủ topic nói rằng bạn ấy biết mình bị viêm gan B từ rất lâu nhưng thấy khỏe mạnh nên cũng không để ý thì em không hề ngạc nhiên vì đa số người VN mình sống vô tư và sống chung với bệnh rất giỏi.
    Nhưng nếu không có sự chẩn đoán của BS thì không ai ngay cả chủ topic có thể khẳng định vi khuẩn viêm gan B trong cơ thể bạn ấy là lành hay nguy hiểm. Đó là lý do em khuyên chủ topic nên đi khám bs một lần nữa để bs đưa ra hướng điều trị tốt nhất về bệnh viêm gan B, hạn chế tối đa lây nhiễm cho bé . Và sau đó mới có quyết định việc cho bé bú sẽ an toàn hay không được ạ.
    • 2,636 Bài viết

• 4,450 Được cảm ơn

Ở VN thì khi đăng ký sinh ở Viện nào thì thường bệnh viện ấy có một danh sách những xét nghiệm cần thiết để tránh lây nhiễm chứ không đến nỗi mông muội như MYBB lo lắng đâu.
    Mình nghĩ rằng nếu biết thì chỉ nên trả lời thắc mắc của người hỏi thôi, tự nhiên cho một tràng giang đại hải phổ biến kiến thức mà không để ý đến việc người ta đã biết hay chưa thì chủ quan và coi thường sự hiểu biết của người ta quá.

Mình không nghĩ như thế, vì một người hiểu rõ về bệnh của mình , chẳng ai lại để bệnh này tiến triển và nguuy hiểm mà không điều trị, mức độ lây nhiễm thế nào nếu chủ topic hiểu rõ sẽ không bao giờ bỏ mặc căn bệnh dù đã biết trước mình mắc bệnh từ rất lâu rồi. Bạn nghĩ rằng bạn ấy nghĩ mình mắc bệnh nhưng thấy trong người vẫn khỏe nên mặc kệ ra sao thì ra đó là bạn ấy hiểu rõ căn bệnh hay là mù tịt?
    Bạn đọc ở đâu mà thấy bạn ấy để bệnh tiến triển đến mức nguy hiểm ? Theo MYBB thì bạn ấy hiểu rõ về bệnh của mình hay bạn ấy mù tịt vậy ?
    Chị nghĩ 90 % là bé nhiễm bệnh từ mẹ rồi
    Bạn ấy còn chưa sinh con, sao MYBB dám chắc chắn là 90% em bé nhà bạn ấy đã bị lây từ mẹ trong khi việc lây từ mẹ sang con khi còn mang thai là chuyện gần như không thể ?
    Giờ có xử lý gì, muốn chích ngừa, xét nghiệm, theo dõi gì gì thì cũng phải chờ em bé ra, chứ làm gì bây giờ ?
    Mình chỉ trả lời những gì mình biết khi lúc ấy chưa thấy ai vào trả lời một cách chắc chắn cho chủ topic, chứ lúc ấy mà có người uyên bác như MYBB vào cố vấn rồi thì mình đã đứng ngoài:Silly: .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi choichoi; 24/06/2008 vào lúc 05:10 AM.
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Bạn ấy còn chưa sinh con, sao MYBB dám chắc chắn là 90% em bé nhà bạn ấy đã bị lây từ mẹ trong khi việc lây từ mẹ sang con khi còn mang thai là chuyện gần như không thể ?

Choichoi có chắc là gần như không thể không? Vậy choichoi đọc lai thông tin sau đây đi nhé:

Ở nước ta, tình hình nhiễm viêm gan siêu vi B ở phụ nữ có thai chiếm tỷ lệ khoảng từ 10-13%. Ðể ngăn ngừa nguy cơ mẹ bị nhiễm siêu vi rồi truyền cho thai nhi khi mang thai, chúng ta nên tìm hiểu kỹ về vấn đề này. Nếu phụ nữ bị nhiễm siêu vi B và mang thai thì sự lây truyền bệnh sang thai nhi phụ thuộc vào thời điểm nhiễm bệnh của mẹ và kết quả phản ứng huyết thanh.

Về thời điểm nhiễm bệnh của mẹ
    Mẹ bị bệnh ở quý I thai kỳ thì tỷ lệ truyền bệnh là 1%.
    Mẹ bị bệnh ở quý II thai kỳ thì tỷ lệ truyền bệnh là 10%.
    Mẹ bị bệnh ở quý III thai kỳ thì tỷ lệ truyền bệnh là 60-70%.
    Về kết quả xét nghiệm huyết thanh:
    Mẹ có HBsAg (+) và HBeAg (+), tỷ lệ truyền bệnh 90-100%.
    Mẹ có HBsAg (+) và HBeAg (-), tỷ lệ truyền bệnh 20%.
    (Lưu ý: HBeAg (+) là biểu hiện siêu vi B đang sinh sản theo phương cách tách đôi và là dấu hiệu cho thấy siêu vi đang tăng mạnh).
    Cần phải biết là nguy cơ truyền bệnh cho thai nhi có thể lên tới 90% nếu không có biện pháp bảo vệ ngay sau khi sinh, 50% số trẻ này sẽ bị viêm gan mãn tính và có nguy cơ bị xơ gan lúc trưởng thành. Tỷ lệ trẻ bị viêm gan B cấp ngay sau khi sinh là 5-7% và không có biểu hiện triệu chứng. Cơ chế lây bệnh lúc sinh và sau sinh chưa rõ ràng (có thể qua nhau thai khi chuyển dạ?) vì thế can thiệp bằng phẫu thuật cũng không ngăn chặn được sự lây lan bệnh. Sự truyền bệnh trong tử cung (từ mẹ sang con) là một trường hợp ngoại lệ.

Bạn đọc ở đâu mà thấy bạn ấy để bệnh tiến triển đến mức nguy hiểm ? Theo MYBB thì bạn ấy hiểu rõ về bệnh của mình hay bạn ấy mù tịt vậy ?
    Mình đọc ở đoạn bạn ấy nói bạn ấy biết mình mắc bệnh từ rất lâu, nhưng vẫn thấy cơ thể khỏe mạnh không có gì xảy ra nên cũng không để ý tới.
    Mặc dù bệnh này không có triệu chứng gì rõ rệt. Nhưng nếu không được thường xuyên theo dõi thì dễ đưa đến căn bệnh chai gan( xơ gan ) và ung thư gan. Mình không hù dọa đâu
    Vì trong số những người mình quen biết thì đã có 3 người vừa mới qua đời vì xơ gan dẫn đến ,ung thư gan, có tiền sử viêm gan. Tất cả họ khoảng trên dưới 45 tuổi . Tất cả họ bị nhiễm bệnh từ rất lâu, nhưng vẫn đi làm và sinh hoạt bình thường không để ý cho lắm. Khi nghe tin họ phát bệnh thì người nhà cũng bất ngờ và BS trở tay không kịp do ủ bệnh quá lâu mà không được theo dõi thường xuyên.
    Và những người mắc bệnh viêm gan B nếu hiểu rõ về bệnh này đều phải biết họ rất có khả năng lây cho người khác mà không thể nào vô tư như vậy đâu ạ.

Mình chỉ trả lời những gì mình biết khi lúc ấy chưa thấy ai vào trả lời một cách chắc chắn cho chủ topic, chứ lúc ấy mà có người uyên bác như MYBB vào cố vấn rồi thì mình đã đứng ngoài .
    _____

Mẹ nó quên rồi hả? Mẹ nó nhảy vô phản đối MYBB về việc MYBB khuyên chủ topic quay trở lại khám bs để được thử nghiệm mức độ nhiễm bệnh và hướng giải quyết cho 2 mẹ con họ mà? Mẹ nó yêu cầu MYBB chỉ trả lời việc cho bú hay không cho bú mẹ thôi mà đừng nói lang man vấn đề bệnh viêm gan B. Giờ mẹ nó chửa cháy hay vậy?
    • 2,795 Bài viết

• 2,971 Được cảm ơn

Ặc, sao 2 mẹ Choi choi với MMBB lại tranh luận qua lại thế, căng thẳng quá đi, thôi em giải thích luôn nhé.
    Em có đi khám bệnh định kỳ và thường thì khi men gan tăng lên em có đc uống thuốc. Em k phải là người có sức khỏe tốt nên đương nhiên nếu có vấn đề j chắc gục luôn.
    Ngày xưa, khi lần đầu tiên đi khám (cách đây 8 năm rồi), bà bác sỹ cầm kq xét nghiệm và rất thương em, hồi đó tất nhiên em k rõ sự nguy hiểm của nó nên cũng chẳng thấy buồn gì cả. Bà ấy chỉ khuyên em nên cẩn thận nếu sau này có em bé thôi.
    Với em, chuyện có hay k có virus trong người, em không muốn nó luôn thường trực và ám ảnh, cuộc sống của người bệnh cần phải được vô tư, vô lo, chứ không phải chỉ nghĩ và nghĩ đến lá gan của mình và sợ hãi một ngày nào đó mình sẽ chết! Thế thì chán lắm các mẹ à! Em thà sống 50 năm thật mạnh mẽ và hoài bão còn hơn 80 năm mờ nhạt và khổ sở, hị hị, AQ lắm!

Còn chuyện topic này thì quả thật em chỉ lăn tăn chuyện có nên cho em bé bú hay k, vậy thôi. E nghe nói nhiều người vẫn cho con bú và cũng không có vấn đề gì, nhưng đó là "nghe nói", nên em vẫn lo và phân vân!

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm thảo luận topic của em, hì hì, k nên tranh luận căng thẳng mất đoàn kết, nhỉ !!!
    • 1,202 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Ngày xưa, khi lần đầu tiên đi khám (cách đây 8 năm rồi), bà bác sỹ cầm kq xét nghiệm và rất thương em, hồi đó tất nhiên em k rõ sự nguy hiểm của nó nên cũng chẳng thấy buồn gì cả. Bà ấy chỉ khuyên em nên cẩn thận nếu sau này có em bé thôi.
    Với em, chuyện có hay k có virus trong người, em không muốn nó luôn thường trực và ám ảnh, cuộc sống của người bệnh cần phải được vô tư, vô lo, chứ không phải chỉ nghĩ và nghĩ đến lá gan của mình và sợ hãi một ngày nào đó mình sẽ chết! Thế thì chán lắm các mẹ à! Em thà sống 50 năm thật mạnh mẽ và hoài bão còn hơn 80 năm mờ nhạt và khổ sở, hị hị, AQ lắm!
    Tất nhiên là phải vui vẻ yêu đời tinh thần thoải mái thì mới tốt em ạ. Còn vấn đề có hay không có virus trong người đối với em không quan trọng nhưng đối với con em thì quan trọng lắm chứ em. Chính vì vậy em cần phải hiểu rõ tình trạng bệnh của mình để phòng tránh cho con em được khỏe mạnh hoàn toàn nhé. Chị cũng có tâm lý giống như em thôi, chị không sợ chết vì bệnh , tuuy nhiên chị sợ bản thân mình bệnh sẽ vô tình lây nhiễm cho con thơ tội nghiệp chúng. Chính vì vậy người mẹ phải bảo đảm hoàn toàn khỏe mạnh nuuôi con khôn lớn.

Còn chuyện topic này thì quả thật em chỉ lăn tăn chuyện có nên cho em bé bú hay k, vậy thôi. E nghe nói nhiều người vẫn cho con bú và cũng không có vấn đề gì, nhưng đó là "nghe nói", nên em vẫn lo và phân vân!
    Tất nhiên là em cần phải xét nghiệm lại mức độ bệnh viêm gan B của em ở giai đoạn nào hiện nay thì mới có quyết định cho bé bú hay không được . Vì có một số mẹ tiền sử bị viêm gan B , tuy nhiên họ đã được chích hoặc uuốung thuốc điều trị an toàn rồi , họ vẫn cho con bú bình thường không sao cả. Nhưng trường hợp mỗi người mỗi khác nhau. Trước khi em được các bs xét nghiệm và đưa ra kết quả về bệnh trạng thì không ai dám khẳng định em cho con bú là an toàn không lây nhiễm bệnh cho bé ngoài các bs đâu.
    Chúc mẹ con em khỏe mạnh.
    • 1,060 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Ặc, sao 2 mẹ Choi choi với MMBB lại tranh luận qua lại thế, căng thẳng quá đi, thôi em giải thích luôn nhé.
    Em có đi khám bệnh định kỳ và thường thì khi men gan tăng lên em có đc uống thuốc. Em k phải là người có sức khỏe tốt nên đương nhiên nếu có vấn đề j chắc gục luôn.

Cảm ơn các mẹ đã quan tâm thảo luận topic của em, hì hì, k nên tranh luận căng thẳng mất đoàn kết, nhỉ !!!
    Bệnh viêm gan B bây giờ cũng không có gì là quá kinh khủng. Em chỉ cần đi khám sức khỏe 3 tháng 1 lần uống thuốc và ăn uống theo sự chỉ dẫn của bác sĩ là kiểm soát được bệnh thôi mà.
    Còn vấn đề cho em bé bú sau khi sinh thì nên tư vấn bác sĩ là chính xác nhất. Còn các mẹ thì chỉ tư vấn theo kinh nghiệm của bản thân hoặc tham khảo qua báo chí truyền hình thôi.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4