• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Vết sinh mổ lần 2 sẽ mổ thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 27 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Những mẹ đã sinh mổ lần thứ 2 cho mình hỏi: các mẹ mổ lần thứ 2 thì vết mổ sẽ trùng với vết cũ, hay là một vết khác song song?

Mình rất quan tâm đến vấn đề này. Vì mình sắp mổ lần 2.
    Lần thứ nhất mổ ngang, ở VN, vết mổ đẹp lắm rồi
    Lần này sẽ mổ ở Nhật. Nghe nói bác sĩ ở Nhật nếu không nói gì họ sẽ mổ dọc. Thế thì bụng sẽ thành hình chữ T? Hihi ...
    Tuy nhiên, nếu mình yêu cầu thì chắc bác sĩ sẽ làm theo ý mình.

Vậy có nên yêu cầu bs mổ đúng vết cũ không? (mình nghĩ về thẩm mỹ như vậy là hợp lý nhất), nhưng Có phải là mổ 2 vết trùng nhau là đương nhiên? hay là như vậy vết mổ sẽ khó lành? và sẽ yếu?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Ổi; 22/03/2007 vào lúc 02:19 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 934 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Mình cũng thắc mắc như vậy! Lần này mình định mổ ở Việt Nhật, ko biết mẹ nào đã mổ 2 lần ở VN chưa??? Kết quả thế nào???
    Theo mình biết là BS sẽ mổ đúng vào vết mổ cũ chứ nhỉ! Và mổ ngang thì thường thẫm mỹ hơn mổ dọc chứ??? Sao ở Nhật lại mổ dọc nhỉ???
    • 709 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bob&T Xem bài viết
    Mình cũng thắc mắc như vậy! Lần này mình định mổ ở Việt Nhật, ko biết mẹ nào đã mổ 2 lần ở VN chưa??? Kết quả thế nào???
    Theo mình biết là BS sẽ mổ đúng vào vết mổ cũ chứ nhỉ! Và mổ ngang thì thường thẫm mỹ hơn mổ dọc chứ??? Sao ở Nhật lại mổ dọc nhỉ???
    Mình sinh mổ 2 lần ở VN nè, vừa mổ lần 2 đc nửa tháng thôi, như mình thì thấy bác sĩ mổ đúng vào vết mổ cũ (vết mổ cũ là mổ ngang). Hiện tại thì vết mổ bên ngoài khô và lành rồi, nhưng bên trong vẫn thấy đau ko biết đã ok chưa. Hai lần mổ cùng vào 1 chỗ chắc sẽ yếu hơn, lần thứ 2 này mình thấy ngày cắt chỉ theo chỉ định của bác sĩ lâu hơn trc 1 ngày (lần trc 5 ngày),bsĩ nói sẽ lâu lành hơn lần trc.
    Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!
    • 934 Bài viết

• 263 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebabies Xem bài viết
    Mình sinh mổ 2 lần ở VN nè, vừa mổ lần 2 đc nửa tháng thôi, như mình thì thấy bác sĩ mổ đúng vào vết mổ cũ (vết mổ cũ là mổ ngang). Hiện tại thì vết mổ bên ngoài khô và lành rồi, nhưng bên trong vẫn thấy đau ko biết đã ok chưa. Hai lần mổ cùng vào 1 chỗ chắc sẽ yếu hơn, lần thứ 2 này mình thấy ngày cắt chỉ theo chỉ định của bác sĩ lâu hơn trc 1 ngày (lần trc 5 ngày),bsĩ nói sẽ lâu lành hơn lần trc.
    Cám ơn mẹ nó nhé! Em cũng lo lắng lắm! Đến tháng 7 em mới sinh em bé cơ nhưng cứ nghĩ đến việc mổ thì cũng hơi run thật! Chị nhờ BS nào mổ vậy? Em đang nhờ BS Phúc mổ. Hi vong mọi việc suông sẻ:1:
    • 94 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có ai đã sinh mổ lần đầu là mổ dọc rồi, lại mổ tiếp lần hai nữa không thì lên tiếng cho mẹ cháu xin tý kinh nghiệm với.

Nếu lần đầu là mổ dọc thì lần hai sẽ mổ dọc tiếp à?

Lần hai có mổ ngang được không (hình như mổ ngang thì chóng bình phục hơn hả các mẹ)?

Các mẹ thông thái ơi, xin cho ý kiến!!!!!!!!
    Bà nội ơi! Con của bà nội trêu cháu!
    • 1,359 Bài viết

• 126 Được cảm ơn

Tơ mổ hai lần đều mổ ngang cả mà đúng là mổ đúng vào vết mổ cũ cho nên trông rất thẩm mĩ. Mổ dọc thì trông sẽ xấu hơn đấy nên mình nghĩ là nên yêu cầu mổ ngang. Còn một lần mổ dọc rồi thì không biết lần sau sẽ mổ thế nào nhỉ?. Mà mẹ nào phải đi cắt chỉ là sao nhỉ?. Mình cả 2 lần mổ đầu không phải cắt chỉ vì dùng chỉ tiêu luôn. Cắt chỉ chắc là đau lắm. Vết mổ của mình cũng mau lành ra viện là khô luôn rồi. Nhưng đúng là khi mới mổ lúc trở trời vẫn thấy vết mổ hơi đau âm ỉ ở bên trong. Mình mổ 2 năm rồi nên bây giờ thấy ổn rồi không có cảm giác gì.
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)
    • 1,516 Bài viết

• 482 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bon Xem bài viết
    Có ai đã sinh mổ lần đầu là mổ dọc rồi, lại mổ tiếp lần hai nữa không thì lên tiếng cho mẹ cháu xin tý kinh nghiệm với.

Nếu lần đầu là mổ dọc thì lần hai sẽ mổ dọc tiếp à?

Lần hai có mổ ngang được không (hình như mổ ngang thì chóng bình phục hơn hả các mẹ)?

Các mẹ thông thái ơi, xin cho ý kiến!!!!!!!!
    Em thi mo ngang, hihi. Nhung theo em duoc giai thich that ra mo doc tot hon, mau lanh hon vi cac bui co nam doc theo bung ma. Co em mo 2 lan thi deu mo doc. Co dieu bay gio ai cung mo ngang, va neu mo lan 2 cung mo dung vet cu. Tat ca vi ly do tham my thoi ma. Tu nhien co 2 con ret nam doc bung cung ngai!
    • 1,566 Bài viết

• 2,245 Được cảm ơn

Mổ dọc là kiểu từ thời cổ xưa rồi ạ, bác sĩ ở thành phố bi giờ làm gì còn ai mổ dọc nữa nhĩ? Trông vết mổ dọc thì xấu dã man luôn.

Tớ thấy bảo mổ mà tháo chỉ (không dùng chỉ tự tiêu) thì vết mổ đẹp hơn. Chả biết có đẹp thật không nhưng nghĩ bị đau thêm lần nữa (nếu có) thì sợ phát khiếp.

Một chị giải thích với tớ là vết mổ 1 và 2 chỉ gần như trùng nhau thôi. Họ cắt 2 đường ở sát 2 cạnh của vết cũ rồi khâu vào (bỏ vết cũ đi). Vì da bụng mình lúc có đứa thứ hai thì nhõng nhẽo lắm nên làm thế rất ok. Nghe thế thôi nhưng chả biết có phản khoa học không nhỉ?
    • 397 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ổi Xem bài viết
    Những mẹ đã sinh mổ lần thứ 2 cho mình hỏi: các mẹ mổ lần thứ 2 thì vết mổ sẽ trùng với vết cũ, hay là một vết khác song song?

Mình rất quan tâm đến vấn đề này. Vì mình sắp mổ lần 2.
    Lần thứ nhất mổ ngang, ở VN, vết mổ đẹp lắm rồi
    Lần này sẽ mổ ở Nhật. Nghe nói bác sĩ ở Nhật nếu không nói gì họ sẽ mổ dọc. Thế thì bụng sẽ thành hình chữ T? Hihi ...
    Tuy nhiên, nếu mình yêu cầu thì chắc bác sĩ sẽ làm theo ý mình.

Vậy có nên yêu cầu bs mổ đúng vết cũ không? (mình nghĩ về thẩm mỹ như vậy là hợp lý nhất), nhưng Có phải là mổ 2 vết trùng nhau là đương nhiên? hay là như vậy vết mổ sẽ khó lành? và sẽ yếu?
    Mẹ Ổi ơi mình cũng sinh mổ lần 2 đây. Lần 1 mình sinh ở VN. Lần 2 mình sinh ở Mỹ. Vết mổ lần 2 sẽ cắt trùng vào vết mổ lần 1, mình nghĩ bạn ko yêu cầu các BS cũng mổ như vậy. Không hiểu sao nhưng mổ lần 2 mình ko bị đau nhiều và vết mổ rất nhanh lành( Mình ko cần dùng thuốc giảm đau sau mổ mà vẫn bt).
    Chúc hai Mẹ con bạn mẹ tròn, con vuông nhé.
    • 177 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đoc mấy bài của các mẹ, em thấy người cứ nao nao hồi hộp như chuẩn bị lên bàn mổ .

Em mổ dọc như mổ gà đây này, mổ kiểu thời xưa nhưng ở thành phố đây này. Em thấy khổ sở nhất lúc mới mổ vì lúc ngồi bụng cứ như muốn bục ra, vết mổ khó liền, còn bây giờ thì chỉ tiếc là không diện được quần cạp trễ thôi chứ chả sao. Xấu chồng nhìn chồng thương .

Hồi ấy em mổ cấp cứu, bác sĩ làm gì còn thì giờ để mổ thẩm mỹ nữa ạ, mà đang xỉu có nhớ ra ngóc đầu dậy nhắn bác ơi mổ ngang cho đẹp nhé chắc bác cuống bác cáu tát cho một phát nằm im chẳng cần gây mê!

Em thấy mọi người nói (hay an ủi mình) là vết mổ ngang sẽ ảnh hưởng tới dây thần kinh hơn vì các bó cơ chạy dọc, nên về già sẽ hay bị run/tê chân hơn.

Thường thì lần mổ thứ 2 sẽ vào đúng vết cũ, nhìn sẹo không biết là đã mổ mấy lần đâu (Em hiểu và diễn tả thủ công thế này: rạch 1 đường sát mép vết mổ, rồi rạch mép bên kia, tức là lọc sẹo ấy mà, rồi sau đó lại khâu vào. Với kiểu này thì tương lai em sẽ có cái bụng dưới nhỏ nhắn
    You 'll be in my heart
    • 709 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 2002 Xem bài viết
    Tơ mổ hai lần đều mổ ngang cả mà đúng là mổ đúng vào vết mổ cũ cho nên trông rất thẩm mĩ. Mổ dọc thì trông sẽ xấu hơn đấy nên mình nghĩ là nên yêu cầu mổ ngang. Còn một lần mổ dọc rồi thì không biết lần sau sẽ mổ thế nào nhỉ?. Mà mẹ nào phải đi cắt chỉ là sao nhỉ?. Mình cả 2 lần mổ đầu không phải cắt chỉ vì dùng chỉ tiêu luôn. Cắt chỉ chắc là đau lắm. Vết mổ của mình cũng mau lành ra viện là khô luôn rồi. Nhưng đúng là khi mới mổ lúc trở trời vẫn thấy vết mổ hơi đau âm ỉ ở bên trong. Mình mổ 2 năm rồi nên bây giờ thấy ổn rồi không có cảm giác gì.
    Mẹ nó ui, gọi là cắt chỉ cho nó to tát thôi, chứ mình thấy các mẹ khác mổ đều ko có rút chỉ, nhưng mình mổ 2 lần đều có rút chỉ, bsĩ bảo nó là đường chỉ giữ an toàn cho đường chỉ tiêu đến khi vết mổ lành thôi, lúc rút chỉ làm gì có thấy gì đâu mà đau, lần đâu tiên nghe bsĩ gọi đi rút chỉ mình sợ lắm, leo lên bàn nằm run lập cập, 30 giây sau bsĩ bảo thôi sợ quá thì thôi vậy, mình bảo thôi bsĩ cứ rút đi ạ, bsĩ cười bảo xong rồi thế ko thấy gì à, hihi, lần 2 mình ra viện sớm 3 ngày đã về nhà bsĩ hướng dẫn về nhà ox tự rút cho vợ có đau gì đâu, rút ra 1 sợi chỉ thẳng tắp dài khoảng 15cm.
    Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!
    • 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiệt tình trả lời.

Thực ra trước đây mình nghĩ đương nhiên vết mổ lần 2 sẽ trùng với lần 1, và sẽ là mổ ngang (nhất là ở nước tiên tiến như Nhật), nhưng nghe nhiều bạn bè đã đẻ mổ ở đây nói chuyện mình mới đi từ ngạc nhiên này sang ngạc nhiên khác.

Ở Nhật, nếu không dặn dò gì, thì khả năng bác sĩ sẽ tự động mổ dọc là bình thường. Kể cả ở thành phố lớn.... có thể do họ có quan điểm khác chứ ko phải kỹ thuật kém : an toàn hơn thẩm mỹ chẳng hạn.

Có người đã từng mổ ngang, thế mà lúc lên bàn đẻ suýt nữa thì bác sĩ đè ra mổ dọc.

trước đây mổ xong đứa thứ nhất, chồng mình đùa, sau này người ta sẽ mổ thêm vết dọc nữa cho thành hình dấu cộng, vợ chồng cười sằng sặc vì ý tưởng vui, ai ngờ có bác sĩ làm thế thật. Mình nghe nói mổ dọc thì lúc ngồi dậy đau lắm. Mình chỉ sợ đau thôi. Chịu đau rất kém.

Còn nữa, kể vui cho các mẹ biết thôi. Ở đây họ không khâu chỉ, chỉ thường cũng không chứ đừng nói đến tự tiêu. Mà họ dập ghim Vết mổ đẻ sẽ được dập ghim, mỗi mũi ghim to đùng cách mạng. Khi nào "tháo chỉ" nghĩa là nhổ ghim, kêu keng keng ... Nghe đã toát mồ hôi. Cái bọn Nhật này nhiều thứ khác người lắm.

Trong khi lần trước mổ ở Việt Pháp, tớ thậm chí không thấy một vết khâu nào, hai mép chụm khít vào nhau như người ta khâu ở trong rồi lộn ra ấy. Ko hiểu họ làm thế nào nữa cơ. Chỉ có 2 mũi chỉ 2 đầu và 1 mũi ở giữa bằng chỉ thường, 4 ngày sau cắt chỉ, ko có cảm giác gì. ngày thứ 5 bắt đầu tắm bình thường ....

Ôi, biết sớm thế này về VN đẻ. Chẳng thích bị dập ghim đâu
    • 798 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiệt tình trả lời.

Thực ra trước đây mình nghĩ đương nhiên vết mổ lần 2 sẽ trùng với lần 1, và sẽ là mổ ngang (nhất là ở nước tiên tiến như Nhật), nhưng nghe nhiều bạn bè đã đẻ mổ ở đây nói chuyện mình mới đi từ ngạc nhiên này sang ngạc nhiên khác.

Ở Nhật, nếu không dặn dò gì, thì khả năng bác sĩ sẽ tự động mổ dọc là bình thường. Kể cả ở thành phố lớn.... có thể do họ có quan điểm khác chứ ko phải kỹ thuật kém : an toàn hơn thẩm mỹ chẳng hạn.

Có người đã từng mổ ngang, thế mà lúc lên bàn đẻ suýt nữa thì bác sĩ đè ra mổ dọc.

thế nên mình mới lo.
    Còn nữa, kể vui cho các mẹ biết thôi. Ở đây họ không khâu chỉ, chỉ thường cũng không chứ đừng nói đến tự tiêu. Mà họ dập ghim Vết mổ đẻ sẽ được dập ghim, mỗi mũi ghim to đùng cách mạng. Khi nào "tháo chỉ" nghĩa là nhổ ghim, kêu keng keng ... Nghe đã toát mồ hôi. Cái bọn Nhật này nhiều thứ khác người lắm.

Trong khi lần trước mổ ở Việt Pháp, tớ thậm chí không thấy một vết khâu nào, hai mép chụm khít vào nhau như người ta khâu ở trong rồi lộn ra ấy. Ko hiểu họ làm thế nào nữa cơ. Chỉ có 2 mũi chỉ 2 đầu và 1 mũi ở giữa bằng chỉ thường, 4 ngày sau cắt chỉ, ko có cảm giác gì. ngày thứ 5 bắt đầu tắm bình thường ....

Ôi, biết sớm thế này về VN đẻ. Chẳng thích bị dập ghim đâu
    Mẹ Ổi ơi, chị còn bao nhiêu tuần nữa thì sinh ạ. Sao lại phải mổ. NGhe chị nói mà em sợ quá, em cũng sợ mổ lắm... Hi vọng mọi việc trót lọt để em được sinh thường.
    Mà bé nhà chị đã biết là trai hay gái chưa ạ.
    • 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Haika à, chị lần 1 mổ nên lần 2 cũng phải mổ nốt. xem lịch của em thì cũng gần với chị đấy. chị cũng chỉ còn hơn 20 ngày nữa là lên thớt thôi.
    Chúc em mẹ tròn con vuông, mọi chuyện suôn sẻ không phải mổ xẻ gì nhé.
    • 798 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

sinh mổ ở Nhật thì cũng tốn kém lắm chị nhỉ
    em cũng đang mong từng ngày cho bé của em ra đời đây ạ. Lần đầu nên còn bao nhiêu cam giác lo sợ hồi hộp nữa chứ.
    Em cũng chúc chị mẹ tròn con vuông , bé Ổi sẽ có thêm em khoẻ mạnh kháu khỉnh ạ.
    • 965 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Bác ui em cũng đẻ mổ ở Pháp, cũng dập 8 mũi ghim đấy, nhưng ghim nhỏ thôi. Công nhận là mấy ngày đầu khá đau phải đi lom khom nhưng 1 tuần sau nhổ ra thì đỡ, lúc nhổ cũng chỉ đau như kiến cắn thôi, bác đừng lo. Họ dập ghim để bảo vệ vết mổ không bị nứt ra do vận động đấy. Có lẽ nhờ thế mà vết mổ của em giờ khá đẹp, như một đường chỉ nhỏ màu hồng hồng vì lên da non. Nói chung là không có gì ghê gớm lắm đâu, chịu đựng được hết, bác đừng căng thẳng quá nhé.
    • 1,929 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

May quá bây giờ xem bài của các mẹ ở đây mới thấy mình còn may chán. Năm ngoái tí nữa mình cũng định mổ ở nước ngoài sau sợ đẻ xong neo người nên khăn gói quả mướp về VN sinh. Bây giờ nghe thấy các mẹ nói mổ dập ghim hãi quá. Cứ tưởng tượng cái đinh ghim nó găm vào người choáng. Mình cả hai lần đều mổ ngang cả. Lần 1 mổ cấp cứu đến lần 2 bác sĩ bảo là mày đương nhiên phải mổ rồi khỏi suy nghĩ về VN bác sĩ cũng bảo mổ moi thôi . Vết mổ lần 1 của mình thì khi mới mổ xong trông ngon lành cành đào lắm chả hiểu sao càng về sau càng bị lồi trông như một con giun đất ấy . Các mẹ đừng cười vì em miêu tả kỹ nhé. Mà mình đã kiêng khem lắm chả hiểu sao vẫn bị sẹo lồi. Đến lần thứ 2 lên bàn mổ sau khi gây tê vẫn nhớ ra cố ngóc đầu dặn bác sĩ: "Anh nhớ mổ đẹp hơn lần trước cho em nhé". Sau khi mổ quả nhiên là vết mổ có đẹp thật. Nhưng bây giờ có vẻ nó lại hơi lồi lên một tí . Đành tự an ủi chắc là cơ địa mình hay bị sẹo lồi đành chịu vậy. Lần 1 mình mổ khâu bằng chỉ không tiêu nên phải rút chỉ. Lớ ngớ chả hỏi bác sĩ chả biết là phải rút chỉ. Mình thì nằm bệnh viện xin về sớm vì chán quá. Lúc về chả nhớ là bác sĩ có dặn rút chỉ không nên về nhà chán chê tự dưng mấy hôm sau chị y tá đến tắm bé hỏi em đã rút chỉ chưa? Thế là rút chỉ đau ra phết vì chị y tá bảo là để lâu quá thịt nó liền ăn vào chỉ . Đến lần thứ 2 mổ đẻ lần này bác sĩ nhớ dặn luôn anh khâu cho em bằng chỉ tự tiêu nhé. May quá đỡ cái cảnh rút chỉ. Chấm hết 2 lần mổ đẻ. Lần thứ 3 chả biết thế nào
    • 382 Bài viết

• 110 Được cảm ơn

[QUOTE]

Mình mổ đợt đầu cũng bấm kim đây, nhưng kim của mình chỉ bằng kim bấm tập thôi, mình thấy chẳng đau gì cả, bấm khoảng 10 cây, trước khi về nhà y tá lấy nhím rút ra thôi, rồi dán vết mổ 1 băng keo trong , dán keo nhưng tha hồ tắm, băng keo chảng bung ra, 2 tuần sau đi bác sĩ tái khám vết mổ thì gỡ băng keo ra..
    Mổ đợt hai khoa học tân tiến hơn, bác sĩ dán bằng 1 loại keo gì đó cho thịt dính lại, chẳng may chỉ mà cũng chẳng bấm kim nữa,
    hai lần vêt mổ của mình đều rât đẹp chỉ như 1 chỉ hồng băt ngang qua bụng thôi..

ở Mỹ này thì họ cho mình sinh mổ 3 lần nhưng lần 3 phải cách lần 2 thời gian hơi lâu 1 tí, vết mổ trong tử cung lần đầu sẽ mổ ngang sau lần thứ 2 thì mổ bên trái, qua lần 3 thì mổ bên phải,
    vết mổ ngoài bụng thì vẫn rạch y như cũ, cho nên mỗi lần mổ là 1 lần vêt thưong ở ngoài thêm dày lên và lâu lành hơn .. sức khỏe người Mẹ cũng yếu hơn, vì phải mổ nhiều lần..
    Các con là bình minh của Bo^' Me. !! :LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 500 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi I LOVE MY FAMILY Xem bài viết
    Mổ dọc là kiểu từ thời cổ xưa rồi ạ, bác sĩ ở thành phố bi giờ làm gì còn ai mổ dọc nữa nhĩ? Trông vết mổ dọc thì xấu dã man luôn.

Tớ thấy bảo mổ mà tháo chỉ (không dùng chỉ tự tiêu) thì vết mổ đẹp hơn. Chả biết có đẹp thật không nhưng nghĩ bị đau thêm lần nữa (nếu có) thì sợ phát khiếp.

Một chị giải thích với tớ là vết mổ 1 và 2 chỉ gần như trùng nhau thôi. Họ cắt 2 đường ở sát 2 cạnh của vết cũ rồi khâu vào (bỏ vết cũ đi). Vì da bụng mình lúc có đứa thứ hai thì nhõng nhẽo lắm nên làm thế rất ok. Nghe thế thôi nhưng chả biết có phản khoa học không nhỉ?
    Đúng là thời xưa cổ chỉ có mổ dọc nhưng thời nay, dù có ở thành phố gì gì đi nữa mà mổ cấp cứu thì cũng mổ dọc thôi bạn à.
    Hồi mình sinh con ở BV TW Huế thì các bác sỹ bảo khâu chỉ rút thì tối ưu hơn chỉ tự tiêu, chỉ có vết mổ bên trong mới dùng chỉ tiêu thôi, còn khi rút chỉ thì đúng như có mẹ nào đó miêu tả, chẳng có cảm giác gì hết cả. Còn vết mổ của mình thì phải nói đẹp cực kỳ luôn, không hề có một chổ lồi nào cả, phải nhìn thật kỹ mới biết được vết mổ, lần này đi khám thai BS cứ khen hoài cái vết mổ đấy thôi, hì hì

• 1,023 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Úi hoá ra thế là ở Pháp với ở Mỹ họ cũng có dập ghim hả. Ở Nhật thì mình đã nghe khoảng 5-6 người đẻ mổ, đều vậy hết. Cũng có người bảo chỉ nhoi nhói, có người thì bảo khá đau. Mình cũng đã được xem vết sẹo của một mẹ, cũng thấy đẹp lắm. Thực ra mình ko quan trọng xấu đẹp mấy. Xấu đẹp mình nghĩ một phần là do tay nghề bác sĩ, một phần nữa là do cơ địa. Cả 2 đều nằm ngoài tầm kiểm soát. Được sao chịu vậy. Mà mình nhiều cái xấu rồi, thêm vết mổ nữa cũng thế thôi. Hehe... no vấn đề. Nhưng cũng phải thú thật là mình thuộc loại chịu đau kém. Chỉ sợ đau là chính thôi. Nhớ lại 3 ngày đầu sau mổ mà vẫn còn kinh hoàng. Nhất là lúc tập đi, mỗi bước đi là một bước xé ruột xé gan. Sao mà nhiều người lại ko đau mấy nhỉ????

À, mà da mình cực kỳ dị ứng với các loại băng keo y tế. Cứ dán vào là chỉ 1 ngày là mề đay lên. Nên chắc sẽ ko thể dùng băng keo được. Băng dán úp ngoài vết khâu để tránh nhiễm trùng mà mình cũng phải tháo đấy. Cứ để hở như thế từ ngày thứ 2. Ngày thứ 5 thì tắm nước vào rồi cũng ko sao. Tắm xong sát trùng bằng cồn Br thôi.

Như vậy túm lại là hầu hết mọi người đã đẻ mổ lần 1 mổ ngang thì lần 2 cũng mổ ngang, và trùng với vết cũ. Cũng như mình đã từng nghe nhiều rồi.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2