• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Vết sinh mổ lần 2 sẽ mổ thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 8.31K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,015 Bài viết

• 678 Được cảm ơn

Những mẹ đã sinh mổ lần thứ 2 cho mình hỏi: các mẹ mổ lần thứ 2 thì vết mổ sẽ trùng với vết cũ, hay là một vết khác song song?

Mình rất quan tâm đến vấn đề này. Vì mình sắp mổ lần 2.
    Lần thứ nhất mổ ngang, ở VN, vết mổ đẹp lắm rồi
    Lần này sẽ mổ ở Nhật. Nghe nói bác sĩ ở Nhật nếu không nói gì họ sẽ mổ dọc. Thế thì bụng sẽ thành hình chữ T? Hihi ...
    Tuy nhiên, nếu mình yêu cầu thì chắc bác sĩ sẽ làm theo ý mình.

Vậy có nên yêu cầu bs mổ đúng vết cũ không? (mình nghĩ về thẩm mỹ như vậy là hợp lý nhất), nhưng Có phải là mổ 2 vết trùng nhau là đương nhiên? hay là như vậy vết mổ sẽ khó lành? và sẽ yếu?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mẹ Ổi; 22/03/2007 vào lúc 02:19 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 888 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Mình cũng thắc mắc như vậy! Lần này mình định mổ ở Việt Nhật, ko biết mẹ nào đã mổ 2 lần ở VN chưa??? Kết quả thế nào???
    Theo mình biết là BS sẽ mổ đúng vào vết mổ cũ chứ nhỉ! Và mổ ngang thì thường thẫm mỹ hơn mổ dọc chứ??? Sao ở Nhật lại mổ dọc nhỉ???

• 709 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bob&T Xem bài viết
    Mình cũng thắc mắc như vậy! Lần này mình định mổ ở Việt Nhật, ko biết mẹ nào đã mổ 2 lần ở VN chưa??? Kết quả thế nào???
    Theo mình biết là BS sẽ mổ đúng vào vết mổ cũ chứ nhỉ! Và mổ ngang thì thường thẫm mỹ hơn mổ dọc chứ??? Sao ở Nhật lại mổ dọc nhỉ???
    Mình sinh mổ 2 lần ở VN nè, vừa mổ lần 2 đc nửa tháng thôi, như mình thì thấy bác sĩ mổ đúng vào vết mổ cũ (vết mổ cũ là mổ ngang). Hiện tại thì vết mổ bên ngoài khô và lành rồi, nhưng bên trong vẫn thấy đau ko biết đã ok chưa. Hai lần mổ cùng vào 1 chỗ chắc sẽ yếu hơn, lần thứ 2 này mình thấy ngày cắt chỉ theo chỉ định của bác sĩ lâu hơn trc 1 ngày (lần trc 5 ngày),bsĩ nói sẽ lâu lành hơn lần trc.
    Thế gian này cái quý nhất không phải là thứ không có được và đã mất đi, mà là hạnh phúc hiện đang nắm giữ!

• 888 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebabies Xem bài viết
    Mình sinh mổ 2 lần ở VN nè, vừa mổ lần 2 đc nửa tháng thôi, như mình thì thấy bác sĩ mổ đúng vào vết mổ cũ (vết mổ cũ là mổ ngang). Hiện tại thì vết mổ bên ngoài khô và lành rồi, nhưng bên trong vẫn thấy đau ko biết đã ok chưa. Hai lần mổ cùng vào 1 chỗ chắc sẽ yếu hơn, lần thứ 2 này mình thấy ngày cắt chỉ theo chỉ định của bác sĩ lâu hơn trc 1 ngày (lần trc 5 ngày),bsĩ nói sẽ lâu lành hơn lần trc.
    Cám ơn mẹ nó nhé! Em cũng lo lắng lắm! Đến tháng 7 em mới sinh em bé cơ nhưng cứ nghĩ đến việc mổ thì cũng hơi run thật! Chị nhờ BS nào mổ vậy? Em đang nhờ BS Phúc mổ. Hi vong mọi việc suông sẻ:1:

• 94 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Có ai đã sinh mổ lần đầu là mổ dọc rồi, lại mổ tiếp lần hai nữa không thì lên tiếng cho mẹ cháu xin tý kinh nghiệm với.

Nếu lần đầu là mổ dọc thì lần hai sẽ mổ dọc tiếp à?

Lần hai có mổ ngang được không (hình như mổ ngang thì chóng bình phục hơn hả các mẹ)?

Các mẹ thông thái ơi, xin cho ý kiến!!!!!!!!
    Bà nội ơi! Con của bà nội trêu cháu!

• 1,359 Bài viết

• 125 Được cảm ơn

Tơ mổ hai lần đều mổ ngang cả mà đúng là mổ đúng vào vết mổ cũ cho nên trông rất thẩm mĩ. Mổ dọc thì trông sẽ xấu hơn đấy nên mình nghĩ là nên yêu cầu mổ ngang. Còn một lần mổ dọc rồi thì không biết lần sau sẽ mổ thế nào nhỉ?. Mà mẹ nào phải đi cắt chỉ là sao nhỉ?. Mình cả 2 lần mổ đầu không phải cắt chỉ vì dùng chỉ tiêu luôn. Cắt chỉ chắc là đau lắm. Vết mổ của mình cũng mau lành ra viện là khô luôn rồi. Nhưng đúng là khi mới mổ lúc trở trời vẫn thấy vết mổ hơi đau âm ỉ ở bên trong. Mình mổ 2 năm rồi nên bây giờ thấy ổn rồi không có cảm giác gì.
    (Chữ ký vi phạm Nội quy bị xóa bởi Admin. Đề nghị tham khảo lại Nội quy Ở đây.)

• 1,507 Bài viết

• 467 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bon Xem bài viết
    Có ai đã sinh mổ lần đầu là mổ dọc rồi, lại mổ tiếp lần hai nữa không thì lên tiếng cho mẹ cháu xin tý kinh nghiệm với.

Nếu lần đầu là mổ dọc thì lần hai sẽ mổ dọc tiếp à?

Lần hai có mổ ngang được không (hình như mổ ngang thì chóng bình phục hơn hả các mẹ)?

Các mẹ thông thái ơi, xin cho ý kiến!!!!!!!!
    Em thi mo ngang, hihi. Nhung theo em duoc giai thich that ra mo doc tot hon, mau lanh hon vi cac bui co nam doc theo bung ma. Co em mo 2 lan thi deu mo doc. Co dieu bay gio ai cung mo ngang, va neu mo lan 2 cung mo dung vet cu. Tat ca vi ly do tham my thoi ma. Tu nhien co 2 con ret nam doc bung cung ngai!

• 1,557 Bài viết

• 2,184 Được cảm ơn

Mổ dọc là kiểu từ thời cổ xưa rồi ạ, bác sĩ ở thành phố bi giờ làm gì còn ai mổ dọc nữa nhĩ? Trông vết mổ dọc thì xấu dã man luôn.

Tớ thấy bảo mổ mà tháo chỉ (không dùng chỉ tự tiêu) thì vết mổ đẹp hơn. Chả biết có đẹp thật không nhưng nghĩ bị đau thêm lần nữa (nếu có) thì sợ phát khiếp.

Một chị giải thích với tớ là vết mổ 1 và 2 chỉ gần như trùng nhau thôi. Họ cắt 2 đường ở sát 2 cạnh của vết cũ rồi khâu vào (bỏ vết cũ đi). Vì da bụng mình lúc có đứa thứ hai thì nhõng nhẽo lắm nên làm thế rất ok. Nghe thế thôi nhưng chả biết có phản khoa học không nhỉ?

• 397 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ổi Xem bài viết
    Những mẹ đã sinh mổ lần thứ 2 cho mình hỏi: các mẹ mổ lần thứ 2 thì vết mổ sẽ trùng với vết cũ, hay là một vết khác song song?

Mình rất quan tâm đến vấn đề này. Vì mình sắp mổ lần 2.
    Lần thứ nhất mổ ngang, ở VN, vết mổ đẹp lắm rồi
    Lần này sẽ mổ ở Nhật. Nghe nói bác sĩ ở Nhật nếu không nói gì họ sẽ mổ dọc. Thế thì bụng sẽ thành hình chữ T? Hihi ...
    Tuy nhiên, nếu mình yêu cầu thì chắc bác sĩ sẽ làm theo ý mình.

Vậy có nên yêu cầu bs mổ đúng vết cũ không? (mình nghĩ về thẩm mỹ như vậy là hợp lý nhất), nhưng Có phải là mổ 2 vết trùng nhau là đương nhiên? hay là như vậy vết mổ sẽ khó lành? và sẽ yếu?
    Mẹ Ổi ơi mình cũng sinh mổ lần 2 đây. Lần 1 mình sinh ở VN. Lần 2 mình sinh ở Mỹ. Vết mổ lần 2 sẽ cắt trùng vào vết mổ lần 1, mình nghĩ bạn ko yêu cầu các BS cũng mổ như vậy. Không hiểu sao nhưng mổ lần 2 mình ko bị đau nhiều và vết mổ rất nhanh lành( Mình ko cần dùng thuốc giảm đau sau mổ mà vẫn bt).
    Chúc hai Mẹ con bạn mẹ tròn, con vuông nhé.

• 177 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Đoc mấy bài của các mẹ, em thấy người cứ nao nao hồi hộp như chuẩn bị lên bàn mổ .

Em mổ dọc như mổ gà đây này, mổ kiểu thời xưa nhưng ở thành phố đây này. Em thấy khổ sở nhất lúc mới mổ vì lúc ngồi bụng cứ như muốn bục ra, vết mổ khó liền, còn bây giờ thì chỉ tiếc là không diện được quần cạp trễ thôi chứ chả sao. Xấu chồng nhìn chồng thương .

Hồi ấy em mổ cấp cứu, bác sĩ làm gì còn thì giờ để mổ thẩm mỹ nữa ạ, mà đang xỉu có nhớ ra ngóc đầu dậy nhắn bác ơi mổ ngang cho đẹp nhé chắc bác cuống bác cáu tát cho một phát nằm im chẳng cần gây mê!

Em thấy mọi người nói (hay an ủi mình) là vết mổ ngang sẽ ảnh hưởng tới dây thần kinh hơn vì các bó cơ chạy dọc, nên về già sẽ hay bị run/tê chân hơn.

Thường thì lần mổ thứ 2 sẽ vào đúng vết cũ, nhìn sẹo không biết là đã mổ mấy lần đâu (Em hiểu và diễn tả thủ công thế này: rạch 1 đường sát mép vết mổ, rồi rạch mép bên kia, tức là lọc sẹo ấy mà, rồi sau đó lại khâu vào. Với kiểu này thì tương lai em sẽ có cái bụng dưới nhỏ nhắn
    You 'll be in my heart

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3