• 0 Lượt chia sẻ
  • 4.75K Lượt đọc
  • 15 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 600 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Thằng cu nhà em sáp được 3 tuổi rồi các mẹ ah, vậy mà vết mổ của em vẫn còn non và nhạy lắm. Giờ vẫn còn tình trạng hay bị ngứa hoặc đau như kim châm:Crying::Crying:. Có mẹ nào biết phải giải quyết thế nào thì giúp em với nhé! Thanks các mẹ nhiều nhiều.:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Vết mổ sau khi đẻ

Mình đẻ mổ tính đến giờ được nửa năm rồi nhưng chỗ vết khâu vẫn bị lồi chỉ có một đoạn ở 2 bên thì liền được một chút. Bình thường khi không sao nhưng mỗi khi baby mình đạp vào chỗ đó hoặc ấn nhẹ nhẹ thì mình vẫn bị đau. Không biết các mẹ đẻ mổ khác thế nào, sau bao lâu thì thực sự mới hết đau và...

• Tại sao khi ăn trứng lại nổi mẩn đỏ?

Bé nhà em 9 tháng, em cho bé ăn dặm từ khi gần 7 tháng. Ngoài bột ăn dặm thỉnh thoảng em có làm...

• Vết mổ sau khi sinh.

Các mẹ ơi, con mình đã 9 tháng rồi mà vếch mổ lúc sinh em bé vẫn thật là sấu, i như con trùng vậy, có mẹ nào giống mình không vậy? làm sao để nó biến mất hả các mẹ, các mẹ có cao kiến gì giúp mình với.

• Chia sẻ kinh nghiệm cho các mẹ muốn giảm cân sau khi cai sữa con nè!

Đọc được bí kíp của một bạn có người thân giảm được 30kg trong vòng 6 tháng mà không quá vất vả với...

• Những thực phẩm tiêu mỡ hiệu quả cho vòng 2 của các mẹ đây!

Con mình 30 tháng rồi mà vòng 2 vẫn như bầu 4 tháng vậy, mặc ghen bụng thì nóng vô cùng mà nếu mặc...

• 7,699 Bài viết

• 7,500 Được cảm ơn

Vết mổ của mình không đau, dù mổ tập 2 mới gần 5 tháng. Nhưng hay bị ngứa. Nhất là khi làm gì bị đổ mồ hôi.:rolleyes:
    • 33 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi XuanNhiThoTrang Xem bài viết
    Vết mổ của mình không đau, dù mổ tập 2 mới gần 5 tháng. Nhưng hay bị ngứa. Nhất là khi làm gì bị đổ mồ hôi.:rolleyes:
    Mình cũng giống vậy, vết mổ đã được 10 tháng rồi (mổ tập 2) nhưng rất hay bị ngứa và thi thoảng cũng hơi đau, mình cứ cho là do hai lần mổ sát nhau quá (2 năm). À vết mổ của mình còn bị lồi to nữa, nhìn chán lắm. Thế mẹ cháu đã đi siêu âm ktra sau sinh chưa?
    • 1,489 Bài viết

• 329 Được cảm ơn

Con mình 18 tháng rồi mà vết mổ vẫn đỏ, ngứa, ấn vào là bị đau. Mình nghĩ do vết mổ bị lồi nên mới thế. Không biết có bị ảnh hưởng gì tới sức khỏe không các mẹ nhỉ?
    • 7,699 Bài viết

• 7,500 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Bông&Bống Xem bài viết
    Mình cũng giống vậy, vết mổ đã được 10 tháng rồi (mổ tập 2) nhưng rất hay bị ngứa và thi thoảng cũng hơi đau, mình cứ cho là do hai lần mổ sát nhau quá (2 năm). À vết mổ của mình còn bị lồi to nữa, nhìn chán lắm. Thế mẹ cháu đã đi siêu âm ktra sau sinh chưa?
    Tập 1, sau 1 tháng đi khám lại, BS thông báo mọi cái đều tốt. Cũng thỉnh thoảng thấy nhói nhói đau ở vết mổ. Nhưng sau khoảng 1 năm thì hoàn toàn không có triệu chứng gì. Sau khi mổ tập 1 được 2 năm, đi khám tổng quát chuẩn bị tập 2, siêu âm khám mọi thứ OK. BS còn nói có thể tập 2 sinh thường :Laughing:
    Nên lần này cũng không lo lắng gì. Mình chẳng đi khám gì hết. Vì trước khi xuất viện, đã được BS cho đi siêu âm rồi.
    • 600 Bài viết

• 459 Được cảm ơn

Bác sĩ noí em sau khi mổ cứ ăn uống thoải mái không kiêng cữ nên em cũng nghe lời, chẳng kiêng khem gì hết. Thấy chị em xung quanh ăn kiêng mà trong lòng cứ bâng khuâng......
    Bây giờ cái seọ nó lồi lên đôi khi cứ tự hỏi có phải tại mình ngày xưa ham ăn quá hay không ....

• 227 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meduydu Xem bài viết
    Bác sĩ noí em sau khi mổ cứ ăn uống thoải mái không kiêng cữ nên em cũng nghe lời, chẳng kiêng khem gì hết. Thấy chị em xung quanh ăn kiêng mà trong lòng cứ bâng khuâng......
    Bây giờ cái seọ nó lồi lên đôi khi cứ tự hỏi có phải tại mình ngày xưa ham ăn quá hay không ....
    Hic sao chị giống em thế, em cũng y thế chả kiêng gì cả, giờ cái sẹo lồi thỉnh thoảng lại đau. Không biết có mẹ nào kiêng khem cẩn thận và vẫn bị đau giống chị em mình không nhỉ?
    • 131 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Vết mổ của mình bây giờ ko đau từ lúc gần đầy năm đấy. (bé nhà mình giờ đã 23 month rùi). Sau đấy thỉnh thoảng vẫn có ngưa ngứa thui. Nhưng mình nghĩ quan trọng vẫn là ở cơ địa của mỗi người thôi, có người chỉ sau vài tháng là ko đau, nhưng có người đã tròn năm rùi mà vẫn thấy đau đấy.
    • 1,335 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

sẹo vết mổ của mình không bị lồi, không đau, mình cũng là fan của BS, bs bảo ko ăn kiêng, mình chẳng kiêng gì cả, ăn tất cả những gì mình thích. Có khi cơ thể mỗi người khác nhau nó thế cũng nên nhỉ ?
    Không tìm sao thấy
    • 163 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Vết mổ tập 1 của mình thì bị lồi thấy ghê (mình ko kiêng cữ chi hết). Hồi đi khám thai tập 2 thì BS hỏi mổ gì thế ? mình bảo là sanh mổ, BS nói sao mà ghê thế. Đến khi gần sanh, vào BV, bé thực tập sinh khám trước lấy kinh nghiệm cũng hỏi y chang như thế, rồi bảo sao mà vết mổ xấu quá, có người tập 2 y như mình nhưng vết mổ như 1 nếp gấp.
    Mổ lần 2 do may mắn vào ca của trưởng khoa, ông BS này sẳn đó cắt luôn phần lồi và may lại. Cũng ko kiêng cử gì nhưng mà vết mổ kì này lại y như nếp gấp. Bé thứ 2 đã 2,5 tuổi rồi. Tuy nhiên, da mình đàn hồi kém, bị rạn toàn bộ phần bụng, đùi nên thường hay bị ngứa, nhất là những nơi bị rạn ra đó, khi bị ngứa quá thì mình dùng ké phấn rôm của con cho bớt mà thôi. Còn đau thì nếu bị thằng nhóc vô tình đạp trúng hay leo lên người nhún nhẩy hơi mạnh 1 tí là như : mổ lần nữa.
    • 394 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em đẻ đc 4năm nhưung cứ trở trời, hay đột ngột thay đổi tư thế, hay kéo giãn ng là đau thắt chỗ đấy.Khó chịu vô cùng chả hỉu có cách nào chữa k nhỉ?mà em lại sắp sinh đứa thứ 2 rồi:Sad:
    • 19 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

E mới sanh được 3 tháng.Em khâu chỉ tiêu,k biết có khác gì so với khâu chỉ thường?Em kiêng ăn hải sản,thịt bò,rau muống vì sợ bị sẹo lồi.Lâu lâu cũng thấy ngứa,nhói nhói.
    • 1,907 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 10 tháng 20 ngày, vào đây mới biết có nhiều mẹ giống mình thế, cũng ngứa lắm, gãi suốt thôi. Mình nghĩ có thể giờ bọn mình toàn mổ ngang vậy nên thế nào sẹo cũng hơi lồi một tí và ngứa thì hay tại mình mặc quần hơi chễ.

Mà có mẹ nào sẹo hơi đo đỏ không?:Sad:
    Thứ nhất là tu tại tâm, thứ hai tu chợ thứ ba tu chùa
    Với những kẻ nghĩ rằng tiền làm được tất cả thì sẵn sàng làm tất cả để có tiền./.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cách đây 4 năm e mổ ruột thừa ( e bị cấp cứu ) và có sẹo lồi ngay cạnh bên bụng trái ,,, vợ chồng e đang ý định có em bé trong năm nay ,khi bụng to lên k biết có ảnh hưởng gì đến vết mổ đó không nhỉ ?? các chị có quen bác sĩ chuyên khám thai githiệu cho e nhé ,e mẹ nào có kinh nghiệm trả lời giúp e nhé.:Worried:
    • 27 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

cách đây 4 năm e mổ ruột thừa ( e bị cấp cứu ) và có sẹo lồi ngay cạnh bên bụng trái ,,, vợ chồng e đang ý định có em bé trong năm nay ,khi bụng to lên k biết có ảnh hưởng gì đến vết mổ đó không nhỉ ?? các chị có quen bác sĩ chuyên khám thai githiệu cho e nhé ,e mẹ nào có kinh nghiệm trả lời giúp e nhé.:Worried:
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn chuonchuon080 không lo đâu, bạn đã mổ ruột thừa được 4 năm rùi nên không sợ bầu bí ảnh hưởng nhiều đến vết mổ đâu.
    Còn về khám thai thì mình hay khám ở Nhà hộ sinh Ba Đình ở ngay Lê Trực ấy, ở đây các bác sỹ nhiệt tình, nhẹ nhàng và có nhiều kinh nghiệm nên mình tha hồ hỏi và không phải chờ đợi (mặc dù mình có khá nhiều mối quan hệ với các bác sỹ sản và có BHYT + anh làm bs Sanh-pôn ). Đến các tuần quan trọng 12, 22, 32 mình đi siêu âm ở phòng khám tư của bác sỹ Danh Cường ( viện C)_ ngõ 12 Tôn Thất Thiệp ( được biết BS Cường là đứng đầu về siêu âm thai nhi đấy). Khi được 37 tuần mình vào viện PSHN làm thủ tục và mới nhờ người quen ở đây. Chúc bạn sớm có tin vui