• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Vết khâu tầng sinh môn sau khi sinh thường

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 230K Lượt đọc
  • 375 Trả lời

• 324 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Min Xem bài viết
    các mẹ ơi sao người ta ko tiêm thuốc tê cho mình lúc khâu vá ấy nhỉ?Hay là tiêm thuốc tê thì nó làm sao?Em thắc mắc quá

Trời ơi ko tiêm thuốc tê sao mà chịu nổi hả em, nhưng tiêm vừa phải thôi, khi nào em thấy đau sẽ tiêm thêm để khỏi bị dư thuốc tê í mà. Nói chung là khi đau đẻ em đau gấp bội thì cái vụ khâu khâu vá vá nó đau ko còn là gì nữa tuy nhiên mình vẫn đc chích thuốc tê. :Battin ey:
    • 2,156 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi merongcon2000 Xem bài viết
    Trời ơi ko tiêm thuốc tê sao mà chịu nổi hả em, nhưng tiêm vừa phải thôi, khi nào em thấy đau sẽ tiêm thêm để khỏi bị dư thuốc tê í mà. Nói chung là khi đau đẻ em đau gấp bội thì cái vụ khâu khâu vá vá nó đau ko còn là gì nữa tuy nhiên mình vẫn đc chích thuốc tê. :Battin ey:
    Ôi thế mà em ko dc tiêm tí thuốc tê nào,đau gấp 100 lần đẻ luôn,em kêu la van nài mà họ ko tiêm cho,họ bảo tiêm tê thì nó ko lành dc với lại gì gì đấy nhưng lúc đó em chẳng nghe thấy gì hết.Mỗi lần kim xiên vào là em lại giật đùng đùng,chân tay lập cập.Đau quá,em hỏi ngta:cháu phải khâu mấy mũi,ngta nói 36 mũi làm em tưởng thật vì khâu mất 20p mà.Về phòng nghỉ,em bảo chồng em:anh ơi em phải khâu 36 mũi,bạn bè và người thân hỏi em cũng vô tư:36 mũi làm ai cũng ngạc nhiên.Đến khi bác sĩ rút chỉ em mới biết là 4 mũi chứ ko phải 36:Laughing: :Laughing:
    • 212 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

mẹ bé Min đi về nhà mau hi hi.... tớ thì nghĩ là đau đẻ mạnh hơn cả việc cắt may gì gì đấy nên ko cần thuốc
    • 324 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ôi thế mà em ko dc tiêm tí thuốc tê nào,đau gấp 100 lần đẻ luôn,em kêu la van nài mà họ ko tiêm cho,họ bảo tiêm tê thì nó ko lành dc với lại gì gì đấy nhưng lúc đó em chẳng nghe thấy gì hết.Mỗi lần kim xiên vào là em lại giật đùng đùng,chân tay lập cập.Đau quá,em hỏi ngta:cháu phải khâu mấy mũi,ngta nói 36 mũi làm em tưởng thật vì khâu mất 20p mà.Về phòng nghỉ,em bảo chồng em:anh ơi em phải khâu 36 mũi,bạn bè và người thân hỏi em cũng vô tư:36 mũi làm ai cũng ngạc nhiên.Đến khi bác sĩ rút chỉ em mới biết là 4 mũi chứ ko phải 36:Laughing: :Laughing:
    Em ơi may tầng sinh môn bằng chỉ tiêu mà nên đâu có rút chỉ gì đâu nhỉ. Sinh mổ mới rút chỉ mà. rooling:
    • 2,156 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Em ơi may tầng sinh môn bằng chỉ tiêu mà nên đâu có rút chỉ gì đâu nhỉ. Sinh mổ mới rút chỉ mà. rooling:
    Chị ơi chỗ em chỉ may mũi bên trong bằng chỉ tiêu thôi còn những mũi bên ngoài may bằng chỉ ko tiêu.cụ thể như em thì 1 mũi tiêu,3 mũi ko tiêu nhưng em rút hết,cả tiêu và ko tiêu
    • 324 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chị ơi chỗ em chỉ may mũi bên trong bằng chỉ tiêu thôi còn những mũi bên ngoài may bằng chỉ ko tiêu.cụ thể như em thì 1 mũi tiêu,3 mũi ko tiêu nhưng em rút hết,cả tiêu và ko tiêu
    Vụ này toàn may bằng chỉ tự tiêu luôn mà, thế thì em may rồi đợi rút chỉ hả, đau thí mồ còn gì. :Surprise:
    • 2,156 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Vụ này toàn may bằng chỉ tự tiêu luôn mà, thế thì em may rồi đợi rút chỉ hả, đau thí mồ còn gì. :Surprise:
    Hix,bệnh viên tỉnh lẻ mà chị ơi,thiếu thốn và lạc hậu lắm,ko có các dịch vụ như các chị kể đâu
    • 158 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ đã sinh rồi cho em hỏi chút xíu. Sinh thường có nhất thiết phải cắt TSM không ạ? Em chuẩn bị nhảy ổ mừ, cái vụ này làm em thấy sợ quá
    • 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống_Con Xem bài viết
    Các mẹ đã sinh rồi cho em hỏi chút xíu. Sinh thường có nhất thiết phải cắt TSM không ạ? Em chuẩn bị nhảy ổ mừ, cái vụ này làm em thấy sợ quá
    Tớ thấy rất nhiều người nói là cần rạch tầng sinh môn vì khi em bé chui qua chỗ đó nếu k rạch sẽ bị rách lung tung do kích thước ko đủ to.
    Tớ sinh thường, mất 3 phút thôi, em bé không to, thế mà ông bác sỹ cũng kỷ niệm 1 đường dài ngoằng xuống dưới. Akay lắm mà k biết làm gì.
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cute-honey Xem bài viết
    Tớ thấy rất nhiều người nói là cần rạch tầng sinh môn vì khi em bé chui qua chỗ đó nếu k rạch sẽ bị rách lung tung do kích thước ko đủ to.
    Tớ sinh thường, mất 3 phút thôi, em bé không to, thế mà ông bác sỹ cũng kỷ niệm 1 đường dài ngoằng xuống dưới. Akay lắm mà k biết làm gì.
    Các mẹ ở VN có thể hỏi bs làm sao đừng để có vết thẹo xấu , khâu sao cho đẹp , mình ở NN chịu muốn cũng chẳng biết giải thích làm sao cho họ hiểu ,lúc đó đau quá chỉ muốn con mình ra cho mau nên bs có rạch hay kô mình làm sao mà biết vì thuốc tê , tuy nhiên cần phải rạch để đầu em bé mới ra được nên kết quả mình lãnh cái thẹo dài xuống gần hậu môn , xấu cũng đành chịu.
    • 120 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho mình hỏi kinh nghiệm một chút. Mình thì tháng 10 mới nhảy ổ, nhưng có chị đã sinh cháu rồi mách là khi nào đẻ nếu phải khâu thì nên bảo bác sĩ cho khẩu chỉ rút chứ không nên khâu chỉ tự tiêu vì dễ viêm nhiễm (sưng tấy), mình băn khoăn lắm nên mong các mẹ cho ý kiến với! Cảm ơn các mẹ nhiều!
    • 126 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HuyenLC Xem bài viết
    Các mẹ ơi, cho mình hỏi kinh nghiệm một chút. Mình thì tháng 10 mới nhảy ổ, nhưng có chị đã sinh cháu rồi mách là khi nào đẻ nếu phải khâu thì nên bảo bác sĩ cho khẩu chỉ rút chứ không nên khâu chỉ tự tiêu vì dễ viêm nhiễm (sưng tấy), mình băn khoăn lắm nên mong các mẹ cho ý kiến với! Cảm ơn các mẹ nhiều!
    Không có đâu bạn ơi, mình cũng sanh thường và cũng bị cắt ... bsi cũng may cho mấy mũi bằng chỉ tự tiêu ... ở bvien thi ai cung khen vet may dep, mà mình chỉ đau có 1 ngày thôi, sau đó chẳng có cảm giác đau đớn gì ... sau khi về nhà mình có thuê chị hộ lý ở bv đến nhà tắm em bé và làm vệ sinh cho mình. Chị hộ lý ấy nói, chủ yếu mình phải biết giữ vệ sinh thôi, sẽ không bị viêm nhiễm gì. Mình nghĩ khi may phải dùng chỉ tự tiêu chứ nhỉ, nếu không sau này phải đi rút chỉ ra à ...
    • 5,536 Bài viết

• 12,915 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi sau khi sinh xong khoảng bao lâu thì phải đến bệnh viện cắt chỉ. Em sinh đến hôm nay là được 8 ngày rồi, vết khâu tầng sinh môn vẫn còn đau tức, em đẻ ở viện C nhưng không biết họ khâu bằng loại chỉ nào. Có mẹ nào biết chỉ cho em với. Rút chỉ có đau không các mẹ, em có nên quay lại bệnh viên C để rút chỉ hay ở đâu cũng được.Mà sao họ khâu cho em xấu quá, chắc sau này biến dạng luôn rồi, chán thật đấy!
    • 98 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuonglinh2611 Xem bài viết
    Các mẹ cho em hỏi sau khi sinh xong khoảng bao lâu thì phải đến bệnh viện cắt chỉ. Em sinh đến hôm nay là được 8 ngày rồi, vết khâu tầng sinh môn vẫn còn đau tức, em đẻ ở viện C nhưng không biết họ khâu bằng loại chỉ nào. Có mẹ nào biết chỉ cho em với. Rút chỉ có đau không các mẹ, em có nên quay lại bệnh viên C để rút chỉ hay ở đâu cũng được.Mà sao họ khâu cho em xấu quá, chắc sau này biến dạng luôn rồi, chán thật đấy!
    Mình cũng sinh em bé ở viện C hồi tháng 5 và bây giờ người ta khâu cho bà đẻ bằng chỉ tự tiêu hết. Lúc đầu cũng chán lắm vì vết khâu của mình to và rất dài (người ta khâu cho mình trong 40 phút) nhưng bây giờ thì ổn lắm rồi, chỉ còn vết trắng mờ thôi. Sau khi sinh, về nhà hàng ngày mình vệ sinh vết khâu bằng dung dịch Betadin và bôi thuốc đỏ Eosine của Pháp ngày hai lần thì 1 tuần sau là vết khâu của mình lành lại hoàn toàn và sau 10 ngày thì hoàn toàn không cảm thấy gì nữa.
    • 520 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BenBen Xem bài viết
    Nghĩ đến chuyện sinh mình hơi bị tự hào luôn. Lúc mang bầu mình tăng đến 16 kg, bụng to đến mức mà lúc đi sinh bác sỹ, y tá nào gặp cũng trầm trồ kinh ngạc, thậm chí lo lắng vì sợ mình không đẻ thường được. Vậy mà lúc được phép rặn mình rặn 5 phút là xong, con 3.7 kg nhé. Ai cũng khen giỏi
    sao mà giỏi thế chị?Em cuối năm nay sinh đây.lần đầu nên cũng lo quá!Trong khi mang thai chị có tập thể dục gì ko hay là lúc rặn mình hít thở đúng nên mới nhanh như vậy???Giúp em với.

Có phải lần đầu sinh baby là phải cắt TSM ko ah?
    • 109 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Không có chuyện đó đâu, mới sinh xong mà lại phải đi lại và chờ đợi nữa, liẹu rằng có mệt mỏi quá không, cái quan trọng nhất là giữ vệ sinh thôi ah, Chị gái mình đỡ đẻ và khâu cho mình bằng chỉ tự tiêu mà, có sao đâu.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi HuyenLC Xem bài viết
    • 5,536 Bài viết

• 12,915 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me In Xem bài viết
    Mình cũng sinh em bé ở viện C hồi tháng 5 và bây giờ người ta khâu cho bà đẻ bằng chỉ tự tiêu hết. Lúc đầu cũng chán lắm vì vết khâu của mình to và rất dài (người ta khâu cho mình trong 40 phút) nhưng bây giờ thì ổn lắm rồi, chỉ còn vết trắng mờ thôi. Sau khi sinh, về nhà hàng ngày mình vệ sinh vết khâu bằng dung dịch Betadin và bôi thuốc đỏ Eosine của Pháp ngày hai lần thì 1 tuần sau là vết khâu của mình lành lại hoàn toàn và sau 10 ngày thì hoàn toàn không cảm thấy gì nữa.
    Cảm ơn Me In nhé! nhw vậy là mình không phải đi rút chỉ rồi. mình cũng sẽ dùng thuốc nhw của Me In xem có đỡ không.
    • 1,122 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me In Xem bài viết
    Mẹ nó sướng thật đấy, mình đau cả năm trời đấy. Mấy tuần đầu thì ôi thôi khỏi phải nói, không biết có thuốc Betadin, mãi sau mới biết, dùng thấy sướng ơi là sướng, đỡ đau nhiều. Thế mà vẫn âm ỉ cả năm đấy, chắc là do mình yếu mới cả người ta khâu không được tốt. May mà đến giờ cũng ổn rồi, thở phào nhẹ nhõm.
    • 158 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em sinh được 2 tuần rồi, vết khâu bên ngoài thì đã hết chỉ và liền rồi. Nhưng mỗi khi đi tè, em rửa thì có sờ vào trong một tẹo, sờ thấy mấy cái sợi chỉ (em đoán thế). Sao bên trong chỉ nó lâu tiêu thế hả các mẹ? Hay là em bị làm sao? Sờ vào cảm giác ghê ghê í các mẹ ạ. Có mẹ nào biết vụ này thì bảo em mấy. Hik hik
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi mẹ phải chịu khổ thế. Hôm em sinh ở Việt Nhật lúc sinh xong khâu TSM được tiêm thuốc tê, trong lúc khâu em tỉnh táo vô cùng (vi không gi đau bằng lúc đau đẻ) còn nói chuyện với chị y tá nữa cơ, chị ấy làm rất khéo không những mau liền ma con đẹp nữa