Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Vết khâu tầng sinh môn sau khi sinh thường

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 214K Lượt đọc
  • 373 Trả lời

38 Người đang theo dõi

• 108 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kleine
    Em mới sinh được đúng 1 tuần, bị rạch 1 đoạn bằng ngón tay út, khau 5 -7 mũi gì đó em cũng chả biết. Bây giờ đau quá, ngồi ko được, đứng thì cũng dòn máu bị đau và mỏi chân. Nằm cũng đau nữa. Em lo quá không biết bao giờ vết khâu mới lành đây. Liệu ngồi nhiều có gây rách ko? Mới lại em soi gương (ngượng quá) nhìn thấy lồi lõm, dây dợ chằng chịt, rõ chán đời, mà cái chỗ lồi ra nó có teo đi ko các chị??? Nhìn mà thấy buồn. Được cái con gái em rất xinh, ngoan ngoãn nữa. Có được đứa con thế có rạch lần nữa em cũng chịu :4:
    Nếu bị đâu quá thì nên kiểm tra lại đi, tương lai của mình thì phải lo chứ. Nếu như vết khâu bình thường thì sau một tuần là bình thường rồi, nếu có ảnh hưởng đến dây thần kinh do bị rạch sau và dài thì sẽ có cảm giác tê và mất cảm giác ở vùng khâu đó, tình trạng mất cảm giác kéo dài cũng lâu, có người đến hơn 1 năm, còn chuyện lồi lõm hình như không teo hay mất đi, vì người khâu xấu, không khâu thẫm mỹ thì mình bị thiệt rồi. Bởi thế lúc sinh người ta hay gởi BS giỏi là vì thế, được đỡ an toàn và khâu đẹp nữa. Có thể khắc phục bằng cách chờ sinh đứa thứ 2 người ta sẽ rạch lại chỗ cũ và khâu lại cho đẹp ( chị mình được khắc phục như thế đấy )

Ba ngọn nến lung linh
    Thắp sáng một gia đình
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tonyga
    Nếu bị đâu quá thì nên kiểm tra lại đi, tương lai của mình thì phải lo chứ. Nếu như vết khâu bình thường thì sau một tuần là bình thường rồi, nếu có ảnh hưởng đến dây thần kinh do bị rạch sau và dài thì sẽ có cảm giác tê và mất cảm giác ở vùng khâu đó, tình trạng mất cảm giác kéo dài cũng lâu, có người đến hơn 1 năm, còn chuyện lồi lõm hình như không teo hay mất đi, vì người khâu xấu, không khâu thẫm mỹ thì mình bị thiệt rồi. Bởi thế lúc sinh người ta hay gởi BS giỏi là vì thế, được đỡ an toàn và khâu đẹp nữa. Có thể khắc phục bằng cách chờ sinh đứa thứ 2 người ta sẽ rạch lại chỗ cũ và khâu lại cho đẹp ( chị mình được khắc phục như thế đấy )
    Ôi nhắc đến vết khâu của mình thì nhìn tệ thiệt , lồi 1 đường dài xuống tớ hậu môn ( sorry) đúng là gặp người may xấu rồi
    • 108 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Khâu xong rồi có phải đến viện cắt chỉ ko các mẹ. Mình sinh được 2 tháng rồi, vết khâu đã hết đau hoàn toàn. Mình nghĩ là bây giờ khâu bằng chỉ tự tiêu nên ko đến viện nhưng chị gái mình bảo vết khâu nào cũng phải cắt chỉ. Chẳng biết thế nào các mẹ nhỉ?
    • 44 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bây giờ khâu bằng chỉ tự tiêu, không cần phải cắt chỉ đâu. Sau 1 tuần là chỉ đã tự tiêu rồi.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi Yeu2cun
    Khâu xong rồi có phải đến viện cắt chỉ ko các mẹ. Mình sinh được 2 tháng rồi, vết khâu đã hết đau hoàn toàn. Mình nghĩ là bây giờ khâu bằng chỉ tự tiêu nên ko đến viện nhưng chị gái mình bảo vết khâu nào cũng phải cắt chỉ. Chẳng biết thế nào các mẹ nhỉ?
    • 108 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi be yêu
    Bây giờ khâu bằng chỉ tự tiêu, không cần phải cắt chỉ đâu. Sau 1 tuần là chỉ đã tự tiêu rồi.
    cam on me be yêu nhe!
    • 60 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho mình hỏi, khi sinh bị cắt tầng sinh môn thì vệ sinh thế nào sạch sẽ mà an toàn cho mẹ nhất ? Ví dụ như cách rửa, ngồi xổm hay ngồi bệ ? Hay nằm nhờ y tá tắm em bé ??
    Đến các bệnh viện thấy các mẹ đi chữa viêm nhiều quá mình đến hoảng...hic..
    • 107 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ha bi Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho mình hỏi, khi sinh bị cắt tầng sinh môn thì vệ sinh thế nào sạch sẽ mà an toàn cho mẹ nhất ? Ví dụ như cách rửa, ngồi xổm hay ngồi bệ ? Hay nằm nhờ y tá tắm em bé ??
    Đến các bệnh viện thấy các mẹ đi chữa viêm nhiều quá mình đến hoảng...hic..
    Thời gian đầu chắc chắn bạn phải nhờ y tá tắm cho bé rồi. Hồi mình sinh lần đầu cũng phải cắt tầng sinh môn nhưng mình toàn tự làm vệ sinh. Mình ngồi vào bồn cầu bệt và tự rửa, tư thế ấy vừa thoải mái mà lại dễ làm, không bị đau.Mình sinh hôm trước hôm sau là ra viện nên ở nhà tự làm luôn, nhờ mẹ chồng thì ngại mà, vả lại lần đầu nên xấu hổ lắm chẳng muốn ai động vào mình cả. Mình dùng nước vệ sinh Carefree và vết khâu khô thì mình bôi Betadin thôi. Mình cũng rất sợ bị viêm nhưng 1 tháng sau sinh đi khám không sao cả.Mình lấy chồng được hơn 7 năm, sinh 2 đứa, lưu 3 lần nhưng chưa 1 lần bị viêm. Thấy nhiều người đi điều trị viêm cũng sợ. Trộm vía!
    • 164 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình sinh em bé cũng phải cắt tầg sinh môn. mình cũng tự vệ sinh như mesaosoc05 ý. Ngồi vào bồn cầu bệt và tự rửa nhẹ bằng nước trà xanh, sau đó thì tra thuốc Betadin (thuốc này bạn cho vào lọ thuốc nhỏ mũi rồi phun thẳng vào chỗ vết khâu ý). cứ lúc nào đi vệ sinh thì lại làm như vậy. Trộm vía, sau 1 tháng mình sờ ko thấy vết khâu nữa cơ.

• 1,744 Bài viết

• 474 Được cảm ơn

Thực ra, viêm là viêm bên trong, chứ đâu phải chỗ ấy đâu. Trước mình cũng làm giống thế, còn nếu vẫn trong viện thì có y tá làm cho mà, miễn phí luôn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,572 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Mình thì chỉ toàn đứng thôi, không cách nào mà ngồi được ngồi xổm lẫn ngồi bệt cả. Mỗi khi đi WC xong là lấy 1 ca nước ấm trong đó có muối hay phèn chua rồi đứng rữa và vệ sinh vùng ấy thôi cũng không xông hơ gì cả. CÒn về việc vết thuơng đau lâu hay mau thì 1 phần cũng do cơ địa từng người và vết cắt có to hay không thôi. Mình sinh kẹp và hút nên vết thuơng ở ngoài tuy lành nhưng bên trong nó vẫn buốt đến tận xuơng ấy đến gần 2 tháng. Nhắc lại còn kinh lắm!