• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Vết khâu tầng sinh môn sau khi sinh thường

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 240K Lượt đọc
  • 375 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 1,230 Bài viết

• 388 Được cảm ơn

Các mẹ có kn cho e hỏi bị trĩ trước khi có bầu thì nên st hay sinh mổ tốt hơn ah. Bé hơn 3.7kg e sợ có đẻ thường dc thì trĩ nặng hơn thêm vào bé to bị rạch nhìu đau lâu thì ko chăm bé dc Hic Hic

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kawa_aki

12/7: kkc -Mẹ: 52kg
    24/1: 25w Sum được 903gr - Mẹ: 65kg
    22/2: 29w3d Sum được 1.7kg - Mẹ: 66.5 kg
    22/3: 33w3d Sum iu đã được 2.5kg,FL: 66,BPD: 86, TAD: 97.RI: 0,68 -SD= 2.1.Bs bảo con phát triển tốt ^^ love u
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em chào cả nhạ ạ, em là mem mới tham gia, cũng đang mang thai tuần 23 mà em cũng sốt cái vụ khâu tầng sinh môn này quá...hic hic. Có nghe thấy bạn em làm trong viện bảo sinh nở xong cửa mình bị rộng ra, vết khâu lại xấu nữa ( hic hic...
    Vẫn biết là yêu con, thương con lắm nhưng mà vẫn lo ghê quá!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi baobinh22; 03/05/2014 vào lúc 07:08 PM.
    • 395 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kawa_aki Xem bài viết
    Các mẹ có kn cho e hỏi bị trĩ trước khi có bầu thì nên st hay sinh mổ tốt hơn ah. Bé hơn 3.7kg e sợ có đẻ thường dc thì trĩ nặng hơn thêm vào bé to bị rạch nhìu đau lâu thì ko chăm bé dc Hic Hic

Gởi từ ứng dụng Webtretho của kawa_aki
    Nếu bé có cân nặng lớn thì có thể bác sĩ sẽ chỉ định sinh mổ đó vì sinh thường có thể nguy hiểm cho mẹ và bé. Bạn nên hỏi bác sĩ.
    • 395 Bài viết

• 550 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baobinh22 Xem bài viết
    Em chào cả nhạ ạ, em là mem mới tham gia, cũng đang mang thai tuần 23 mà em cũng sốt cái vụ khâu tầng sinh môn này quá...hic hic. Có nghe thấy bạn em làm trong viện bảo sinh nở xong cửa mình bị rộng ra, vết khâu lại xấu nữa ( hic hic...
    sinh nở dĩ nhiên là âm đạo phải giãn ra, vì đó là đường cho em bé đi ra mà, cái đầu em bé cỡ nào thì âm đạo sẽ giãn như vậy. Tuy nhiên, âm đạo có độ đàn hồi mà bạn. Ngoài ra, sinh xong, bạn tập kegel rất hiệu quả đó. Còn vết khâu, mới đầu thì khi làm vệ sinh, bạn sờ sẽ cảm thấy nó ko phẳng phiu, nhưng qua thời gian, vết thương lành, vết sẹo cũng giãn ra bình thường và bạn sẽ thấy da thịt chỗ đó nó bình thường thôi.
    • 153 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baobinh22 Xem bài viết
    đừng lo lắng quá mẹ nó ơi, tùy cơ địa từng người mà. Mình vừa sinh xong được gần 1 tháng nè, con gái 3,6kg, sinh thường. Mình bị rách bên trong và cả bên ngoài nữa, khâu hơn 1 tiếng mới xong. Sinh không đau, khâu cũng ko đau vì hình như họ tiêm thuốc giảm đau rồi. Mình bị đau có 1 hôm thôi, sau đó thì dịu dần, sau 1 tuần thì tiêu chỉ, 3 tuần thì lành hẳn rồi, giờ chẳng thấy khó chịu hay vấn đề gì hết, quan trọng là phải vệ sinh sạch sẽ và phải để cho chỗ khâu đó thoáng, hạn chế mặc đồ lót, rửa càng nhiều càng tốt. Còn về vấn đề rộng thì đúng rồi vì phải nở ra để cho baby chui ra chứ. Mẹ nó yên tâm, sau vài tuần sẽ co lại thôi mà
    ps: vết khâu của mình ko hề bị xấu tẹo nào, nếu cơ địa của bạn lành thì đừng lo
    • 153 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi echcon2013 Xem bài viết
    Nghe các mẹ nói em thấy được an ủi vì không chỉ mình em.
    Thưa các chị em sinh cháu được hơn 9 tháng rồi ạ. sau khi sinh em phải hơn 1thangs mới hết máu sản cơ ạ. mà đi lại thì cực kì khó khăn, đau rát. Vì vợ chồng em sinh sống ở nước ngoài nên sau khi sinh em phải tự chăm sóc con một mình ( nghĩ mà tủi quá). Nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên sau khi sinh em ngồi chẳng khép chân lại các chị ạ. với trong tháng em đi lại cũng nhiều. Có phải vì thế ko mà giờ vết khâu của em khi quan hệ vc vẫn hơi đau, hôm qua em nhìn gương xem thử thấy như là bị hở ý..sau sinh 6 tháng em có đi siêu âm và khám âm hộ rồi nhưng ko nghe bác sĩ bảo bị hở, nhưng sao em vẫn cứ thấy đau khi ngôi rộng chân các chị ạ. chị nào có kinh nghiệm tư vấn cho em với. 9 tháng có khâu lại dc ko hay phải phẫu thuật các chị nhi?
    mẹ nó bị đau lâu vậy ah? Mình cũng ở nước ngoài, mẹ nó ở nước nào vậy? Sản dịch thì hơn 1 tháng mới hết là bình thường mà. Mình cũng chẳng kiêng được mấy, sinh xong cũng đi lại nhiều (vì chỉ có 2 vợ chồng mà lại phải chăm cho con zai lớn nữa). Nếu mẹ nó nghi là bị hở thì đi bs khám xem sao. Việc quan hệ đau thì mình cũng thấy nhiều mẹ nói đến lắm, mình thì mới sinh được gần 1 tháng nên hai vợ chồng chưa qh lại nên ko biết, hihi, lần trước sinh mổ thì ko ảnh hưởng gì ở dưới rồi. Nhưng giờ mình không bị đau một chút nào nữa rồi, mẹ nó đau như vậy đến bs tư vấn xem sao ha
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình mới sinh bé đc gần 2 tháng . Mình sinh thường và cũng bị rạch tầng sinh môn tới gần hậu môn , bsi may lại rất nhìu mũi và lâu lắm , mình đau cả tháng , tới giờ mình vẫn còn ê ẩm chỗ mu mỗi khi đi tiểu khó chịu lắm . Đúng là làm mẹ ko đơn giản chút nào.hichic

Gởi từ ứng dụng Webtretho của Mami_TiNi1304
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho e hỏi chút ạ. E sinh thường và có rạch tầng sinh môn nhưng đến nay đã 18 ngày mà vết khâu của e chỉ lành 2/3 thôi. Vết rạch khoảng 3cm thì e lành 2cm còn 1cm chổ âm đạo thì vẫn sưng và có cảm giác hơi hở. Các mẹ có kinh nghiệm xin cho e bít là e bị làm sao ạ. Khi nào mới lành hoàn toàn vậy các mẹ.???
    • 153 Bài viết

• 88 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nyfa Xem bài viết
    Các mẹ ơi cho e hỏi chút ạ. E sinh thường và có rạch tầng sinh môn nhưng đến nay đã 18 ngày mà vết khâu của e chỉ lành 2/3 thôi. Vết rạch khoảng 3cm thì e lành 2cm còn 1cm chổ âm đạo thì vẫn sưng và có cảm giác hơi hở. Các mẹ có kinh nghiệm xin cho e bít là e bị làm sao ạ. Khi nào mới lành hoàn toàn vậy các mẹ.???
    mẹ nó yên tâm, nếu chỗ đó ko mưng mủ, mẹ nó không sốt hay quá đau thì ko sao nhé. Cố gắng vệ sinh thường xuyên và thật tốt, lau khô là ok. Lành hoàn toàn thì còn tùy theo cơ địa, chắc tầm 1 tháng là ok
    • 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi HannyN Xem bài viết
    mẹ nó yên tâm, nếu chỗ đó ko mưng mủ, mẹ nó không sốt hay quá đau thì ko sao nhé. Cố gắng vệ sinh thường xuyên và thật tốt, lau khô là ok. Lành hoàn toàn thì còn tùy theo cơ địa, chắc tầm 1 tháng là ok
    E cảm ơn mẹ nhìu e cứ sợ nó sẽ như vậy lun thì chết mất. Giờ e yên tâm r. E thì k mưng mủ k sốt cũng k đau chỉ hơi sưng 1 tí thôi. hy vong là mau lành như mẹ nói.
    • 52 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

e cũng dự định sinh thường, lót dép hóng kinh nghiệm khôi phục "cô bé" của các mẹ
    • 558 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Đây là kinh nghiệm của mình, do cô hộ lý chỉ. Các bạn mới sinh xong, sau khi vệ sinh sạch sẽ, lấy máy sấy sấy vào cửa mình ( làm hằng ngày, mỗi ngày 1 lần khoảng 20' nhé) sau này sẽ ko bị rộng nhé.
    Mình vừa sinh xong tập 2, lần này khâu thẩm mĩ, khâu nhiều hơn nên đau hơn, đi lại khó khăn quá + lúc rặn đẻ bị lòi trĩ ra nên giờ đi đại tiện cũng đau như đau đẻ, huhuhuhu
    • 74 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Em cũng nghe nói tình hình này rất nhiều rồi! Nhưng em lại may mắn không bị như vậy chắc do lúc ở cữ em có xông vùng kín. Hix
    • inb
    • 1 năm
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E cũng đang gặp rắc rối với vụ này các mẹ ơi.em sinh bé được 6 ngày.bị rạch và khâu 5mũi ở tầng sinh môn.chi da tiêu nhưng vết khâu vẫn hơi đỏ và chảy nước.lúc ngồi và đi đại tiện rất đau.sản dịch thì ra nhiều nhầy thỉnh thoảng còn ra máu cục.các mẹ co kinh nghiệm tư vấn giúp em với
    • 15 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng vừa sinh em bé được 2 tuần...bé nặng 3.7kg cũng bị rạch dài lắm nhưng sao mình ko thấy đau mấy nhỉ...kể cả lúc khâu sống...mình đẻ 3h sáng sớm mà 9h sáng mình đã dậy đi tiẻu và làm rửa vệ sinh cho mình rồi....đọc các mẹ kể bị đau mà thấy chị em mình đúng là khổ....
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi. Mình sinh bé gấần 1 tháng vết may tầng sinh môn cũng ok lắ Mình đi lại được ngay sau khi sinh 2h. Vết may lành & xẹp sau 10 ngày. Nhưng tới ngày thứ 23 thì chỗ vết may sưng lại và đau. Mình có đi khám bs thì bs bảo cơ địa mình ko hợp chỉ tiêu nên vết may ờ lớp trong thì chỉ tiêu sẽ bị xì ra ngoài. Đợi xì ra rồi nặn chỉ ra sẽ hết. Mình lo lắm, cò mẹ nào gặp trường hợp như mình ko ?