• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 12 Trả lời

• 76 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Các mẹ cho em hỏi : Khi mới sinh con ra thì mình vệ sinh mắt mũi cho con bằng nước muối sinh lý ạ? Cách làm như thế nào ạ? Có mẹ nào trải qua rồi cho em xin tí kinh nghiệm với ạ? Đa tạ các mẹ nhiều nhiều...:Rose::Rose::Rose:
    Hạnh phúc :

Có việc gì đó để làm
    Có ai đó để yêu thương

Có điều gì đó để hy vọng
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 100 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Bạn mua lọ thuốc nhỏ mắt mũi 0.9% dùng được cho trẻ sơ sinh, rồi hàng ngày nhỏ mắt mũi cho con. Như Sâu đo nhà mình, thì mình nhỏ cho con 3 lần 1ngày, riêng mắt mỗi lần nhỏ thì lấy bông lau sạch mắt
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Sau khi tắm nên làm vệ sinh mắt, mũi, miệng. Mắt thì nhỏ nước muối sinh lý và dùng bông lau sạch. Mũi thì dùng bông ngoáy tay lấy sạch nhỉ mũi rồi hẵng nhỏ nước muối. Còn miệng thì dùng miếng đánh tưa lưỡi, đút vào ngón tay, nhỏ nhiều nước muối vào đó và đánh lưỡi, vòm họng cho con.
    Con mau lớn nhé, Nghé con! :LoveStruc:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 628 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Nước muối sinh lý thì mua hiệu Efticol sẽ dễ sử dụng hơn Natri Clorid đó các mẹ (vì thiết kế của chai và chất liệu nhựa làm chai). Giá bằng nhau
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,197 Bài viết

• 1,895 Được cảm ơn

Tớ dùng nước muối sinh lý, chai 2k gì đó, hàng ngày nhỏ lúc con ngủ dậy, tắm, trc khi đi ngủ. Nhỏ vào mũi , vào mắt rồi dùng bông tẩy trang lau nhẹ đi. Dùng nước muối ấm.:Smiling:
    • 628 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Cả Efticol và Natri Clorid đều là nmsl hết, giá 2k nhưng chai Efticol mềm, dễ bóp và điều khiển hơn
    • 180 Bài viết

• 1,439 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bo_Me_Nghe Xem bài viết
    Sau khi tắm nên làm vệ sinh mắt, mũi, miệng. Mắt thì nhỏ nước muối sinh lý và dùng bông lau sạch. Mũi thì dùng bông ngoáy tay lấy sạch nhỉ mũi rồi hẵng nhỏ nước muối. Còn miệng thì dùng miếng đánh tưa lưỡi, đút vào ngón tay, nhỏ nhiều nước muối vào đó và đánh lưỡi, vòm họng cho con.
    Chị ơi cho em hỏi tí, miếng đánh tưa lưỡi là cái gì hả chị? Em dùng vải màn (2 lớp) thì có đc k?
    • 2,199 Bài viết

• 852 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me_Jennie Xem bài viết
    Chị ơi cho em hỏi tí, miếng đánh tưa lưỡi là cái gì hả chị? Em dùng vải màn (2 lớp) thì có đc k?
    Bạn nên dùng gạc rơ lưỡi trẻ em có trong hộp bán ở các cửa hàng baby đó, nhúng cái đó vào nước muối sinh lý đánh hàng ngày cho con, mình thì thường đánh tưa cho con sau khi tắm xong. Theo mình thì không nên dùng vải màn vì không chắc có vệ sinh hay không.
    • 52 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ ơi. Bé nhà mình lúc bú mẹ hay khóc, uốn éo người nữa. Không biết bé bị sao? :Sad: Đọc 1 số bài thì nói bé có thể bị nghẹt mũi, mà bé nhà mình thở cũng khò khè lắm. Mẹ nào biết cách nhỏ mũi chỉ mình với.. Nhỏ như thế nào vậy? Lưỡi bé cũng dơ lắm, đóng bợn sữa quá chừng. Mà mình sợ bé đau nên không dám rơ lưỡi với lại không biết cách rơ thế nào? Rơ hàng ngày có làm đau lưỡi bé không? Cám ơn các mẹ lắm lắm
    • 2,214 Bài viết

• 1,898 Được cảm ơn

các chị ơi cho em hỏi ạ,thế lúc mình sinh bé xong thì mình nhỏ luôn vào mắt và mũi và hàng ngày mình nhỏ nứoc muối cho bé vào mũi và mắt 3 ngày liên tiếp và 3 lần trong nagỳ luôn ạnéu mua nứoc Eftico để nhỏ thì mình tự mua hay phải có chỉ định của BS cho me bé thì mới mua hả các chị?còn khoản đaág ita lưỡi cho con bằng muối sinh lý thì mình tự pha nứoc muỗi loãng ở nhà rồi đánh cũng đựoc hay là mua lọ nứoc muối sinh lý mà họ bán ở hiệu thuốc hả các chị?

• 163 Bài viết

• 355 Được cảm ơn

Mình thường làm như sau:
    - Dùng nước muối sinh lý để vệ sinh. Mình mua 1 lốc 10 lọ giá 2500đ/lọ, dùng hết thì mua chai 500ml (5000đ) rồi đổ ra lọ nhỏ cho tiết kiệm.
    - Mắt: Nhỏ mắt ngày 3 lần, mỗi bên tầm 2-3 giọt để nước muối chảy ra ngoài, lau phần nước chảy ra thôi
    - Mũi: Nhỏ khoảng 2-3 giọt nước muối sinh lý mỗi bên rồi kiểm tra xem có dử mũi không, nếu có thì dùng tăm bông sơ sinh ngoáy ra (một số mẹ ngoáy mũi xong mới nhỏ nước muối nhưng mình thấy nhỏ nước trước thì dử mũi mềm hơn, dễ lấy hơn). Nếu bé bị khò khè nhiều thì phải rửa mũi, khi rửa mũi đặt bé nằm ngửa, quay đầu bé nghiêng hẳn sang 1 bên rồi bơm cả lọ nước nuốc vào mũi (bơm vào lỗ mũi phía trên, nước muối sẽ chảy ra ở lỗ mũi phía dưới), sau đó hút mũi cho bé, mỗi ngày làm 2 lần, bé sẽ rất nhanh hết khò khè mà không cần dùng thuốc. Lưu ý: Những lần đầu tiên rửa mũi bé sẽ khóc rất to, nhưng các mẹ yên tâm, rửa như vậy không đau đâu, con mình rửa một thời gian là quen, bây giờ mẹ rửa mũi cho là nằm yên, còn biết tự xì ra, không cần phải hút mũi nữa.
    - Miệng: Cần rơ lưỡi miệng cho bé hàng ngày, nên dùng gạc rơ lưỡi dùng một lần hoặc dụng cụ rơ lưỡi bằng nhựa mềm để rơ lưỡi. Dùng nước muối sinh lý để rơ lưỡi cho bé chứ các mẹ đừng tự pha nước muối loãng, vì dưới 1 tuổi thận của bé chưa lọc được muối, nếu các mẹ pha đặc quá thì sẽ rất hại thận của bé đấy ạ. Nếu lưỡi bé bị tưa nhiều thì đánh bằng thuốc Nystatin sẽ sạch ngay, kinh nghiệm dân gian của các cụ thì bảo dùng mật ong đánh lưỡi là sạch nhưng theo em mật ong có nhiều vi khuẩn với người lớn thì tốt nhưng với trẻ nhỏ thì không an toàn nên mình không dùng. Lưu ý: Vòm miệng trẻ rất dễ bị tưa, nếu không có kinh nghiệm sẽ tưởng là nốt nhiệt ==> bôi thuốc nhiệt miệng mãi cũng không khỏi nên tốt nhất nếu thấy bất thường ở trẻ mà mẹ chưa có kinh nghiệm thì nên đưa đi bác sĩ để biết chính xác.

Đây là một số kinh nghiệm của mình, hy vọng giúp được các mẹ.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 345 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

bé mình hay bị viêm mũi họng, phải học hỏi các mẹ mới được
    Áo và đầm thời trang đồng giá từ 180k - 200k, mới 100%
    http://zaodich.com/forum/f2488/ao-va...o-lua-1581706/

Bán lan mokara vàng và đỏ cắt cành do nhà trồng (Thủ Đức)
    http://zaodich.com/forum/f2942/ban-l.../#post28549654
    • 82 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Em đánh dấu học tập.