Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Uống thuốc hay nằm than sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 11.2K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

_Xin chào cả nhà, mình xin giới thiệu mình là phái nam, mình lập nick lâu rồi nhưng chỉ theo dõi là chính (vì vợ mình không thích máy tính). Vợ mình nay mang thai được 24 tuần rồi, bé khỏe lắm đạp hoài.
    _Bi giờ mình vào vấn đề chính nha, gia đình mình không muốn bà mẹ nằm than sau khi sinh (mình cũng có đọc sơ qua bài xông hơ được stick ở trên rồi). Vấn đề mình muốn hỏi là nghe nói tiệm thuốc bắc có loại thuốc cho bà bầu uống sau khi sinh trong tháng để khỏi nằm than.
    _Mình xin hỏi các chị em rằng đã có ai áp dụng phương pháp uống thuốc bắc thay cho nằm than này chưa ạ, xin cảm ơn các chị em nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 495 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Thời buổi này mà vẫn còn người tin rằng phụ nữ sau sinh phải nằm than??? Thật nguy hiểm cho cả mẹ và bé. Ngày xưa các cụ phải nằm than chẳng qua vì ngoài Bắc quá rét nên mới có cái "sáng kiến" này. Giờ đâu phải làm vậy đâu bạn. Việc uống thuốc bắc cũng cần phải xem xét liệu có làm bé bỏ bú mẹ k? vì đây là lợi ích của bé, cần phải cân nhắc kỹ. Khi mẹ cho con bú bất cứ thứ gì mà cho người mẹ ăn cũng phải cân nhắc xem bé bú sữa mẹ có ảnh hưởng gì k? vì bé có thể bỏ mất sữa mẹ dù là nguồn dinh dưỡng quý báu của bé.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

_Cảm ơn bạn đã tư vấn. Tại vì mẹ vợ mình bắt cô ấy phải nằm than, hên là cô ấy làm trong nghành y tế nên giải thích là việc nằm than sẽ mang tới nhiều khí cacbonic nên mới dẹp cái vụ đó. Nhưng lại dẫn tới 1 vụ khác là phải uống thuốc bắc, tính mẹ vợ mình hay nghe chuyện đông chuyện tây của mọi người rồi rút ra kinh nghiệm riêng cho bản thân nên cứ một mực phải nghiên cứu mua thuốc bắc cho bà bầu uống. Mình thì vụ này không rành nên muốn hỏi xem có chị nào đã uống thuốc bắc trong tháng đầu tiên chưa đó mà.
    _Xin cảm ơn mọi người.
    • 137 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình sanh xong cũng uống thuốc bắc nè. Không biết gọi là thuốc bắc hay thuốc nam nữa. Trong 1 tháng đầu chỉ uống đúng 1 thang thôi. Toa thuốc này là gia truyền của người Hoa. Uống xong thì có thể tắm được nước lạnh luôn. Mấy bà chị bạn trước đây sanh xong cũng uống thang thuốc như mình. Bây giờ thì khỏe lắm không bệnh tật đau nhức gì cả. Mình thì xông lá thuốc của người dân tộc và uống thêm tháng thuốc này thôi.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

_Bạn có thể cho mình cái toa thuốc để mình tìm mua cho bà xã mình được không, nếu có thể cho mình luôn đơn thuốc lá xông luôn thì tốt quá. Xin cảm ơn bạn trước nha.
    • 1,090 Bài viết

• 477 Được cảm ơn

Mình cũng cần bài thuốc uống này, đang chờ mẹ Bluesky cho cai tên
    Cu Hai: 10 tuổi - 31kg - 1m3 - Cu Tí: 3,5 tuổi - 19.5kg - 93cm
    Trời không mưa khắp thế gian. Phật không cứu hết hoàn toàn chúng sinh
    Tự mình phải cứu lấy mình. Tự nhân tự khởi duyên sinh mới thành

Blog nhà Nghé
    • 1,197 Bài viết

• 670 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Horatio Xem bài viết
    _Bạn có thể cho mình cái toa thuốc để mình tìm mua cho bà xã mình được không, nếu có thể cho mình luôn đơn thuốc lá xông luôn thì tốt quá. Xin cảm ơn bạn trước nha.
    Sorry mình hơi lạc đề. Mình ko pm được cho bạn Horatio nên phải tìm bài của bạn để nhắn. Bạn nhắn cho mình nick yahoo của bạn để mình trả lời thắc mắc bạn PM cho mình. Hoặc bạn vào Google search các từ khóa là bạn sẽ tìm được rất nhiều chỗ bán các món bạn cần. Mình cũng mua online hầu hết các sản phẩm đó. Còn muốn cụ thể hơn thì chat qua yahoo mình sẽ chỉ cho.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 789 Bài viết

• 752 Được cảm ơn

Chỉ ngày xưa các cụ mới nằm than, trên than thì để vỏ bưởi khô..chủ yếu là để xông cho hết mùi tanh hôi của bà đẻ. Thời buổi này, có ai để máu tanh hôi bẩn như vậy đâu mà phải hơ than. Ở miền Trung đến giờ vẫn có tục lệ nằm than đấy, và buộc 1 túm nghệ + hành tăm giã nhỏ hơ lên than rồi xoa vào bụng bà đẻ để bụng nhỏ nhanh. Tuy nhiên mình thấy nó chả có tác dụng gì. Ở vùng Đức Long - Hà Tĩnh có 1 thầy lang, hồi trước đẻ xong mình có uống 3 thang và mỗi ngày uống 3 bát thuốc, đẻ thường thì uống sau đẻ 3 ngày đẻ mổ là 7 ngày, nó sẽ giúp bà đẻ ra được rất nhiều sản dịch và bụng sẽ co lại rất nhanh. Sớm trở lại thân hình thon gọn như thời con gái, he he cái món thuốc này thì mình tín nhiệm lắm vì mình đã dùng qua rùi. Thuốc giá cũng rẻ lắm, nhưng phải đặt mua từ HT nên mất công, thuốc chỉ có 40k 1 thang thôi
    • 1,934 Bài viết

• 456 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thule18878 Xem bài viết
    Chỉ ngày xưa các cụ mới nằm than, trên than thì để vỏ bưởi khô..chủ yếu là để xông cho hết mùi tanh hôi của bà đẻ. Thời buổi này, có ai để máu tanh hôi bẩn như vậy đâu mà phải hơ than. Ở miền Trung đến giờ vẫn có tục lệ nằm than đấy, và buộc 1 túm nghệ + hành tăm giã nhỏ hơ lên than rồi xoa vào bụng bà đẻ để bụng nhỏ nhanh. Tuy nhiên mình thấy nó chả có tác dụng gì. Ở vùng Đức Long - Hà Tĩnh có 1 thầy lang, hồi trước đẻ xong mình có uống 3 thang và mỗi ngày uống 3 bát thuốc, đẻ thường thì uống sau đẻ 3 ngày đẻ mổ là 7 ngày, nó sẽ giúp bà đẻ ra được rất nhiều sản dịch và bụng sẽ co lại rất nhanh. Sớm trở lại thân hình thon gọn như thời con gái, he he cái món thuốc này thì mình tín nhiệm lắm vì mình đã dùng qua rùi. Thuốc giá cũng rẻ lắm, nhưng phải đặt mua từ HT nên mất công, thuốc chỉ có 40k 1 thang thôi
    Chị ơi, có thể mình đem thang thuốc đó ra tiệm thuốc Bắc hỏi người ta các loại thuốc để mua, chứ gửi từ HT cũng hơi khó nhỉ.

Em cũng đang bon chen cái này, mà chưa biết toa thuốc sao nữa. Chứ nhà em chật, nằm than có mà mẹ con cùng ngộp thì nguy.
    • 137 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Bnay mình mới rảnh lên wtt. Toa thuôc thì mình có nhưng là toa tiếng hoa nên mình không biết gửi sao cho mẹ và bố Horatio. Không biết scan lên có thấy không nhỉ? Nếu không thì chắc phải photo rồi mình gửi cho các mẹ vậy. Còn lá xông thì nhà mình gửi người quen mua trên lâm đồng. Cây gì đó của người dân tộc mình cũng không rõ.
    • 137 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thule18878 Xem bài viết
    Hehe mình cũng quê Hà Tĩnh nè. Nhưng mà người nhà mình chỉ gửi thuốc lợi sữa vào thôi. Mình uống đúng 1 thang của người Hoa thui. Khỏe re hà
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sau khi sinh đẻ, đương nhiên phải uống thuốc bắc bổ khí, nghỉ ngơi, không được stress. Không nên nằm than, chỉ cần dùng gối nước nóng để giữ ấm là ok.Nó không nóng đến nổi đổ mồ hôi, giữ ấm thôi!