• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Trẻ sơ sinh ăn bao nhiêu sữa mỗi ngày??

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 22.4K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

• 157 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Các mẹ ơi cho em hỏi nếu cho bé ăn sữa bột thì có phải theo đúng công thức ghi trên hộp sữa ko?
    Em đang cho bé nhà em ăn sữa NAN (hix, em cũng ko bít sữa này có tốt ko nữa, hôm đi sinh bác sĩ bảo mua một hộp sữa NAN để phòng trường hợp sữa mẹ chưa về kịp, nhưng rốt cục em ít sữa nên vẫn cứ phải ăn sữa ngoài), mỗi ngày khoảng 500ml (trong đó sữa mẹ khoảng 100ml) chia thành 8 bữa.
    Em ko bít như vậy có đủ cho bé ko nữa. Các mẹ có kinh nghiệm rồi nói cho em biết với ạ. Cảm ơn các mẹ nhiều nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé 4 tháng ăn bao nhiêu sữa 1 ngày?

Con nhà mình hơn 4 tháng,7.5 kg, ép lắm thì mỗi lần ăn đc 150ml, ngày 5 lần( 2 lần sữa công thức, 3 lần sữa mẹ), vậy là khoảng 750ml sữa 1 ngày. Như vậy có ít ko? Bé hơn 4 tháng rùi, mình định duy trì cho bé ăn sữa đến hết 6 tháng. Với lượng sữa như vậy thì có đủ dinh dưỡng cho bé ko và có nên cho...

• Cùng nhau tập bụng nào các mẹ sau sinh bụng phệ ơi ;)

Ôi zồi ôi, sinh đẻ xong bụng phệ như bụng bia của chồng á, mẹ nào quan tâm bài tập cho nhỏ bụng thì...

• Cho trẻ ăn bao nhiêu đạm một ngày là đủ?

Chất đạm, hay còn gọi là protein, rất cần thiết cho cơ thể trẻ em. Tuy nhiên, cần tính toán và lựa chọn thực phẩm phù hợp với nhu cầu của trẻ và quan tâm đến sự cân đối giữa đạm động vật và thực vật. Protein là thành phần cơ bản của tế bào và là yếu tố tạo hình chính của các bộ phận trong cơ...

• Anh yêu ngấn mỡ thừa của vợ

Sinh 2 con xong mình cũng có cái ngấn mỡ thừa đó. Hic, nhiều khi muốn stress vì nó, tìm mọi cách...

• 6 bước chăm sóc để bé bụng vui

Hệ tiêu hóa khỏe mạnh không chỉ cung cấp năng lượng cho cơ thể trẻ phát triển mà còn giúp tăng...

• 173 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bé sơ sinh bú tùy theo ngày tuổi bạn ạ.
    Ngày 1 : 10ml/lần, cứ mỗi 2 - 3 giờ bú 1 lần
    Ngày 2: 20ml/lần. Ngày 3: 30ml/lần.... ngày 7: 70ml/lần.
    Sau đó mỗi tuần tăng 10ml. Vd: tuần 2: 80ml/lần. Đến tuần 3 thì tăng lên 90ml/lần.
    Chúc bé bú tốt nhé
    • 347 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

nghe thèm quá, bé nhà mình hơn 1,5 tháng rồi mà toàn 60ml/lần cao nhất cũng chỉ dc 80ml mà thi thoảng lắm mới ăn dc mức ấy. cả ngày chắc dc khảng 500ml thôi
    • 74 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Bé nhà mình 1 tháng bú 60 -80ml/ lần. Ngày khoảng 10 lần :Thinking:, it hơn chỉ dẫn trên hộp sữa
    • 157 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ nhé. Em quên mất ko nói, bé nhà em được 16 ngày, như vậy là ít quá phải ko ah?
    • 1,045 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

oài, em bé nhà em được 11 ngày, trung bình mỗi bữa bú 90-100ml, cá biệt có 1 hôm cu cậu chơi một phát hết 120ml làm cả hai bố mẹ choáng váng. Nhà em chủ yếu cho ti mẹ, buổi tối thì có cho ăn thêm sữa ngoài (NAN). Trộm vía con yêu cả tỉ lần:Smiling:
    Các mẹ bình chọn cho em Chí chuột nhé. Cám ơn các mẹ.
    http://www.webtretho.com/forum/f2356.../#post20466238
    • 1,988 Bài viết

• 1,692 Được cảm ơn

Em đang lo lắng cho ku Pao nhà em, cháu được 1 tháng 20 ngày. Mấy hôm nay ku xơi mỗi ngày bình quân 1200ml - 1400ml sữa, bé bú mẹ 2 cữ, bú bình khoảng 10 lần, lúc bé ngủ nhóp nhép miệng thì em tự đút bình cho bé, nếu ko khi tỉnh giấc bé sẽ khóc rất lâu.
    Trước đây bé rất hay khóc đêm và táo bón, sau được bác sĩ cho uống cãi + vitảmonD + Lactogen, bé hết kkhóc, ngủ thẳng giấc từ 22h -6h AM.
    Em chỉ lo con em bị béo phì. Em sinh mổ bé 3.5kg, dài 54cm, khi đầy tháng bé được 5.2kg, dài 60cm. Em đang cho bé bú Dumex Gold. Em thấy là bé bú nhiều, nếu ko cho ăn bé ko khóc, ko quấy, nhưng ko ngủ, nằm chép miệng mãi thôi.
    • 270 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Lên đây đọc thấy choáng thật, sao thằng con mình ăn ít mà vẫn tăng cân tốt nhỉ, chắc hấp thụ tốt :Thinking:
    • 222 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

hình như có công thức tính theo cân nặng của bé, lần trc bà tắm bé nhà tớ có chỉ nhưng giờ tớ quên mất rồi.mẹ nào biết thì loa lên nhé
    • 1,768 Bài viết

• 322 Được cảm ơn

công thức tính lượng sữa: 170ml x cân nặng của bé. vd: bé 5kg thì 170 x5 = 850ml/ngày
    • 62 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Hâm mộ con các mẹ quá. Bé nhà mình còn 8 ngày nữa là tròn 3 tháng mà mỗi bữa chỉ ăn 100ml. Ngày ăn được khoảng 8 bữa :Crying::Crying::Crying::Crying:
    • 1,900 Bài viết

• 921 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecun82 Xem bài viết
    Hâm mộ con các mẹ quá. Bé nhà mình còn 8 ngày nữa là tròn 3 tháng mà mỗi bữa chỉ ăn 100ml. Ngày ăn được khoảng 8 bữa :Crying::Crying::Crying::Crying:
    Bé mình cũng bằng tháng con bạn (sinh 20/10) cũng ăn khoảng 100ml sữa mẹ 1 lần (có khi ít hơn) mà mỗi ngày chỉ 5 cữ thôi nè. Đâu có sao đâu. Mình thấy con mình cân nặng vẫn ok mà (trộm vía). Trẻ con mỗi đứa mỗi khác, khó so sánh lắm
    Chỉnh sửa lần cuối bởi milomila03; 14/01/2010 vào lúc 03:29 PM.
    • 80 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi deplao Xem bài viết
    công thức tính lượng sữa: 170ml x cân nặng của bé. vd: bé 5kg thì 170 x5 = 850ml/ngày

Tớ đọc vài tài liệu thì lại là 150ml x cân nặng của bé.
    Bé nhà tớ 3 tháng rưỡi, ngày ăn 70-110ml x 7 lần, hôm nào cao thủ thì cũng chỉ được gần 700ml.
    Tính ra thì kém xa so với mức ghi trên hộp sữa hay theo công thức trên nhưng trộm vía chắc bé hấp thụ tốt nên vẫn lên cân đều.
    Cho ăn theo nhu cầu của bé thôi các mẹ ơi, mỗi bé khác nhau mà.
    • 215 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

Ôi, bé con nhà em mới có 6 ngày (lúc sinh được 2 cân 8) mà đến hôm nay mỗi lần bú được 100ml, ngày 8-9 lần, có sợ bé no quá không ah? đấy là chưa kể có lúc bé chơi cả 120ml luôn.
    Nhưng cứ phải no thì bé mới ngủ, không thì mắt lại mở thao láo. Em sợ là con bú no quá cũng không tốt
    • 169 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bé nhà em mới được 10 ngày Em tính cho con ti mẹ hoàn toàn nhưng cứ thấy không yên tâm vì chả biết đo lượng sữa mẹ như thế nào, không biết con có no không, chỉ thấy không quấy, nhưng ngủ không sâu giấc, mỗi lần bú thì bú rất ít. Em thấy các mẹ bảo con ti được 100ml sữa mẹ, thế các mẹ tính thế nào ạ? Em đang cho con ti sữa ngoài 1 bữa 1 ngày lúc đêm. Lo lắm ah.
    • 825 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Con em dc 21 ngày
    mỗi lần cháu bú bình là 90ml/làn
    1 ngày cháu ăn sữa ngoài 5 lần
    9h sáng,12h trưa,7h tối,12h đêm và 1 bữa giữa đêm nữa
    Còn đâu là bú mẹ
    ko biét ăn thé nào là đúng nhỉ,hix,vì lúc nào e cũng thhaays cái mồm bé đi tìm ti thôi.
    • 45 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

con bé nhà mình thì ko chịu ti mẹ từ lúc sinh nên mình toàn phải vắt ra, đc cái là như thế kiểm soát đc rất cụ thể là bé ăn bao nhiêu,mình cũng nghe mọi ng nói là cho con ăn 150ml x cân nặng. em nhà mình bây giờ 4 tháng rồi mà trung bình cũng chỉ ăn 100 thôi, cứ hơn 2 tiêng là ăn 1 lần, thấy con tăng cân vẫn ổn mà, giờ dc hơn 7 cân 1 tý. lúc mới sinh dc mấy ngày thì con cũng chỉ ăn dc khoảng 30 thoi, nh 1 tuần sau là an len 60 một lần, mình thấy cái cách tính là cứ sau 1 tuần con ăn lên thêm 10ml mỗi lần nghe có vẻ ko hợp lý lắm nhỉ, vì như thế thì bây giờ con minh ko biét là phải ăn đến bao nhiêu rồi.
    • 331 Bài viết

• 158 Được cảm ơn

Công thức tính lượng sữa mỗi lần con ti bình: 150 – 160 x số cân nặng : 8 lần.
    Ti mẹ thì ko cần tính tóan gì cả, tùy nhu cầu của con thôi, con đói thì cứ cho ti vô tư, ko lo mẹ ko đủ sữa đâu, vì nếu mẹ ít sữa con sẽ khóc ghê lắm đấy. Mình được BS bệnh viện FV tư vấn như thế.
    • 393 Bài viết

• 257 Được cảm ơn

Bé 4 tháng đầu tăng cân trung bình 800 gr - 1500 gr.
    Bú bình: 120ml - 150ml/kg cân nặng. Số cữ bú là 8 bình/ngày, cứ thế mà chia ra xem mỗi bình bao nhiêu.
    Bú mẹ: đói giờ nào, bú giờ ấy. Tối thiểu cũng được 8-10 lần.
    Cách tăng thì theo dõi nếu bé bú hết bình trong vài lần liên tiếp thì tăng lượng sữa lên 1 ít. VD, bé liên tiếp bú hết bình 60ml thì qua ngày sau tăng lên bình 70ml.
    Biết bé bú đủ sữa hay không thì xem bé tè nhiều không? ngủ ngon không? quan trọng là có tăng cân không? Bé trong năm đầu tiên phải tăng cân hàng tháng, dù ít hay nhiều cũng phải tăng cân. Nếu liên tục 2 tháng mà bé không tăng cân là có vấn đề. Còn nếu bé không bụ bẫm nhưng tháng nào cũng tăng cân thì chả sao cả.
    Nếu bú sữa mẹ mà sữa mẹ quá ít thì cứ cho bú thêm sữa bình, tuy nhiên, lúc nào cũng tuân thủ là "nút ti mẹ hết sạch rồi mới đút thêm sữa bình vào" chứ không được cữ này bú mẹ, cữ sau bú bình đâu.
    Đó là kinh nghiệm của bệnh viện nhi đồng đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)