Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Trẻ nhỏ đi máy bay cần lưu ý gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.9K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • ccr
    • 6 năm
    • 5,543 Bài viết

• 12,234 Được cảm ơn

Lễ này mình định cho carrot nhà mình về Đà Nẵng chơi bằng máy bay. Carrot mới 4 tháng tuổi à. Có mẹ nào kno về chuyện đi máy bay này ko? Có cần lưu ý gì ko a? Nhưng đừng khuyên là ko nên đi nhé, vì mình đã mua ve rùi:Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 183 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

à, theo tớ thì cái cần nhất là nút chống ồn cho bé vì trên máy bay hơi ồn sợ bé không ngủ được. Sau đó là thức ăn cho bé như sữa hay gì đó chứa trong bình ti (lên máy bay có thể hâm nóng được vì có bếp vi sóng hay bếp từ gì đó) vì trên máy bay nhỡ bé đòi ti hổng lẽ má vạch vạch... . Tã hay bỉm hay gì đó để có thể thay trên máy bay nếu bé te huyền hoặc i nặng. . Nếu có xe nôi cho bé thì nên mang theo vì đi chơi như thế xe nôi là cực kỳ cần thiết, vừa khỏe mẹ vừa khỏe con.

Chúc đi chơi vui vẻ nhé. vào ĐN cần gì hoặc có bất kỳ vấn đề gì thì gọi tớ. Tớ giúp bất kỳ lúc nào. free (tất nhiên )
    Bụi trường chinh phai bạc áo hào hoa.
    • 404 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ccr Xem bài viết
    Lễ này mình định cho carrot nhà mình về Đà Nẵng chơi bằng máy bay. Carrot mới 4 tháng tuổi à. Có mẹ nào kno về chuyện đi máy bay này ko? Có cần lưu ý gì ko a? Nhưng đừng khuyên là ko nên đi nhé, vì mình đã mua ve rùi:Smiling:
    Lần đầu tiên mình cho con đi máy bay là lúc bé đc 10 tháng, con bạn mới 4th thì mình nghĩ càng dễ vì có khả năng bé sẽ ngủ suốt chuyến bay. Theo kn của mình thì ngoài sữa, bỉm còn nên mang theo đồ chơi để nhỡ bé ko ngủ còn có cái để dỗ bé. Bé sẽ quấy khóc nhiều nhất là lúc cất cánh và hạ cánh vì thay đổi áp suất nên bé sẽ rất khó chịu. Lúc đó mình cho bé uống nước bằng bình có núm vú thì bé tự nhiên hết khóc. Minh ap dung chieu nay ca luc di lan luc ve va be deu nin khi bu binh (mình ko có sữa nên bé ko bú mẹ). Neu bạn cho con bú mẹ thì tốt nhất là vạch ti cho bé bú vì điều đó làm bé cảm thấy rất an toàn.

Chúc bạn có một chuyến đi vui vẻ.
    • ada
    • 12 năm
    • 575 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Chuẩn bị cho bé 1 bình bú nước hay sữa, cho bé bú lúc máy bay cất cánh và hạ cánh để không bị ù tai.
    http://my.opera.com/Ada_Family/blog/ Bỏ dấu gạch _ giữa chữ Ada_Family nhé. WTT không cho thể hiện chữ a Family dính liền nhau :Laughing::Laughing::Laughing::Crying::Crying:
    • 909 Bài viết

• 640 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ccr Xem bài viết
    Carrot mới 4 tháng đã được đi chơi rồi nhỉ, sướng thế. Nếu chỉ 1 mình chị cho cháu đi máy bay thì chị mang theo xe đẩy trẻ em, loại gấp được nhỏ gọn thì có thể mang cả lên máy bay, loại không gấp được thì chị yêu cầu nhân viên làm thủ tục cho mang tới chân cầu thang máy bay (thế này khi xuống DN chị sẽ có xe dùng luôn ạ). Chị đi của VNA thì có thêm dịch vụ hỗ trợ gọi là MAAS, chị cứ thông báo với nhân viên làm thủ tục hàng không là họ sẽ trợ giúp. Còn nếu chị đi cùng AX thì chỉ phải mang theo đồ ăn cho bé (VNA cũng có đồ ăn cho bé nếu chị đặt trước nhưng không biết bé có thích không) và túi đồ thay thôi, khi làm thủ tục thì xin chỗ ngồi càng phía trên càng tốt xa động cơ máy bay sẽ không bị ồn. Khi máy bay cất và hạ cánh chị ôm Carrot vào lòng cho bé đỡ giật mình. Bay DN có 1h bay nên không có vấn đề gì đâu chị ạ. Nếu đi của PA thì em bé không mất vé nhưng vẫn phải đăng ký trước để có chỗ ngồi tốt. A, chị nhớ mang theo giấy khai sinh của bé nhé. Chúc chị có 1 chuyến đi vui vẻ.
    • 811 Bài viết

• 183 Được cảm ơn

Mình cũng cho con 16 tháng đi Nha Trang trong đợt nghỉ lễ sắp tới. Cả mẹ và con đều chưa đi máy bay bao giờ :Laughing: . Mình cũng chưa biết phải chuẩn bị gì, con gái mình nghịch ngợm lắm! Các mẹ có knghiem chia sẻ nhé. Tks
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hien nay e dang o my,thang tu nay e ve vn nhung con e moi 7 thang,di xa vay k biet co chuyen gi k?e so may bay on be se k ngu duoc.co me nao biet cach gi hay cho e biet voi
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Tết mình mới đưa con đi HN-TPHCM. Mình chuẩn bị cho bé những thứ như sau để đi máy bay (bé nhà mình lúc đó được 5 tháng nhé): túi ngủ cho bé nằm lúc đi xe và chờ máy bay, áo khoác nhẹ (bé ngủ dậy thì mình mặc áo khoác cho bé vì bé nhà mình nghịch lắm không chịu nằm yên trong túi ngủ đâu), khăn ướt, khăn sữa, 2 bình sữa đã đổ nước ấm cho vào túi ủ sữa, sữa bột mình cho vào khay chia sữa sẵn của farlin (bé uống mình chỉ cần đổ sữa đã có vào trong bình rùi cho bé bú), 2 cái quần, áo đề phòng, mình còn mang theo cái xúc xắc con hay chơi nữa, ít bông bịt tai cho bé lúc máy bay lên xuống (lúc này bé rất đau tai và hay khóc nữa). Tất cả mình cho vào túi xách tay.
    Mình có ít kinh nghiệm đó chia sẻ với bạn nhé
    Lúc lên xuống máy bay bạn có thể cho con bú bé sẽ đỡ khóc hơn. Mình đã làm như vậy đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi petiti; 20/03/2010 vào lúc 08:17 AM.
    • 100 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

cuối tháng 4 này em cũg cho cu Bob vào HCM chơi với ông xã, cu nhà em được 9 tháng.
    k bít là fải mang giấy tờ gì cho con để làm thủ tục? có lẽ mang giấy khai sih với vé của em bé là đủ rồi các mẹ nhỉ
    hồi hộp quá, lần đầu cho con đi chơi xa mà

• 327 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_yeu_con_2009 Xem bài viết
    cuối tháng 4 này em cũg cho cu Bob vào HCM chơi với ông xã, cu nhà em được 9 tháng.
    k bít là fải mang giấy tờ gì cho con để làm thủ tục? có lẽ mang giấy khai sih với vé của em bé là đủ rồi các mẹ nhỉ
    hồi hộp quá, lần đầu cho con đi chơi xa mà
    Ku nhà này cuối năm cũng sẽ vào chơi Noel với bố trong Sg đây. Lúc ý bé cũng được 1 tuổi rồi nên chắc cũng đỡ hơn chút. Tuy nhiên mấy kinh nghiệm của các mẹ vẫn rất hữu ích với mình. Ko biết có mẹ nào đã mua được nút tai riêng dành cho trẻ chưa nhỉ? Nếu rồi chỉ cho mình địa chỉ với nhé!

0m-3,6kg; 1m-5,1kg; 2m-6,6kg; 3m-7,4kg-60cm; 4m-8,1kg; 5m-8,9kg-67cm,
    6m-8,9kg-69cm:Thinking:;7m-9,1kg-70cm; 8m-9kg-72cm:Sad:; 9m-9,2kg-74cm, 10m-9,4kg-75cm; 11m-9,7kg-76cm;12m-10kg-77cm; 15m-11kg-82cm, 20m-12kg-85cm
    • 198 Bài viết

• 124 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhan8ien Xem bài viết
    Ku nhà này cuối năm cũng sẽ vào chơi Noel với bố trong Sg đây. Lúc ý bé cũng được 1 tuổi rồi nên chắc cũng đỡ hơn chút. Tuy nhiên mấy kinh nghiệm của các mẹ vẫn rất hữu ích với mình. Ko biết có mẹ nào đã mua được nút tai riêng dành cho trẻ chưa nhỉ? Nếu rồi chỉ cho mình địa chỉ với nhé!
    Bạn ơi, nếu không mua được nút tai dành cho bé thì bạn lấy Bông gòn , viên lại cho nhỏ rồi đút vào tai con cũng được mà. Nhưng mà mình thấy không cần lắm đâu. Khi con mình 3 tháng mình cũng cho con đi máy bay rồi. Con mình máy bay cất cánh là lăn ra ngủ, đến khi hạ cánh thì mới tỉnh giấc. Cái quan trọng là bạn nhớ mang theo 1 bình nước ( hoặc bình sữa) , tã bỉm, khăn sữa, yếm, .... và 1 cái chăn mỏng cho con ( cái này tùy bạn nhé). Đùng quên mang theo Giấy khai sinh cho con nhé. Chúc bạn có chuyên đi vui vẻ.
    • 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Con em 3 tháng đi máy bay HN SG SG HN. 6 tháng chuyến nữa 9 tháng chuyến nữa
    Hì ... Cháu ko quấy khóc gì .. vẫn chơi và ngủ ngon .
    Em mang theo sữa, vừa đủ xài . 2 cái tã. 2 quần .... nói chung là kinh nghiệm em nhét bông vào tai con . Và khi máy bay lên và hạ cánh em cho con ti .
    • 372 Bài viết

• 217 Được cảm ơn

Chào các mẹ,

cuối tháng này gia đình mình về VN 1 tuần rồi quay lại SIN - bé con mới tròn 3 tháng - vậy khi đi máy bay thì nên lưu ý những gì ah?

Mình cũng rất lo lắng - vì con còn hỏ mà đi máy bay - có bị ảnh hưởng gì đến con kô?

Mong các mẹ biết thì chia sẻ với mình nhé. Cám ơn các mẹ nhiều
    • 2,721 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

Mình cũng tính 4 tháng sẽ cho con đi từ HN sang Đức nên rất quan tâm đến vụ đi lại này. Con bạn mình từng mang con từ Mỹ về VN lúc 3 tháng thì lại kiểu: cứ mang về thế thôi nên chả học hỏi được gì.
    • 81 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mình cũng có lo lắng như các mẹ. Hiện mình đang có bầu 28 tuần bé thứ 2, cuối tháng bảy mới sanh. Mình định đưa con từ Mỹ về VN sau 1 tháng, trước ngày đầy tháng để gia đình ở VN có thể làm lễ đầy tháng cho bé. Không biết có ảnh hưởng sức khỏe gì cho bé không. Theo mình biết thì các hãng máy bay chỉ ko cho bé dưới 7 ngày tuổi lên máy bay thôi. Con các mẹ 3,4 tháng thì mình nghĩ ko có gì phải lo. Mình tính carry bé bằng infant car seat loại carrier lên đến cửa máy bay. Trên máy bay mình cũng có thể yêu cầu cho mượn baby bassinet để bé ngủ. Sau đó xuống máy bay thì lại lấy carrier đặt bé vào nằm. Chỉ lo lúc máy bay lên hay xuống làm áp xuất thay đổi, mình nghe nói cứ cho bé ngậm ti hoặc pacifier lúc đó. Chuyến bay dài như Mỹ-VN mất gần 24 tiếng chắc là phải mang nhiều tã, sữa cho bé rồi, tốt nhất là phải có người đi chung đỡ một tay. Mình cũng hồi hộp lắm, ko biết thế nào.
    • 510 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

Mình cũng đưa con về VN lúc 3 tháng, bay 10 tiếng. Nói chung là chả thấy có gì cần chú ý đặc biệt, vì lúc lên máy bay thì tiếp viên họ đã chú ý và quan tâm đến mình rồi. Mình còn cẩn thận pha sẵn sữa cho con (mặc dù con chả chịu ti bình ) nhưng đi gần ra sân bay mới nhớ ra là quên ở nhà ( vô duyên thế không biết).Nếu các bạn có người đi cùng thì cũng khôn vất vả gì mấy, mình đưa con về 1 mình vì chồng chưa xong việc, thế là địu con đằng trước, tay xách cái túi nữa ( ai cũng bảo con bé mà còn xách tay, lại còn mặc mấy cái áo rét cho đỡ kg nữa chứ. Chỉ có cái mình thấy lúc máy bay sắp hạ cánh thì bé bị chảy nhiều nước mũi lắm, còn thì chả có vấn đề gì đặc biệt cả.
    • 1,136 Bài viết

• 464 Được cảm ơn

Một điều cần lưu ý là khi máy bay cất và hạ cánh, hãy nhét bông gòn vào 2 tai bé để tránh bị ù đau tai nhé, tránh bệnh ở tai. Cách khác, là cho bé bú hay uống nước lúc cất và hạ cánh, chính động tác mút này cũng sẽ giúp giảm ù đau tai cho bé

Chúc các bé một chuyến đi tốt lành! Con mình đi máy bay lúc 1 tháng 23 ngày và lúc 7 tháng, tuy nhiên đường bay ngắn, chỉ 2 giờ thôi.
    • 70 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình cho bé đi máy bay lúc 3 tháng tuổi từ HN vao HCM , lúc máy bay cất và hạ cánh các bạn cho bé bú mẹ hoặi mẹ thì bé đỡ ù tai hơn.và làm sao cho bé ngủ được nhiều càng tốt!chúc các bé khỏe mạnh và an toàn!:Rose::Kiss:
    • 205 Bài viết

• 1,132 Được cảm ơn

Con mình thì 4 tháng là đi máy bay rồi, không sao cả đâu vì bé sẽ ngủ, cẩn thận hơn thì các bạn cho bé bú lúc cất cánh và hạ cánh. Còn lúc về Vn bé được 19 tháng, đường bay dài thì BS của bé nói mình lấy nước muối sinh lý nhỏ vào tai của bé lúc chuẩn bị bay thôi
    Đời yên tĩnh quá khi không có tiếng nước mắt rơi
    • 1,145 Bài viết

• 834 Được cảm ơn

Hi cả nhà,
    Con M thì ko chịu bú bình chả lẽ lúc máy bay cất và hạ cánh mà vạch ... ra cho bú thì kì wa, ặc ặc.
    Lúc M mới đi làm thì nhóc ko chịu bú bình sau đó chịu bú, còn bgio thì lại ko chịu bú, đúc muỗng thì nhả ra ko biết muốn gì nữa :Crying: (có thể do mọc răng), gần đến ngày đi rồi mà tình hình ăn u chán vậy đó ko biết sa nữa
    My dear - Phúc Hậu luôn luôn là kết quả trong cuộc sống của 2 con

Nông trại zui zẻ, để anh 2 qua nhà hàng xóm cái đã :Talktothe

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2