• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 14.2K Lượt đọc
  • 25 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 108 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Mình sắp sinh rồi không biết thủ tục và trình tự làm giấy khai sinh như thế nào? ở đâu? bệnh viện sẽ cấp cho mình những giấy j?Mong các mẹ có kinh nghiệm chia sẻ sớm nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 784 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Bênh viện chỉ cấp giấy chứng sinh và giấy xuất viện để mình làm thủ tục thanh toán BH (nếu có tham gia BH XH). Trong giấy chứng sinh nếu bạn chưa nghĩ ra tên đặt cho con thì dùng tạm tên bất kỳ. Khi đi làm giấy khai sinh mới cần tên chuẩn (tên mình mún đặt cho con), làm GKS ở phường (chỗ mình đăng ký kết hôn ý), khi làm bạn mang theo giấy CMTND của cả hai vc, giấy đăng ký kết hôn, giấy chứng sinh nữa, mất vài ba giwof thui nếu ko phải đợi... Đơn giản ko phải dịch vụ viếc gì hết!
    People are illogical, unreasonable, and self-centered

Love them anyway. Người đời thường vô lý, không biết điều và vị kỷ

Dù sao đi nữa, hãy yêu thương họ.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 108 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Hoàn cảnh nhà mình neo người, không biết lúc mình sinh xong theo quy định tối đa là trong thời gian bao lâu phải đăng ký khai sinh cho bé!
    • 203 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi habang Xem bài viết
    Hoàn cảnh nhà mình neo người, không biết lúc mình sinh xong theo quy định tối đa là trong thời gian bao lâu phải đăng ký khai sinh cho bé!
    Tối đa 2 tháng đó bạn, nếu quá 2 tháng là bị phạt hành chính, hình như là 80.000 đồng thì phải, mình không nhớ rõ lắm.
    Nhà bạn neo người có thể nhờ ai đó trong gia đình làm giấy khai sinh giùm bạn (Ông Bà Nội,Ngoại) và khi đi nhớ mang theo CMND của người làm giùm, à, mang theo hộ khẩu nữa nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Tiger1111; 01/03/2011 vào lúc 06:04 PM.

NB:4kg / 1m:5,5kg / 2m:7kg / 3m3w:8,6kg / 5m2w:9,7kg :Kiss:
    • 103 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Thủ tục nhập khẩu cho bé thì như thế nào các mẹ nhỉ. Mình đã làm xong giấy khai sinh. Nhập khẩu thì ra CA phường hay quận nhỉ? Khi đi mang theo những giấy tờ gì?
    • 203 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi blackyenmy Xem bài viết
    Thủ tục nhập khẩu cho bé thì như thế nào các mẹ nhỉ. Mình đã làm xong giấy khai sinh. Nhập khẩu thì ra CA phường hay quận nhỉ? Khi đi mang theo những giấy tờ gì?
    Chỉ cần mang bản sao giấy khai sinh, bản sao CMND của Ba để xác định nguyên quán cho bé, hộ khẩu ra Công An Quận (đừng ra Công An Phường nhé, CA Phường không có chức năng này đâu), ra đó sẽ có tờ khai nhập khẩu cho Con, điền đầy đủ và chủ hộ trong hộ khẩu kí tên vào tờ khai đó. Thế là xong. Thời gian nhập hộ khẩu là sau 7 ngày, cũng không tốn phí gì cả. Mà lúc nhận lại hộ khẩu, các Mẹ nhớ kiểm tra tên Con trong hộ khẩu có đúng không nhé, cũng như các chi tiết khác. Bé nhà mình tên Hoàng Anh thế mà lại bị ghi thành HOÀNH ANH, phải mất thời gian chỉnh sửa lại.

NB:4kg / 1m:5,5kg / 2m:7kg / 3m3w:8,6kg / 5m2w:9,7kg :Kiss:
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ ! Vợ chồng mình kết hôn năm ngoái nhưng mình vẫn chưa chuyển hộ khẩu về nhà chồng, hiện nay hộ khẩu của mình vẫn để ở nhà bố mẹ đẻ. Bây giờ mình sắp sinh con rùi và muốn cho con mình khai sinh theo hộ khẩu của chồng mình thì có được ko ? Con có bắt buộc phải khai sinh theo mình ko ? Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với, thanhks u ! :Rose: :Rose:
    • 2,291 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Thì bây giờ bạn làm thủ tục chuyển đi, ko thì cứ khai sinh theo mẹ rồi sau này chuyển sau cũng đc.
    Các mẹ đi lấy chồng thì tốt nhất là chuyển ngay hộ khẩu theo chồng luôn đi để tránh những t/h thiệt thòi.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Uh, cảm ơn mẹ Hoa Biển, mình cũng đang tiến hành chuyển rùi ban a
    • 182 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honglevan Xem bài viết
    Chào các mẹ ! Vợ chồng mình kết hôn năm ngoái nhưng mình vẫn chưa chuyển hộ khẩu về nhà chồng, hiện nay hộ khẩu của mình vẫn để ở nhà bố mẹ đẻ. Bây giờ mình sắp sinh con rùi và muốn cho con mình khai sinh theo hộ khẩu của chồng mình thì có được ko ? Con có bắt buộc phải khai sinh theo mình ko ? Mẹ nào có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với, thanhks u ! :Rose: :Rose:
    Mình lấy chồng xong hộ khẩu vẫn ở nhà ông bà ngoại làm khai sinh cho con xong hộ khẩu của con cũng ở nhà ông bào ngoại luôn cũng lười chưa chuyển khẩu
    • 228 Bài viết

• 156 Được cảm ơn

Các chị ơi, chị nào có kinh nghiệm thì giúp em vụ này với ạ. Chẳng là em với chồng em đều ở tỉnh lẻ lên định cư ở Hà nội. Cưới nhau xong hộ khẩu của bọn em vẫn chưa chuyển về cùng một nơi. Chồng em thì vẫn hộ khẩu Thái Bình. Em thì vẫn đang hộ khẩu ở Thái Nguyên. Bây giờ em đang sắp sinh rồi. Tháng 6 này các chị ạ? Vậy sau khi sinh em phải về đâu làm khai sinh cho bé ạ? Em muốn về làm khai sinh ở quê bố cháu có được không ạ?
    • 36 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cho e hỏi nếu 2vc chưa đăng kí kết hôn thì có làm khai sinh cho bé đc k?
    • 110 Bài viết

• 422 Được cảm ơn

Mình sinh xong Đô Đô mới vỡ ra nhiều điều. Mẹ Hộ khẩu Hoài Đức - Hà Nội, Bố Hộ Khẩu Hà Đông. Ông Nội thì bắt sinh xong nhập khẩu theo bố. Nhưng lúc sinh con phải theo mẹ. cuối cùng sau sinh, bố bé phải đi lo thủ tục chuyển khẩu cho mẹ để cho bé về khẩu của bố. Các mẹ nào chưa chuyển mà có ý cho con theo bố thì chuyển từ giờ đi nhé. Thủ tục chuyển khẩu và nhập khẩu của mẹ cũng mất khoảng hơn 1 tháng, mà thủ tục làm khai sinh cho con tính từ ngày sinh tới ngày đi khai sinh chỉ 15 ngày.

Đô Đô: 4w:túi ối 7mm:553: 5w: 20mm,10w:31mm:Laughing:,16w2d: 120gr,17w2d: 238gr, 19w5d: 277gr, 21w: 441gr,25w1d: 914gr,29w: 1495gr, 30w5d: 1718gr, 32w: 1893gr, 35w4d: 2483gr:Sad:, 36w4d: 2700gr
    Mẹ Đô Đô: 0w: 46kg, 10w: 48kg, 17w: 51kg, 21w: 54kg, 25w: 57kg, 30w:59kg, 36w: 60kg, 38w: 62kg.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chaocuti Xem bài viết
    Các chị ơi, chị nào có kinh nghiệm thì giúp em vụ này với ạ. Chẳng là em với chồng em đều ở tỉnh lẻ lên định cư ở Hà nội. Cưới nhau xong hộ khẩu của bọn em vẫn chưa chuyển về cùng một nơi. Chồng em thì vẫn hộ khẩu Thái Bình. Em thì vẫn đang hộ khẩu ở Thái Nguyên. Bây giờ em đang sắp sinh rồi. Tháng 6 này các chị ạ? Vậy sau khi sinh em phải về đâu làm khai sinh cho bé ạ? Em muốn về làm khai sinh ở quê bố cháu có được không ạ?
    Tất nhiên là được, bạn có thể làm khai sinh ở quê bố hoặc quê mẹ, tốt nhất là là làm ở quê bố về sau dễ dàng hơn cho bé sau khi làm hộ khẩu mới. Chúc bé sinh ra được khoẻ mạnh nhé.
    Đố ai định nghĩa được chữ yêu... có khó gì đâu một buổi chiều... em cầm vé phạt từ đâu tới... mình chuồn không kịp thế là yêu... => chuyện của bố Zin :Crying:
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangkute89 Xem bài viết
    Mình nghĩ là không được vì ra công an phường họ yêu cầu giấy chứng nhận đăng ký kết hôn và hộ khẩu mà. Nếu không có sợ họ sẽ củ hành không cho mình làm khai sinh đâu.
    Đố ai định nghĩa được chữ yêu... có khó gì đâu một buổi chiều... em cầm vé phạt từ đâu tới... mình chuồn không kịp thế là yêu... => chuyện của bố Zin :Crying:
    • 1,963 Bài viết

• 2,335 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi trangkute89 Xem bài viết
    Vẫn làm khai sinh cho bé được. Chỉ là phần tên cha thì phải thêm tờ nhận con nữa mới ghi tên cha trên giấy khai sinh.
    Các con là niềm hạnh phúc vô bờ của mẹ.
    • 408 Bài viết

• 336 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, VC em mới nhập khẩu HN nhưng CMT thì vẫn là CMT cũ ở quê vậy lúc đi khai sinh cho con thì làm ở đâu ạ?Làm khai sinh cho con xong lại phải làm thủ tục nhập khẩu cho con sau hả các mẹ?

Cầu xin Trời Phật phù hộ cho con trai của con được mạnh khoẻ, bình an suốt cuộc đời!
    Bob Yêu-Newborn: 2.9kg:1M: 4.5kg2M : 6kg3M: 6.6kg-64cm4M: 7.1kg-65cm5m:7.6kg6m:8.1kg-68cm
    • 45 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Cái vụ này em cũng không biết gì cả. hôm nay vào đây mới hiểu hiểu được chút ít. nhưng các mẹ có kinh nghiệm cho em hỏi với. Em cảm ơn các mẹ trước ạ.:Rose:

so rì các mẹ trước vì em rất ngô nghê k biết j đâu ạ

em hộ khẩu HN 2 còn ông xã hộ khẩu Hải Dương. nhà ông bà ngoại thì cứ khuyên là em không chuyển khẩu về quê chồng. và sau này đẻ con thì cũng đăng ký hộ khẩu cho con theo mẹ ở HN2 luôn. vì HN thì sau này dùng đến...
    nhưng mà em thắc mắc là làm giấy khai sinh xong mới làm hộ khẩu. mà hộ khẩu của bé nhà em và em ở một hộ. còn gia đình ông bà ngoại một hộ. hay là em và bé ở cùng hộ với ông bà ngoại. dù thế nào đi nữa. nếu chồng không chuyển khẩu từ Hải Dương về cùng thì có phải là trong hộ khẩu thì bé nhà em là không có bố à? vì bố có khẩu ở đây đâu????

Điểm nữa là khi kết hôn em làm giấy chứng nhận ở quê mình rồi đăng ký ở quê chồng Hải Dương. tức là đăng ký kết hôn ở quê chồng Hải Dương thì làm giấy khai sinh và hộ khẩu cho bé nhà em ở quê mẹ HN2 có được không và khó khăn gì không?

cuối tháng 4 này em sinh bé rồi. mà vẫn ngô nghê không hiểu j cả. mà không biết hỏi ai. mẹ ở nhà thì cứ bảo là để mẹ hỏi mà mãi mẹ vẫn chưa hỏi được.
    mẹ nào thông vụ này chỉ bảo em với ạ.

Mong tin các mẹ. tặng hoa các chị nè :Rose: :Rose: :Rose:
    • 3,402 Bài viết

• 1,420 Được cảm ơn

2vc bạn đã có nhà riêng chưa. Nếu có rồi thì cả vc bạn+em bé có thể chuyển khẩu về đó.

Theo quy định thì em bé sinh ra làm giấy khai sinh+hộ khẩu theo mẹ, nghĩa là tại nơi có hộ khẩu của mẹ ấy

Nếu bạn chưa cắt khẩu ở nhà ông bà ngoại thì khi nhập khẩu cho em bé thì bạn và em bé vẫn ở chung 1 hộ với ông bà ngoại thôi. Tất nhiên là hộ khẩu đó sẽ không có bố em bé rồi. Trừ khi bố bé cắt khẩu ở Hải Dương và chuyển khẩu về bố mẹ bạn. Chuyện này là bình thường. Sau này muốn tách khẩu ra cũng được, cùng 1 địa chỉ nhà mà có 2 sổ hk ấy, cái này khi thanh toán hóa đơn điện, nước sẽ giảm đi nhiều. Mình thấy nhiều nhà dùng cách này, đặc biệt là khi mùa hè đến dùng nhiều điều hòa, và giá điện lại tăng như hiện nay.

Giấy đăng ký kết hôn đk ở đâu không ảnh hưởng tới làm giấy khai sinh cho em bé cả.

Giấy tờ cần thiết khi làm giấy khai sinh và nhập hộ khẩu thì bạn gúc gồ phát là ra luôn
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Captain Nemo; 19/03/2011 vào lúc 09:54 AM.

3m4d: Biết lẫy.
    • 3,402 Bài viết

• 1,420 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MebeMeo2010 Xem bài viết
    Các mẹ ơi, VC em mới nhập khẩu HN nhưng CMT thì vẫn là CMT cũ ở quê vậy lúc đi khai sinh cho con thì làm ở đâu ạ?Làm khai sinh cho con xong lại phải làm thủ tục nhập khẩu cho con sau hả các mẹ?
    CMT chẳng ảnh hưởng gì tới giấy khai sinh cả. Bạn cứ cầm hộ khẩu+giấy đăng ký kết hôn+giấy chứng sinh của em bé ra phường là họ làm cho thôi. Làm xong giấy khai sinh thì cầm giấy đó+sổ hk làm thủ tục nhập khẩu cho con, cái này thì phải lên CA quận hoặc huyện, chứ phường họ không giải quyết đâu

Tốt nhất là bạn nên làm thêm nhiều bản sao giấy khai sinh cho con để dùng dần. bản gốc phải bảo quản cẩn thận, không cấp lại đâu

3m4d: Biết lẫy.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2