• 0 Lượt chia sẻ
  • 26.3K Lượt đọc
  • 13 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 5,120 Bài viết

• 1,699 Được cảm ơn

Chào các mẹ!Nhờ các mẹ cho mình xin kinh nghiệm tắm nắng cho trẻ sơ sinh. Khi nào thì bắt đầu cho bé tắm nắng được? Giờ tắm nắng thích hợp nhất là trước 8h phải không các mẹ ?(mình ở Sài Gòn).

Mình có 1 người chị bà con, không biết tắm nắng cho con thế nào (hay do 1 lý do nào khác) mà cuối cùng bé bị yếu võng mạc, nhìn thật gần mới thấy. Lúc bé 4, 5 tháng đi khám thì BS nơi nói là yếu võng mạc, nơi nói là bị loạn thị....Đến bây giờ bé được 1 tuổi rồi mà mắt vẫn không khả quan...

Vì lý do đó nên mình cũng lo và xin các mẹ cho mình kinh nghiệm tắm nắng cách nào tốt nhất cho bé!Thanks các mẹ nhiều!

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 835 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi UMXbaby Xem bài viết
    Chào các mẹ!Nhờ các mẹ cho mình xin kinh nghiệm tắm nắng cho trẻ sơ sinh. Khi nào thì bắt đầu cho bé tắm nắng được? Giờ tắm nắng thích hợp nhất là trước 8h phải không các mẹ ?(mình ở Sài Gòn).

Mình có 1 người chị bà con, không biết tắm nắng cho con thế nào (hay do 1 lý do nào khác) mà cuối cùng bé bị yếu võng mạc, nhìn thật gần mới thấy. Lúc bé 4, 5 tháng đi khám thì BS nơi nói là yếu võng mạc, nơi nói là bị loạn thị....Đến bây giờ bé được 1 tuổi rồi mà mắt vẫn không khả quan...

Vì lý do đó nên mình cũng lo và xin các mẹ cho mình kinh nghiệm tắm nắng cách nào tốt nhất cho bé!Thanks các mẹ nhiều!

Phương pháp tắm nắng: thường bắt đầu từ tuần thứ 2 sau sinh. Thời điểm: sáng sớm lúc mặt trời mọc chưa nóng (thường thừ 7h đến 9h, không nên tắm nắng buổi chiều). Chọn nơi thoáng mát, sạch sẽ, nhiều ASMT rọi tới (không được ngồi sau cửa kính để tắm nắng vì ASMT qua kính mất tác dụng của tia cực tím). Bộc lộ toàn bộ cơ thể bé (sơ sinh có thể mặc áo mỏng ->vén cao phần lưng lên cho bé khỏi lạnh phần ngực). Để phần lưng của bé tiếp xúc trực tiếp ASMT, xoay trở toàn bộ cơ thể bé cho tất cả mọi vùng da đều được tiếp xúc với ASMT. Thời gian tắm nắng: 10-30 phút đều đặn mỗi ngày. Cả mẹ và bé cùng tắm nắng, tạo cảm giác thân thương gần gũi (nựng nịu, cho bé bú đến thời đểm phát triển tập cho bé ngồi, vịn bé đi, chơi đùa cùng bé.....) giúp bé thích thú khi bé tắm nắng. Tắm nắng đúng sẽ mang lại nguồn Vit D giúp cho sự phát tiển tốt bộ xương của bé. Nếu tắm nắng không đúng cách thì không góp phần cho sự phát triển hệ xương của bé, và dễ đưa đến còi xương do thiếu vit D. Theo BS Nguyễn Văn Thực, BS Hồ Thị Kim Anh (khoa nhi bv Hoàn Mỹ).:Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 460 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tư vấn cho em với. Em sắp sinh nhưng lúc đó ngoài Hà nội có thể vẫn có nắng nhưng trời rét lắm rùi thì làm thế nào để tắm nắng được nhỉ?
    • 205 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Xin hỏi khi tắm nắng cho bé thì cần che mắt ntn? Có người nói kéo mũ trùm qua mắt bé. Với lại, nhà mình nếu ánh nắng chiếu tới thì khoảng 9h sáng lận mà đưa em ra ngoài thì lo ngại khói bụi này kia ... Không hiểu dùng đèn cực tím có được không?

Cảm ơn các mẹ!
    • 594 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Mình cũng thắc mắc không biết nếu sinh em bé vào mùa đông thì phải thực hiện việc tắm nắng cho bé như thế nào? Mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn cho mình với. Ngoài phương pháp tắm nắng ra thì có cách nào cho bé có đầy đủ Vitamin D không?
    • 182 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Cún Phính Xem bài viết
    Mình cũng thắc mắc không biết nếu sinh em bé vào mùa đông thì phải thực hiện việc tắm nắng cho bé như thế nào? Mẹ nào có kinh nghiệm thì tư vấn cho mình với. Ngoài phương pháp tắm nắng ra thì có cách nào cho bé có đầy đủ Vitamin D không?
    Mình cũng đã mời bs về nhà khám và tư vấn cho con mình về vụ tăm nắng này. Chị ấy bảo là : phải để hở phần thân dưới cho bé là có tác dụng nhất( tức là chỉ mặc mỗi bỉm thôi ). Mùa này như vậy ai dám cho con mình phong phanh như thế. Với bé nhà tớ thì tớ chỉ cho bé ra ngoài sân khi gần trưa thôi, nhưng ko bao giờ để nắng chiếu trực tiếp lến bé. Ngoài tắm nắng ra thì có thể dùng sterogyl để cung cấp thêm vitamin D , phòng chống còi xương.
    • 394 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Con mình nay đã đc hơn 4 tháng, lúc mới sanh, bé hay khóc, lho1 ngủ vì thieu canci. Bs có khuyên tắm nắng. Gần 1 tháng đầu, bé kg đc tắm nắng nhiều vì trời bão nênn bs có cho uống thuốc cnci (mình wen ten rùi) nhưng sau đó hai vợ chồng mình rất nhiệt tình tắm nắng cho bé. Mình tắm từ 7h đến 7:30 (vì nhà mình có nắng sáng). TRong khi phơi nắng cho bé, cởi hết quần áo bé ra. Phơi lưng, bụng nhưng phải lấy tay hay vậ gì đó che mặt bé lại (vì sợ mắt bé còn iếu- và sợ đen da mặt hihi). Và kết wa rất tốt. bé ngủ rất ngon- lên cân tốt. Gần 3 tháng là bé biết lật rùi. Bây giờ bé chuẩn bị trườn. Tắm nắng hơi mệt đó. Các mẹ phải chịu khó vì nhiều bé kg thích (có rôm) và khóc thét lên.
    • 594 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

"Tắm nắng" có bắt buộc phải là ra ngoài nắng hay mình có thể cho bé ở trong bóng râm nhưng có ánh sáng được không hả các mẹ?
    • 1,864 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Cái vụ tắm nắng này mệt thật đó, mùa này nhà mìn cũng chưa có nắng nhiều mà nếu cho con ra ngoài thì lại sợ gió quá... Chẳng biết nếu không tắm thì có sao không các mẹ nhỉ?
    • 28 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Tắm nắng tốt cho bé lắm! hai bé sinh đôi nhà mình từ hồi được tắm nắng ngoan hẳn.
    Minh sinh cá bé hôm 18/11 trước! khi các bé gần 1 tháng rất hay rướn và quấy đêm. cho uống vitamin D3 cũng không ăn thua. VC mình cứ tranh thủ lúc nào có nắng là cho các bé ra tắm.
    Mấy hôm nay trời âm u không có nắng y rằng các bé tối lại quấy. Nên VC mình cho bé tắm cả ban trưa.lúc đầu kéo mũ che kín mắt các bé, chỉ cho tắm mặt và chân tay thôi, sau đó cũng vạch áo cho bé tắm lưng.
    Mình thấy rằng kể cả không có nắng nhưng gần trưa khi tan sương mù cứ cho bé ra ngoài trời, hoặc gần cửa sổ( các mẹ chú ý là mở cửa) là các bé vẫn hấp thu được ASMT.
    • 1,909 Bài viết

• 7,489 Được cảm ơn

Mình được bác sĩ khuyên là chỉ tắm nắng tầm 7h-7h30, trễ lắm cũng phải trước 8h vì sau 8h dù trời có thấy nắng hay không thì lượng cực tím cũng rất cao, da em bé không thể chịu nổi thậm chí có thể gây hoại tử
    • 70 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho hỏi tắm nắng có bi đen da của bé không?
    • 182 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

mình sắp sinh nên cũng muốn tham gia cùng các mẹ....cho mình hỏi tắm nắng cho bé đến mấy tháng thì không tắm nữa hả các mẹ?khi tắm có che mắt bé 0?
    Mẹ yêu con nhiều lắm! Mong bé con luôn mạnh khoẻ
    Nam Mô Bổn Nguyện Địa Tạng Vương Bồ Tát Ma Ha Tát, Nam Mô Quán Thế Âm Bồ Tát Đại Từ Đại Bi Cứu Khổ Cứu Nạn _()_
    • 12 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Leo.Thienbinh Xem bài viết
    Phương pháp tắm nắng: thường bắt đầu từ tuần thứ 2 sau sinh. Thời điểm: sáng sớm lúc mặt trời mọc chưa nóng (thường thừ 7h đến 9h, không nên tắm nắng buổi chiều). Chọn nơi thoáng mát, sạch sẽ, nhiều ASMT rọi tới (không được ngồi sau cửa kính để tắm nắng vì ASMT qua kính mất tác dụng của tia cực tím). Bộc lộ toàn bộ cơ thể bé (sơ sinh có thể mặc áo mỏng ->vén cao phần lưng lên cho bé khỏi lạnh phần ngực). Để phần lưng của bé tiếp xúc trực tiếp ASMT, xoay trở toàn bộ cơ thể bé cho tất cả mọi vùng da đều được tiếp xúc với ASMT. Thời gian tắm nắng: 10-30 phút đều đặn mỗi ngày. Cả mẹ và bé cùng tắm nắng, tạo cảm giác thân thương gần gũi (nựng nịu, cho bé bú đến thời đểm phát triển tập cho bé ngồi, vịn bé đi, chơi đùa cùng bé.....) giúp bé thích thú khi bé tắm nắng. Tắm nắng đúng sẽ mang lại nguồn Vit D giúp cho sự phát tiển tốt bộ xương của bé. Nếu tắm nắng không đúng cách thì không góp phần cho sự phát triển hệ xương của bé, và dễ đưa đến còi xương do thiếu vit D. Theo BS Nguyễn Văn Thực, BS Hồ Thị Kim Anh (khoa nhi bv Hoàn Mỹ).:Rose:
    Sao tớ đọc thì thấy người ta nói tắm nắng chỉ tốt từ 6h-7h30, vì sau giờ này tia cực tím nhiều, có hại cho da. Đọc bài của mẹ nó làm mình phân vân quá?