• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Tác dụng và cách làm rượu gừng?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 135K Lượt đọc
  • 136 Trả lời

• Trang 6/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.
f | Chia sẻ bài viết
    • 29 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

tốt lắm các mẹ à. mình sinh bé tháng 7/2009, nhưng mình đã làm rượu từ đầu năm. đến nay là 5 năm rồi, mình vẫn luôn dùng bình rượu đó. nhưng rượu của mình hơi khác tý, mình ngâm gừng - tỏi - quế theo tỷ lệ 101; đổ ngập rượu là được. sau sinh thì xoa bóp, uống cũng tốt. sau này có đau bụng, ăn khó tiêu, thì uống 1 ít, hay đi làm về mắc mưa thì uống vô cũng ngăn chặn bị cảm.
    • 1,432 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Kết hợp dùng muối quấn bụng và bôi rượu gừng sẽ nhanh lấy lại vòng 2 sau sinh lắm các mẹ nhé
    • 129 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tramgio Xem bài viết
    tốt lắm các mẹ à. mình sinh bé tháng 7/2009, nhưng mình đã làm rượu từ đầu năm. đến nay là 5 năm rồi, mình vẫn luôn dùng bình rượu đó. nhưng rượu của mình hơi khác tý, mình ngâm gừng - tỏi - quế theo tỷ lệ 101; đổ ngập rượu là được. sau sinh thì xoa bóp, uống cũng tốt. sau này có đau bụng, ăn khó tiêu, thì uống 1 ít, hay đi làm về mắc mưa thì uống vô cũng ngăn chặn bị cảm.
    em mới nghe đến cách ngâm này lần đầu tiên, sắp tới phải học theo mẹ nó xem sao
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bluez Xem bài viết
    Kết hợp dùng muối quấn bụng và bôi rượu gừng sẽ nhanh lấy lại vòng 2 sau sinh lắm các mẹ nhé
    Cách này thấy các mẹ khen nhưng có vẻ lách cách rắc rối quá nhỉ
    • 1,432 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi went Xem bài viết
    Cách này thấy các mẹ khen nhưng có vẻ lách cách rắc rối quá nhỉ
    Thì đúng rồi, nói thật là sinh xong đã mệt mỏi, nên nghĩ đến phải làm cái nọ cái kia thế này cũng khó chịu lắm.
    Nhưng mà phải làm sớm thì mới có hiệu quả tốt nhất được. Ngoài 4 tháng dùng cách này khó có hiệu quả lắm mẹ nó nhé. Nên mẹ nó tranh thủ làm sớm được thì tốt nhất
    • 156 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Em đang nghiên cứu món này đây, cái bụng mới sinh trông kinh quá, như vẫn bầu 5 tháng ấy, huhu
    • 1,432 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamnt22 Xem bài viết
    Em đang nghiên cứu món này đây, cái bụng mới sinh trông kinh quá, như vẫn bầu 5 tháng ấy, huhu
    Mẹ nó ơi, nên dùng cách này sau sinh thường tầm 2 tuần trở đi nhé. Để lâu bụng cứng là khó giảm đấy
    • 156 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi, nên dùng cách này sau sinh thường tầm 2 tuần trở đi nhé. Để lâu bụng cứng là khó giảm đấy
    để lâu là để bao lâu ạ? Dùng trong khoảng thời gian nào là tốt nhất?
    • 110 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Mọi người ơi ! hôm bữa mình cũng lăn tăn trên mạng về gừng và nghệ này , xong rồi mình tìm hiểu về cách ngâm và thực hiện . Nhưng mình ngâm riêng chứ không ngâm chung 2 thứ . Mà bây giờ mình đang thắc mắc ngâm riêng rượu nghệ và rượu gừng như vậy thì lúc mình sinh xong , rượu gừng mình dùng thoa ở đâu , rượu nghệ thoa lên mặt và bụng được không ạ , mà chỉ còn vài tháng nữa mình nằm ổ rồi mà chưa hiểu rõ về vấn đề này lắm . Mong mọi người chỉ giúp ạ . À mình sinh xong minh nằm điều hòa thì thoa có được không ạ . Lần đầu nên mình hỏi hơi nhiều , mong mọi người thông cảm ạ .......
    • 1,432 Bài viết

• 248 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngan28031992 Xem bài viết
    Mọi người ơi ! hôm bữa mình cũng lăn tăn trên mạng về gừng và nghệ này , xong rồi mình tìm hiểu về cách ngâm và thực hiện . Nhưng mình ngâm riêng chứ không ngâm chung 2 thứ . Mà bây giờ mình đang thắc mắc ngâm riêng rượu nghệ và rượu gừng như vậy thì lúc mình sinh xong , rượu gừng mình dùng thoa ở đâu , rượu nghệ thoa lên mặt và bụng được không ạ , mà chỉ còn vài tháng nữa mình nằm ổ rồi mà chưa hiểu rõ về vấn đề này lắm . Mong mọi người chỉ giúp ạ . À mình sinh xong minh nằm điều hòa thì thoa có được không ạ . Lần đầu nên mình hỏi hơi nhiều , mong mọi người thông cảm ạ .......
    Chị ngâm riêng được là rất tốt ạ. Rượu nghệ thì chị có thể bôi mặt và body nhé. Còn rượu gừng thì k được bôi lên mặt đâu nhé. Ở body thì bôi chung 2 loại này được.

Nằm điều hòa cũng vẫn thoa thoải mái mẹ nó ạ. Nhưng mẹ nó nhớ chuẩn bị mấy bộ quần áo cũ để mặc lúc thoa 2 loại này nhé
    • 110 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chị ngâm riêng được là rất tốt ạ. Rượu nghệ thì chị có thể bôi mặt và body nhé. Còn rượu gừng thì k được bôi lên mặt đâu nhé. Ở body thì bôi chung 2 loại này được.

Nằm điều hòa cũng vẫn thoa thoải mái mẹ nó ạ. Nhưng mẹ nó nhớ chuẩn bị mấy bộ quần áo cũ để mặc lúc thoa 2 loại này nhé
    Cám ơn bạn nha .
    Cách Bôi rượu nghệ với rượu gừng thì mình chia thời gian ra như thế nào để bôi 2 thứ ấy bạn . Không lẽ mình hòa 2 thứ ấy rồi bôi vào cơ thể ????
    • 129 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngan28031992 Xem bài viết
    Cám ơn bạn nha .
    Cách Bôi rượu nghệ với rượu gừng thì mình chia thời gian ra như thế nào để bôi 2 thứ ấy bạn . Không lẽ mình hòa 2 thứ ấy rồi bôi vào cơ thể ????
    bôi chung được mẹ nó ạ. Mẹ nó bôi lớp rượu gừng rồi bôi lớp rượu nghệ lên cơ thể nhé
    • 110 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi went Xem bài viết
    bôi chung được mẹ nó ạ. Mẹ nó bôi lớp rượu gừng rồi bôi lớp rượu nghệ lên cơ thể nhé
    thank mẹ nhar, nhờ có mẹ mình đở lo lắng hơn rồi . hyhyhy
    • 80 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

sao lúc trước học lớp tiền sản ở bv Mekong, mình được bs dặn là không được thoa rượu lên người sau khi sinh nhỉ
    • 129 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mayandbum Xem bài viết
    sao lúc trước học lớp tiền sản ở bv Mekong, mình được bs dặn là không được thoa rượu lên người sau khi sinh nhỉ
    Mẹ nó có nhớ rõ khoảng thời gian không được bôi rượu gừng lên người không?
    Sau khi sinh tầm 7-10 ngày các mẹ có thể xông lá rồi, sau khi xông thì phải dùng rượu gừng để lau người và dùng gừng thuốc để đánh gió để tránh cảm.
    Rượu gừng không những giúp cơ thể sạch sẽ mà còn còn giúp làm ấm cơ thể mẹ nó nhé.
    • 80 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

mình không biết thời gian không được bôi rượu gừng là lúc nào, bs chỉ nói về vấn đề các phong tục không tốt của người Việt mình sau khi sinh thôi ạ, trong đó có bôi rượu sau khi sinh vì hơi rượu sẽ ảnh hưởng đến bé. Có gì mn đi khám hỏi bs thử xem nhé
    • 129 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

mình không biết thời gian không được bôi rượu gừng là lúc nào, bs chỉ nói về vấn đề các phong tục không tốt của người Việt mình sau khi sinh thôi ạ, trong đó có bôi rượu sau khi sinh vì hơi rượu sẽ ảnh hưởng đến bé. Có gì mn đi khám hỏi bs thử xem nhé
    Về vấn đề hơi rượu thì k lo chị ạ, vì chỉ cần bôi 1 lúc là mùi rượu sẽ bay hơi hết thôi, mẹ nó tránh em bé 1 lúc là được
    Đúng là các cụ có những phong tục và kiêng khem k khoa học cho lắm như kiêng tắm chẳng hạn. Nhưng dùng rượu gừng nghệ này thì k phải lo đâu chị ạ
    • 100 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

cách này từ cổ chí kim, là phương pháp lưu truyền trong cung đình Huế đấy mẹ nó ạ. Nên không phải lo lắng nhiều đâu
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cả nhà cho mình hỏi rượu gừng, rượu nghệ hạ thổ sâu dưới đất bao nhiêu là hợp lý với nhé. Tks all.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tác dụng và cách dùng mật ong

Mật ong chứa 13-20% là nước, 75-80% hydrat cacbon (đường Glucoza, đường hoa quả, xacarôza..); Rất nhiều Vitamin các loại B1, B2, B6, E, K, C, tiền tố vitamin A, acid folic… Nói chung là rất nhiều vi chất, mật ong chứa đựng hơn 300 vi chất. Các vi chất này gần như là mọi nguyên tố vi lượng cần thiết...

• Phái đẹp rộn ràng trong ngày hội trắng da miễn phí

100 khách hàng đầu tiên đăng ký trong 3 ngày 21, 22, 23 tháng 11 sẽ được miễn phí trị liệu trắng da...

• 7 điều chỉ những ai làm cha mẹ mới “thấm thía”

Từ lúc làm mẹ, mình phát hiện ra nhiều tình huống trớ trêu, vừa buồn cười lại vừa muốn điên cái...

• Đi Bái Tử Long và cách làm một số món ăn

Em muốn tham khảo mọi người 2 việc: Một là, đã có ai đi nghỉ hè ở vịnh Bái Tử Long chưa ạ? Bãi biển, cảnh quan thế nào? Có gì hay không? Kinh nghiệm ăn ở thế nào? Hai là, có ai biết làm món nộm xoài xanh và đậu phụ nõn lăn bột cà mỳ rán không ạ? Chỉ cách làm cho em với. Cám ơn các mẹ.

• Xót xa cảnh mẹ sinh con khi biết mình sắp chết

Đọc trường hợp của chị mà thương quá, thương chị và các con. Chị bệnh hiểm nghèo và đã vào giai...

• 129 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vananh.tlcc Xem bài viết
    Cả nhà cho mình hỏi rượu gừng, rượu nghệ hạ thổ sâu dưới đất bao nhiêu là hợp lý với nhé. Tks all.
    theo các cụ thì nên hạ thổ 3 tháng 10 ngày mẹ nó ơi.
  • Trang 6/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 5
  • 6
  • 7