Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Tác dụng và cách làm rượu gừng?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 122K Lượt đọc
  • 132 Trả lời

• Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7
    • 1,790 Bài viết

• 5,813 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lizzie267 Xem bài viết
    bây giờ mình mới đc đọc topic này, muộn quá rồi, em đau lưng và đau đầu dã man. Đẻ xong em k kiêng j hết, vết khâu còn đau mà ngồi bế con và thay tã suốt, giờ k thể nằm ngửa đc vì nhức lưng lắm.
    Cũng k hề tắm lá j hêt.
    Có mẹ nào biết ở đâu bán rượu gừng k ạ chứ bây giờ em ngâm thì k biết đến đời nào mới có mà dùng
    mình mách mẹ này nhé, mình dùng cả rượu gừng, rượu nghệ và thuốc tắm người dao đỏ nhưng mình chỉ thấy có nước tắm người dao là nhanh khỏi đau lưng nhất. bây h mình vẫn dùng. hơi lục tốn 1 tí, 50-60k/chai. có thể dùng dao'spa hoặc dao pharm cũng được. còn rượu gừng- nghệ mình chỉ thấy ấm thôi, ko khỏi đau lưng vì hồi mình đẻ bạn thứ nhất đã dùng rồi nhưng vẫn đau lưng muốn khóc, lại còn bị dãn dây chằng nữa. nhưng lần này, được người mách nên mình dùng thêm nước tắm kia, ai chà, vào net thoải mái. hí hí. tự dưng đi quảng cáo ko công cho cái nước tắm dân tộc này. ko thì mua lá về đun cũng được mẹ nó ạ. ok lắm
    • 1,254 Bài viết

• 221 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ cốm 2006 Xem bài viết
    mình mách mẹ này nhé, mình dùng cả rượu gừng, rượu nghệ và thuốc tắm người dao đỏ nhưng mình chỉ thấy có nước tắm người dao là nhanh khỏi đau lưng nhất. bây h mình vẫn dùng. hơi lục tốn 1 tí, 50-60k/chai. có thể dùng dao'spa hoặc dao pharm cũng được. còn rượu gừng- nghệ mình chỉ thấy ấm thôi, ko khỏi đau lưng vì hồi mình đẻ bạn thứ nhất đã dùng rồi nhưng vẫn đau lưng muốn khóc, lại còn bị dãn dây chằng nữa. nhưng lần này, được người mách nên mình dùng thêm nước tắm kia, ai chà, vào net thoải mái. hí hí. tự dưng đi quảng cáo ko công cho cái nước tắm dân tộc này. ko thì mua lá về đun cũng được mẹ nó ạ. ok lắm
    Mẹ nó cho hỏi thuốc tắm người dao đỏ mua ở đâu vậy? Mình chưa sinh nhưng bây giờ đã đau lưng khủng khiếp, chắc sinh xong không tránh khỏi rùi

Blog của Bell: http://BellBlog.love
    • 2,008 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Chốt lại là chỉ nên ngâm rượu gừng và địa liền khoảng 2 tháng thôi ạ? Có phải càng ngâm lâu càng tốt không các mẹ???????

NB: 3kg6 - 1mth: 5kg - 2mth: 6kg- 2mth3w: 7kg - 3mth3w: 7kg6, 68 cm :LoveStruc: - 4mth3w: 8kg - 5mth2w: 71,5cm:Surprise: - 6mth2w: 7.8kg & 72cm:Sad: - 9mth3w: 9.3kg
    • 693 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

E ngâm rượu gừng rồi, nhưng ko mua đc gừng ta. Ngâm gừng lai (loại lai vừa, cũ nhỏ chứ ko phải củ bự) nên mùi ko được thơm lắm, e ngâm khá đặc, sau này pha chế theo cảm nhận
    • 1,197 Bài viết

• 670 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mẹ chồng mình ngâm 1 hủ rượu gừng từ mấy tháng trước khi mình sinh. Hôm nọ mình thoa thì chẳng thấy nóng lên gì cả. Ko biết do rượu hay do gừng ko đạt tiêu chuẩn:Thinking:, hay do mẹ mình ngâm trong hủ nhựa? Giờ mình sinh được 2 tuần rồi mà vẫn chưa dùng đến. Ko biết dùng muộn thì có hiệu quả ko các mẹ nhỉ?
    • 1,223 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chubby cat Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mẹ chồng mình ngâm 1 hủ rượu gừng từ mấy tháng trước khi mình sinh. Hôm nọ mình thoa thì chẳng thấy nóng lên gì cả. Ko biết do rượu hay do gừng ko đạt tiêu chuẩn:Thinking:, hay do mẹ mình ngâm trong hủ nhựa? Giờ mình sinh được 2 tuần rồi mà vẫn chưa dùng đến. Ko biết dùng muộn thì có hiệu quả ko các mẹ nhỉ?
    Để lâu thì cũng bị bay bớt tinh chất đi rồi mẹ nó ạ. Vì là gừng tươi nên tốt nhất là dùng mới sẽ tốt hơn.
    Gừng tươi, rửa sạch, giã nhỏ cả vỏ ngâm cùng rượu gạo với lượng 0.5kg gừng và 1 lít rượu là đúng.
    Chỉ ngâm 1 ngày là dùng được rồi. Trong gừng tươi có một lượng nước nhất định nên nó dễ biến chất hơn. Lúc dùng lấy cả cái và nước cho đến khi dùng hết lượng như trên lại ngâm lọ mới.
    Các mẹ nhớ ngâm bằng lọ thủy tinh hoặc lọ gốm sứ nhé .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,305 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

các mẹ cho em hỏi, em dự sinh đầu tháng 8, cũng nóng lắm. Lướt được 4 trang web thì thấy có mẹ kêu là trời nóng, lau rượu gừng còn bị nhớp, bẩn hơn. Hic, mẹ nào cho em xin 500 kinh nghiệm cách lau với

NB: 3.6kg - 1M: 4.8kg - 2M: 6.3kg - 3M: 7.2kg - 4M: 8kg - 5M: 8.3kg - 6M: 8.6kg - 7M: 9.4kg - 8M: 9.7kg - 9M: 9.5kg - 10M: 10kg - 11M: 10.3kg - 12M: 10.5kg 79cm
    • 1,223 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi keo8182 Xem bài viết
    các mẹ cho em hỏi, em dự sinh đầu tháng 8, cũng nóng lắm. Lướt được 4 trang web thì thấy có mẹ kêu là trời nóng, lau rượu gừng còn bị nhớp, bẩn hơn. Hic, mẹ nào cho em xin 500 kinh nghiệm cách lau với
    Em định cứ lấy rượu gừng chà lên người đầy mồ hôi hay sao mà sợ nhớp với bẩn,
    Em pha rượu gừng vào chậu nước ấm mà tắm, chị toàn làm thế thấy rất sạch lại thơm đấy. Nhưng mới sinh thì tắm nhanh trong vòng 5 phút đổ lại thôi, đừng tắm lâu dễ nhiễm lạnh.
    Cái anh rượu gừng này có tác dụng đóng kín các huyệt đạo, cản gió. Rất thích hợp cho phụ nữ sau sinh.
    Hôm nào trời gió, lạnh, em lấy ngón tay chấm một ít rượu gừng chà vào gan bàn chân, bàn tay của con để tránh cảm lạnh nhé !
    • 1,305 Bài viết

• 566 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mechuclinh Xem bài viết
    Em định cứ lấy rượu gừng chà lên người đầy mồ hôi hay sao mà sợ nhớp với bẩn,
    Em pha rượu gừng vào chậu nước ấm mà tắm, chị toàn làm thế thấy rất sạch lại thơm đấy. Nhưng mới sinh thì tắm nhanh trong vòng 5 phút đổ lại thôi, đừng tắm lâu dễ nhiễm lạnh.
    Cái anh rượu gừng này có tác dụng đóng kín các huyệt đạo, cản gió. Rất thích hợp cho phụ nữ sau sinh.
    Hôm nào trời gió, lạnh, em lấy ngón tay chấm một ít rượu gừng chà vào gan bàn chân, bàn tay của con để tránh cảm lạnh nhé !
    Chị ơi, thế thường bắt đầu tắm rượu gừng sau khi sinh mấy ngày? Em thấy bảo kiêng tắm 10 ngày đến 2 tuần, trong thời gian đấy thì mình làm sao dùng rượu gừng, Hay là lấy khăn nhúng vào một ít rượu, rồi lau người thôi nhỉ? em ngố tàu quá đi mất :Clown:

NB: 3.6kg - 1M: 4.8kg - 2M: 6.3kg - 3M: 7.2kg - 4M: 8kg - 5M: 8.3kg - 6M: 8.6kg - 7M: 9.4kg - 8M: 9.7kg - 9M: 9.5kg - 10M: 10kg - 11M: 10.3kg - 12M: 10.5kg 79cm
    • 1,223 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi keo8182 Xem bài viết
    Chị ơi, thế thường bắt đầu tắm rượu gừng sau khi sinh mấy ngày? Em thấy bảo kiêng tắm 10 ngày đến 2 tuần, trong thời gian đấy thì mình làm sao dùng rượu gừng, Hay là lấy khăn nhúng vào một ít rượu, rồi lau người thôi nhỉ? em ngố tàu quá đi mất :Clown:
    Vụ kiêng tắm thì mỗi người mỗi kiểu, nói chung kiêng càng lâu càng tốt nhưng với điều kiện là không bẩn quá.
    Ví dụ sinh vào mùa đông thì ít mồ hôi hơn nên có mẹ kiêng được cả tháng, nhưng mà gái đẻ không tránh được mồ hôi kèm sữa chảy tùm tum, hôi hám.
    Không phải cứ sinh xong thì lôi rượu gừng ra dùng mà rượu gừng chỉ để tắm với xức phòng lạnh thôi em à. Em sinh mùa nóng đừng xức trực tiếp mà chỉ dùng để pha nước tắm hàng ngày thôi.
    Chị sinh mổ 6 hôm là chị đã tắm rồi, còn đánh răng thì chị không kiêng ngày nào hết, chị cũng không xông lá gì cả vì xông lá có lúc nguy hiểm lắm, không phải ai xông cũng được.
    Sau sinh em cứ kiêng tắm đến lúc nào em muốn, tuy nhiên cảm thấy ngứa ngáy khó chịu thì nên tắm, đừng để bẩn quá thì cũng ảnh hưởng tới bé, mẹ bẩn mà cứ ôm con suốt ngày vi khuẩn nó lây vào người con mất. Trước khi tắm chuẩn bị kĩ khăn bông để lau người sau khi tắm xong, buống tắm đừng để gió lùa, xả sẵn một chậu to nước ấm, pha vào 1 chén rượu gừng (cho cả bã gừng vào càng tốt), rồi tắm bằng gáo, đừng kì cọ quá nhiều, chỉ dùng khăn mềm thôi, 5 phút là phải tắm xong rồi, dù sao phụ nữ sau sinh rất yếu nên cũng phải cẩn thận như thế nhé.
    Chúc em mẹ tròn con vuông,
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 129 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Các chị ơi cho em hỏi thăm tí, em cũng ngâm 1 hũ rượu gừng được 1 tháng rồi, mà sao em thấy màu rượu nó cứ như màu đất ấy, nó không có được trong, hay tại chất trong gừng ra hoà lẫn vào rượu nên có màu như thế? có chị nào có kinh nghiệm xin cho em biết tí thông tin về màu rượu như thế có sao không nhỉ? em cảm ơn các chị nhiều nhiều nhé!
    • 51 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi chỗ bán rượu gừng nghệ hoặc mẹ nào có nhu cầu thanh lí rượu gừng nghệ thì chỉ e với e mới sinh đc 10 ngày trc k đc ai bảo sinh xong là bôi rượu gừng nghệ hxhx h làm chả kịp ah mà các mẹ vui lòg mách e chỗ bán lá cỏ mực và công dụng của nó mới cảm ơn các mẹ nhiều
    • 558 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Các mẹ cho tớ hỏi, nếu mình ko sinh, ngâm để xoa bóp có được ko? hạn dùng trong bao lâu của 1 lọ rượu gừng
    • 257 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

hóng tiếp
    • 281 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mabaoemduyen Xem bài viết
    Các chị ơi cho em hỏi thăm tí, em cũng ngâm 1 hũ rượu gừng được 1 tháng rồi, mà sao em thấy màu rượu nó cứ như màu đất ấy, nó không có được trong, hay tại chất trong gừng ra hoà lẫn vào rượu nên có màu như thế? có chị nào có kinh nghiệm xin cho em biết tí thông tin về màu rượu như thế có sao không nhỉ? em cảm ơn các chị nhiều nhiều nhé!
    Sao rượu gừng lại có màu như thế
    Nó phải có màu vàng nhạt chứ bạn, trước mình đẻ thằng lớn sau khi ở Viện về nhà mẹ chồng pha rượu gừng cho mình rồi xoa khắp người, bác sỹ nói xoa như thế nó làm xe lỗ chân lông, ko để cho khí độc ngấm qua lỗ chân lông vào người, với lại xoa như thế sau này bạn tha hồ tắm nước lạnh vào mùa hè mà ko bị nổi da gà, không bị ghê người ý
    Mình thấy tác dụng rõ rệt đấy, vì mình sinh 2 đứa, đứa lớn giờ 8 tuổi, đứa thứ 2 giờ 3 tuổi rồi, mùa hè tắm nước mát vô tư, trong khi đó ở cty có mấy em 83 - 84 cũng đẻ 2 lứa rồi mà giờ thời tiết nóng 36-37độ các em ý vẫn phải tắm nước nóng ạ.
    Nếu bạn bị cảm cúm, hắt hơi sổ mũi, tắm gội xong cũng nên xoa rượu gừng khắp người cho cơ thể nó nóng lên rất tốt.
    Rượu gừng ngâm để càng lâu càng tốt mà, tết đến lấy rượu gừng ra mà tẩy bóng để nấu canh, nhiều tác dụng lắm
    • 1,223 Bài viết

• 405 Được cảm ơn

Vụ xoa bóp bằng rượu gừng cho người bình thường thì mình thấy các bà trung niên hay áp dụng lắm, nhưng xoa bóp cho người mới sinh thì chắc là không nên rồi vì lúc này thành mạch của sản phụ còn non yếu thì sợ sau này nổi gân đấy (tất nhiên có người nổi có người thì không)

Lúc trước mình sinh mổ ở PSTW thì sau 5 ngày nằm viện về mình đã tắm bằng rượu gừng rồi. Làm theo hướng dẫn của cô y tá già đấy, trước khi tắm phải đóng kín các cửa tránh gió lùa, xả đầy một chậu nước ấm, pha vào đó 1 chén rượu ngâm gừng, có cả bã gừng. Sau đó mới cởi quần áo tắm thật nhanh trong vòng 3 đến 4 phút thôi là phải lau khô người mặc quần áo vào ngay. Lúc đó mình sinh là mùa hè nóng khủng khiếp, tắm xong thấy khỏe khoắn sảng khoái hẳn ra đấy.
    Các mẹ chú ý tắm một hôm, gội đầu một hôm khác nhé, không thì nếu ai yếu dễ bị cảm vì ngâm nước lắm đó.
    • 122 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meogiabeo Xem bài viết
    Các mẹ cho tớ hỏi, nếu mình ko sinh, ngâm để xoa bóp có được ko? hạn dùng trong bao lâu của 1 lọ rượu gừng
    ở nhà em thì bà nội vẫn ngâm rượu gừng để xoa bóp đó chị, chứ không cần phải sinh thì mới xoa bóp người với rượu gừng đâu. Rượu gừng này ngâm càng lâu , cáng tốt không sao đâu c oi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,311 Bài viết

• 2,373 Được cảm ơn

Nhắc đến rượu gừng - nhà em hiện có một can 20L - chắc đủ dùng suốt cả mùa đông năm tới. Mẹ đẻ em rất tin tưởng vào loại rượu này, mùa đông cụ rất hay tắm và ngâm chân bằng rượu gừng - vừa ấm người lại nhiều tác dụng. Em đẻ xong cũng thường xuyên tắm nước rượu gừng - đến tận hai, ba tháng sau đẻ (thi thoảng mới tắm sữa tắm). Bố thằng cu nhà em thường xuyên đi làm về muộn vào mùa đông cũng rất thích ngâm chân nước gừng - dễ chịu, dễ ngủ, ngủ sâu giấc hơn. Thằng cu nhà em thi thoảng vẫn cho lau người nước gừng vào mùa đông. Tóm lại là cả nhà em dùng rượu gừng thường xuyên vào mùa đông. Gừng thì chọn gừng vàng tươi nhỏ - không chọn gừng củ to quá - chọn rượu trắng vừa tiền. Gừng mua về rửa sạch, phơi khô, giã nhỏ, cho vào rượu, có điều kiện thì chôn xuống dưới đất khoảng 30 -40 ngày (bà ngoại nhà em toàn làm thế), còn nhà em thì cứ ngâm thôi, lúc nào cần lại lôi ra dùng. Tóm lại là vote cho rượu gừng....
    • 142 Bài viết

• 93 Được cảm ơn

thấy các mẹ nói món này nên tớ cũng tự ngâm được 3 chai 1.5l. rượu thì bà ngoại ở quê tự nấu, tớ lấy ngay rượu đầu tiên của mẻ cất, chắc tầm khoảng 60 độ hơn gì đó vì quê tớ có nghề nấu rượu nuôi lợn. bà ngoại nấu thì cứ nước cất đầu tiên trong vắt đắng ngắt thì lấy luôn và đem ngâm. Gừng thì rửa sạch rồi tớ cắt nhỏ, đập dập nhét vào chai ngâm lẫn. tớ quên không hạ thổ nhưng nhìn màu vàng ươm thích lắm í, cu tí trước mùa rét thì tối nào cũng lấy một chậu nước nóng, cho 1 ít rượu gừng vào ngâm chân cho sạch sẽ, thơm tho, ngủ ngon. tớ cũng thấy tốt. hi vọng là mình mẹ tròn con vuông xong sẽ lấy ra để xoa bụng cho co nhanh như các mẹ nói.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,008 Bài viết

• 988 Được cảm ơn

em cũng đã làm đc 1 hũ rựu gừng, ngâm từ 2 tháng trước sinh nhưng sinh xong dùng dc vài ngày thì ko chịu đc nữa, vì thoa lên người cứ thấy nó rít rít các mẹ ạ, người đã dơ ko tắm rửa đc mà thoa rượu lên còn thấy ngứa ngáy khó chịu hơn nữa.
    nhân tiện cho em hỏi sau sinh bao lâu thì đi ra ngoài đc vậy các mẹ, em biết là cũng phải kiêng cữ 1 tháng, giờ em cũng đc 3 tuần rồi nhưng có việc muốn ra ngoài thì có đc ko ?
  • Trang 3/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 7