• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Tác dụng và cách làm rượu gừng?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 134K Lượt đọc
  • 136 Trả lời

• Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 551 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Gung các ban mua nen chon gung gia, rua sách không can got vo dau. Sau do dem dam nhuyên roi ngam voi rượu co nong do cao, tót nhát la nen ngâm trong binh thuy tinh, sau 1 thang la co the su dung dước roi.
    Sau khi sinh xong moi khi lam ve sinh các me nen pha chút rượu gung vao nước nong lau co the, va dung de xoa bóp nua.
    Noi chung rượu gung giúp cho chung ta bao ve co the trong thoi ky monh manh nhát, day la cách lam don gian. Nhung cách khác cung rát tót tuy hoi mát cong hon chút xiu.
    Chúc các ban : "Me tron con tron" voi su ho tro dác lúc cua rượu gung nhe
    than
    Hana:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 557 Bài viết

• 220 Được cảm ơn

Mình cũng ngâm một bình rượu gừng to đùng ở nhà rùi ! Mọi người nên mua về ngâm để dùng cho khi đẻ và sau khi sinh, rất tốt đấy. Khi đi đẻ thì nhớ mang theo một chai nhỏ rượu ngâm gừng gió và địa liền. Sau khi đẻ xong nếu không nhờ được bác sỹ thì nhờ người nhà xoa bóp cho khắp người vừa tránh gió lại không bị đau nhức về sau. Xoa bóp ngay khi đẻ xong càng sớm càng tốt. Sau đẻ thì dùng để tắm, hoà vào nước ấm để tắm rất tốt.
    Mua 1kg gừng, 2g địa liền ( ra mua tại các của hàng thuốc Bắc thuốc Nam ấy) và 2 lít rượu. Ngam vào bình thuỷ tinh, nhớ là đậy kín nhé vì rượu rất dễ bay hơi.... Đừng ngâm vào chai nhựa...ko bảo quản được lâu đâu.
    Everything becomes easy when you think the simple way!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 34 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chíp yêu của mẹ
    Mua 1kg gừng, 2g địa liền .
    Bạn ơi sao chỉ có 2g địa liền thôi à?
    • 843 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Em sinh vào đầu tháng 6 dương, lúc đó trời rất nóng, mà nghĩ đến vụ kiêng tắm mà em , chịu làm sao được nhỉ? Em nghe nói tắm hoặc lau người bằng rượu gừng rất tốt, chống cảm lạnh cho bà mẹ mới sinh. Em muốn hỏi các mẹ xem cách ngâm rượu như thế nào? Lượng gừng và rượu ra sao là thích hợp? Cần ngâm bao nhiêu? Sau bao lâu có thể sử dụng được? Và cần tắm hoặc lau người với rượu gừng trong mấy tháng đầu?
    Các mẹ chia sẻ với em nhé! Em xin cảm ơn nhiều!
    Vừa lùn, vừa péo, vừa đầu gấu, vừa tham ăn của bố mẹ ơi, yêu con nhất trên đời :LoveStruc: :Kiss:

• 1,657 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quyenhaibin Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Em sinh vào đầu tháng 6 dương, lúc đó trời rất nóng, mà nghĩ đến vụ kiêng tắm mà em , chịu làm sao được nhỉ? Em nghe nói tắm hoặc lau người bằng rượu gừng rất tốt, chống cảm lạnh cho bà mẹ mới sinh. Em muốn hỏi các mẹ xem cách ngâm rượu như thế nào? Lượng gừng và rượu ra sao là thích hợp? Cần ngâm bao nhiêu? Sau bao lâu có thể sử dụng được? Và cần tắm hoặc lau người với rượu gừng trong mấy tháng đầu?
    Tớ cũng được mách là ngâm rượu với gừng để lau người, lượng gừng thì ko có công thức nào cả, có thể 3-5 lạng gừng + 1 lít rượu nhưng chị ở cơ quan tớ bảo lau nước gừng còn cảm giác bẩn hơn là ko tắm vì nó rất dính, mình lại sinh mùa hè nữa. Tốt nhất là nên mua dầu tắm khô của Mỹ, chỉ cần lau sạch mồ hôi rồi xoa lên người là xong, hoặc là mình lau người với nước ấm có đập gừng tươi vào cũng được.

• 381 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Đề tài này bổ ích dây :1:
    • 4,253 Bài viết

• 2,560 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quyenhaibin Xem bài viết
    Chào các mẹ!
    Ở dưới các mẹ có nói về lượng rượu & gừng, quynhaibin xem kỹ nhé.

Hồi mình sinh đứa đầu, cũng toàn dùng rượu gừng.
    Đứa sau sẽ sinh đầu T5, nhưng cách đây 2 tháng, bà ngoại đã làm cho 1 bình rượu để sẵn rồi.

Bà ngoại chọn gừng già, 1kh gừng pha với 1 lít rượu. Gừng rửa sạch, đạp hơi giập giập ra, sau đó cho vào rượu, đậy thật kín.

Sau khi sinh, ngày đầu tiên đã có thể dùng rượu gừng thoa lên người. Vì mình nằm máy lạnh và không chịu nổi áo tay dài, nên bà ngoại thoa rượu gừng khắp tay và người để "tránh gió". Mỗi ngày thoa 3-4 lần.

Sau một tuần, khi có thể tắm gội được thì bà ngoại pha rượu gừng với nước ấm để tắm. Những tuần tiếp theo, mỗi ngày đều thoa rượu gừng và xông bằng các loại lá, dùng nước xông để tắm luôn.

Ra tháng, vẫn tiếp tục dùng rượu gừng để thoa 2 cánh tay và 2 bàn chân là nơi tiếp xúc với "gió, đất" nhiều nhất. Mình dùng rượu đến hết thời gian nghỉ hộ sản, khi đi làm lại thì ngưng.
    • 85 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Hic, các mẹ cho mình hỏi mình sinh vào đúng đợt nóng nhất trong năm ( đầu tháng 7 dương) Vậy có nên dùng rượu gừng để xoa k nhỉ?
    Hồn em là một vì sao
    Như bông hoa nhỏ cài vào tóc mây
    Hồn anh là hạt sương bay
    Dạt trôi theo gío những ngày không em
    • 2,255 Bài viết

• 1,614 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi secu4ever Xem bài viết
    Hic, các mẹ cho mình hỏi mình sinh vào đúng đợt nóng nhất trong năm ( đầu tháng 7 dương) Vậy có nên dùng rượu gừng để xoa k nhỉ?
    Tớ dự sinh 29.7 đấy, mẹ secu4ever ạ và vào topic này xong thì tớ quyết định nói mama tớ chuẩn bị cho tớ 1 hũ rượu gừng rồi. Tốt thì phải dùng chứ, bất kể nóng nhất hay nhỉ, mẹ nó ạ! :Smiling:
    • 4,253 Bài viết

• 2,560 Được cảm ơn

Khi nằm viện trong lúc sinh, mình có hỏi BS về rượu gừng, BS nói dùng rất tốt. Nên pha thêm nghệ vào nữa thì da dẻ sẽ tuyệt vời :Smiling:
    • 4,620 Bài viết

• 986 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tinu's Mami Xem bài viết
    Khi nằm viện trong lúc sinh, mình có hỏi BS về rượu gừng, BS nói dùng rất tốt. Nên pha thêm nghệ vào nữa thì da dẻ sẽ tuyệt vời :Smiling:
    Chị ơi chị sinh bé rồi à? Chúc mừng chị nhé
    • 85 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ilum Xem bài viết
    Tớ dự sinh 29.7 đấy, mẹ secu4ever ạ và vào topic này xong thì tớ quyết định nói mama tớ chuẩn bị cho tớ 1 hũ rượu gừng rồi. Tốt thì phải dùng chứ, bất kể nóng nhất hay nhỉ, mẹ nó ạ! :Smiling:
    Mẹ Ilum ơi, thế chắc con chúng mình sinh cùng tháng rồi đấy. Mình nghĩ đến cái t hời tiết lúc đó nóng dã man con ngan mà sợ quá. Nằm điều hòa lúc mới sinh thì thực sự cũng k tốt cho cả mẹ và con mà lại còn phải kiêng nữa. Mẹ Ilum có kinh nghiệm gì thì chia sẻ với mình nhé. :LoveStruc: :Rose:
    Hồn em là một vì sao
    Như bông hoa nhỏ cài vào tóc mây
    Hồn anh là hạt sương bay
    Dạt trôi theo gío những ngày không em
    • 1,362 Bài viết

• 472 Được cảm ơn

Minh co chai ruou gung, ngam rat lau roi (khoang 5-6 nam), gio con dung duoc ko cac me nhi?
    (xin loi vi ko danh dc tieng Viet co dau).
    • 621 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

Mẹ cún xinh ơi! thế rượu gừng mẹ nó bán thế nào vậy?Mình sắp sinh rồi nên cũng muốn mua. vì ở HN mua rượu và gừng ta khó lắm. mà mẹ nó ngâm bằng rượu tự nấu hay mua ngoài vậy? Có an toàn không?
    • VQH
    • 6 năm
    • 270 Bài viết

• 294 Được cảm ơn

Nhà mình có trẻ con nên lúc nào cũng có rượu gừng. Mình làm đơn giản lắm, gừng ta rửa sạch đất cho vào máy sinh tố xay hơi dập, cho vào lọ thủy tinh rồi đổ rượu vào, khoảng 1,2 tháng là dùng được. Không có công thức bao nhiêu gừng bao nhiêu rượu cả vì tùy vào nồng độ rượu gừng loãng hay đặc thì lúc pha nước tắm ta thêm, bớt thôi.
    Lấy chồng, sắp sinh bé đầu lòng thì mẹ chồng đã chuẩn bị cho mấy chai địa liền ngâm rượu để pha nước tắm rồi. Mc mình bảo địa liền tốt hơn gừng.
    • 117 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm nay em mới biết thông tin này, nhưng lại sắp vỡ chum, không kịp làm rưởuguwgng. Có SS nào muốn không dùng đến muốn tặng thì PM cho em với ah.

• 45 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

thực ra em nên nửa gừng là đập, nửa còn lại là xay cho ra tinh chất. Để khi bắt đầu làm thì múc ra, cho vào khăn cho tiện
    còn về ngâm, thì em ngâm bằng chai thủy tinh nhé
    • 45 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cun(":")!yeu Xem bài viết
    Mẹ cún xinh ơi! thế rượu gừng mẹ nó bán thế nào vậy?Mình sắp sinh rồi nên cũng muốn mua. vì ở HN mua rượu và gừng ta khó lắm. mà mẹ nó ngâm bằng rượu tự nấu hay mua ngoài vậy? Có an toàn không?
    hey, mẹ nó. mình sinh được hơn 2 tháng roài. Mình dùng dịch vụ chăm sóc sau sinh của bên Viêt care, Họ làm cho mìnn từ a-z luôn nên mẹ nó đừng lo về mấy khoản đó, có thể là xông, hơ và bôi rượu nghệ luôn. mình cho mẹ nó contact nếu cần
    • 342 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecuabe2009 Xem bài viết
    hey, mẹ nó. mình sinh được hơn 2 tháng roài. Mình dùng dịch vụ chăm sóc sau sinh của bên Viêt care, Họ làm cho mìnn từ a-z luôn nên mẹ nó đừng lo về mấy khoản đó, có thể là xông, hơ và bôi rượu nghệ luôn. mình cho mẹ nó contact nếu cần
    chi oi dang ky dich vu nay the nao vay??ho cung cap san pham con minh tu xong,tu boi hay the nao a
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 989 Bài viết

• 656 Được cảm ơn

bây giờ mình mới đc đọc topic này, muộn quá rồi, em đau lưng và đau đầu dã man. Đẻ xong em k kiêng j hết, vết khâu còn đau mà ngồi bế con và thay tã suốt, giờ k thể nằm ngửa đc vì nhức lưng lắm.
    Cũng k hề tắm lá j hêt.
    Có mẹ nào biết ở đâu bán rượu gừng k ạ chứ bây giờ em ngâm thì k biết đến đời nào mới có mà dùng

Mẹ yêu Mít nhất trên đời. Thế Mít có yêu mẹ hông?
    Con cũng yêu mẹ nhất trên đời (Bao giờ Mít biết nói thế này nhỉ)

Mua hàng ở Colorful 4 kid - Thái Hà & Hàng Mành HÃY CẨN THẬN
  • Trang 2/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 7