• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau sinh bao lâu thì được tắm, gội đầu?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 119K Lượt đọc
  • 203 Trả lời

• 250 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

mình cũng không kiêng sinh xong khoảng 1 tuần thì gội đầu, và tắm,không biết sau này có ảnh hưởng gì không?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 608 Bài viết

• 212 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kapla Xem bài viết
    Mọi người ơi chỉ còn hơn 1 tuần nữa là em vỡ chum rồi. Hôm nọ ngồi nói chuyện mẹ chồng + chị chồng em bảo đẻ vào mùa đông này thì kiêng tắm + gội đầu được 1 tháng là tốt nhất. Nghe xong mà em suýt ngất, hic. 3,4 ngày không tắm rửa gội đầu đã không chịu nổi rồi chứ nói gì đến 1 tháng, huhu.
    Các chị sau khi sinh bao lâu thì tắm rửa và gội đầu thế ạ?
    Theo kinh nghiệm của mình, bạn chịu được đến ngày nào thì chịu, còn ko thì bạn nên để qua ít nhất 5-7 ngày thì tắm gội nhanh với Lá tắm cho sản phụ (có bán sẵn đấy). Hồi mình sinh vào mùa hè, nóng điên đầu, qua 3 ngày là mình đã tắm gội rồi, sau đó cứ 3 ngày mình tắm gội 1 lần.
    Ngày xưa các cụ dinh dưỡng kém hơn bây giờ và nhà tắm ko đủ ấm áp như bây giờ nên phải kiêng cự lâu, giờ đầy đủ và tiện nghi hơn nên ko cần thiết phải kiêng đến 1 tháng đâu bạn ạh. CHúc bạn mẹ tròn con vuông.
    • 113 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kapla Xem bài viết
    Mọi người ơi chỉ còn hơn 1 tuần nữa là em vỡ chum rồi. Hôm nọ ngồi nói chuyện mẹ chồng + chị chồng em bảo đẻ vào mùa đông này thì kiêng tắm + gội đầu được 1 tháng là tốt nhất. Nghe xong mà em suýt ngất, hic. 3,4 ngày không tắm rửa gội đầu đã không chịu nổi rồi chứ nói gì đến 1 tháng, huhu.
    Các chị sau khi sinh bao lâu thì tắm rửa và gội đầu thế ạ?
    Ban đầu mình cũng nghĩ như bạn , sợ khiếp. thế nhưng mình mổ đẻ, ở viện đã 7 ngày rồi, vừa đau vừa chăm con thích thú nên không có cảm giác bẩn đầu gì cả.về nhà được 5 ngày mình bắt đầu gội đầu và tắm rồi.( Trước đó thì chỉ được bao qua người chứ không được tắm). Sau đó thì 3 ngày tắm, 5 ngày sẽ gội đầu.Không có gì phải lo lắng quá đâu bạn !Chúc bạn mẹ tròn con vuông !

:Rose::LoveStruc::Rose:
    • 137 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mẹ kapla ơi nếu muốn để đầu không gội 1 tuần mà không ngứa thì gội đầu bằng dầu gội trị gàu và nhớ là đừng có dùng dầu xả nha. Mình cũng kiêng không gội đầu được 2 tuần. Sau đó thì dùng nước lá xông gội sơ sơ thôi chứ cũng không được gãi nữa. Được cái là ngày nào cũng xông và dùng nước xông tắm nên cũng đỡ. Túm lại là qua được cái ải kiêng cữ trong tháng là mừng hết lớn :Laughing:
    • 3,525 Bài viết

• 1,128 Được cảm ơn

Mình để vào đúng thời gian nóng nhất của mùa hè nên được có 3 ngày mình đã tắm rồi . Mình có hỏi bác sĩ ở bênh viện, bác sĩ nói không cần kiêng tắm nhiều đâu. Ngày xưa các cụ nhà tắm không kín nên mới phải kiêng. Giờ nhà tắm kín hơn mình tắm nhanh là được mà.

Sau khi về nhà ngày nào mình cũng tắm, 2 ngày gội đầu 1 lần. Mỗi lần tắm gội mình đều tắm với nước gừng cho người đỡ lạnh. Khi tắm thì cũng không kỳ mạnh quá, chỉ xoa xoa nhẹ nhẹ và tắm tương đối nhanh.
    • 178 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

hic. mình vừa sanh xong đúng 1 tuần , mình thấy việc kiêng cữ thật sự cực hinh và phản khoa học wa, tuy nhien như nhìu bạn nói kiêng đc đến khi nào thì kiêng....mình sah thường nên cố gắng lắm mình kiêng dc đến hnay và đã vệ sinh thân thể tổng thể thấy thoải mái nhất là tinh thần......các mẹ yên tâm mà vệ sinh sạch sẽ và ăn uốg đầy đủ cho đủ chất để có sữa cho bé nhé.....
    • 1,014 Bài viết

• 915 Được cảm ơn

mình mới sanh được 3 ngày là tắm gội trong bệnh viện luôn rồi, ko kiêng cữ gì hết. lúc bầu, và mới sanh , thân nhiệt nóng hơn bình thường, + 2 bầu vú căng sữa + ôm bé ( bé nóng lắm )mồ hôi đổ ra ầm ầm, ko tắm sao chịu nổi. chưa kể các cô bác bắt mặc áo tay dài ,dày, đeo vớ, nut lỗ tai, đi dép.hic.

túm lại, mình ko kiêng gì hết, đánh răng, gội đầu, leo cầu thang, giặt giũ....giờ vẫn khỏe re, chỉ đau lưng hihihi.ko biết tương lai thì thế nào. Nhưng nhớ là phải uống thuốc bổ, can xi đầy đủ nhé bạn.

HUY NB : 3,9 kg- 52 cm 3M : 6,5 kg-66 cm 4M : 6,9 kg 5M : 7kg-68 cm 6M :7,2kg 7M:7,4 kg-70cm( bò) 8M 20D : 1 răng cửa dưới ( ngồi ) 10M : 2 răng ( đứng , vỗ tay ) 11 tháng 20 ngày đi 1 tuổi: 9,1kg-76 cm ( đi,6 răng ) 14M: 9,7 kg – 79cm ( 9 răng) 18M: 10,5 kg 83,5cm 13 răng ( gọi mẹ lúc 17,5 tháng ),22M:11kg-85cm-18 răng, 2 tuổi 11,8 kg 87cm

SONY NB:3,4kg-52 cm
    • 668 Bài viết

• 890 Được cảm ơn

Mình sinh đứa đầu má chồng bắt kiêng không cho gội đầu đúng 1 tháng, tắn nước lá xông khi em bé được 2 tuần mà không cho kỳ cọ - thật kinh khủng khi nhớ lại, cũng may là mình cắt tóc ngắn và sáng sớm nào cũng len lén lấy nước nóng pha với rượu gừng để lau người chứ không thì hôi hơn cú.Sinh đứa thứ hai thì mình tự xử, cách ngày là tắm gội bằng nước lá xông (có bán ở siêu thị rất thơm và ấm người lắm).Khi ngủ thì để quạt máy và phòng thì sáng và thoáng và bây giờ mình thấy bình thường còn hơn cô em chồng kiêng cữ quá mà ra gió thì lúc nào cũng phải mặc thêm áo này áo nọ mới chịu được .Bữa mình đi khám sức khoẻ cho con thấy 1 ông bế con được 2 tuần đi khám cùng với mẹ vợ, bé bị rôm sảy mà mẹ vợ bắt nằm than và không cho bật quạt đã vậy lại lót tấm nilon đến lưng em bé và kết quả là bé bị lở loét lưng, những nốt rôm sảy đều có mủ.BS dũa cho một trận tơi bời, kiêng cữ như các cụ bây giờ là lạc hậu lắm rồi.
    • 278 Bài viết

• 261 Được cảm ơn

Mình sinh xong thì hôm sau đi tắm nước nóng ngay. Đầu thì mình gội trước lúc sinh, sau sinh 2 ngày thấy bẩn là mình đi gội luôn rồi. Mình nghĩ tắm gội nhanh và bằng nước nóng thì ko vấn đề gì cả. Và vệ sinh vùng kín sau sinh là rất quan trọng. Mình sinh thường, bị khâu 4 mũi, mình vệ sinh bằng nước rửa Saforelle và thay bvs 2h/ lần. Sau 1 tuần thì sản dịch đã giảm và vết khâu hết đau luôn.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ludoha; 01/01/2011 vào lúc 11:43 PM.

• 15 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

tớ cứ là đi tắm gội sau 2 ngày, như bình thường thôi, k tắm bốc mùi con nó cũng chẳng chịu nằm cùng nữa là chồng ^^
    • 1,963 Bài viết

• 701 Được cảm ơn

hy vọng là đến lúc đó em có thể chịu đựng được. Chứ không tắm gội, oải quá.
    • 81 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Em hỏi cái này ngoài lề tí. Thế sau sinh có phải kiêng nếp ko các mẹ nhỉ? Em thuộc dạng đạo nhà nếp, suốt ngày ăn xôi với bánh trưng bánh tét thôi, năm nay đợi mãi mới tới Tết để ăn bánh trưng [nghe cứ như đói ăn ấy ] mà lại nằm ổ ko được ăn thì tủi thân chết TT.TT Mẹ em bảo phải kiêng tất tần tật các thể loại từ nếp '_'
    • 1,963 Bài viết

• 701 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mieo_Xynk Xem bài viết
    Em hỏi cái này ngoài lề tí. Thế sau sinh có phải kiêng nếp ko các mẹ nhỉ? Em thuộc dạng đạo nhà nếp, suốt ngày ăn xôi với bánh trưng bánh tét thôi, năm nay đợi mãi mới tới Tết để ăn bánh trưng [nghe cứ như đói ăn ấy ] mà lại nằm ổ ko được ăn thì tủi thân chết TT.TT Mẹ em bảo phải kiêng tất tần tật các thể loại từ nếp '_'
    Nếp là phải kiêng đó bạn, sắp Tết rồi, giờ có giềng thì ăn bánh chưng bánh tét trước đi. Mình cũng thuộc loại giềng nè, giờ mua về ăn cho đã, để sinh xong hok được ăn.
    • 2,291 Bài viết

• 1,139 Được cảm ơn

Mình sinh xong đc 10 ngày thì tắm gội bằng nước lá của người Dao đỏ. Tắm và gội rất nhẹ nhàng.
    Mình yêu nhau như khi vừa mới biết nhé anh!
    • 3,246 Bài viết

• 5,568 Được cảm ơn

Báo cáo cả nhà là em đã sinh được 3 tuần. Đầu thì gội lúc 10 ngày (ác mộng, hic). Người thì cũng được tắm lúc 10 ngày nhưng ko được kỳ (đến giờ vẫn không được kỳ). Người em giờ chạm vào là ghét ra ý:Silly: Sao mà việc kiêng cữ này khổ thế không biết. 1 tuần đầu em còn không được đánh răng cơ, chỉ được súc miệng thôi. Đầu cũng không được chải (nhưng em vẫn lén chải, đầu đã bẩn rồi lại còn không được chải thì chả biết nhìn mình giống cái gì).
    May mà giờ qua ải kiêng cữ rồi, hic hic.
    • 55 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Tớ cũng kiêng được 10 ngày, đợt này rét thì kiêng không thấy vấn đề gì, có thể kiêng được nữa nhưng cảm giác bẩn bẩn nên chỉ kiêng thế thôi, làm 1 nồi nước xông rồi dùng nước đó gội và lau người luôn
    • 2,458 Bài viết

• 1,097 Được cảm ơn

tập 1 xã bắt mình kiêng 1 tháng luôn. eo ơi tròn 1 tháng tắm mới được tăm, đứng trong buồng tắm mà xã bên ngoài cứ gọi giục ầm ầm. may mà mùa đong lạnh còn chịu được. tập 2 mùa hề tới kiêng cữ sao đây, chết mất. xã nói em cũng cố kiêng như tập 1 cho về già đỡ khổ, anh không chê em bẩn em hôi thì ai dám chê, nghe cũng sướng tai thật đấy nhưng bẩn chết đi được. hu hu hu
    • 2,422 Bài viết

• 1,709 Được cảm ơn

@ các mẹ : cho mình hỏi là sau khi đẻ xong thì các mẹ kiêng oánh răng trong bao lâu thế? hic, như vậy là chỉ có xúc miệng bằng nước muối thôi à?
    Thông tin KM của các hãng HK- Tư vấn và đặt vé máy bay giá tốt nhất DU LỊCH
    VIETNAMAIRLINES siêu KM: HAN.PHUQUOC bay thẳng chỉ 1 309k/chiều

Yahoo : thuchienhr
    Phone : 0933151513
    • 1,963 Bài viết

• 701 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi metieuxu Xem bài viết
    @ các mẹ : cho mình hỏi là sau khi đẻ xong thì các mẹ kiêng oánh răng trong bao lâu thế? hic, như vậy là chỉ có xúc miệng bằng nước muối thôi à?
    xúc nước muối = nước ấm nha bạn, bạn cũng có thể đánh răng nhẹ nhàng và cũng dùng nước ấm để xúc được mà, chứ không đánh sau này sâu răng thì khổ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,600 Bài viết

• 1,634 Được cảm ơn

Mua nước tắm Dao đỏ ở đâu các mẹ nhỉ? Mua loại do ĐH Dược bào chế có tốt ko (hình như 190k 1 hộp 3 lọ)?
    .