• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau sinh bao lâu thì được tắm, gội đầu?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 199 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 1,454 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Nếu các mẹ ko chịu nổi kiêng ko tắm gội cũng phải làm cẩn thận để giữ gìn sức khoẻ nhé:
    - Nên tắm, gội trong phòng kín tuyệt đối, tắm, gội xong sưởi và sấy người (cả vào mùa đông và hè)
    - Ko nên gội đầu hay tắm cùng 1 lúc, hôm trước gội thì hôm sau tắm
    - KHi gội đầu cho rượu gừng hoặc gừng + tí muối vào nước, gội đừng gãi kỹ và mạnh quá, chỉ xoa bóp cho sạch rồi xả thôi
    - Trong thời gian kiêng tắm thì có thể lau người bằng rượu gừng (có thể pha loãng với nước), chứ ko phải là kiêng hoàn toàn nước đâu !!
    - KHi ko chịu nổi lau người mới đi tắm nhé, trước khi tắm đun nồi lá xông, xông người, xông xong muốn tắm thì tắm = nước lá xông ấy luôn, tắm nhanh và ko kỳ cọ mạnh nhé! Nên xông trước khi tắm từ 3-5 lần như vậy, sau đó có thể tắm bình thường, nh mỗi khi tắm hoà vào nước tắm ít muối và rượu gừng
    - Riêng chỗ kín của mẹ thì hàng ngày phải vệ sinh sạch sẽ, thay rửa 2 lần/ngày bằng nước ấm pha rượu gừng, ngay hôm về nên xông chỗ ấy = ngải!!

Mình có MC và cả MD kiên quyết bắt kiêng đây, nên chuẩn bị tâm lý sẵn để chiến đấu, mình ko dám ngang - tắm như bình thường mà nghĩ biên pháp phù hợp để dĩ hoà cả 2 bên mình và các bà mẹ thôi!
    Ngay từ bây h khi mình đang có bầu đây mà còn bị cấm tắm nhiều, vài ngày mới cho tắm 1 lần cơ, nh mình nhờ MC làm cho 1 chai rượu gừng to - nhờ cả MD làm cho 1 chai khác dùng dần, mỗi lần tắm pha vào nước 1/2 chén, công nhận ấm cực, thế nên h hầu như ngày nào cũng tắm mà ko bị kêu tẹo nào. Tắm xong vừa ấm và vừa dễ chịu trong ng, ngủ ngon lắm !!

• 1,211 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

Hic mẹ nào ở Huế thì mới thấy cái vụ này nó kinh khủng như thế nào. Em lấy chồng Huế nhưng sợ vụ này quá nên một hai đòi ra ngoại ở ngoài bắc đẻ. Ở Huế (nghe nói, may e chưa phải thử), kiêng cái gì cũng đúng 3 tháng 10 ngày, không được tắm rửa, gội đầu, phải nằm giường tre, phải hơ háp mặt, tay chân và vùng kín bằng than củi, xông nước lá cho ra mồ hôi, lấy rượu gừng xoa người, vợ chồng không được nằm gần nhau chứ chưa nói đến vụ xxx, không được ra ngoài cho đúng đến hết cữ. Em ra ngoài nhà sinh thoải mái thật, chồng cũng ra đi làm ngoài nhà luôn. E sinh bé tháng 4 nóng vật vã. Mấy ngày đầu sinh xong chồng ở nhà không cho nằm quạt: cực hình. Em toàn phải lôi bs ra doạ, nói là phải bật quạt cho thoáng không bé thiếu oxi. Rồi mấy ngày sau ox đi làm, hôm đó được 1 tuần rồi em phi ra tắm gội liền nhưng nhanh thôi, xong là lấy máy sấy sấy khô liền. Sau đó cứ cách mấy ngày chồng về thì em phải lén vô nhà tắm nói là lau rửa người. Chồng thấy vậy tưởng mình kiêng giống như ở Huế mừng thầm. Hehe. Hôm đầy tháng cún con, có cả bà nội ra nữa, ax nói là hôm nay cho tắm gội được rồi đó, em phá ra cười, lúc đó ax mới té ngửa. MC ra trước mấy ngày thấy em không kiêng cữ gì cũng hoảng luôn, nhưng em đang ở nhà ngoại nên chắc bà ngại không dám nói. Em đi tất, nhét bông tai được mấy ngày nóng quá cho đi hết. Đúng hết 1 tháng là em ra ngoài ăn sáng, cắt tóc, phóng xe ầm ầm luôn. Thế là hết cả kiêng, em mà ở Huế lúc đó chắc bị chửi te tua rồi. Em không biết đứa sau mà sinh ở Huế thì số phận em thế nào nữa. Em kịch liệt phản đối vụ kiêng cữ theo kiểu Huế nhưng hễ nói đến thì lại bị la, nói là phải hơ than da dẻ mới đẹp, mới hồng hào, rồi là kiêng tắm gội sớm sau này sẽ không bị đau đầu, rồi còn nói là mày thấy mấy bà ở Huế ai cũng sống lâu, cũng khoẻ mạnh. (hic chắc ngoài mình như vậy không ai khoẻ, không ai sống lâu hết á). Bằng chứng là em có hơ háp gì đâu mà da vẫn đẹp, nói không phải tự khen chứ có khi còn đẹp hơn mấy người nằm than 3 tháng 10 ngày í chớ. :Smiling:
    :Clown: :Applause:

Nguyễn Thị Ánh Ngọc
    STK: 711A03534394
    Ngân hàng Công Thương Huế.

• 105 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mẹ nào chịu nhịn ko tắm gội đc 1 tuần chắc mình kính làm sư phụ luôn đó. Ngay từ khi ở BV mình đã tắm gội rồi, mặc dù nằm phòng máy lạnh nhưng sữa chảy ra, rồi sản dịch... ko tắm chắc chết luôn. Nói chung chẳng kiêng kem gì, chẳng nút tai, cũng chẳng nằm than, tắm rửa hàng ngày (nhưng có cẩn thận cho thêm tí rượu gừng hoặc đun lá xông rồi tắm), nằm quạt, điều hoà đủ cả... .Mình sinh em bé từ khi hai mươi mấy, giờ gần 40 mươi rồi mà đã thấy gì đâu. Chắc phải chờ già hơn nữa mới có hậu quả chăng??? Nhưng mà mình nhìn mẹ mình thì giờ gần 70 cũng chẳng thấy gì, mặc dù nuôi 3 đứa con chẳng nội ngoại nào giúp, sinh được 2 tuần đã phải mò dậy cơm nước, giặt giũ giữa trời mùa đông. Giờ ngày vẫn khỏe phăm phăm, đạp xe 15km chẳng thấy kêu ca mệt mỏi gì. Chắc nhà mình có gen tốt :Smiling:.

Từ đó mình tự rút ra kinh nghiệm cho bản thân là tự rèn luyện thể lực cho tốt, chăm sóc bản thân cũng ko kém phần quan trọng so với chăm chồng con. Sức khỏe lâu dài ở đó mà ra, chứ đâu ở chuyện kiêng kiêm tắm rửa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 250 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Các mẹ cho mình hỏi với, mình sinh mổ, tắm chỉ sợ ảnh hưởng vết mổ :Crying:, mặc dù đã ngày thứ 11 và vết mổ cũng khô rồi, nhưng mình vẫn sợ, tắm nước ấm có cần là nước đun sôi để nguội ko hay nước nóng lạnh là được?

• 200 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pcpm Xem bài viết
    Các mẹ cho mình hỏi với, mình sinh mổ, tắm chỉ sợ ảnh hưởng vết mổ :Crying:, mặc dù đã ngày thứ 11 và vết mổ cũng khô rồi, nhưng mình vẫn sợ, tắm nước ấm có cần là nước đun sôi để nguội ko hay nước nóng lạnh là được?
    Tớ sinh mổ cũng chỉ tắm nước nóng lạnh thui

• 364 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

8.30h sáng chủ nhật này (ngày 5/4/2009) Công ty kinh cổ phần kinh doanh các sản phẩm bản địa Sapanapro có sản phẩm Dao'spa sẽ tổ chức hội nghị khách hàng tại Hội trường trường đại học Dược Hà Nội.Giám đốc người Dao đỏ Lý Láo Lở cũng sẽ có mặt cùng với các thầy cô giáo trường Dược.Tại Hội nghị, các bạn sẽ được gặp gỡ, trò chuyện với các chuyên gia tư vấn, có các phần thưởng nữa nhé.Hiện tại có nhiều sản phẩm nhái lại, ăn theo sản phẩm Dao'spa thuốc tắm cho phụ nữ sau sinh nên không có tác dụng, đề nghị mọi người lưu ý.

• 638 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

e thì tắm luôn,nhiều ng vn k tắm bs bắt phải đi tắm...tắm cho sạch,mới được bế con,còn vết khâu ngày xả nước mát ~ 20 lần,thích lắm,5 ngày là khỏi rồi,1 ngày là k thấy đau nữa

• 93 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Mình vừa đến trường Dược và đã mua 1 lọ nước tắm cho phụ nữ 60.500đ/lọ, tắm được 1 lần. Nếu muốn đẹp da sau sinh chắc tốn xiền lắm, thôi để dành mua tinh nghệ về ăn vậy.

• 3,324 Bài viết

• 423 Được cảm ơn

Mình sinh xong 10 ngày mới tắm, mà đấy là tắm chui MC đấy. Mình toàn tắm gội lúc bà ra ngoài. Sinh xong (dù là tháng 1) nhưng mình nóng và ngứa ngáy kinh khủng. Sinh xong 20 ngày, MC bảo có tắm để mẹ mua lá xông về cho mà tắm, vài ngày nữa rồi gội đầu. hehe, mình bảo vâng. Dù đến lúc đó đã tắm 6 lần và gội được 4 lần rồi. Nhưng đúng là mình vẫn cổ hủ đấy, nhiều khi thấy người nọ người kia bảo không kiêng sau này thế nọ thế kia cũng thấy sợ. Nhưng mà kệ.
    Sinh xong 1 tháng mình ra ngoài, chả mũ nón gì sất, chả biết sau này có sao không?:Sad:

• 1,108 Bài viết

• 368 Được cảm ơn

Mình chưa sinh, thai chỉ mới 16 tuần thôi nhưng cũng bon chen chui vô đây thu lượm kinh nghiệm. Ông xã ở nhà đã tuyên bố rồi, mình sanh xong mà kiêng tắm thì chính ổng sẽ lôi mình đi tắm cho bằng được (bạo lực ghê). Mẹ mình lại khuyến khích hay rất thần tượng chuyện kiêng cữ kiểu ở dơ của các cụ, vì ngày xưa mẹ mình cũng ở dơ y như thế, rồi lấy bản thân mẹ ra làm bằng chứng hùng hồn rằng nhờ kiêng như vậy nên giờ mẹ mới khỏe thế (mẹ mình không khỏe sao được trời, một tuần đánh tennis ầm ầm 3 lần, cuối tuần thì tập thể dục thẩm mỹ liên tục 2 tiếng đồng hồ). Ngày xưa mẹ mình cũng kiêng tắm, khi được tắm cũng không dám kỳ cọ gì vậy mà bây giờ tay vẫn nổi đầy gân xanh đấy thôi => chuyện kỳ cọ hay không đâu liên quan tới tình trạng giãn tĩnh mạch ở bàn tay gây ra hiện tương nổi gân xanh như nôm na mình nói. Mình thấy không tập thể dục thể thao thì ai cũng yếu cả, đàn ông cũng như đàn bà. Mình kiêng tuyệt đối kiểu như ông bà mà về sau bỏ bê sức khỏe không chịu vận động thì cũng không thể khỏe mạnh được. Sanh xong đúng là cơ thể rất yếu, do kiệt sức, do mất máu trong lúc sanh, rồi thêm stress do chăm con nên mình cần bảo vệ sức khỏe một cách khoa học, rồi sau đó tiếp tục duy trì một lối sống lành mạnh, ăn uống làm việc và tập thể dục hợp lý thì ai dám bảo mình sẽ không thể có sức khỏe tốt được nào. Tin tưởng mà thiếu sàng lọc kinh nghiệm ông bà xưa rõ ràng có thể đem đến những bất lợi cho cả 2 mẹ con, đặc biệt là bé khi đang ở giai đoạn hết sức dễ tổn thương.