• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau sinh bao lâu thì được tắm, gội đầu?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 104K Lượt đọc
  • 199 Trả lời

14 Người đang theo dõi

• 1,028 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cáttường Xem bài viết
    Bình thường và cả khi mang thai, một ngày 2 mình tắm 3 lần. Sinh bé xong, cả bố mẹ và chồng đều cấm vận cái sự sạch sẽ của mình.
    Chồng bảo: Nếu em không chịu kiêng cữ nước thì... anh cho đi rửa chén, nấu cơm luôn! Chóang chưa? Được cái chồng nghỉ phép nên chăm sóc, phục vụ vợ tận răng.
    Thế là mình chỉ còn cách ngoan ngoãn xông thuốc Bắc mỗi ngày, sau đó lau người bằng rượu gừng. Hôm bé được 15 ngày, lén chồng gội đầu. Thấy nhẹ cả người! Nhưng lại không sấy tóc (thói quen) tự nhiên lạnh như phải cảm. Sợ thế.
    Mình đang đếm từng ngày để được tắm gội thỏa thích như ngày xưa.
    Hii, ngày trước khi sinh con, tớ kiêng tắm gội được 21 ngày, giữa tiết trời tháng 5 của SG :Laughing:, phục mình ghê gớm. Tuy vậy, tớ dùng No-rinse shampoo ngày 1 lần, lau người bằng rượu gừng ngày 2 lần.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Kin Xem bài viết
    Bác chủ topic này, cái mà bác nói về giảp pháp thì mình biết đấy. Hồi đó mình cũng bị mẹ nói ko được dùng nước như vậy. May mà mình có nhỏ bạn ở nước ngoài về cho một bộ sản phẩm vệ sinh thân thể không dùng nước. Tiện lợi lắm, tên là NO-RINSE, cái nón gội đầu của nó thì bảo đảm có thể giải quyết cái khó khăn về tóc tai cho các bà đấy. Còn về sữa tắm và dầu gội đầu cũng rất ổn....:Smiling:. Cái này thì trên mạng bán nhiều lắm nhưng mắc quá. Hôm qua mình đi Maximart Cộng Hoà thì vô tình thấy bộ sản phẩm ( vậy chắc là Maximart 3-2 cũng có ), hiện nay đã có công ty nhập về, giá cả phải chăng hơn nhiều. Bác chủ topic tham khảo ý kiến của mình nhé. Mình sẽ tìm hiểu thêm về sản phẩm này và có bài viết chi tiết hơn...
    Cám ơn Mẹ Kin nhiều nhé. Hôm qua sau khi đọc thông tin của bạn thì mình có ra Medicare mua sản phẩm về test thử cho bà xã mình thì thấy bà xã chịu lắm. Sau khi bà xã mình sinh thì đây sẽ là giải pháp vẹn cả đôi đường. Cám ơn Mẹ Kin và tất cả các bạn đã cho lời khuyên nha

• JAL
    • 11 năm
    • 3,099 Bài viết

• 2,925 Được cảm ơn

Tớ phản đối vụ kiêng tắm gội sau khi sinh. Cũng chẳng thấy ai chứng minh rằng tắm gội sớm sẽ làm sức khoẻ suy giảm. Cô bạn tớ kiêng cữ 1 tháng, ko tắm gội, ko đánh răng (chỉ dùng khăn chà thôi). Sinh 1 đứa con cô ấy nói răng nguyên hàm ê ẩm, ko uống nước dá được, tóc rụng thưa thưa, thớt thớt, sói cả đầu, đi uốn cho bung nhiều ra càng làm xơ xác thảm thương.

Tớ 3 con, trước khi sinh lần nào cũng "tóc ngắn Mỹ Linh", từ viện về đến nhà nghi thức đầu tiên là tắm gội. (ra khoe mọi người là nghẹt cống rồi, tìm người thông cống). Sấy tóc, sấy vết mổ xong thì đi ngủ. Ko khăn trùm, ko vớ, ko bông gòn gì hết (SG nóng thấy mồ ai chịu nổi mấy món đó) Không giặt giũ thường xuyên cho con nhưng thỉnh thoảng trong tháng tớ vẫn giặt tã, giặt khăn cho con bằng tay. Tóc tớ bây giờ dài hơn, bà thợ làm tóc khen tóc mềm, min mà dày ra phết. Răng tớ nhai đá mỗi ngày (tớ nghiện khoản này). Ko phải tự khen nhưng nhìn tay tớ bà giúp việc của em dâu mê tít, khen vừa trắng, vừa xinh, vừa đầy, chẳng có sợi gân nào, hơn tay những em 20-25t. ( Nói thật là nó đã khô và nhăn, nhưng bà ấy đâu biết khi tớ 20t, nhiều anh ko chết vì dáng xinh mà chết vì tay đẹp, họ nói tay tớ giống cọng giá, ko phải khen tay búp măng) :Laughing:

Năm nay đã U 40 rồi nhưng ko cảm thấy đau lưng, nhức xương gì cả. Nếu căn bản mình khoẻ mạnh, có khi kiêng cữ nhiều thành ra bệnh ấy chứ. Thật ra cơ thể sạch sẽ sẽ làm ko chỉ cơ thể mà tinh thần cũng sảng khoái
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 42 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cũng đồng ý với mẹ JAL, hồi mới sinh xong em phải nằm trên giường 2 ngày (sinh mổ mà) không vệ sinh được bẩn điên người, ngày thứ 3 dậy đi lại được là em đánh răng, lau người ngay. Em nghĩ không đánh răng có khi răng rụng sớm hơn vì sâu thì có; mà em chả hiểu lôi đâu ra cái kiểu kiêng không đánh răng, ngày xửa ngày xưa các cụ làm gì có bàn chải đánh răng với kem đánh răng đâu mà giờ bắt con cháu kiêng, thật không hiểu nổi :Nottalkin::Nottalkin::Nottalkin:

• 1,087 Bài viết

• 1,043 Được cảm ơn

Hihi mình trước khi đi sinh tắm gội thật sạch sẽ, sinh xong về nhà cũng tắm. Nếu không được tắm thì trong người khó chịu lắm, mình cũng không bịt tai, không đi tất nếu không thấy lạnh chân,cũng vẫn giặt khăn sữa cho con bằng nước lạnh, vẫn đánh răng bình thường, sau khi sinh hơn 10 ngày đi chợ như điên. Ai cũng bảo mình coi thường sức khoẻ mình bảo lại là tính mình thiển cận, sướng bây giờ đã về già tính sau, lúc đấy đời mình cũng chẳng còn gì mà hối tiếc nữa :Laughing:

• 5,164 Bài viết

• 157 Được cảm ơn

huhu, mẹ chồng đang bắt kiêng tắm ít nhất 1w, em đang tính toán xem lúc nào mc không ở đây thì lén tắm, chứ ko chết vì bẩn mất, mẹ em sinh xong mấy tiếng sau đã tắm rồi cơ, bảo nóng thế, bố ai chịu đc, keke, nói chung cứ kín gió, tắm xong sấy khô là đc thôi mà các mẹ nhỉ

• 1,212 Bài viết

• 428 Được cảm ơn

Ngày trước các bà, các mẹ phải kiêng khi sinh rồi truyền lại cho con cháu chứ bây giờ mình thấy cũng ít mẹ kiêng lắm vì đúng là kiêng kiểu của các cụ vừa mất vệ sinh cho mẹ lẫn con (vì mẹ mà bẩn xong suốt ngày gần con cũng bẩn lây). Mình cũng sinh xong ở bệnh viện không có chỗ tắm rửa chứ về nhà là hôm trước tắm thì hôm sau gội đầu. Mẹ mình biết cũng la ầm lên bảo là con không cẩn thận rồi hậu sản, băng huyết thì chết. Bác sĩ đến nhà chăm sóc cho mẹ và con thì mách luôn thế là bác sĩ bảo là tắm rửa không liên quan gì đến băng huyết đâu ạ, thế là bà thôi luôn từ hôm đấy đến giờ không thấy nói nữa. :Laughing:

• 1,651 Bài viết

• 1,993 Được cảm ơn

Em thì kiêng tuyệt đối luôn các mẹ ạ.Kiêng cho mình chứ kiêng cho ai đâu.Các cụ ngày xưa đúc kết và truyền lại cho mình mà.Em kiêng tắm gội trong 3 tuần( đúng ra là kiêng 1 tháng nhưng em bi...ghẻ lưng nên phải tắm.hhehee:Laughing.Hằng ngày, em lau ngươi băng rượu ngâm gừng, hạn chế chải đầu ( có ai thèm nhìn mình đâu, điệu làm gì).Kết quả là sau 3 tháng em có thai lại nhưng da dẻ vẫn ngon lành, sức đề kháng tốt.Ra đường chồng vẫn ghen ầm ầm:Silly:.Ai gặp em cũng phải ghen tị vì " sao da đẹp thế"...Không tin, các mẹ cứ đến xem.hehe.Tắm sớm sẽ làm lỗ chân lông to, nếu mình kì cọ mạnh tay , tay chân sau này sẽ bị nổi gân xanh, trông xấu lắm.Bác sĩ đến chăm con em thì khuyên em nên kiêng theo các cụ, không đi đâu mà sợ phí.
    Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ....

• 770 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Thiệt khổ cho chị em phụ nữ chúng mình! :Sad:

Mình sinh mổ, xuất viện về nhà là tắm gội sạch sẽ ngay. Sau đó mỗi ngày mỗi tắm, vài ngày gội đầu 1 lần, mặc dù cũng bị MC la nhưng mình mặc kệ.

Đặc biệt mình không bị rụng tóc nhé! Mình nghĩ do mình gội đầu sạch sẽ nên mới được thế. Ai kiêng cử quá, ở dơ thì mới bị rụng tóc chứ!

Túm lại, sạch sẽ là trên hết. Có lần BS Nguyễn Thị Ngọc Phượng (BV Từ Dũ) cũng lên TV nói là không cần phải kiêng cử gì cả mà!

• 1,087 Bài viết

• 1,043 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emchichi Xem bài viết
    Hihi, mẹ này cũng liều quá nhỉ, chắc bù cho mấy mẹ kiêng cữ cẩn thận, răng cũng không dám đánh. :Laughing::Laughing:
    Thuốc tắm Dao'spa dành cho phụ nữ sau sinh khác những sản phẩm tắm khác ở chỗ:
    - Là bài thuốc cổ truyền của người dân tộc Dao Đỏ, đã qua bao đời nay sử dụng.
    - Được sự hỗ trợ của các nhà dược học trường Đại học Dược HN.
    - Giúp hồi phục sức khỏe nhanh chóng cho phụ nữ sau sinh, lưu thông khí huyết, làm đẹp da.
    Mình thì không dùng thuôc tắm của người Dao nhưng mình là người Hà Giang nên mẹ mình trên đó mang cho mình thuốc tắm lá của người dân tộc trên đó xuống cho mình tắm, 5 lần đầu tắm mình tắm bắng nước lá đó đun sôi để nguội (có mẹ đẻ phục vụ nên cầu kỳ thế chứ không mình chỉ đun một nồi nước lá thui còn đâu lấy nước ở bình nóng lạnh), tắm xong mình thấy khoẻ lắm lỗ chân lông thì se lại nhanh chóng,da dẻ thơm mịn mang :Laughing:Trên Hà Giang mình ai thường ai đẻ xong cũng đều tắm lá đó, ai cũng khoẻ mạnh không bị hậu sản gì cả,thảo nào thấy người dân tộc họ đẻ xong khoẻ như voi đi làm nương bình thường. Mà thuốc đó có cả một liều uống nữa, đẻ xong sắc uống luôn,không bít có phải do uống thuốc đó mà mình không bị đau dạ con 1 chút nào không, hay là do cơ địa:Thinking: