Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau mổ nên ăn và không nên ăn gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 49.4K Lượt đọc
  • 34 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 3,872 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Em sinh mổ, giờ bé nhà em được 3 tháng rồi và tự cai sữa rồi hu hu... Em muốn hỏi các chị xem bao lâu nữa thì em ăn được như hồi trước khi có bầu (nghĩa là ăn như mọi người mà không phải kiêng khem gì cả nữa ý ạ?) Hôm trước đi qua hàng bún ốc mà thèm quá, mà chả dám xông vào ăn gì cả, híc híc, về nhà cứ tiếc... (vì mẹ cháu chả mấy khi được ra khỏi nhà mờ)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,403 Bài viết

• 109 Được cảm ơn

Mẹ catvna ơi, nếu em bé cai sữa rồi thì cớ gì mẹ phải kiêng khem nữa chứ. Theo y học hiện đại là mẹ cần ăn đầy đủ, đa dạng các chất thì em bé bú mẹ sẽ được "ăn" đa dạng theo. Nhưng VN mình thì các bà mẹ vẫn kiêng khem cho con gái, con dâu theo truyền thống. Thực tế thì nhiều khi do sinh con lần đầu, ít kinh nghiệm nên mẹ bảo gì thì nghe theo ngay. Vả lại mẹ bao giờ chả mong con mình được tốt đẹp. Tớ đây cũng vậy đó.
    Thông thường thì kiêng tanh đến khi con hết 6 tháng thì mẹ ăn uống bình thường trở lại.

Trang WEB cua YEN VI :LoveStruc: :LoveStruc: :LoveStruc: (Do mẹ Yến Vi tự thiết kế :Battin ey: )
    • 247 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Con không còn bú nữa thì ăn vô tư lại rồi. Cu tý nhà mình chẳng chịu bú nên hơn 1 tháng là đã cai rồi. Sau đó thì ra thẳng luôn hàng ốc luộc. Chúc mừng catvna nhé

• 1,383 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

To cátvna: Nói chung nếu bạn không còn cho bé bú và bé đã được 3 tháng rồi thì bạn có thể ăn uống bình thường rồi. Chỉ có điều mình thấy các cụ nói là cà muối độc lắm, mà cũng chẳng bỏ béo gì nên tốt nhất là không nên ăn cà muối càng lâu càng tốt. Còn nữa là những thức ăn có vị chua quá, bạn đừng ăn sớm vì sẽ bị ê răng đấy.
    • 247 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mẹ cu tý bổ sung thêm là không nên uống nước lạnh và đá, sau này dễ bị ê răng lắm. Mẹ cu tý không uống đá trong vòng 1 năm, bây giờ uống lại cũng thấy ê răng lắm

• 103 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Chao ôi các mẹ thật không kiêng cữ gì hết à, mình sanh đến con thứ 2 mà vẫn kiêng đến 6 tháng: cua, ốc, nước đá , đồ chua,sanh mổ còn kiêng cả thịt bò, nếp tránh sau này bị sẹo lồi và ngứa, bé có không bú nữa thì cũng tốt cho mẹ đấy, ông bà xưa nói :Cua dốc, ốc mòn mà, phụ nữ mình chịu kiêng cữ một chút sức khỏe sau này tốt hơn ,dĩ nhiên minh phải bồi dưỡng những thức ăn khác nữa, đừng kiêng kem nhiều như các cụ thôi.
    metibon
    • 594 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Có mecubin cũng sinh mổ đây mẹ catvna ơi, Cu Bill vẫn đang bú sữa mẹ. Từ khi Bill còn trong tháng, mecubin đã ăn uống linh tinh rồi, chỉ trừ mỗi nước lạnh, rau cải, ốc, cua, cà muối, dưa chua và đồ chua thôi, còn thì ăn tất, được cái Bill cũng lành bụng, từ lúc sinh đến giờ chưa bao giờ bị xì xoẹt cả nên mình cũng yên tâm. Catvna không cho con bú nữa thì không phải kiêng ốc đâu, kiêng đây là kiêng cho con chứ đâu phải kiêng cho mẹ?
    • 594 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tibon
    Chao ôi các mẹ thật không kiêng cữ gì hết à, mình sanh đến con thứ 2 mà vẫn kiêng đến 6 tháng: cua, ốc, nước đá , đồ chua,sanh mổ còn kiêng cả thịt bò, nếp tránh sau này bị sẹo lồi và ngứa, bé có không bú nữa thì cũng tốt cho mẹ đấy, ông bà xưa nói :Cua dốc, ốc mòn mà, phụ nữ mình chịu kiêng cữ một chút sức khỏe sau này tốt hơn ,dĩ nhiên minh phải bồi dưỡng những thức ăn khác nữa, đừng kiêng kem nhiều như các cụ thôi.
    Vừa mới gửi xong thì đọc được bài của mẹ Tibon. Chị ơi, thế ăn thịt bò, đồ nếp thì bị sẹo lồi và ngứa à? Chết rồi, em đẻ xong cứ cháo chân giò đu đủ với gạo nếp, bánh chưng, xôi ăn thật lực (vì ăn đồ nếp sữa về nhiều), thịt bò thì trong tháng em đã ăn rồi, thậm chí rau muống em cũng ăn (Lúc Bill 3 tuần). Đến giờ thấy ở vết mổ chưa có hiện tượng gì cả. Không biết ai có kinh nghiệm về vụ này không nhỉ?
    • 103 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Đúng là ăn nếp thì nhiều sữa, nhưng sanh thường thì được chứ mổ thì không nên, mình ăn canh chân giò , đu đủ cũng tốt ,chị dâu của mình đây này, mổ u nang cứ ăn thịt bò, xôi nếp (chi ấy cứ nhất định không kiêng) thế là sẹo lồi lên bây giờ lại phải tính đi ủi sẹo thẩm mỹ đấy, nhưng chắc cũng tùy cơ địa của từng người nữa.
    Nhà mình có đến 5 chị em gái ,các chị lớn thì từng trải rồi nên mình mới biết kiêng cữ rút kinh nghiệm từ các chị , còn ốc và cua không phải kiêng cho riêng bé đâu nhé, đấy là cho cả chị em phụ nữ mình đấy,nhất là sanh thường ấy, nên phải cố nhịn thèm vài tháng thôi, tốt cho mình mà. :3:
    metibon
    • 1,550 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Em thì chỉ kiêng mỗi cá, cua, ốc trong vòng 3 tháng thôi. Sau 3 tháng Bi cai sữa rồi là mẹ cứ thả cửa mà chén tì tì, chả kiêng khem gì nữa, thèm k chịu nổi mà. Thịt bò em thấy bảo là bổ lắm mà, đâu có phải kiêng đâu, vừa sinh xong em đã măm ngay cả 1 bát to toàn gân bò rồi mà bây giờ cũng chả thấy gì cả.
    Bi zonzon
    • 534 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Khổ thân em lắm các chị ơi,em biết la phải kiêng nước lạnh nhưng mà kiêng không được nên mai mốt em cũng sợ ê răng lắm. Lúc họ đưa em vào phòng sinh em khát nước quá nên xin nước uống nhưng bác sĩ không cho mà chỉ cho 1 ly đá kêu ngậm thôi. Sau khi sinh xong vừa mệt vừa khát mà không có nước uống đành phải ngậm đá lạnh chứ biết làm sao đây,huhuhu. Rồi chuyện ăn uống nữa chứ,muốn kiêng cá với thịt bò lắm nhưng ăn thịt heo với gà ngán quá đành phải nhắm mắt ăn thôi. Cũng may là em kiêng được chuyện tắm các bác ạ,hihihi. Sinh xong y tá bắt tắm mà em có dám tắm đâu,em nhịn được 10 ngày luôn đó (ở bên đây ai nhịn tắm được lâu như em là giỏi lắm rồi).
    Nói chung là có kiêng có lành nên các bác thấy kiêng gì được thì cứ kiêng để mai sau chẳng may có gì lại ân hận (mặc dù đôi khi bệnh minh mai sau chẳng dính dánh gì đến chuyện kiêng hay không kiêng).
    Hiện tại em mỏi 2 đầu gối lắm,chắc do ngày mới sinh đi lên xuống cầu thang nhiều,híc.
    • 239 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Troi oi , ca'c me kiêng cu gioi thê' , em chang kiêng cu gi ca , ta'm sau khi de ( tôi de , sa'ng ta'm rôi ) , mà bs cu bao tam rua cho sách se moi chết chu' !!!!!! sương qua' thê' là gôi luôn ca dâu. Vê nhà , co' biết gi dâu , ca'i gi cung an , me chông bao an rau cai tốt' la'm , chông em di mua vê nhà nâ'u cho vo an , me em (túc bà ngoai TA) nghe thê' mang cho em mốt trân , bao de xong mà an rau cai ah????. No'i chung em chang kiêng cu gi hết ,gio thâ'y ngươi yê'u moi nghi tai do minh chang kiêng cu !. Mà co' diêu la la'm , me chông em mang dên tang cho em chai rượu do , bao em uông nua dây !!!!! ( la qua' nhi ). Ca'c chi sau khi sinh co' uông rượu không?
    • 103 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình sanh nhóc đầu cũng kiêng tắm đến 1 tuần,chỉ lau mình bằng rượu gừng nóng chết luôn đấy , đến nhóc thứ 2 nằm trong PSQT mổ xong hôm sau BS đã bắt tắm rồi, thế là khỏi kiêng luôn, rau cải thì mình cũng chẳng kiêng gì chỉ kiêng ăn cà (đau lưng lắm).Trong tháng mỗi ngày uống xíu rượu đỏ hình như tốt lắm bạn, làm ấm cơ thể lúc mình còn yếu, sau này lớn tuổi không bị lạnh, nói thế thôi chứ hồi mình bầu BM chồng có mua cho 1 chai nhưng lúc sanh xong thì cũng quên uống luôn.
    metibon
    • 1,322 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ô hô em Linh đến bi giờ vẫn còn ăn kiêng cơ à? Chị vừa mới đẻ xong đã ko ăn kiêng 1 thứ gì hết, mà cũng chả thấy 2 mẹ con bị làm sao cả.
    • 45 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em mổ xong cũng chẳng kiêng ăn gì cả. Ăn uống thoải mái. Mổ hôm trước, hôm sau y tá đã kêu đi tắm rồi. Tắm rồi thấy người khoe khoắn lắm. Được cái họ cho `minh uống thuốc giảm đau nên đi đứng rất thoải mái. Cứ khoảng 4, 5 tiếng hoặc bụng hơi đau một chút là có hai viên Panadol lập tức người thấy khoẻ ngay. Vết mổ ai cũng khen "đẹp đẹp lắm" nhưng mình vẫn chưa dám nhìn mặc dù bé được bảy tháng rồi. Thấy sờ sợ.
    • 2,255 Bài viết

• 247 Được cảm ơn

Em sinh xong cũng chẳng có sữa nên chẳng kiêng gì cả,ốc-cá-cua thì đến tháng thứ 3 là chén rùi.
    Cuộc đời này thì ngắn,nỗi nhớ quá dài..
    Và cũng đã đủ lớn để mong được bé lại- Như ngày hôm qua
    • 247 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, trẻ con vừa làm phẫu thuật xong thì nên kiêng ăn gì? Có người bảo chỉ ăn: thịt thăn lợn, thịt bò, bí đỏ, bí xanh, cà rốt, khoai tây, rau ngót, còn lại thì kiêng hết. Kiêng trong thời gian bao lâu là được? Các mẹ có kinh nghiệm hay cao kiến gì thì chia xẻ cho mẹ cu tý với nhé. Cám ơn nhiều nhiều

• 13,549 Bài viết

• 9,510 Được cảm ơn

Admin nhập bài cũ vào bạn mới của bạn - bạn tham khảo nhé.
    Các thắc mắc thường gặp khi tham gia diễn đàn: http://www.webtretho.com/forum/f79/c...g-gap-1897182/
    Gặp bài viết vi phạm Quy định diễn đàn, vui lòng nhấn vào nút " Báo vi phạm" ở góc trái dưới mỗi bài viết hoặc mỗi tin nhắn xấu. BQT WTT chân thành cảm ơn các thành viên góp phần giữ gìn diễn đàn trong sạch hơn
    • 26 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Chào các chị, mình sinh mổ 15 ngày rồi, thèm trái cây quá mà chỉ được ăn chưối sứ( chưối xiêm) , thèm nhièu thứ khác k biết ăn được thứ gì? Sầu riêng? hay những trái cậy ngọt có ăn được k?
    • 176 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em cũng vừa sinh đc 7 ngày chị ạ , ngày nào em cũng ăn chuối sứ như chị , thèm các loại trái cây quá mà mẹ ko cho ăn , nếu có muốn ăn thì phải ăn trái cây ngọt , nhưng bên cạnh là phải hâm cho nóng , trời ạ , ăn trái cây ko để lạnh đã đành còn bắt hâm nóng , thôi thì em nhịn luôn , ko ăn gì cả ngoài chuối và" đu đủ "nóng " hhichic
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2