Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

sau khi sinh thì nên mặc quần lót gì nếu như mình ko được giặt

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.5K Lượt đọc
  • 17 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 67 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

E đang phân vân mà ko biết hỏi ai, đành lên đây hỏi các chị.Sau khi sinh chị em mình vẫn bị ra sản dịch, mà lại chưa được đụng vào nước thì làm sao giặt được quần lót của mình, mà nếu để người giúp việc giặt thì ko yên tâm.Để chồng giặt lại càng ko vì em sống cùng gia đình chồng, mẹ chồng chắc sẽ ko để con trai mẹ đụng vào chuyện đó đâu. Các chị tư vấn giùm em nhé.Vụ này rất quan trọng vì nó nếu ko vệ sinh sẽ bị viêm nhiễm ngay
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chưa có chu kỳ trở lại sau khi sinh thì có thai được không?

Mình đang cho con bú, con mình được 4 tháng rồi, và mình cũng chưa có chu kỳ trở lại. Hôm trước mới xxx với chồng, cứ nghĩ là chưa thấy kỳ thì chưa có thai, tuy nhiên hơi giật mình ko biết có chủ quan quá không. Mọi ng ơi, liệu như vậy thì có thể có khả năng đậu thai không nhỉ, trả lời giúp mình...

• Con mình sẽ là cầu thủ tương lai

Mình thấy các chị mình quen cứ đặt nặng vấn đề con cái sau này phải làm bác sỹ hay doanh nhân này...

• Xót xa cảnh mẹ sinh con khi biết mình sắp chết

Đọc trường hợp của chị mà thương quá, thương chị và các con. Chị bệnh hiểm nghèo và đã vào giai...

• Khi nào cho Bé mặc quần lót?

Không biết khi nào thì mình nên cho Bé (Bé trai) mặc quần lót hả các Mẹ, mình nghe nói ở nước ngoài mấy Bé được cho mặc quần lót khi không mặc tả giấy nữa. Mình chỉ nghe thôi chứ không tiện hỏi kỹ, Mẹ nào có kinh nghiệm về việc này cho mình biết với. Cám ơn nhiều lắm.

• Vợ sinh con, chồng được nghỉ từ 5-7 ngày?

Các mẹ ui! sáng nay coi được thông tin này mừng quá...chả là tháng 12 này em nó nằm ổ, nah2 chỉ có...

• 704 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Bạn dùng quần lót giấy, 6c/bịch, khoảng 3K gì đó, tốt và tiện lắm. dùng một lần, bẩn thì bỏ luôn. Loại này mua ở các cửa hàng bán đồ cho mẹ, bé hoặc ở các cửa hàng bán q/áo đều có.

Mời các bạn vào thăm cái tổ tò vò của chị em tớ nhé: http://blog.360.yahoo.com/blog-1tLUc...xE5EvptzG0AOJ3
    • 2,059 Bài viết

• 1,668 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongthuyvps
    E đang phân vân mà ko biết hỏi ai, đành lên đây hỏi các chị.Sau khi sinh chị em mình vẫn bị ra sản dịch, mà lại chưa được đụng vào nước thì làm sao giặt được quần lót của mình, mà nếu để người giúp việc giặt thì ko yên tâm.Để chồng giặt lại càng ko vì em sống cùng gia đình chồng, mẹ chồng chắc sẽ ko để con trai mẹ đụng vào chuyện đó đâu. Các chị tư vấn giùm em nhé.Vụ này rất quan trọng vì nó nếu ko vệ sinh sẽ bị viêm nhiễm ngay
    Mấy ngày đầu sản dịch nhiều, dùng bỉm loại to dành cho người lớn. Không cần mặc quần lót :3:
    Những ngày sau ít, dùng băng vệ sinh của bà bầu (Diana) + quần lót giấy (nhưng không được thoải mái lắm đâu).
    Cũng có thể mua quần lót vải loại rẻ + băng vệ sinh, dùng xong vứt luôn.
    • 166 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Dùng quần giấy, quần bà bầu cũ đóng BVS lớn hoặc dùng bỉm đều được mà.
    • C.Y
    • 12 năm
    • 1,003 Bài viết

• 175 Được cảm ơn

Bây giờ chưa sanh , còn nhiều thời gian rảnh, em có thể chuẩn bị trước 1 số quần giấy, dán sẵn bvs vào từng cái quần, cuộn lại cho vào túi nilon sạch. Sau này khi sanh rồi em sẽ thấy mình tiết kiệm được khối thời gian đấy.
    C.Y (xi wai)
    • 694 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongthuyvps
    mà lại chưa được đụng vào nước
    bạn ơi,không được đụng vào nước là sao?trước khi ăn com và cho con bú bạn k rửa tay à,thay tã dơ cho bé,làm vệ sinh sau khi bé đi tiêu,vệ sinh cho mẹ khi thay BVS,lau rửa vết thương tầng sinh môn sau khi đi vs cũng k rửa tay à?thế mà BS cứ bắt tớ phải rửa tay đấy,lại còn bắt sau khi đi vs hoặc thay băng phải cho tay xuống rửa thật sạch vết thương nữa..
    Bạn nghe theo các cụ ngày xưa cả những cái như thế thì khổ cho bạn và cả con bạn nữa đấy(nguy cơ bé tiêu chảy khi mẹ không tắm rửa và rửa tay)
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitamin M
    bạn ơi,không được đụng vào nước là sao?trước khi ăn com và cho con bú bạn k rửa tay à,thay tã dơ cho bé,làm vệ sinh sau khi bé đi tiêu,vệ sinh cho mẹ khi thay BVS,lau rửa vết thương tầng sinh môn sau khi đi vs cũng k rửa tay à?thế mà BS cứ bắt tớ phải rửa tay đấy,lại còn bắt sau khi đi vs hoặc thay băng phải cho tay xuống rửa thật sạch vết thương nữa..
    Bạn nghe theo các cụ ngày xưa cả những cái như thế thì khổ cho bạn và cả con bạn nữa đấy(nguy cơ bé tiêu chảy khi mẹ không tắm rửa và rửa tay)
    Vẫn phải đụng vào nước chứ, như rửa tay chẳng hạn, nhưng nên hạn chế đến mức thấp nhất có thể.
    To phuongthuyvps: Kinh nghiệm của mình nè: Khi sinh bé đầu, mình dùng quần giấy thấy rất khó chịu vì không thấm hút mồ hôi, lại không được vệ sinh vì từ lúc họ sản xuất cho đến khi đến tay người tiêu dùng,những cái quần này không hề được giặt giũ, tẩy trùng gì cả. Nên đến bé thứ 2 mình mua loại quần lót bằng vải cotton mỏng, đắt hơn quần giấy nhưng cũng không đắt lắm (khoảng 1.500đ-2.000đ/cái). Tối đa sản dịch cũng chỉ ra trong vòng 1 tháng đến hơn 1 tháng là cùng. Nhưng không phải lúc nào bạn cũng phải vất quần, vì chỉ những ngày đầu sản dịch mới ra nhiều, lúc nào thay BVS là bạn cũng phải vất luôn cả cái quần, nhưng những ngày sau thì cả ngày có khi mới phải vất 1 cái, thậm chí không cần vất (vì sản dịch chỉ dính ở BVS thôi, không dính ra quần). Như vậy thì mình vẫn có thể giặt chung quần với váy được, chỉ cần giặt riêng áo để đảm bảo sạch sẽ cho con bú thôi. Ai giặt quần áo cho mình thì giặt luôn thêm 1 tí, có bẩn thỉu gì đâu mà sợ.
    Khi chuẩn bị sinh em bé vừa rồi, mình chuẩn bị 30 cái quần như thế mà vứt đi chỉ khoảng hơn chục cái thôi. Những cái kia vẫn dùng lại được.
    Tất cả vì con em chúng ta
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 67 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MẹLanh
    Mấy ngày đầu sản dịch nhiều, dùng bỉm loại to dành cho người lớn. Không cần mặc quần lót :3:
    Những ngày sau ít, dùng băng vệ sinh của bà bầu (Diana) + quần lót giấy (nhưng không được thoải mái lắm đâu).
    Cũng có thể mua quần lót vải loại rẻ + băng vệ sinh, dùng xong vứt luôn.
    E cảm ơn các mẹ nhé. E vì lần đầu nên cái gì cũng bỡ ngỡ lắm.Nhờ có các mẹ mà em đã biết ra nhiều rồi.
    • 322 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

[QUOTE=me2Xiu]Vẫn phải đụng vào nước chứ, như rửa tay chẳng hạn, nhưng nên hạn chế đến mức thấp nhất có thể.
    To phuongthuyvps: Kinh nghiệm của mình nè: Khi sinh bé đầu, mình dùng quần giấy thấy rất khó chịu vì không thấm hút mồ hôi, lại không được vệ sinh vì từ lúc họ sản xuất cho đến khi đến tay người tiêu dùng,những cái quần này không hề được giặt giũ, tẩy trùng gì cả. Nên đến bé thứ 2 mình mua loại quần lót bằng vải cotton mỏng, đắt hơn quần giấy nhưng cũng không đắt lắm (khoảng 1.500đ-2.000đ/cái).
    Mua ở đâu hả bạn, chỉ tớ với. Tớ thấy hợp lý với loại quần này.
    • 1,364 Bài viết

• 1,333 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chaien
    Mua ở đâu hả bạn, chỉ tớ với. Tớ thấy hợp lý với loại quần này.
    Bạn ở đâu?
    Loại quần này lúc trước ở Huế cũng có bán, họ ngồi ở các chợ tạm, trải 1 tấm nilon to ra và bày hằng hà sa số quần lót loại này, bán với giá trung bình là 5.000đ/3 cái. Sau đấy thì không thấy bán nữa. Mình phải gửi chị mình ở SG mua hộ cho. Loại này chỉ có thể tìm thấy ở chợ thôi, và ở chợ mới rẻ. Lúc trước chỗ mình có tổ chức hội chợ, có 1 quầy bán quần lót cotton dùng 1 lần rồi bỏ, mình để ý thì thấy đúng là loại mà mình đang nói đến, chỉ hơn ở mỗi chỗ là các cái quần này được cuộn tròn bỏ vào bao nilon thôi, thế mà bán với giá đắt gấp đôi đấy.
    Tất cả vì con em chúng ta
    • 694 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me2Xiu
    Vẫn phải đụng vào nước chứ, như rửa tay chẳng hạn, nhưng nên hạn chế đến mức thấp nhất có thể..
    không thể nào hạn chế đến mức thấp nhất được,bạn ạ.bé bú sữa mẹ,ngày đi tiêu khoang 10 lần,chưa nói đi tiểu,rồi bản thân mẹ cũng vậy,rồi cho bé bú nữa chứ..bạn hạn chế đến mức nào cũng phải trên 10 lần/ngày..như vậy các cụ k cho rồi phải k?
    mình nghe mọi ng nói k cho đụng vào nước sợ sau này về già bị buốt tay phải k bạn.mình chỉ biết nhiều ng ngày xưa vì hoan cảnh wá nghéo không thể kiêng sinh xong 3 ngày sau phải ra đồng làm mướn(k làm thì đói)tay chân ngâm nước cả ngày,bây giơ về già chẳng thấy sao cả.còn bạn mình kiêng không đụng nước 1 tháng liền,sau 1tháng nó đụng vào nước là kêu lạnh kêu buốt..
    • 3,474 Bài viết

• 480 Được cảm ơn

À, mình thấy trong trường hợp kẹt wá cần phải giặt hay làm gì thì có thể dùng loại găng tay nilông mỏng mà!!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sau khi sinh mình gen bụng, nhưng da bụng ở chỗ quấn gen cứ bị hằn đỏ thâm lại. mình lo ko biết có làm đen da bụng thêm ko? loại gen bụng nào tốt nhất các mẹ ơi?
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn ơi cho mình hỏi bạn biết chỗ nào bán quần lót giấy 3k/1 túi ko ?chỉ cho mình với ,nếu bạn biết vui lòng nhắn vào gmail cho mình nhé .muabuihoanghon@gmail.com .cảm ơn bạn nhìu
    • 57 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Lúc trước mình sinh bé, thời gian đầu toàn mặc quần lót 1 lần rồi vứt, mình mua trong Coopmark Cống Quỳnh, mình thấy loại đó dày mà tốt, sau này ko tiện đường, mình ra chợ mua, rẻ thật nhưng mỏng quá, ko dùng được , đành bỏ luôn ko xài nữa. Bạn thử tham khảo xem sao.
    • 108 Bài viết

• 180 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng quần lót 1 lần mua trong siêu thị nào cũng có mà. Ôi mình sinh xong tay sờ vào nước như đúng rồi nào là vệ sinh cho mình, vệ sinh cho con, vò khăn mặt... Bs bảo ko phải kiêng đâu, chỉ kiêng ko ngâm nước lâu thôi.
    Mẹ cầu mong các con yêu luôn mạnh khỏe, bình an và hạnh phúc. Yêu con nhất trên đời
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình nghe nói sản phẩm này có xuất xứ từ trung quốc và không đảm bảo an toàn cho sức khỏe người sử dụng nhưng hok biết thực hư thế nào!
    • 46 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

thực ra nếu bạn đi găng tay vào rồi giặt thì không vấn đề gì đâu bạn ạ!