• 0 Lượt chia sẻ
  • 1.26K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lúc bầu bí vào tháng cuối cùng ngón chân mình bị sưng móng chân mọc đâm vào thịt, đến giờ đã sinh xong được 4 tháng rồi mà ngón chân cái vẫn xưng như vậy, giờ lây cả sang ngón bên cạnh. đi rât đau, vết xưng chậy viền xung quanh móng, không biết mẹ nào bị như mình chưa, mình đã ngâm nước muối, giỏ ampi,...mà vẫn không khỏi.
    Mẹ nào biết xinh chỉ dùm.
    Thanks các mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 243 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCunCon11122008 Xem bài viết
    Lúc bầu bí vào tháng cuối cùng ngón chân mình bị sưng móng chân mọc đâm vào thịt, đến giờ đã sinh xong được 4 tháng rồi mà ngón chân cái vẫn xưng như vậy, giờ lây cả sang ngón bên cạnh. đi rât đau, vết xưng chậy viền xung quanh móng, không biết mẹ nào bị như mình chưa, mình đã ngâm nước muối, giỏ ampi,...mà vẫn không khỏi.
    Thanks các mẹ nhiều
    Em bị giống y như mẹ này. Có ai có cách xử lý chỉ cho em với. Thanx các bác!!!
    • 359 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeCunCon11122008 Xem bài viết
    Thanks các mẹ nhiều
    Có mình đây, mình bị cái bệnh này một cách trầm trọng sau lần sinh bé đầu tiên đây.Ngay khi sinh bé đầu là minh thấy nhức nhối kẽ móng tay, sau đó về nhà thì hết ngón này đến ngón kia, nhất là các ngón chân, nó cứ mưng mủ lên đau lắm. Hết 4 tháng mình đi làm mà vẫn không khỏi, chỉ dám đi dép, con đạp vào thì đau ơi là đau. Sau đó mình đi khám bác sỹ da liễu thì mới biết là bị rối loạn canxi sau khi sinh và làm móng tay, móng chân mọc không đúng hướng, chọc vào thịt gây đau, viêm. Vì mình đang cho con bú nên bác sỹ chỉ cho một tuýp thuốc bôi, và nói về rửa nước muối thường xuyên để vệ sinh. Nhưng nó chỉ đỡ rồi khỏi một số móng, nhưng 2 cái móng chân cái thì vẫn trầm trọng lắm. Sau khi bé 1 tuổi thì mình phải đến viện để cắt móng, cắt thịt (tiêm thuốc tê vào rồi đốt laser). Sau đó nó mới khỏi hẳn. Rất nhiều các bà mẹ sau khi sinh bị rối loạn canxi và bị viêm kẽ móng kiểu này (Có lần chồng mình đọc ở đâu bảo là tới 80% số người bị). Vì vậy các mẹ cứ bình tĩnh, nên bổ xung canxi sau khi sinh, rửa nước muối thường xuyên, nên đi khám để biết thuốc bôi, và móng chọc thịt sâu quá thì nên đến khoa da liễu để khám và cắt đi. Mình sinh bé thứ 2 lại không việc gì cả (may quá). Chúc các mẹ mau chóng khỏi nhé.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi myhuongs; 25/04/2009 vào lúc 11:20 AM.

2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 52 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cũng bị như vậy khi sinh bé đầu. Theo mình nguyên nhân bị như vậy là do mẹ tăng cân nhiều qua lúc mang bầu cũng như lúc mới sinh, chân bị phù mà vẫn đi dép chật, kín mũi. Mình cũng nhỏ đủ thứ thuốc sát trùng mà không khỏi hẳn được, hai năm liền chịu đau, lúc nào phần móng chân cái cũng chực chẩy máu, chẳng may vấp chân vào đâu thì đau chảy nước mắt luôn. Cũng chữa mấy nơi mà không khỏi hẳn. Các bác sỹ cũng bảo vì phần móng chân bị phần thịt trùm bên ngoài sẽ gây viêm nhiễm, không thể tự khỏi được. Về sau, mình vào BV Bưu điện thì giải quyết triệt để được vấn đề. Đến bây giờ mình vẫn biết ơn BV Bưu điện lắm lắm. Các mẹ bị như vậy thì nên vào BV giải quyết dứt điểm, các bác sỹ sẽ thực hiện tiểu phẫu, không đau gì đâu. Chúc các mẹ mạnh khoẻ
    • 359 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Hôm nay mình quay lại đây và chia sẻ một kinh nghiệm nhỏ giúp các bạn nhé.

Chẳng là hôm nọ mình về ngoại, mình lại bắt đầu bị đau hai cái kẽ móng chân cái, con trai cứ thỉnh thoảng đụng vào là mình kêu ôi ối. Mẹ mình mới bày cách là lấy hạt gấc, tách vỏ ra, lấy nhân giã nát, cho chút rượu trắng vào rồi buộc vào đầu ngón chân (chỗ mà móng bị viêm ấy), làm như vậy trước khi đi ngủ, sáng mai thì gỡ ra. Sáng mình gỡ ra thì thấy đỡ hơn và đến hôm sau thì khỏi. Bố mình cách đây vài tháng cũng bị viêm chân cái móng tay cái, mưng mủ phát sốt, uống kháng sinh cũng chẳng khỏi. Bố nói cũng chỉ đắp có một đêm là khỏi, bây giờ chỗ mưng mủ trong móng tay nó thâm đen lại nhưng không việc gì nữa.
    Hạt gấc bạn thử xin mấy bác bán sôi, thế nào cũng có.

Trường hợp mà bị nặng qua thi den vien kham cho yen tam cac me nhe.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi myhuongs; 08/05/2009 vào lúc 09:21 AM.