• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau khi sinh có nên uống cây Chó Đẻ không?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 22.9K Lượt đọc
  • 5 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 502 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Mình vừa sinh xong, bà ngoại ở quê gủi lá vằng và cây chó đẻ vào. Lá vằng thì tớ biết vì ở WTT có topic nói về nó mà, nhưng còn cây chó đẻ thì không biết thế nào, có nên uống không?

Bà ngoại nói là ở quê, sinh xong, người ta uống cây chó đẻ cho bổ máu và có nhiều công dụng khác nữa. Tớ phân vân quá! Có mẹ nào đã uống hoặc biết công dụng của cây này không? Chỉ giúp tớ đi...camr ơn các mẹ nhiều nhiều...:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,076 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Oài, các loại cây bổ máu đều rất nóng, nên nếu uống thì bạn nhớ để ý xem con có bị táo bón hay phát ban không nhé! Mình trước cũng uống sau khi sinh, cây đó có từng khúc, mỗi khi nấu thì chỉ nấu vài khúc, nhưng sau bé bị nóng quá, nên dừng luôn
    • 502 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miubecon Xem bài viết
    Oài, các loại cây bổ máu đều rất nóng, nên nếu uống thì bạn nhớ để ý xem con có bị táo bón hay phát ban không nhé! Mình trước cũng uống sau khi sinh, cây đó có từng khúc, mỗi khi nấu thì chỉ nấu vài khúc, nhưng sau bé bị nóng quá, nên dừng luôn
    Cảm ơn mẹ nó nhé! Thế mà bà ngoại lại trộn chung lá vằng với cây chó đẻ lại với nhau rồi...:Crying:
    • 784 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Uống lá vằng tốt lắm mẹ nó ah, không nóng mà bổ máu cho mẹ sau sinh nữa.
    • 381 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

xóm mình có cô người Huế nói lúc sinh con xong toàn uống cây chó đẻ. bây giờ cô 70 tuổi mà người nhìn còn rất đẹp và khỏe.
    • 3,510 Bài viết

• 1,231 Được cảm ơn

Đợt trước mình đẻ mẹ chồng cũng gửi lên và mình cũng chịu khó uống lắm. Cây này rất tốt đấy bạn ạ, có thể lấy nước tắm cho bé cũng ko bị rôm sảy đâu.

Hỏi:Gần đây tôi đi nhiều nơi thấy người ta sử dụng cây chó đẻ để đun nước uống hằng ngày. Xin hỏi tác dụng của cây chó đẻ như thế nào, sử dụng ra sao, uống lâu ngày có bị tác dụng phụ gì không ? (Nguyễn Hoàng - Tây Ninh)

Đáp:Cây chó đẻ hay còn gọi là chó đẻ răng cưa, diệp hạ châu, rút đất... thuộc họ thầu dầu. Tác dụng: dùng để chữa đau bụng, đinh râu, mụn nhọt, viêm da sẩn ngứa, sản hậu ứ huyết đau bụng, tưa lưỡi. Ngoài ra còn được dùng để chữa bệnh gan, sốt, rắn cắn. Có thể dùng cây tươi giã đắp hoặc dịch ép tươi bôi ngoài.

Một số nghiên cứu cho thấy cây chó đẻ còn được dùng chữa bệnh viêm gan virus siêu vi B do có tác dụng chống lại virus viêm gan B, đồng thời có tác dụng kháng khuẩn nhẹ giống như kháng sinh.

Một số bài thuốc có cây chó đẻ:

- Chữa nhọt độc sưng đau: một nắm cây chó đẻ trộn với muối giã nhỏ, chế nước chín vào vắt lấy nước cốt uống, bã đắp vào chỗ đau.

- Chữa bệnh chàm mạn tính: cây chó đẻ vò, sát lên vết chàm, làm liên tục hằng ngày.

- Chữa viêm gan vàng da, viêm thận đái đỏ hoặc viêm ruột tiêu chảy: cây chó đẻ 40g, mã đề 20g, dành dành 20g sắc uống.

- Chữa ăn không ngon miệng, đau bụng sốt, nước tiểu sẫm mầu: cây chó đẻ 1g, nhọ nồi 2g, xuyên tâm liên 1g, tất cả phơi khô trong bóng râm và tán bột sắc uống ngày 3 lần.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi smile_2007; 04/02/2009 vào lúc 03:40 PM.
    --------------
    sống vì con là tạo cho con một gia đình thực sự hạnh phúc :Rose:.[/CENTER]