Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau khi sinh có được uống chè vằng ko ạ?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 182K Lượt đọc
  • 721 Trả lời

73 Người đang theo dõi

• 1,437 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Cả nhà cho em hỏi, sau khi sinh mẹ có được uống chè vằng ko? Cho bé ti ko biết có ảnh hưởng gì ko ạ? E thấy MC nói là uống tốt, ko biết thế nào nữa?

TK VCB: 0021002026338 (Hương)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Anh yêu ngấn mỡ thừa của vợ

Sinh 2 con xong mình cũng có cái ngấn mỡ thừa đó. Hic, nhiều khi muốn stress vì nó, tìm mọi cách...

• 10 ân tình của mẹ dành cho con

Ân thứ nhất : mang nặng Ân thứ hai : đẻ đau Ân thứ ba : quên mình Ân thứ tư : ngặm đắng...

• Bé ho đờm có dùng lá hẹ hấp mật ong không?

Bé nhà em bị ho đờm, được 1 số mẹ khác chỉ cho cách khi thấy bé mới húng hắng ho thì hấp lá hẹ với...

• Sau khi sinh có được bôi kem dưỡng trắng da?

Mình mới sinh được hơn 2 tháng, đang muốn cải thiện vùng da bụng cho nó trở về nguyên trạng ban đầu thì có thể dùng kem trắng da được không nhỉ? Với luôn tiện có thể bôi kem Rejene quảng cáo trên Best Buy rầm rộ ấy, không biết có được không, vấn đề là mình đang nuôi con bằng sữa mẹ là chủ yếu nên...

• Sau khi sinh có được dùng sữa chua của nấm Kefir không?

Bữa giờ theo dõi thấy công dụng của nấm Kefir rất tốt, nhất là cho đường tiêu hóa... Heo vừa mới xin được 1 ít đây nhưng đang băn khoăn không biết sau khi sinh bé xong mình có dùng sữa đó được không Đọc nhiều bài về nấm Kefir ròi nhưng không thấy ai đề cập đến vấn đề này cả... có mẹ nào có kinh...

• 1,437 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Giúp em nào!

• 1,310 Bài viết

• 2,021 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pretty_nana Xem bài viết
    Cả nhà cho em hỏi, sau khi sinh mẹ có được uống chè vằng ko? Cho bé ti ko biết có ảnh hưởng gì ko ạ? E thấy MC nói là uống tốt, ko biết thế nào nữa?

Tốt, rất tốt, bổ máu. Mình chỉ uống được có 2 tháng vì mình không thích đắng chứ chị gái mình uống cho đến khi cai sữa xong vẫn uống.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    • 1,437 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ Ngạch Xem bài viết
    Tốt, rất tốt, bổ máu. Mình chỉ uống được có 2 tháng vì mình không thích đắng chứ chị gái mình uống cho đến khi cai sữa xong vẫn uống.
    Ui tốt quá, em cảm ơn chị nha! Chè này em lại rất thích uống, thấy chẳng đắng gì mới sướng!

• 2,990 Bài viết

• 1,051 Được cảm ơn

Mình cũng đang uống chè vằng đây, nếu thấy đắng bạn có thể mua trà túi lọc uống thơm và dễ chịu như trà hoa cúc ấy.
    • 173 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Rất nên uống, uống càng đặc càng tốt vì rất tốt cho mẹ sau sinh (tiêu hóa tốt,...) và con bú thì bụng rất ổn. Uống càng lâu càng tốt bạn ạ, nhưng chú ý chọn loại chè ngon vào nhé.

Cái này ngoài lề thôi nhé: Tớ thấy cô em quê Hà Tĩnh kể lại là người Hà Tĩnh, Nghệ An tự hào trẻ con thông minh vì khi sinh ra mẹ toàn uống chè Vằng đấy!
    [
    • 1,310 Bài viết

• 2,021 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ yêu Cún Xem bài viết
    Rất nên uống, uống càng đặc càng tốt vì rất tốt cho mẹ sau sinh (tiêu hóa tốt,...) và con bú thì bụng rất ổn. Uống càng lâu càng tốt bạn ạ, nhưng chú ý chọn loại chè ngon vào nhé.

Cái này ngoài lề thôi nhé: Tớ thấy cô em quê Hà Tĩnh kể lại là người Hà Tĩnh, Nghệ An tự hào trẻ con thông minh vì khi sinh ra mẹ toàn uống chè Vằng đấy!
    Sì pam theo "Mẹ yêu Cún" tý: Mình người Nghệ An đây. Không biết trẻ con ở trong đó có thông minh như bạn nói không ( thế thì mình phải chuyển hộ khấu con mình về quê thôi :Laughing: ) nhưng mấy anh chị em và các cháu nhà mình chẳng bao giờ đau bụng cả. Ai đẻ mẹ tớ cũng đặt mua 1 tải to tướng bắt uống hết thì thôi.
    ... Đêm nằm nghe tiếng bước chân qua, xa rồi xa, sao nhẹ nhàng đến thế ...
    • 668 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Mình cũng đang uống chè vằng đây, mình thấy rất dễ uống nên uống thay nước luôn, mỗi ngày một ấm to. Theo mình được biết thì chè vằng có rất nhiều tác dụng, chẳng hạn như giảm cholesteron, giảm béo, hạ huyết áp và quan trọng nhất đối với phụ nữ sau sinh là chè vằng rất lợi sữa. Mình đã thử nghiệm rồi, ăn cháo móng giò và đủ các thử bổ béo thì sữa mình cũng chỉ tạm đủ cho con nhưng khi uống chè vằng thì ngày nào cũng phải vắt ra mấy bình để tủ lạnh đấy (tất nhiên là ngừng ăn cháo móng giò luôn, sướng quá)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 594 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi zigzag Xem bài viết
    Mình cũng đang uống chè vằng đây, mình thấy rất dễ uống nên uống thay nước luôn, mỗi ngày một ấm to. Theo mình được biết thì chè vằng có rất nhiều tác dụng, chẳng hạn như giảm cholesteron, giảm béo, hạ huyết áp và quan trọng nhất đối với phụ nữ sau sinh là chè vằng rất lợi sữa. Mình đã thử nghiệm rồi, ăn cháo móng giò và đủ các thử bổ béo thì sữa mình cũng chỉ tạm đủ cho con nhưng khi uống chè vằng thì ngày nào cũng phải vắt ra mấy bình để tủ lạnh đấy (tất nhiên là ngừng ăn cháo móng giò luôn, sướng quá)
    Nghe mẹ nó nói uống chè vằng nhiều sữa mà minh thấy ham quá. Vậy mình có thể mua chè này ở đâu, các mẹ chỉ giúp mình với nhé.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ
    Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con
    • 710 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Hì em dâu Nghệ An đây, trong mình hình như có "truyền thống" uống chè vằng sau khi sinh hay sao ý nhỉ, em sinh xong mẹ em cũng nấu cho em uống, mãi thành quen, giờ thấy ngon và uống nước lọc thấy nhạt miệng mới chết chứ :Laughing: mắc bệnh yêu nhà chồng quá thì phải rooling:

Em thấy mẹ em bảo uống chè vằng chắc bụng, tiêu hóa cả mẹ cả con đều tốt, trộm vía cu nhà em đúng là bụng ổn thật. Còn việc lợi sữa hay giảm béo thì em không có ý kiến ạ :Smiling: chỉ biết sữa em đủ cho con bú, người em béo lên nhưng không bị xổ :Smiling:
    Chỉ thế thôi em cám ơn đời... mang anh đến, điều ngọt ngào nhất trên đời...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 668 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaubien2008 Xem bài viết
    Nghe mẹ nó nói uống chè vằng nhiều sữa mà minh thấy ham quá. Vậy mình có thể mua chè này ở đâu, các mẹ chỉ giúp mình với nhé.
    Mẹ nó có quen ai ở Nghệ An không? Hỏi người Nghệ An thì ai cũng biết cả và đều có thể kiếm chè vằng rất dễ dàng. Mẹ mình vừa đi công tác ở Vinh, mình bảo mẹ mua luôn cả 1 bao tải để uống. Vào đó mới biết còn có cả cao chè vằng nữa, rất tiện.
    • 498 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Đúng là chè vằng rất rất tốt. Mình lúc vừa sinh xong là 70kg, bây giờ con gần 4 tháng mẹ còn 64kg. Uống chè vằng rồi thì không cần ăn tẩm bổ nữa mà sữa vẫn nhiều lắm
    • 320 Bài viết

• 510 Được cảm ơn

Ui, nghe các mẹ nói thấy thích quá. Em là con dâu Nghệ An đây, BMC vẫn hay gửi chè vằng ra cho ông bà thông gia ngoài này uống. Thế mà e không hề biết chè vằng lại có công dụng tốt cho bà đẻ đến thế. Thế này thì mẹ con em sướng rùi, phải nhờ ông bà nội gửi thêm ra vài tải, hihi.
    • 229 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

MC em cũng bảo chè vằng rất tốt, bổ máu, tiêu hoá, ngủ ngon... cho những người sau sinh. Thế nhưng em đang mang thai thì sao nhỉ? Có mẹ nào uống chè vằng trong lúc mang thai không? Không hiểu có ảnh hưởng gì không nhỉ? Đợt trước em toàn mất ngủ đêm thôi. Thế mà từ hồi uống vào, em ngủ ngon lắm. Thế nên em cứ kệ, mỗi ngày chỉ uống 1 cốc thôi vì dù sao cũng còn sợ mà. Hic. Mẹ nào có kinh nghiệm chỉ em với nhé! :Rose:

• 498 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Mẹ nào cần gầy đi mà vẫn muốn nhiều sữa cho con thì mình sẽ để lại cho một ít chè vằng uống thử.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4,794 Bài viết

• 590 Được cảm ơn

Chè vằng tốt lắm đấy, nhất là sau khi sinh , uống bổ máu , lại kích thích ăn uống . Chỉ tội uống đặc quá nhớ đánh răng cho kỹ , vì nó nhanh vàng răng lắm.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 934 Bài viết

• 357 Được cảm ơn

có công ty Dược phẩm Hà Tĩnh chuyên làm cao chè vằng, đóng vào trong túi pha như các loại trà tan, nếu mẹ nào ko có người thân ở Hà Tĩnh thì có thể đến đấy mua. Cty đó có chi nhánh ở Hà Nội, địa chỉ chính xác mình không nhớ nhưng nó nằm trên đường Láng, nếu đi từ Ngã Tư sở thì chi nhánh đó cách Ngã Tư Sở chỉ khoảng vài trăm mét,bên tay phải, gần trạm xăng, có biển tên cty rất to treo trên cao. Ngày trước sinh em bé mình cũng uống chè của cty này nhiều lắm.
    Đáy đĩa mùa đi nhịp hải hà
    • 498 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Mẹ nó giảm được bao nhiêu cân? Khi con mình 3.5tháng mình giảm được 6kg, giờ vẫn uống và vẫn giảm đều. Công nhận là thích nhỉ.
    • 715 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Mình sinh bé đầu cũng đc bà o gửi chè vằng cho uống, bây giờ đang chuẩn bị sinh bé thứ 2 đã có sẵn mấy túi cao lá vằng trong nhà rồi. Uống vị nó cũng dễ .
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các mẹ!
    Nghe các mẹ nói về công dụng của chè vằng mình thích quá ( nhất là vụ nhiều sữa cho bé bú). Mình ở TP.HCM muốn tìm mua chè vằng mà không thấy có. Có mẹ nào biết chỉ giúp với. Mình cảm ơn nhiều!