Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau khi sinh bao lâu thì thấy đèn đỏ trở lại?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 123K Lượt đọc
  • 389 Trả lời

• 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ
    Mình muốn hỏi mọi người một chút về vấn đề có kinh nghuyệt sau khi sinh, con gái mình bây giờ đã được 16 tháng rồi, mình vẫn chưa cai sữa cho bé(định là khi nào bé được 18 tháng sẽ cai), và mình vẫn chưa có kinh trở lại! tất cả những người mình biết đều có kinh sau khi sinh khoảng 7 tháng đến 12 tháng mặc dù vẫn cho con bú, vậy mình có bình thường không nhì
    Mình có chút thắc mắc như vậy, không biết các bạn trong forum này có ai giống mình không nhì
    Có gì các bạn cho mình biết với nhé!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Mod_Lamme; 12/03/2009 vào lúc 11:51 PM. Lý do: Tiếng Việt không dấu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Giống mình quá Trước đây mình cũng thắc mắc như bạn vậy nên gọi hỏi BS 1088, họ bảo cũng có người nhanh người chậm nhưng nếu chậm quá (trên 1 năm) thì tốt nhất nên đi khám phụ khoa để biết chắc chắn mình có... bình thường không. May mà sau khi hỏi BS vài ngày thì mình thấy kinh nguyệt xuất hiện trở lại (đúng 1 năm sau khi sinh đó !)
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Còn mình thì tháng thứ 6 sau khi sanh có một lần, sau đó tịt luôn đến tháng thứ 12 lại có trở lại, và từ đó kinh nguyệt ra đều mỗi tháng bình thường cho đến bây giờ. Chỉ cần mình ăn uống đầy đủ các chất dinh dưỡng, cơ thể vận động đều đặn, trí óc làm việc không quá căng thẳng .... thì kinh nguyệt sẽ không bị ảnh hưởng gì.

Mẹ mình bảo mỗi người có cơ địa khác nhau, vì vậy, bạn nhớ lại xem trong thời gian qua cuộc sống của bạn có được ổn định không ? có điều gì đó bất thường xảy ra không. Ví dụ mệt mỏi, căng thẳng, bực dọc, sinh lý không bình thường.... Nếu mô tả chung chung thì không thể nào biết chính xác bạn có bị gì hay không, tốt nhất bạn nên đi khám bác sỹ nếu cảm thấy lo lắng như vậy, vả lại mình cũng nghe khuyên rằng phụ nữ mỗi năm nên đi khám phụ khoa định kỳ 2 lần, tức là mỗi 6 tháng cần phải đi siêu âm, kiểm tra một lần để kịp thời phát hiện những triệu chứng bất thường.

Chúc bạn sớm tìm được câu trả lời chính xác nhất !
    • 80 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình thì sau khi sanh 12 tháng thì có kinh nguyệt lại bình thường. Nhưng mình có cô bạn sau khi sanh cô con gái đầu lòng cũng 18-20 tháng sau mới có kinh nguyệt lại. đứa con trai sau này cũng gần 1 tuổi rồi, cũng chưa thấy gì cả !!! Bên này, sau khi sanh 6 tháng thì đi khám phụ khoa, rồi 1 năm thì đi khám lại. BS nói trường hợp cô bạn của mình không có gì cả. Thể lý mỗi người hoạt động khác nhau. Mình nghĩ rằng trường hợp của bạn cũng vậy thôi ! Nhưng từ khi sanh xong đến giờ ban có đi khám phụ khoa chưa. Nếu chưa, thì nên đặt giờ BS đi khám đi nhé !
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Cac chi oi, nhung theo bac sy phu khoa cua em noi thi khi phu nu cho con bu se khong co kinh duoc vi hoc mon chua tro lai binh thuong cung nhu la kha nang co thai trong thoi gian nay la rat han huu. Chi can chi cai sua sau day mot thang chi se co kinh lai ngay.
    • 83 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Có chị nào giống em không : có kinh ngay sau khi sinh một tháng mà em cho Pim nhà em bú suốt ngày! Nghe các chị nói đều sau 5,6 tháng mới có kinh mà em thấy em lạ quá.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 876 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình cũng có kinh ngay khi bé vừa đầy tháng vài ngày. Tùy cơ thể mỗi người, các cụ ngày xưa bảo những người như vậy là "khổ" vì "vừa phải nuôi máu, vừa phải nuôi con".
    • 960 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Chưa biết khổ như thế nào nhưng trước mắt là tốn tiền Kotex Softina! Mình cũng có kinh chỉ sau 1,5 - 2 tháng (cả 2 lần sinh). Nhưng me Pim đừng lo lắng vì có kinh lại bạn sẽ chủ động hơn trong việc "kế hoạch hoá gia đình". Nhiều người vỡ kế hoạch vì chưa có kinh trở lại, không xác định được thời điểm rụng trứng.
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ Bo cũng vậy, qua tháng thứ 2 là có lại rồi. Vì vậy bà ngoại cứ lo cho con gái, cứ theo nhắc nhở nào là 3tháng 10 ngày lận nha con, ops: ops: ops:
    Me Bo (TP.HCM)
    • 134 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Mẹ Siêu cũng vậy làm bà ngoại phải nhắc khéo " không chừng đầy năm đứa đầu lại phải đầy tháng đứa kế" .
    Hỏi nhỏ mẹ Bo nha ( có đúng 3 tháng 10 ngày không? 8) ).
    Trang
    • 1,220 Bài viết

• 1,074 Được cảm ơn

Mỗi người là một trường hợp khác nhau đó mẹ Stink ơi, không phải cứ nhất thiết cho con bú thì không có kinh lại đâu, ví dụ như mình, hiện tại mình vẫn cho con bú nhưng kinh nguyệt thì đã có trở lại bình thường kể từ khi bé tròn 1 tuổi rồi !
    • 308 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

me em con ke la ngay xua cac cu so con gai minh"thiet hai" vi vua moi sinh con lai phai " lam service" cho chong nen nhieu cu cu den o lien tu ty voi con 3thang 10 ngay. Di ngu thi cac cu cung ngu luon cung giuong.... the thi co muon cung chang "lam an" duoc...
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ anh Siêu ơi, hỏi khó mẹ Bo nữa rồi, nhưng ko sao khai sự thật luôn là vì thứ nhất mình sợ đau, vì sinh Bo chuyển dạ kinh khủng quá , thứ hai anh xã chắc cũng "ghê" mình quá, hihi..nên tụi mình kiêng đến 6 tháng luôn đấy nha. Ko biết mọi người có tin sự thật như vậy ko nữa.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 318 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Thế trong suốt thời gian đó mẹ Bo có... theo dõi bố Bo không ?
    PS. Nhiều chuyện quá quên hỏi thăm nữa, Bo bớt bệnh rồi chứ mẹ Bo ?
    • 348 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Me Bo oi , mình cuõng y chang T/h cua me Bo vay nen minh tin me Bo noi dung. Sau nay minh co hoi anh xa ong noi nghe noi khi sanh bi khâu mâ'y mui nen ong khong dam dong den so me @ "bi thuong" tro lai
    me @ BẠC LIÊU
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Cu Tủn nhé, Tủn thế nào rồi, mẹ đừng lây cho Tủn nữa nha. Hôm đó gặp bác Khoa xong là ko đi nữa, ngày hôm sau mặt tay tèm lem nốt đỏ, đúng 3 ngày là hết hẳn rồi mẹ Tủn à. (Ko dám theo dõi, sợ biết sự thật, hihi.............)

Mẹ @ ơi, ba Bo cũng vậy đó, mấy ông có vợ cũng nhiều chuyện lắm, hỏi han bạn bè ấy mà.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 388 Bài viết

• 61 Được cảm ơn

Hi hi lạc đề chút nhé : mẹ Bo ơi, lâu lắm mẹ Bin mới vào diễn đàn, thấy ảnh Bo dễ thương quá ! Bo khỏi ốm hẳn chưa? Bin vẫn ho lắm, đang phải uống thêm đợt thuốc nữa.. Hai mẹ con toàn lây nhau thôi!

Quay lại chủ đề: Mọi người còn biết cảm giác đau chuyển dạ, mẹ Bin phải mổ, do Bin nằm ngược đầu, nên chẳng biết thế nào là đau cả, chỉ đau vết mổ thôi! Tự nhiên lại cũng thấy "thèm thèm" được biết đau đẻ nó như thế nào hi hi..
    BinKem
    • 1,000 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Mẹ Bin ơi, Bin vẫn chưa hết ho hả, tội nghiệp quá. Hôm trước thì Bo khỏi hẳn rồi nhưng hôm kia sốt lại , mình kiểm tra thì thấy nhu nhú lên màu trắng trắng, và chảy nước miếng nhiều, chắc là mọc răng. Hôm qua thì hết sốt rồi, nhưng có lẽ do đau nên Bo nhõng nhẽo lắm , đòi mẹ bế suốt đêm. Bây giờ thì đến phiên mẹ Bo bệnh rồi, đau cổ và ho nữa. Chán thật, sợ lây cho Bo lắm.

Hồi mẹ Bo sinh Bo đau đẻ kinh khủng lắm kìa. Vì phải đặt túi nước nên nằm đau suốt hơn nữa ngày. Khi vào sinh Bo đau từng cơn liên tục mà còn ngủ gục nữa đó. nhắc lại thấy ớn ghê. mẹ Bin biết ko? Đau quá, mẹ Bo còn nói với anh xã (trong phòng sinh) :"anh ơi, lần sau em sinh mổ nha" . Rồi bác sỹ Danh vô đỡ, 15' sau Bo chào đời, tự nhiên mình chẳng còn sợ đau nữa.
    Me Bo (TP.HCM)
    • 11 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các chị ơi em đã sinh cháu được 08 tháng rồi mà không thấy tháng. Các chị có biết vì sao không? Kinh nghiệm của các chị như thế nào trả lời giúp em với.
    Hue
    • 296 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Thế Hue còn cho bé ti mẹ không? Nếu còn ti mẹ thì có thế khi nào cai sữa mới lại thấy tháng lại. Còn nếu bé không còn ti thì chắc bạn phải tham vấn bác sỹ thôi.