Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau khi mổ bao lâu thì dùng được gen bụng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 12.4K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 129 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình sắp sinh tập 2 (tập 1 đẻ mổ) tập này xin đẻ thường nhưng B/sỹ bảo đừng hy vọng nên đang trăn trở quá. Tập 1 đẻ xong 5 năm mà trông vẫn như có bầu 3 tháng vì hồi sinh xong nghĩ là mổ thì kg gen bụng. Nhưng lần này thì khao khát lắm muốn gen bụng không sợ lịch sử lại lặp lại. Có mẹ nào có kinh nghiệm về vụ mổ xong bao lâu thì được gen bụng không? cho mình xin ít kinh nghiệm.
    Chứ không có ngực thì còn khắc phục được chứ bụng to chẳng biết dấu vào đâu, mặc gì cũng xấu,chán lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ThocCom; 30/11/2009 vào lúc 02:53 PM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 110 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Ui, em cũng có cùng câu hỏi ạ
    • 135 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình đẻ mổ được 1 tháng là gen bụng rồi, nhưng chẳng ăn thua gì vì bụng bị xổ ra nhiều quá. Bây giờ dang tập thể dục với bụng đây. Mình nghe nói đẻ mổ mà gen sớm là dễ bị ung thư tử cung lắm, chẳng biết có phải không. Thôi chẳng gen nữa vì đằng nào cũng thế rồi.
    • 479 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

Thế đẻ thường thì bao giờ gen được vậy mọi người? Sau 1 tuần gen liệu có ảnh hưởng gì không ạh?
    • 107 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Hihi, tình hình các mẹ này y chang em, đành phải tự an ủi thôi con khỏa đẹp nhưng mẹ xấu tý cũng chả sao, miễn sao chồng mình không thấy mình xấu là ok...
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình cũng được bác sĩ dặn không được dùng gen bụng, con được 4 tháng bụng to như cái trống.
    Người nhà mách là dùng 2-3kg muối hột, rang đến khi nào nổ lốp bốp thì xúc bỏ vào cái túi (mình dùng cái bao đập đá cỡ lớn) xong cột lại, đắp lên bụng. Nóng quá thì cứ dời lên xuống qua lại.

Nếu không có thời gian thì 1 ngày đắp 1 lần, nếu nhiều thời gian thì cứ rảnh lúc nào làm lúc đó.

Mình đắp muối 3 ngày bụng giảm xuống rõ rệt. Giờ con 5 tháng, bụng gần như bình thường. Nhưng vẫn rang và đắp mỗi ngày cho đến khi ổn hẳn.

Mọi người thử xem nha. Bảo đảm hiệu nghiệm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 18 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hiện nay con mình tròn 5 tháng. Lúc 4 tháng bụng vẫn to đùng như đang có thai 5 tháng, bác sĩ cũng dặn không được dùng gel.

Người nhà thấy bụng kinh hãi quá liền mách thế này: Rang muối hột 2-3kg đến khi nổ lốp bốp, bỏ vào trong bao (loại bao đựng đá để đập nhuyễn mua ở chợ/siêu thị, bao to chút). Buộc lại rồi để lên bụng, khi nào nóng quá chịu không nổi thì dời lên xuống, qua lại cho đến khi nào hết nóng. Ngày làm 1 lần, nếu dư thời gian thì làm càng nhiều càng tốt.

Da mỏng chịu nóng không được thì lót thêm 1 khăn mặt hoặc khăn lông mỏng trên bụng, rồi để bao muối rang nóng lên trên.

4 tháng mình mới được mách làm, làm được 3 ngày đã thấy bụng nhỏ đáng kể (không còn cảm giác lỏng bõng bên trong nữa), khoảng 2 tuần liên tục thì bụng đã như lúc trước. Nhưng mình vẫn liên tục đắp muối, sợ nó xổ lại.

Mọi người thử xem nhé, hiệu nghiệm vô cùng.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,286 Bài viết

• 646 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi moro Xem bài viết
    Hiện nay con mình tròn 5 tháng. Lúc 4 tháng bụng vẫn to đùng như đang có thai 5 tháng, bác sĩ cũng dặn không được dùng gel.

Người nhà thấy bụng kinh hãi quá liền mách thế này: Rang muối hột 2-3kg đến khi nổ lốp bốp, bỏ vào trong bao (loại bao đựng đá để đập nhuyễn mua ở chợ/siêu thị, bao to chút). Buộc lại rồi để lên bụng, khi nào nóng quá chịu không nổi thì dời lên xuống, qua lại cho đến khi nào hết nóng. Ngày làm 1 lần, nếu dư thời gian thì làm càng nhiều càng tốt.

Da mỏng chịu nóng không được thì lót thêm 1 khăn mặt hoặc khăn lông mỏng trên bụng, rồi để bao muối rang nóng lên trên.

4 tháng mình mới được mách làm, làm được 3 ngày đã thấy bụng nhỏ đáng kể (không còn cảm giác lỏng bõng bên trong nữa), khoảng 2 tuần liên tục thì bụng đã như lúc trước. Nhưng mình vẫn liên tục đắp muối, sợ nó xổ lại.

Mỗi lần làm thì có nhất thiết phải làm 2-3 kg ko mẹ nó? Mình cũng sinh mổ tuy bụng ko xỗ lắm với thời con gái nhưng mình vẫn muốn cho nó săn chắc lại tí nữa, may quá gặp mẹ nó. Xài hiệu nghiệm lắm hả? :Battin ey:
    • 129 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình phải thử vụ này xem sao, chắc chỉ bầu bì nốt lần này nữa thôi, chứ như lần trước mình còn chẳng mê được mình thì ai mê được cơ chứ. Cám ơn mẹ nó nhé!
    • 129 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Cám ơn mẹ nó nhé! lần này sinh xong mình phải thử cách này xem sao, chỉ sợ cơ địa của mình nó kg chịu ngót đi thì chán lắm, lần trước sinh xong ngắm cái bụng mình còn thấy chán nói gì đến chồng, ông nào chả nói là không sao nhưng mà mình biết thừa, suốt ngày "du kích" trong bóng tối phát chán. Để xem lần này có hiệu nghiệm không nào?
    • 63 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

thế con được hơn năm nay rồi thì đắp có hiệu nghiệm không nhỉ?
    Chúng con nghiêng mình vĩnh biệt Đại Tướng
    • LF
    • 6 năm
    • 1,204 Bài viết

• 358 Được cảm ơn

Ồ cái này tùy cơ địa mỗi người đấy.
    Mình cũng sinh mổ, mình ko đắp muối hột vì cầu kỳ cách rách vụ rang rang bọc bọc quá, mình chỉ chườm nóng bằng túi chườm khi đau tử cung còn chưa co về hết. Sau đó thì khi sạch sản dịch, vết mổ lành cả trong cả ngoài ( cái này phải kiểm tra BS đi siêu âm bụng hẳn hoi, là kiểm tra sau sinh ) chừng 2 tháng, là mình bắt đầu đeo gen bụng. Chọn loại gen tốt mềm, không chun chặt quá mức. Bản gen cài nút móc theo từng nấc, lúc mới đeo thì cài lỏng sau chặt dần, không nên nghiến răng đeo chặt luôn sẽ rất khó thở. Đeo mọi lúc mọi nơi trừ khi ngủ vì hơi khó chịu và ngứa ngáy nữa (nếu ngủ cũng đeo được thì cũng tốt )
    Đeo liên tục chừng 1 tháng là có thể thấy hiệu quả rõ rệt lắm, nhưng để đạt hiệu quả chắc chắn thì phải đeo ít nhất chừng 3 tháng liên tục để cơ bụng co về cố định sau đó bụng sẽ chắc và gọn rất nhiều.

Tóm lại, sinh mổ dùng gen bụng được, với điều kiện vết mổ lành cả ngoài da và mô cơ bên trong. Với các mẹ sinh thường thì đeo gen bụng được sớm hơn, sau khi hoàn toàn sạch sản dịch. Và các mẹ chịu khó ăn chọn lọc để ko tích mỡ nữa, gen bụng chỉ làm săn chắc cơ bụng lỏng lẻo không xổ ra chứ ko làm tiêu mỡ được đâu :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi LF; 05/12/2009 vào lúc 09:46 AM.
    La Vie est Belle
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em moi đẻ được hơn tháng chưa dam gen bụng.thấy các chị mách rang muối đắp có vẻ hiệu quả.em phải thư xem sao.hihi.thank na:LoveStruc::LoveStruc:
    • 129 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LF Xem bài viết
    Ồ cái này tùy cơ địa mỗi người đấy.
    Mình cũng sinh mổ, mình ko đắp muối hột vì cầu kỳ cách rách vụ rang rang bọc bọc quá, mình chỉ chườm nóng bằng túi chườm khi đau tử cung còn chưa co về hết. Sau đó thì khi sạch sản dịch, vết mổ lành cả trong cả ngoài ( cái này phải kiểm tra BS đi siêu âm bụng hẳn hoi, là kiểm tra sau sinh ) chừng 2 tháng, là mình bắt đầu đeo gen bụng. Chọn loại gen tốt mềm, không chun chặt quá mức. Bản gen cài nút móc theo từng nấc, lúc mới đeo thì cài lỏng sau chặt dần, không nên nghiến răng đeo chặt luôn sẽ rất khó thở. Đeo mọi lúc mọi nơi trừ khi ngủ vì hơi khó chịu và ngứa ngáy nữa (nếu ngủ cũng đeo được thì cũng tốt )
    Đeo liên tục chừng 1 tháng là có thể thấy hiệu quả rõ rệt lắm, nhưng để đạt hiệu quả chắc chắn thì phải đeo ít nhất chừng 3 tháng liên tục để cơ bụng co về cố định sau đó bụng sẽ chắc và gọn rất nhiều.

Tóm lại, sinh mổ dùng gen bụng được, với điều kiện vết mổ lành cả ngoài da và mô cơ bên trong. Với các mẹ sinh thường thì đeo gen bụng được sớm hơn, sau khi hoàn toàn sạch sản dịch. Và các mẹ chịu khó ăn chọn lọc để ko tích mỡ nữa, gen bụng chỉ làm săn chắc cơ bụng lỏng lẻo không xổ ra chứ ko làm tiêu mỡ được đâu :Smiling:
    Mình nghĩ cơ địa đúng là quan trọng nhất, nếu trước khi sinh bụng của các bạn là bụng bồ kết( loại bụng mỏng kg có mỡ) thì có khi chả làm gì nó cũng tự trở về như cũ. Nỗi niềm ở đây là thời còn con gái bụng mình cũng khá đầy đặn rồi, nhưng vẫn phải thử thôi còn hơn kg làm gì cả, còn nước còn tát mà.Lần trước mình dùng gen rồi nhưng kg thấy hiệu nghiệm, lần này sẽ thử cả vụ chườm nước và chườm muối xem thế nào.
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Kinh nghiệm của mình cũng ok nên share với các mẹ: mua muối hột về cho vào 1 túi vải khâu lại, túi vải dài rộng đủ phần bụng của mình nhé. Ra cửa hàng chuyên bán dụng cụ y tế mua 1 đèn hồng ngoại. Mỗi ngày sau bữa ăn thì hun nóng túi muối bằng đèn hồng ngoại, vừa nhanh, vừa khỏi mất công rang muối bằng bếp, vừa sạch sẽ, sau đó ép lên bụng hoặc nằm sấp lên túi muối. Nên làm sau bữa ăn thì sẽ hiệu quả hơn đấy. Mình làm thấy cũng ok, bụng xẹp chứ không nặng như trước. Chúc các mẹ mau lấy lại vòng 2 như ý nhé! :Battin ey:
    • 265 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Tớ nghĩ vđề này đúng là theo cơ địa mỗi người. Tớ có bầu đến lúc sinh tăng 12kg, ko rạn da bụng (chẳng hiểu do dùng kem dưỡng da thiên nhiên hay tại cơ địa nữa), lúc sinh mổ xong cân lại thì chỉ còn tăng 3kg, nhưng bụng thì vẫn to. Sau khi sinh 3m tớ bắt đầu quấn gen bụng, mua đến mấy loại thì cuối cùng chọn ra được loại mà có móc cài nhiều tầng, tớ chỉ có thể đeo mỗi ngày khoảng 1-2h thôi vì khá là khó chịu, ban đầu thì ở tầng cao nhất, cứ sau khoảng 1w thì lại leo xuống được 1 nấc, cứ thế khoảng vài tháng thì thôi. Sau khi cai sữa cho con xong thì tớ mới về lại được số cân cũ, lạy trời bụng cũng phẳng lại như xưa . Tớ nghĩ 1 phần cũng là do khi có bầu tớ cũng ko to lắm, con tớ sinh có 3.1kg thôi
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình vừa sinh bé được ba tháng cũng đẻ mổ, trước khi sinh mình cũng sợ tình trạng là bụng to như trống quyết tâm sau sinh phai gen bụng, nhung sau sinh 2 tuần mình gen luôn thấy đau mà rất khó chịu nên đành thôi, thấy các cụ trước kia k dùng gen mà dùng tã của bé quấn quanh bụng cho bụng nhỏ lại mà nhất là không bị xệ bụng, mà lại không khó chịu nữa. Cũng có cách là các mẹ dùng bình nước ấm chườm bụng hàng ngày 2 đến 3 lần, có thể sau khi mổ 2 tuần là làm được. Mình cũng đã làm các cách trên thấy hiệu quả cũng được, các mẹ thủ làm xem thế nào nhé. Lưu ý các mẹ sau khi đẻ mổ đừng lên gen sớm như mình như thế là không tốt đâu phải sau 1 tháng mới được.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi suzi09; 09/12/2009 vào lúc 10:59 AM. Lý do: lo
    • 3,203 Bài viết

• 7,532 Được cảm ơn

Theo em biết thì sau khi sinh, phải đợi ra hết máu thì mới được gen bụng. Gen sớm máu bị bí, khó thoát ra được và mẹ sẽ mệt hơn đấy.

Nhưng em nghĩ chuyện bụng to bụng nhỏ sau khi sinh là tuỳ vào cơ địa của từng mẹ. Có mẹ chả gen giếc gì mà bụng cứ gọn như gái còn son, còn có mẹ gen 24/24 là khi tháo ra bụng vẫn sồ một núi.

Em thì chịu, dù sinh bé vào mùa đông nhưng gen được 1 tiếng là chịu hết nổi vì nóng và bí.
    Mẹ là Boong Boong, còn con là Tiểu Boong Boong!

• 112 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Mình cũng sinh mổ được gần 2 tháng mà bụng vẫn to như 5 tháng, mình chẳng xông hơ gì nhiều, chỉ làm loa qua, đại khái vậy, không biết sau về già có sao không?
    • 129 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình tóm tắt lại là thế này nhỉ, đối với những mẹ đẻ mổ và cơ địa không tốt nhé.
    Sau khi mổ nếu dùng gen thì phải sau 1 tháng đúng không nào( mà cái này không hiệu quả mấy), còn cách thứ 2 là dùng muối nóng( làm nóng bằng cách rang lên hoặc dùng đèn đều được), cách thứ 3 là chườm bằng túi nước nóng.Cách 2 và cách 3 có vẻ khả thi hơn vì đã có mấy bạn thử và có kết quả rồi,
    còn một chút mình chưa rõ lắm, các bạn đã dùng phương án 2 và 3 thông tin cho mình thêm là sau khi mổ xong thì có làm luôn được không hay phải sau bao lâu và muối có dùng đi dùng lại được không? nếu không thì với cơ địa của mình mình phải chuẩn bị mấy tạ muối ấy chứ.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2