Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau khi cai sữa bao lâu thì hết sữa ?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 31.1K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 158 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Bé nhà mình được 1 tuổi. Tự cai sữa mẹ. Giờ đã được 10 ngày rồi mà mình vẫn thấy sữa ra. Có lúc còn hơi đau tức ngực. Sau khi cai sữa bao lâu thì các mẹ hết sữa. Như mình thì giờ làm thế nào cho hết hẳn sữa?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 448 Bài viết

• 189 Được cảm ơn

Ngoài hiệu thuốc họ có bán thuốc tiêu sữa đấy bạn ạ. Mà bạn chỉ hơi đau thì lạ nhỉ, mình mà ko uống thuốc chỉ 3ngày là đã ko thể chịu được rồi, đau đến phát sốt lên ý
    • 1,031 Bài viết

• 274 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vitconcoi Xem bài viết
    Bé nhà mình được 1 tuổi. Tự cai sữa mẹ. Giờ đã được 10 ngày rồi mà mình vẫn thấy sữa ra. Có lúc còn hơi đau tức ngực. Sau khi cai sữa bao lâu thì các mẹ hết sữa. Như mình thì giờ làm thế nào cho hết hẳn sữa?
    Em chưa chồng con gì đâu, nhưng mạn phép góp ý với các chị 1 chút về vấn đề cai sữa này nhé.
    Hồi cấp 3, cô giáo dạy môn Hóa của em, bị ung thư vú và mất sau khoảng 1 năm rưỡi điều trị... Khi đến thăm cô thì cô đã trong đợt điều trị bằng xạ trị ( hay hóa chất gì đó) , tóc cô rụng sạch, ko được ăn đồ nóng, phải để nguội lạnh tanh mới ăn ...nhìn cô thương lắm các chị ạ... Và cả lũ líu ríu toàn con gái đến thăm cô, cô ngồi tâm sự với bọn em như thế này: " cô đẻ 2 đứa chúng nó xong( cô sinh đôi 2 con gái, khi cô bị bệnh và mất 2 chị em mới có 3 tuổi), cai sữa nhưng chủ quan, sữa vẫn còn nhưng ko vắt hết ra, nó đóng lại thành u. Lúc đầu còn là u lành, cô cũng đi khám, chủ quan, chưa mổ vội. Thế mà vài tháng sau đi khám lại để mổ đã thành u ác....":Sad:
    ...Xong rồi cô nói là con gái nên cẩn thận, đừng chủ quan. Khi cai sữa nhớ vắt hết ra, ko rồi lâu ngày nó tắc lại..."
    Cô em mất sau đó vài tháng... Rất nhanh, từ khi phát hiện ra đến lúc cô mất chắc trong vòng hơn 1 năm các chị ạ. Chỉ tội nghiệp 2 đứa bé, mới có 3 tuổi đã mất mẹ.
    Em kể chuyện này để các chị cẩn thận và phòng tránh nhé. Chúc các chị luôn khỏe và nuôi con ngoan !:LoveStruc:

• 2 Được cảm ơn

Các mẹ đã cai sữa cho em hỏi, em đã cai sữa được hơn 1 năm ( cai lúc con em 13 tháng nay con em đã được 25 tháng). Nhưng đến bây giờ nếu lấy tay bóp mạnh vào đầu ti thì vẫn thấy sữa ( chút ít). Chính ông xã cũng nói vậy tại mới vừa bị nếm. Có mẹ nào trường hợp giống em không? Trước cứ nghĩ là bình thường nhưng nghe all4love nói vậy nên cũng thấy áy náy.
    • 610 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

Em cai sữa cho bé nhà em khi bé được 19,5 tháng, lúc đầu em cũng nhớ để vắt sữa ra (được 1 tuần đầu tiên), sau em toàn quên vì em cũng không nhiều sữa đến độ tức sữa nên đến giờ con em bước sang tháng thứ 21 rồi em cũng vẫn còn sữa nhưng chỉ ít thôi và sữa mầu vàng, hôm em thử thì thấy rất chua??? Hic nghe em all4love nói thế tự dưng thấy sợ quá.
    Mai Khanh đã được lên chức chị của em Bo rùi nhé -http://www.***************/bein

Ba thương con vì con giống mẹ, mẹ thương con vì con giống ba, cả nhà ta cùng thương iu nhau...

[IMG][/URL]]

Em Bo của chị được 15w1d, em hay ăn chóng lớn rồi ra với chị, chị Ỉn yêu em nhắm
    • 1,701 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Giờ mới biết có topic này làm hôm trc mình lại mở topic mới mà k thấy ai trả lời cả. Ko hiểu có nhiều người giống mình ko nhỉ? Trường hợp của mình cũng giống Blue-flower, tính tới nay đã cai sữa hơn nửa năm mà khi bóp đầu ti vẫn thấy sữa màu vàng, trong. Ko hiểu bao h mới hết hẳn sữa? Và cũng hoang mang ko biết sữa vẫn còn như thế có sao ko? Có phải đi khám ko các mẹ nhỉ?
    • 3,264 Bài viết

• 1,497 Được cảm ơn

Sắp tới Heo cũng sẽ cai sữa cho bé, nghe các dì ở nhà bảo cai sữa 3 ngày ngực sẽ căng tức, đau nhức đến phát sốt... sau 3 ngày đó là xong, nhưng sao có mẹ bóp ngực vẫn có sữa chảy ra?? Cai sữa là phải hút sữa ra hết hả các mẹ? Em không hề có tí kinh nghiệm nào cả if cai sữa mà phải hút ra thì ngực em thế nào cũng sẽ có sữa tiếp thôi àh, hiện nay Heo cũng cho bé bú sữa mẹ nhưng là hút ra để vào bình cho bé bú mà
    Có cách nào cai dứt sữa không các mẹ? If cứ để ứ đọng trong ngực thì Heo cũng sợ bị tắt nghẽn như bạn all4love nói đó :RaisedEye
    Be Happy with sweety Cacao and our Family
    • 433 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Em bé nhà mình tự cai sữa mẹ từ khi mới có 6 tháng vì sữa mẹ ít vậy mà bây giừo bé được 28 tháng rồi mà khi nặn vẫn ra sữa vậy là thế nào nhỉ. Mình cũng thấy lo lo, các mẹ có kinh nghiệm gì mách giúp với. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Mà đây là lần sinh em bé thứ 2, còn lần thứ nhất mình cũng chẳng nhớ là bao lâu thì hết sữa nữa
    Chỉnh sửa lần cuối bởi melamgiang; 20/02/2009 vào lúc 07:06 PM.
    • 1,701 Bài viết

• 170 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi melamgiang Xem bài viết
    Em bé nhà mình tự cai sữa mẹ từ khi mới có 6 tháng vì sữa mẹ ít vậy mà bây giừo bé được 28 tháng rồi mà khi nặn vẫn ra sữa vậy là thế nào nhỉ. Mình cũng thấy lo lo, các mẹ có kinh nghiệm gì mách giúp với. Cảm ơn các mẹ nhiều.
    Mà đây là lần sinh em bé thứ 2, còn lần thứ nhất mình cũng chẳng nhớ là bao lâu thì hết sữa nữa
    Em lăn tăn lắm ý. Chả biết thế nào, chả lẽ cứ để nó còn sữa mãi. Em nghĩ chị em mình nên đi khám và hỏi bác sĩ. Trên này hình như ko nhiều mẹ giống mình và cũng ít kinh nghiệm trong vấn đề này lắm.
    • 1,958 Bài viết

• 4,456 Được cảm ơn

Mình cai sữa bé thứ 2 được 16 tháng rồi nhưng bây giờ bóp đầu ti vẫn ra nhiều sữa lắm, có khi thành hẳn tia sữa ấy, mầu vàng đục. Chẳng biết thế nào nhỉ? vào đây thấy nhiều mẹ như vậy, thấy cũng hơi lo
    • 94 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Mình thì mới cai cho con được 1 tuần, đang bị sữa dồn thành cục lổn nhổn trong ngực, rất đau.

Thế là thế nào, làm sao cho hết?

Các mẹ có kinh nghiệm ghé qua topic xin chia sẻ kinh nghiệm đi ạ!
    Bà nội ơi! Con của bà nội trêu cháu!
    • 51 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Có bác sĩ nào ở đây giúp chúng em với ạ!!!
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Tớ cai sữa con được 2 ngày, ngực đang căng, dồn cục đau lắm. Có mẹ nào chỉ cho mình uống thuốc tiêu sữa hay vắt, hay làm gì không?? Các cụ thì bảo cứ để nó tự tiêu. Nghe bạn gì đó nói ung thư vú lại sợ.
    Quả Su Su đáng yêu của mẹ!
    • 2,809 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Tớ thì kinh nghiệm thế này, mà cái này cũng là theo sách nhé. Các mẹ cai phải cai từ từ chứ đừng một hai ngày là cắt luôn. Thawng cu lớn tớ nhớ từ lúc tớ bắt đầu cai đến lúc cai xong là đúng 1 tháng. Đang từ một ngày 4, 5 cữ sữa mẹ, tớ giảm dần, sau khi cắt mỗi cữ thì 3-5 ngày sau mới cắt tiếp cữ nữa. Cứ như vậy, cơ chế sản xuất sữa theo nhu cầu sẽ giảm dần mà không hề tắc sữa. Sau khi tớ cai hẳn chỉ khoảng vài tháng là hết hẳn sữa. Tớ vào loại cơ địa nhiều sữa, trên hai bên nách còn có hai tuyến vú phụ, giờ nuôi thằng thứ hai mỗi ngày hút ra gần 2lits sữa, nhưng hồi tớ cai thằng đầu không hề bị tắc hay sốt sữa.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,090 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Hic, nghe vụ cai sữa này cũng kinh quá nhỉ. tớ cai sữa bé nhà tớ lúc 19 tháng nhưng cũng chẳng nhớ rõ lắm. CHỉ thấy 2-3 ngày thì đau ngực nhưng uống thuốc thế là hết. Hic, 4-5 hôm sau ngực teo tóp như quả chanh bị vắt nước kiệt ý nên cũng chẳng để ý.
    • 288 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Hôm qua ra hàng thuốc hỏi thuốc cắt sữa, người ta bán cho mấy viên aspirin, bảo uống hết ngay. Nhưng mà tớ không uống. Kinh nghiệm của mẹ đẻ tớ là uống nước quả dâu ngâm, quả dâu ta ý, hoặc ăn quả dâu là tắt sữa. Vì khi cho con bú mẹ tớ cấm tuỵêt đối không được uống nước dâu. Tớ làm thử thì thấy hôm nay ngực không căng nữa rồi. Không biết mấy ngày thì hết sạch sữa nhỉ? Các mẹ thử áp dụng xem.
    Quả Su Su đáng yêu của mẹ!
    • 163 Bài viết

• 134 Được cảm ơn

Em thấy sữa còn lâu lắm đấy ạ. Từ khi mới sinh bé em đã rất ít sữa, 3 tháng đầu nó còn bú mẹ chứ sang tháng thứ 4 là bé không chịu bú nữa rồi. Vậy mà bây giờ bé được 8 tháng em vẫn còn sữa, dù rất ít. Hic, chả biết bao giờ nó mới hết nhưng em cũng mặc kệ vì thấy không ảnh hưởng gì lắm... Chỉ thỉnh thoảng làm bắn ướt hết mặt bố nó thôi :Laughing:
    :Rose: What ... if ...
    :Rose: One day ...
    :Rose::Rose: Your blue sky's fade to grey ...
    :Rose::Rose: :Rose:And all of your passion' s gone away ...
    • 1,249 Bài viết

• 749 Được cảm ơn

tớ cũng đang cai sữa cho con nè, mà cai bắt đầu từ hôm qua, giờ thấy hơi tức ngực rùi, mà chưa có kinh nghiệm gì sất, con tớ cũng đc 1 tuổi tròn rùi
    có mẹ nào chỉ giùm tớ với
    Facebook của iem là Đinh Khánh An. Các mẹ cứ gọi iemmm là mẹ Bông nhé hehe
    • 22 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ nên cai sữa từ từ chứ đừng đột ngột, giảm số lần cho bú hoặc hút xuống từ từ. Mình hồi đó ngày cho bú 6 lần, đi làm thì bú/hút 4 lần, từ từ chuyển thành 2 lần/ngày, rồi 1 lần/ngày... Đến lúc mình quyết định cai hẳn thì sữa còn rất ít nên cai không đau gì cả. Sau khi cai 1 tuần thì hút nhẹ nhàng nốt lần cuối, từ đó đến nay cả tháng rồi mà mình thấy rất bình thường. Các mẹ cứ thử xem sao nhé! :Smiling:
    • 1,164 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

CAI GÌ MÀ CÁC mẹ cai sớm thế tớ hút sữa hoàn toàn cho con ăn đây giờ con 14 tháng rùi sắp 15 tháng mà sữa tràn trề hic hic . tớ định cho con ăn đến 2 tuổi cơ. Trộm vía ăn sữa mẹ ít đau ốm lắm
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2