Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Sau đẻ mổ bao lâu thì được mang thai?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 10.4K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 90 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em chào các mẹ. Em mới sinh con đầu lòng được hơn 3 tháng (sinh mổ). Em cứ thắc mắc mãi là không biết bao lâu sau mới được mang thai lần nữa. Em mong các mẹ chỉ giáo.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 131 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo lời bác sĩ thì nên để sau 3 năm thì có em bé sẽ an toàn hơn, bạn ah.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 90 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Thực ra, em cũng có nghe một số người nói là sau 2 năm hoặc 3 năm. Nhưng vì sinh xong không thấy bác sỹ dặn dò gì (em sinh ở VP), với lại hàng xóm có người 7 tháng sau sinh mổ đã có bầu cũng không sao. Em băn khoăn vì muốn làm luôn tập 2 cho xong. Em cám ơn chị đã trả lời
    • 436 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

An toan thi sau khoang 2,3 nam nhung cung co me bi lo ke hoach nen con duoc may thang da co bau lai. Nhung truong hop nay thi phai duoc BS theo doi chat che vi de gay buc vet mo khi thai to. Tuy nhien, cung da co rat nhieu truong hop me tron con vuong, nhung ma nguy hiem lam. Cai gi minh kiem soat duoc van tot hon.
    BÀI THUỐC HAY TRỊ HO LONG ĐỜM CHO BÉ
    Hoa: 0983 152 886 / YM: truonganhhoa1908
    • 1,164 Bài viết

• 922 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Linh_dan Xem bài viết
    Em chào các mẹ. Em mới sinh con đầu lòng được hơn 3 tháng (sinh mổ). Em cứ thắc mắc mãi là không biết bao lâu sau mới được mang thai lần nữa. Em mong các mẹ chỉ giáo.
    Theo bác sỹ khuyên thì nếu đã mổ đẻ lần đầu thì lần sau 95% sẽ lại mổ đẻ nữa. Về lý thuyết thì có thể sinh thường nhưng người Việt nam ta thường thấp, bé và ít dai sức nên nếu đẻ thường thì khả năng bục vết mổ ( rách vết mổ lần 1) là rất cao. Thời gian để vết mổ hồi phục và chuẩn bị sức khỏe cho lần sinh đẻ thứ 2 của phụ nữ là 36 tháng ( 03 năm).
    Thực tế thì tớ chơi với 1 chị bạn sinh 2 lần đều đẻ mổ 2 đứa đứa đầu cách đứa thứ 2 đúng 364 ngày. Đến lúc đi làm BHXH họ cứ hỏi lại là có nhầm ko đấy. Lý do là đẻ đứa thứ 1 sau đó 2 tháng thấy bụng to tưởng là có u để thêm thời gian nữa đi siêu âm thì con đã 5 tháng rùi. Thế là liều đẻ . Cũng ok lắm
    • 5,855 Bài viết

• 2,136 Được cảm ơn

Nếu muốn đẻ thường lần sau thì 3 năm là an toàn, còn lần sau vẫn đẻ mổ thì 2 lần cách nhau đúng 2 năm là an toàn rồi. Do chị mình là BS, lần 1 sinh mổ mà bị mất con, tuổi cũng lớn, nên chỉ nghiên cứu sách vở rất kỹ, hỏi ý kiến thầy cô rồi quyết định sinh đứa thứ 2 sau 24 tháng đó, đó là khoảng cách giữa 2 lần sinh nhé, chứ không phải 2 năm mới bắt đầu mang thai đâu.

Mình có 2 cô em chồng, đều sinh mổ 2 đứa cách nhau chỉ 14 tháng, do vỡ kế hoạch, mình thấy cũng không sao cả. Khi mới bị vỡ kế hoạch, nó cũng lo, đi hỏi BS thì BS bảo không sao, cứ để đẻ đấy.
    Restart DAS

06/09/2012 51 84 74 83 93 53 34 28
    07/10/2012 48 84 71 78 93 53 33 28
    27/12/2012 47 84 69 78 90 51 32,5 28,5
    • 90 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

hihi, cảm ơn các mẹ. Vậy là em có thể vạch kế hoạch cho tập 2 rồi. Con em càng ngày càng đáng yêu quá cơ. Kiểu này chắc phải có cả tập 3, tập 4 ý chứrooling:
    • 10,062 Bài viết

• 3,254 Được cảm ơn

Nghĩ đễn chuyền này mà mình lại buồn. Mình đẻ mổ, con được 14 tháng thì mình lại mang thai, do lo sợ vết mổ sẽ bục chỉ nên mình đã vào viện phụ sản trên Đê La Thành để khám thai.
    Khi đến bán dăng kí thì mình đã nói rõ là em đến tư vấn thai nhi, họ cũng có hỏi mình tư vấn như thế nào? Mình kể tình hình là mình đẻ mổ, bây giờ lại mang thai nên đến xin tư vấn xem là để lại có an toàn ko?
    Thế mà vào đến phòng khám, sau khi chờ hết hơi gần 1 tiếng 30' bà bác sĩ lại bảo mình về đi hôm nay chị đông thế này nên ko khám tư vấn đâu, hôm khác đến đấy khám.
    Mình tức quá bảo là, ngoài bàn đăng kí cháu đã nói là cháu xin khám tư vấn, người ta phát số và bán vé cho cháu rồi ko có lí gì cô lại ko khám cho cháu. Bà í vẫn nhất quyêt ko khám cho mình, bắt mình hôm sau đến rồi sang khoa kế hoạch hoá gia đình để khám.
    Cuối cùng mình nói là thế tức là bây giờ cô ko khám cho cháu đúng ko? bà í nói ngay là có khám nhưng em sang khoa hình ảnh để siêu âm đi. Mình lại phải đi xếp hàng để siêu âm, về đến nơi lại chờ đợi để khám. Cuối cùng thì bà í bảo là người ta khuyên các em sau đẻ mổ phải 2 năm mới được có thai thế mà các em lại ko nghe có thai rồi thì muốn chị tư vấn cái gì đây. để lại thai nhêmrooif thai lớn vết chỉ bục ra cũng nguy hiểm, nạo thai rồi tử cung nó mỏng đi, rồi nhỡ làm thủng tử cung cũng nguy hiểm, có thể dẫn đến vô sinh. Đấy chị tư vấn rrồi đấy nhé. Tất cả lời nói của bà í đều được rít qua kẽ răng.
    Mình, lúcđó đang rất vất vả nuôi con bé, lại đang hoang mang vì có thai, tinh thần và cả sức lực đều ko như bình thường vậy mà lại gặp bà bác sĩ nhẫn tâm như vậy.
    Lúc ở phòng khám ra mình đã khóc rất nhiều vì sự những lời nói độc ác của bà bác sĩ này.

• 90 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Khổ thân mẹ bé Nam. Em chắc là chị đã quên bao lì xì nên mới bị đối xử như vậy dù đang mang bầu. Tình hình sau đó thế nào hả chị. Chị kể tiếp xem để những mẹ chót có bầu sớm sau sinh mổ vẫn tự tin giữ đứa con của mình