• 0 Lượt chia sẻ
  • 18.9K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, cho em hỏi là sau khi sinh (thường hay mổ) nếu mình đi lại nhiều sẽ làm tử cung sa xuống dưới? có cách nào ngăn chặn không? bao lâu sau khi sinh thì mới nên đi lại?
    Em hay bi mỏi lưng quá, có cách nào để chữa mỏi lưng không?

Em cám ơn các chị nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Anh yêu ngấn mỡ thừa của vợ

Sinh 2 con xong mình cũng có cái ngấn mỡ thừa đó. Hic, nhiều khi muốn stress vì nó, tìm mọi cách...

• có phải chửa thấp là dẽ bị sa dạ con?

Các mẹ cho em hỏi chút ạ. Em có thai được hơn 13 tuần, hình như bắt đầu thấy cái bụng xinh xinh 1 tý. Nhưng em thấy các mẹ có thai bụng tròn xoe, cứng và to đều từ rún to ra. Bụng em to ở dưói rún, vẫn mềm và nếu nhìn thì như vừa ăn no thui. Hay tại dạo này em ăn tham quá nên bụng to chứ không phải...

• Hâm nóng sữa

Mình có 2 con, 1 đứa hơn 3 tuổi, và 1 đứa hơn 1 tuổi, mình đều cho uống TH loại 110 ml ngày 2 hộp/...

• Thư ngỏ của Người Mẹ xấu hổ về những vết rạn da trên cơ thể

Một người mẹ với đầy vết rạn da trên bụng đã bị chế giễu khi mặc bikini nằm tắm nắng trên bãi biển....

• Sa dạ con " Biểu hiện và điều trị"

Mình mở topic mới mong mác mẹ chia sẻ về biểu hiện, tác hại va cách chữa trị bệnh sa dạ con. Mong các bạn ủng hộ vì mình khá mù mờ về khái niệm này. Search google thì đọc cũng chỉ mường tượng được đôi chút. Mong các mẹ chỉ giáo. Cảm ơn các mẹ rất nhiều!:Rose:

• 28 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ha Thuy
    Các chị ơi, cho em hỏi là sau khi sinh (thường hay mổ) nếu mình đi lại nhiều sẽ làm tử cung sa xuống dưới? có cách nào ngăn chặn không? bao lâu sau khi sinh thì mới nên đi lại?
    Em hay bi mỏi lưng quá, có cách nào để chữa mỏi lưng không?

Em cám ơn các chị nhiều.
    Chào Ha Thuy!

Theo như bác sĩ dặn mình, sau khi sanh (sanh thường thay mổ cũng vậy), mình phải thường xuyên tập như vậy (thiệt ra mình cũng không biết phải dùng từ như thế nào để diễn tả nữa?):

Mỗi ngày bạn nên hít thở sâu, hóp bụng lại, khi đó mình sẽ cảm thấy phần dưới của mình cũng sẽ co và thun lại. Cứ tập như vậy đều đặn sau khi sanh, sẽ giúp tử cung thu nhỏ lại, và tử cung có phản xạ co giản theo ý mình vì nếu không tập liền sau khi sanh, về già có nhiều nguy cơ bị sa tử cung và mình cười nhiều, hay nhảy mũi, rất dễ bị xón nước tiểu ra.

Sanh xong (nhất là sanh mổ), đau lưng kinh khủng lắm, làm gì bạn cũng nhớ ngồi thẳng lưng và chêm gối chung quanh, nhất là khi cho con bú. Từ từ bạn cũng sẽ khoẻ lại như trước thôi.

Thân mến
    • 42 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cam on me Malmo nhé. Vậy là mình tập động tác đó sẽ tốt hả chị, hình như đây cũng là động tác nên tập khi mang bầu đấy (d0o65ng tác Keggel) . Bay giờ em đã cảm giác "xón" rồi đấy chị a, phải tăng tốc tập luyện thôi.

Em sinh mổ, nên đúng là đau lưng, mà đau quá nên lại càng khom người !!! may là bây giờ biết rồi, nên sẽ điều chỉnh lại.

Cám ơn chị nhiều nhé.
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

em mới sinh con đầu lòng , em cũng kêng cữ ghê lắm, ko quan hệ vợ chồng , 2 tháng đầu cửa mình bình thường , đến tháng 3 thi cửa mình lòi và rất đau ( nó màu hồng - cở 0.5 phân trên và dưới). em có hẹn bác sỉ nhưng la bác sỉ nước ngoài và là đàn ông nên hơi ngài va ko rành tiếng anh. Nên em hỏi các chị ,mong tư vấn giúp em
    • 519 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi thanhvan05
    em mới sinh con đầu lòng , em cũng kêng cữ ghê lắm, ko quan hệ vợ chồng , 2 tháng đầu cửa mình bình thường , đến tháng 3 thi cửa mình lòi và rất đau ( nó màu hồng - cở 0.5 phân trên và dưới). em có hẹn bác sỉ nhưng la bác sỉ nước ngoài và là đàn ông nên hơi ngài va ko rành tiếng anh. Nên em hỏi các chị ,mong tư vấn giúp em
    Hầu hết phụ nữ sau khi sinh đều bị như vậy. Đấy gọi là hiện tượng trĩ. Nhiều người còn bị đi ra máu nưa cơ. Bạn đừng lo lắng quá.
    • 4,934 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Tớ tưởng trĩ thì phải ở hậu môn chứ nhỉ? tốt nhất là bạn đi khám bs
    • 84 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhoatom
    Hầu hết phụ nữ sau khi sinh đều bị như vậy. Đấy gọi là hiện tượng trĩ. Nhiều người còn bị đi ra máu nưa cơ. Bạn đừng lo lắng quá.
    Hoàn toàn không phải trĩ. Đây là bệnh sa dạ con. Nguyên nhân có thể do tổn thương khi sinh, dãn dây chằng ổ bụng....Trước hết bạn cần giữ sạch vùng kín, đóng băng vệ sinh mềm thường xuyên để giữ khỏi bị xây xước nhiễm trùng thêm. Khám bác sĩ để chữa trị.
    • 512 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa cỏ may
    Đây là bệnh sa dạ con. Nguyên nhân có thể do tổn thương khi sinh, dãn dây chằng ổ bụng....
    Có thể do sau khi sinh vận động mạnh hoặc hay leo cầu thang. Lúc vận động cũng nên giữ động tác như đang nhịn tè (chính là động tác mà các bác mô tả: như kéo cái gì đó vào trong...).
    Sau khi sinh em còn có cảm giác HM của mình luôn trong tình trạng... giãn. Sau 3 tháng tập luyện, bây giờ tất cả đều OK rồi. Mẹ nào sinh xong mà chưa tập thì nhớ tập ngay nhé!
    • 694 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeAnna
    Có thể do sau khi sinh vận động mạnh hoặc hay leo cầu thang. Lúc vận động cũng nên giữ động tác như đang nhịn tè (chính là động tác mà các bác mô tả: như kéo cái gì đó vào trong...).
    Sau khi sinh em còn có cảm giác HM của mình luôn trong tình trạng... giãn. Sau 3 tháng tập luyện, bây giờ tất cả đều OK rồi. Mẹ nào sinh xong mà chưa tập thì nhớ tập ngay nhé!
    bài tập ấy đây,mình đã post 1 lần rồi mà chả ai thèm quan tâm,tập đi rồi sẽ thấy kết quả rõ rệt..
    http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=23480
    • 519 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhhoatom
    Oi mình nhầm. Cái tội đọc không kỹ.
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Em có con đầu lòng , kô có kinh nghiệm , sống ở NN, xa cha mẹ nên tự lập hết , em cũng kiêng cữ ghê lắm , 2 tháng đầu kô sao , tháng thứ 3 thì thấy cửa mình lòi , đi khám bác sĩ thì nói là bọng đái lòi ,chắc đi sớm quá và khuy đồ nặng em có bôi thuốc trước khi đi ngủ và tập thể dục cho nó đi xuống , nhưng em thấy lúc lên , lúc xuống , em hỏi thì bác sỹ trả lời là sau khi sinh dây chằng bị trùn , co giãn nên lúc lên lúc xuống , nếu có khỏi ít nhất 1 tháng , có bà mẹ nào giống như em kô, và có bao giờ nó kô đi lên kô, con em đang 4 tháng , em đang tính có con tiếp , vậy đang trong thời gian điều trị em có thể có bầu tiếp được kô, có ảnh hưởng gì kô, tư vấn cho em với
    • 1,529 Bài viết

• 2,499 Được cảm ơn

Thanh Van thân mến, mình không nghĩ là bàng quang của bạn lại có thể lòi ra cửa mình được !!! (Nếu bạn nghiên cứu hình vẽ cấu tạo bộ phận sinh dục nữ bạn sẽ hiểu tại sao). Có lẽ bạn nghe nhầm chứ bs chắc chắn không nhầm. Đây chắc là hiện tượng sa tử cung do dây chằng yếu và do sức rặn khi đẻ của bạn gây ra. Cũng có khi tự hết nhưng thường là phải luyện tập, thậm chí là tập từ trước khi có thai. Bạn thử tham khảo bài tập này :

Củng cố sàn khung chậu
    Bạn nên thực hiện bài tập này thường xuyên, ít nhất là 3 đến 4 lần mỗi ngày. Một khi bạn đã học được nó rồi, bạn sẽ có thể luyện tập vào bất cứ lúc nào bất cứ ở đâu, khi nằm, ngồi hay đứng. Bạn cũng sẽ thấy nó rất có ích trong giai đoạn thứ hai lúc lâm bồn, khi biết cách làm chùng cơ bắp có thể tránh được nguy cơ bị rách âm hộ, do đó giúp cho em bé vượt qua được khung chậu dễ dàng hơn. Bạn hãy nằm ngửa, co đầu gối lại, áp hai bàn chân xuống sàn. Bây giờ thì bạn hãy co các cơ lại, thắt xiết lại như khi nín nhịn lúc đái. Cứ tưởng tượng như bạn đang cố kéo một cái gì vào âm đạo, hơi kéo vào một tí, rồi nghỉ, rồi kéo, cho đến khi bạn không thể làm thêm được nữa. Bạn hãy giữ một lúc rồi thả ra từ từ. Hãy lập lại 10 lần.

Tập ở tư thế đứng Tập ở tư thế ngồi
    Tập động tác này khi bạn đang:
    - Đợi xe buýt hay xe tàu lửa.
    - Ủi(là) đồ hay làm bếp.
    - Coi ti vi.
    - Giao hợp
    - Vừa đi tiểu xong

Bạn có thể tham khảo thêm ở link này : Tập luyện khi mang thai và sau sinh nở
    • 1,529 Bài viết

• 2,499 Được cảm ơn

Và ở link này nữa : Sa dạ con
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

cám ơn mẹ Mod BMMT nhé , em kô bị bệnh trĩ , em có hỏi thì BS nói là em sinh 1 đưa kô thể là sa tử cung ,giãn dây chằng nên lòi bọng đái ,vì lúc BS khám ổng đảy lên về nhà thấy nó đi lên , mừng quá hôm sau em đi ngoài nó lại đi xuống lại ( mừng hụt), em sinh con đầu lòng nên chẳng biết vơi lại cũng chẳng ai chỉ hết, em tưởng kiêng cữ trong tháng đầu tiên thôi , thế là ra tháng làm đủ việc , ông xã giúp trong tháng rồi với lại còn đi làm nữa,kô làm kô được, cho nên lúc đó mỏi đầu gối ghê lắm, sau đó thì thấy hết , chắc chưa đến lúc, em cũng đang tập như chị nói được 1 tuần rồi nhưng kô có kết quả gì hết , buồn ghê. đọc trong link nói là tập trước khi có thai , sao người lớn ( ba má)họ kô chỉ cho em nhỉ , lạ ghê, tụi em trahn thủ ở nhà nuôi con và tính thêm có thêm con nữa vậy đang tập mà có bầu được kô hả chị , tư vấn cho em với.
    • 694 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

cám ơn mẹ Mod BMMT nhé , em kô bị bệnh trĩ , em có hỏi thì BS nói là em sinh 1 đưa kô thể là sa tử cung ,giãn dây chằng nên lòi bọng đái ,vì lúc BS khám ổng đảy lên về nhà thấy nó đi lên , mừng quá hôm sau em đi ngoài nó lại đi xuống lại ( mừng hụt), em sinh con đầu lòng nên chẳng biết vơi lại cũng chẳng ai chỉ hết, em tưởng kiêng cữ trong tháng đầu tiên thôi , thế là ra tháng làm đủ việc , ông xã giúp trong tháng rồi với lại còn đi làm nữa,kô làm kô được, cho nên lúc đó mỏi đầu gối ghê lắm, sau đó thì thấy hết , chắc chưa đến lúc, em cũng đang tập như chị nói được 1 tuần rồi nhưng kô có kết quả gì hết , buồn ghê. đọc trong link nói là tập trước khi có thai , sao người lớn ( ba má)họ kô chỉ cho em nhỉ , lạ ghê, tụi em trahn thủ ở nhà nuôi con và tính thêm có thêm con nữa vậy đang tập mà có bầu được kô hả chị , tư vấn cho em với.
    Bạn thử lại nha,kiếm cái gương,rồi coi thử,cơ quan sinh dục nữ có 2 lỗ(sorry hơi thô tí)lỗ trên là niệu đạo(đường để đi tiểu)lỗ dưới là âm đạo nối với tử cung(giao hợp và em bé ra bằng đường này,khả năng co giãn cao)bạn xem "nó" lòi đường nào..
    Mod k nói bạn bị trĩ(bạn đọc chưa hết cái link thứ 2 Mod đưa chăng),chắc chắn k phải lòi bọng đái,chỉ có sa tử cung thôi,1 con vẫn bị..bài tập Mod nói bạn phải tập từ lúc có thai đến sau khi sinh hơn 3 tháng thì sẽ k bị sa tử cung,són đái nữa..còn bạn đã bị sa rồi thì tập sẽ phải lâu hơn..người lớn ngày xưa làm gì có sách vở chỉ những điều này,nên ng lớn vẫn còn kiêng nhiều thứ vô lý lắm như kiêng ăn rau cải,đồ chua sợ són đái,kiêng đi lại sợ sa tử cung..nhưng ngày nay sinh xong là BS đã bắt phải đi lại rồi chi khí huyết lưu thông..phải ăn rau cải để k bị táo bón,ăn đồ chua để có vitamin C tăng sức đề kháng..

bài tập này bạn nên duy trì từ bây giờ cho đến già,lúc có thai hay k có thai vì thật sự rất có ích..mình trích lại cho bạn cho rõ nè :
    SÀN KHUNG CHẬU Đây là một lớp cơ bắp thành hình võng để nâng đỡ ruột, bàng quang và tử cung. Trong thời kỳ mang thai, các cơ bắp này trở nên mềm và chùng xuống, và hiện tượng này cùng với trọng lượng của em bé đẩy xuống làm cho các cơ này yếu đi, gây cho bạn cảm giác nặng nề và khó chịu. Bạn cũng có thể són ra một ít nước tiểu mỗi khi chạy, hắt hơi, ho, cười. Để tránh những vấn đề này, điều thiết yếu là củng cố cho sàn khung chậu vững mạnh hơn.
    Sàn khung chậu: Đây là một phần của khung chậu, một vùng bản chất là xương, nâng hứng và bảo vệ thai nhi trong tử cung. Đứa bé phải chui qua sàn khung chậu lúc chào đời.

bây giờ bạn phải tập thường xuyên,ít nhất là 3-4 lần mỗi ngày,còn sau này khi đã ổn rồi thì duy trì mỗi ngày 1 lần..không phải ai cũng có khả năng kiểm soát cơ bắp sàn khung chậu nên để biết là mình có làm đúng không,bạn hãy thử bằng cách khi bạn đang siết các cơ bắp,bạn hãy cho ngón tay mình vào âm đạo và cảm nhận các cơ bắp đang siết chặt ngón tay của mình,nếu không cảm nhận được tức là bạn đã tập sai..(theo "lấy lại vóc dáng sau khi sinh")..
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

cám ơn chị Vitamin A.nhưng nghe chị nói nhưng vậy em cũng sợ ghê, lúc đầu mơi nhìn em cũng tưởng lòi tử cung , nhưng sau khám Bs nói là bọng đái , thế nhưng chị MOd và chị nói là cổ rử cung làm em lo quá,vì lúc có thai em lên gần 20kg.Theo như chị hỏi thì em bị ngay ở lỗ ở dưới, như thế này em nói cho chị dễ hình dung , cửa mình sau khi sinh rộng 1 đường dài nó lòi trên 1 chút , dưới 1 chút, màu hồng , hôm trước mới phát hiện sờ vào thấy đau nhưng sau 1 tuần tập sờ thì thấy kô đau nhưng cứng , tập 1 tuần sao kô thấy nó lên vẫn như cũ mà hình như là lòi thêm 1 tí nữa , khổ ghê. Em đã thử bỏ tay xem khả năng xiết chắt như thế nào , nhưng xiết yếu lắm , Nấu như tập mà kô lên kô hả chị , nếu kô lên thi sau nàu có sao kô chị. tư vấn cho em với.
    • 694 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

cám ơn chị Vitamin A.nhưng nghe chị nói nhưng vậy em cũng sợ ghê, lúc đầu mơi nhìn em cũng tưởng lòi tử cung , nhưng sau khám Bs nói là bọng đái , thế nhưng chị MOd và chị nói là cổ rử cung làm em lo quá,vì lúc có thai em lên gần 20kg.Theo như chị hỏi thì em bị ngay ở lỗ ở dưới, như thế này em nói cho chị dễ hình dung , cửa mình sau khi sinh rộng 1 đường dài nó lòi trên 1 chút , dưới 1 chút, màu hồng , hôm trước mới phát hiện sờ vào thấy đau nhưng sau 1 tuần tập sờ thì thấy kô đau nhưng cứng , tập 1 tuần sao kô thấy nó lên vẫn như cũ mà hình như là lòi thêm 1 tí nữa , khổ ghê. Em đã thử bỏ tay xem khả năng xiết chắt như thế nào , nhưng xiết yếu lắm , Nấu như tập mà kô lên kô hả chị , nếu kô lên thi sau nàu có sao kô chị. tư vấn cho em với.
    bạn cố tập thêm nữa đi,cơ còn yếu nên xiết chưa được mạnh là đương nhiên..nó chưa lên được là đương nhiên,bạn đang dùng cơ kéo lên mà,đâu phải dủng tay đẩy lên như Bs đâu mà nó lên liền..kiên trì thêm nha..

đây là tài liệu nói về sa tử cung,bạn tham khảo nha :

Sa tử cung: Tử cung (dạ con) từ vị trí bình thường bị tụt xuống theo đường âm đạo, miệng của cổ tử cung bị tụt xuống, thậm chí toàn bộ tử cung thòi ra ngoài miệng âm đạo. Phụ nữ sau khi đẻ tham gia lao động quá sớm, bị ho mạn tính, táo bón đã thành nếp, làm việc lâu ngày ở tư thế ngồi xổm, đứng, gánh vác lâu ngày... sẽ làm cho áp lực trong bụng tăng lên, khiến tử cung dịch chuyển xuống phía dưới. Những phụ nữ thể chất yếu và dinh dưỡng kém, tổ chức màng bao xung quanh tử cung ít và yếu hoặc tổ chức đáy chậu bẩm sinh phát triển khác thường thì dù chưa sinh đẻ cũng có thể bị sa tử cung.
    Để phòng bệnh này, ngoài việc tránh những yếu tố gây sa tử cung đã nêu trên, sản phụ còn nên thường xuyên nằm ngửa để cho tử cung nghiêng về phía sau.

Tử cung sa kéo theo các tổ chức màng bụng, dây chằng và đáy chậu, gây ra cảm giác đau lưng. Khi đi lại và làm việc mệt mỏi thì chứng đau càng nặng. Khi bệnh đã nặng, bệnh nhân cảm thấy như có một khối vật tụt ra từ âm đạo, khi đứng lâu, ho, đại tiểu tiện hoặc lao động, khối đó càng tụt ra, sau khi nằm nghỉ thì nó lại co lại.

Khối tụt ra ngày càng to và không thể tự co lại được nữa, bệnh nhân phải dùng tay đẩy vào. Cuối cùng thì hễ họ đứng lên là lại tụt. Cổ tử cung thường xuyên bị cọ xát, dễ bị thương tổn, nhiễm trùng hoặc bị trợt rỉ ra chất giống như mủ máu. Sa tử cung khiến cho bàng quang bị lệch vị trí và niệu đạo bị chèn, nên thường kèm theo đái khó, đái rắt hoặc đái dầm.

----------------------------------------------------------------
    BÀI THỂ DỤC KEGEL

Nguồn gốc của bài thể dục Kegel :
    Kegel là tên của bài tập thể vùng xương chậu, được đặt theo tên của Bác sĩ Kegel, người nghiên cứu ra nó. Theo cơ thể học, một khối mạng lưới cơ bắp nối liền chung quanh với vùng xương chậu có chức năng như một cái lưới võng bó lấy các cơ ở vùng xương chậu lại thành một bộ phận. Bộ phận này giúp cho sự đóng mở ở các cơ niệu đạo. Theo nghiên cứu cho biết, bài thể dục Kegel giúp cho cơ đóng mở niệu đạo khỏe mạnh, làm hữu ích trong việc đi tiểu và gia tăng cảm giác khi quan hệ tình dục.
    Vậy bài tập như thế nào ? Tập làm sao ?
    Có rất nhiều cách tập, nhưng hầu hết chỉ tập trung ở điểm “co và thắt liên tiếp” ở vùng xương chậu (cảm giác được sự co bóp của ống niệu đạo). Đơn giản là tập động tác này khoảng 200 lần một ngày. Khi tập nhớ thắt vào và nhả ra chậm, mức độ kéo dài tăng dần theo thời gian. Cũng nên thay đổi cách tập mỗi lần sao cho nhanh chậm khác nhau, sẽ giúp cơ bắp khỏe mạnh hơn.

Nếu được, hãy ráng giữ sự co thắt này khoảng 5 giâỵ. Lập đi lập lại khoảng 10 lần. Nếu không giữ được lâu, hãy giữ bao nhiêu tùy theo khả năng. Lúc đầu rất khó tập, có thể sẽ gây cảm giác khó chịu, như buồn tiểu. Nhưng dần dà, bạn sẽ thấy quen và có thể kéo dài tới 10 giây. Hoặc bạn có thể tập “nín và nhả” trong lúc đi tiểu.

Với các phụ nữ đã sinh con mà gặp tình trạng xón đái, hãy thử đặt một ngón tay (sạch) vào âm đạo và ấn lấy tuyến niệu đạo (tuyến tiểu). Nếu cảm giác một ít co thắt của cơ bắp nơi đó, bạn đãø chính xác địa điểm!

Hoặc như vẫn chưa tìm ra cơ này, bạn có thể nhờ bác sĩ phụ sản giúp đỡ. Các bạn phụ nữ, hãy thử tưởng tượng cơ âm đạo như một tòa cao ốc, đáy xương chậu là tầng thấp nhất, và tầng cao nhất là rún (rốn). Và từ từ bạn thử nâng khối “thang máy” (xiết cơ lại) đó, từ dưới lên trên, giữ im, và hạ nó xuống chậm sao cho thoái mái, nhẹ nhàng.
    Tại sao phải tập Kegel ?
    Kegel có những lợi ích sau:
    - Giúp cho phụ nữ sanh nở dễ dàng hơn. Ít đau.Và Hội Aâm (phần ở giữa bộ phận sinh dục và hậu môn) sẽ bền chắc hơn. Không bị xưng, hoặc xảy ra tình trạng bệnh trĩ với những người hay bị táo bón.
    - Gia tăng khoái cảm tình dục cho người nam và nữ. Tăng sự khỏe mạnh, độ co giản ở cơ bắp vùng âm đạo.
    - Với những phụ nữ sau khi sanh, bài tập sẽ giúp âm hộ trở lại trạng thái bình thường. Gọn, đẹp và chập hẹp !
    - Với phụ nữ, Kegel có thể ngăn cản sự sa tử cung. (Tử cung xệ xuống), sa bọng đái hoặc sa các bộ phận ở chung quanh vùng xương chậu sau khi sanh.
    - Ngăn được tình trạng cười “té đái” khi cười, ho hoặc hắt xì. Tình trạng mắc tiểu mà không thể nín được. (Thường thì 6-8 tuần sẽ thấy được kết quả).
    - Với phụ nữ đang mang thai, Kegel giúp cơ bắp ở vùng xương chậu mạnh mẽ, cũng giúp tránh tình trạng xón đái do sức nặng của thai nhi đè lên bọng đái.

Nhiều phụ nữ gặp tình trạng xón đái khi có tuổi. Số tuổi là lý do tổng quá, cũng như mang thai, sinh con, và ngay cả sự tắt kinh cũng ảnh hưởng tới cơ bắp vùng xương chậu, dẫn tới sự đi tiểu ngoài ý muốn.
    Khi nào thì tập kegel ?

Bất cứ khi nào, nơi nào vì không ai biết bạn đang tập nó ! Ngay cả người mẹ có thể làm nó trong lúc cho con bú. Rất dễ dàng. Tránh co thắt các cơ ở lưng, bụng dưới và mông, mà chỉ tập trung ở cơ bắp ở vùng xương chậu. Tập thở chậm và sâu. Thoạt đầu bạn có thể tập với hai gối sát nhau, trong tư thế nằm hoặc ngồi. Sau đó, bạn có thể dạng hai gối hai bên. Nên tập 5 phút hai lần một ngày, nếu có thể. Nhiều người phụ nữ cho biết, họ tập 5 phút lúc mới thức dậy và 5 phút trước khi đi ngủ.

---------------------------------------------------
    Xoa bóp chữa sa dạ con

Sa dạ con là tình trạng tử cung sa thấp hơn vị trí bình thường. Nguyên nhân chủ yếu là dây chằng và các cơ nâng đỡ tử cung bị rão, tổ chức giữa âm đạo và âm hộ bị tổn thương chưa phục hồi sau khi sinh đã phải lao động quá sớm hoặc quá nặng.

Sa tử cung có 3 độ:

Độ 1 (nhẹ): Tử cung sa xuống thập thò âm đạo.

Độ 2 (vừa): Tử cung sa xuống lộ ra ngoài âm đạo nhưng thân tử cung vẫn nằm trong âm đạo.

Độ 3 (nặng): Toàn bộ tử cung sa hẳn ra ngoài âm đạo.

Khi tử cung bị sa ra ngoài, thành âm đạo và một phần bàng quang, có khi cả trực tràng cũng sa theo. Người bệnh cảm thấy khó chịu, đi lại vướng víu, dễ bị viêm nhiễm, lở loét. Tùy theo mức độ sa mà Tây y có thể dùng thuốc (với độ 1, 2) hay phẫu thuật (với độ 3). Đông y cũng có các phương pháp và bài thuốc để chữa trị bệnh này, đặc biệt là bằng cách xoa bóp:

Day huyệt bách hội: Dùng ngón giữa của bàn tay ấn vào huyệt bách hội (ở đỉnh đầu), day ấn 100 lần.

Xoa vùng trung nguyên: Dùng tay phải áp vào vùng thượng vị day đi day lại mỗi lần khoảng 3 phút.

Xoa bụng: Đặt lòng bàn tay trái để lên mu bàn tay phải rồi úp vào vùng rốn, xoa theo chiều kim đồng hồ, mỗi lần 2 phút.

Day huyệt tam âm giao: Dùng ngón tay day huyệt tam âm giao 2 bên, mỗi bên 50-100 lần. Huyệt nằm trên mắt cá chân phía trong khoảng 3 đốt ngón tay.

Khi tử cung bị sa ra, nên đẩy nhẹ vào âm đạo, sau đó chổng mông cao khoảng 20 phút, kết hợp dùng các phương pháp xoa, day bấm.

Để phòng bệnh, phụ nữ mang thai và sau khi sinh nên đi lại nhẹ nhàng, nghỉ ngơi hợp lý, tránh lao động nặng. Khi hành kinh cũng vậy. Khi bê vật nặng không tỳ vào bụng. Sau khi sinh, nên tập vận động cơ bắp chân để giúp cơ vùng tiểu khung săn chắc.

BS Nguyễn Minh Phương, Sức Khỏe & Đời Sống
    -----------------------------------------------------------
    vài thông tin cho bạn,có những chi tiết "râu ria" không cần thiết trong bản gốc mình đã xóa đi..chúc bạn thành công
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Mấy ngày nay mạng trục trặc vào kô được.Cám ơn mẹ Vitamin nhiềuĐúng là phụ nữ mình khổ thật, thời con gái thì hay viêm nhiễm , đến khi sinh thì bị sa cung , đúng thật. Em đang tập theo kiểu Kegel kết hợp thoa thuốc trước khi ngủ ,em bủ bú lúc bé 2 tháng nên bây giờ ráng ăn vào và mua thuốc uống để kích thích tuyến sữa , em dùng máy hút sữa vừa hút vừa tập thi kết quả mới nhanh. Nói chung là em dùng hết cách ,nghe mẹ chồng chỉ là sang sớm ngâm cửa minh trong nước muối , rồi dùng ngón tay giữa đẩy lên 9 lần ,vừa đẩy vừa khấn (mẹo đó )em cũng làm theo kô biết ra sao , thôi thì ai chỉ gì em cũng làm hết vì sợ quá
    • 1,003 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Chị ơi cho em hỏi , sinh xong 4 tháng có kinh nguyệt ngày 15 thế mà ngày 31 lại có kinh nguyệt tiếp kô biết có liên quan đến chuyện sa tủ cung kô chị nhỉ , tại sao lại có kinh nguyệt trong vòng 15 ngày , các chị tư vấn cho em nhé
    • 279 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Em có con đầu lòng , kô có kinh nghiệm , sống ở NN, xa cha mẹ nên tự lập hết , em cũng kiêng cữ ghê lắm , 2 tháng đầu kô sao , tháng thứ 3 thì thấy cửa mình lòi , đi khám bác sĩ thì nói là bọng đái lòi ,chắc đi sớm quá và khuy đồ nặng em có bôi thuốc trước khi đi ngủ và tập thể dục cho nó đi xuống , nhưng em thấy lúc lên , lúc xuống , em hỏi thì bác sỹ trả lời là sau khi sinh dây chằng bị trùn , co giãn nên lúc lên lúc xuống , nếu có khỏi ít nhất 1 tháng , có bà mẹ nào giống như em kô, và có bao giờ nó kô đi lên kô, con em đang 4 tháng , em đang tính có con tiếp , vậy đang trong thời gian điều trị em có thể có bầu tiếp được kô, có ảnh hưởng gì kô, tư vấn cho em với
    Bạn chưa trị dứt điểm chứng bệnh đó mà lại nghĩ tới việc tiếp tục mang bầu rồi sao??? Như thế có lẽ không tốt cho sức khoẻ của bạn đâu.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2