• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Rau, hoa quả nào tốt cho bà Mẹ cho con bú?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 20.3K Lượt đọc
  • 19 Trả lời

• 865 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Chào các Mẹ,
    Em bé của mình được gần 2 tháng. Mình không biết những loại hoa quả, rau nào nên và không nên ăn, để ko ảnh hưởng đến cái bụng của em bé.
    Bây giờ mình chỉ toàn ăn: rau ngót, xu hào, cà rốt, khoai tây, nấm. Mình nghe nói bà đẻ không nên ăn các loại rau cải như bắp cải các loại, rau cải. Cà chua sống cũng ko được ăn vì làm hăm đít con. Ngoài ra thì mình ko biết nên ăn loại rau gì nữa.
    Còn hoa quả thì mình chỉ: táo, gold kiwi, lê, đào. HÌnh như nho, cam cũng làm hăm đit em bé thì phải, mình nghe thấy thế.

Về vấn đề này mình ko rõ lắm, vì thế Mẹ nào có kinh nghiệm xin làm ơn chia sẻ cho mẹ con nhà Thỏ với!
    Cảm ơn các Mẹ nhiều
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 917 Bài viết

• 260 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Rabbit79 Xem bài viết
    Chào các Mẹ,
    Em bé của mình được gần 2 tháng. Mình không biết những loại hoa quả, rau nào nên và không nên ăn, để ko ảnh hưởng đến cái bụng của em bé.
    Bây giờ mình chỉ toàn ăn: rau ngót, xu hào, cà rốt, khoai tây, nấm. Mình nghe nói bà đẻ không nên ăn các loại rau cải như bắp cải các loại, rau cải. Cà chua sống cũng ko được ăn vì làm hăm đít con. Ngoài ra thì mình ko biết nên ăn loại rau gì nữa.
    Còn hoa quả thì mình chỉ: táo, gold kiwi, lê, đào. HÌnh như nho, cam cũng làm hăm đit em bé thì phải, mình nghe thấy thế.

Về vấn đề này mình ko rõ lắm, vì thế Mẹ nào có kinh nghiệm xin làm ơn chia sẻ cho mẹ con nhà Thỏ với!
    Cảm ơn các Mẹ nhiều
    Con mình cũng được 2 tháng nhưng mình ăn cũng linh tinh lắm! Mình chỉ ko ăn rau cải xanh, rau muống (vì mình sinh mổ), rau bí. Đúng là toàn ăn rau ngót, khoai tây , bí đỏ bí xanh, cà chua. Nhưng mình chưa nghe ai nói ăn cam nho và cà chua làm hăm đít e bé cả. Bạn xem con bạn đi ị ngày mấy lần? Nếu nhiều quá thì hạn chế ăn cam vì ăn vào thì con dễ xì xoẹt liên tục. Con gái mình bây h ngày ị 1-2 lần nên mình uống nước cam thoải mái. Có mẹ nào có kinh nghiệm hơn chia sẻ cho minh nhé!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bob&T Xem bài viết
    Con mình cũng được 2 tháng nhưng mình ăn cũng linh tinh lắm! Mình chỉ ko ăn rau cải xanh, rau muống (vì mình sinh mổ), rau bí. Đúng là toàn ăn rau ngót, khoai tây , bí đỏ bí xanh, cà chua. Nhưng mình chưa nghe ai nói ăn cam nho và cà chua làm hăm đít e bé cả. Bạn xem con bạn đi ị ngày mấy lần? Nếu nhiều quá thì hạn chế ăn cam vì ăn vào thì con dễ xì xoẹt liên tục. Con gái mình bây h ngày ị 1-2 lần nên mình uống nước cam thoải mái. Có mẹ nào có kinh nghiệm hơn chia sẻ cho minh nhé!
    Tớ thì kô bị cái này. Chắc là do cơ địa mỗi người đấy ấy ạ. Từ khi sinh xong, tớ cứ mỗi ngày 1 cốc nước cam vào buổi sáng. 2 tuần đầu Kem nhà mình ị ngày 2-3 lần. Dần dần ít đi, bây giờ thì đều đặn ngày 1 lần. Rau củ thì mình ăn đủ thứ, thậm chí bắp cải mình cũng ăn. Ăn bắp cải thì chỉ fải cái mẹ đi tè nhiều thôi
    • 865 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, mình có cô em sắp lấy chồng, em í sinh năm 1983, cậu người yêu sinh 1979. Hai người yêu nhau hơn 3 năm, chuẩn bị cưới. Nhưng bố mẹ em mình đi xem bói, và xem trong quyển Bách khoa toàn thư, thì thấy nói rằng 2 tuổi này tam hợp, nhưng thực ra là tam tai, nếu lấy nhau thì người vợ sẽ bị tuyệt mệnh, bị chết yểu.
    Em mình rất buồn, ko biết phải làm thế nào cả.
    Mọi người ai có kinh nghiệm trong chuyện này ko, làm ơn chia sẻ cùng em mình với.
    Cám ơn mọi người rất nhiều!
    • 359 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống_Con Xem bài viết
    Tớ thì kô bị cái này. Chắc là do cơ địa mỗi người đấy ấy ạ. Từ khi sinh xong, tớ cứ mỗi ngày 1 cốc nước cam vào buổi sáng. 2 tuần đầu Kem nhà mình ị ngày 2-3 lần. Dần dần ít đi, bây giờ thì đều đặn ngày 1 lần. Rau củ thì mình ăn đủ thứ, thậm chí bắp cải mình cũng ăn. Ăn bắp cải thì chỉ fải cái mẹ đi tè nhiều thôi
    Mình từ khi đẻ đến giờ MC cứ cho ăn bắp cải ầm ầm, còn hoa quả thì chỉ kiêng các đồ chua thui, chứ ăn hết, thấy bảo là ăn cho con bú đủ chất, nên mình chẳng kiêng khem mấy. "trộm vía" Bo nhà mình đi ị phân vẫn bình thường nhưng giờ gần tháng rưỡi vẫn đi ị ngày 3-4 lần, kô bít thế có nhìu kô các mẹ nhỉ ?
    • 123 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Chào các Mẹ,

Cảm ơn các Mẹ nhiều
    Mình vẫn ăn bắp cải đều, chỉ kiêng rau cải thôi, riêng cải cúc bổ máu nên vẫn ăn, còn nho và cam thì tất nhiên là vẫn ăn rồi và không thấy có vấn đề gì.
    • 119 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình thì chả biết kiêng cữ là gì cả, ở xa Mẹ nên chẳng ai nhắc nhở nên ăn túa xua thôi. Mà ở bên này bs cũng bảo là kô cần kiêng, ăn uống đầy đủ cho có chất đấy mà thì sữa tốt thôi, rau sống mình cũng ăn luôn. Chỉ cần kiêng ăn những thứ gia vị như ớt, tiêu với tỏi thôi. Trộm vía bé nhà mình uống sữa mẹ output rất là tốt.
    • 865 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maheocon Xem bài viết
    Mình thì chả biết kiêng cữ là gì cả, ở xa Mẹ nên chẳng ai nhắc nhở nên ăn túa xua thôi. Mà ở bên này bs cũng bảo là kô cần kiêng, ăn uống đầy đủ cho có chất đấy mà thì sữa tốt thôi, rau sống mình cũng ăn luôn. Chỉ cần kiêng ăn những thứ gia vị như ớt, tiêu với tỏi thôi. Trộm vía bé nhà mình uống sữa mẹ output rất là tốt.
    Con mình giờ 6 tháng rồi, mình ăn tất tần tật, tỏi, ớt, tiêu nấu nướng gì mình cũng cho vào, trộm vía con ko sao cả.
    • 2,887 Bài viết

• 2,707 Được cảm ơn

Nhưng mà nói thật là bất kì rau quả gì được bán ngoài chợ ở VN cũng độc hại hết á. Vừa ăn vừa lo.
    • 1,469 Bài viết

• 1,425 Được cảm ơn

Trời ,con mình được 21 ngày bú ngày 6-7 lần và ị cũng 7-8 lần 1 ngày . Mình hỏi cô y tá cô ấy nói bình thường , trẻ sơ sinh thì tới cả 10 lần 1 ngày . Vậy con mình có sao ko trời ?
    • 857 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maiforte Xem bài viết
    Trời ,con mình được 21 ngày bú ngày 6-7 lần và ị cũng 7-8 lần 1 ngày . Mình hỏi cô y tá cô ấy nói bình thường , trẻ sơ sinh thì tới cả 10 lần 1 ngày . Vậy con mình có sao ko trời ?
    Incon nhà mình lúc dưới 3 tháng cũng ị tới 7-8lần/ngày (bú mẹ hoàn toàn). Từ khi ngoài 3 tháng đi ít dần và giờ mẹ đang lo sốt vó lên, cứ 2 ngày/lần.
    • 764 Bài viết

• 394 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meincon2007 Xem bài viết
    Incon nhà mình lúc dưới 3 tháng cũng ị tới 7-8lần/ngày (bú mẹ hoàn toàn). Từ khi ngoài 3 tháng đi ít dần và giờ mẹ đang lo sốt vó lên, cứ 2 ngày/lần.
    Mình đọc sách thấy nói nếu cho bú mẹ hoàn toàn thì 2,3 ngày bé mới ị một lần cũng không sao vì đó là do sữa mẹ tốt, bé hấp thu hết nên output ít, miễn là phân "đẹp", không có bất thường. Mẹ ấy đừng lo sốt vó lên mà ảnh hưởng đến sữa của con.
    • 351 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi maiforte Xem bài viết
    Bé bú sữa mẹ hoàn toàn thì đi ị 8 lần là bình thường. Nhưng bạn cho bé bú hơi ít đó, mỗi ngày bé cần bú từ 8-12 lần, trung bình 2-3 tiếng/lần
    • 830 Bài viết

• 97 Được cảm ơn

Riêng theo mình thì bị cấm ăn bắp cải vì bảo mai sau đi tiểu nhiều, ăn su hào thì đau lưng. Dạo này mình chỉ ăn đu đủ với chuối tiêu thôi. Rau thì ăn rau ngót. canh đu đủ hay nấm ninh...
    Mẹ càng yêu con hơn từ những điều như thế...

Yêu mũi tẹt, mắt híp của mẹ

Blog nhà cháu - http://my.opera.com/booHK/blog
    • 179 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình thì ko được ăn hoa quả gì hết,vì trời lạnh ăn vào sợ bị lạnh bụng. Ăn đồ ăn thì toàn ăn thịt lợn, thịt bò, cá quả.Giờ mình sang tháng thứ 3 rồi mà vẫn phải ăn kiêng, đến bữa ăn mình nhìn thấy đồ ăn là sợ, dù rất đói, vì chán quá.huhu.
    Mẹ yêu Bông nhất trên đời !
    • 299 Bài viết

• 107 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ụt_Ịt Xem bài viết
    Riêng theo mình thì bị cấm ăn bắp cải vì bảo mai sau đi tiểu nhiều, ăn su hào thì đau lưng. Dạo này mình chỉ ăn đu đủ với chuối tiêu thôi. Rau thì ăn rau ngót. canh đu đủ hay nấm ninh...
    Trời thế mà mình lại toàn ăn bắp cải. Sao bảo chỉ kiêng cải canh, cải thảo thôi nhỉ.

• 5,209 Bài viết

• 650 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái ơi, mình có cô em sắp lấy chồng, em í sinh năm 1983, cậu người yêu sinh 1979. Hai người yêu nhau hơn 3 năm, chuẩn bị cưới. Nhưng bố mẹ em mình đi xem bói, và xem trong quyển Bách khoa toàn thư, thì thấy nói rằng 2 tuổi này tam hợp, nhưng thực ra là tam tai, nếu lấy nhau thì người vợ sẽ bị tuyệt mệnh, bị chết yểu.
    Em mình rất buồn, ko biết phải làm thế nào cả.
    Mọi người ai có kinh nghiệm trong chuyện này ko, làm ơn chia sẻ cùng em mình với.
    Cám ơn mọi người rất nhiều!
    Mẹ nó ơi, em sinh năm 83, chồng 79. Hồi đầu em cũng nghe nói nếu lấy nhau thì người chống sẽ mất sớm vì nó phạm vào cung tuyệt mệnh gì đó nhưng anh nhà em bảo: vì em anh chấp nhận tất cả, ông ngoại em lại bảo : Đức năng thắng số . Với lại hai đứa em cũng không tin lắm vào chuyện đó nên vẫn mặc kệ. Bọn em đã có một công chúa gần 2 tháng rồi. Em nghĩ không có chuyện đó đâu, bọn em thi thoảng hay đi chùa vì nhà gần chùa Hà để cho thanh thản vì đi chùa cũng là việc tốt mà.

• 865 Bài viết

• 381 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi giadinhcom Xem bài viết
    Mẹ nó ơi, em sinh năm 83, chồng 79. Hồi đầu em cũng nghe nói nếu lấy nhau thì người chống sẽ mất sớm vì nó phạm vào cung tuyệt mệnh gì đó nhưng anh nhà em bảo: vì em anh chấp nhận tất cả, ông ngoại em lại bảo : Đức năng thắng số . Với lại hai đứa em cũng không tin lắm vào chuyện đó nên vẫn mặc kệ. Bọn em đã có một công chúa gần 2 tháng rồi. Em nghĩ không có chuyện đó đâu, bọn em thi thoảng hay đi chùa vì nhà gần chùa Hà để cho thanh thản vì đi chùa cũng là việc tốt mà.
    Chúc mừng vợ chồng giadinhcom nhé! Vậy là chị có thêm một chia sẻ nữa để gửi đến em ấy.
    Chúc gia đình em hạnh phúc. Công chúa đáng yêu, hay ăn chóng lớn nhé!
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi anhngoc01 Xem bài viết
    Trời thế mà mình lại toàn ăn bắp cải. Sao bảo chỉ kiêng cải canh, cải thảo thôi nhỉ.
    Ủa,tại sao fải kiêng cải canh vậy?mình ở bên này chỉ thấy bs nói là hạn chế ăn những loại hoa quả màu đỏ thôi.VD như dâu tây,nho...vì nóng và tích cực ăn rau những cu nhà mình đến những 3-4 ngày mới ị,ko bít có sao ko nữa
    Chỉnh sửa lần cuối bởi baongoccz; 28/04/2009 vào lúc 09:58 PM.
    • 3,797 Bài viết

• 6,927 Được cảm ơn

Các mẹ ăn canh ngải cứu cũng tốt lắm, cho cả mẹ lẫn con.