• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Nuôi con bằng sữa mẹ & 101 cách làm tăng lượng sữa

Đến trả lời mới nhất
  • 26 Lượt chia sẻ
  • 225K Lượt đọc
  • 833 Trả lời

125 Người đang theo dõi

• 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhoc_Chaly Xem bài viết
    Mình sorry hôm qua mệt quá ngủ quên cữ vắt sữa cho con không trả lời các mẹ được. Tối nay mình sẽ hồi đáp cho các mẹ sau nhé. Một điều nữa là muốn cho con sữa mẹ cần phải dành thời gian và kiên trì vì kích sữa tùy theo tình hình ko phải một sớm một chiều mà cải thiện được đâu các mẹ nhé. Với cả các mẹ cho mình biết thông tin cụ thể hơn về số lần cho bú, thời gian, khoảng cách giữa các lần, tư thế cho bú, ngực to/nhỏ, bao lâu thì căng? Nếu dùng máy vắt thì loại gì? Bao lâu vắt/lần, được bao nhiêu ml? để xác định nguyên nhân cho đúng vì như mình đã nói: rất ít phụ nữ thật sự ko đủ sữa cho con.
    Mẹ Chaly ơi, giúp em với: Bé nhà em gần 8 tháng. Cách đây 1 tháng thì e vẫn căng sữa: sáng dạy cho con bú rồi đi làm, trưa tranh thủ về nhà, chiều 5h về lại cho con ti tới đêm. Nhưng gần 1 tháng nay, trưa nắng quá nên ko về, sáng dạy vội vàng lại ko cho con bú được , tận chiều 5h mới về và cho con bú, nhưng mấy hôm nay thấy ít sữa hơn hẳn. Hic hic. Đêm qua con ngủ cựa (chắc là vì đói) mà mẹ ko đủ sữa cho con ti, thế là hì hục pha sữa ngoài, đến là thương con quá .
    E đang định mua mắt vắt sữa Philips Avent Manual Breast Pump SCF310/20 để từ nay bắt đầu vắt sữa. Nhưng điều em lo lắng là ko biết trước đây e đã lười vắt sữa và con ít bú thì giờ mới bắt đầu vắt thì liệu có nhiều sữa hơn không nhỉ? Mẹ Chaly có nhiều kinh nghiệm giúp em với nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 417 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

mình tì mấy hôm nay gặp phải vấn đề này, một bên mình vắt ra trên 150ml còn một bên chỉ 20ml, hôm vừa rồi mình bị tắc bên ra ít đấy, đau gần chết, người nhà dung khăn ấm chườm , nắn bóp đau chảy nước mắt, đêm đó ngưc vẫn cứng như đá , đau ko ngủ được, sáng ra mình lấy kim khêu một miếng vảy ở đầu ty, thế là thông luôn, ngực mềm ngay Nhưng sau đó vẫn tiếp tục vắt chỉ được 20ml thôi, giò ko đau nữa nhưng mình sợ mấy hôm nữa lại lặp lại tắc như hom vừa rồi, có cách nào khắc phục tình trạng trên ko? Mình thấy các mẹ giới thiệu trung tâm chăm sóc vú ở Nghĩa dũng, định gọi họ đên kham và có biện pháp khắc phục
    NB : 3,4 kg
    1m: 4,5 - 56,2 cm

• 930 Bài viết

• 718 Được cảm ơn

cảm ơn chị Nhoc nhà mình đã có 1 topic rất hay và cần thiết, tặng hoa cho chị nè
    CON LÀ TẤT CẢ CỦA MẸ!
    SuSu

Mẹ Su

Ba Su
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,709 Bài viết

• 930 Được cảm ơn

Vấn đề của mình thì mình nghĩ mình ít sữa thực sự. Hồi bé đầu, mình cũng có sữa nhưng sữa chỉ vừa đủ bé dặm. Nghĩa là bé bú gần 40p 2 bên nhưng chỉ 30-40p sau là bé đói, và lúc đó sữa chưa về thì bé phải bú ngoài thêm khoảng 60ml. Đến bé thứ 2, mình sanh mổ, 2 ngày sau mới có sữa. Nhưng tình trạng vẫn như vậy. Bé này bú liên tục, cách 1h là bú. Bú mẹ trước, rồi dặm thêm 60ml sữa ngoài. Bé bú mẹ chừng 15p là ngủ, kg chịu bú thêm. Lúc đầu còn thấy bé nuốt ực ực nhưng sau đó thì chỉ có cảm giác bé nút chơi để ngủ. Đặt bé xuống thì 15p sau lại đòi bú. Bú bầu thứ 2 cũng 10p rồi ngủ, rồi 15p sau thức và phải dặm bình 50-60ml. Nhưng chỉ 1h sau là bú lại. Mình kg có cảm giác sữa về, rất ít. Khi bé bú bên này thì bên kia cũng chảy nhưng là vài giọt thôi. Mình thử dùng máy vắt tay của medela thì chỉ đc 10-1ml 2 bên. Nếu tình trạnng này hoại mình hơi nản vì rất mệt nhất là ban đêm. Nhưng bé mình đã ngủ thì dù làm cách nào cũng kg nút vú nữa. Phải chi nhiều, mình vắt ra rồi cho bé bú chứ như vậy mình sợ mất sữa luôn.

4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 334 Bài viết

• 1,172 Được cảm ơn

Lẽ ra bài post lần này mình định tiếp tục với việc tìm hiểu các nguyên nhân gây ra việc ít sữa, nhưng thấy nhiều mẹ trong tháng đã bị ít sữa, trong khi đây là lúc cơ thể đang thăm dò nhu cầu của em bé nên thường sx nhiều sữa hơn mức cần thiết. Bởi vậy, lần này mình thay bằng bài đánh giá nguồn sữa mẹ để các mẹ có thể ước lượng một cách tương đối xem mình có thật sự ko đủ sữa cho con hay ko nhé.

1. BÉ BÚ MẸ CẦN BAO NHIÊU ML SỮA/NGÀY?

Ngày đầu tiên chào đời, dạ dày của bé sơ sinh nhỏ xíu chỉ có thể chứa khoảng 2.5-120ml sữa non. Sau ngày thứ hai, lượng sữa bé bú vào tăng nhanh và đạt đến 384-858ml vào ngày cuối của tuần đầu tiên, sau đó ổn định ở mức trung bình 750-800ml/ngày.
    Rất nhiều mẹ nghĩ rằng càng lớn bé sẽ càng cần nhiều sữa hơn nhưng thực tế không phải như vậy. Các nghiên cứu gần đây cho thấy là lượng sữa bé bú vào hầu như ko thay đổi suốt từ cuối tháng thứ 1 và giảm dần khi bé bắt đầu ăn dặm. Các bé khác nhau có mức sữa bú vào khác nhau và dao động trong khoảng từ 570-900ml, trung bình là 750ml/ngày với mức 90ml cho một cữ.

Cho dù bé có thể bú nhiều hơn vào ngày này và ít hơn vào ngày khác, đặc biệt trong giai đoạn tăng trưởng bộc phát bé sẽ bú nhiều hơn bình thường, điều này thường khiến các bà mẹ nghĩ rằng họ ko đủ sữa cho con, thì cũng ko có nghĩa là bé ngày càng cần nhiều sữa hơn bởi vì tốc độ tăng trưởng của bé giảm đi 50% vào tháng thứ 4 đến tháng thứ 6, điều này khiến bé xoay sở ổn thỏa với cùng một lượng sữa như cuối tháng thứ 1.

Trong khi đó, các bé bú bình có xu hướng bú ngày càng nhiều hơn so với các bé bú mẹ. Một cuộc khảo sát với 16,755 bé ở Belarus cho thấy bé bú bình tiêu thụ hơn 49% so với bé bú mẹ ở 1 tháng, 57% ở 3 tháng và 71% ở 5 tháng. Có một số lý do dẫn đến việc này như là bình sữa chảy đều hơn, dễ dàng hơn, bé bú mẹ thì có thể tự kiểm soát lượng sữa bú vào, nhiều sữa trong bình hơn nghĩa là nhiều sữa được tiêu thụ hơn, và thêm nữa là bé bú bình hấp thu dưỡng chất trong sữa CT kém hơn nên đòi hỏi một lượng đầu vào lớn hơn.

http://www.nancymohrbacher.com/blog/...baby-take.html
    http://kellymom.com/bf/pumpingmoms/pumping/milkcalc/

2. LÀM SAO BIẾT BÉ CÓ BÚ ĐỦ SỮA HAY KO?

Từ sau sinh đến 6 tuần

Tăng cân:
    Nếu bé tăng cân tốt chỉ với sữa mẹ có nghĩa là bé đủ sữa. Trong vòng 3-4 ngày sau sinh bé mất khoảng 5-7% cân nặng lúc sinh là điều bình thường. Bé nên lấy lại cân nặng lúc sinh vào khoảng 2 tuần sau sinh và khi sữa mẹ đã về thì bé nên tăng cân trung bình 5-7oz (150-210gr)/tuần.

Tã ướt (tè): 5-6+ tã ướt sũng/ngày (sau tuần đầu tiên)
    Ngày đầu tiên sau sinh chỉ cần 1 cái tã ướt, sau đó tăng dần lên 5-6 cái/tuần. Để biết thế nào là ướt sũng thì bạn có thể đổ 3 thìa ăn cơm (45ml) nước vào một cái tã sạch. Nước tiểu của bé nên vàng nhạt và có mùi rất nhẹ.
    Tã ướt cho biết bé có đủ nước hay ko.

Tã dơ (ị): 3-4+ cái tã dơ/ngày (sau ngày 4)
    Phân trẻ sơ sinh nên có màu vàng và nhão (từ dạng mềm đến dạng nước, đôi khi có hạt) (ko phải phân su) vào ngày 5. Theo kn của mình thì trong tháng con cứ bú là ị, một ngày phẹt đến hơn 10 lần cũng có, phân lỏng lợn cợn màu vàng.
    Tã dơ cho biết bé có đủ dinh dưỡng hay ko.

Dấu hiệu tích cực khác: Sau khi bú, ngực mẹ mềm hơn và em bé tỏ ra khá là hài lòng. Bé tỉnh táo, năng động và phát triển theo đúng các mốc tăng trưởng.

Sau 6 tuần:

Tăng cân:
    Nếu bé tăng cân tốt chỉ với sữa mẹ có nghĩa là bé đủ sữa.
    Mức tăng cân trung bình của trẻ:
    0 – 4 tháng: 150 – 210 gr/tuần
    4 – 6 tháng: 120 – 150 gr/tuần
    6 – 12 tháng: 60 – 120 gr/tuần

Tã ướt (tè): 4-5+ tã ướt sũng/ngày
    Tã đạt chỉ tiêu ướt sũng chứa tương đương 116ml nước. Nước tiểu của bé nên vàng nhạt và có mùi rất nhẹ.
    Tã ướt cho biết bé có đủ nước hay ko.

Tã dơ (ị): thay đổi theo từng bé từ vài tã/ngày cho đến 1 tã trong khoảng 7-10 ngày hơn.
    Sau 4-6 tuần, một số bé đi ị không thường xuyên. Điều này là bình thường chừng nào bé còn lên cân tốt, nếu vài ngày mới đi thì phân phải mềm và rất nhiều.
    Bé của mình thì ngoài tháng con bắt đầu đi ít hơn từ 3,4 lần/ngày đến khoảng 3 tháng thì 2 lần/ngày, sau đó 1-2 ngày mới đi một lần. Phân bé chừng nào còn bú mẹ hoàn toàn thì vẫn màu vàng, lợn cợn hạt nhỏ xíu và sệt hơn khi bé lớn lên. Đến khi bé bắt đầu ăn dặm thì phân mới thay đổi.
    Tã dơ cho biết bé có đủ dinh dưỡng hay ko.

Dấu hiệu tích cực khác: Sau khi bú, ngực mẹ mềm hơn và em bé tỏ ra khá là hài lòng. Bé tỉnh táo, năng động và phát triển theo đúng các mốc tăng trưởng.

http://www.kellymom.com/store/freeha...oughmilk01.pdf
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nhoc_Chaly; 19/05/2012 vào lúc 12:20 PM.

• 334 Bài viết

• 1,172 Được cảm ơn

3. ƯỚC TÍNH GẦN ĐÚNG LƯỢNG SỮA TRONG NGÀY CỦA BẠN

http://www.leron-line.com/updates/Es...ers_supply.pdf

a. Bằng cách cân em bé:
    Ở bản gốc họ hướng dẫn dùng cân điện tử có độ chính xác vài ml nhưng chắc hiếm mẹ nào có. Mình thì dùng cân đồng hồ 20kg, cũng cân được tương đối chính xác. Để thử trước thì các mẹ có thể dùng bình sữa ko đặt lên cân, chỉnh kim về số 0 sau đó đổ 10, 50, 100ml nước vào bình xem cân chỉ có đúng 10, 50 và 100gr ko nhé.

Để bắt đầu, trước khi bú đặt bé lên bàn cân và chỉnh kim về một số chẵn cho dễ đọc, ví dụ bé được 8kg7, vặn kim về 9kg. Mặc quần áo hay ko ko quan trọng vì chỉ cần tính số gr chênh lệch. Sau khi bú với tình trạng quần áo giống hệt lúc trước khi bú, đặt bé lên bàn cân, đọc số. Con số chênh lệch chính là số ml bé bú được (gr sữa gần tương đương ml). Trong vd hồi nãy, nếu sau khi bú bé cân được 9kg1 có nghĩa là bé đã bú được 100ml. Làm vài lần để lấy con số trung bình cho một cữ của bé.

b. Bằng cách dùng máy vắt sữa:

Trong tài liệu hướng dẫn sử dụng máy vắt sữa loại dùng trong bệnh viện cỡ Medela Symphony, loại này chị em SG hay HN có thể thuê được nhưng đắt lè lưỡi. Để thay thế có thể sử dụng Free Style hay Pump in Style Advanced hoặc một máy vắt đôi loại tốt nào khác, kẹt lắm thì đành dùng Swing hay máy vắt tay một bên nhưng mấy loại này ko vắt kiệt được. Để tối đa lượng sữa vắt ra các mẹ mát xa ngực trước và trong khi vắt, ép ngực khi vắt để phụ cho máy vắt nhé (kỹ thuật breast massage và breast compression), sau đó vắt thêm bằng tay một vài phút cho thật cạn.

Trong vòng 3 tiếng đồng hồ liên tục, mỗi tiếng vắt một lần, mỗi lần 20p-30p với máy vắt một bên và 10-15p cho máy vắt đôi. Ghi lại kết quả. Lượng sữa vắt ra sẽ giảm dần theo mỗi lần vắt. Lấy kết quả thu được vào lần vắt thứ 4, cuối cùng, nhân cho 24h sẽ ra được sản lượng sữa/ngày gần đúng của các mẹ.

Như vậy, mục 1 cho biết lượng sữa trung bình mà bé bú mẹ hoàn toàn cần cho một ngày, mục 3.a cho phép các mẹ tính gần đúng lượng sữa mà bé của mình thực sự bú vào và theo dõi bé theo mục 2 để biết bé có đang bú đủ sữa hay ko. Sau đó dùng mục 3.b để tự đánh giá xem mình có thực sự ít sữa hay ko.

Ở trong bản gốc họ có hướng dẫn lấy cân nặng theo kg của em bé x 75ml để biết nhu cầu của bé trong ngày, các mẹ có thể kết hợp thêm cách này để so sánh với kết quả ở mục 3.b để biết xem mình cần sản xuất thêm bao nhiêu ml sữa nữa mới đủ cho con.

Tuy nhiên, theo mình thấy cách chính xác nhất để kiểm tra xem mẹ có đủ sữa cho con hay ko là theo mục 2, kiểm tra mức tăng cân và đếm số tã, quan sát nước tiểu và phân cùng với việc bé đáp ứng các mốc tăng trưởng hay ko.

• 334 Bài viết

• 1,172 Được cảm ơn

Trước khi trả lời các mẹ lưu ý giùm mình một điều là khoảng cách giữa các lần bú/vắt được tính từ lúc bắt đầu cữ này đến lúc bắt đầu cữ tiếp theo nhé, ko phải tính từ lúc xong nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mainb Xem bài viết
    Ôi mừng quá, mình đang loay hoay tìm cách khắc phục thì lại gặp được topic này của mẹ nó. Cảm ơn mẹ nó nhiều nhé. Mình muốn nhờ mẹ nó tư vấn cho trường hợp của mình thế này:
    Mình mới sinh được một tháng, sau khi sinh mình có sữa ngay và lượng sữa của mình khá dồi dào. Mình vắt sữa bằng máy vắt bằng tay của Medela, cách đây một tuần thì mỗi bên vú mình vắt được 100ml và mình vắt khoảng 3 lần/ngày. Cứ khoảng 2 - 3h mình lại cho bé bú một lần. Tuy nhiên những ngày gần đây, sữa của mình về rất ít, mình vắt mỗi lần chỉ được 20ml/mỗi bên. Mình tìm đủ mọi cách, ăn uống thêm mà vẫn chưa cải thiện được. Mẹ nó giúp mình với.
    Mẹ nó cho mình hỏi là mẹ nó vắt sữa ra cho con bú 2-3h/bình hay là cho con bú trực tiếp 2-3h một lần và vắt thêm 3 lần/ngày?

Trích dẫn Nguyên văn bởi quanle168 Xem bài viết
    Cám ơn chị Nhoc-Chaly nhìu nhé! Em đã hiểu ra vấn đề rùi. Có điều cái khó của em ở chỗ văn phòng công ty có cả các anh, em chỉ tranh thủ khi các anh đi ăn trưa (15-20 phút) để vắt sữa thui. Con em giờ sắp đc 7 tháng rùi. Anway, em sẽ cố gắng cải thiện được chút nào hay chút ấy và hóng thêm kinh nghiệm chia sẻ của chị vậy.
    Em có thể sử dụng toilet để vắt sữa ko? Như vậy em có thể tranh thủ được nhiều hơn. Em cứ cố gắng xem sao nhé, được bao nhiêu hay bấy nhiêu. Có gì báo cho chị biết với. Chúc em thành công.
    P/S: Chị còn nợ em về các kỹ thuật cho bú và vắt sữa, để sau nhé .

Trích dẫn Nguyên văn bởi NiceKid Xem bài viết
    Cảm ơn mẹ Chaly. Mình nghĩ mình cũng hiểu ra được vấn đề một cách cụ thể hơn. Thực ra từ lý thuyết đến thực hành thật khác xa nhau. Mình cũng là bác sĩ nhưng thú thật là trong trường ĐHY có thầy giáo nào dạy bạn làm thế nào để có nhiều sữa đâu. Chỉ có một thầy hôm hỏi thi một bạn đã giải đáp 1 câu là: muốn có sữa nhiều cần áp dụng công thức 4 nhiều: ăn nhiều, uống nhiều, ngủ nhiều và cho bú nhiều. Thật quá đơn giản! Nhưng thế nào là nhiều? Các câu trả lời của bạn cho các mẹ đã giúp tớ hiểu ra thế nào là "nhiều".
    Cảm ơn bạn nhé. Mình cũng rất mong được bạn và các mẹ chia sẻ thêm kiến thức và kinh nghiệm để chị em mình có càng nhiều thông tin bổ ích. Vì một tương lai khỏe mạnh, thông minh hơn của trẻ em VN bạn nhỉ .
    Về 4 nhiều bạn nói thì mình có đọc thấy thế này:
    1. Ăn: Người mẹ cho con bú cần thêm khoảng 500 cal/ngày hoặc ít nhất 1500-1800cal/ngày để duy trì nguồn sữa.
    2. Uống: uống nhiều quá thực chất lại phản tác dụng. Các trang web nước ngoài họ đều khuyên là uống khi khát. Tính một cách gần đúng thì cơ thể cần 1l nước/ngày, cộng với phần nước cần thêm để sx sữa, tổng cộng khoảng 2l/ngày.
    3. Ngủ: người mẹ cần ngủ ít nhất 10 tiếng/đêm và có thêm nhiều giấc ngủ ngắn ban ngày. Như ông bà mình thường khuyên là con ngủ thì mẹ ngủ.
    4. Bú: cho bé bú 8-10 lần/ngày, cách nhau khoảng 2h nhưng ko nên canh theo đồng hồ mà tùy theo nhu cầu của bé. Với mẹ đang cần kích sữa thì ban ngày ko nên để quá 3h mà ko cho con bú còn ban đêm ko quá 5h.

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoatulip85 Xem bài viết
    Mình dùng dụng cụ trowj ti trongmấy ngày đầu để lôi đầu ti ra thôi. Còn giờ thì bắt con ngậm trực tiếp, con có khó chịu lúc đầu nhưng mình cũng cứ ép "có sao dùng vậy". bé nhà mình hôm nay là tròn một tháng mẹ nó à Mình dùng máy vắt một bên, nhưng thú thật là cũng khoảng 1 tuần rồi không động tới vì mình thấy vắt xong con chẳng còn gì mà ti (trong khi mình cần con ti trực tiếp). Giờ nhờ mẹ nó mình mới biết, mình sẽ sử dụng lại máy vắt sau khi cho con ti. Về cữ bú mình cũng không nắm rõ lắm, vì cứ khi nào con đói (khoảng 1,5 - 2 tiếng) thì cho ti trước, ti chán chê rồi thì cho ti bình, vì con không đủ no. Cũng thỉnh thoảng con ngủ quá đà thì cũng sau 3,4h mới ti. Những lúc ấy nếu ngực cảm thấy có sữa chảy ra đầu ti là mình vắt. Mình cho con ngậm cả quầng thâm của vú, vì mọi người nói phải cho ngậm sâu không sợ nứt cỏ gà, nhưng khôgn hiểu sao bên ngực trái của mình vẫn bị đau lắm, khi nào có sữa nhiều thì chỉ đau lúc đầu thôi. Mà ngực trái nhiều sữa hơn, to hơn ngực phải nên mình thường cho con ti ngực phải trước và lâu hơn. Còn nữa là khi ti xong hoặc nhiều lúc con đang ti bầu ngực trái của mình cứ buốt buốt thế nào ấy. Mong mẹ nó tìm ra được giải pháp giúp mình.
    Ngực trái của mẹ nó bị đau ở đầu ti hay là nhức buốt ở bầu ngực. Nếu ở đầu ti thì khả năng lớn nhất là con ngâm bắt núm vú không đúng cách còn nhức buốt ở bầu ngực thì mình cũng từng bị rồi, như là đau cơ ngực í, sau một thời gian là hết thôi. Còn một khả năng đau nữa là do tắc sữa nhưng chắc ko phải trường hợp của mẹ nó. Còn về vụ ít sữa, mẹ nó thử rút ngắn khoảng cách giữa các lần bú của con xem, ko cần phải đợi con đói mới cho bú. Tốc độ sx sữa ko phải là hằng số mà càng rút sữa nhanh cơ thể càng cố gắng sx nhanh hơn để bù vào.
    Việc bổ sung thêm sữa ngoài cho bé sẽ làm giảm nguồn sữa của mẹ nó do bé bú mẹ ít đi. Nếu bắt buộc phải thêm sữa ngoài mẹ nó có thể cân nhắc dùng loại bình kích sữa này xem sao:
    http://www.dhl-meditech.com/mayhutsua/nursing.aspx
    Video về cách nhét dây của cái bình đó vào miệng con ở đây:
    http://www.youtube.com/watch?v=sHj4xuOPa7k

Trích dẫn Nguyên văn bởi bebe_0510 Xem bài viết
    Mẹ Chaly ơi, giúp em với: Bé nhà em gần 8 tháng. Cách đây 1 tháng thì e vẫn căng sữa: sáng dạy cho con bú rồi đi làm, trưa tranh thủ về nhà, chiều 5h về lại cho con ti tới đêm. Nhưng gần 1 tháng nay, trưa nắng quá nên ko về, sáng dạy vội vàng lại ko cho con bú được , tận chiều 5h mới về và cho con bú, nhưng mấy hôm nay thấy ít sữa hơn hẳn. Hic hic. Đêm qua con ngủ cựa (chắc là vì đói) mà mẹ ko đủ sữa cho con ti, thế là hì hục pha sữa ngoài, đến là thương con quá .
    E đang định mua mắt vắt sữa Philips Avent Manual Breast Pump SCF310/20 để từ nay bắt đầu vắt sữa. Nhưng điều em lo lắng là ko biết trước đây e đã lười vắt sữa và con ít bú thì giờ mới bắt đầu vắt thì liệu có nhiều sữa hơn không nhỉ? Mẹ Chaly có nhiều kinh nghiệm giúp em với nhé.
    Vấn đề của em cũng giống như nhiều mẹ đi làm khác là bé bú ít đi, ko vắt sữa nên sữa giảm. Nếu em có khả năng chị khuyên em ko nên mua loại Manual vì máy vắt tay chỉ dùng thỉnh thoảng vài lần thì ok, còn vắt thường xuyên thì vừa mất thời gian vừa hút kém, kích thích kém. Để duy trì sữa tốt em nên dùng máy vắt đôi loại tốt. Chị thì xài FreeStyle, nghiến răng hơi chặt vì em í tới 10t lận hic hic. Nếu ở SG hay HN em có thể thuê máy dùng thử. Với thời gian hơn 1 tháng thì để cải thiện em cần kiên trì, ko phải 2,3 ngày có thể thấy ngay kết quả được đâu. Thêm vào đó là cho bé bú thường xuyên lúc ở bên mẹ và kết hợp với các thuốc lợi sữa. Em xem thêm trả lời của chị với mẹ quanle ở trang trước nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mehuyphong Xem bài viết
    mình tì mấy hôm nay gặp phải vấn đề này, một bên mình vắt ra trên 150ml còn một bên chỉ 20ml, hôm vừa rồi mình bị tắc bên ra ít đấy, đau gần chết, người nhà dung khăn ấm chườm , nắn bóp đau chảy nước mắt, đêm đó ngưc vẫn cứng như đá , đau ko ngủ được, sáng ra mình lấy kim khêu một miếng vảy ở đầu ty, thế là thông luôn, ngực mềm ngay Nhưng sau đó vẫn tiếp tục vắt chỉ được 20ml thôi, giò ko đau nữa nhưng mình sợ mấy hôm nữa lại lặp lại tắc như hom vừa rồi, có cách nào khắc phục tình trạng trên ko? Mình thấy các mẹ giới thiệu trung tâm chăm sóc vú ở Nghĩa dũng, định gọi họ đên kham và có biện pháp khắc phục
    Khi cơ thể chuyển sang giai đoạn III thì tốc độ sx sữa ở mỗi bên ngực được điều khiển cục bộ bởi độ căng của ngực/tần suất rút sữa ở ngực đó. Tắc sữa khiến cho sữa bị ứ lại trong bầu ngực lâu cũng làm giảm tốc độ sx sữa ở bên ngực bị tắc. Mình cho con bú đến nay 8 tháng bị tắc vô số lần từ nặng đến nhẹ, toàn tự xử thôi. Với tình trạng mẹ nó vắt một bên 150, một bên 20 mình nghi mẹ nó vẫn còn tắc. Để xử lý tắc sữa thì cần một chút kiến thức và kinh nghiệm, kiên nhẫn nữa vì có khi 2,3 ngày mới giải quyết xong cục tắc.
    Ngoài việc mát xa và chườm nóng thì mẹ nó nên cho con bú thật nhiều vào, bất cứ khi nào con chịu, hoặc là vắt liên tục, làm sao ngực càng mềm càng tốt. Đến khi thấy được cái vảy trắng ở đầu ti mẹ nó ko cần phải lấy kim cạy đâu, nghe sợ quá hihi, chỉ cần nặn nó ra bằng cách bóp vào đầu tin ngay trước cái vảy (đầu ti nhé, ko phải quầng thâm như khi vắt sữa đâu). Mỗi lần mình nặn như thế thì cái vảy đó bắn phựt ra, đã lắm. Nếu chưa được mẹ nó tiếp tục matxa, chườm nóng, vắt… kết hợp uống nhiều nước, ngủ đủ, ko được stress nhé. Tắm nước ấm và cúi người xuống mátxa ngực dưới vòi sen cũng có tác dụng tốt. Mẹ nó tập làm vài lần thành công là quen ngay thôi, như thế Nghĩa Dũng thất nghiệp hết hihi.

• 428 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

các mẹ cho mình hỏi ngố tí nhé, nếu dùng máy hút sữa ra rồi để tủ lạnh (ngăn mát hoặc trữ đông) thì khi đến giờ cho bé bú mình phải hâm thế nào để đảm bảo chất trong sữa mẹ cho con ạ, các mẹ có cao kiến gì chia sẻ cho mình với nhé, tks.

• 47 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Nhà vệ sinh nơi em làm việc không được đảm bảo vệ sinh cho lắm. Nhưng em đọc qua sách của chị rùi, em sẽ vắt trong toilet để duy trì lịch kích sữa (3h/lần), vắt và đành bỏ đi vậy . Bao giờ được nhìu trở lại thì lần vắt trên văn phòng sẽ để mang về cho con, mong ngày đó. Em đang áp dụng sách, 2 ngày nghỉ tích cực bên con, cho con ti bất cứ lúc nào con có nhu cầu, ti lúc nào cũng nhẽo ra đây, hy vọng vài ngày sau, các đơn hàng của con sẽ được đáp ứng . Mong đến ngày báo cáo kết quả khả thi với chị

• 417 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bemam2 Xem bài viết
    các mẹ cho mình hỏi ngố tí nhé, nếu dùng máy hút sữa ra rồi để tủ lạnh (ngăn mát hoặc trữ đông) thì khi đến giờ cho bé bú mình phải hâm thế nào để đảm bảo chất trong sữa mẹ cho con ạ, các mẹ có cao kiến gì chia sẻ cho mình với nhé, tks.
    tớ thì toàn ngâm bình sữa vào cốc nước nóng, rồi lấy cho con ăn luôn
    NB : 3,4 kg
    1m: 4,5 - 56,2 cm