Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Nuôi con bằng sữa mẹ & 101 cách làm tăng lượng sữa

Đến trả lời mới nhất
  • 33 Lượt chia sẻ
  • 254K Lượt đọc
  • 858 Trả lời

148 Người đang theo dõi

• 558 Bài viết

• 1,238 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bethang8 Xem bài viết
    Chào bạn nhóc Chaly, nhờ bạn tư vấn giúp trường hợp của mình như sau. bé nhà mình 2 tháng, NB bé 3,5kg, tháng 1 4.5kg, tháng 2 5,7kg. bé ti mẹ hoàn toàn, 1 ngày thêm 1 bình sữa CT để tập cho bé quen bú bình (thường bé chỉ bú 60ml). Ngực của mình 2 bên không đều nhau từ lúc trước khi có bé nhưng kỳ lạ là bên ngực bé lại thường xuyên căng sữa hơn (3 tiếng mình thấy ngực căng 1 lần), còn bên ngực to thì đế 6, 7 tiếng mới căng, còn không thì cứ mềm èo. Hiện tại mình không sử dụng máy vắt sữa do người nhà phản đối vì sợ càng vắt càng mất sữa. Mình cho bé ti thường xuyên, khi bé ngủ thì 3 tiếng/ lần còn bé thức thì bé thích là cho ti. Mình thường cho bé ti bên nào thấy ngực căng nhiều hơn để bé ti được nhiều sữa. theo bạn như vậy có hợp lý không? nhờ bạn tư vấn giúp. cám ơn bạn
    Nếu cho ti một bên nhiều hơn thì sau này ngực sẽ lệch, xấu lắm đó. Bên nào bú nhiều thì bên đó sẽ bị nhỏ hơn. Theo mình thì hiện giờ bạn nên cho ti bên ít trước để kích thích ti này ra nhiều sữa hơn, khi bé bú hết bên đó thì chuyển sang bên còn lại. Khi nào 2 bên đã tương đối cân bằng rồi thì đổi bên mỗi lần ti. Ngực mình cũng bên nhỏ hơn lại ra nhiều sữa hơn đây, nhưng sau tuần thứ 6 trở đi ngực mình ít khi nào có cảm giác căng tức như hồi đầu, trừ khi để 5-6 tiếng, nhưng khi mình hút sữa thì vẫn được khoảng 150ml/ bên nên bạn ko cần phải lo lắng là ngực mềm tức là ít sữa đâu nhé.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 642 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi caominhquan Xem bài viết
    Mấy hôm nay không thấy mẹ nhóc Chaly vào, mình le te trả lời hộ vậy: theo như mọi tài liệu đều viết, bầu vú tiết sữa theo nhu cầu, nghĩa là càng bú nhiều, não sẽ hiểu là nhu cầu cao và vú sẽ tiết nhiều sữa. Do đó, nếu vú bạn mềm, tiết ít sữa, bạn lại cho bú ít đi thì vú lại càng tiết ít đi. Như thế không tốt, theo mình bạn nên cho bé bú ở vú mềm càng nhiều càng tốt để kích sữa về nhiều hơn.
    Còn thì theo tài liệu mẹ Chaly gửi, mình đọc thấy việc 2 vú sản xuất lượng sữa không bằng nhau là chuyện bình thường, đa số đều như thế. Và họ cũng khuyên mình đừng có thấy 1 bên tiết ít sữa thì cho bú ít vì như thế càng dễ mất sữa hơn.
    Riêng sự phát triển cân nặng của con bạn thì mình thấy ổn mà, mỗi tháng lên 1 - 1.2 kg là quá đẹp rồi.
    Bạn ơi nhưng cho bé bú bên ít sữa bé khong đủ no thì sao mà bé nhà mình thì cứ bú 1 tí là lăn ra ngủ không kề sữa ít hay nhiều
    [link=http://lilypie.com][img noborder]http://lbdf.lilypie.com/1XNdp7.png[/img][/link]
    • 393 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bethang8 Xem bài viết
    Bạn ơi nhưng cho bé bú bên ít sữa bé khong đủ no thì sao mà bé nhà mình thì cứ bú 1 tí là lăn ra ngủ không kề sữa ít hay nhiều
    hic, vậy thì mẹ chịu cực hút sữa đi. ngày xưa mình gặp trường hợp giống bạn, cứ vú mềm thì không cho bú vì con mình bú chỉ tầm vài phút là xong, ngủ nhưng không no nên chừng 15-30' lại thức đòi bú. mình thấy vậy nghĩ là mình không có sữa, rồi thì cho con ăn sữa ngoài, lúc nào sữa mẹ căng thì cho sữa mẹ, cứ thế chưa được 4 tháng thì mẹ chả còn tí sữa nào cả.
    ngày xưa hút sữa 1 vài lần đầu chả được bao nhiêu, lại càng tin là mình k có sữa, nên chả hút nữa. Giờ tìm hiểu kỹ, các chị trên diễn đàn đều nói, hút không ra vẫn cứ kiên trì hút, rồi sẽ đến ngày nó ra. lần này mình nhất định đầu tư 1 cái máy hút sữa tốt, kiên trì hết sức để cho con có sữa mẹ vì nói thật là mình vẫn tin sữa mẹ sẽ giúp bé phát triển chiều cao và hệ miễn dịch tốt hơn.
    • 393 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Hôm nay mình mới đặt mua cao chè vằng của 1 mẹ trên wtt mình. Lần trước cũng uống chè vằng, chưa thấy hiệu quả lắm, nhưng lần này vẫn cố thử lại.
    • 334 Bài viết

• 1,176 Được cảm ơn

Sorry các mẹ nhé vì đã kha khá lâu rồi chưa vào thăm topic. Dạo này mẹ cháu hăng say với việc kích sữa cho cháu và cũng tương đối kẹt với đề tài hơi bị dài về “Tìm hiểu nguyên nhân của việc ít sữa” nên quyết tâm phải dịch cho xong ạ.
    Đề tài này trong sách viết chi tiết lắm nên mình chỉ dịch kỹ những phần thường gặp, còn lại chỉ tóm tắt bằng gạch đầu dòng; mẹ nào quan tâm thì đọc sách thêm nhé. Những yếu tố được liệt kê ở dưới đều có khả năng làm cho mẹ ít sữa nhưng may mắn là đa số đều có thể bù đắp được bằng cách tăng hai vế cuối của phương trình nguồn sữa tốt kết hợp với việc sử dụng các loại chất lợi sữa minh sẽ trình bày ở phần tới.
    Các bài post tiếp theo mình sẽ viết về đề tài kích sữa và những kinh nghiệm đã áp dụng + kết quả. Hy vọng qua loạt bài này các mẹ có thể tự tìm ra nguyên nhân ít sữa của mình và cách khắc phục hiệu quả. Mẹ cháu đợi tin mừng của các mẹ ạ.

TÌM HIỂU NGUYÊN NHÂN CỦA VIỆC ÍT SỮA
    1. Vấn đề từ phía bé:

• Cách ngậm bắt núm vú: Một trong những nguyên nhân phổ biến của việc ít sữa trong những tuần đầu là do bé ngậm bắt núm vú kém. Khi bé ngậm núm vú quá nông, bé sẽ không mút sữa ra được một cách hiệu quả. Càng ít sữa được lấy ra khỏi ngực, cơ thể sẽ phản ứng bằng cách cắt bớt lượng sữa.
      Dấu hiệu để nhận biết việc ngậm núm vú kém thường rất rõ ràng, bao gồm: ngực không mềm đi nhiều sau khi bé bú, núm vú bị chà xát mạnh gây đau và tổn thương. Khi tình hinh xấu hơn, em bé trở nên cáu kỉnh khi bú, giật ti ra và ngủ thiếp đi rất nhanh. Số tã ít, tăng cân không đủ, nếu bé bị vàng da thì tình hình không được cải thiện sau khi sữa về. Ngực mẹ ban đầu thường căng khi tới cữ bú nhưng sau đó dần trở nên lúc nào cũng mềm xèo và trống rỗng.
    • Cách bú: Việc bú hiệu quả hay ko tùy thuộc vào khả năng phối hợp của bé trong việc sử dụng lưỡi, má, vòm miệng, quai hàm, cơ mặt và môi. Bất kỳ phần nào trong những yếu tố trên có vấn đề đều ảnh hưởng đến khả năng bú của bé. Dấu hiệu rõ ràng nhất khi bé có vấn đề về bú là mẹ bị đau khi cho bé bú, đầu vú khi ra khỏi miệng bé trở nên méo mó, thâm tím, đau nứt hay chảy máu.
    • Các yếu tố ảnh hưởng đến khả năng bú của bé:
      • Các bất thường trên mặt
      • Khó thở
      • Bệnh tim
      • Hệ thần kinh
      • Bé to quá, nhỏ quá hoặc sinh sớm
      • Nhiễm trùng
      • Chứng trào ngược dạ dày – thực quản
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 334 Bài viết

• 1,176 Được cảm ơn

2. Vấn đề từ phía mẹ:
    • Núm vú:
      • Núm vú phẳng hay tụt: khoảng 3% phụ nữ bị núm vú tụt vào trong ngực. Những phụ nữ này có khuynh hướng gặp rắc rối với nguồn sữa bởi vì em bé khó ngậm bắt núm vú và không mút sữa tốt. Một số trường hợp là do có ống dẫn sữa ngắn hoặc bị tắc.
      • Núm vú có hình dạng không bình thường như chia làm đôi…
      • Núm vú quá to khiến bé không ngậm được
    • Cấu tạo vú:
      • Tuyến sữa phát triển không đầy đủ: thường liên quan đến trạng thái của ngực trước khi mang thai và điển hình là bao gồm việc thiếu đi sự căng ở một phần hoặc toàn bộ ngực. Dễ nhận thấy nhất khi những phụ nữ gặp vấn đề này thường không hoặc ít cảm thấy có sự thay đổi với ngực của mình trong suốt thời gian mang thai và sau đó không có cảm giác sữa về.
    • Các dạng phẫu thuật ngực ảnh hưởng đến tuyến sữa hay dây thần kinh ở đầu núm vú.
    • Các bệnh lý, rối loạn hormone có khả năng ảnh hưởng đến việc sản xuất sữa:
      • Nhiễm trùng
      • Phù
      • Béo phì
      • Tiểu đường
      • Cao huyết áp
      • Thiếu máu
      • Xuất huyết sau sinh
      • Sót nhau hay các bất thường về nhau thai
      • Rối loạn hormone tuyến giáp,
      • Các thương tổn vùng ngực
      • Vô sinh
    • Kinh nguyệt hoặc mang thai cũng làm ảnh hưởng đến nguồn sữa do sự thay đổi hormone.
    • Yếu tố tuổi tác cũng có thể là nguyên nhân khiến cho một số bà mẹ ít sữa nhưng không phải tất cả.
    • Sử dụng các chất gây ức chế tiết sữa:
      • Thuốc: một số loại thuốc như Bromocriptine (Parlodel), Cabergoline (Dostinex), Buproprion, một số loại thuốc chữa dị ứng và cảm cúm… (Mình đọc trên các forum, rất nhiều mẹ kêu bị ít sữa hẳn đi sau khi dùng kháng sinh nhưng mình ko đào sâu phần này).
      • Rượu, thuốc lá.
      • Các loại thảo dược như lá xô thơm hay còn gọi là ngải đắng (sage), rau mùi tây, tiêu hoặc đánh răng thường xuyên với kem đánh răng có chứa tinh dầu bạc hà thật hay ăn kẹo bạc hà mạnh cũng gây rắc rối cho một số bà mẹ. Tuy nhiên, hầu hết các loại thảo dược trên chỉ gây tác dụng khi được tiêu thụ thường xuyên hay với số lượng lớn.
    • Thuốc ngừa thai: loại thuốc ngừa thai có chứa hỗn hợp estrogen và progesterone có thể gây sụt giảm lượng sữa một cách đáng kể đặc biệt trong thời gian đầu sau sinh.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nhoc_Chaly; 01/06/2012 vào lúc 03:03 PM.
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 334 Bài viết

• 1,176 Được cảm ơn

• Tần suất và thời gian cho bú không đủ do:
      • Em bé buồn ngủ hay không đòi hỏi nhiều:
    Các mẹ được khuyên là cho bé bú theo nhu cầu vì vậy khi bé ngủ nhiều hay không đòi ti thì các mẹ thường nghĩ rằng bé không có nhu cầu. Thật ra lời khuyên này đúng với các bé lớn hơn và đang tăng cân tốt nhưng lại không phù hợp với các bé bị vàng da, ngủ lịm hay không tăng cân tốt. Em bé sơ sinh có khuynh hướng buồn ngủ sau khi sinh do ảnh hưởng bởi thuốc từ người mẹ trong quá trình sinh nở. Ảnh hưởng này có thể nhanh chóng mất đi nhưng cũng có thể kéo dài vài ngay. Thêm vào đó, không đủ sữa vào người cũng có thể khiến cho bé ngủ quá nhiều. Bé có thể thức dậy, tỏ dấu hiệu đói một cách rõ ràng nhưng sau đó nhanh chóng ngủ thiếp đi chỉ vài phút sau khi được cho bú nếu sữa chảy không đủ nhanh hay bé không đủ năng lượng để bú. Điều này lại tiếp tục dẫn đến việc ngủ nhiều hơn để bảo toàn chút năng lượng quý báu. Tỏ ra mệt mỏi trong quá trình bú và ngủ thiếp đi quá nhanh cũng có thể xảy ra do bé có vấn đề về bú do ảnh hưởng của thuốc (bé dùng).
    Một nguyên nhân khác của việc bé sơ sinh ngái ngủ là vàng da. Vàng da sinh lý gây ra bởi sự tăng cao của sản phẩm phụ của máu gọi là bilirubin và là một phản ứng tích cực để từ tử cung chuyển sang cuộc sống. Cho bú sớm và thường xuyên giúp giảm thiểu vàng da bằng cách kích thích bé đi tiêu, qua đó bilirubin được thải ra. Nước không giúp ích gì trong việc này vì chỉ tạo thành nước tiểu. Nếu bilirubin tăng ccao trong những ngày đầu thì việc cho bé bú sẽ trở nên khó khăn hơn bởi vì bilirubin làm bé buồn ngủ và mê man. Trong khi em bé cần ăn để loại bỏ bilirubin nhưng lại rất khó để cho bé buồn ngủ ăn. Em bé vàng da cần được đánh thức để bú ít nhất mỗi hai đến ba giờ cho đến khi bé tự dậy nhiều hơn.

Thông thường em bé cần nhiều sữa mẹ hơn để giải quyết vàng da, nhưng một em bé có mức bilirubin quá cao và không đáp ứng với các cách giải quyết thông thường (???) có thể tạm thời cần ngưng cho bú (24-48h) và thay bằng sữa công thức elemental (loại nào?) cho đến khi mức bilirubin bắt đầu giảm. Trong khi đó, cần duy trì thường xuyên việc rút sữa bằng các phương pháp khác cho đến khi bé có thể bú trở lại.

• Núm vú giả:
    Núm vú giả có thể che đi dấu hiệu cho biết bé đói với những bé dễ dàng thỏa mãn bởi vú giả. Sau nhiều phút bú và tỏ ra vui vẻ trong một khoảng thời gian nhất định thì bé thường được cho ngậm ti giả với niềm tin là bé đã no. Một em bé cảnh giác sẽ phun ngay ti giả ra và tiếp tục đòi nhiều sữa hơn nữa, nhưng một em bé dễ dàng sẽ không kiên định như vậy. Điều này có thể phá vỡ quá trình cho bú theo nhu cầu của bé bằng cách tạo ra những khoảng thời gian quá dài giữa những cữ bú từ đó dẫn tới việc giảm nguồn sữa mẹ. Mặc dù American Academy of Pediatrics (Hội bác sĩ nhi khoa Mỹ, tạm dịch) đề nghị sử dụng núm vú giả từ năm 2006, nhưng việc không dùng núm vú giả để bảo vệ nguồn sữa mẹ không hề làm tăng nguy cơ đột tử ở trẻ sơ sinh (SIDS) chừng nào bé được cho bú mọi nơi mọi lúc bé muốn.
    • Bận rộn:
    Vừa phải chăm sóc bé vừa phải đối phó với trăm ngàn công việc nhà vây quanh thật sự là một thách thức. Việc cho bú vì vậy có thể bị trì hoãn một cách vô thức khi bạn đang bận rộn với những công việc khác, cố gắng hoàn tất nốt một vài việc nào đó. Đặc biệt khi bạn có bé lớn hơn cũng cần được chăm sóc thì sự cám dỗ của việc trì hoãn cữ bú sẽ càng mạnh hơn so với việc dành thời gian cho bé bú ngay lập tức.

Trong mớ hỗn độn của tất cả những việc bạn phải làm, sẽ khó để bạn nhớ được đã từng cho bé đầu lòng bú bao lâu và thường xuyên như thế nào, nhưng hãy nghĩ kỹ lại. Có phải đó chính là những sự khác biệt góp phần tạo ra vấn đề với nguồn sữa mà bạn đang phải đối mặt bây giờ ko? Có thể điều này nghe hơi khó khăn, nhưng bạn thật sự cần chậm lại một chút và nhớ rằng em bé này chỉ trải qua thời bé bỏng có một lần duy nhất, và nhu cầu của bé là tức thời và quan trọng. Cho bé vào một cái địu mềm khi bạn đang làm việc có thể giữ bé ở gần và giúp bạn nhận ra khi nào thì bé cần được bú.
    • 334 Bài viết

• 1,176 Được cảm ơn

• Cho bú canh giờ: bé bú mẹ cần được bú theo nhu cầu, bất cứ lúc nào bé muốn và trong bao lâu tùy thích. Việc canh giờ và giới hạn thời gian cho bú sẽ ảnh hưởng đến nguồn sữa của bạn.

• Nhu cầu ngủ của mẹ:
    Các bà mẹ sinh con lần đầu có thể bị giấc ngủ ám ảnh đơn giản bởi vì họ khó mà ngủ đủ. Mất ngủ có thể làm cho các bà mẹ tuyệt vọng và những nhu cầu ko ngừng của bé trở nên gần như không thể đáp ứng đến mức khiến mẹ stress và phải tự hỏi liệu giai đoạn này có bao giờ kết thúc?

Mong muốn được ngủ thêm chút nữa là lý do phổ biến nhất cho việc bú bình ban đêm. Nhưng bỏ qua một cữ bú sẽ làm giảm lượng sữa tương đương với lượng sữa bình trừ khi bạn vắt sữa ra, tốt nhất là cùng lúc đó.
    • Cho ăn bổ sung một cách không cần thiết:
    Bú bình có thật sự cần thiết không?
    Bé được cho bú bình ngay cả khi mẹ ở bên cạnh thường chỉ vì lo lắng sau này bé sẽ không chấp nhận bình. Điều này khá thực tế khi dường như có nhiều cơ hội cho bé chấp nhận bình hơn trong ba tháng đầu, nhưng nếu bạn không phải xa bé thường xuyên thì thật sự không cần thiết và có thể gây hại cho nguồn sữa của bạn. Trong trường hợp khẩn cấp, bé vẫn có thể được cho ăn bằng thìa, cốc hay các phương tiện khác và sẽ xoay sở được.
    Một lý do phổ biến khác trong việc cho bú bình là để người khác cũng có được mối ràng buộc chặt chẽ với bé, nhưng thực tế là em bé gắn bó với người hay ôm ấp, vỗ về và yêu thương bé chứ không chỉ là cho bé ăn. Cho dù bạn vắt sữa ra bình cho bé ăn đi nữa thì điều này cũng có thể dẫn đến việc bé thích bình hơn và làm hỏng việc cho bé bú.
    • Dinh dưỡng:
    Các bà mẹ thường lo lắng rằng họ không ăn đủ những thức ăn thích hợp để duy trì nguồn sữa tốt. Tuy nhiên hầu hết đều sẽ sản xuất đủ sữa cho con ngay cả khi thói quen ăn uống của họ không phải là tốt nhất. Và nếu lượng calo ăn vào thấp, mức prolatic trong máu sẽ tăng cao hơn như một sự bù đắp. Chỉ khi nào bạn thiếu dinh dưỡng trầm trọng thì chất lượng và số lượng sữa mới giảm một cách đáng kể. Phần lớn thời gian chính cơ thể bạn sẽ phải hứng chịu hậu quả trước khi ảnh hưởng đến sữa của em bé.
    Việc giảm cân từ từ thông qua một chế độ ăn uống vừa phải không làm giảm nguồn sữa của bạn. Tuy nhiên, một sự sụt giảm đột ngột, nghiêm trọng lượng calo nạp vào qua vài ngày hoặc hơn (kiểu như một chế độ giảm cân nhanh) có thể làm giảm lượng sữa bằng cách bắt buộc cơ thể phải cắt giảm những nhu cầu năng lượng không cấp bách để bảo vệ sự tồn tại đang bị đe dọa. Tiêu thụ ít nhất 1500 đến 1800 calo một ngày là lượng calo tối thiểu mà hầu hết phụ nữ cần để duy trì nguồn sữa.
    • Nước:
    Nhiều người thường nghĩ rằng uống không đủ nước thì sẽ ít sữa, trong khi điều này đúng với lượng nước nạp vào quá ít gây ảnh hưởng đến sự tồn tại của bản thân người mẹ, lúc này cơ thể bắt buộc phải cắt giảm lượng sữa để duy trì sự sống, thì thiếu nước nhẹ không hề làm sữa ít đi. Một nghiên cứu từ năm 1939 vẫn đúng cho tới bây giờ cho thấy những phụ nữ được cho uống ít hơn một lít nước một ngày so với yêu cầu vẫn sản xuất rất nhiều sữa.

• Yếu tố tâm lý: còn tiếp
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Nhoc_Chaly; 01/06/2012 vào lúc 03:10 PM.
    • 334 Bài viết

• 1,176 Được cảm ơn

• Nước:
    Nhiều người thường nghĩ rằng uống không đủ nước thì sẽ ít sữa, trong khi điều này đúng với lượng nước nạp vào quá ít gây ảnh hưởng đến sự tồn tại của bản thân người mẹ, lúc này cơ thể bắt buộc phải cắt giảm lượng sữa để duy trì sự sống, thì thiếu nước nhẹ không hề làm sữa ít đi. Một nghiên cứu từ năm 1939 vẫn đúng cho tới bây giờ cho thấy những phụ nữ được cho uống ít hơn một lít nước một ngày so với yêu cầu vẫn sản xuất rất nhiều sữa.

Ngược lại, không phải uống nhiều nước sẽ nhiều sữa mà quá nhiều nước mới làm giảm nguồn sữa. Cơ thể phản ứng với lượng nước dư ra bằng cách thải bỏ qua nước tiểu để duy trì mức cân bằng điện giải. Nước vì vậy được chuyển hướng ra xa khỏi bầu vú gây ra việc giảm nguồn sữa. Dr. Christina Smilie giải thích quan niệm sai lầm đó như sau: Lượng sữa không tăng lên vì uống nhiều nước hơn mà ngược lại. Những phụ nữ sản xuất nhiều sữa sẽ cảm thấy khát và cần nước thay thế cho phần đã dùng để sản xuất sữa. Với những người ít sữa hơn sẽ không cần nhiều nước như vậy và chỉ phí phạm do nước dư sẽ được thải bỏ thông qua đường tiểu. Một lời khuyên tốt nhất là uống vì khát chứ đừng cố ép bản thân uống khi không khát. Giữ cho nước tiểu có màu vàng nhạt và bạn đang uống đúng lượng nước cần thiết để sản xuất sữa.
    • Yếu tố tâm lý: phần này trong sách viết rất dài, tóm lại là như mọi người đều biết tâm lý có thể ảnh hưởng lớn đến nguồn sữa về chất lượng, số lượng và sự xuống sữa.
    • 334 Bài viết

• 1,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebepooh Xem bài viết
    Vấn đề của mình thì mình nghĩ mình ít sữa thực sự. Hồi bé đầu, mình cũng có sữa nhưng sữa chỉ vừa đủ bé dặm. Nghĩa là bé bú gần 40p 2 bên nhưng chỉ 30-40p sau là bé đói, và lúc đó sữa chưa về thì bé phải bú ngoài thêm khoảng 60ml. Đến bé thứ 2, mình sanh mổ, 2 ngày sau mới có sữa. Nhưng tình trạng vẫn như vậy. Bé này bú liên tục, cách 1h là bú. Bú mẹ trước, rồi dặm thêm 60ml sữa ngoài. Bé bú mẹ chừng 15p là ngủ, kg chịu bú thêm. Lúc đầu còn thấy bé nuốt ực ực nhưng sau đó thì chỉ có cảm giác bé nút chơi để ngủ. Đặt bé xuống thì 15p sau lại đòi bú. Bú bầu thứ 2 cũng 10p rồi ngủ, rồi 15p sau thức và phải dặm bình 50-60ml. Nhưng chỉ 1h sau là bú lại. Mình kg có cảm giác sữa về, rất ít. Khi bé bú bên này thì bên kia cũng chảy nhưng là vài giọt thôi. Mình thử dùng máy vắt tay của medela thì chỉ đc 10-1ml 2 bên. Nếu tình trạnng này hoại mình hơi nản vì rất mệt nhất là ban đêm. Nhưng bé mình đã ngủ thì dù làm cách nào cũng kg nút vú nữa. Phải chi nhiều, mình vắt ra rồi cho bé bú chứ như vậy mình sợ mất sữa luôn.
    Mình ko biết bạn tính khoảng cách giữa hai lần bú là từ khi kết thúc hay khi bắt đầu cữ bú. Nếu tính từ lúc bắt đầu cữ này đến lúc bắt đầu cữ sau thì cho bé bú một tiếng một lần cũng vẫn bình thường bạn ah, thậm chí có nhiều mẹ nửa tiếng con đòi bú một lần, kể cả thời gian cho bú nữa thì cứ coi như cả ngày chỉ có việc bú với cho bú là hết giờ. Nếu bé bú được hai bầu một cữ thì sẽ đỡ lắt nhắt hơn. Bạn thử dùng kỹ thuật switch nursing & double nursing xem sao nhé.

Switch nursing, bú đổi bên, áp dụng tốt cho bé hay buồn ngủ. Bạn cho bé bú bên đầu tiên cho đến khi thấy bé không còn mút tích cực nữa thì đổi sang bên kia (không cần bú cạn nhé). Bú tiếp bên thứ hai cho đến khi không mút tích cực nữa thì đổi, cứ đổi bên như vậy vài lần đến khi bé không chịu bú nữa hoặc đã bú cạn sữa ở cả hai bên. Sau đó tùy tình hình mà áp dụng tiếp double nursing hay ko.

Double nursing, bú hai lần, giúp kích thích sữa và bé bú được nhiều sữa béo hơn. Sau khi đã xong với switch nursing, bạn bế cho bé ợ, giữ bé tỉnh ngủ 10-20p sau cho bú lại lần nữa cả hai bên. Sữa của lần bú này rất nhiều chất béo, đồng thời giúp cơ thể nhận được thông điệp đòi thêm sữa từ em bé để sản xuất nhiều hơn.

Nếu bạn có máy vắt thì tiếp tục vắt sau khi bé bú xong. Bình thường khi cho bú nên để bé tự quyết định lúc nào thì ngưng nhưng đang cần kích sữa thì bạn nên giới hạn thời gian cho bé bú khi bé còn mút tích cực. Nếu bé đã bú được cả hai bên và tỏ ra bắt đầu uể oải thì ngưng, chuyển sang vắt vừa kích thích tốt hơn vừa để thời gian mà nghỉ ngơi nữa. Bạn nhớ là khi vắt để kích sữa thì có ít vắt ít có nhiều vắt nhiều, không có càng phải vắt nhé. Đây là bạn đang nhấn mạnh thông điệp cần sữa gửi đến cơ thể mẹ. Đừng để ý đến việc nhiều ít mà lo lắng.
    Vào ban đêm tốt hơn nên cho con ngủ chung để tiện cho bú, mẹ cũng nghỉ được nhiều hơn. Bây giờ còn sớm vẫn có thể thay đổi được nhiều, bạn cố gắng lên nhé. Có gì bạn đợi đọc thêm các post sau mình tổng hợp về các cách kích sữa nhé.

Trích dẫn Nguyên văn bởi quanle168 Xem bài viết
    Nhà vệ sinh nơi em làm việc không được đảm bảo vệ sinh cho lắm. Nhưng em đọc qua sách của chị rùi, em sẽ vắt trong toilet để duy trì lịch kích sữa (3h/lần), vắt và đành bỏ đi vậy . Bao giờ được nhìu trở lại thì lần vắt trên văn phòng sẽ để mang về cho con, mong ngày đó . Em đang áp dụng sách, 2 ngày nghỉ tích cực bên con, cho con ti bất cứ lúc nào con có nhu cầu, ti lúc nào cũng nhẽo ra đây, hy vọng vài ngày sau, các đơn hàng của con sẽ được đáp ứng . Mong đến ngày báo cáo kết quả khả thi với chị
    Tình hình em như thế nào rồi?

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mehuyphong Xem bài viết
    tớ thì toàn ngâm bình sữa vào cốc nước nóng, rồi lấy cho con ăn luôn
    Ngâm nước nóng mất chất mẹ nó ơi, nước ấm thôi, khuấy nhẹ, đừng lắc mạnh.

Trích dẫn Nguyên văn bởi megaumai Xem bài viết
    Mẹ Chaly ui,...
    Bé nhà mình mới 15 ngày tuổi thôi...
    Mình cũng ráng đầu tư máy hút sữa FreeStyle Medela như mẹ (chính xác là cắn răng luôn vì vừa mắc vừa bị gia đình phản đối)
    Hôm trước mình bị tắc sữa rùi viêm tuyến sữa luôn (dùng máy hút mủ ra luôn, đau kinh khủng, nổ đom đóm luôn)...

Tình hình là mình cho con bú trước. Cu cậu lười bú hết lắm, chỉ bú khoảng 20-30 phút rồi ngưng. Nên mình phải cho bú thêm sữa mẹ nằng bình (hút trước đó). Sau khi con bú mẹ trực tiếp, hút tất tần tật 2 bên cho đến khi sữa không chảy nữa ... lại để dành cho cữ sau.
    Cụ thể là một bên hút được 35- 50 ml/lần. 1 bên chỉ 15-25ml thui.
    Tổng cộng 2 bên cùng lúc được 45-90ml/lần.
    4-5 lần/ngày (Cử 1 giờ khuya không hút nổi vì buồn ngủ lắm, chỉ cho con bú mẹ thôi)
    Nên thỉnh thoảng cũng không đủ sữa cho con = sau khi bú sữa mẹ bằng bình xong con vẫn con đói khóc/không ngủ thì phải pha thêm sữa CT khoảng 30-60ml (cứ khoảng 4-5 cữ thì bị 1 lần).

Mình đang băn khoăn vụ uống thuốc lợi sữa. Vì bây giờ đã ăn giò heo, uống sữa hột gà, ăn ngủ ổn nhưng tình hình sữa vẫn còn thiếu một chút mới đủ cho con. Mình nghe nói loại thuốc gì đó MotherLove nhưng còn lăn tăn. Bạn cho mình lời khuyên với.
    Ôi thằng cu nhà mẹ nó y như thằng cu nhà mình vậy, bú rất dở, bú xong vẫn còn nhiều sữa. Mẹ nó sắm cái FS thì hay quá, kích sữa tốt lại đỡ tốn thời gian. Mà sữa mẹ nó như vậy là không ít đâu, chỉ cần tăng số lần cho bú hoặc vắt lên là được mà. Mình thấy mẹ nó nói cả ngày chỉ cho bú + vắt có 4,5 cữ thì hơi ít đấy. Thuốc More Milk Plus của Mother Love mình cũng dùng rồi nhưng không thấy công hiệu lắm. Mẹ nó theo dõi tăng cân và đếm số tã của con để biết con có đủ sữa vào người không nhé, nếu chỉ bú 4,5 cữ ban ngày mà thỉnh thoảng mới thiếu thì sữa mẹ nó không hề ít đâu, chỉ là số lần cho bú ít mà thôi. Mẹ nó cứ tăng cữ bú và vắt lên đi, chắc không quá một tuần là thấy kết quả ngay thôi vì bản thân sữa mẹ nó là ok rồi.

Trích dẫn Nguyên văn bởi mun4256 Xem bài viết
    Trước tiên em xin cảm ơn chị Nhóc_chaly về topic này, rất hay và thiết thực, đã có rất nhiều thắc mắc và hàng nghìn câu hỏi xung quanh thủ đề này nhưng chưa ai lập hẳn topic này để bàn luận ( cũng bởi ko ai tin có thể nuôi con bằng mỗi sữa mẹ, cứ phải đá thêm sữa CT vào mới yên lòng), vì thế topic của chị ko chỉ là nơi khai sáng mà con là nơi củng cố niềm tin cho các mẹ, rất cám ơn chị.
    Em thay mặt cả nhà tặng hoa cho chị ạ, chúc topic luồn là nơi chi sẻ của các mẹ cùng chung chí hướng " nuôi con bằng sữa mẹ"

cái chỗ đậm đậm đó chị, theo em đc hiểu con bú mẹ ko phải do đầu ti ngắn hay không vì cách bú đúng là ngậm quầng ti mẹ mới hút đc hết ( ngậm càng gần hết càng tốt )

chỗ em cũng nhà vệ sinh bân lắm, toàn vắt bỏ đi thôi, mà luc đẻ em cũng định đâu tư cái may đây nhưng cả nhà phan đôi, con bóng gió" hồi tao đẻ có cần m áy vắt gi đâu mà vân nuôi con lớn, chẳng mất tiền triệu như bọn mày bây giờ, mà mua về ko có sữa thì vứt đấy à" làm mình chột dạ chẳng dám mua,
    đến giờ vẫn ám ảnh "mua về ko có sữa thì vứt đấy à"m stress kinh khủng
    à, mà chị "nhóc" ơi, nếu em ở nhà cả ngày thì ti em luc nào cũng mềm có phải là ko đủ sữa ko, nhưng mà mềm vậy chứ em thử bóp thì sữa bắn tung tóe ạ ( đi làm thì căng khỏi phải bàn)
    Chị cũng cảm ơn em và các mẹ đã nhiệt tình tham gia topic này. Mong rằng nơi này sẽ được như em nói là chỗ để chia sẻ và củng cố niềm tin cho các bà mẹ muốn nuôi con bằng sữa mẹ.

Đầu ti ngắn cũng ảnh hưởng em ah, cũng may chị chưa phải đầu ti thụt. Đúng là bé phải ngậm cả vùng quầng thâm nhưng có đầu ti thì bé mới giữ được ti trong miệng, lúc sữa chưa về ti mềm xèo còn đỡ, sữa về rồi căng như quả bong bé bập miệng vào mút lại tuột ra em ah. Mãi hai tuần sau khi sinh bé nhà chị mới bú được mẹ vì lúc đấy cái máy vắt sữa nó cũng kéo được đầu ti dài dài ra rồi.

Em ở nhà cả ngày con bú suốt ngày làm sao mà ti còn căng được nữa. Nếu em đã cho bé bú mẹ được đến bây giờ thì nguồn sữa của em không có vấn đề gì đâu. Nếu có ít sữa đi là do em đi làm bé không bú được thôi. Giải pháp là vắt khi đi làm, tốt nhất giống thời gian cữ bú của bé lúc trước và cho bé bú thoải mái khi ở nhà. Hai ngày cuối tuần cứ cho con dính chặt vào ti là ổn thôi mà.

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngyen du linh Xem bài viết
    Mẹ Nhoc Chaly ơi, con em được 8 tháng rồi mà em thì ít sữa lắm. Không hiểu bây giờ em còn cơ hội để tăng thêm nguồn sữa mẹ không?
    Cứ cố gắng xem sao em ah, không nhiều thì ít nếu thường xuyên kích thích chắc cũng phải có thay đổi chứ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamthanhthuy87 Xem bài viết
    e hút sữa ra để bớt căng ngực, cứ lúc nào căng thì e vắt chứ k giờ cụ thể. dạo này lươi nên nhiều khi căng cũng kệ, ngày chỉ vắt 1 lần vào buổi sáng đầy bình 240ml của Nuk là cũng dừng dù vẫn còn sữa ở ngực. sữa e k dùng đến nên cho vào đông lạnh chị ạ, Tôm nhà e dù có tuần ngày nào cũng tập ti bình nhưng vẫn k chịu ti huhu đợt vừa rồi e bị uống kháng sinh nên phải vắt sũa đổ đi, đút thìa cho con uống sữa đông lạnh cũ hix sau khi dừng uống kháng sinh 10 ngày, hiện tại là 2 hôm nay e k có cảm giác căng sữa như mọi khi nữa nên e đang rất lo hixxx mọi khi con ti xong chỉ 2g sau là sữa về cứng ngực để con ti tiếp. nhưng mấy hôm nay ngực lúc nào cũng nhão e vẫn ăn uống như bình thường mà. có lẽ nào mà tự nhiên ít dần r mất k (phỉ phui quá). trộm vía con e sữa mẹ 100% lân cân rất tốt, e muốn ít nhất cũng hoàn thành kế hoạch 6 tháng cơ e dùng MHS medela swing chị ạ
    Không có tự nhiên mất dần đâu em. Chị nhìn thấy cân nặng của con em 100% sữa mẹ thật thán phục đấy, nhất là bú mẹ chứ ko phải bú sữa mẹ vắt ra bình. Con bú xong mà em vắt ra như thế là có thể vào hàng oversupply rồi đấy, thích quá. Nhiều mẹ cũng than uống kháng sinh xong thấy sữa ít hẳn đi em ah. Bây giờ em đã dừng thuốc chưa? Nếu cho bé bú được rồi thì tự bé sẽ điều chỉnh lại nguồn sữa của em, chắc không sao đâu. Tình hình bây giờ thế nào cập nhật em nhé.
    • 4 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ thử uống chè vằng đi! Tớ sinh bé thứ hai rồi, lúc đầu cũng chịu khó tẩm bổ lắm...ngày móng giò đu đủ tối thì cháo móng giò...đủ các thể loại..chỉ thấy béo mẹ chứ chẳng thấy ra sữa là mấy...nhưng chịu khó search mạng, tớ thấy thà măm nhiều loại rau lợi sữa như giá đỗ, rau đay, mướp, rau diếp, uống thêm chè vằng nữa. Lượng sữa của tở cải thiện đáng kể. Còn muốn cho con bú sữa đặc thì các mẹ vắt sữa đầu bỏ đi, cho con ti sữa cuối thôi. Mà cho con ti nhiều sữa các mẹ cũng sẽ về nhiều hơn đấy!
    Chúc các mẹ vừa xinh, vừa chăm con khỏe!
    • 393 Bài viết

• 256 Được cảm ơn

Mẹ Chaly ơi, cái bầu ngực mình y chang hình A, thế có cải thiện nổi tình hình sữa sùng k nhỉ
    • 334 Bài viết

• 1,176 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tuti2011 Xem bài viết
    Topic hay quá, cảm ơn mẹ Nhoc Chaly và các mẹ nhé. Mình cũng đang chuẩn bị tinh thần bé thứ 2 đây, đã có MHS medela swing rồi, và học thuộc bài của các mẹ rồi đấy, còn lăn tăn nữa các mẹ cho mình hỏi: sau sinh có nên uống ngay cốm lợi sữa không (thậm chí uống từ lúc sắp sinh được không?), và loại nào là hiệu quả với các mẹ (mình đã dùng Galactogil với bé đầu- liên tục- nhưng cũng k hiệu quả nhiều lắm- chỉ cảm giác thêm tí chút thôi).
    Em có 1 ước ao- em có 1 khát khao - làm sao cho thật nhiều sữa cho các con!!!
    Mình cũng có ước ao khát khao giống hệt mẹ nó. Theo sách thì để chuẩn bị cho một khởi đầu tốt có thể vắt sữa non bắt đầu từ tuần thai thứ 34 ra bằng tay, cất đi để dành, làm khi tắm nước ấm xong. Họ nói nghiên cứu không cho thấy việc này gây ảnh hưởng sinh non nhưng nếu thấy có co bóp tử cung không bình thường thì dừng. Còn ko thì có thể nhờ chồng “bú ti” hộ để kích thích sữa. Có những mẹ dùng chất lợi sữa ngay từ mấy tuần cuối trước sinh nhưng phải đảm bảo không ảnh hưởng thai nhi. Sau khi sinh thì cho bé bú ngay trong vòng giờ đầu, được gọi là giờ vàng, trong vòng 10p đầu là tốt nhất. Cần thì hoãn hết việc tắm lại, đặt bé lên bụng trần của mẹ cho bé tự tìm ti vì lúc đấy bản năng bú của bé còn mạnh nhất. Mẹ nó có thể xem thêm trong sách Part II, Chapter 5.

Trích dẫn Nguyên văn bởi NiceKid Xem bài viết
    Trước hết là phải cảm ơn mẹ Chaly đã tiếp thêm kiến thức và niềm tin để mình tiếp tục sự nghiep" nuôi con bằng sữa mẹ. Mình cũng từng không có sữa sau sinh mổ, kiên trì cho bé ty mà đến tận 3w sau mới có sữa, mà khi đó lại nhiều sữa mới vui chứ. Nhưng rồi do mình không biết bảo vệ nguồn sữa mà sữa lại dần dần ít đi. Ty lúc nào cũng nhẽo nhèo, bé mút lấy mút để rồi òa khóc vì đói. Mình đau lòng vì thương con vô cùng và giận mình vì đã không đủ sữa để nuôi con. Nếu bé chịu uống sữa ngoài và lên cân tốt thì mình đã không quá buòn phiền nhưng bé nhà mình lại chỉ yêu mỗi "bạn ty" thôi. Mà càng buồn mình lại càng chẳng có sữa. Thế rồi mình may mắn đọc được topic của bạn, bạn nói rằng đã từng vài lần mất sữa mà giờ vẫn nuôi bé đến 8 tháng rồi. Mình như lấy lại được niềm tin. Mình tích cực cho bé bú và chịu khó dậy đêm để vắt sữa, quả thật chỉ sau 3 ngày kiên trì, lượng sữa của mình đã được cải thiện đáng kể. Nhìn bé bú mẹ ngon lành va hài lòng, mình vuui lắm. Rất cảm ơn mẹ Chaly. Mình có câu hỏi nhỏ đến bạn. Mình thường cho con nằm bú, vì bé bé bú bé hay bị sặc, rồi lại trớ hết sữa, mình thấy phí lắm. Vậy cho bú nằm có ảnh hưởng gì đến việc tạo sữa không, bởi bạn từng nói có khi chỉ cần thay đổi tư thế bú là giải quyết đc vấn đề. Thứ 2 nữa là khuôn ngực mình, hình như là hơi nhỏ hay sao mà khi nào sữa căng, mình cũng chỉ hút tối đa cả 2 bên cũng chỉ được 120ml là 2 bên ngực đã mềm nhẽo rồi (mình đã vắt cả bằng tay sau khi hút bằng máy Mini Electric). Mình muốn hỏi bạn là có phương án nào để cải thiện tình hình này không? Trên kia có mẹ hút được những 250ml, nghe mà phát "thèm".
    Cảm ơn bạn Chaly nhé. Bạn soạn trả lời trên Word (font unicode) rồi paste vào phần trả lời của diễn đàn ch khỏi bị mất.
    Have a nice day!
    Đọc bài post của mẹ nó mà mình cảm động quá. Thế là đã có mẹ thành công rồi, mừng ghê. Còn việc vắt ra được bao nhiêu thì ko phản ánh chính xác lượng sữa của mẹ nó đâu do trong đa số trường hợp bé bú hiệu quả hơn rất nhiều. Theo tài liệu mình đọc thì bé bú được đến 80% lượng sữa có trong bầu ngực, còn máy hút sữa thì dao động trong khoảng 40-60% tùy theo máy. Tùy theo mẹ nó có được nhiều let-down với máy hay ko mà hút ra được nhiều ko. Nhiều mẹ có rất nhiều sữa nhưng chỉ có let-down khi bé bú còn hút thì rất ít. Nếu mẹ nó hút xong mà ti mềm nhẽo thì chắc let-down cũng ổn. Có điều lượng sữa nhiều ít tùy thuộc vào trữ lượng sữa của mỗi người nữa. Trữ lượng sữa (storage capacity) là lượng sữa mà hai bầu ngực có thể chứa được khi căng nhất, khác nhau tùy người và ko phụ thuộc vào kích thước bầu ngực. Có những người ngực lớn nhưng toàn mô béo thôi, có người ngực nhỏ nhưng cái cây tạo sữa phát triển dày đặc tuy ngực nhỏ cũng làm giới hạn trữ lượng sữa.

Nếu ngực căng đầy mà hút ra hai bên 120ml thì trữ lượng sữa của mẹ nó có giới hạn, nhưng ko có nghĩa tốc độ tạo sữa của mẹ nó thấp, nếu cứ 2 tiếng mà hút được 120ml là quá ổn rồi. Có điều trữ lượng sữa thấp tương đương với việc phải rút sữa thường xuyên hơn những người có trữ lượng sữa cao, họ có thể để khoảng cách giữa 2 cữ bú/vắt lâu hơn mà ko ảnh hưởng đến nguồn sữa vì trữ lượng thấp nghĩa là mẹ nó chứa được ít sữa trong ngực, sữa mau đầy nên phải rút ra nhanh ko thì cơ thể lại hiểu là đang sản xuất thừa.

Muốn cải thiện tình hình thì mẹ nó cứ tiếp tục duy trì rút sữa thường xuyên và hiệu quả (thật cạn). Tuyến sữa của người vẫn tiếp tục được phát triển thêm sau khi sinh nếu nhận được tín hiệu yêu cầu nên cả tốc độ tạo sữa và trữ lượng sữa đều có thể được tăng lên nếu mẹ nó chịu khó kích thích và rút sữa thường xuyên, kết hợp với việc sử dụng các chất lợi sữa, ăn uống ngủ nghỉ đầy đủ.

Mẹ nó có gì cập nhật tình hình nhé. Chúc mẹ nó ngày càng nhiều sữa.
    • 16,268 Bài viết

• 1,287 Được cảm ơn

đánh dấu, đúng vấn đề mình đang quan tâm
    tập 1 phải nuôi bộ hoàn toàn
    tập này muốn nuôi con hoàn toàng bằng sữa mẹ...nhưng cũng đang lo mẹ kg có sữa hic hic
    Chỉnh sửa lần cuối bởi phanhale; 02/06/2012 vào lúc 07:19 PM.
    • 334 Bài viết

• 1,176 Được cảm ơn

@NiceKid: Mình quên không trả lời câu hỏi của bạn về tư thế bú. Tư thế bú không ảnh hưởng đến việc tạo sữa mà ảnh hưởng đến việc rút sữa, mà rút sữa hiệu quả thì mới duy trì và kích thích sữa tốt. Tư thế bú phải làm sao để mẹ cảm thấy thoải mái thì mới có nhiều let-down được, còn con phải ngậm bắt được núm vú sâu, cằm nên chạm vào thành ngực của mẹ để hỗ trợ việc mút sữa. Tư thế nào thỏa mãn hai điều trên là tư thế bú đúng và thay đổi tùy mỗi cặp mẹ con. Như mình lúc trươc chỉ có thể ngồi cho con bú là ổn nhất, còn nằm thì con mút đau ơi là đau, bú lại còn kêu tóp tép điển hình của việc ngậm núm vú không khít nữa cơ; thế nhưng bây giờ thì quen rồi, chỉ toàn cho bú nằm kiểu chống tay tựa đầu nâng nửa người trên lên để dốc ti vào miệng con cho trọng lực hỗ trợ sữa chảy cho nhanh, chứ nằm bẹp xuống hẳn ti nằm ngang ra thì sữa chảy yếu hơn, mình thấy con mút sữa không hiệu quả hoặc không thì lót gối cao nâng nửa người trên lên cũng được.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 38 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đang tập cho bé ti mẹ lại nhưng mỗi lần đưa ti vào là bé cứ giãy nảy, quay mặt đi không chịu ti. Mình đã để cho bé thật đói nhưng bé cũng không thèm ti mẹ, đút bình vào là nút chùn chụt, hic... Dạo này mình tự nhiên ít sữa hẳn, muốn bé ti mẹ để kích thích sữa về mà bé không chịu ti, mình thấy bất lực quá!
    Mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ cho mình với.

NB:2,9kg, 48cm - 1M: 3,9kg, 52cm - 2M: 4,8kg, 57cm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 417 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

mình cũng hút sữa kết hợp với cho con bú mẹ , ngực phải mình thường xuyên hút được lượng sữa bằng nửa bên trái, mặc dù mình tích cực cho con bú bên phải nhưng tia sữa bên phải vẫn nhỏ và có vẻ ko thông nhanh như bên trái, việc ngâm sữa mẹ hút ra bình cho ấm trươc khi bé bú, mình lấy nước từ trong phích cắm điện ra ngâm, biết là ngâm nước nóng quá ko tốt cho sữa nhưng nhiều khi cu cậu háu đói quá mà mình ngâm nước ấm thì lâu mà nó khóc nghe sốt ruột lắm
    NB : 3,4 kg
    1m: 4,5 - 56,2 cm
    • 477 Bài viết

• 717 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Lily Xem bài viết
    Mình đang tập cho bé ti mẹ lại nhưng mỗi lần đưa ti vào là bé cứ giãy nảy, quay mặt đi không chịu ti. Mình đã để cho bé thật đói nhưng bé cũng không thèm ti mẹ, đút bình vào là nút chùn chụt, hic... Dạo này mình tự nhiên ít sữa hẳn, muốn bé ti mẹ để kích thích sữa về mà bé không chịu ti, mình thấy bất lực quá!
    Mẹ nào có kinh nghiệm thì chỉ cho mình với.
    Mình cũng gần giống trường hợp của mẹ lily,chủ top có thể tư vấn giúp mình đc k ? M mới sinh bé đc một tuần,ngày đầu có ít sữa non con lại đòi ăn quá nên mình cho con ăn sữa CT bằng bình DR,vì đau k ngồi đc nên thỉnh thoảng mới cho con ti mẹ để kích thích sữa thôi chứ toàn phải pha sữa ngoài cho con ăn mới đủ no,bé k no là cáu k ngu đc,sau 2 ngày ở viện về mình có sữa nhưng lúc này bé lại lười ti mẹ, lúc đói cũng rúc vào ti mẹ và mút mạnh nhưng lúc đầu k có sữa đến lúc sau sữa ra nhiêu k hiểu sao bé vẫn cáu gắt cố ti bằng đc nhưng vẫn khóc,thuơng con nên mình lại lấy kg 30ml sữa trữ sẵn ở bình cho con ăn thì con hút chùn chụt kg 5p là xong và lăn ra ngủ ngon lành,kg 2h con đòi ăn một lần mà nếu con k đòi ăn mình cũng tự lấy bình ra cho con ăn dù con đang ngủ nhưng vẫn mút hết,mình toàn phải đợi con ăn xong thì lấy MHS ra hút cho con cữ tiếp theo,mình dùng MHS Medela swing,mỗi lần vắt kg 60ml chia 2 lần cho con ăn,hết lại hút tiếp,ban ngày có thời gian nhiều có thể hút hơn 200ml/lần 2 bên minh đút ngăn đá vì con k ăn hết sữa non nên tiếc,vấn đề của mình k p là thiếu sữa mà là mình lo con ti bình quen dù là sữa mẹ 100% nhưng lại k chịu ti mẹ thì mẹ sẽ dần mắt sữa p k chủ top?Giờ thì mình thấy sữa đủ cho con ăn nhưng sau này k biết thế nào nữa? Mẹ chồng cứ bảo mình phải cho con ti mẹ cho quen nhưng nhìn con ti mẹ mà thương quá nên cứ vắt sẵn ra bình con ăn no bụng hài lòng rồi ngủ ngon lắm,làm thế nào để bé ti bình mà k chê ti mẹ đc hả chủ top? MÌnh mới sinh nên mẹ k cho ngồi máy nhiều cưa phàn nàn mãi,mong nhận đc cau trả lời của chủ top sớm,rất cám ơn vì topic rất hay và thiết thực cho những người mới làm mẹ như mình!!!Tặng hoa cho chủ top
    Con yêu ơi, cám ơn con vì đã về với mẹ, con là niềm hạnh phúc của bố mẹ!!!

NB 3,1kg, 1M 4.2kg ,2M 5,7kg,3M 6,8kg,4M:8kg
    10/05:Con yêu 37w,BPD:92mm,FL:72,nặng 2800gr+- 200gr
    26/04: Moon yêu 35w nặng 2400gr
    05/04/12: Công chúa của mẹ 32w,nặng 1946g
    08/02:Moon 24w nặng 707gr
    24/11: Thai 13w, tim thai 160/p.Bsy bảo "công chúa"
    05/10: Siêu âm thai mới vào tử cung, túi ối:11mm thai 4w2d
    22/09: Thử que lên 2v
    25/08:KCC
    • 477 Bài viết

• 717 Được cảm ơn

Nhân tiện cho e hỏi bé sơ sinh thì mỗi cữ ăn kg bao nhiêu ml thì đủ no? bé nhà e 7 ngày tuổi,bt em cho 30ml/lần,cứ 2h cho ăn một lần thấy con ngoan và ngu ngon,đi tiểu đều,chỉ thỉnh thoảng con ăn xong 30ml vân đòi ăn thì phải cho thêm 20ml nữa,nói chung con e trộm vía háu ăn,cứ no bụng mới ngủ k là gắt lên đòi ăn bằng đc ý,e cho ăn như vậy đã đc chưa ạ? E k có thời gian đọc những trang trước vì mẹ k cho ngồi máy,bảo sau này mắt kém,huhu mong chị thông cảm trả lời e nếu e hỏi trùng lặp ai đó ở trang trước
    Con yêu ơi, cám ơn con vì đã về với mẹ, con là niềm hạnh phúc của bố mẹ!!!

NB 3,1kg, 1M 4.2kg ,2M 5,7kg,3M 6,8kg,4M:8kg
    10/05:Con yêu 37w,BPD:92mm,FL:72,nặng 2800gr+- 200gr
    26/04: Moon yêu 35w nặng 2400gr
    05/04/12: Công chúa của mẹ 32w,nặng 1946g
    08/02:Moon 24w nặng 707gr
    24/11: Thai 13w, tim thai 160/p.Bsy bảo "công chúa"
    05/10: Siêu âm thai mới vào tử cung, túi ối:11mm thai 4w2d
    22/09: Thử que lên 2v
    25/08:KCC
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 118 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi quynhanh029 Xem bài viết
    Mình cũng gần giống trường hợp của mẹ lily,chủ top có thể tư vấn giúp mình đc k ? M mới sinh bé đc một tuần,ngày đầu có ít sữa non con lại đòi ăn quá nên mình cho con ăn sữa CT bằng bình DR,vì đau k ngồi đc nên thỉnh thoảng mới cho con ti mẹ để kích thích sữa thôi chứ toàn phải pha sữa ngoài cho con ăn mới đủ no,bé k no là cáu k ngu đc,sau 2 ngày ở viện về mình có sữa nhưng lúc này bé lại lười ti mẹ, lúc đói cũng rúc vào ti mẹ và mút mạnh nhưng lúc đầu k có sữa đến lúc sau sữa ra nhiêu k hiểu sao bé vẫn cáu gắt cố ti bằng đc nhưng vẫn khóc,thuơng con nên mình lại lấy kg 30ml sữa trữ sẵn ở bình cho con ăn thì con hút chùn chụt kg 5p là xong và lăn ra ngủ ngon lành,kg 2h con đòi ăn một lần mà nếu con k đòi ăn mình cũng tự lấy bình ra cho con ăn dù con đang ngủ nhưng vẫn mút hết,mình toàn phải đợi con ăn xong thì lấy MHS ra hút cho con cữ tiếp theo,mình dùng MHS Medela swing,mỗi lần vắt kg 60ml chia 2 lần cho con ăn,hết lại hút tiếp,ban ngày có thời gian nhiều có thể hút hơn 200ml/lần 2 bên minh đút ngăn đá vì con k ăn hết sữa non nên tiếc,vấn đề của mình k p là thiếu sữa mà là mình lo con ti bình quen dù là sữa mẹ 100% nhưng lại k chịu ti mẹ thì mẹ sẽ dần mắt sữa p k chủ top?Giờ thì mình thấy sữa đủ cho con ăn nhưng sau này k biết thế nào nữa? Mẹ chồng cứ bảo mình phải cho con ti mẹ cho quen nhưng nhìn con ti mẹ mà thương quá nên cứ vắt sẵn ra bình con ăn no bụng hài lòng rồi ngủ ngon lắm,làm thế nào để bé ti bình mà k chê ti mẹ đc hả chủ top? MÌnh mới sinh nên mẹ k cho ngồi máy nhiều cưa phàn nàn mãi,mong nhận đc cau trả lời của chủ top sớm,rất cám ơn vì topic rất hay và thiết thực cho những người mới làm mẹ như mình!!!Tặng hoa cho chủ top
    Ôi, mẹ nó giống mình đến 90%, có điều mình ko có nhiều sữa như mẹ nó, bé nhà mình đựoc 11 ngày, mỗi lần ăn 60ml nhưng phải tầm 3-4 tiếng mới ăn 1 lần, bé nhà mình trộm vía vẫn chưa bỏ ti mẹ dù ti bình 11 ngày rùi, nhưng sữa mình ko thành tia, ko thành giọt (trừ khi dùng máy hút) nên con không ti được, hoặc ti rất lâu mà chỉ đựoc 1 tí . Lót dép hóng kinh nghiệm của các mẹ khác, mình đang đau đầu quá, chứ vắt mãi thế mà con ko ti nhiều thì sữa sẽ ko có lâu được mất/.