• 1 Lượt chia sẻ
  • 6.65K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 30 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Chào các mẹ ! Mình sinh được 2 tháng rưỡi rồi . Vì sinh ngay dịp tết, osin thì về quê , bà ngọai thì lại nằm viện nhà neo người nên một mình mình làm tất : từ tắm em cho đến dọn dẹp nhà cửa, tiếp khách khứa từ còn trong tháng ấy . Bây giờ hai cái tay nó không còn là của mình nữa rồi , làm cái gì cũng mỏi không nhấc tay lên được , có mẹ nào có kế gì hay , hay có bài thuốc nào để chữa giúp mình với . Cũng nhắn với các mẹ sắp sinh cứ nhìn mình đây tuyệt đối đừng làm việc gì trong tháng nằm cữ nhé , nếu không lại khổ như mình đây . Bây giờ thì không biết làm sao lấy lại đâu. Các mẹ giúp mình nhé.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Thư ngỏ của Người Mẹ xấu hổ về những vết rạn da trên cơ thể

Một người mẹ với đầy vết rạn da trên bụng đã bị chế giễu khi mặc bikini nằm tắm nắng trên bãi biển....

• Đau nhức lưng và chân sau khi sinh

Mình sinh mổ được hai tuần thì bị đau nhức thắt lưng và hai chân kinh khủng, có hôm không cách nào ngủ được. Có mẹ nào có thông tin gì về vấn đề này giúp mình với!

• Anh yêu ngấn mỡ thừa của vợ

Sinh 2 con xong mình cũng có cái ngấn mỡ thừa đó. Hic, nhiều khi muốn stress vì nó, tìm mọi cách...

• Chân bị đau mỏi sau khi sinh con

Lúc mang bầu em bị phù chân nặng, thường xuyên bị đau bàn chân. Bây giờ sinh con được gần 10 tháng rồi, chân không được dẻo dai, nhanh nhẹn như xưa nũa, đứng lâu là mỏi, khi co chân lại hoặc bước lên bậc cao là bị đau, em lo không biết có vấn đề gì về xương khớp không? có mẹ nào bị như mình không?...

• Nếu con bị cuồng ộp-pa?

Đúng là mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh các mẹ ạ. Em có đứa con gái năm nay đang học lớp 6, dạo...

• 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Me beUyenThy tranh thủ nghỉ ngơi bớt, với trị cái tay trước, chứ ko khó chăm sóc bé tốt được
    Em mới đây cũng bị đau 2 cổ tay+ngón cái & đau 2 cái đầu gối, đứng lên ngồi xuống đầu gối cứ ê ê đau nhức.
    Tay em phải đi chích 3 mũi vào cổ tay mới hết,BS nói việm bao gân tay ngón cái gì đấy, do mới sinh mà làm việc nhiều hay bé em bé nặng... đầu gối đau nhức có cách nào ko các mẹ.
    Mà em chỉ mới sanh 1.5 tháng thôi
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,858 Bài viết

• 2,543 Được cảm ơn

Mình cũng bị đau cái cổ tay... Và lưng nữa.
    • JAL
    • 11 năm
    • 3,181 Bài viết

• 3,390 Được cảm ơn

Thông thường sau khi sinh, nhất là với những người sinh thường (sinh mổ cũng có, nhẹ hơn) hay bị nhức tay, nhức lưng, đau cổ... Do khi cơ thể đang mệt mỏi, lại phải bế con cho bú, giữ lâu 1 tư thế không thoải mái nên sẽ cảm thấy đau.
    Bạn nên chèn 1 cái gối dưới đầu gối của bạn nếu bạn ngồi trên giường cho con bú, chèn 1 gối lên tay nếu bạn phải gồng tay, dựa lưng vào tường, vào đầu giường, gối... để tạo sự thoải mái. Tuy vậy vẫn không tránh khỏi nhức mỏi. Đừng lo, triệu chứng này khoảng 1 vài tháng sau sẽ bớt và sẽ qua đi.

Trước đây mình cũng lo lắng lắm vì nghĩ rằng sau khi sinh, cơ thể mình rệu rã rồi, tàn tạ rồi, xuống cấp rồi,...túm lại là già quá rồi. Nhưng vài tháng sau là khỏe ngay đó.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi JAL; 25/03/2009 vào lúc 10:51 PM.
    • 40 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

e 4 tháng rồi mà đầu gối vẫn mỏi, trời chuyển mưa đau e ẩm cả người, mà e nằm ổ hơn tháng không đụng nước, ăn uống kiêng khem, xông hơ đầy đủ
    me va ba yeu hong vang, nen con se la doa hong vang trong tim ba me. Ca nha cung la sao Mars ne` :Rose::Rose::Rose:
    • 38 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BeUyenThy Xem bài viết
    Chào các mẹ ! Mình sinh được 2 tháng rưỡi rồi . Vì sinh ngay dịp tết, osin thì về quê , bà ngọai thì lại nằm viện nhà neo người nên một mình mình làm tất : từ tắm em cho đến dọn dẹp nhà cửa, tiếp khách khứa từ còn trong tháng ấy . Bây giờ hai cái tay nó không còn là của mình nữa rồi , làm cái gì cũng mỏi không nhấc tay lên được , có mẹ nào có kế gì hay , hay có bài thuốc nào để chữa giúp mình với . Cũng nhắn với các mẹ sắp sinh cứ nhìn mình đây tuyệt đối đừng làm việc gì trong tháng nằm cữ nhé , nếu không lại khổ như mình đây . Bây giờ thì không biết làm sao lấy lại đâu. Các mẹ giúp mình nhé.
    Sao các mẹ không dùng thuốc bà đẻ người Thái nhỉ? Hiệu quả cực kì luôn.
    http://www.webtretho.com/forum/showthread.php?t=186507
    • 147 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Mình sinh được 2 tháng rồi thì có dùng được thuốc bà đẻ ngươì Thái không? Mua ở đâu thế. Mình ở PHan Thiết.

• 72 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Mình sinh bé đc 5 tháng 22 ngày rồi, từ khi sinh con xong, mình bị đau và mỏi toàn chân trái và hông trái. Buổi sáng khi ngủ dậy thì đau ít, nhưng đi làm cả ngày thì buổi chiều đau đứng lên ngồi xuống không yên. Mọi người bảo mình là có thể bị thiếu canxi nên thế, mình bổ sung canxi nhưng vẫn không thấy đỡ. Ra viện 108 khám và chụp X quang, bác sỹ kết luận mình bị viêm xương chậu. Rất buồn, nếu mình không chữa thì có thể sẽ bị thành tật, có thể dẫn đến vô sinh.... Mã chữa mình phải cai sữa cho con, thương con lắm các mẹ ạ. Mẹ nào bị đau, tốt nhất đi khám, sau khi sinh con xong cũng nên đi khám tổng thể một lần. Đau nhức xương thì khám xương, còn phụ khoa và siêu âm thì đương nhiên rồi.
    • 260 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi JAL Xem bài viết
    Thông thường sau khi sinh, nhất là với những người sinh thường (sinh mổ cũng có, nhẹ hơn) hay bị nhức tay, nhức lưng, đau cổ... Do khi cơ thể đang mệt mỏi, lại phải bế con cho bú, giữ lâu 1 tư thế không thoải mái nên sẽ cảm thấy đau.
    Bạn nên chèn 1 cái gối dưới đầu gối của bạn nếu bạn ngồi trên giường cho con bú, chèn 1 gối lên tay nếu bạn phải gồng tay, dựa lưng vào tường, vào đầu giường, gối... để tạo sự thoải mái. Tuy vậy vẫn không tránh khỏi nhức mỏi. Đừng lo, triệu chứng này khoảng 1 vài tháng sau sẽ bớt và sẽ qua đi.

Trước đây mình cũng lo lắng lắm vì nghĩ rằng sau khi sinh, cơ thể mình rệu rã rồi, tàn tạ rồi, xuống cấp rồi,...túm lại là già quá rồi. Nhưng vài tháng sau là khỏe ngay đó.
    Chị ơi, không phải sinh thường mới đau đâu chị.Em sinh mổ nè, đau còn hơn sinh thường ý (ngoại trừ sinh thường ko gây tê) vì khi mổ ng ta gây mê cột sống, lấy cây kim to thật to chich vào cột sống mình để làm tê liệt mấy tiếng đồng hồ muh...mọi người bảo sinh mổ sau nay rất dễ đau lưng lắm ah vì tát dụng phụ của thuốc tê.
    Sau khi sinh phụ nữ chúng ta thường hay bị đau lưng là do không nghĩ ngơi nhiều (vì nhiều lý do)...như em nè, lúc trong tháng phải đi tới đi lui súc bình sữa (do bé nhà em ko chiu ti mẹ, chắc do lúc mẹ mới mổ chưa có sữa, bú bình òy quen luôn) rôi ẵm cho con bú và lúc cháu quấy...nên giờ cũng đau lưng và mỏi chân mỏi tay lắm cơ, đứng lâu hay khom lưng là nhức không chịu nổi...nhưng em có bài thuốc rượu của Bà bác dâu bên chồng chỉ, làm thấy cũng đỡ (vì em ko thoa thương xuyên :Silly, pót lên cho các chị tham khảo nha
    1kg gừng + một ít quế khâu (chừng một nắm) + một muỗn kafe muối hột tất cả giả nhuyễn ngâm với 1lít rượu đế (rượu trắng) 1tuần là có thể dùng được (nếu ngâm được lâu thì càng tốt)
    Các mẹ nhớ là thoa xong thì nên rữa tay sạch nhé vì nhớ quên ẵm em sợ không tốt
    Chúc các mẹ khỏe, nuôi con giỏi nhé!