• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Mới sinh xong nên và được ăn gì ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 24K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 1,338 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em sắp sinh thôi nhưng rất băn khoăn lúc mới sinh xong mình sẽ được và nên ăn gì cho nhiều sữa và béo nhanh nhỉ ?
    Lần trước đẻ xong 1tháng triền miên ăn Thịt thăn với cơm, canh rau ngót. Chán ko thể chịu nổi nhưng vì hồi đó ở nhà chồng toàn mẹ chồng nấu cho nên ăn gì phải chịu, lần này được về Ngoại nên nghĩ trước món để bà phục vụ .
    Em cũng muốn tranh thủ lần này béo lên một chút ko gầy quá đi mất.
    Thanks các mẹ !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Những lý do khiến mẹ Tây nuôi con nhỏ mà vẫn nhàn tênh

Cô con gái 2 tuổi của tôi khá độc lập, tính tình hòa nhã cởi mở, gặp ai cũng tươi cười chào hỏi...

• Xót xa cảnh mẹ sinh con khi biết mình sắp chết

Đọc trường hợp của chị mà thương quá, thương chị và các con. Chị bệnh hiểm nghèo và đã vào giai...

• Ngọc Trinh - người tình bí mật của chồng tôi

Tôi kết hôn được khoảng hai năm, cuộc sống vợ chồng vẫn mặn nồng, hạnh phúc. Mãi cho đến gần...

• Sinh xong nên ở nhà mẹ đẻ hay ở nhà chồng

Các chị ơi, hiện tại em băn khoăn lắm. Chả biết nên ở nhà ai sau khi sinh nữa. Nhà mẹ chồng thì bảo ở đâu cũng được, mệ ruột cũng bảo thế...Em cũng thích ở nhà mẹ ruột cho sướng tấm thân nhưng nhà mẹ ruột ở xa quá cách 150 km lận. nhà chồng sao lo cho mình bằng ba mẹ ruột và các chị em gái mình...

• Mới sinh xong có nên uống thuốc bắc!

Em mới sinh xong được khoảng 2 tháng thôi nhưng giờ có 47kg (trước khi sinh là 57kg, sau khi sinh xong là 48kg), em sợ thời gian tới không đủ sữa cho con bú nên em định cắt ít thuốc bắc uống cho lại người và để duy trì sữa mẹ. Em định lấy thuốc ở Bảo Long, ở phố chùa Láng ấy ah. Vì ở đó họ sắc sẵn...

• 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Mình thì kinh nghiệm xương máu rồi. Sẽ không bao giờ lập lại nữa đâu. Khi sanh song. Các bà cứ bảo không được ăn cái này, không được ăn trái cây lạnh bụng.không được ăn bánh ngọt. Chỉ ăn cơm với thịt nạt .........Không được uống nước trái cây vì có chất chua hại bao tử . Kiêng cử quá nhiều. HẬu quả là mình không có sữa cho bé bú suốt 3 ngày. Tội nghiệp thằng con mình nút vú mẹ mãi mà không có giọt sữa nào mình có phát hiện ra đâuu? Sau đó thì mình hoảng quá mới nói chuyệnn với bs và y tá chuyên nghiệp. Họ bảo mình nếu muốn có sữa cho con bú thì phải nghe lời họ. Ăn đầy đủ chất, uống nước thật nhiều. Không kiêng cử bất cứ thức ăn gì hết mà thích và thèm ăn gì thì cứ việc ăn cho ngon miệng. NGhĩ ngơi thoải mái vui vẻ không căng thẳng là đúng y như lời họ hướng dẫn. Hôm sau, sau khi mình ăn uống thoải mái những gì mình thích ( trái cây, rau củ quả , thịt gà , thịt bò , trứng , sữa, bánh ngọt.......) Thì hôm sau những giọt sữa đã bắt đầu xuất hiện trỡ lại.
    Chồng mình bực lắm. Bảo rằng anh ấy chẳng tin những việc đó là phản khoa học vì người mẹ sau khi sinh rất yếu sức , cần thiết phải bồi bổ đầy đủ chất bổ dưỡng để lấy lại sức và chăm con, cho lượng sữa tốt nữa. Nếu bắt những người phụ nữ ăn uống kham khổ, ép hầu ép họng chẳng được ăn thứ này thứu kia thì lấy đâu ra chất bổ dưỡng? KHông có một sách khoa học nào khuyên người phụ nữ sau khi sanh ăn nhiều món ăn có hại cho cơ thể cả. Mà đây chỉ là thói quen và sự tiên đoán của các cụ ngày xưa mà thôi.
    Ai có kiêng thì kiêng . Nhưng mình thề là không làm thế một lần nữa đâu.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 87 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Phụ nữ có thai và sau sinh mà được ăn yến sào thì rất tốt đó các mẹ ạ . Nếu có điều kiện các mẹ mua về tẩm bổ cho mẹ và tốt cho cả bé nữa vì "mẹ ăn gì con ăn nấy mà":Smiling:
    Mẹ nó tham khảo thêm thông tin ở đây nhé http://www./forum/showth...t=16991&page=5
    • 1,338 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeyeuBaby Xem bài viết
    Mình thì kinh nghiệm xương máu rồi. Sẽ không bao giờ lập lại nữa đâu. Khi sanh song. Các bà cứ bảo không được ăn cái này, không được ăn trái cây lạnh bụng.không được ăn bánh ngọt. Chỉ ăn cơm với thịt nạt .........Không được uống nước trái cây vì có chất chua hại bao tử . Kiêng cử quá nhiều. HẬu quả là mình không có sữa cho bé bú suốt 3 ngày. Tội nghiệp thằng con mình nút vú mẹ mãi mà không có giọt sữa nào mình có phát hiện ra đâuu? Sau đó thì mình hoảng quá mới nói chuyệnn với bs và y tá chuyên nghiệp. Họ bảo mình nếu muốn có sữa cho con bú thì phải nghe lời họ. Ăn đầy đủ chất, uống nước thật nhiều. Không kiêng cử bất cứ thức ăn gì hết mà thích và thèm ăn gì thì cứ việc ăn cho ngon miệng. NGhĩ ngơi thoải mái vui vẻ không căng thẳng là đúng y như lời họ hướng dẫn. Hôm sau, sau khi mình ăn uống thoải mái những gì mình thích ( trái cây, rau củ quả , thịt gà , thịt bò , trứng , sữa, bánh ngọt.......) Thì hôm sau những giọt sữa đã bắt đầu xuất hiện trỡ lại.
    Chồng mình bực lắm. Bảo rằng anh ấy chẳng tin những việc đó là phản khoa học vì người mẹ sau khi sinh rất yếu sức , cần thiết phải bồi bổ đầy đủ chất bổ dưỡng để lấy lại sức và chăm con, cho lượng sữa tốt nữa. Nếu bắt những người phụ nữ ăn uống kham khổ, ép hầu ép họng chẳng được ăn thứ này thứu kia thì lấy đâu ra chất bổ dưỡng? KHông có một sách khoa học nào khuyên người phụ nữ sau khi sanh ăn nhiều món ăn có hại cho cơ thể cả. Mà đây chỉ là thói quen và sự tiên đoán của các cụ ngày xưa mà thôi.
    Ai có kiêng thì kiêng . Nhưng mình thề là không làm thế một lần nữa đâu.
    Em cũng công nhận thế, lần trước em đẻ xong ăn uống kham khổ... chỉ mong đến ngày hết cữ để nhảy ra ngoài ăn đồ có bơ sữa, thơm ngon bổ dưỡng. Mẹ chồng chỉ cho ăn đúng thịt nạc và canh rau ngót, đến mức sau đó nửa năm em vẫn sợ !
    • 1,338 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Medela Linh Đàm Xem bài viết
    Phụ nữ có thai và sau sinh mà được ăn yến sào thì rất tốt đó các mẹ ạ . Nếu có điều kiện các mẹ mua về tẩm bổ cho mẹ và tốt cho cả bé nữa vì "mẹ ăn gì con ăn nấy mà":Smiling:
    Mẹ nó tham khảo thêm thông tin ở đây nhé http://www./forum/showth...t=16991&page=5
    Thanks chị, em đọc rồi, yến sào em chưa bao giờ ăn cả
    • 122 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

các mẹ ơi, mình thấy hồi xưa chị dâu mình ăn yến sào giờ em bé lanh lẹ và khỏe lắm. yến sào cũng có nhiều giá và nhiều loại lắm. mẹ nào muốn mua hay hỏi thông tin gì thì liên lạc với mình nhé. Nhà mình có người quen làm, lấy yến sào ở đảo yến ngoài NT đấy, chất lượng thì yên tâm. Mọi người có thể chat với mình: flora19000, hoặc là gọi để hỏi 0983.321327. Mình sẽ tư vấn cho. hihi
    • 142 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mẹ nó ơi mua hạt ý dĩ <bán ở các hiệu thuốc bắc> về ninh lên với móng giò,hoặc sườn ra nhiều sữa lắm . Cún nhà mình chỉ bú sữa mẹ thôi mà tháng đầu lên được 2 cân đấy
    Ăn tôm cũng tốt đấy co dạ con,còn muốn bổ máu mẹ nó nên mua nghệ đen về mà ăn ,hơi khó ăn thì băm nhỏ nghệ với thit rim lên cho dễ ăn.
    Mọi người còn khuyên ăn chân chó đen ra nhiều sữa nhưng mình chưa dám ăn .
    • 1,338 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Mấy món ý dĩ với móng giò, rồi thịt rim nghệ hình như bà bầu não cũng từng ăn qua nhỉ ?
    Thế các mẹ ăn cái nghệ đó xay ra rim thịt hay để nguyên cả lát dài rim rồi ăn ? Em là ăn mỗi thịt còn nghệ toàn bỏ lại.
    Hồi em đẻ xong mama em còn bắt uống tam thất mật ong nữa nhưng chỉ những lúc mẹ đến thì uống còn mẹ về là thôi, đến giờ lọ mật ong hồi đẻ đứa đầu con nguyên
    Bà bầu mới đẻ xong kiêng cứ khổ sở quá, ăn phải tính đồ ăn lành lắm ý chứ nhỡ đau bụng hại sữa con lắm
    • 1,720 Bài viết

• 2,663 Được cảm ơn

Bạn ơi đừng kiêng kem kĩ quá.
    Tất nhiên cũng ko nên xông pha quá vì có kiêng có lành mà.
    Bạn có thể ăn các món bổ dưỡng như mọi người khuyên, ăn đồ tanh như tôm, cá thì cứ rim kĩ lên là được, uống nước quả thì cứ uống nước ấm một chút.
    Ăn được cái món tam thất sống và mật ong là tuyệt vời đấy, nhất là với những người gầy.
    • 322 Bài viết

• 330 Được cảm ơn

t cũng trong tình trạng ăn thanh đạm
    hôm nào cũng chỉ 3 bữa, cơm nén đầy bát, thịt nạc rim nghệ và gừng, canh rau ngót hoặc đu đủ xanh nấu với móng giò
    giờ đang tìm xem nên ăn gì nữa đây
    nhiều lúc đói mà k biết ăn gì để mua
    ah, mẹ nào lúc đầu k có sữa thì chịu khó ăn canh móng giò với đu đủ xanh nhé, sữa về ngay lập tức, hoặc tối trc khi ngủ uống 1 cốc sữa ông thọ nóng
    trc khi cho e bé ti thì uống 1 cốc nc nóng, nóng ở mức mình uống đc thôi
    2 hôm đầu t cũng chẳng có sữa đâu, nh ăn uống đồ nóng và ăn canh đu đủ xanh, sữa về ầm ầm luôn, chảy liên tục.
    nếu mẹ nào đẻ thường thì đừng ăn tôm, thịt gà, rau muống vội nhé, vết khâu sẽ ngứa và lồi đấy.
    đồ ăn cho nhiều gừng để tử cung co lại như ban đầu
    ăn tam thất cho bổ máu, mỗi ngày 1 thìa cafe là đủ
    • 229 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trời, hồi đó mình cũng vậy, ăn toàn mấy món đó đến phát ớn cả người, ra tháng, mình thử ăn mấy thứ bình thường vẫn ăn, mỗi lần ăn một tí, thấy mẹ và con ổn thì ăn nhiều hơn, mình thấy cũng chẳng sao, đừng kiêng khem quá chi các mẹ ơi.

Thật ra thì mấy vụ kiêng khem, mỗi người mỗi kiểu, tổng hợp các kiểu ấy là....món gì ăn cũng được, mẹ ăn có thấy ngon miệng thì mới nhiều sữa cho con chứ ạ. Chứ ăn đồ bổ dưỡng mà như nhai cái gì thì cũng chẳng công dụng gì đâu.
    • 98 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Mình hồi tập 1,đúng chỉ 1 tuần đầu mình ăn cơm với canh rau ngót và thịt nạc nhưng ko phải rang với nghệ đâu mà kho,rang,luộc v.v. Từ tuần 2 trở đi mình bắt đầu ăn tạp nham rồi nhưng chưa ăn đồ tanh trừ cá bớp và tôm. Qua 2 tuần mình bắt đầu ăn đồ tanh như cá,tôm v.v

Rau thì mình cũng ăn nhiều loại như bí xanh,bí đỏ,rau ngót,rau dền,su su v.v

Hoa quả thì mình ăn đủ: na,xoài,cam,đu đủ,hồng xiêm v.v

nói chung mình không kiêng gì cả,trộm vía sữa nhiều,chất lượng sữa tốt nên con mình bú mẹ hoàn toàn mà tháng nào con cũng lên ít nhất 1.5kg trong 6 tháng đầu đấy ạ
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

sau sinh không nên kiêng nhiều đâu bạn ạ, bạn nên ăn uống đầy đủ chất dinh dưỡng thì bạn mới có sữa và béo được. vì khi cho bé bú mỗi ngày bạn phải tốn nhiều năng lượng lắm, bạn phải ăn hoa quả để có nhièu vitamin, nếu kiêng quá không những bạn gấy mà bé sẽ bị suy dinh dưỡng. Các mẹ bây hiểu biết lắm, nhưng phụ thuộc vào mẹ chồng nhiều, nên bạn phải nói chuyện với mẹ chồng trước đi
    Đăng ký Lớp học tiền sản MIỄN PHÍ BiboMart: 04 3787 1168 (101)
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình sinh xong cũng phải kiêng kem nhìu lém nhưng hoa quả mình vẫn ăn bình thường,kiêng được 1 tuần đầu mình xin phép mẹ chồng ăn tự do, thấy cũng ok.vì là người dân tộc nên được uống thêm nước cây thuốc của bà đẻ, thấy hiệu nghiệm lắm, mà con lại cứng cáp.được 3 tháng mình ăn chua,cay,lạnh ...tẹt ga mà trộm vía bé không sao,đường ruột ổn định chưa đi ngoài lần nào,8 tháng bé đã đi men rùi,ở đây không thấy ai nói đến được uống nước cây nhỉ, hay thứ này chỉ ở chỗ mình mới có,vậy ai muốn dùng mình lấy hộ cho,giờ có bà chị ngoài hn tháng sau sinh nhờ mình lấy này,ai có nhu cầu gọi cho mình(đt:01674551789 hoặc 0378620498 gặp huyền-mình ở thanh hóa)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cũng mới sinh song cháu đầu nhưng sinh ở châu âu. sinh song bác sĩ cho ăn tuốt tuột nhưng không cho ăn quýt với táo, thấy bs bảo ăn táo em bé bị đau bụng nên không ăn