• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Mới sinh em bé xong có được ăn tôm không ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 35.4K Lượt đọc
  • 23 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Có nhiều người nói đẻ xong 1 cái là ăn tôm luôn ăn càng sớm càng tốt thậm chí có thể mua 1 con tôm hùm đẻ xong ăn luôn ở bệnh viện để co dạ con.
    Nhưng mẹ chồng em lại bảo ăn tôm không tốt vì vết may , vết mổ sẽ bị lồi . sẽ ko lành được vết thương.
    Có ai có kinh nghiệm gì ko chia sẻ cho em với . Vì mẹ em ( bà ngoại) thì lại bảo đẻ xong ăn tôm cho co dạ con . 2 mẹ chẳng biết nghe ai . mẹ em chuẩn bị sẵn tôm sú tôm biển cho em rồi :Laughing:
    Nếu ko ăn được em còn giải quyết trước khi sinh :Smiling:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 120 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Ăn vô tư, không sao đâu. Hồi tớ mới đẻ xong mẹ chồng tớ cũng mua tôm về cho ăn, có sao đâu? À, ăn thịt bò cũng giúp co dạ con đấy! Chúc đằng ấy mẹ tròn con vuông nhé:Smiling:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi làm liều Xem bài viết
    Ăn vô tư, không sao đâu. Hồi tớ mới đẻ xong mẹ chồng tớ cũng mua tôm về cho ăn, có sao đâu? À, ăn thịt bò cũng giúp co dạ con đấy! Chúc đằng ấy mẹ tròn con vuông nhé:Smiling:
    Cám ơn rất nhiều hì vậy là tớ chén thoải mái à .. mấy hôm nay lo quá sợ ko được ăn hì :Laughing:
    • 1,858 Bài viết

• 2,573 Được cảm ơn

Tớ cũng toàn ăn thịt thăn rim với tôm thôi. Ăn thịt bò cũng ổn.
    Còn cá ??????? :Thinking: 10 ngày mẹ chồng đã làm cá quả rán rồi rim cho ăn rồi. Mẹ đẻ thấy thế kêu toáng lên ... Còn mình thì chỉ chăm chăm xem phân con có thay đổi gì ko thôi ......
    • 2,998 Bài viết

• 1,051 Được cảm ơn

Ăn tôm rất tốt cho co dạ con, mình lúc sinh ở trong viện họ cũng cho sản phụ ăn món tôm mà. Ăn vô tư, còn chuyện sẹo thì chưa thấy ai nói ăn tôm bị sẹo lồi cả, lồi hay k là do cơ địa của mỗi người nữa.
    • 696 Bài viết

• 271 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vải đẹp Xem bài viết
    Tớ cũng toàn ăn thịt thăn rim với tôm thôi. Ăn thịt bò cũng ổn.
    Còn cá ??????? :Thinking: 10 ngày mẹ chồng đã làm cá quả rán rồi rim cho ăn rồi. Mẹ đẻ thấy thế kêu toáng lên ... Còn mình thì chỉ chăm chăm xem phân con có thay đổi gì ko thôi ......
    Tớ sì pam tí: Thế mẹ ko sao à? trộm vía cả mẹ lẫn con nhé! Tớ sau sinh gần 2 tháng mới dám sờ tí cá quả, thế mà thuồng luồng mất 3 hôm rồi đi ngoài. Từ đó đến h đc hơn 2 năm rồi vừa mới thử ăn lại, lại bẹp dí như con dán quay ấy ạ!:Crying: Tởn đến già luôn á.

Sau sinh thì bs sẽ kê cho bạn 1 đợt KS cho nhanh liền vết mổ, sẽ ko lo ăn kiêng tôm hay thịt gà j cả.
    Tôm rang và chân gà hầm sẽ giúp mau co dạ con, ăn vào biết liền. Thịt bò cũng tốt nhưng nên ăn hầm hơn là xào. Bổ nhất vẫn là thịt gà, nhiều sữa mà lại nhanh lại máu.

Chúc chủ top mẹ tròn con vuông nhé!:Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi halinhmy Xem bài viết
    Tớ sì pam tí: Thế mẹ ko sao à? trộm vía cả mẹ lẫn con nhé! Tớ sau sinh gần 2 tháng mới dám sờ tí cá quả, thế mà thuồng luồng mất 3 hôm rồi đi ngoài. Từ đó đến h đc hơn 2 năm rồi vừa mới thử ăn lại, lại bẹp dí như con dán quay ấy ạ!:Crying: Tởn đến già luôn á.

Sau sinh thì bs sẽ kê cho bạn 1 đợt KS cho nhanh liền vết mổ, sẽ ko lo ăn kiêng tôm hay thịt gà j cả.
    Tôm rang và chân gà hầm sẽ giúp mau co dạ con, ăn vào biết liền. Thịt bò cũng tốt nhưng nên ăn hầm hơn là xào. Bổ nhất vẫn là thịt gà, nhiều sữa mà lại nhanh lại máu.

Chúc chủ top mẹ tròn con vuông nhé!:Rose:
    Cám ơn nhiều .
    Mẹ mình chuẩn bị gà rang nghệ ( nấu canh nghệ) thịt thăn rim. canh rau ngót thịt thăn, tôm rang nghệ, bò kho . cháo móng giò ... Tất cả các món tớ phải ăn trong 1 tháng đấy. chắc ko có rau tớ chịu ko nổi :Sad: hix .. vậy là được ăn tôm thoải mái :Smiling: may quá đúng món thích, ko được ăn cứ thịt chắc chết :RaisedEye
    • 1,104 Bài viết

• 658 Được cảm ơn

Các mẹ ăn tôm thì đừng có mà ăn phần mắt, tốt nhất thì nên bỏ đầu vì mắt tôm rất độc.
    Tớ thấy các món ăn kiêng thì mỗi nơi kiêng một kiểu, HP nhà tớ thì lại kiêng ko ăn thịt bò, thịt trâu, trong khi đứa bạn mình sinh cùng đợt, ở HN thì lại ko kiêng, chả biết thế nào.
    Vụ thịt gà thì tớ kiêng vì tớ máu nóng, ăn thịt gà vào mẹ nóng, con nóng (Chứ không phải ai sinh xong cũng kiêng đâu, mẹ nào ăn được thì cứ ăn).
    Vụ cá thì trong cữ chủ yếu là kiêng, chỉ ăn được cá rói (ko biết viết có đúng không) và cá thu phấn.
    Rau thì phải ăn nhiều ko là bón kinh khủng, nên ăn các loại rau mà mình có thể ăn được.
    Vụ này mẹ chủ topic tìm hiểu thêm trong mục lục, tớ thấy forum các mẹ bàn tán nhiều lắm.

Tớ nghe mẹ đẻ tớ bảo, thực ra, sinh xong, ăn uống j chả được, nhưng vì phụ nữ sinh xong, cơ thể mệt, như con ve lột xác ấy, nếu không kiêng cữ thì sau này về già khổ thôi chứ lúc đấy chả sao cả đâu. Mà mình thấy, lúc đấy "chưa thấy quan tài chưa rơi lệ" nên chả sợ, các cụ bảo kiêng gì cũng cứ nghe nhưng rồi cũng có làm theo 100% đâu. Nhưng khoản ăn uống kiêng khem thì mình sợ thật vì mình có rất nhiều 'tấm gương' để soi rồi nên sợ rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tocdaixd; 27/03/2009 vào lúc 09:40 AM.
    • 2,808 Bài viết

• 390 Được cảm ơn

Tớ ăn tôm rang ngay sau đẻ, kể ra các mẹ còn choáng hơn vì 1 tháng đầu tiên bữa nào tớ cững ăn tôm, thịt bò kho, thịt nang rim, thi thoảng thêm trứng luộc và canh thì hôm rau ngót, hôm ngải cứu, hôm cải cúc nấu thịt băm hôm thì su su hoặc súp lơ xanh luộc. Mẹ tớ đi chợ bảo là cứ hai ngày tớ ăn hết 0.5kg thịt lợn, 0.5kg thịt bò và 0.5kg tôm. Đúng là tôm thì phải làm sạch sẽ bỏ đầu và mắt đi, tớ thì thích ăn tôm trứng rang, ăn vào chắc cũng bổ sung thêm nhiều canxi cho cả mẹ và con.

• 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Mẹ tớ đã chuẩn bị sẵn rồi .. Nghệ để nấu canh gà . Được cái món này tớ thích ăn ko có bầu nhà tớ cũng hay ăn . Nên chắc sinh xong ăn món này là chính. Tôm thì mẹ chồng mua tôm sông tôm biển mua tại sông và biển gửi cho nên ngon và nhiều trứng ko phải tôm nuôi. tớ rút kinh nghiệm các mẹ sẽ bỏ đầu tôm đi . Hì .. Chắc thực đơn sau đẻ của tớ chỉ có vậy . Hix . Lại còn cái khoản sinh xong ko được uống nước dừa vì dừa lạnh nữa. có mẹ nào liều uống chưa có sao ko :Smiling:
    • 204 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Tớ sinh xong cũng tòan ăn tôm rang, thịt bò kho thịt thăn rim với nhệ. Tớ thấy ăn tôm tốt không sao. Tớ còn ăn cả cá thu nữa đấy.
    • 847 Bài viết

• 515 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi qnanh Xem bài viết
    Tớ sinh xong cũng tòan ăn tôm rang, thịt bò kho thịt thăn rim với nhệ. Tớ thấy ăn tôm tốt không sao. Tớ còn ăn cả cá thu nữa đấy.
    Cá thu và 1 số loại cá biển khác như cá mập... k nên ăn vì có thuỷ ngân. Có 1 số loại cá có chứa 1 số thành phần k tốt, đấy là lí do vì sao các cụ ngày xưa kiêng tiệt các loại cá luôn cho nó lành.
    Mình cũng k nhớ là cá nào lành nữa. Trc mc mình cũng làm cá quả cho ăn bảo là cá này lành nhất.
    Còn về ăn kiêng mình đã phải ăn kiêng 3 tháng chỉ có các món các mẹ kể ở trên thôi.
    Có mc chăm kĩ cho cũng sướng mà cũng khổ, 2 mẹ con apple nặng.
    • 72 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Ăn thoải mái vậy mà mẹ chồng tớ chẳng cho ăn đồ biển đến 6 tháng :Nottalkin:, mất 1 lượng canxi đáng kể nhỉ?!?
    Mong con hay ăn chóng lớn
    • 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Đẻ mổ có được ăn tôm luôn ko các mẹ ơi . :Smiling:
    Hix vì mổ sợ ko lành vết thương ko ?
    Mẹ ken hỏi vì ken lì quá ko biết thế nào :Silly:
    • 201 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heineken Xem bài viết
    Đẻ mổ có được ăn tôm luôn ko các mẹ ơi . :Smiling:
    Hix vì mổ sợ ko lành vết thương ko ?
    Mẹ ken hỏi vì ken lì quá ko biết thế nào :Silly:
    Tớ đẻ mổ, trong tháng đầu tiên đã ăn tôm, cá thu rồi. Sau đầy tháng về quê ngoại ở HP thì suốt ngày ăn cá biển(nhiều loại lắm), tôm, ngao. Trộm vía em bé vẫn tiêu hoá tốt. ông bà ngoại quê ở biển nói người miền biển chẳng kiêng cá đâu (trừ một số loại thôi). Lợn bò gà chim cá tôm ngao quéo gì tớ đều ăn tuốt rồi. Tha hồ đầy đủ chất. K biết sau này thế nào. À, mọi người kiêng thế là cho mẹ hay cho con, vì tớ thì hơi xoèn xoẹt, nhưng như thế từ hồi mang bầu rồi.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hp09; 17/04/2009 vào lúc 05:18 PM.
    • 4,178 Bài viết

• 651 Được cảm ơn

Hôm ở viện hỏi bs bảo ăn vô tư mà có đồ tanh quá (cá mà loại tanh quá ấy) thì hạn chế. tớ lại sợ tanh nên ko care vụ cá. Còn lại ăn vô tư nhưng vì vừa sinh xong, cơ têể thay đổi nên dù thích món j cũng fải ăn chừng mực, ăn và theo dõi con vì con bú mẹ mà. Nếu ok thì lại ăn tiếp. Mình nghĩ các mẹ nên ăn hết, nhưng ăn thăm dò là an toàn nhất!
    • 136 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Tớ sinh mổ, tôm, thịt thăn rim nghệ, cá quả, cá chép kho nghệ, bò kho là món sở trường, diễn đi diễn lại của tớ... Trộm vía con ko thấy bất thường gì, kiêng quá đến lúc ăn các con ko thích nghi kịp đi ị thì chít. Chồng tớ ở Sing, hỏi mấy thằng Bsi nó khuyên ăn n tôm cá nhé... bổ sung canxi cho cả mẹ lẫn con. He he, tớ cũng khoái cá biển, ăn cá thu 5 lần roài, kho với chè ngon mê ly!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi haidangxuananh; 19/04/2009 vào lúc 01:13 AM.
    • 438 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi haidangxuananh Xem bài viết
    Tớ sinh mổ, tôm, thịt thăn rim nghệ, cá quả, cá chép kho nghệ, bò kho là món sở trường, diễn đi diễn lại của tớ... Trộm vía con ko thấy bất thường gì, kiêng quá đến lúc ăn các con ko thích nghi kịp đi ị thì chít. Chồng tớ ở Sing, hỏi mấy thằng Bsi nó khuyên ăn n tôm cá nhé... bổ sung canxi cho cả mẹ lẫn con. He he, tớ cũng khoái cá biển, ăn cá thu 5 lần roài, kho với chè ngon mê ly!
    Ơ sinh mổ cũng ăn được à :Smiling:. Hì may quá. Tớ vẫn cứ sợ :Laughing:
    • 7,941 Bài viết

• 1,663 Được cảm ơn

Hic, em ngu quá :Thinking: Mẹ mua tôm về cho ăn, chưa kịp ăn đọc cái blog của mẹ vtdl thấy bảo ăn tôm con mẹ ấy bị đi ngoài, vậy là sợ quá chẳng dám ăn, từ đó đến nay hơn tháng rồi :Sad:
    • 1,201 Bài viết

• 707 Được cảm ơn

Tớ toàn ăn tôm mà con không bị làm sao cả, trong thực đơn ăn của tớ thì thịt chiếm phần lớn nhưng đổi món thì chỉ có tôm thôi. Tớ ghét ăn cá (ngày bé bị hóc nhiều nên sợ). Ăn tôm cá đều tốt cả.
    [U]
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2