• 0 Lượt chia sẻ
  • 32.8K Lượt đọc
  • 69 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 250 Bài viết

• 68 Được cảm ơn

Chào các mẹ, e ở HN, dự sinh vào tháng 4 sắp tới, lúc đó trời chắc cũng nóng rồi. E sinh bé trai. Sinh lần đầu nên ngố lắm
    Các mẹ cho e hỏi sau khi sinh thì cho bé mặc quần áo j, như thế nào. Đóng bỉm cả ngày hay chỉ ban đêm. Sinh ra cho mặc
    quần luôn hay ngoài tháng mới cho mặc quần. Các mẹ tư vấn cho e với, càng chi tiết càng tốt.
    Tặng hoa các mẹ trước này :Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,199 Bài viết

• 144 Được cảm ơn

hehe mẹ này cũng tháng 4 giống mình mình còn 3 tuần nữa là lên thớt rồi mình F2 cơ chúc mẹ nó vượt cạn thành công nhé
    bé sơ sinh lúc sinh ra chỉ mặc áo sơ sinh ( chắc mẹ nó chuẩn bị hết rồi ) và quấn tã vì chua mặc được quần vì em bé lúc mới sinh ra bé tí í mà mình mặc tã chéo rồi lót miếng tã giấy loại dùng cho bé sơ sinh thôi mẹ nó ạ khoảng độ 2 tuần sau bé mặc quần vô tư luôn
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,498 Bài viết

• 10,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi omaicuoilo Xem bài viết
    Chào các mẹ, e ở HN, dự sinh vào tháng 4 sắp tới, lúc đó trời chắc cũng nóng rồi. E sinh bé trai. Sinh lần đầu nên ngố lắm
    Các mẹ cho e hỏi sau khi sinh thì cho bé mặc quần áo j, như thế nào. Đóng bỉm cả ngày hay chỉ ban đêm. Sinh ra cho mặc
    quần luôn hay ngoài tháng mới cho mặc quần. Các mẹ tư vấn cho e với, càng chi tiết càng tốt.
    Theo kinh nghiệm của mình thì thế này:
    Bé nhà mình mặc quần từ khi mới sinh luôn.
    • Trong tháng: Mặc áo cánh buộc dây dài tay của trẻ sơ sinh + quần cotton cho trẻ sơ sinh (loại mà MioMio bán theo bộ sẵn í). Tớ mặc quần luôn cho bé vì như thế vừa ấm vừa tiện, chứ quấn tã hay bị xô lệch.
      Thời gian này chỉ nên đóng tã giấy Newborn 1 thôi, chưa nên đóng bỉm ngay vì da bé còn non, hơn nữa bé sẽ đái ị suốt ngày; đóng bỉm sẽ vừa tốn vừa lích kích thay ra mặc vào. Đóng tã giấy vào cái quần mặc tã í. Tớ mua đến 20 cái quần mặc tã cỡ 0-3M, vì bé nhà tớ tuy là con gái nhưng đái mạnh ghê gớm, toàn đái ướt cả quần đóng tã lẫn quần ngoài thôi! :Smiling:
    • Ngoài tháng: vẫn mặc áo dài tay và quần sơ sinh, nhưng từ 2 tháng rưỡi trở ra buổi đêm có thể đóng bỉm cho bé đc rồi, nếu bé ị ít hơn 3 lần/ngày. Mẹo của tớ là buổi đêm lót thêm miếng lót phân xu í, bé mà có ị thì mình chỉ nhấc cái đó vứt đi, thay miếng lót khác vào, đỡ tốn bỉm và đỡ tốn time thay. Quan trọng nhất là đỡ làm bé thức giấc nhiều lần.
    • 3 tháng trở lên: bắt đầu mặc body cộc tay/ áo cài khuy + quần cotton đc rồi. Nếu sợ lạnh thì có thể mặc thêm 1 cái áo gile cotton ra bên ngoài. Từ tháng này hẵng nên mặc body, vì bé sẽ đái ị ít hơn, có thể đóng bỉm nên sẽ ko phải thay nhiều. Hơn nữa lúc này bé đã khá lớn, mẹ cũng "dũng cảm" khi mặc quần áo cho con, ko sợ làm đau con nữa. :Laughing:

À, mẹ nó đừng khoét lỗ ở quần để xi con đái như các cụ nhá, làm thế ko vệ sinh tí nào đâu.
    • 327 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi omaicuoilo Xem bài viết
    Mình thì vẫn chăm con theo truyền thống của các cụ. Đóng tã xô trong 2 tháng đầu cho con. Sau đó mới mặc quần đóng bỉm vì tã xô có những ưu điểm sau:
    - Da em bé rất non nớt vì vậy khi đóng tã xô chúng ta ít làm ảnh hưởng đến da bé hơn. Quần có chun và phải kéo lên, tụt xuống mỗi lần thay vì vậy cọ vào người bé nhiều hơn.
    - Bé đái ị nhiều vào những tháng đầu tiên. Đóng tã xô vừa thoáng, vừa thay dễ dàng và quan trọng là kinh tế cho mẹ hơn là thay bỉm cho con suốt ngày.
    - Bé dễ bị giật mình nếu không dùng tã quấn chặt tay trong những tháng đầu tiên. Mặc quần thì sẽ không làm được như vậy.
    Ở phương tây thì đúng là người ta chả đóng tã xô giống như VN mình đâu. Nhưng mình thấy cách truyền thống của các cụ vẫn có những cái hay. Tùy mỗi mẹ chọn cách chăm sóc nào cho con thôi!

0m-3,6kg; 1m-5,1kg; 2m-6,6kg; 3m-7,4kg-60cm; 4m-8,1kg; 5m-8,9kg-67cm,
    6m-8,9kg-69cm:Thinking:;7m-9,1kg-70cm; 8m-9kg-72cm:Sad:; 9m-9,2kg-74cm, 10m-9,4kg-75cm; 11m-9,7kg-76cm;12m-10kg-77cm; 15m-11kg-82cm, 20m-12kg-85cm
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,498 Bài viết

• 10,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhan8ien Xem bài viết
    Mình thì vẫn chăm con theo truyền thống của các cụ. Đóng tã xô trong 2 tháng đầu cho con. Sau đó mới mặc quần đóng bỉm vì tã xô có những ưu điểm sau:
    - Da em bé rất non nớt vì vậy khi đóng tã xô chúng ta ít làm ảnh hưởng đến da bé hơn. Quần có chun và phải kéo lên, tụt xuống mỗi lần thay vì vậy cọ vào người bé nhiều hơn.
    - Bé đái ị nhiều vào những tháng đầu tiên. Đóng tã xô vừa thoáng, vừa thay dễ dàng và quan trọng là kinh tế cho mẹ hơn là thay bỉm cho con suốt ngày.
    - Bé dễ bị giật mình nếu không dùng tã quấn chặt tay trong những tháng đầu tiên. Mặc quần thì sẽ không làm được như vậy.
    Ở phương tây thì đúng là người ta chả đóng tã xô giống như VN mình đâu. Nhưng mình thấy cách truyền thống của các cụ vẫn có những cái hay. Tùy mỗi mẹ chọn cách chăm sóc nào cho con thôi!
    Hehe, tớ chả chăm đc như mẹ nó; nên mặc dù ở nhà chăm con vẫn thích dùng tã + bỉm chứ hem thích dùng tã xô, vì :
    • Thứ nhất phải giặt giũ, mà tã xô hem giặt máy đc, phải vò tay; ngại chít! Nhà nào có ng giúp việc còn đỡ, ko có thì lôi chồng ra làm thay ----> dễ sinh cãi nhau lắm ó. Mà nhờ bà nội thì sao đc, mình thì đang trong cữ, cũng chả giặt đc. Tóm lại là bất tiện mọi bề!
    • Thứ hai là tớ sợ nhất là cái vụ ị của con. Làm mẹ thật đấy, nhưng mà dũng cảm đến mức tự mình mở cái bọc đấy ra, rồi tự mình lấy khăn ướt lau cho con lúc ị, đã là quá rồi, chứ lại còn mang cái tã xô ra mà giặt giặt vò vò nữa thì :Sick: . Mừ ai bẩu là tã xô kinh tế nào, còn đắt hơn tã giấy í. Vì dùng chóng bị xơ xù lắm, lại cứ có cái sợi bông dính dính vào hạ bộ của em bé nữa. Mí lại tớ cứ thấy hem vệ sinh, vì mình ko thể giặt rồi hấp tiệt trùng như BV đc, mà tay mẹ cứ mó vào thay tã rồi lại cho con ăn thì... :Nottalkin:
    • Thứ ba là ai bẩu mặc quần sẽ gây hằn da bé nào? Tớ lại thấy mặc quần có thêm cái tiện là giữ cái băng rốn chặt hơn, đỡ làm bé bị ỏng bụng hơn thì có á! Mà ai bẩu mặc quần ko quấn chăn đc nào? Con tớ mặc quần và quấn chăn bình thường, thậm chí còn tiện hơn, vì chả sợ quấn ko chặt bị tuột hay bế lên bế xuống xộc xệch rồi lại hở chân ra lạnh con như quấn tã vải.

Túm lại là tớ thấy đóng tã xô chỉ đc mỗi cái "truyền thống" thôi! :Smiling:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Honey.Bee; 31/03/2010 vào lúc 07:40 PM.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 147 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Honey.Bee Xem bài viết
    Hehe, tớ chả chăm đc như mẹ nó; nên mặc dù ở nhà chăm con vẫn thích dùng tã + bỉm chứ hem thích dùng tã xô, vì :
    • Thứ nhất phải giặt giũ, mà tã xô hem giặt máy đc, phải vò tay; ngại chít! Nhà nào có ng giúp việc còn đỡ, ko có thì lôi chồng ra làm thay ----> dễ sinh cãi nhau lắm ó. Mà nhờ bà nội thì sao đc, mình thì đang trong cữ, cũng chả giặt đc. Tóm lại là bất tiện mọi bề!
    • Thứ hai là tớ sợ nhất là cái vụ ị của con. Làm mẹ thật đấy, nhưng mà dũng cảm đến mức tự mình mở cái bọc đấy ra, rồi tự mình lấy khăn ướt lau cho con lúc ị, đã là quá rồi, chứ lại còn mang cái tã xô ra mà giặt giặt vò vò nữa thì :Sick: . Mừ ai bẩu là tã xô kinh tế nào, còn đắt hơn tã giấy í. Vì dùng chóng bị xơ xù lắm, lại cứ có cái sợi bông dính dính vào hạ bộ của em bé nữa. Mí lại tớ cứ thấy hem vệ sinh, vì mình ko thể giặt rồi hấp tiệt trùng như BV đc, mà tay mẹ cứ mó vào thay tã rồi lại cho con ăn thì... :Nottalkin:
    • Thứ ba là ai bẩu mặc quần sẽ gây hằn da bé nào? Tớ lại thấy mặc quần có thêm cái tiện là giữ cái băng rốn chặt hơn, đỡ làm bé bị ỏng bụng hơn thì có á! Mà ai bẩu mặc quần ko quấn chăn đc nào? Con tớ mặc quần và quấn chăn bình thường, thậm chí còn tiện hơn, vì chả sợ quấn ko chặt bị tuột hay bế lên bế xuống xộc xệch rồi lại hở chân ra lạnh con như quấn tã vải.

Túm lại là tớ thấy đóng tã xô chỉ đc mỗi cái "truyền thống" thôi! :Smiling:
    Mẹ H.B nhiều kinh no nên thấy chia sẻ trên nhiều mục thật đấy, hihi, mẹ Sóc còn phải học tập dài dài.
    Mẹ Sóc đồng ý với quan điểm của mẹ nó về mặc quần áo cho con, mẹ Sóc cũng đang nghĩ là sẽ cho con mặc như vậy.
    Định hỏi mẹ H.B quần đóng tã giấy í có cần dùng nhiều ko nhỉ ? Mẹ Sóc mới mua 5 chiếc Mio số 1 thôi. Đang sợ thiếu vì bé mà tè, ị nhiều thì chả đủ. Với lại cái vụ body cho con, mẹ nó cho mặc muộn thế, 3 tháng mới mặc à, mẹ Sóc mua cho Sóc 5 chiếc cộc tay, cộc chân rồi, định hết tháng đầu cho dùng luôn, ko hiểu lúc ấy có bất tiện gì không nhỉ ?
    Mẹ H.B nghiên cứu trả nhời cho mẹ Sóc với nhé, thank kiu mẹ nó nha.
    • 1,198 Bài viết

• 670 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeupi Xem bài viết
    Mẹ H.B nhiều kinh no nên thấy chia sẻ trên nhiều mục thật đấy, hihi, mẹ Sóc còn phải học tập dài dài.
    Mẹ Sóc đồng ý với quan điểm của mẹ nó về mặc quần áo cho con, mẹ Sóc cũng đang nghĩ là sẽ cho con mặc như vậy.
    Định hỏi mẹ H.B quần đóng tã giấy í có cần dùng nhiều ko nhỉ ? Mẹ Sóc mới mua 5 chiếc Mio số 1 thôi. Đang sợ thiếu vì bé mà tè, ị nhiều thì chả đủ. Với lại cái vụ body cho con, mẹ nó cho mặc muộn thế, 3 tháng mới mặc à, mẹ Sóc mua cho Sóc 5 chiếc cộc tay, cộc chân rồi, định hết tháng đầu cho dùng luôn, ko hiểu lúc ấy có bất tiện gì không nhỉ ?
    Mình thì cũng mới tập 1 chưa có kinh nghiệm nhiều. Nhưng bà nội đã mua cho 20 tả xô, mình thì mua tả dán mio & miếng dán newborn í. Định ban ngày quấn tả xô, buổi tối thì xài tả dán. Nếu mình tìm được người phụ thì mới cho mặc tả xô, còn ko thì chơi luôn tả dán cho tiện, chứ ko thể giặt tả nổi đâu.

Đồ body thì mình nghe nhiều người nói ở nhà bé xì xoẹt liên tục thôi nên mặc cái đấy ko tiện vì mỗi lần thay tả là phải thay cả áo luôn nếu bị dính ra ngoài. Mình cũng mua body nhưng để bé mặc đi đâu chơi, đi chích ngừa, hoặc lúc chụp hình làm điệu cho anh chàng thui :Battin ey: hihi... Trong tháng mình sẽ chỉ cho bé mặc áo, ko mặc quần chỉ quấn tả. Còn thì đắp chăn hoặc đắp khăn cho bé ấm chân là được. Mình ở SG nên thời tiết nóng nực lắm.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi chubby cat; 01/04/2010 vào lúc 03:10 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 219 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Bé nhà mình được hơn 4 tháng rồi, chia sẻ kinh nghiệm với các mẹ tí:
    Về vấn đề mặc đồ:
    - Bé nhà mình mới sinh thì mặc áo sơ sinh (loại có dây buộc một bên), mình cắt áo may ô của ông nội ra làm quấn bụng cho con (~50x15cm) như thế áo sẽ ko bị xô lệch. Ở ngoài cửa hàng bán đồ sơ sinh cũng bán quấn bụng cho bé nhưng mình nghĩ dùng vải may ô quấn là tiện nhất vì có thể tự điều chỉnh cho vừa bụng con.
    - Trong tháng đầu mình ko cho bé mặc quần dù đã sắm hơn 20 cái, theo mình thì nên cho bé quấn tã để dễ dàng mỗi lần vệ sinh. Bé sẽ đi nhiều lắm.

Vấn đề tã:
    Xin thưa với các mẹ là mình "căm thù" tã vải. Mẹ chồng mình đã chuẩn bị 100 cái tã vải cho mình để vừa giặt vừa thay, thậm chí bà còn tự tay giặt giũ cho cháu (mình sinh là mùa đông, cực lạnh). Mẹ chồng mình cũng nói, dùng tã vải cho nó kinh tế "ngày xưa làm gì có tã giấy mà bố nó vẫn lớn, chúng mày cứ phung phí".

Thế nhưng, em bé của mình hồi trong tháng rất hay tỉnh giấc, bé ti mẹ nên đi tè nhiều, chừng 10-15 phút là tè, thậm chí 5 phút tè một lần, vừa ti vừa tè... khi tỉnh thì bé khóc đòi ti, ti no thì bé thiu thiu ngủ, đang thiu thiu ngủ thì bé tè... thế là nàng ta lại gào lên khóc vì ướt đít, bẩn, ko chịu được mà. Một ngày bé ngủ được rất ít vì cứ chu kỳ đó, vừa định ngủ một tí thì tè, lại phải giở ra thay tã rồi ru con lại từ đầu, thật sự mình rất stress. Đấy là chưa kể mùa đông lạnh, mỗi lần thay tã cho con thì phải thay từ trong ra ngoài, nếu ko nhanh thì bé sẽ bị nấc vì lạnh, hắt xì vì lạnh...

Mà nói đến vấn đề kinh tế, mình thấy dùng tã vải cực kỳ tốn kém, bé nhà mình mỗi lần thay phải mất đến 3 cái tã, một ngày tầm 30-40 cái là chuyện bình thường. Riêng tiền bột giặt, nước thơm để xử lý đống tã đó hàng ngày cũng rất tốn. Tã ị của bé thì nhà mình xì hết phân rồi, vò xà phòng riêng, rồi mới đổ vào giặt máy (nói thêm là nhà mình phải mua máy giặt mới vì máy cũ ko chịu nổi nhiệt, một ngày giặt mấy lần thế là nó lăn đùng ra chết...) Một bịch Newborn1 giá 50k, có 56 miếng, tính ra ~900đ một miếng, một ngày con dùng bét nhè thì là 9k, còn bình thường tầm 6,5k. Một tháng 200-250k tiền tã giấy... nếu mẹ nào mua cả thùng, tính ra còn rẻ nữa. Vừa tiết kiệm thời gian, công sức, vừa vệ sinh, vừa giúp con ngủ ngoan, chóng lớn.

Rồi thì phơi, mỗi lần 30-40 cái thì sụn cả lưng. Rồi lại phải mất công ngồi gấp để chuẩn bị cho lần dùng tiếp. Mọi người cứ bảo "khi nào con ngủ thì tranh thủ mà ngủ" nhưng mình chỉ tranh thủ gập tã cho con được thôi.

Nói về vệ sinh, tã con ị, sau khi xì sạch, ngâm, vò, xả nước, giặt... dù qua nhiều công đoạn nhưng mình vẫn ko tin là sạch (vì vẫn còn vết ố vàng, mờ mờ) sau một thời gian dùng thì tã bị xơ đi, lót cho con rất cứng, lông cứ bám vào đít con, nhìn thật sự là ngứa mắt.

Hồi mới sinh mình đã mò đi nhiều diễn đàn để tham khảo xem có ai dùng tã vải mà suy nghĩ tiêu cực như mình ko... Mình nể mẹ chồng cực kỳ nên mới chịu đóng tã vải cho con được 1 tháng đấy.
    Sang tháng thứ 2 là mình ý kiến luôn, mình đóng newborn1 cho con, bé ngủ ngoan hẳn và tăng cân tốt nữa (giấc ngủ với trẻ sơ sinh rất quan trọng) Nhiều khi mình bế cháu xuống nhà ăn cơm ko phải chạy đi chạy lại thay tã nữa. Mới đầu mẹ chồng mình cũng ko hài lòng nhưng về sau bà được giải phóng khỏi "tã vải", vừa tiết kiệm bột giặt, nước xả, điện, nước... bà cũng hiểu ra.

Về vấn đề hăm tã: Bé nhà mình dùng NB1 chưa hề bị hăm lần nào. Hôm nào con tè nhiều, mẹ lười thay thì mông bé bị đỏ lên một chút, mình bôi bepathen vào là khỏi ngay, mỗi lần thay mình đều dùng khăn ướt lau chùi cho con, mỗi lần con ị thì múc nước rửa, xà phòng thơm đàng hoàng. Xong xuôi lại đóng tã.

Ngoài thị trường có nhiều loại tã giấy, mình cũng cho con dùng quan nannys, huggies, pampers... mình thấy Bby NB1 là tốt và giá cả vừa phải, thấm hút ko bằng pampers nhưng thế là ok rồi.
    Mình viết hơi nhiều về vấn đề này, có khi các mẹ tưởng mình đi quảng cáo cho tã giấy mất. Từ khi mình cho bé dùng tã giấy mình thấy như được giải phóng ý. Mình định viết cái này thành hẳn một topic "kinh nghiệm dùng tã cho con" nữa cơ.

Mình thấy tã giấy đúng là một "phát minh tuyệt vời" đấy.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Khoai ta; 02/04/2010 vào lúc 08:30 AM.
    • 338 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Mình sinh bé vào mùa hè, nóng kinh người nên mình dùng tã như sau:
    - Lúc bé mới sinh đến khi rụng rốn: Dùng tã vải + tã xô ban ngày, đêm thời gian đầu dùng tã giấy và quần đóng tã, sau đóng bỉm + mặc quần cho kinh tế, đắp thêm 1 cái chăn mỏng và bật quạt thoang thoảng. Mình thấy giặt tã cũng không đến nỗi lắm, có lẽ là vào mùa hè đồ rất nhanh khô. Bé ị hay tè xong mình dùng vòi xịt xả ngay và ngâm vào cái xô, chồng mình chiều đi làm về ngâm xà phòng và giặt bằng máy giặt. Mà mình thấy tã cũng chẳng bị xơ mấy đâu, con mình gần 2 tuổi mình vẫn dùng cái tã xô đó để lau sau khi rửa ráy cho con. Mình để ý tã xơ là do giặt cùng quần áo người lớn, chứ giặt riêng thì vô tư. Đúng là khoản gấp quần áo, tã cho con lúc này thì cực thật, một đống gấp phải 30 phút mới xong.
    - Sau khi rốn bé đã khô, mình cho bé mặc quần + bắt đầu tập xi, ngày cao điểm hết gần 20 cái quần. Tổng cộng bé lúc đó có 30 cái quần để thay, vẫn dùng vòi xịt để xịt ngay khi bé ị và ngâm vào xô nước, ngày giặt 2 lần bằng máy giặt, mà có lúc vẫn phải chạy lên sân thượng rút trước vài cái quần vì đái nhiều quá; đêm vẫn đóng bỉm. Tầm gần đầy tháng bé đã có phản xạ rõ rệt khi xi và 1,5 tháng thì thành thục hơn. Nhưng để có phản ứng tốt khi xi thì phải đến khi bé 2 tháng trở ra, lúc này ngày hết khoảng 10 cái quần.
    - Thời tiết quá nóng nên khi bé hơn 1 tháng mình đã cho mặc áo ngắn tay và quần đùi rồi, chỉ mặc áo dài tay khi đi ngủ hoặc bật điều hòa thôi.

Cháu mình sinh vào mùa đông ( tháng 12 DL vừa rồi). Cách tốt nhất là đóng bỉm hoặc tã giấy + mặc quần + quấn chăn, vì trời lạnh quần áo không thể nhanh khô được. Như vậy ngày cũng chỉ hết 2-3 cái quần; 2-3 cái áo + 1 chăn quấn + mũ tất chân tất tay. Bé mới sinh mặc quần size 1 là OK rồi, nên mặc quần dài một chút khi bế bị xốc lên cũng không bị hở chân nhiều, đừng mua quần size 0 ngắn quá không mặc được lâu.

Nếu nhà có người trông bé thường xuyên thì khi trời ấm áp mình ủng hộ không đóng bỉm cho bé ban ngày mà nên tập xi để bé có phản xạ, như vậy cũng sạch hơn.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 158 Bài viết

• 101 Được cảm ơn

Thế các chị ơi, không dùng bỉm cho bé ngay sau khi sinh được ạ? Em toàn thấy các mẹ chia sẻ kinh nghiệm mặc tã giấy.

Em nghĩ tã giấy thì khi con xì xoẹt thì vẫn bị tràn ra ngoài, dùng bỉm tốn hơn một chút nhưng tiện cho cả mẹ và con:Smiling:

Con rụng rốn xong là em đã định mặc body luôn cho bé rồi, mặc body với bỉm ấy ạ
    • 5,498 Bài viết

• 10,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbecunbecunbe Xem bài viết
    Thế các chị ơi, không dùng bỉm cho bé ngay sau khi sinh được ạ? Em toàn thấy các mẹ chia sẻ kinh nghiệm mặc tã giấy.

Em nghĩ tã giấy thì khi con xì xoẹt thì vẫn bị tràn ra ngoài, dùng bỉm tốn hơn một chút nhưng tiện cho cả mẹ và con:Smiling:

Con rụng rốn xong là em đã định mặc body luôn cho bé rồi, mặc body với bỉm ấy ạ
    Ko dùng bỉm cho bé là vì bỉm chứa đc những 4 -5 lần bé tè mới phải thay, trong khi bé trong tháng thì hay ị nhìu, mỗi lần ị đều phải thay òi. Không thay ngay á, kinh chết! Mà nó sẽ gây hăm cho bé luôn cho coi, kinh nghiệm xương máu của mình đấy. Mẹ nó tính mà xem, dù mẹ nó có mua bỉm trần đi chăng nữa, thì cũng phải >1k/miếng. Mỗi ngày em bé sẽ ị ít nhất 4 -5 lần (có bé còn cứ ăn xong lại ị í, mà mỗi ngày bé sơ sinh trong tháng ăn thì phải đến 8- 9 lần, bé nào bú mẹ thì ko tính nổi, vì cứ con đói là ti) -----> mẹ nó mỗi ngày mất đến 10k tiền bỉm = 300k/tháng. Đấy là mình tính bỉm rẻ nhá, chứ mà dùng Goon thì thôi rồi~. Thêm nữa là dùng bỉm thì sẽ hằn vào da bé. Ngố nhà mình 6 tháng rồi, giờ chỉ dùng bỉm ban đêm mà mỗi lần thay vẫn có vệt hằn đỏ ở lưng nữa là.

Thêm nữa là các mẹ sắp tới sinh sẽ là mùa nóng, đóng bỉm cho con cả ngày bí cho bé lắm! Mẹ nó cứ thử tưởng tượng mình dùng BVS lúc đến kỳ í, khó chịu thế nào thì con mình cũng sẽ thấy như thế đấy! Mặc tã ko chỉ là tiết kiệm đúng cách (sau này còn nhiều lúc tiêu đến xiền, mà tiêu nhiều xiền đấy, mẹ nó cứ để dành đi, hehe), mà còn tốt cho sức khỏe của em bé nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,498 Bài viết

• 10,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meyeupi Xem bài viết
    Spam lạc đề tí nhá (tại nhân tiện meyeupi đụng vào mờ:Smiling : Hihi, mình có mỗi công việc là ở nhà chăm con thôi mà, nên mới có time mà lượn lờ buôn bán với các mẹ đấy chứ. Hồi mới sinh bé xong mình stress nặng luôn, may nhờ mò lên đây đọc bài của các mẹ chia sẻ kinh nghiệm mà đỡ căng thẳng đi nhiều đấy!Rồi cũng tự đúc kết đc 1 mớ sau rất nhiều lần hốt hoảng cả mẹ lẫn con, tốn cả xiền lẫn công sức chăm, nên mới biết đến vậy thôi. Thế nên mới lại đi chia sẻ với các mẹ tiếp, để các mẹ đỡ bị như mình thôi mà

Giờ quay trở lại chủ đề chính nha::Laughing:
    Ngố nhà mình đc "trang bị" tới 15 cái quần đóng tã cỡ 0-3M lận. Mà có lần chị chàng chơi nguyên 6 cái/ngày, lại còn 3 cái dính ị nữa. :Sick: Tại Ngố nhà mình tè mạnh lắm, cứ như con trai í. Mẹ nó cứ mua thêm 5 cái nữa cũng ok đấy. :Battin ey:

Hị, như các mẹ cũng nói rồi đấy, ko mặc body cho con luôn là vì bé hay tè ị nhiều, mà dính ra body là phải thay hết luôn. Cứ cởi ra mặc vào nhiều sẽ làm em bé bị lạnh.
    Nhưng mà quan trọng hơn í, là tại vì em bé mới sinh còn non nớt lắm, mà mình thì nhát, chỉ sợ làm đau con. Thế nên trong vòng 2,5 tháng đầu mình chưa dám tự tin mặc body cho con, vì body phải chui qua cổ. Đến khi bé đc 3 tháng trở ra, cứng cáp chút chút, mẹ dạn dĩ hơn chút thì mới dám vần con ra tròng áo vào cổ đấy!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Honey.Bee; 02/04/2010 vào lúc 10:12 AM.
    • 147 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Spam lạc đề tí nhá (tại nhân tiện meyeupi đụng vào mờ:Smiling : Hihi, mình có mỗi công việc là ở nhà chăm con thôi mà, nên mới có time mà lượn lờ buôn bán với các mẹ đấy chứ. Hồi mới sinh bé xong mình stress nặng luôn, may nhờ mò lên đây đọc bài của các mẹ chia sẻ kinh nghiệm mà đỡ căng thẳng đi nhiều đấy!Rồi cũng tự đúc kết đc 1 mớ sau rất nhiều lần hốt hoảng cả mẹ lẫn con, tốn cả xiền lẫn công sức chăm, nên mới biết đến vậy thôi. Thế nên mới lại đi chia sẻ với các mẹ tiếp, để các mẹ đỡ bị như mình thôi mà

Giờ quay trở lại chủ đề chính nha::Laughing:
    Ngố nhà mình đc "trang bị" tới 15 cái quần đóng tã cỡ 0-3M lận. Mà có lần chị chàng chơi nguyên 6 cái/ngày, lại còn 3 cái dính ị nữa. :Sick: Tại Ngố nhà mình tè mạnh lắm, cứ như con trai í. Mẹ nó cứ mua thêm 5 cái nữa cũng ok đấy. :Battin ey:

Hị, như các mẹ cũng nói rồi đấy, ko mặc body cho con luôn là vì bé hay tè ị nhiều, mà dính ra body là phải thay hết luôn. Cứ cởi ra mặc vào nhiều sẽ làm em bé bị lạnh.
    Nhưng mà quan trọng hơn í, là tại vì em bé mới sinh còn non nớt lắm, mà mình thì nhát, chỉ sợ làm đau con. Thế nên trong vòng 2,5 tháng đầu mình chưa dám tự tin mặc body cho con, vì body phải chui qua cổ. Đến khi bé đc 3 tháng trở ra, cứng cáp chút chút, mẹ dạn dĩ hơn chút thì mới dám vần con ra tròng áo vào cổ đấy!
    Cám ơn mẹ H.B nhé. Đúng là lần đầu làm mẹ cái gì cũng sợ, cũng lo, như mình bây gìơ trong đầu đã tưởng tượng đủ thứ trong đầu, lúc con thế nọ thế kia thì mình làm thế nào…..rồi còn chuyện mình phải tự chăm sóc mình thế nào nữa (mình chỉ có duy nhất người giúp việc giúp thôi, chồng đi làm cả ngày chắc cũng chả nhờ cậy được gì), nghĩ mà nhiều lúc thấy mệt thế, nhưng thôi cũng tự động viên là người khác làm được, mình cũng làm được, cái gì không biết thì mình hỏi vậy
    Lan man tí, giờ về chủ để chính:
    Nghe lời khuyên của mẹ H.B, mình sẽ mua thêm 5 cái Mio nữa, body có khi mẹ nó khuyên đúng đấy, mình cũng nghĩ như mẹ nó nhưng nhìn body đáng yêu quá nên lại mua cho con size 0-3 rùi, đành cất đi để ra tháng cho con mặc vậy.
    • 54 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Các mẹ kinh nghiệm ơi cho em hỏi, em thấy cái tã giấy newbon 1 ấy bản nó cũng to, vậy khi mình đóng cho con nó có to quá mà háng con mới sinh nhỏ nhỏ có bị ảnh hưởng gì không ?
    • 5,498 Bài viết

• 10,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunnhahieu Xem bài viết
    Các mẹ kinh nghiệm ơi cho em hỏi, em thấy cái tã giấy newbon 1 ấy bản nó cũng to, vậy khi mình đóng cho con nó có to quá mà háng con mới sinh nhỏ nhỏ có bị ảnh hưởng gì không ?
    Tã đó nhìn tuy to nhưng đến khi mặc vào nó sẽ dúm lại 1 chút, ko ảnh hưởng j đến em bé đâu. Giống như mình lúc dùng BVS í, cứ tưởng to nhưng mà ko phải. Mí lại nó mềm, ko hằn da bé đâu. Mình có xem 1 BS của viện C trên o2 TV , nói là mặc tã hay bỉm ko phải là nguyên nhân gây vòng kiềng cho em bé đâu. Vì thật ra lúc mới sinh chân bé nào cũng hơi cong cong chứ chưa thể duỗi thẳng đơ như mình đc, vì các bé vẫn còn quen tư thế cuộn tròn trong bụng mẹ mà!

Mẹ nó cứ yên tâm dùng tã cho con nhé! Ngố nhà mình giờ mùa hè đến rồi nên chỉ dùng bỉm buổi đêm cho mẹ khỏi phải thay thôi, chứ ban ngày cũng dùng Newborn 2 của Bobby Fresh đấy!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 825 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Mình thì cho dùng tã giấy ngay từ đầu,chứ thời gian đầu phân xu,hoa cà hoa cải khó giặt kinh khủng,mất thời gian lắm
    Con mình 4 ngày là cho mặc quần rồi,vì quấn tã cậu ý cứ cựa quậy nhìn khổ thân lắm ( trộm vía con mình k bị giật mình )...Còn lúc mới đẻ nếu trời nóng thì mặc 1 áo với cả quấn tã chéo xong quấn khăn ủ là được mà.hee
    Đợt trước mình cũng nghĩ dùng nhiều tã chéo nên mua 20 cái,cuối cùng dùng có 4 ngày nhiều lắm là 8 cái,còn đâu ko dùng,phí phạm hee
    • 825 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Ban ngày mình dùng tã giấy,buổi đêm là mình đóng bỉm dành cho trẻ dưới 4 kg ý,Vì nó thấm hút hơn tã giấy,đêm đỡ phải thay,đỡ bị ẩm ướt.với cả trộm vía cu nhà mình khi nào thức chơi mới ị,nên mình k lo để phân trong bỉm lâu.
    • 1,718 Bài viết

• 547 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BốmeCubin Xem bài viết
    Mình thì cho dùng tã giấy ngay từ đầu,chứ thời gian đầu phân xu,hoa cà hoa cải khó giặt kinh khủng,mất thời gian lắm
    Con mình 4 ngày là cho mặc quần rồi,vì quấn tã cậu ý cứ cựa quậy nhìn khổ thân lắm ( trộm vía con mình k bị giật mình )...Còn lúc mới đẻ nếu trời nóng thì mặc 1 áo với cả quấn tã chéo xong quấn khăn ủ là được mà.hee
    Đợt trước mình cũng nghĩ dùng nhiều tã chéo nên mua 20 cái,cuối cùng dùng có 4 ngày nhiều lắm là 8 cái,còn đâu ko dùng,phí phạm hee
    Mình cũng giống mẹ Cubin , mới 4 ngày cô y tá đến tắm cho bé bảo cứ mặc quần luôn đi , quấn tã con ngó ngoáy 1 tẹo là lại sộc xệch , mà quấn chặt thì ko đc . Mình cũng vote cho tã giấy Boby , vệ sinh và mềm mại . Tã xô con chỉ tè 1 bãi là ướt ngay , ko thay luôn con cũng khó chịu , trong khi tã giấy con tè 2-3 bãi mới thay cũng đc , vì tè ít tã thấm khô ngay .
    Còn vụ áo của con , mình mua nhiều loại lắm , mình thấy dùng áo sơ sinh cài khuy lệch là hay nhất , Size S bé có thể mặc từ sơ sinh đến khoảng gần 3 tháng . Mặc áo buộc dây cũng hay bị lệch và ko ấm cổ . Bác Cừu mua cho Cừu rất nhiều body nhưng đến giờ Cừu hơn 3 tháng rưỡi rồi mà mình cũng ko cho con mặc vì thay ra thay vào bất tiện lắm .
    Nhật ký vượt cạn của mẹ Cừu ạ :
    http://www.webtretho.com/forum/wttsh...&postcount=211
    • 5,498 Bài viết

• 10,049 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MAMI-H@PPY Xem bài viết
    Mình cũng giống mẹ Cubin , mới 4 ngày cô y tá đến tắm cho bé bảo cứ mặc quần luôn đi , quấn tã con ngó ngoáy 1 tẹo là lại sộc xệch , mà quấn chặt thì ko đc . Mình cũng vote cho tã giấy Boby , vệ sinh và mềm mại . Tã xô con chỉ tè 1 bãi là ướt ngay , ko thay luôn con cũng khó chịu , trong khi tã giấy con tè 2-3 bãi mới thay cũng đc , vì tè ít tã thấm khô ngay .
    Còn vụ áo của con , mình mua nhiều loại lắm , mình thấy dùng áo sơ sinh cài khuy lệch là hay nhất , Size S bé có thể mặc từ sơ sinh đến khoảng gần 3 tháng . Mặc áo buộc dây cũng hay bị lệch và ko ấm cổ . Bác Cừu mua cho Cừu rất nhiều body nhưng đến giờ Cừu hơn 3 tháng rưỡi rồi mà mình cũng ko cho con mặc vì thay ra thay vào bất tiện lắm .
    Ấy ấy, mẹ nó cho con mặc dần đi. Ban đầu thì tưởng là bất tiện thôi, chứ nó cũng co dãn, cái cổ lại rộng mình tha hồ mà nong ra tròng vào đầu con thoải mái. Bé lớn ngoài 3 tháng thì nên mặc body vì body sẽ giúp che bụng cho bé, bé có rướn hay uốn éo nhiều cũng ko bị tụt áo ra khỏi quần. Ngố nhà tớ ban ngày mặc j thì mặc, tối thể nào cũng phải thay body, cho ấm bụng mà lại thấm hút mồ hôi tốt; cũng dễ chịu thoải mái nữa.
    • 1,588 Bài viết

• 2,371 Được cảm ơn

Ấy ấy, mẹ nó cho con mặc dần đi. Ban đầu thì tưởng là bất tiện thôi, chứ nó cũng co dãn, cái cổ lại rộng mình tha hồ mà nong ra tròng vào đầu con thoải mái. Bé lớn ngoài 3 tháng thì nên mặc body vì body sẽ giúp che bụng cho bé, bé có rướn hay uốn éo nhiều cũng ko bị tụt áo ra khỏi quần. Ngố nhà tớ ban ngày mặc j thì mặc, tối thể nào cũng phải thay body, cho ấm bụng mà lại thấm hút mồ hôi tốt; cũng dễ chịu thoải mái nữa.
    Cái này chuẩn luôn. Mặc body con vừa ấm bụng, áo ko bị tuột khỏi quần và bỉm cũng không bị xộc xệch nữa. 2 nhóc nhà mình mặc từ hồi 1 tháng, giờ chỉ toàn chơi áo body thôi. Lúc đầu mặc cũng hơi lóng ngóng tí, nhưng chỉ vài lần là thành thạo ngay ấy mà, mình mặc vào hay cởi ra cho con chưa đến 30 giây. Ngay như bà nội tụi nhỏ nhà mình, lúc đầu phản đối áo body dữ lắm, chỉ sợ con dâu làm trật tay cháu mình, nhưng giờ bà đi đâu cũng khuyên con người ta mặc.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hoahoa75; 03/04/2010 vào lúc 10:39 PM.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4