Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Liệu có bầu không khi đang cho con bú và chưa có kinh

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 27.1K Lượt đọc
  • 22 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 243 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Chi Dau Tam kỳ sinh em bé đã được 14 tháng, hiên vẫn đang cho con bú và ĐẶC BIỆT ĐẾN NAY VẪN CHƯA CÓ KINH LẠI.Các mẹ ơi , có khi nào không có kinh mà lại dính bầu không ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 51 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tamky Xem bài viết
    Chi Dau Tam kỳ sinh em bé đã được 14 tháng, hiên vẫn đang cho con bú và ĐẶC BIỆT ĐẾN NAY VẪN CHƯA CÓ KINH LẠI.Các mẹ ơi , có khi nào không có kinh mà lại dính bầu không ?
    Có chứ bạn, nhiều mẹ đã bị thế đấy. Bạn nói với chị bạn nên có biện pháp đi nếu không muốn 3 năm 2 đứa...:3:
    :1: :3: :4:
    • 497 Bài viết

• 276 Được cảm ơn

Kinh nghiệm xương máu đây này.

Sinh mổ, kiêng cữ 6 tháng giời. Chưa có kinh trở lại. Sau 'đêm tân hôn' thứ 2, 'trúng quả' luôn. Tí nữa thì 'sòn sòn năm 1'.

Bảo chị bạn kế hoạch đi. K thì tỏi đấy.
    • Fox
    • 8 năm
    • 2,537 Bài viết

• 347 Được cảm ơn

Sao ko , dính tốt bạn ah.
    Muốn tránh thai bằng phương pháp bú vô kinh cầu kỳ lắm, sợ chị bạn ko đủ khả năng , kiếm vái cách thích hợp trong này đi :
    http://www.moh.gov.vn/homebyt/vn/por...a=206&cat=1566

Biện pháp tránh thai cho bú vô kinh
    Biện pháp cho bú vô kinh là dùng việc cho bú như một biện pháp tránh thai tạm thời.

1. Chỉ định
    Phụ nữ cho con bú hoàn toàn, chưa có kinh trở lại và con dưới 6 tháng tuổi.
    2. Chống chỉ định
    Là những chống chỉ định của việc cho con bú:
    Không cho con bú hoàn toàn, có kinh trở lại và con trên 6 tháng tuổi.
    Mẹ có bệnh nhiễm khuẩn cấp tính (kể cả viêm gan do vi-rút thể cấp tính).
    Mẹ nhiễm HIV.
    Sử dụng một số thuốc có chống chỉ định cho con bú.
    Mẹ thiếu sữa nên không cho con bú hoàn toàn.
    3. Quy trình thực hiện
    Cho bú 8 - 10 lần/ngày và ít nhất 1 lần về đêm. Ban ngày không được cách quá 4 giờ và ban đêm không cách quá 6 giờ giữa 2 lần bú.
    Hướng dẫn kỹ thuật cho bú đúng cách.
    Ngoài việc bú sữa mẹ, trẻ không ăn uống thêm một thứ gì khác.
    4. Tư vấn và theo dõi sau khi áp dụng biện pháp
    Lắng nghe và tìm hiểu nhu cầu tránh thai của khách hàng.
    Hiệu quả, thuận lợi, không thuận lợi của biện pháp cho bú vô kinh. Biện pháp không có tác dụng phòng tránh BLTQÐTD.
    Căn dặn khách hàng quay trở lại nếu: bắt đầu cho ăn bổ sung, có kinh trở lại hoặc con trên 6 tháng để áp dụng biện pháp tránh thai hiệu quả khác.
    Thăm lại khách hàng ít nhất 1 lần trong 3 tháng và hỏi những thông tin liên quan đến:
    Có kinh trở lại.
    Trẻ ăn những thức ăn khác ngoài sữa mẹ.
    Những khó khăn trong việc cho bú để có hướng dẫn giúp đỡ.
    Sử dụng thuốc trong thời kỳ cho con bú.
    Mới bị những bệnh nhiễm khuẩn như viêm gan do vi-rút (vàng da, vàng mắt), HIV mới được phát hiện...
    Bắt đầu một biện pháp tránh thai khác nếu mẹ không còn cho con bú hoàn toàn nữa.
    • 54 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

hichic em cũng đang lo đây mấy chi ơi, con em được 7 tháng rùi em cũng vẫn chưa có kinh trở lai... va đang theo doỉ, cô cuả em sanh xong 3 tháng lai dinh bầu đấy....
    • 2 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các chị ơi, em mới sinh được 2 tháng nhưng lại lỡ quan hệ với ông xã mà không có biện pháp tránh thai gì cả. Liệu có bị "dính" lại không hả các chị ơi. Em vẫn chưa có kinh. Có cần phải uống thuốc tránh thai ko hả các chị, em lo quá. Giờ mà làm xòn xòn 1 năm 1 đứa thì chít...
    À quên nữa, bé sumo nhà em vẫn bú hằng ngày, và chỉ có bú sữa mẹ thôi, ko ăn gì khác (sumo nhà em đã được 7,2kg rồi).
    Các chị giúp trả lời em sớm với (hix, mới lỡ hôm qua).
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeBe_Sumo; 14/05/2007 vào lúc 10:14 AM.
    • 500 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Vẫn có như thường các mẹ ạ. Trừ trường hợp bé bú mẹ hoàn toàn (trước 6 tháng) thì có thể tránh được thôi. Lời khuyên chân thành: hãy dùng biện pháp tránh thai ngay khi bắt đầu tập cho con ăn dặm. Nếu không thì vỡ KH là điều chắc chắn. Mình đang dính tập 2 rồi đây. Nhưng quyết định sinh luôn. Đằng nào cũng vất vả rồi hic...
    • 500 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Vẫn có như thường các mẹ ạ. Trừ trường hợp bé bú mẹ hoàn toàn (trước 6 tháng) thì có thể tránh được thôi. Lời khuyên chân thành: hãy dùng biện pháp tránh thai ngay khi bắt đầu tập cho con ăn dặm. Nếu không thì vỡ KH là điều chắc chắn. Mình đang dính tập 2 rồi đây. Nhưng quyết định sinh luôn. Đằng nào cũng vất vả rồi hic...
    • 248 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

mình lạc đề xíu các mẹ ơi, có bầu khi cho con bú có bị mất sữa không zĩ?
    • 769 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me Hai My Xem bài viết
    mình lạc đề xíu các mẹ ơi, có bầu khi cho con bú có bị mất sữa không zĩ?
    Vẫn có khả năng có bầu và ko mất sữa đâu, nhưng bác sĩ khuyến cáo nên cai sữa ko thì sẽ ko đủ dinh dưỡng nuôi cả hai đâu.
    • 1,807 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

úi trùi ôi! em 7 tháng rùi mà chưa có kinh lại còn sinh mổ nữa, em cũng lỡ....chắc phải thử thôi k thì bung cái vết mổ
    • 283 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Hic, sao mọi người sướng thế mãi đến mấy tháng sau mới có kinh lại, còn mình thì sau 1 tháng đã có lại rồi. Không biết có bất thường gì ko nữa???
    • 248 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bameyeucon Xem bài viết
    Hic, sao mọi người sướng thế mãi đến mấy tháng sau mới có kinh lại, còn mình thì sau 1 tháng đã có lại rồi. Không biết có bất thường gì ko nữa???
    Không sao đâu mẹ nó a! MÌnh có kinh lúc sáu tuần nè (vẫn muộn hơn bạn ). BS và ... sách vở nói là bình thường, tùy theo cơ địa mỗi người thôi. Me yêntâm nhé.
    • 192 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Cunbonghe Xem bài viết
    Vẫn có khả năng có bầu và ko mất sữa đâu, nhưng bác sĩ khuyến cáo nên cai sữa ko thì sẽ ko đủ dinh dưỡng nuôi cả hai đâu.
    ko mất sữa nhưng giảm rất nhiều về số lượng và chất lượng. Sữa gần như trắng trong luôn ấy.
    • 784 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

onttella: Mỗi người mỗi khác bạn ạ... nhưng bạn sinh hoạt lại sau sinh mấy tháng. Tui nè, 7 tháng rồi mà vợ vẫn "cấm vận" thì làm gì có cơ hội có thai!???:Talktothe
    • 266 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Vẫn có thể dính bầu khi đang cho con bú. Một chị bạn của em cũng bị như thế, dính bầu 04 tháng mà không biết vẫn cho con bú bình thường, mà cháu bé bị đi tiêu đến nỗi phải nhập viện. Các ven máu bị bể hết, không chích được thuốc. Vì sau BS yêu cầu đưa mẹ đi khám phụ khoa lúc ấy mới biết là có thai được bốn tháng rồi, ngưng cho bé bú mẹ là bé cũng hết tiêu chảy luôn.
    Perth... Tình yêu của tôi
    • 28 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, mình hỏi tí. Mình sinh được gần 2 tháng rồi mà lỡ xxx với AX, AX cho "ra ngoài" (tập 2 là kết quả của XTNAD đó các mẹ, nên mình không thể tin cách ra ngoài đó đc) trong khi đó mình chưa có kinh trở lại . Sáng nay mình lo quá nên đi mua thuoco Postinor 2 uống (loại 2 viên) màu hồng, sợ có baby lắm. Mình làm 2 tập rồi. Liệu có gì không các mẹ?mình uống thuốc mà lo quá, mình sữa mẹ không nhiều nên bé uống sữa ngoài là chính.các mẹ tư vấn cho mình với nhé. Cám ơn các mẹ nhiêu
    • 234 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mesori Xem bài viết
    Các mẹ ơi, mình hỏi tí. Mình sinh được gần 2 tháng rồi mà lỡ xxx với AX, AX cho "ra ngoài" (tập 2 là kết quả của XTNAD đó các mẹ, nên mình không thể tin cách ra ngoài đó đc) trong khi đó mình chưa có kinh trở lại . Sáng nay mình lo quá nên đi mua thuoco Postinor 2 uống (loại 2 viên) màu hồng, sợ có baby lắm. Mình làm 2 tập rồi. Liệu có gì không các mẹ?mình uống thuốc mà lo quá, mình sữa mẹ không nhiều nên bé uống sữa ngoài là chính.các mẹ tư vấn cho mình với nhé. Cám ơn các mẹ nhiêu
    Em mới đọc được cái này, copy vào đây cho mẹ nó tham khảo nhé:

Thuốc tránh thai dạng uống thường được dùng để ngăn ngừa quá trình sinh sản bình thường của cơ thể. Có 2 loại thuốc tránh thai, loại thứ nhất là sự kết hợp của 2 loại hormone: progestin và estrogen nhân tạo; loại thứ 2 chỉ chứa progestin.

Thành phần estrogen nhân tạo chỉ có ở loại thuốc thứ nhất hoạt động trên nguyên tắc ngăn ngừa trứng rụng và có tác dụng ngăn hormone của cơ thể. Thành phần progestin có trong cả 2 loại đều hoạt động trên nguyên tắc ngăn trứng di chuyển trong ống dẫn trứng và ngăn chặn khả năng tinh trùng kết hợp với trứng. Nó cũng làm nước nhầy cổ tử cung đặc và dính hơn, gây cản trở cho việc di chuyển của tinh trùng.

Một cơ chế chỉ có ở progestin nhân tạo là khả năng làm trứng đã thụ tinh không thể bám vào thành tử cung.

Tính an toàn của thuốc tránh thai trong thời gian cho con bú

Cả 2 loại thuốc kết hợp (estrogen và progestin) hay chỉ có progestin đều an toàn, được Hội Nhi khoa Hoa Kỳ phê chuẩn.

Tuy nhiên theo khuyến cáo thì chỉ nên dùng loại thuốc tránh thai có chứa estrogen (viên kết hợp) sau khi trẻ được 6 tháng tuổi và đã bắt đầu ăn dặm vì estrogen làm giảm lượng sữa tiết ra.

Thuốc tránh thai chỉ chứa progestin không gây ảnh hưởng đến lượng sữa tiết ra nếu dùng đúng liều và dùng sau khi sinh bé từ 6 - 8 tuần. Tuy nhiên, cũng có những báo cáo rằng loại thuốc này cũng gây giảm tiết sữa.

Ảnh hưởng của những hóc môn nhân tạo này có thể gây giảm lượng sữa mẹ vì thế tốt nhất nên sử dụng thuốc tránh thai sau khi trẻ được từ 6 - 8 tháng.

Nếu bạn cho trẻ bú mẹ hoàn toàn trong suốt 6 tháng đầu thì đó cũng có thể là một phương pháp tránh thai hiệu quả.

Ảnh hưởng của thuốc tránh thai với trẻ

Chưa có bằng chứng nào về những tác dụng phụ và sự nguy hiểm của thuốc tránh thai lên sức khoẻ của bé. Thực tế, các nghiên cứu đã thấy không có vấn đề gì với những trẻ mà mẹ dùng thuốc tránh thai trong thời gian cho con bú.

Theo 1 nghiên cứu, hormone gây giảm 1 lượng nhỏ lactose, nitrogen và protein trong thành phần của sữa mẹ gây nên tính hay quấy ở trẻ. Tuy nhiên, khi người mẹ ngừng dùng thuốc thì thấy những cải thiện đáng kể ở trẻ.

Một số lựa chọn khác

Một số cách khác giúp giảm thiểu khả năng thụ thai trong thời gian cho con bú là dùng bao cao su, đặt vòng tránh thai, dùng chất diệt tinh trùng, dùng màng ngăn…

Do đó, khi có nhu cầu tránh thai, các bà mẹ đang nuôi con bằng sữa mẹ có thể sử dụng các viên tránh thai có chứa duy nhất progestin liều thấp. Tốt nhất nên sử dụng các biện pháp tránh thai khác. Do đó, trong trường hợp của chị nên đến trung tâm tư vấn để chọn cho mình một phương pháp ngừa thai hiệu quả, lâu dài.
    • 1,263 Bài viết

• 689 Được cảm ơn

Hix hix mình cũng đang tập đầu cũng chưa thấy kinh trở lại, suốt ngày căng thẳng vì nguy cơ có tập 2 sớm nên toàn bắt ông xã s dụng áo mưa, cứ hôm nào ko mang áo mưa mà chỉ XNAD là mình lại lo ngay ngáy lại phải chạy đi kiếm em Chip chip vè kiểm tra, phù đến giờ vẫn chưa gì may quá.
    Em Tẹt: :Nb:3,1kg , 1m: 4,2kg 3m: 5,3kg 4m: 6,7kg 5m: 7,2kg-2 răng 6m: 8kg 7m: 8,5kg-72cm- 7 răng 8m: 9kg-8 răng [/COLOR],ngồi vững 9m vẫn thế cuối 9m: 9,5kg-8 răng---> đầu 10m bỏ ăn, sốt 9kg 10m15d 9,8kg -8r 10m: phỏng rạ--->biếng ăn--->9kg, 77cm11M9,4kg,12M:9,4kg,13M:9,6kg-rõ8R cửa 2r hàm dưới, 14M 9,8kg, rõ thêm 2 răng hàm trên, 4 răng nanh-->18r-đi bộ đội, tự đứng tênh tênh
    • 3,408 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Khi đang cho con bú và chưa có kinh trở lại vẫn có khả năng mang bầu. Bạn mình trong trường hợp như thế đây, lỡ kế hoạch thế là 3 năm 2 đứa, hihii
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2