Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Làm thế nào để tăng cân sau khi sinh

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 15.1K Lượt đọc
  • 41 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 351 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình thấy ai cũng lo lắng dư cân sau khi sinh, nhưng mình sau khi sinh 1 tháng thì đã trở về cân nặng so với hồi chưa có bầu rồi, nên muốn tăng cân một chút nhưng chăm sóc con cực quá nên mặc dù ăn như điên nên vẫn chẳng tăng cân được. Ai cũng bảo sau khi sinh thì như thay máu nên trông "mỡ màng" hơn, thế không biết thường bao lâu thì có thể béo lên các mẹ nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,764 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Em cũng đang tụt can trầm trọng, cũng đang muốn tăng cân lắm lắm. Có mẹ nào kn gì truyền đạt cho em tham khảo mới
    :RollingEy:
    • 179 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Híc.Mình cũng thế, giờ chỉ còn hơn 40 kg thôi.Mình mới sinh có 2 tháng mà đã tut gần 10kg rồi.
    Mẹ yêu Bông nhất trên đời !
    • Fox
    • 8 năm
    • 2,537 Bài viết

• 343 Được cảm ơn

Đúng vấn đề của mình may mà bây h tớ .. lại có bầu , cho nên chờ sau lần đẻ này nhất định quyết tâm giữ cân , hik hik .
    • 2,564 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Fox Xem bài viết
    Đúng vấn đề của mình may mà bây h tớ .. lại có bầu , cho nên chờ sau lần đẻ này nhất định quyết tâm giữ cân , hik hik .
    Mẹ này yên tâm nhé, vì nhiều ng sinh con đầu xong tụt cân xong con thứ 2 lên nhiều, vẫn giữ cần ko tụt hết đâu mà lo, kinh nghiệm mấy bà dì, bà chị mình thế rùi. Sướng nhé!
    • 351 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cute-honey Xem bài viết
    Mẹ này yên tâm nhé, vì nhiều ng sinh con đầu xong tụt cân xong con thứ 2 lên nhiều, vẫn giữ cần ko tụt hết đâu mà lo, kinh nghiệm mấy bà dì, bà chị mình thế rùi. Sướng nhé!
    Chắc vì khi sinh đứa thứ 2 thì cũng đã đến tuổi dễ phát tướng rồi
    • 1,628 Bài viết

• 1,000 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi raidernhimxu Xem bài viết
    Híc.Mình cũng thế, giờ chỉ còn hơn 40 kg thôi.Mình mới sinh có 2 tháng mà đã tut gần 10kg rồi.
    Hic hic...Mình đọc tên topic, cứ tưởng chủ topic này nói đùa, hóa ra là thật! Chẳng bù cho mình, sinh xong phải sưu tầm mọi cách để giảm cân:Crying: Chúc các mẹ ở đây sinh xong giữ được trọng lượng như ý nhé!:Rose:
    Không có tình yêu vĩnh cửu, chỉ có phút giây vĩnh cửu của tình yêu
    • 492 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

He he, có nhiều người giống mình quá.

Em nghĩ là muốn tăng cân thì nên ăn nhiều bữa trong một ngày, rồi nói với con đêm nó ngủ ngoan cho mẹ ngủ để mẹ còn béo :Laughing: . Tình hình nếu mà mẹ ăn không được nhiều, đêm lại thức trông con và cho con bú thì làm sao mà béo được. Nhưng bù lại thì con lại lên cân vù vù nên mẹ vẫn vui .

Mẹ bị gầy được cái an ủi là như thế là sữa mẹ tốt đấy, chứ nhiều người ăn vào mẹ cứ béo ú thì sữa ko tốt đâu.
    • 1,424 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Khổ thay cái tấm thân gầy guộc, lúc trước mình sinh bé thì chỉ hơi mập thôi mà ai cũng quở, rồi chăm cho chồng con quá thôi hay sao ấy mà bây giờ còn minhon hơn cả lúc chưa mang bầu mà còn cao lêu nghêu nữa chứ 165cm mà nặng có 50kg:Rose:
    • 429 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Tình hình của em cũng chả khác gì các mẹ. Hồi mới đẻ xong cứ nghĩ là phải vứt hết quần đi vì bụng to quá nhưng giờ đã lại mặc vừa rồi, chồng thì bảo dạo này vợ lại gầy vêu rồi nhưng biết làm sao, đành tự an ủi là mẹ gầy vì sữa tốt nên lại vào con. Trộm vía Bin nhà em gần 3tháng cũng được 7kg rùi, mẹ cũng sướng!
    • 145 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hainhoc Xem bài viết
    Các mẹ sinh xong nhớ ăn Nghệ đen với mật ong, hoặc nghệ đen + tam thất + mật ong. Rất bổ máu: sẽ béo đẹp, trắng hồng và khỏe mạnh. Nhớ nhé! Nếu làm thành viên đc thì tốt, ko được thì cố măm nhé!
    Mình cũng nghe nói sinh xong ăn nghệ đen tốt lắm. Trước khi sinh cũng sưu tầm đủ loại các bài về cách chế biến, cách ăn nghệ...nhưng sinh xong, có 2 v-c chăm bé,bận quá, cchẳng có thời gian mà chế biến nữa. Hiện bé nhà mình đã được 2,5 tháng và hơi bị táo. Mình nghe nói nghệ nóng, liệu mình có nên uống viên nghệ đen ko nhỉ và bây giờ mới uống thì còn có tác dụng đẹp da nữa ko?
    Mình cũng đang nghĩ chuyện giảm cân vì có bầu tăng những 18kg, sau khi sinh giảm luôn 10kg, từ đó thì giậm chân tại chỗ. Tuy nhiên còn đang cho con bú nên công cuộc giảm cân sẽ tiến hành từ từ vậy.
    • 247 Bài viết

• 241 Được cảm ơn

Hic...không biết đề tài này còn launching nữa không...huhu...Em mới sinh bé chưa được 3 tuần đã bị giảm 5kg. Trước khi có bầu em nặng có 42kg thui. Có bầu tăng 13kg lên 55. Sinh xong nặng 51 (đang sung sướng hí hửng) thế mà bây giờ sau 3 tuần chăm con chỉ còn 46.5kg. Em ăn uống khá tốt, sữa không nhiều nhưng đặc và tốt. Ngủ thì hơi ngày khoảng 6 tiếng. Chị nào có bí quyết tăng cân giúp em với chứ em chỉ mong nặng 50kg chứ không khoái cảnh da bọc xương như trước nữa đâu..Huhu :Crying:
    • 220 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Ôi, sao có nhiều người giống mình thế không biết. Lúc trước mình chưa có bầu thi 42 kg, có bầu được 2 tháng rưỡi thì bị bệnh cảm + nghén chỉ còn 40 kg, khi gần sanh thì được 52kg, sau khi sanh bé xong thì ngày càng xuống cân, giờ mình chỉ còn 42 kg y như ban đầu chưa mang bầu. Mình cứ nghĩ sanh con xong sẽ thay máu, sẽ mập lên tí cho đẹp vì theo kinh nghiệm của các cụ thì gái 1 con trông mòn con mắt nhưng bây giờ thì ốm tong teo (1m6 mà chỉ 42 kg --->quá ốm đúng không các mẹ?). Có thuốc nào uống cho ăn được ngủ được không các mẹ?
    • 120 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Các mẹ cứ ăn nhiều vào (cả lượng & chất). Uống nhiều sữa. Sau khi sinh tớ cũng sụt mấy kg nên mỗi lần thấy sụt kg lại ăn nhiều hơn, lại lên cân. Vì tớ muốn duy trì ở mức 50-55kg. Bầu bí tăng 20kg, vào mẹ là chính:Sigh:. Sinh xong còn 55kg, bây giờ con được gần 6 tháng mẹ vẫn ở mức >52kg. Hy vọng duy trì mãi thế này:Clown:. Chúc các mẹ được như ý nhé!
    • 734 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mbon Xem bài viết
    Khổ thay cái tấm thân gầy guộc, lúc trước mình sinh bé thì chỉ hơi mập thôi mà ai cũng quở, rồi chăm cho chồng con quá thôi hay sao ấy mà bây giờ còn minhon hơn cả lúc chưa mang bầu mà còn cao lêu nghêu nữa chứ 165cm mà nặng có 50kg:Rose:
    Mẹ nó khá hơn tớ nhiều. Tớ cao 1m68, nặng 45kg :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:

MỖI NGƯỜI CHA NÊN NHỚ RẰNG, MỘT NGÀY NÀO ĐÓ ĐỨA TRẺ SẼ LÀM THEO HÀNH ĐỘNG CỦA HỌ THAY VÌ NHỮNG LỜI KHUYÊN
    • 241 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi muaxuan2007 Xem bài viết
    Mình thấy ai cũng lo lắng dư cân sau khi sinh, nhưng mình sau khi sinh 1 tháng thì đã trở về cân nặng so với hồi chưa có bầu rồi, nên muốn tăng cân một chút nhưng chăm sóc con cực quá nên mặc dù ăn như điên nên vẫn chẳng tăng cân được. Ai cũng bảo sau khi sinh thì như thay máu nên trông "mỡ màng" hơn, thế không biết thường bao lâu thì có thể béo lên các mẹ nhỉ?
    Kinh nghiệm của mình là uống sữa bột (sữa bầu í) nhiều vào, uống gấp 2 - 3 lần định mức của hộp sữa!

Thêm nữa mẹ nó có thể uống thuốc bổ. Mình đọc trang sức khỏe của Báo Thanh niên có bài thuốc Bắc rất hay, giúp mình bổ máu và ngủ tốt. Bài thuốc này tuy không có tác dụng tăng cân nhưng giúp mình ngủ được và khỏe hơn, không làm sút cân. Mình uống từ lúc sau sanh 1 tuần tới giờ (bé mình được 3 tháng rồi). Hồi trước, sanh bé đầu sau 3 tháng, mình từ 60 cân xuống vèo 10 cân còn 50 cân. Đợt này (bé thứ 2), rút kinh nghiệm, mình nghiên cứu và uống thuốc lúc trước sanh là 59 cân đến giờ chỉ giảm 6 cân, còn 53 cân, da dẻ không bị xanh và ù tai (do thiếu máu).

Mình nêu ra dưới đây, bạn xem tham khảo nhé!
    1. Hạt sen khô
    2. Long nhãn (nhãn nhục phơi khô)
    3. Đương quy
    4. Kỳ tử
    5. Hà thủ ô
    Mỗi thứ 11 g, sắc lên 3 chén lấy 1 chén. Mấy nguyên liệu thuốc này có nhiều ở tiệm thuốc bắc.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,864 Bài viết

• 487 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeChuotTip Xem bài viết
    Mẹ nó khá hơn tớ nhiều. Tớ cao 1m68, nặng 45kg :Laughing::Laughing::Laughing::Laughing:
    Uớc mơ của mình là được 45kg như mẹ nó nè:Angel:! Nhịn ăn lè cả lưỡi luôn mà vẫn còn 56kg, xuống mới 5kg thôi!:Sad:.
    À, các mẹ sanh xong mà xuống cân nhiều quá thì có thể ăn thêm tổ yến đấy! Vì Tổ yến cũng giúp tăng trọng mà!:Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi boorin7777; 26/04/2009 vào lúc 11:36 PM.

"Sâu dù xấu cũng là Sâu của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo Sâu!!!"

• 380 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Mẹ Quế Anh nói đúng đấy, tớ lúc chưa bầu là 41.5kg, trước lúc sinh là 58.5kg, sinh xong 2 tháng còn 45kg, sụt thê thảm. Tớ cũng sợ cảnh da bọc xương như hồi còn son lắm, mặc quần áo xấu điên lên được. Mà chẳng hiểu sao sinh con xong sợ ăn uống thế chứ, thế là không ăn được tớ cứ tu ừng ực sữa bà bầu, sữa này mà đang cho con bú uống cũng lợi sữa lắm đấy, may sao lên được 46.5kg rồi (xu hướng lên cân) + ăn nhiều hoa quả tươi. các mẹ thử xem,
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Ôi hồi trước khi sinh em bé đầu lòng xong khoảng một tháng c160cm mà mình chỉ nặng 43kg nhưng bây giờ bé nhà mình lớn rồi (4T) rồi nên bây giờ mình mới béo lên chút xíu (46.5kg). Ổn định không phải nuôi con nhỏ là tự khắc sẽ béo ấy mà!
    • 2,246 Bài viết

• 1,252 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cute-honey Xem bài viết
    Ôi, giá mà em được vậy nhỉ. Xuất phát điểm của em là 40kg, bầu tập 1 lúc lên bàn sinh là 55kg, sinh xong 48kg rồi xuống dần xuống dần đến 44kg. Bầu tập 2, cả mẹ cả con là 49kg:Crying:. Con ra đời, mẹ còn 44kg và bây giờ, sau gần 4 tháng thì con số là 41kg. Nhìn em mới thảm hại làm sao:Crying::Crying::Crying:.
    You're my honeybunch, sugarplum, pumpie umpy umpkin, you're my sweetie pie.
    You're my cuppycake, gumdrop, snookum snookums, the apple of my eyes.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3