Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Làm thế nào để sữa không về khi cai sữa cho con

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 21.9K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• 3,385 Bài viết

• 3,448 Được cảm ơn

Mình thấy mợ mình khi cai sữa mợ giã lá lốt uống 3 hôm là hết sữa luôn.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,795 Bài viết

• 782 Được cảm ơn

Mình cai sữa cho con được 1 tuần rồi, đêm đầu tiên ko cho con bú ngay hôm sau vắt sữa thừa bỏ đi, sau đấy phải 2 hôm sữa về căng cứng ngực mới vắt bỏ đi tiếp, thế nhưng nó vẫn chẳng hết mà vẫn về. Làm thế nào bây giờ nhỉ? Các mẹ đi trước có kinh nghiệm giúp em với !!!!!
    • 224 Bài viết

• 46 Được cảm ơn

Bạn ra nhà thuốc hỏi mua thuốc tiêu sữa, uống sẽ đỡ hơn đấy. Chúc mau khỏe
    • 1,795 Bài viết

• 782 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Xuka's Mom Xem bài viết
    Bạn ra nhà thuốc hỏi mua thuốc tiêu sữa, uống sẽ đỡ hơn đấy. Chúc mau khỏe
    Thuốc tiêu sữa tên là gì chị ơi? E ra hiệu thuốc hỏi nhưng người ta bảo chỉ có cốm lợi sữa chứ không có thuốc nào tiêu sữa cả. Tối qua lại phải ngồi hì hục hút sữa:Crying::Crying::Crying:
    • 1,795 Bài viết

• 782 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi CúnKid Xem bài viết
    Mình thấy mợ mình khi cai sữa mợ giã lá lốt uống 3 hôm là hết sữa luôn.
    Mình chưa thử nhưng không biết uống lá lốt mấy hôm liền như vậy có sao không? Để mình ngâm cứu thử vụ này coi. Cám ơn bạn nhiều nhé:Rose::Rose:
    • 1,795 Bài viết

• 782 Được cảm ơn

Em tìm được bài này của mẹ bé Tôm hay lắm. E post lên đây để mọi người cùng xem nhé, về phải áp dụng xem sao
    http://blog.360.yahoo.com/blog-Vd1Su...Fnth%E1%BB%A9c

Kinh nghiệm cai sữa

Khi cai sữa cho Tom, mẹ tra cứu trên WTT để học hỏi kinh nghiệm những người mẹ đi trước và rút ra được một số bí quyết hữu ích. Mẹ ghi lại làm tài liệu để chính mình sau này và các mẹ khác tham khảo.

Làm sao để cai sữa cho chính mẹ?

Dứt sữa cho con càng muộn càng khó khăn, nhất là vào khoảng thời gian con 1.5 tuổi trở lên, bởi vì lúc ấy con đã nghiện ti mẹ rồi, mà mẹ cũng nghiện cho con ti Lúc này yếu tố tâm lý là vật cản trở lớn nhất. Vì vậy, đa số mẹ chọn phương pháp cách ly, gửi con về ông bà vài tuần, hoặc mẹ đi công tác 1 tuần tranh thủ cai sữa cho con luôn.

Lợi: Hai mẹ con không phải đấu tranh quyết liệt với nhu cầu được gần gũi nhau, con khóc mẹ không thập thò ở cửa. Thường thường, khi mẹ con gặp lại nhau, con đã quên ti mẹ rồi.

Hại: Có thể gây cú shock tinh thần cho con, con có cảm giác bị bỏ rơi. Nếu con còn bé chưa hiểu được thế nào là "vắng mặt một thời gian" thì con sẽ hoang mang không biết bố mẹ biến mất đi đâu.

Làm sao để cai sữa cho con?

Một số mẹ chọn cách "làm xấu" cho ti: bôi thuốc đỏ, bôi vị đắng/cay, dán chùm tóc vào ti, dán băng dính đen hình chữ thập lên ti... khiến con ghét/sợ và không đòi bú nữa.

Lợi: Hiệu quả nhanh, con và mẹ không phải xa nhau.

Hại: Nếu con đã lớn, sẽ biết cách bóc băng dính ra, lấy khăn lau ti cho sạch rồi... chén tiếp! Nếu con còn bé và sợ hãi, sẽ làm mất hình ảnh đẹp của mẹ trong con

Cách khác: Dán băng cứu thương cá nhân (urgo) lên ti và kêu đau, cách này áp dụng với bé đã lớn, biết thương mẹ. Đây là cách dịu dàng và tình cảm nhất!

Làm sao để mẹ bớt tức sữa?

Nếu sữa mẹ còn nhiều, tất yếu ngực sẽ căng tức sữa, nếu không xử lý có thể gây áp-xe ngực, viêm tắc tuyến sữa, sốt...

Cách 1: Cho con ti cạn sữa cả hai bên, rồi ngưng một ngày, sau đó lại cho ti cạn sữa cả 2 bên. Sau đó cai sữa hoàn toàn, sữa sẽ không về nữa.

Cách 2: Đắp lá bắp cải đã để lạnh (hoặc lá chuối khô?) lên bầu ngực, sữa sẽ tự rút đi.

Cách 3: Ăn lá lốt, lá/quả dâu, sữa sẽ mất nhanh. Tuy nhiên mẹ nghe nói cách này (đặc biệt là lá dâu) có thể khiến tuyến sữa teo và mẹ sẽ ko có sữa cho bé tiếp theo nữa!

Cách của mẹ: Mẹ dùng máy hút sữa rút bớt sữa cả hai bên cho đỡ đau, cách một ngày lại hút tiếp cho đến hết, và ăn ba bữa canh lá lốt. Sữa bị rút hết sẽ có phản xạ xuống sữa tiếp, nhưng do cách ngày nên xuống ít, đồng thời do lá lốt làm mất sữa nên sau bốn ngày là sữa tự tiêu đi hoàn toàn.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyentrangchip Xem bài viết
    Thuốc tiêu sữa tên là gì chị ơi? E ra hiệu thuốc hỏi nhưng người ta bảo chỉ có cốm lợi sữa chứ không có thuốc nào tiêu sữa cả. Tối qua lại phải ngồi hì hục hút sữa:Crying::Crying::Crying:
    thuốc đấy có tên là Vinafolin nó có thành phần Ethinylestradiol 0,05mg cua CTDP Ba Đình. Uống ngày 1vien trong 3 ngày đầu rồi giảm liều xuông 1/2vien nén/ngày
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cảm ơn các mẹ nha ,e cũng đang tìm cách để mất sữa,bé nhà e mới mất ,e định vắt hết sữa ra nhưng cang vắt nhiếu thì sữa lại càng về ,lúc nào ngực cũng khó chịu. nhưng các mẹ cho e hỏi mình ăn canh lá nốt như vậy sau này sinh nữa có bị mất sữa ko ah,bé vừa rồi mất là con đầu nên e cũng đang băn khoăn ko biết có nên thử không
    • 569 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kelly_hp_girl Xem bài viết
    cảm ơn các mẹ nha ,e cũng đang tìm cách để mất sữa,bé nhà e mới mất ,e định vắt hết sữa ra nhưng cang vắt nhiếu thì sữa lại càng về ,lúc nào ngực cũng khó chịu. nhưng các mẹ cho e hỏi mình ăn canh lá nốt như vậy sau này sinh nữa có bị mất sữa ko ah,bé vừa rồi mất là con đầu nên e cũng đang băn khoăn ko biết có nên thử không
    Chia buồn với mẹ nó. Ăn canh lá lốt thì mất sữa dần dần theo cách tự nhiên, ko ảnh hưởng tới đứa sau đâu. Nhưng uống thuốc tiêu sữa thì có thể ảnh hưởng đến nội tiết đấy mẹ nó ạ. Mẹ nó thử dùng cách uống lá lốt xem sao nhé
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thuốc tiêu sữa, bạn nên ra nhà thuốc tàu, uống vào sữa căng sữa bạn ah, mình cũng cai sữa thành công cho Tí nhà mình rồi.... hiệu nghiệm lắm nhen, chúc bạn thành công
    • 103 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

chị làm chả lá lốt mà ăn cho dễ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi moitruongthanglong; 18/09/2013 vào lúc 03:04 PM.
    • 63 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi uyentrangchip Xem bài viết
    Mình cai sữa cho con được 1 tuần rồi, đêm đầu tiên ko cho con bú ngay hôm sau vắt sữa thừa bỏ đi, sau đấy phải 2 hôm sữa về căng cứng ngực mới vắt bỏ đi tiếp, thế nhưng nó vẫn chẳng hết mà vẫn về. Làm thế nào bây giờ nhỉ? Các mẹ đi trước có kinh nghiệm giúp em với !!!!!
    Mình vừa cai sữa cho con, chia sẻ kinh nghiệm như sau:
    - Hai ngày đầu mình cách li con, không cho con bú. Khi sữa về căng quá thì vắt đi một ít cho đỡ tức, dễ chịu hơn, lấy khăn ấm trườm.
    - Đêm thứ 3 cho con bú trộm một lần (ti mẹ hết căng)
    - Từ ngày thứ tư sữa có về nhưng rất ít và chậm. Nếu lúc nào căng quá lại vắt bớt cho dễ chịu (ko vắt kiệt nhé)
    - Đến ngày thứ 5 ti mẹ cứng lại, không đau và dần dần bầu ti mềm ra là hết sữa.
    Toàn bộ quá trình khoảng 10 ngày

Nói thật là sữa về căng đau khủng khiếp. Mình đi làm nhưng cứ tí lại vào nhà vs vắt sữa.
    Chúc bạn cai sữa thành công nhé.