• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Làm thế nào để mẹ có nhiều sữa

Đến trả lời mới nhất
  • 2.43K Lượt chia sẻ
  • 168K Lượt đọc
  • 249 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 215 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

Việc sau khi sinh xong không có sữa hoặc ít sữa đều làm các bà mẹ lo lắng. Để đảm bảo đủ sữa cho trẻ, sau khi sinh xong người mẹ cần thực hiện một số giải pháp sau:
    - Cho trẻ bú sớm: Người mẹ cho trẻ bú sớm thì càng kích
    thích tuyến sữa tiết sữa. Thông thường sau khi sinh nở xong được 30 phút, người mẹ nên cho trẻ mút núm vú của mình để bú sữa.

- Cho trẻ bú theo nhu cầu: Đây là điều kiện quan trọng nhất đảm bảo cho tuyến sữa tiết sữa đều đặn. Không nên tùy tiện cho bé bú sữa bò hoặc uổng nước đường thay thế sữa mẹ.

- Tâm lý ổn định, tinh thần thoải mái: Là điều kiện quan trọng trong quá trình điều tiết sữa của người mẹ. Trạng thái tinh thần và tâm lý của người mẹ có ảnh hưởng đến quá trình và khả năng bài tiết sữa. Vì vậy sau khi sinh con, người mẹ cần đảm bảo nghỉ ngơi, ngủ hợp lý, tinh thần thoải mái, tâm lý ổn định.

- Chế độ dinh dưỡng phong phú và hợp lý: Người mẹ nên ăn nhiều thức ăn chứa nhiều protein, mỡ và đường, kết hợp với ăn rau xanh và hoa quả tươi để đảm bảo lượng vitamin cần thiết.

- Dùng thuốc hỗ trợ: Có thể tham khảo một số bài thuốc dân gian cho người mẹ không có sữa hoặc sữa xuống quá ít để cho con bú.

Bài thuốc tham khảo:

Bài 1: Dùng cho thiếu sữa do khí huyết ố hư

+ Thành phần: Rượu nếp (cả cái) - 200 g; mỡ lợn - 20g; đường trắng - 10g; trứng gà- 2 quả.
    + Chế biến: Đun nóng chảo, cho mỡ lợn sôi, đập trứng vào xào chín tới, tiếp theo đổ rượu vào, cho đường vừa ăn là được.
    + Công dụng:Bổ khí huyết, xuống sữa.
    + Chữa trị: Thiếu sữa do khí huyết ố hư.
    + Cách dùng: Ăn lúc đói, ngày ăn 1, 2 lần, ăn liên tục trong bảy ngày.

Bài 2: Dùng cho thiếu sữa do khí huyết bất túc hoặc thủy thũng do thận hư, tiểu tiện bất lợi.

+ Thành phần: Cá trê nặng 250 g 1 con, gừng tười: 3 lát; bột móng ngựa: 30 g; trứng gà: 2 quả.
    + Chế biến: cá mổ bỏ ruột và mang rửa sạch, cắt từng khúc nhỏ; chảo đun nóng, cho mỡ phi thơm gừng, cho cá vào đảo đều một lúc , chuyển sang nồi nước vừa đủ đun tới sôi, chuyển đun nhỏ lửa, đun trong một giờ, thấy nước đặc sánh, đập trứng vào quấy đều cho bột móng ngựa 9ddax trộn với nước ), thêm gia vị là được.
    + Công dụng: Bỏ tì, ích huyết, thúc sữa.
    + Chữa trị: thiếu sữa do khí huyết bất túc hoặc thủy thũng do thận hư, tiểu tiện bất lợi.
    + Cách dùng: dùng làm bữa điểm tâm, ngày 1 thang, liên tục từ 3 -5 ngày.

Bài 3: Dùng cho người thiếu sữa:
    +Thành phần: Hồ ma nhận vừa đủ (số lượng tính theo số tuổi, mỗI tuổi 1 hạt.); ma thằng: 9g; trứng gà: 1 quả;
    +Chế biến: Cho cả 3 thứ vào nồI luộc lọc bỏ bã và vỏ trứng.
    + Công dụng:Hòa danh vệ, điều hòa âm dương, bỏ khí huyết.
    + Chữa trị: Dùng cho người thiếu sữa.
    +Cách dùng:ăn trứng, uống nước trước giờ ngủ đêm. Uống xong đắp chăn cho ra mồ hôi càng tốt.

Bài 4: Dùng cho người sữa không xuống
    + Thành phần: cá trạch vài con, trứng gà một quả.
    + Chế biến: Cá làm sạch bỏ ruột Mang, cho vào nồI cùng trứng, nước vừa đủ nấu thành canh.
    + Công dụng:Thúc sữa.
    + Chữa trị: Sữa không xuống
    + Cách dùng: ăn cá uống nước.

Bài 5: Dùng cho ngườI sữa không xuống
    + Thành phần: ngó sen tươi: 20g; trứng gà: 3 quả;
    + Chế biến: Cho hai thứ vào nấu chin
    + Công dụng: Kiện tì khai vị, bỏ huyết thức sữa.
    + Chữa trị: Sữa không xuống;
    + Cách dùng: Ngày một lần, dung liên tục trong 5 ngày.

Bài 6: Dùng cho ngườI sữa không xuống
    + Thành phần: lâu lô: 10g; trứng gà: 2 quả;
    + Chế biến: Lâu lô nấu kỹ, lọc lấy nước, trứng đập vào đun sôi là được.
    + Công dụng:thanh nhiệt, giảI độc, bài mủ tiêu thũng, thông sữa.
    + Chữa trị:Sữa không xuống
    + Cách dùng: Uống 1 lần.

Bài 7:
    + Hạt bí ngô: 18g. bóc vỏ, giã nhỏ, uống vớI nước nóng ngày hai lần.
    + Đương quy 30g; cây đau xương: 12g; sắc uống ngày 3 lần
    + Kê huyệt đằng: 15g; táo Tầu: 7 quả, tầm gửI cây dâu: 24 g sắc uống thay chè.

Bài 8: Dùng trong ăn uống
    + Móng giò lợn: 2 chiếc; lạc nhân: 50 g: ninh nhừ ăn làm 2 lần.
    + Tôm sống 60g sào qua, cho một ít rươu vàng nây chin, ăn mỗI ngày 1 lần, ăn liền 3 ngày.
    + Cá diếc sống: 150 g; móng giò lợn: 1 chiếc ninh nhừ ăn mỗI ngày 1 lần.
    + Đậu phụ: 120g; đường đỏ: 30g; nấu chin cho 30cc rượu vàng để ăn ngày 2 lần.
    + Gan lợn 250g; rau kim châm 50g; lạc nhân: 50g; ninh nhừ ăn mỗI ngày 1 lần.
    + Hạch đào nhân 50g; vừng đen 100g (rang chin) cùng nghiền thành bột; pha vớI rượu gạo, uống làm 2 ngày.
    Bài thuốc trị bên ngoài:
    + lấy nước nóng hoặc nước hành xông và rửa vú.
    + một ít vỏ quế hoặc vỏ bưởI, sắc lấy nước, dung khăn thấm nước nóng chườm vú.
    + Nõn hành 10 cái rửa sạch, giã nhỏ cho thêm ít muốI làm thành bánh đắp vào vú mỗI ngày 1 lần, làm 3 ngày liền.
    You're My Sun. You're My Heart, You're My Soul. You're My Everything.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 215 Bài viết

• 50 Được cảm ơn

10 món ăn làm tăng sữa mẹ

Nếu đã chán món cháo móng giò mà vẫn muốn có nhiều sữa cho con, sản phụ có thể ăn tôm nõn nấu cùng rượu. Tôm nõn 100 g, rượu gạo 250 g, nấu đến khi tôm nõn chín nhừ, ăn nóng cả nước lẫn cái. Cần ăn trong 5-6 ngày.

Một số món ăn tăng tiết sữa khác:

Canh móng giò, hoàng kỳ: Móng giò 500 g, hoàng kỳ 30 g, đương quy 15 g, thông thảo 4 g. Tất cả cho vào nồi hầm nhừ, cho thêm ít rượu và mấy lát gừng nấu thêm chút nữa là ăn được, ăn hết cả nước lẫn cái. Ăn trong 5-7 ngày.

Sườn lợn hầm sơn giáp: Sườn lợn 500 g, xuyên sơn giáp 10 g, hoàng kỳ 30 g. Tất cả nấu cùng đến nhừ, thêm chút rượu vào, ăn thịt uống canh. Cần ăn 4-5 ngày.

Thịt cừu hầm đương quy: Thịt cừu 500 g, đương quy 20 g, cho cả vào hầm nhừ, sau thêm chút rượu và mấy lát gừng tươi, ăn thịt uống canh. Ăn trong 4-5 ngày.

Canh móng giò: Móng giò 1 cặp, gia vị vừa đủ, luộc chín vớt ra, giữ nước cho mì vào, ăn mì nước với móng giò. Cần ăn trong 7-10 ngày.

Canh móng giò, thông thảo: Móng giò 1 chiếc, thông thảo 2 g, cho vào cùng luộc nhừ, nêm gia vị vừa miệng, ăn thịt, uống nước canh. Mỗi ngày ăn 1 lần, cần ăn 4-6 ngày.

Canh móng giò, lá quýt, thanh bì: Móng giò 500 g, lá quýt diệp 10 g, thanh bì 10 g, nấu chín nhừ ăn thịt uống nước canh. Ăn trong 5-7 ngày.

Canh mạch nha, cá diếc: Cá diếc sống 1 con, mạch nha 20 g, nấu chín, nêm đủ gia vị, ăn cá uống nước canh. Cần ăn 5-7 ngày.

Canh cá diếc, thông thảo: Cá diếc sống 1 con, thông thảo 3 g, đương quy 5 g, nấu cùng, chín ăn cá, uống nước canh. Cần ăn 5-7 ngày.

Gà mái hầm hoàng kỳ: Gà mái 1 con, hoàng kỳ 50 g, cho hầm nhừ pha chút rượu và mấy lát gừng, ăn cái uống nước canh. Cần ăn 4-5 lần, ngày 1 lần, có thể ăn cách nhật.

Theo VnExpress.net - Sức Khỏe & Đời Sống
    You're My Sun. You're My Heart, You're My Soul. You're My Everything.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,564 Bài viết

• 372 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngthuha Xem bài viết
    Làm ơn có ai đó có thể cho tôi hỏi 1 chút, vì tôi đẻ mổ, ngay sáng hôm sau đã có sữa, giờ ra nhiều quá mà có lúc lại ko ra, cương cả ngực. Giờ phải làm thế nào đây ah?
    Chị ơi, sau khi cho bé bú 2-3 tiếng sữa mới về 1 lần nên chị mới thấy lúc căng lúc lại ko. Nếu sữa nhiều quá bé bú không hết thì chị phải vắt ra nhé, nếu không sẽ bị tắc sữa đấy. Chị để ngực cương cứng lâu quá thì vắt cũng khó ra, lúc đấy phải day cho mềm để vắt và tích cực cho con bú vào.:Battin ey:
    • 83 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi sunflower82 Xem bài viết
    Chị ơi, sau khi cho bé bú 2-3 tiếng sữa mới về 1 lần nên chị mới thấy lúc căng lúc lại ko. Nếu sữa nhiều quá bé bú không hết thì chị phải vắt ra nhé, nếu không sẽ bị tắc sữa đấy. Chị để ngực cương cứng lâu quá thì vắt cũng khó ra, lúc đấy phải day cho mềm để vắt và tích cực cho con bú vào.:Battin ey:

Em có thêm một kinh nghiệm nữa cho các mẹ ít sữa đó là uống thêm nhiều sữa đậu nành. Em uống và thấy có tác dụng lắm các mẹ ạ.
    ...."You held my hand
    When it was cold
    When I was lost
    You took me home
    You gave me hope
    When I was at the end
    And turned my lies
    Back into truth again
    You even called me friend"
    • 784 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Mình chia sẻ chút nè,
    Mình đẻ mổ, sữa cương nhưng không xuống được, mình làm như sau:
    1. lấy một bát cơm nếp thật nóng rồi đập củ hành vào, gó vô cái khăn vải màn của bé, chườm lên ti, thế là ti mềm ra đỡ tức, sau đó cho bé bú ngay.(mẹ mình làm cho mình hôm vẫn ở bệnh viện)
    Kq: sữa thơm, con bú thích mà khi đi làm trở lại không bị chê là mùi bà đẻ (vì mình thấy nhiều mẹ mới sinh xong có mùi gây gây của sữa, kinh lắm)...hé hé.. các mẹ thử xem hiệu quả lắm (chỉ cần làm 2 ba ngày đầu sau sinh thôi nhé, đảm bảo thơm ,mình cũng thích huống hồ gì bé)
    2. hoặc mua cái hút sữa của hãng NUK cho tiết kiệm (có 200 ngàn), để hút sữa ra phòng khi bé ti mà bị tắc, bé bực mình cáu kỉnh. (Cu nhà mình ăn tham sữa mẹ chưa xuống cậu ta khóc toáng lên, thế lại phải pha sữa ngoài), nhớ là cố gắng hết sức cho bé bú, nếu không bé sẽ quen ti bình mà bỏ bú mẹ thì nguy lắm các mẹ ơi, sữa mình tuy không chảy như "2 vòi nước" nhưng đặc như nước vo gạo vậy, thế nên mình muốn bé bú đến khi nào hết sữa thì thôi... í ẹ...
    3. ngoài ăn uống ra (nhớ kiêng những thứ cần kiêng nhé), muốn sữa xuống nhiều các mẹ mua thêm hộp cốm lợi sữa vừa bổ sung đủ chất, mát, đẹp da mà làm cho sữa về nhanh và nhiều hơn đấy.
    4. Các mẹ nhớ phải uống nhiều nước nữa nhé (không có sữa đậu nành thì ta uống nước vậy ...hi ..hi :Smiling: )

đấy là kinh nghiệm của mình, mong các mẹ và bé khoẻ!

[COLOR="Red"][MEDIA]Tên con là Tuấn Huy, sinh ngày Valentine - 14/02/2007, ở nhà gọi là Bi, tên Hàn Quốc là CHIM Đang SUN ...ha ha ...:Laughing: mong sinh nhật con 1 tuổi đi vững nhé! COLOR]
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 92 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Để mẹ có nhiều sữa, mình còn thấy người ta bảo khi nấu cháo thì cho miếng vảy tê tê vào ninh cùng, nấu xong lại bỏ ra, rửa cất đi lần sau nấu lại mang ra cho vào. Không biết có mẹ nào biết về thông tin này ko, chia sẻ cho mọi người với. Nếu đúng, thì mua vảy tê tê ở đâu và bao nhiêu tiền. Cám ơn nhiều.
    • Hoa Móng Rồng
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bongkhanh Xem bài viết
    Để mẹ có nhiều sữa, mình còn thấy người ta bảo khi nấu cháo thì cho miếng vảy tê tê vào ninh cùng, nấu xong lại bỏ ra, rửa cất đi lần sau nấu lại mang ra cho vào. Không biết có mẹ nào biết về thông tin này ko, chia sẻ cho mọi người với. Nếu đúng, thì mua vảy tê tê ở đâu và bao nhiêu tiền. Cám ơn nhiều.
    Mình cũng đã nghe thông tin này nhưng chưa tự kiểm chứng. Tuy nhiên, mình có đưa vảy tê tê cho 1 người bạn áp dụng thì cũng không hiệu quả lắm đâu.
    Kinh nghiệm bản thân đây (chứng minh là 2 đứa con 4 tháng đầu nuôi toàn bằng sữa mẹ đều lên từ 1,2 -1,7 kg):
    - Ngủ nhiều
    - Uống nhiều nước
    - ăn nhiều hoa quả, rau xanh; không nên quá kiêng khem trong ăn uống
    - Tâm lý thoải mái, đừng nghĩ ngợi quá nhiều về việc có đủ sữa cho con bú hay không
    • 890 Bài viết

• 525 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongkhanh Xem bài viết
    Vảy tê tê chính là xuyên sơn giáp như bác nào pót món ăn lợi sữa ở trên đấy. Bạn ra hàng thuốc bắc, hỏi mua là có thôi, họ sẽ nghiền thành bột, cho vào nấu cháo chứ không phải cho vào ninh rồi lại rửa cất đi đâu. Có điều cháo sẽ có mùi hơi ngai ngái => cho ít thôi. Cỡ 70K/1 cái vảy bé xíu, hic.
    • 249 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa Móng Rồng Xem bài viết
    Mình cũng đã nghe thông tin này nhưng chưa tự kiểm chứng. Tuy nhiên, mình có đưa vảy tê tê cho 1 người bạn áp dụng thì cũng không hiệu quả lắm đâu.
    Kinh nghiệm bản thân đây (chứng minh là 2 đứa con 4 tháng đầu nuôi toàn bằng sữa mẹ đều lên từ 1,2 -1,7 kg):
    - Ngủ nhiều
    - Uống nhiều nước
    - ăn nhiều hoa quả, rau xanh; không nên quá kiêng khem trong ăn uống
    - Tâm lý thoải mái, đừng nghĩ ngợi quá nhiều về việc có đủ sữa cho con bú hay không
    Mình "bị" cái vụ cứ nghĩ mãi về việc có đủ sữa cho con bú hay không mà lắm lúc thành xì trét, mặc dù hàng tháng bé tăng cân khá tốt trên 1kg (1k1~1kg4 chứ chưa bao giờ được 1kg7). Mẹ nó cho mình hỏi mình 3 tháng rồi ăn trái cây được thoải mái chưa, cam sành thì sao, mình thèm ăn lắm để có thêm vitamin và sức đề kháng nhưng nghe nói cam chua không được ăn vậy uống nước ép pha với nước ấm và đường được k mẹ nó? Thanks nhiều nhiều !

Hai bé nhà mẹ bú sữa mẹ hoàn toàn đến mấy tháng thì ăn dặm, mình đang lấn cấn không biết nên 5tháng hay 6tháng mặc dù có người khuyên nên cho bé ăn dặm lúc 4 tháng?
    • 249 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

À mình bổ sung tí về cái vụ cốm lợi sữa, mình thấy Galactogil của Pháp vô cùng hiệu nghiệm đó, không đắt hơn Bokimilk đâu nhưng tác dụng nhanh hơn. Nhưng mình chỉ uống khi nào thấy sữa ít đi thôi, không dám dùng thường xuyên vì dẫu sao thì nó cũng là thuốc.
    • 83 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Tẹt Xem bài viết
    Mình "bị" cái vụ cứ nghĩ mãi về việc có đủ sữa cho con bú hay không mà lắm lúc thành xì trét, mặc dù hàng tháng bé tăng cân khá tốt trên 1kg (1k1~1kg4 chứ chưa bao giờ được 1kg7). Mẹ nó cho mình hỏi mình 3 tháng rồi ăn trái cây được thoải mái chưa, cam sành thì sao, mình thèm ăn lắm để có thêm vitamin và sức đề kháng nhưng nghe nói cam chua không được ăn vậy uống nước ép pha với nước ấm và đường được k mẹ nó? Thanks nhiều nhiều !

Hai bé nhà mẹ bú sữa mẹ hoàn toàn đến mấy tháng thì ăn dặm, mình đang lấn cấn không biết nên 5tháng hay 6tháng mặc dù có người khuyên nên cho bé ăn dặm lúc 4 tháng?

Trời ơi tiếc cho mẹ này quá. Em sinh em bé xong đã măm luôn cam rồi. NGày nào cũng 3 cốc đều đặn. Mẹ nó nên uống cam ngay thôi.
    ...."You held my hand
    When it was cold
    When I was lost
    You took me home
    You gave me hope
    When I was at the end
    And turned my lies
    Back into truth again
    You even called me friend"
    • 3,324 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi kinkinchan Xem bài viết
    Trời ơi tiếc cho mẹ này quá. Em sinh em bé xong đã măm luôn cam rồi. NGày nào cũng 3 cốc đều đặn. Mẹ nó nên uống cam ngay thôi.
    Kinkinchan ơi, chị uống nước cam thì cả mẹ và bé đều bị sôi bụng.
    Bé không bị ỉa chảy, trộm vía vẫn nhưng nhiều nước hơn bình thường.
    Hiện tại chỉ ăn chuối, ngoài ra ăn được những hoa quả gì nhỉ?
    Mẹ cháu háo lắm, nhưng lại không rõ nên hay không nên ăn hoa quả gì. Bà ngoại cháu ngày xưa khó khăn, ăn uống kham khổ lại tự túc nuôi con một mình nên kinh nghiệm về khoản này không nhiều.
    Mà vụ em bé cứ lắc đầu, em đã biết được nguyên nhân chưa? bé đã khỏi chưa?
    • 158 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bị sôi bụng của bé có thể là do tiếng của những chuyện động trong bụng thôi ạ. Em đoán thế nhưng mẹ cứ cẩn thận cho chắc ăn.
    Em cũng uống nước cam từ sau khi sinh được 1 tuần. Cả 2 mẹ con đều ok hết
    • 3,324 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Bống_Con Xem bài viết
    Bị sôi bụng của bé có thể là do tiếng của những chuyện động trong bụng thôi ạ. Em đoán thế nhưng mẹ cứ cẩn thận cho chắc ăn.
    Em cũng uống nước cam từ sau khi sinh được 1 tuần. Cả 2 mẹ con đều ok hết
    Hy vọng là thế, bống con ạ.
    Mới làm mẹ, nhà lại neo người. Người nhà chỉ có thể đảm bảo nhu cầu tối thiểu của hai mẹ con, giặt giũ cơm nước cho.
    Mình ở nhà ngoại, bà ngoại cùng thức đêm trông cháu cho nên ăn uống nấu nướng ra sao để bồi dưỡng sức khỏe cho mẹ lấy sữa và sức chăm con thì quả là vấn đề.
    • 63 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

em thì mới sinh nên ko biết nh. hồi trong tháng thì sau khi em vắt sữa cho Cún bú (vì Cúnko chịu ti mẹ, chỉ bú bình thôi - hậu quả của 20 ngày sau sinh nằm viện) thì em ăn cơm hoặc cháo móng giò, kq là đủ sữa cho Cún, bg về nhà thì lười ăn hơn nên cũng ít sữa hơn. Mà em thấy uống nước thông thảo + ý dĩ sữa cũng về nhiều hơn đấy ạ. Mọi ng thử xem sao

• 1,469 Bài viết

• 502 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meochuot80 Xem bài viết
    em thì mới sinh nên ko biết nh. hồi trong tháng thì sau khi em vắt sữa cho Cún bú (vì Cúnko chịu ti mẹ, chỉ bú bình thôi - hậu quả của 20 ngày sau sinh nằm viện) thì em ăn cơm hoặc cháo móng giò, kq là đủ sữa cho Cún, bg về nhà thì lười ăn hơn nên cũng ít sữa hơn. Mà em thấy uống nước thông thảo + ý dĩ sữa cũng về nhiều hơn đấy ạ. Mọi ng thử xem sao
    ăn móng giò nhiều và uống sữa là có sửa nhiều lắm. Còn bài thuốc này nữa của chị hàng xóm: mỗi ngày uống 2 lần sữa ông thọ pha với bia lon khoang 1/2 lon mỗi lần pha tới khi ngot ngọt là được .Mình không uống được bia nên không thử nhưng chi hàng xóm thì con của chị ấy tháng đầu lên 2kg tháng sau lên 1kg5 và mổi tháng kế lên 1kg đấy lúc 4 thang được đến 9kg và dài 70cm luôn nghe nói uống như vậy sữa nhiều lắm và mát sữa
    không ký kết chi nữa
    • 41 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi KHOA NGAN Xem bài viết
    ... Còn bài thuốc này nữa của chị hàng xóm: mỗi ngày uống 2 lần sữa ông thọ pha với bia lon khoang 1/2 lon mỗi lần pha tới khi ngot ngọt là được .Mình không uống được bia nên không thử nhưng chi hàng xóm thì con của chị ấy tháng đầu lên 2kg tháng sau lên 1kg5 và mổi tháng kế lên 1kg đấy lúc 4 thang được đến 9kg và dài 70cm luôn nghe nói uống như vậy sữa nhiều lắm và mát sữa
    Các mẹ ơi, mình tưởng khi cho con bú thì ko nên uống bia rượu?

Mình rất thèm bia mà vì tưởng fải kiêng nên ko dám uống.
    • 249 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chè đậu đen nấu với táo Tàu cũng nhiều sữa lắm ạ, lại đơn giản dễ làm.
    • 706 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bé Tẹt Xem bài viết
    Chè đậu đen nấu với táo Tàu cũng nhiều sữa lắm ạ, lại đơn giản dễ làm.
    Cách nấu cụ thể thế nào hả mẹ Tẹt ơi??????
    Con hay ăn chóng lớn để bố mẹ vui lòng, con nhé!

• 395 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

Nhóc nhà em hôm nào ít ngủ thì măm măm liên tục làm em luôn có cảm giác thiếu sữa cho nhóc. Mà đúng thế thật đấy, nhóc mút nhiều quá làm 2 đầu ti rát quá (đầu ti của em hơi bị ngắn). Không cho nhóc mút thì nhóc cứ lèo nhèo đòi ăn. Em ăn cháo móng giò mỗi ngày đến phát ngán lên, mẹ thì cứ béo quay mà con thì đôi khi vẫn phải uống sữa ngoài mới đủ no. Em làm thế nào bây giờ, chẳng lẽ lại mong cho nhóc ngủ suốt để có đủ sữa?
    Mà mọi người ơi, làm sao để khắc phục vụ đầu ti ngắn bây giờ, nhóc nhà em ngậm không được sâu nên mỗi lần bú thì mẹ đau lắm
    Măm Măm Măm Măm