• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Làm sao để biết bé bú đủ sữa mẹ

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 6.42K Lượt đọc
  • 6 Trả lời

• 83 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

các mẹ ơi cho em hỏi chút. Em bé nhà em được 2 tháng tuổi rồi. Hồi trong tháng em ít sữa nên phải cho bé bú thêm sữa ngoài. Nhưng đến tháng thứ 2 do đã biết thêm một số kinh nghiệm làm tiết nhiều sữa mẹ hơn nên sữa em cũng nhiều hơn. Nhưng em vẫn không biết làm thế nào để biết bé bú đủ sữa mẹ. Híc híc. em lo lắm. theo dõi kg nặng thì vẫn thấy bé tăng kg bình thường. Tháng đầu được gần 1.3 kg,,tháng này được 1,2 kg. Các mẹ thấy sao ạ. Híc, dạo này cu cậu không còn nhiệt tình ăn thêm sữa ngoài nữa nên em lo lắm. Bé chỉ ăn sữa ngoài khi đang thiu thiu ngủ thôi còn một khi đã thức thì nhất quyết chỉ có ty mẹ. Huhu.
    ...."You held my hand
    When it was cold
    When I was lost
    You took me home
    You gave me hope
    When I was at the end
    And turned my lies
    Back into truth again
    You even called me friend"
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 150 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Không biết bé nhà bạn thế nào chứ bé nhà mình mà ăn ko đủ no là khóc ngay, hoặc nếu bú no thì ngủ 3, 4 tiếng, bú ko no thì chỉ 1 tiếng là oe oe thức dậy đòi ăn rồi . Vì thế mình nghĩ nếu bé nhà bạn bú mẹ, ngủ ngon và tăng cân bình thường thì bạn ko có gì phải lo cả. Em bé nhà mình mới 25 ngày tuổi thôi, hiện cũng đang phải bú mẹ và bú bình vì minh ko có đủ sữa. Hy vọng sang tháng thứ 2 sẽ có nhiều sữa hơn để mình có thể rút dần lượng sữa ngoài đi.
    Hãy nắm chặt tay em
    Đường đời còn dài lắm ...
    • 9,369 Bài viết

• 1,905 Được cảm ơn

Bé nhà mình cũng vậy, ăn không đủ thì ngủ không ngon, ăn đủ thì 3 - 4 tiếng là thường, bé bú hoàn toàn sữa mẹ, nhất định không bú sữa ngoài nên mình cũng chả biết bé bú được bao nhiêu nữa .
    • 1,424 Bài viết

• 307 Được cảm ơn

Chế độ ăn uống: Để có đủ sữa cho con bú người mẹphải biết cáh ăn uóng và nghỉ ngơi sao cho hợp lý . Thông thường khẩu phần ăn của các bà mẹ cho con bú cao hơn nhiều, bạn nên uống sữa bột Dielac Mama của Vinamilk giàu axit folic DHA, sắt , lốt…vv,nói chung danh sách thực phẩm dành cho các bạn trẻ hầu như không có gì hạn chế đáng kể, trừ một số loại đồ ăn sau tỏi, hành tây.

Nên ăn 5- 6 lần trong ngày và trước khi cho con bú để kích thích sinh sữa, không phải cứ ăn,uống nước thật nhiều thì sẽ có nhiều sữa, ngược lại gây chức năng đường ruột cho người Mẹ và gây táo bón cho trẻ.

Thường xuyên đi dạo hít thở không khí trong lành, ngủ ít nhất 10 giờ trong một ngày, ai cũng thể chăm sóc bé và đảm đương việc nhà thay bạn nhưng cho con bú thì chỉ có bạn mới làm được, hiện tượng thiếu sữa hoặc mất sữa do nhiều nguyên nhân, đừng vội nản chí hoặc lo lắng hãy cho con bú đều đặn để ‘’nhắc’’cơ thể tiếp sữa. Ngoài ra yếu tố tâm lý cũng quyết định không nhỏ, không nên cho bú sữa bình ngay, kiên nhẫn một chút bù lại không gì so sánh được với sữa mẹ.

Mẹo nhỏ giúp bạn không bị mất sữa:

Cho bú theo nhu cầu của trẻ

Ban đêm cũng cho con bú, không bắt con ngậm vú giả .

Khi có bầu yếu tố tâm lý đóng vai trò quyết định.

Làm các động tác xoa bóp ngực từ trên xuống dưới, vừa xoa tròn quanh ngực vừa hơi ép xuống, sau đó dùng ngón trỏ và ngón cái giữ bầu vú, nhẹ kéo núm vú, hơi cúi người. Khi tắm dưới vòi hoa sen, nên xả cho dòng nước chảy đều trên ngực.:Rose:
    • 3,324 Bài viết

• 4,463 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mbon Xem bài viết
    Chế độ ăn uống: Để có đủ sữa cho con bú người mẹphải biết cáh ăn uóng và nghỉ ngơi sao cho hợp lý . Thông thường khẩu phần ăn của các bà mẹ cho con bú cao hơn nhiều, bạn nên uống sữa bột Dielac Mama của Vinamilk giàu axit folic DHA, sắt , lốt…vv,nói chung danh sách thực phẩm dành cho các bạn trẻ hầu như không có gì hạn chế đáng kể, trừ một số loại đồ ăn sau tỏi, hành tây.

Nên ăn 5- 6 lần trong ngày và trước khi cho con bú để kích thích sinh sữa, không phải cứ ăn,uống nước thật nhiều thì sẽ có nhiều sữa, ngược lại gây chức năng đường ruột cho người Mẹ và gây táo bón cho trẻ.

Thường xuyên đi dạo hít thở không khí trong lành, ngủ ít nhất 10 giờ trong một ngày, ai cũng thể chăm sóc bé và đảm đương việc nhà thay bạn nhưng cho con bú thì chỉ có bạn mới làm được, hiện tượng thiếu sữa hoặc mất sữa do nhiều nguyên nhân, đừng vội nản chí hoặc lo lắng hãy cho con bú đều đặn để ‘’nhắc’’cơ thể tiếp sữa. Ngoài ra yếu tố tâm lý cũng quyết định không nhỏ, không nên cho bú sữa bình ngay, kiên nhẫn một chút bù lại không gì so sánh được với sữa mẹ.

Mẹo nhỏ giúp bạn không bị mất sữa:

Cho bú theo nhu cầu của trẻ

Ban đêm cũng cho con bú, không bắt con ngậm vú giả .

Khi có bầu yếu tố tâm lý đóng vai trò quyết định.

Làm các động tác xoa bóp ngực từ trên xuống dưới, vừa xoa tròn quanh ngực vừa hơi ép xuống, sau đó dùng ngón trỏ và ngón cái giữ bầu vú, nhẹ kéo núm vú, hơi cúi người. Khi tắm dưới vòi hoa sen, nên xả cho dòng nước chảy đều trên ngực.:Rose:
    em bổ sung la dùng lược tù đầu răng chải bầu ti theo chiều từ trên xuống để mát xa mở cơ cho đường sữa thông.
    • 83 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ. Nhưng đến tháng thứ hai thì ban ngày em bé nhà em ngủ ít lắm. Chỉ ngủ gà ngủ vịt thôi. Khoảng 45 phút lại dậy chơi chứ không đòi ty mẹ. Em đành phải nhìn đồng hồ liên tục. Cứ khoảng 2 tiếng lại cho bé măm. Híc, thế nên em lo lắng kô thể kiểm soát được lượng sữa bé măm một ngày. Chỉ sợ bé mải chơi kô thèm ăn sau này quen dạ, ăn ít đi thì chán lắm.
    ...."You held my hand
    When it was cold
    When I was lost
    You took me home
    You gave me hope
    When I was at the end
    And turned my lies
    Back into truth again
    You even called me friend"
    • 784 Bài viết

• 192 Được cảm ơn

Mình bổ sung tí chút nhé!
    Mẹ sissi, mẹ huechi_uct và mẹ kinkinchan ơi, trước khi sinh mình có đọc tài liệu có nói rằng, để biết bé bú đủ sữa mẹ hay không thì xem số lần đi tiểu của bé là biết (tiểu trên 8 lần ngày thì yen tâm bé bú đủ). Nếu mẹ nào thấy ít sữa, ngoài ăn uống ra có thể uống thêm cốm lợi sữa, uống nhiều nước mỗi ngày, tranh thủ ngủ nữa...với lại các mẹ đừng lo lắng quá mà ảnh hưởng đến việc tiết sữa, bao giờ cũng nên nghĩ rằng mình đủ sữa cho con bú thì sữa sẽ về nhiều, với lại bé tăng cân đều thế thì chẳng có gì phải lo lắng cho mệt nhé! Hơn nữa theo nghiên cứu cho hay không có bà mẹ nào là không đủ sữa cho con bú cả, sau sinh mẹ chưa về sữa ti bình ngay e rằng đa số bé sẽ không ti mẹ nữa ( nhất là các mẹ sinh mổ), thế nên các mẹ phải cố gắng cho bé ngậm ti càng nhiều càng tốt, như thế mới kích thích sữa về. chúc các mẹ và bé khoẻ, hay ăn, chóng lớn.