• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Kinh nghiệm khi sinh bé vào mùa đông...các mẹ vào tư vấn và trao đổi kinh nghiệm với

Đến trả lời mới nhất
  • 426 Lượt chia sẻ
  • 58K Lượt đọc
  • 129 Trả lời

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 50 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Chào các mẹ,hôm nay em xin mạn phép mở đề tài này để mong các mẹ cho em chút kinh nghiệm chăm sóc bé con sắp chào đời của em.Dự kiến sinh của em là trước têt Nguyên đán 10 ngày,e nghĩ chắc lúc đó thời tiết lạnh lắm,e cứ lo lắng k biết nên chăm sóc cho bé ntn cho tôt nhất,để tránh được những tác động của thời tiết, từ việc vệ sinh mũi, miệng, tắm cho con...mong các mẹ giúp em với,huhu
    Con yêu, bố mẹ mong con từng phút từng giây...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 297 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

mình cũng sẽ sinh bé vào mùa đông năm nay, mong học hỏi kinh nghiệm từ các mẹ
    • 1,744 Bài viết

• 6,630 Được cảm ơn

Mình vừa sinh bé tháng 12/09. Sinh em bé vào mùa đông thì có những thuận lợi nhất định. Trước hết là mẹ có thể kiêng cữ chuyện tắm gội. Mình kiêng gội đầu 15 ngày, kiêng tắm 10 ngày (không phải là kiêng hoàn toàn mà có lau rửa sơ bằng nước chè hoặc rượu gừng). Nếu mà sinh vào mùa hè như vào thời điểm này thì chắc chịu. Còn việc chăm em bé vào mùa đông thì cũng không khó khăn j lắm. Không nhất thiết phải bật điều hòa nóng hay quạt sưởi. Mình chỉ bật điều hòa lúc tắm cho em bé thôi. Còn không thì giữ phòng kín là được. Mặc ấm cho em bé. Mình mặc cho em bé một áo (loại của mio) và một áo bông, một quần (cũng của mio), đeo bao tay, chân, yếm và quấn chăn (loại chăn của em bé). Lúc thay tã thì dùng giấy ướt nhúng vào một cốc nước ấm để lau cho em bé không bị lạnh. Mình thấy sinh em bé vào mùa đông thì chỉ thiệt thòi mỗi cái là em bé không được phơi nắng thường xuyên sau khi sinh.
    • 2,172 Bài viết

• 1,011 Được cảm ơn

mình cũng sinh vào dịp Tết Tây này cũng chưa biết phải chăm sóc con ntn đây vì các chị trong nhà toàn sinh mùa hè,chị mình nói :nếu bé sinh mùa hè thì ngày nào cũng được tắm táp mát mẻ thì bé sẽ nhỉnh nhanh hơn so với các bé mùa đông vì sợ lạnh nên cũng ko dám tắm lâu
    https://www.facebook.com/thanh.xuan.phuong
    tình yêu của tớ đây
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 915 Bài viết

• 688 Được cảm ơn

Hi hi mình cũng sinh vào cuối năm, hy vọng năm nay k lạnh lắm để con yêu đc tắm táp mỗi ngày cho mau sởn

• 5,197 Bài viết

• 1,896 Được cảm ơn

Sinh vào mùa đông thì lợi cho mẹ trước tiên. Kiêng cữ tắm, gội... nhiều cái nữa. Rồi sữa về có nóng cũng ko rực người lên như vào mùa khác.
    Cho bé thì thiệt thòi ko đc tắm nắng, nhưng các mẹ có thể mua đèn chiếu, và bổ sung vit D + ca cho con nữa.
    Về điều hòa nóng : thì ko nhất thiết phải dùng thường xuyên. Nếu nhiệt độ thấp và có buốt giá thì hãy sử dụng, vì điều hòa nóng khá khó chịu, ko như mát. Hơi ngạt thở - đấy là theo mình cảm nhận. Và nếu dùng điều hòa thì nhất thiết phải có 1 máy phun sương tạo độ ẩm trong phòng, tránh bị khô da của con và mẹ nữa.
    Lúc tắm thì trong phòng có điều hòa là tốt nhất. Quần áo của con lúc mặc phải được ủ ấm. Nhà tớ thường ủ vào người mẹ, hoặc dùng máy sấy tóc làm ấm áo rồi mặc luôn cho con.
    Mùa đông thường cho con mặc body toàn thân, kín cả chân. Sau đó thêm 1 bộ áo bông hoặc nỉ bên ngoài. Tớ ko khoái len vì sợi len thô, ráp, cọ vào da con dễ đỏ , thêm nữa sợi len hay bay lung tung. Nên tớ ko thích nó, mãi sau con gái lớn mới cho mặc đồ len nhưng cũng là dạng sợi dệt mỏng chứ ko phải len to đan ở ĐL.
    Còn 1 điều nữa là giữ da cho con vào mùa đông. Các mẹ nhớ sử dụng kem làm ẩm da, dạng lotion bôi cho con tránh để khô da, bị nẻ da gây xót cho con. Khi bôi kem dưỡng dạng cream thì các mẹ nhớ xoa vào tay mình rồi thoa cho con, vỗ nhẹ, ko nên bôi trực tiếp vào da con vì dạng cream thường đặc quánh, mà da con còn non nữa. Ngoài ra khi sử dụng bất cứ loại lotion, cream .. nào thì các mẹ phải thử phản ứng với da con trước, xem có gây dị ứng da ko. Tớ thường thử vào mu bàn tay con, nếu ko bị đỏ, mẩn... thì cứ dùng vô tư.
    :Rose::Rose:
    • 443 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

mặc quần áo cho bé ntn là đủ ấm?

Vì mình không biết trẻ sơ sinh sẽ cảm nhận nóng/lạnh ntn các mẹ nhỉ?
    • 293 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Sinh vào mùa đông, tuy trời lạnh, nhưng vẫn phải tắm thường xuyên cho bé, khoảng 2 ngày 1 lần, nếu ngày 1 lần thì càng tốt. Vì vậy, các mẹ nên thuê người tắm cho bé. Họ tắm quen nên tắm rất nhanh và rất sạch. Còn rửa mặt, hay thay tã thì dùng nước ấm và thao tác thật nhanh để bé khỏi lạnh.
    :Rose::Rose::Rose::Rose:Gửi gió cho mây ngàn bay:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 50 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nghe các mẹ truyền kinh nghiệm em cũng thấy yên tâm hơn,nhưng nghĩ cái vụ tắm táp và tắm nắng nữa mà thương con quá,hjx,cái vụ da khô nữa chứ,các mẹ thường dùng loại kem nào để bôi cho con,bôi toàn thân hay ntn,loại nào tôt nhất mà ít gây kích ứng da,các mẹ tư vấn cho mình với
    Con yêu, bố mẹ mong con từng phút từng giây...
    • 265 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

em cũng sinh con vào đầu tháng 1 năm sau, chị nào sinh con vào mùa đông rùi thì cho em xin list mua sắm cho bé sinh vào mùa đông nhé, ngoài những đồ dung cần thiết ra thì mua thêm bn áo ấm cho bé là đủ, không nên mặc đồ len cho bé ạ?
    Gia đình nhà Hổ: bố Nam mẩu, mẹ Linh tóp và Tôm rún
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 435 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Mình thì bên này đang mùa đông lạnh lém nè, nhưng midwife hổng cho cử tắm, hu hu. Mới may chổ đó xong (mình đẻ thường), nó bắt đi tắm rùi mới cho dzìa phòng nằm.

Khoảng 3 ngày sau khi sinh là mình gội đầu rùi, còn tắm thì ngày nào cũng tắm. May mà bệnh viện hệ thống máy sưởi toàn cả tòa nhà, kể cả phòng tắm nên thấy ổn. Họ lại nói cần phải vệ sinh vùng kín kĩ nhất là sau khi may vì rất dễ bị nhiễm trùng nếu nó dơ. Rửa vùng kín nhẹ xong là mình dùng tissue lau lại cho khô, và dùng máy hơ lại cho khô ráo và sạch sẽ.Mấy mẹ nhớ phải thay băng thường xuyên, ít nhất là thay mỗi 3-4 tiếng nhé.

Mình đẻ khó và bị may cũng nhiều nên sau khi sinh đi lại rất là khó khăn, nhưng họ vẫn bắt mình phải ra khỏi giường đi đi lại lại nhiều, thiếu điều còn bắt mình tập hít đất T_T

Mẹ mình xoa rượu gừng cho mình, nhưng thực sự mình cảm thấy nóng lắm, nhất là sau khi cho con bú á.

Còn em bé, sau khi sinh xong, mình không tắm cho con liền đâu. Khoảng 2 ngày tắm bé một lần. Nhưng ngày nào mình cũng rửa chổ kín cho con bằng nước ấm. Khăn lau vùng tả cho con mình dùng loại khăn giấy chuyên dùng cho em bé của nature baby care, dùng xong là bỏ luôn, tự nhiên , không hề có mùi thơm nhân tạo nhưng rất mềm mại, lau sạch sẽ. Sau đó thì thoa cho con chút baby oil của Johnson mùi lô hội.

Về wrap con thì mình không biết ở nhà ra sao, chứ bên đây mình cho con mặc bộ đồ body suite, rùi dùng wrap me up , loại áo mặc mà may như cái khăn quấn luôn í, khỏi sợ con cựa quậy tay chân lòi ra khỏi khăn. Sau đó phủ thêm một cái khăn choảng bằng vải cotton là con đủ ấm rùi.

Thêm kn của mình là mấy mẹ nên mua nhiệt độ đo phòng và nhiệt kế để đo thân thể con.

3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ nào có list đồ sơ sinh vào mùa đông và địa chỉ mua up lên cho em xem với ạ, hoặc gửi cho em vào mail Nguyenhuyen1803@gmail.com
    Em xem nhiều list rùi nhưg toàn đồ mua hè và cũng ko bít là nên mua ở đâu nữa.
    TKS
    • 1,787 Bài viết

• 1,187 Được cảm ơn

em cũng hóng list đồ sơ sinh cho con,em dự sinh 25/12/2010 ạ!
    • 5,562 Bài viết

• 10,322 Được cảm ơn

• 639 Bài viết

• 53 Được cảm ơn

trời ơi... kinh nghiệm gì mà toàn là lạnh bật điều hòa sưởi với thuê người tắm, mua đèn chiếu để tránh thiếu vitamin D.. xong rồi thì là mua máy phun sương... ây men.. nếu ko có điều kiện thì teo à??:Thinking:.. mà em thấy tivi bảo máy phun sương dùng trong điều hòa ko tốt.. vì người dễ bị cảm.. còn đồ vật thì nhanh rỉ, hỏng..^^
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ViAnh88_hn; 01/08/2010 vào lúc 10:55 PM.

hihi.hehe...cuộc đời là 1 màu hồng... hehehehe..moahz moahz..:Kiss::Kiss::Kiss::LoveStruc:

NB:3KG9------ 1M: 5KG6-----2M:7KG6------3M:8KG4-----4M:9KG2-------5M:9KG8, 73cm( thấy các mẹ đo nên bh mới chính thức đo và quan tâm đến dài..hihi)
    • 709 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

up lên nào, các mẹ có kinh nghiệm sinh mùa đông vào chia sẻ nào. Mình đầu tháng 1 sẽ sinh. Mẹ nào có list danh sách đồ mùa đông thì up lên nào.
    chúng ta rồi cũng sẽ già, sẽ lên nóc tủ ngắm gà khoả thân

Nhím thối 13/5/2011 biết lẫy, vậy là 4 tháng 13:LoveStruc:

• 292 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Trời bắt đầu sang thu rùi, các mẹ truyền đạt kinh nghiệm chăm trẻ ss mùa đông đi ạ. Em đang băn khăon quá về chuyện nằm cũi hay ko nằm cũi. Em định là quạt sưởi + phun sương + cũi nhưng có vẻ bà Nội và bà Ngoại đều phản đối quá...
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,288 Bài viết

• 1,142 Được cảm ơn

Hic hic, nhà mình tập thể, cửa giả thông thống ý, mùa đông rét lắm, bảo xã là nghiên cứu xem cái món cửa cho nó kín gió để tháng 12AL em nằm ổ cho mẹ con đỡ gió lùa mà xã còn không thấy nói năng gì.
    Nhà tắm cũng thế, gió hun hút lùa vào lạnh buốt.
    Hứt hứt.
    So với các mẹ mang bầu trên này, mình chắc phải ghen tỵ. Mình phải tự lo tuốt tuồn tuột cho mẹ và con (từ lực đến kinh tế, có khi mua sắm nhiều cũng còn bị mắng nữa. Hu hu hu).
    • 90 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

e dự định sinh 24/12 cũng đang chưa bít tính cách như thế nào cho cả mẹ và con đều khỏe đây ạ, các mẹ nào có kinh nghiệm chia sẻ cho e với nhé, chắc mùa đông thì mình sẽ đỡ khoản tắm gội các mẹ nhỉ, bi jo e ngày nào cũng tắm ùm ùm 2 lần, chả hiu đẻ thì như thế nào đây
    • 2,421 Bài viết

• 1,710 Được cảm ơn

bsĩ dự sinh em vào 2/2/2011 tức là 29 tết đây ạ. hic. cũng lo quá nữa cơ
    Thông tin KM của các hãng HK- Tư vấn và đặt vé máy bay giá tốt nhất DU LỊCH
    VIETNAMAIRLINES siêu KM: HAN.PHUQUOC bay thẳng chỉ 1 309k/chiều

Yahoo : thuchienhr
    Phone : 0933151513
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...