• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Kiêng cử xông hơ sau khi sinh mổ???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 11.1K Lượt đọc
  • 7 Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 2,780 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

em chào các mẹ thông thái !!!

Hiện nay trên diễn đàn có rất nhiều kinhnghiệm do các mẹ truyền lại về xông hơ, kiêng cữ, giảm béo sau khi sinh, em đã tham khảo và thấy hầu hết dành cho các mẹ sinh thường. Trong khi các mẹ sinh mổ thì hầu như hơi thiếu thông tin về vấn đề này. EM mạo muội mở bài này để các mẹ đã sinh mổ post kinh nghiệm của mình để các mẹ sắp sinh mổ tham khảo ạ...:Kiss::Kiss::Kiss::Kiss:.Mại dô.....mại dô.....mại dô....
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,780 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Hic, không có mẹ nào sinh mổ sao:Sigh::Sigh::Sigh::Sigh:
    • 394 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

mình sinh mổ nè. con bây h đc 20 tháng rùi. sinh mổ nên BS kg cho xông hơ gì cả. vì thế nên bụng to và lấy form hơi lâu so với các mẹ sinh thường.
    nhưng mà mẹ bé ui, thức khuya dậy sớm, chăm con, cho con bú sữa mẹ là giảm béo ngay ấy mà. sau khi sinh xong, em nặng 60 kg già và bây h thì 47 kg rùi. chằng có dùng biện pháp giảm béo gì hết
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 724 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

MÌnh cũng sinh mổ đây. Khi về nhà mỗi ngày mẹ mình có nấu nước lá để xông cho khỏe, làm 1 cái nồi than nhỏ thôi vừa kết hợp hơ cho bé mà mình lấy than đó hơ lân mặt mũi để tránh sưng mắt sau này, hơ nách để sau này ko bị hôi. Mình chỉ làm 2 việc đó khỏang 1 tuần thôi. Nói chung sinh mổ ko rặn đẻ nên cũng ko cần cầu kỳ, chủ yếu bạn nên uống thêm bột nghệ pha với mật ong để mau lành vết thương.

• 2,780 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coco_Juice Xem bài viết
    MÌnh cũng sinh mổ đây. Khi về nhà mỗi ngày mẹ mình có nấu nước lá để xông cho khỏe, làm 1 cái nồi than nhỏ thôi vừa kết hợp hơ cho bé mà mình lấy than đó hơ lân mặt mũi để tránh sưng mắt sau này, hơ nách để sau này ko bị hôi. Mình chỉ làm 2 việc đó khỏang 1 tuần thôi. Nói chung sinh mổ ko rặn đẻ nên cũng ko cần cầu kỳ, chủ yếu bạn nên uống thêm bột nghệ pha với mật ong để mau lành vết thương.
    Mình sợ nhất là vụ k được tập tành gì sau mổ í, mình lại bị viêm gan siêu vi B nữa, có ng khuyên k nên cho con bú mới sợ chứ..:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying:
    • 724 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Me mong con Xem bài viết
    Mình sợ nhất là vụ k được tập tành gì sau mổ í, mình lại bị viêm gan siêu vi B nữa, có ng khuyên k nên cho con bú mới sợ chứ..:Crying::Crying::Crying::Crying::Crying:
    Sau khi mổ 1 ngày là mình đã phải đi lại nhẹ nhàng để vết thương ko bị dính, đau cũng phải ráng đi ko thì bs sẽ la. Cùng dãy phòng mình nằm có người phải quay lại viện sau 3 tháng vì vết mổ bị dính, bs nói mổ lại còn đau hơn gấp mấy lần cơ. Nói chung là chịu khó giai đọan đầu. Còn vụ cho con bú thì bạn nên hỏi bs để bs tư vấn cho chính xác nhe.

• 2,780 Bài viết

• 4,466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Coco_Juice Xem bài viết
    Sau khi mổ 1 ngày là mình đã phải đi lại nhẹ nhàng để vết thương ko bị dính, đau cũng phải ráng đi ko thì bs sẽ la. Cùng dãy phòng mình nằm có người phải quay lại viện sau 3 tháng vì vết mổ bị dính, bs nói mổ lại còn đau hơn gấp mấy lần cơ. Nói chung là chịu khó giai đọan đầu. Còn vụ cho con bú thì bạn nên hỏi bs để bs tư vấn cho chính xác nhe.
    Mìnhtham khảo ýkiến của bs thì có 2 trường phái, 1 là vẫn cho bú, 2 là cấm tiệt- ai nói nghe cũng có lý hết á. Cái siêu vi B chết tiệt của mình- chán quá đi thôi :Crying::Crying::Crying:
    • 3,607 Bài viết

• 655 Được cảm ơn

Khi bác sĩ cho mình làm xét nghiệm máu ấy, nếu bác sĩ thấy nguy hiểm cho e bé thì lúc mình sinh bác sĩ sẽ khuyên là ko cho bú còn nếu ko sao cả thì vẫn bú bình thường nên mẹ nó cứ yên tâm. Mẹ nó nhớ tiêm phòng đầy đủ cho e bé sau khi sinh, nhất là mũi huyết thanh và mũi VGB đầu tiên và tiếp tục tiêm mũi 2, 3 vào tháng thứ 2 và 3 chứ đùng đợi cách quãng 1 tháng để tiêm mũi 6 trong 1. Cứ tiêm đủ VBG cho bé rồi tiêm vắc xin 5 trong 1 cũng đc.
    Sinh xong nếu mẹ nó thấy khỏe thì cứ vận động, tập thể dục nhẹ nhàng sau 1 tháng (bác sĩ Viện C khuyên tớ đây). Tớ chửa bé, 52 kg, đẻ con 2,6 kg giờ còn 43 kg đây này. Đẻ hai đứa xonng đều gầy còm cả, nên mẹ nó cứ chăm bé đi. Cho bé bú nhiều cũng là biện pháp giảm cân tốt. Chúc mẹ tròn con vuong.