Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 0 Lượt chia sẻ
  • 19.3K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• 358 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình mở để tài này rất mong được các mẹ buôn dưa hấu bán dưa chuột cùng mình với. Mình sinh xong kiêng kô tắm, gội đúng 1 tuần là hết chịu nổi, ngứa phát ốm,nên mình tắm luôn. Mặc dù là sinh vào mùa đông (tháng 1/2008), và bà nội, ngoại kêu ầm ầm nhưng mình vẫn bỏ ngoài tai. Tại mình thì không tài nào hiểu nổi khó chịu như vậy mà cứ kiêng khem để phát ốm như thế liệu có lợi gì ? Quan điểm của mình là sau khi sinh mẹ thường mất máu nhiều nên nghỉ ngơi, tẩm bổ, dưỡng sức đê phục hồi sức khỏe, chấm hết. Nên mình cũng không kiêng khem trong vấn đề ăn uống, nói thật lòng cũng không có ai chăm cho nên cũng ăn sôm sam. Kiêng đúng 1 tháng là Tết nên mình đi xe máy ầm ầm..
    Nhưng ngày nào cũng nghe mấy bà hàng xóm ra rả bên tai, mày ăn cá sớm sau này lợm giọng có mà ăn đc khối... rồi là ăn bánh mỳ sau này ghê răng mày chết,...vân vân và vân vân... có mẹ nào sinh xong mà không kiêng có thấy các triệu chứng như các cụ nhà ta kê ra không ạ ?
    Em thì mới nên chưa thấy rì nên vẫn " điếc không sợ súng" lắm ạ ?
    Mong cả nhà trao đổi vấn đề này nhé !

• 2,622 Bài viết

• 4,422 Được cảm ơn

Mình cũng tắm gội ngay giống FN, thậm chí đến tập 2 còn vất vả hơn vì phải chăm cả tập 1 mà không có ai giúp. Ở bệnh viện 5 ngày mình vừa trông con nhỏ, vừa trông con lớn, tắm rửa cho cả 2 đứa vì chồng mình đi làm (ở bệnh viện mình dùng phòng đơn nên cả biểu chiều không ai quấy rầy). Từ nhà hộ sinh về đến nhà thì cuộc sống lại như trước: đi chợ, nấu nướng, giặt giũ... Hiện giờ con lớn mình gần 4 tuổi cũng chưa thấy vấn đề gì.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!

• 9,471 Bài viết

• 7,460 Được cảm ơn

CHẲNG KIÊNG CỮ ĐƯỢC CÁI GÌ CẢ.
    Việc duy nhất em có thể gọi là "kiêng" (vì bị các bà các mẹ "giũa" quá) đó là uống nước đá lạnh. Đừng tưởng đơn giản, việc này đối với em cực kỳ khó khăn, em vốn thích (mê thì đúng hơn) uống nước thật lạnh, cái tủ lạnh làm đá không kịp tốc độ uống của em, nhất là dạo này SG nóng cứ như là Phan Rang. Sau khi kiêng đúng 1 tháng, ngày đầu tiên của tháng thứ 2 là em vác ngay 1 chai nước lạnh lên tu một hơi cho bằng hết (bị mẹ mắng một trận, nói sau này răng mày sẽ rụng sớm cho mà biết, hehe). Cảm giác "phê" vô cùng, thôi kệ, răng rụng thì trồng răng giả, các mẹ nhỉ, khà khà, chứ cái khoản nước đá thì em ko thể nào kiêng lâu hơh.
    Ngoài vụ đó ra thì em có muốn kiêng cũng chả kiêng được, phải lo cho con nên cứ đứng lên ngồi xuống, đi tới đi lui, chạy lên chạy xuống cầu thang oạch oạch. Đến giờ con em được 3 tháng em vẫn chưa thấy "hậu quả nhỡn tiền" gì lắm, ngoài chuyện 2 cái đầu gối muốn nhũn ra, đi không nổi. Nhưng chuyện này em đã khắc phục được bằng cách đi tập TDTM hồi 2 tháng, tập khỏe người hẳn, chân cẳng cũng cứng cáp hơn, tập 3 tuần xuống được 2kg. Chuyện sau này để sau này hẵng hay, thấy nhiều mẹ kiêng khem tất tần tật mà có được gì đâu. Thôi thì để "hạ hồi phân giải" đi, bây giờ thấy ổn là được rồi. He he!
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!

• 434 Bài viết

• 300 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹcubo Xem bài viết
    Chào cả nhà, mình mở để tài này rất mong được các mẹ buôn dưa hấu bán dưa chuột cùng mình với. Mình sinh xong kiêng kô tắm, gội đúng 1 tuần là hết chịu nổi, ngứa phát ốm,nên mình tắm luôn. Mặc dù là sinh vào mùa đông (tháng 1/2008), và bà nội, ngoại kêu ầm ầm nhưng mình vẫn bỏ ngoài tai. Tại mình thì không tài nào hiểu nổi khó chịu như vậy mà cứ kiêng khem để phát ốm như thế liệu có lợi gì ? Quan điểm của mình là sau khi sinh mẹ thường mất máu nhiều nên nghỉ ngơi, tẩm bổ, dưỡng sức đê phục hồi sức khỏe, chấm hết. Nên mình cũng không kiêng khem trong vấn đề ăn uống, nói thật lòng cũng không có ai chăm cho nên cũng ăn sôm sam. Kiêng đúng 1 tháng là Tết nên mình đi xe máy ầm ầm..
    Nhưng ngày nào cũng nghe mấy bà hàng xóm ra rả bên tai, mày ăn cá sớm sau này lợm giọng có mà ăn đc khối... rồi là ăn bánh mỳ sau này ghê răng mày chết,...vân vân và vân vân... có mẹ nào sinh xong mà không kiêng có thấy các triệu chứng như các cụ nhà ta kê ra không ạ ?
    Em thì mới nên chưa thấy rì nên vẫn " điếc không sợ súng" lắm ạ ?
    Mong cả nhà trao đổi vấn đề này nhé !
    Bạn cũng giống mình, con mình 3 tuổi rồi, hiện tại mình cũng chẳng thấy biểu hiện gì như các cụ nói.

• 1,619 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Đến giờ con em được 3 tháng em vẫn chưa thấy "hậu quả nhỡn tiền" gì lắm, ngoài chuyện 2 cái đầu gối muốn nhũn ra, đi không nổi.
    ơ. em cũng bị giống chị này. nhóc nhà chị 3 tháng à ? chị đi tập từ 2 tháng. Có khi em cũng phải đi tập. Mà có mẹ nào cũng bị nhũn chân không nhỉ ? em phải làm việc nên chạy như ngựa từ hồi 1 tháng, bây giờ mà ngồi xổm là mãi mới đứng dậy được. Có điều là ho

• 1,619 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Đến giờ con em được 3 tháng em vẫn chưa thấy "hậu quả nhỡn tiền" gì lắm, ngoài chuyện 2 cái đầu gối muốn nhũn ra, đi không nổi.
    ơ. em cũng bị giống chị này. nhóc nhà chị 3 tháng à ? chị đi tập từ 2 tháng. Có khi em cũng phải đi tập. Mà có mẹ nào cũng bị nhũn chân không nhỉ ? em phải làm việc nên chạy như ngựa từ hồi 1 tháng, bây giờ mà ngồi xổm là mãi mới đứng dậy được. Có điều là hồi 1 tháng em phải ngồi máy vi tính thì giờ có hơi hoa mắt thật ạ

• 1,158 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Em cũng đang suy nghĩ về việc này. Em sinh bé được gần 3 tuần. Chẳng kiêng khem gì cả. Sinh mổ, ngày thứ 5 ở bệnh viện được tháo băng vết mổ thế là em đi tắm luôn cho sạch sẽ. Về nhà là tắm gội bình thường ngày 2 lần, sáng còn tắm nước ấm, tối tắm nước lạnh luôn vì nóng nực bực bội không chịu nổi. Cầu thang thì lên xuống ầm ầm... Nhiều lúc nằm ngủ thấy chân tay mỏi rã rời. Hiện tại là vậy, sau này tính tiếp.

• 1,377 Bài viết

• 1,158 Được cảm ơn

Mình ko kiêng cho mình,thậm chí con cũng ko kiêng luôn . 8 ngày cho đi chơi chợ hoa Tết đông nghịt ,đầy tháng vác xuống Vũng Tàu chơi 10 ngày ,ngày nào cũng ở ngoài bãi biển cả buổi chiều,. Thằng bé trộm vía cứ như củ khoai ấy ,ăn ngủ khìn khịt . Hàng xóm bà con la lối um xùm hù dọa ko kể xiết . Mình hỏi bác sĩ xem có nên kiêng như người ta nói ,bác sĩ nói : ko nên kiêng như thế .

• 816 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

Mình cũng không biết kiêng khem là thế nào, mà quả thật thời buổi này nằm một chỗ thì chẳng ai giúp cho, mình thì may mắn là có mẹ lo cho chuyện cơm nước. Còn giặt (bằng máy) và ủi đồ cho chồng, dọn dẹp phòng thì mình cũng phải tự làm khi mới từ viện về. Mình còn nhớ mình đau đẻ 1 ngày 1 đêm mà không đẻ được nên bs phải cho mổ. Mổ xong người mình xơ xác như như con gà nhúng nước. Qua hai ngày sau mình phải nhờ chồng mang máy sấy tóc vào bv, mình thì ôm vết thương bụng và chồng phụ mình tắm gội. Tắm gội sạch sẽ thấy người khỏe hẳn ra. Cho đến bây giờ là gần 5 năm rồi thì vẫn chưa thấy gì. Thấy người còn khỏe hơn cả hồi con gái, người ta nói là đổi máu không biết có đúng không. Còn vấn đề ăn uống thì mẹ mình cực kỳ thoáng, cứ cái gì ngon bổ là cho ăn miễn là đừng ăn đồ sống, đồ lạnh ăn lúc thức ăn nóng cho sữa về. Không ăn đồ chua thế thôi. Còn rau, trái cây, heo bò gà vịt, trứng vịt lộn là ăn tuốt. Mà bật mí nhá , bà ngoại cũng nuôi mẹ mình như thế đó, mùa nào thức nấy, mùa đông thì giữ ấm, mùa hè thì tắm mát mẻ chứ không kiêng khem cả tháng trời không đụng vô nước đâu. Hồi đó mẹ mình trong bv đã phải giặt tã cho con rồi. Bây giờ mẹ mình đã 65 rồi nhưng khỏe lắm, răng chưa rụng cái nào. Các chị mình và chị dâu cũng được mẹ nuôi như thế. Chị Hai của mình thì con đã 21 tuổi rồi và cũng chẳng thấy chị kêu ca phàn nàn gì về đẻ không kiêng để già đau bịnh cả. Mà chị cũng phải lo chuyện cơm nước giặt giũ từ sớm lắm vì lúc ấy mẹ mình chưa về hưu và năm 87 thì nhà cũng chưa có máy giặt.

• 358 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Được cả nhà buốn bán vụ này em thấy có đồng mình, chứ em ngày nào như ngày nảo hết MC đến mẹ đẻ kêu như vạc, rồi cả mấy bà hàng xóng cứ bơm vá làm em càng bị nghe ca nhạc nhiều. Bảo em không bịt tai, không đi tất, không đeo kính về già rồi ù tai, buốt đầu, em nghe nhiều ức quá bảo : già mà không ù tai nhức đầu mới là lạ, giờ trời nồm bắt đội mũ len, đi tất dầy, không tắm gội chưa kịp già em đã phát điên mất. Nực sữa nên càng nóng tợn.
    Giờ em thấy ng vẫn khỏe (trộm vía) nhưng có cái đầu gối là ngồi xong đứng lên là đau như ai gõ.
    Có dấu hiệu gì sẽ báo cáo tiếp, còn mẹ nào chung quan điểm thì buôn bán tiếp nhá.