• 0 Lượt chia sẻ
  • 20.1K Lượt đọc
  • 90 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 358 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào cả nhà, mình mở để tài này rất mong được các mẹ buôn dưa hấu bán dưa chuột cùng mình với. Mình sinh xong kiêng kô tắm, gội đúng 1 tuần là hết chịu nổi, ngứa phát ốm,nên mình tắm luôn. Mặc dù là sinh vào mùa đông (tháng 1/2008), và bà nội, ngoại kêu ầm ầm nhưng mình vẫn bỏ ngoài tai. Tại mình thì không tài nào hiểu nổi khó chịu như vậy mà cứ kiêng khem để phát ốm như thế liệu có lợi gì ? Quan điểm của mình là sau khi sinh mẹ thường mất máu nhiều nên nghỉ ngơi, tẩm bổ, dưỡng sức đê phục hồi sức khỏe, chấm hết. Nên mình cũng không kiêng khem trong vấn đề ăn uống, nói thật lòng cũng không có ai chăm cho nên cũng ăn sôm sam. Kiêng đúng 1 tháng là Tết nên mình đi xe máy ầm ầm..
    Nhưng ngày nào cũng nghe mấy bà hàng xóm ra rả bên tai, mày ăn cá sớm sau này lợm giọng có mà ăn đc khối... rồi là ăn bánh mỳ sau này ghê răng mày chết,...vân vân và vân vân... có mẹ nào sinh xong mà không kiêng có thấy các triệu chứng như các cụ nhà ta kê ra không ạ ?
    Em thì mới nên chưa thấy rì nên vẫn " điếc không sợ súng" lắm ạ ?
    Mong cả nhà trao đổi vấn đề này nhé !
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,631 Bài viết

• 4,438 Được cảm ơn

Mình cũng tắm gội ngay giống FN, thậm chí đến tập 2 còn vất vả hơn vì phải chăm cả tập 1 mà không có ai giúp. Ở bệnh viện 5 ngày mình vừa trông con nhỏ, vừa trông con lớn, tắm rửa cho cả 2 đứa vì chồng mình đi làm (ở bệnh viện mình dùng phòng đơn nên cả biểu chiều không ai quấy rầy). Từ nhà hộ sinh về đến nhà thì cuộc sống lại như trước: đi chợ, nấu nướng, giặt giũ... Hiện giờ con lớn mình gần 4 tuổi cũng chưa thấy vấn đề gì.
    Những gì ta cho đi một cách thật lòng thì mãi mãi là của ta!
    • 9,532 Bài viết

• 7,761 Được cảm ơn

CHẲNG KIÊNG CỮ ĐƯỢC CÁI GÌ CẢ.
    Việc duy nhất em có thể gọi là "kiêng" (vì bị các bà các mẹ "giũa" quá) đó là uống nước đá lạnh. Đừng tưởng đơn giản, việc này đối với em cực kỳ khó khăn, em vốn thích (mê thì đúng hơn) uống nước thật lạnh, cái tủ lạnh làm đá không kịp tốc độ uống của em, nhất là dạo này SG nóng cứ như là Phan Rang. Sau khi kiêng đúng 1 tháng, ngày đầu tiên của tháng thứ 2 là em vác ngay 1 chai nước lạnh lên tu một hơi cho bằng hết (bị mẹ mắng một trận, nói sau này răng mày sẽ rụng sớm cho mà biết, hehe). Cảm giác "phê" vô cùng, thôi kệ, răng rụng thì trồng răng giả, các mẹ nhỉ, khà khà, chứ cái khoản nước đá thì em ko thể nào kiêng lâu hơh.
    Ngoài vụ đó ra thì em có muốn kiêng cũng chả kiêng được, phải lo cho con nên cứ đứng lên ngồi xuống, đi tới đi lui, chạy lên chạy xuống cầu thang oạch oạch. Đến giờ con em được 3 tháng em vẫn chưa thấy "hậu quả nhỡn tiền" gì lắm, ngoài chuyện 2 cái đầu gối muốn nhũn ra, đi không nổi. Nhưng chuyện này em đã khắc phục được bằng cách đi tập TDTM hồi 2 tháng, tập khỏe người hẳn, chân cẳng cũng cứng cáp hơn, tập 3 tuần xuống được 2kg. Chuyện sau này để sau này hẵng hay, thấy nhiều mẹ kiêng khem tất tần tật mà có được gì đâu. Thôi thì để "hạ hồi phân giải" đi, bây giờ thấy ổn là được rồi. He he!
    Đời rất dở nhưng vẫn phải niềm nở....!
    • 444 Bài viết

• 313 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹcubo Xem bài viết
    Chào cả nhà, mình mở để tài này rất mong được các mẹ buôn dưa hấu bán dưa chuột cùng mình với. Mình sinh xong kiêng kô tắm, gội đúng 1 tuần là hết chịu nổi, ngứa phát ốm,nên mình tắm luôn. Mặc dù là sinh vào mùa đông (tháng 1/2008), và bà nội, ngoại kêu ầm ầm nhưng mình vẫn bỏ ngoài tai. Tại mình thì không tài nào hiểu nổi khó chịu như vậy mà cứ kiêng khem để phát ốm như thế liệu có lợi gì ? Quan điểm của mình là sau khi sinh mẹ thường mất máu nhiều nên nghỉ ngơi, tẩm bổ, dưỡng sức đê phục hồi sức khỏe, chấm hết. Nên mình cũng không kiêng khem trong vấn đề ăn uống, nói thật lòng cũng không có ai chăm cho nên cũng ăn sôm sam. Kiêng đúng 1 tháng là Tết nên mình đi xe máy ầm ầm..
    Nhưng ngày nào cũng nghe mấy bà hàng xóm ra rả bên tai, mày ăn cá sớm sau này lợm giọng có mà ăn đc khối... rồi là ăn bánh mỳ sau này ghê răng mày chết,...vân vân và vân vân... có mẹ nào sinh xong mà không kiêng có thấy các triệu chứng như các cụ nhà ta kê ra không ạ ?
    Em thì mới nên chưa thấy rì nên vẫn " điếc không sợ súng" lắm ạ ?
    Mong cả nhà trao đổi vấn đề này nhé !
    Bạn cũng giống mình, con mình 3 tuổi rồi, hiện tại mình cũng chẳng thấy biểu hiện gì như các cụ nói.
    • 1,619 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Đến giờ con em được 3 tháng em vẫn chưa thấy "hậu quả nhỡn tiền" gì lắm, ngoài chuyện 2 cái đầu gối muốn nhũn ra, đi không nổi.
    ơ. em cũng bị giống chị này. nhóc nhà chị 3 tháng à ? chị đi tập từ 2 tháng. Có khi em cũng phải đi tập. Mà có mẹ nào cũng bị nhũn chân không nhỉ ? em phải làm việc nên chạy như ngựa từ hồi 1 tháng, bây giờ mà ngồi xổm là mãi mới đứng dậy được. Có điều là ho
    • 1,619 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Đến giờ con em được 3 tháng em vẫn chưa thấy "hậu quả nhỡn tiền" gì lắm, ngoài chuyện 2 cái đầu gối muốn nhũn ra, đi không nổi.
    ơ. em cũng bị giống chị này. nhóc nhà chị 3 tháng à ? chị đi tập từ 2 tháng. Có khi em cũng phải đi tập. Mà có mẹ nào cũng bị nhũn chân không nhỉ ? em phải làm việc nên chạy như ngựa từ hồi 1 tháng, bây giờ mà ngồi xổm là mãi mới đứng dậy được. Có điều là hồi 1 tháng em phải ngồi máy vi tính thì giờ có hơi hoa mắt thật ạ
    • 1,158 Bài viết

• 197 Được cảm ơn

Em cũng đang suy nghĩ về việc này. Em sinh bé được gần 3 tuần. Chẳng kiêng khem gì cả. Sinh mổ, ngày thứ 5 ở bệnh viện được tháo băng vết mổ thế là em đi tắm luôn cho sạch sẽ. Về nhà là tắm gội bình thường ngày 2 lần, sáng còn tắm nước ấm, tối tắm nước lạnh luôn vì nóng nực bực bội không chịu nổi. Cầu thang thì lên xuống ầm ầm... Nhiều lúc nằm ngủ thấy chân tay mỏi rã rời. Hiện tại là vậy, sau này tính tiếp.
    • 1,438 Bài viết

• 1,343 Được cảm ơn

Mình ko kiêng cho mình,thậm chí con cũng ko kiêng luôn . 8 ngày cho đi chơi chợ hoa Tết đông nghịt ,đầy tháng vác xuống Vũng Tàu chơi 10 ngày ,ngày nào cũng ở ngoài bãi biển cả buổi chiều,. Thằng bé trộm vía cứ như củ khoai ấy ,ăn ngủ khìn khịt . Hàng xóm bà con la lối um xùm hù dọa ko kể xiết . Mình hỏi bác sĩ xem có nên kiêng như người ta nói ,bác sĩ nói : ko nên kiêng như thế .
    • 826 Bài viết

• 445 Được cảm ơn

Mình cũng không biết kiêng khem là thế nào, mà quả thật thời buổi này nằm một chỗ thì chẳng ai giúp cho, mình thì may mắn là có mẹ lo cho chuyện cơm nước. Còn giặt (bằng máy) và ủi đồ cho chồng, dọn dẹp phòng thì mình cũng phải tự làm khi mới từ viện về. Mình còn nhớ mình đau đẻ 1 ngày 1 đêm mà không đẻ được nên bs phải cho mổ. Mổ xong người mình xơ xác như như con gà nhúng nước. Qua hai ngày sau mình phải nhờ chồng mang máy sấy tóc vào bv, mình thì ôm vết thương bụng và chồng phụ mình tắm gội. Tắm gội sạch sẽ thấy người khỏe hẳn ra. Cho đến bây giờ là gần 5 năm rồi thì vẫn chưa thấy gì. Thấy người còn khỏe hơn cả hồi con gái, người ta nói là đổi máu không biết có đúng không. Còn vấn đề ăn uống thì mẹ mình cực kỳ thoáng, cứ cái gì ngon bổ là cho ăn miễn là đừng ăn đồ sống, đồ lạnh ăn lúc thức ăn nóng cho sữa về. Không ăn đồ chua thế thôi. Còn rau, trái cây, heo bò gà vịt, trứng vịt lộn là ăn tuốt. Mà bật mí nhá , bà ngoại cũng nuôi mẹ mình như thế đó, mùa nào thức nấy, mùa đông thì giữ ấm, mùa hè thì tắm mát mẻ chứ không kiêng khem cả tháng trời không đụng vô nước đâu. Hồi đó mẹ mình trong bv đã phải giặt tã cho con rồi. Bây giờ mẹ mình đã 65 rồi nhưng khỏe lắm, răng chưa rụng cái nào. Các chị mình và chị dâu cũng được mẹ nuôi như thế. Chị Hai của mình thì con đã 21 tuổi rồi và cũng chẳng thấy chị kêu ca phàn nàn gì về đẻ không kiêng để già đau bịnh cả. Mà chị cũng phải lo chuyện cơm nước giặt giũ từ sớm lắm vì lúc ấy mẹ mình chưa về hưu và năm 87 thì nhà cũng chưa có máy giặt.
    • 358 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Được cả nhà buốn bán vụ này em thấy có đồng mình, chứ em ngày nào như ngày nảo hết MC đến mẹ đẻ kêu như vạc, rồi cả mấy bà hàng xóng cứ bơm vá làm em càng bị nghe ca nhạc nhiều. Bảo em không bịt tai, không đi tất, không đeo kính về già rồi ù tai, buốt đầu, em nghe nhiều ức quá bảo : già mà không ù tai nhức đầu mới là lạ, giờ trời nồm bắt đội mũ len, đi tất dầy, không tắm gội chưa kịp già em đã phát điên mất. Nực sữa nên càng nóng tợn.
    Giờ em thấy ng vẫn khỏe (trộm vía) nhưng có cái đầu gối là ngồi xong đứng lên là đau như ai gõ.
    Có dấu hiệu gì sẽ báo cáo tiếp, còn mẹ nào chung quan điểm thì buôn bán tiếp nhá.
    • 194 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

Có em nữa, chủ nghĩa KHÔNG KIÊNG
    Em đẻ mổ, đẻ hôm trước thì hôm sau bị dựng dậy đi lại cho lưu thông máu, hôm sau nữa băng kín vết khâu lại rồi tắm gội luôn.
    Ở trong viện ăn cơm với cá uống nước lạnh thoải mái. Về nhà cũng ăn uống đi lại như bình thường không kiêng một thứ gì cả, không đi tất không bịt tai ... tóm lại là như hồi con gái :d. À không, có nhịn ăn rau muống vì sợ sẹo lồi
    Thằng con được 10 ngày tuổi là vác đi chơi luôn, đẻ mổ mà em chẳng thấy đau gì cả đi lại cứ phăm phăm. Ai cũng dọa nạt, bà ngoại kêu như cháy nhà bảo rồi sau này trả giá nọ kia , giờ vẫn chưa thấy gì.
    Để chờ khi nào em 50 60 tuổi thì sẽ lên WTT báo cáo về một thế hệ mới theo trường phái không kiêng không biết lúc đấy là vênh mặt bảo "thấy chưa" hay là rên rỉ bán than vì không nghe lời các cụ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,755 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Hihi, hóa ra có nhiều mẹ ko kiêng giống mình nhỉ. Khi mình đẻ đứa đầu tiên, ở nhà nên mẹ bắt kiêng đủ thứ, 4 tháng mà còn ko được mó tay vào việc gì, hic. Đến đứa thứ 2 sinh ở NN thì....... hic hic, có MC sang nhưng có mình bà nên bà cũng chẳng thể kiêng cho mình được, và bà cũng ko quá khó tính nên mình cứ sinh hoạt, ăn uống như bình thường thôi, lúc mới đẻ xong còn bị bắt đi tắm luôn cơ, trộm vía lúc đấy vẫn còn khỏe nên tắm luôn cho sạch sẽ, hihi. Đến giờ vẫn thấy ổn. Nhưng người ta bảo phải về già mới biết tay nhau, chứ giờ còn trẻ khỏe thì chưa thấy gì đâu.
    .................
    • 624 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình cũng chẳng kiêng khem gì, mới sinh xong chỉ 10 ngày đầu là ít đi lại vì sinh mổ vẫn còn đau nhưng buôn chuyện ác liệt vì bạn bè tới chơi, rảnh lúc nào là online lúc đấy, đọc báo xem phim như điên, chẳng thèm bịt tai, đi tất thì nửa bàn chân vì nóng ko chịu nổi. Mặc cả quần lửng....nói chung chả làm theo lời các cụ dạy. Bây giờ thì chỉ thấy lúc ngủ mỏi người lắm, không hiểu có phải vì không kiêng kỵ gì không. Hy vọng mình ko phải là dạng "cá ko ăn muối cá ươn" chứ không thì toi, hậu quả có thể đến bất cứ lúc nào nhỉ.
    • 33 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Có mình đây, cũng chẳng kiêng cữ gì hết cả, hehe. Mình mới sinh được 3 tuần nên chưa biết sau này có bị sao không, nhưng mặc kệ thôi. Kiêng theo kiểu các cụ ai mà chịu được.

Mình sinh mổ, mẹ mình bắt nằm yên không đi lại nhiều sau bị mỏi chân, ngồi nhiều sau đau lưng, xem tivi sau bi mờ mắt, không đánh răng (ac ac, cái này đúng là bó tay).... nhưng nói chung mình mặc kệ. Hehe.

Ăn thì không cho ăn thịt gà, thịt bò, cá, trứng, tôm... ( úi giời nếu kiêng thế thì ăn cái gì đây).

Quan niệm của mình là sinh xong nên ăn uống đủ chất, vệ sinh sạch sẽ cho thoải mái. Đi lại vận động cho khỏe người. Mặc dù toàn bị mẹ mắng nhưng mình nhất quyết bảo vệ quan điểm. Mẹ luôn nói, cứ như vậy sau này già khổ... Chẳng biết sau này thế nào nhỉ... hì hì
    • 121 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Cá không ăn muối cá ương mà .Khi nào bằng tuổi các cụ thì sẽ hiểu chứ giờ mấy cái "hậu quả " gì gì đó xa với quá.Phải chi nói liền có liền thì nhiều người sẽ sợ.Khi nào các bạn thành "mẹ chồng" mẹ vợ" hết, kinh nghiệm bạc đầu rồi "chỉ dạy free " cho con cháu.Lúc đó chúng nó cũng "bướng" như mình bây giờ thì cũng sẽ "kêu trời" như các cụ bây giờ thôi.
    Thân
    • 358 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Vậy thì các mẹ chung quan điểm không kiêng cố gắng liên lạc từ giờ cho đến lúc 50-60 xem hậu quả có y xì phóc như các cụ nói không ? hihi... Mong là NEVER chứ không thì mẹ của các bé tèo mất, hixxx... Nhưng đúng thật sự là giờ mình " điếc không sợ súng ", bỏ ngoài tai tất, không tài nào kiêng khem nổi, lắm lúc thấy mọi người nói nhiều cũng lung lay nhưng rùi đâu vào đó.hi` hi`... Cả nhà cũng thảo luận nhá.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng thấy các cụ nói đúng đó, nên bây giờ mình cố gắng ăn kiêng. Theo bạn khi nào thì không phải ăn kiêng nữa.
    • 2,520 Bài viết

• 151 Được cảm ơn

eo vào đúng chợ roài hè hè... Nhà iem vừa sinh xong nằm được 1h truyền hết chai dịch là a lê hấp mời bác vào nhà tắm ạ. Gớm lập cập chân tay run rẩy vẫn lê vào tắm sả nước ầm ầm hichic. Iem cũng muốn kiêng lắm nhưng cả 2 đứa đều sinh ở NN mà mẹ em thì bệnh không đi máy bay được nên chẳng có ai kiêng cho. Đẻ tối hôm trước sáng hôm sau về nhà thì tự tay làm hết, đứa đầu làm ít, đứa thứ 2 làm nhiều hơn vì phải chăm cả đứa đầu. Đến lúc mẹ chồng sang tới nơi thì tỉnh bơ " con khỏe rồi". Túm lại là chưa được kiêng gì cả nhưng làm riết đâm quen chẳng nằm lâu được (sướng ko biết đường sướng nhờ).

Ăn uống thì lởm khởm chẳng đủ chất, sữa tuơi thì cứ bê nguyên trong tủ lạnh mà tu (khổ em ko uống được sữa cứ phải lạnh cơ mà nhắm mắt uống cho có sữa), trộm vía ăn uống linh tinh mà sữa nhiều như bò Hàlan.

Mẹ em bảo bịt lỗ tai cuốn khăn che tai, không sờ vào nước lạnh, phải nằm trên giường vắt chéo chân kiêng không xem ti vi , buôn điện thoại, nói to vưn vưn....Chẳng kiêng được sinh được 2 ngày tót ngay ngồi máy tính nhắn tin gửi ảnh roài. Mẹ em thì xót xa lắm vì con dâu thì kiêng cữ được mà con đẻ mình thì không làm được.Nghĩ khổ bà chị dâu em bị mẹ em kiêng cho như thế đúng 3 tháng phát cuồng hì hì.

Cơ mà kinh nghiệm các cụ thì " chúng mày đừng có chủ quan , về già mới biết tay nhau !!!"
    J'adore Francois Trinh Duc
    • 358 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ nó sinh lâu chưa ? bi giờ trộm vía vẫn thấy khỏe chứ ? có dấu hiệu gì như các cụ nói chưa thía ? mà mình cứ thắc mắc là sao bên nước ngoài họ chẳng kiêng khem gì mà vẫn khỏe mạnh xinh đẹp như thường, còn ở VN mình kiêng đủ thứ mà bệnh vẫn hoàn bệnh ? mẹ nó ở bên NN thấy sao về ý kín này ?
    • 2,246 Bài viết

• 1,252 Được cảm ơn

Hihi, em cũng xin góp mặt vào hội không kiêng. Được cái cả mẹ đẻ và mẹ chồng em đều dễ tính nên em được tự làm theo ý mình, từ hôm ở viện về (4h15 sáng nhập viện, 4h chiều về), ngày nào cũng tắm và ăn uống thoải mái. Mọi người đến thăm còn kêu ầm lên là Bà nội, bà ngoại không biết bảo mày à? Con em được 3 tháng 10 ngày rồi và cũng chưa thấy hiện tượng gì ạ.
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5