Trở về giao diện cũ
/
Đánh giá & báo lỗi giao diện mới
  • Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 73.2K Lượt đọc
  • 96 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 8,136 Bài viết

• 1,570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me minhkhue
    Đa tạ, đa tạ em sẽ làm theo lời chị dặn.
    Nhưng mà mẹ Tun & Box ơi, cái viên "đút hậu" ấy em tưởng dùng cho trẻ con, người lớn cũng có hả chị?
    Sao lần trước em mổ ở PSHN chẳng thấy bị tiêm gì cả, chỉ toàn uống thuốc thôi.
    Có loại đút hậu dùng cho người lớn đấy.
    Tớ sinh ở C toàn tiêm thôi chứ không uống gì cả, kháng sinh + thuốc co dạ con, 1 thứ tiêm tĩnh mạch tay, 1 thứ tiêm bắp đùi./.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

• 1,152 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Mình cũng thấy bình thường, vết mổ chỉ khoảng 1 tuần là hết đau và liền miệng (nhưng không biết bên trong thì sao). Tuy nhiên khi mổ lần 1 thì 5 ngày sau là đã cắt chỉ và xuất viện, còn lần 2 BS dặn 8 ngày mới cắt chỉ và 6 ngày mới cho xuất viện, riêng bà BS mổ cho mình thì bảo cứ để lâu lâu một chút, để đến 1 tháng cũng không sao.

Thuốc giảm đau thì mình uống viên Paracetamol thông thường cũng ổn lắm.

• 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ồ , cám ơn các mẹ Tun & Box và Meo U rất nhiều ! Mình có thêm 1 chuyện để hỏi nữa là : sao đến giờ mình thấy ngực mình cũng không cương gì mấy (gần được 38 tuần rồi) , không biết như vậy có sữa cho con bú không nữa ? Ngoài ra , sau khi sanh mổ , cho con bú cách nào là dễ chịu cho cả mẹ và con nhất : nằm hay ngồi mà vết thương của mẹ không đau và bị ảnh hưởng ? Cám ơn các bạn nhiều !

• 8,136 Bài viết

• 1,570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phgthuy
    Ồ , cám ơn các mẹ Tun & Box và Meo U rất nhiều ! Mình có thêm 1 chuyện để hỏi nữa là : sao đến giờ mình thấy ngực mình cũng không cương gì mấy (gần được 38 tuần rồi) , không biết như vậy có sữa cho con bú không nữa ? Ngoài ra , sau khi sanh mổ , cho con bú cách nào là dễ chịu cho cả mẹ và con nhất : nằm hay ngồi mà vết thương của mẹ không đau và bị ảnh hưởng ? Cám ơn các bạn nhiều !
    Mình 2 lần chửa thì ngực không cương đâu nhưng đến khoảng tuần 30 là bắt đầu chảy sữa non rất nhiều.
    Sau khi sanh mổ, do mình dùng thuốc giảm đau và vận động tích cực (theo yêu cầu BS mà, vận động để tránh dính) nên mình có thể cho bé bú ngồi luôn được.
    Mình cũng tránh cho bé bú 3 ngày đầu sau mổ (do mình sợ KS vào sữa mẹ) nhưng vẫn cứ 2 tiếng lại vắt sữa ra 1 lần để tránh bị căng (vì mình về sữa ngay và nhiều lắm).
    Tuy nhiên theo các BS thì cho bé bú luôn cũng không sao đâu.
    À, hồi mổ đứa đầu thì 5 ngày cắt chỉ, đứa thứ 2 thì BS dùng chỉ tự tiêu luôn./
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

• 1,152 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Ngực mình cũng chẳng cương và cũng chẳng có sữa non cho đến tận lúc sinh, không biết có phải vì vậy mà mình ít sữa không. Tuy nhiên khi sinh xong ra phòng là mình cho bé bú ngay mặc dù sữa chưa về. Hai đứa nhà mình trộm vía phản xạ mút tốt lắm, thả vào lòng mẹ là rúc rúc tìm ti mút ngay. Khi mới ra phòng vì vẫn còn phải truyền nước, dây nhợ lòng thòng nên mình nằm cho bé bú, sau đó truyền xong rồi thì mình ngồi. Mình thấy là ngồi thì cho bé bú dễ hơn mà cũng ít đau hơn.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

MeoU ơi chị sinh ở BV nào thế, lần mổ sau các chị gây mê hay tê, nếu gây tê có phải chích ở cột sống ko. Lần trước em vì sinh mãi mà ko được ( đầu chậu ko đối xứng) nên phải gây mê để mổ cấp cứu, lần này em có ý định gây tê thôi để có thể nhìn thấy mặt bé ngay, các chị truyền chút kinh nghiệm cho em với
    Chip - Tom --> Sức sống mới

• 8,136 Bài viết

• 1,570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bechip
    MeoU ơi chị sinh ở BV nào thế, lần mổ sau các chị gây mê hay tê, nếu gây tê có phải chích ở cột sống ko. Lần trước em vì sinh mãi mà ko được ( đầu chậu ko đối xứng) nên phải gây mê để mổ cấp cứu, lần này em có ý định gây tê thôi để có thể nhìn thấy mặt bé ngay, các chị truyền chút kinh nghiệm cho em với
    Mình sinh cả 2 lần đều gây tê tủy sống; lần đầu do vỡ ối sớm mà chờ vài tiếng vẫn chưa có cơn chuyển dạ, đầu bé cũng không chịu xuống; lần 2 do là ... lần 1 đã mổ mà mới cách có...19 tháng thôi nên phải mổ tiếp.
    Trường hợp của bạn là mổ cấp cứu khi đang chuyển dạ rồi nên phải gây mê, nếu lần này đã xác định là sinh mổ trước rồi thì chắc chỉ cần gây tê thôi.

• 1,152 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Mình sinh ở Từ Dũ bechip ơi, lần đầu gây tê, lần sau gây mê. Gây tê thì phải chích ở cột sống rồi. Nếu bechip muốn gây tê nhớ dặn trước BS mổ chứ thường là bị gây mê đó. Bao giờ bechip sinh vậy, vẫn ở nhà ngoại hả?

• 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cám ơn các bạn đã tận tình giải đáp. Chắc là mình ít sữa rồi vì giống như mẹ Meo U nói . Mình thì thích cho con được bú sữa mẹ vì tốt và thuận tiện nữa mà bây giờ lại sanh mổ , chắc lại càng ít sữa.
    Theo như mẹ Tun & Box nói thì bé đầu được mấy tháng tuổi thì bạn lại có thai bé thứ hai vậy ? Và thai nhi thứ hai được mấy tháng là ra đời rồi ? Mình nghe các bạn ở đây nói thì thông thường nếu sanh mổ thì phải đợi ít nhất 2 - 3 năm sau mới được có thai lại (để lành vết mổ) , nhưng theo lời bác sỹ mình nói thì chỉ cần 1 năm là được. Đây cũng là 1 trong những lý do khiến mình thích được sanh tự nhiên hơn đó ! Vì sau khi sanh mổ khi có bầu lại rất sợ cái thai ngày càng lớn sẽ ảnh hưởng đến vết mổ cũ ... và như thế sẽ có nguy cơ em bé sẽ phải sanh ra đời sớm khi chưa đủ 9 tháng 10 ngày ...

• 8,136 Bài viết

• 1,570 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phgthuy
    Cám ơn các bạn đã tận tình giải đáp. Chắc là mình ít sữa rồi vì giống như mẹ Meo U nói . Mình thì thích cho con được bú sữa mẹ vì tốt và thuận tiện nữa mà bây giờ lại sanh mổ , chắc lại càng ít sữa.
    Theo như mẹ Tun & Box nói thì bé đầu được mấy tháng tuổi thì bạn lại có thai bé thứ hai vậy ? Và thai nhi thứ hai được mấy tháng là ra đời rồi ? Mình nghe các bạn ở đây nói thì thông thường nếu sanh mổ thì phải đợi ít nhất 2 - 3 năm sau mới được có thai lại (để lành vết mổ) , nhưng theo lời bác sỹ mình nói thì chỉ cần 1 năm là được. Đây cũng là 1 trong những lý do khiến mình thích được sanh tự nhiên hơn đó ! Vì sau khi sanh mổ khi có bầu lại rất sợ cái thai ngày càng lớn sẽ ảnh hưởng đến vết mổ cũ ... và như thế sẽ có nguy cơ em bé sẽ phải sanh ra đời sớm khi chưa đủ 9 tháng 10 ngày ...
    Bé đầu được 10 tháng thì mình có bầu bé 2, phát hiện ra khi thai đã được gần 6 tuần rùi; đi xin tư vấn thì BS bảo để đẻ mổ còn an toàn hơn là nạo hút nên đành liều để luôn, cũng lo lắm. Nhưng bé 2 mình mang thai cũng rất khỏe (như bé 1 vậy, chẳng nghén ngẩm gì sất, tự phóng xe máy đi khám thai đến tận ngày sinh) và bé được đúng 9 tháng 10 ngày mới sinh đấy. Chỉ có điều chắc sát nhau quá và mình còn phải lo chăm bé chị nên cu em sinh chỉ được 3,2 ký thôi (mẹ lên có 9 ký, kém chị mất 4 lạng cơ).
    Zưng mà bi giờ thì mọi thứ đều tốt đẹp cả, trộm vía mình nuôi con cũng .. dễ dễ, trộm vía n lần, hi hi...