• 1 Lượt chia sẻ
  • 75.1K Lượt đọc
  • 96 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5
    • 997 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

em đẻ mổ nhưng cũng chẳng kiêng cữ gì, mà cái vụ giảm đau em chẳng thấy gì cả, hay là bọn trong SG nó chịu khó tiêm thuốc giảm đau cho mình hơn nhi. Em thấy 1 ngày 2 lần tiêm má đến tận trước khi ra viện có 1 ngày mà chẳng hiểu là tiêm cái gì
    • 375 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

còn em thì sanh mổ xong thấy bình thường đi lại nhiều nữa ,khi nào đau lắm thì mới uống thuốc giảm đau , mỗi lần uống thuốc xong cho con bú , cả 2 mẹ con buồn ngủ đi , mẹ thì cố gắng mở mắt cho con bú hihihihi. em chẳng kiêng gì hết ăn thịt bò , gà , tôm trừ rau muống , chồng đạo hồi nên kg ăn thịt heo dc.
    • 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Có vụ đau co dạ con thì đau hơn lần 1 đấy nhưng tớ dùng thuốc giảm đau nên cũng không thấy gì gì lắm.
    Các mẹ cho mình hỏi ké tí nhé: mình có cô em gái mới sinh mổ, cũng phải chịu cơn đau sau khi tiêm thuốc co tử cung. Nhưng thú thật là dù mình đã qua 2 lần phải chịu cơn đau chuyển dạ đẻ thường rồi, đau thật nhưng chắc cũng không bằng caí đau mà em mình phải chịu. Lúc đó mình có đến gặp BS trực hỏi về vụ thuốc giảm đau cho em, thì BS trực nói là không nên dùng vì nó sẽ làm nhão tử cung không tốt rồi BS còn thuyết phục mình rất nhiều về việc phải cho con bú nhiều vào mới tốt. Mình thấy BS khuyên chân thành quá nên cũng về nói với cô em cố chịu đau. Nhưng đến hôm sau khi có vẻ đau thật kinh khủng, em mình nói là như thể bị vỡ ruột ra vậy. MÌnh lo quá đi tìm anh BS quen, anh BS này cũng khuyên là nếu chịu được thì không nên dùng thuốc giảm đau. Nhưng khi nhìn thấy em mình đau đớn quá, nên anh BS cũng chỉ định đặt 2 viên. Sau đó cơn đau dần hết.

Nhưng có điều mình thấy lo là, giờ đã được 9 ngày sau khi ra viện rồi, vết mổ cũng đã lành rất đẹp hầu như không nhìn rõ vết khâu duy chỉ có cái bụng là rất to, như có bầu 5 ,6 tháng vậy, to khác thường. Không biết có phải là BS nói đúng không? Mình thấy Mẹ Jun&Tít đã sinh mổ 2 lần đều dùng thuốc giảm đau, mà từ lần 2 đến giờ cũng đã 6 tháng rồi, cho mình hỏi nhỏ tí là;cái bụng có ổn không vậy, có co lại được không?

Mẹ Jun& Tít tư vấn giúp mình nhe, cả các mẹ khác sinh mổ mà có dùng giảm đau khác nữa nhé. Chứ mình thấy lo cho cái bụng của cô em mình qúa, cứ to thế mãi thì chít các mẹ nhỉ?

Cám ơn các mẹ nhìu nhìu nha!
    LanBống (HN)
    • 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LanBong
    Các mẹ cho mình hỏi ké tí nhé: mình có cô em gái mới sinh mổ, cũng phải chịu cơn đau sau khi tiêm thuốc co tử cung. Nhưng thú thật là dù mình đã qua 2 lần phải chịu cơn đau chuyển dạ đẻ thường rồi, đau thật nhưng chắc cũng không bằng caí đau mà em mình phải chịu. Lúc đó mình có đến gặp BS trực hỏi về vụ thuốc giảm đau cho em, thì BS trực nói là không nên dùng vì nó sẽ làm nhão tử cung không tốt rồi BS còn thuyết phục mình rất nhiều về việc phải cho con bú nhiều vào mới tốt. Mình thấy BS khuyên chân thành quá nên cũng về nói với cô em cố chịu đau. Nhưng đến hôm sau khi có vẻ đau thật kinh khủng, em mình nói là như thể bị vỡ ruột ra vậy. MÌnh lo quá đi tìm anh BS quen, anh BS này cũng khuyên là nếu chịu được thì không nên dùng thuốc giảm đau. Nhưng khi nhìn thấy em mình đau đớn quá, nên anh BS cũng chỉ định đặt 2 viên. Sau đó cơn đau dần hết.

Nhưng có điều mình thấy lo là, giờ đã được 9 ngày sau khi ra viện rồi, vết mổ cũng đã lành rất đẹp hầu như không nhìn rõ vết khâu duy chỉ có cái bụng là rất to, như có bầu 5 ,6 tháng vậy, to khác thường. Không biết có phải là BS nói đúng không? Mình thấy Mẹ Jun&Tít đã sinh mổ 2 lần đều dùng thuốc giảm đau, mà từ lần 2 đến giờ cũng đã 6 tháng rồi, cho mình hỏi nhỏ tí là;cái bụng có ổn không vậy, có co lại được không?

Mẹ Jun& Tít tư vấn giúp mình nhe, cả các mẹ khác sinh mổ mà có dùng giảm đau khác nữa nhé. Chứ mình thấy lo cho cái bụng của cô em mình qúa, cứ to thế mãi thì chít các mẹ nhỉ?

Cám ơn các mẹ nhìu nhìu nha!
    Mình không phải là Jun& Tit nhưng cũng trả lời bạn nhé, hi hi
    Cái bụng mình co lại rồi, không có vấn đề gì đâu. Tích cực cho con bú là ổn thôi mà.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,453 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Em cũng sinh mổ đây, đi siêu âm quá 3 ngày bsĩ bảo đã 4 cân rồi mẹ cháu sợ quá nếu để đẻ thừng khi chuyển dạ, mà đau bụng họ cho lên bàn đẻ không đẻ thường được lúc đó mới mổ thì mẹ vừa đau, bsĩ không theo sự lựa chọn của mình được. Thế là mẹ cháu nhờ người chọn bsĩ mổ (chọn ngày và giờ luôn) chưa đau gì cả đi vào phòng mổ.
    Mẹ cháu sinh cháu đúng với số cân bsĩ dự đoán, em gây mê chỉ biết khi tỉnh dậy là đang ở trong phòng hậu phẫu. Ở đây họ truyền khánh sinh và tiêm thuốc giảm đau cho mình. Em sinh buổi sáng, buổi chiều chuyển xuống phòng dvụ.
    Về vụ đau dạ con thì tối hôm đó có thấy đau nhưng em chưa dùng giảm đau.
    Không biết có mẹ nào sinh ở PSHN không nhỉ, bsĩ mổ cho em là bsĩ Nguyệt. Em thấy mọi người khen chị ấy mát tay.
    Sữa thì em cũng tràn trề, sữa về bị tắc cả tia sữa cương lên phải nhờ Ytá nặn giup (đau hơn co dạ con)
    Vết mổ của em thì khoảng 1 tuần là lành. việc tắm gội thì em cũng kiêng theo kinh nghiệm của các cụ.
    Vụ ăn uống tháng đầu chỉ thịt thăn và lòng đỏ trứng gà ( ngày 6 lòng đỏ) ăn khẻo và nhiều kinh khủng. Tháng thứ 2 thì bà ngoại cho ăn cá, tôm, thịt bò.
    Của chộm vía sữa mẹ cháu do ăn tốt lên cháu lên cân cũng ổn tháng đầu lên 2kg đấy các bác ạ.
    • 226 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình không phải là Jun& Tit nhưng cũng trả lời bạn nhé, hi hi
    Cái bụng mình co lại rồi, không có vấn đề gì đâu. Tích cực cho con bú là ổn thôi mà.
    Sorry nhé, mình định hỏi mẹ Tun& Box đấy, nhưng không hiểu sao lại viết thành thế. Chắc tại lúc sáng tại chỗ làm bận quá, mà mính lại hý hoáy vào WTT, hơn nữa phải gõ đi gõ lại đến 2 lần mới gửi được nên râu ông nọ cắm cằm bà kia đó. Mẹ Tun& Box đại xá cho tớ nha.

Trở lại với cái bụng. Thế nó cũng nhỏ lại được à, mình sẽ kể cho em mình nó đỡ lo, chứ suốt mấy hôm rồi cô nàng sợ lắm, sợ cứ bụng Chư Bát Giới mãi thế thì mất mỹ quan lắm nhỉ. Trộm vía em tớ cũng nhiều sữa lắm, chắc cho bú nhiều là ổn ha. Cảm ơn mẹ Tun&Box nhá, lần này thì không thể nhầm được.he..he...
    LanBống (HN)
    • 72 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cám ơn chị MeoU , Tun & Box nhiều lắm. Nhưng chích ở cột sống có đau lắm ko hả chị, vậy mình sẽ biết BS đang làm gì và được nhìn thấy em bé ngay ko. Ko biết ở PSQT có cho bố bé vào ko mổ ko chị nhỉ
    Hiện giờ em đang ở nhà chồng ở Q5 cuối tuần mới về ngoại ở HM chị MeoU ạ. Theo dự đoan thì khoảng giữa tháng 2/2006 em mới sinh.
    Chip - Tom --> Sức sống mới
    • 2,574 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Có loại đút hậu dùng cho người lớn đấy.
    Tớ sinh ở C toàn tiêm thôi chứ không uống gì cả, kháng sinh + thuốc co dạ con, 1 thứ tiêm tĩnh mạch tay, 1 thứ tiêm bắp đùi./.
    Mẹ Tun & Box ơi, chị sinh mổ ngon lành nhỉ. Thế ở viện C BS nào mổ cho chị? mổ trước dự sinh bao lâu hả chị? Em cũng đang tìm hiểu về sinh mổ vì chắc em phải sinh mổ rồi (thai ngược, rau quấn cổ). Em thấy 1 chị ở gần nhà em sinh mổ ở VN chị ấy bảo cứ bồi dưỡng cho BS tốt vào là được vết mổ đẹp, mà công nhận em thấy nó mờ & nhỏ lắm, lại ở dưới nên không để ý thấy đâu. Ở Viện C thì BS nào mổ tốt hả chị?
    • 8,184 Bài viết

• 1,635 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ gấu
    Mẹ Tun & Box ơi, chị sinh mổ ngon lành nhỉ. Thế ở viện C BS nào mổ cho chị? mổ trước dự sinh bao lâu hả chị? Em cũng đang tìm hiểu về sinh mổ vì chắc em phải sinh mổ rồi (thai ngược, rau quấn cổ). Em thấy 1 chị ở gần nhà em sinh mổ ở VN chị ấy bảo cứ bồi dưỡng cho BS tốt vào là được vết mổ đẹp, mà công nhận em thấy nó mờ & nhỏ lắm, lại ở dưới nên không để ý thấy đâu. Ở Viện C thì BS nào mổ tốt hả chị?
    BS mổ là BS Hoàng, gây tê tủy sống là BS Ấm.
    Về sẹo mổ thì còn tùy cơ địa của từng ng nữa mẹ nó ạ.
    Mình mổ đứa đầu do vỡ ối lúc 39 tuần 3 ngày, đứa 2 thì đúng 40 tuần (đúng ngày dự sinh) là có cơn chuyển dạ nên nhập viện mổ luôn.
    Bồi dưỡng tổng cộng lần 1 là 1,2 tr; lần 2 là 1,6tr (tất tật cả BS khám, kíp mổ, đặt phòng dịch vụ,...).
    Bây giờ toàn mổ ngang ở dưới thôi, trừ khi mổ cấp cứu thì có thể phải mổ dọc nhưng cũng ít thôi.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    • 1,226 Bài viết

• 1,413 Được cảm ơn

Mình đến bây giờ đang ở tuần thứ 36 rồi mà chẳng thấy sữa non gì cả. Như thế có phải là tương lai mình sẽ ít sữa cho con hay không? Mình lo lắm! Vì mình rất muốn bé bú sữa mẹ mà không phải bú thêm ở ngoài. Mẹ nào có kinh nghiệm về việc này truyền lại cho mình với. Có mẹ nào đến khi sinh cũng chưa thấy sữa non nhưng vẫn nhiều sữa không?

• 375 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

chua sinh nen chua thay sua non ban oi , sau khi sanh xong thi ban co gang bóp ngưc cho mem va tạp cho bé bú sớm nha
    • 222 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bechip
    cám ơn chị MeoU , Tun & Box nhiều lắm. Nhưng chích ở cột sống có đau lắm ko hả chị, vậy mình sẽ biết BS đang làm gì và được nhìn thấy em bé ngay ko. Ko biết ở PSQT có cho bố bé vào ko mổ ko chị nhỉ
    Hiện giờ em đang ở nhà chồng ở Q5 cuối tuần mới về ngoại ở HM chị MeoU ạ. Theo dự đoan thì khoảng giữa tháng 2/2006 em mới sinh.
    Chào mẹ bechip, thế bạn cũng đang khám thai và định sinh ở PSQT à, mình cũng đang khám ở đấy, dự sinh là vào giữa T3/06. Mình thấy ở PSQT có dvụ phòng sanh gia đình đó.
    [url=http://lilypie.com][img]http
    • 1,226 Bài viết

• 1,413 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangfarooq
    chua sinh nen chua thay sua non ban oi , sau khi sanh xong thi ban co gang bóp ngưc cho mem va tạp cho bé bú sớm nha
    Tại vì mình thấy mẹ gì đó (quên mất rồi) bảo là có sữa non từ tuần 30 nên mình lo và hỏi lại thôi. Cám ơn bạn nhé!

• 152 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Ngay sau khi sinh, các chị em chuẩn bị 1 chén rượu trắng, pha với vài viên mem rượu giã cho nhuyễn (mua ở mấy hàng bán gạo nếp). Lấy 1 cây cọ mềm chấm rượu thoa đều quang hai bầu vú. Hồi đó má của mình làm đốt 1 bó nhang để hơ nhè nhẹ xung quanh bầu vú cho khô rượu (vừa vừa thôi kẻo nóng quá). Làm từ từ vài ba lần, hết quét rượu rồi hơ nóng... Làm xong khoảng hôm sau sẽ có sữa, má mình nói hơ vậy vừa kích thích sữa chảy ra, vừa chín sữa non (!?) & sữa cũng thơm cho con nó thích bú...
    Lượng sữa nhiều hay ít còn phụ thuộc vào chế độ dinh dưỡng của mẹ khi mang thai. Uống càng nhiều sữa càng có nhiều sữa cho em bé. Bé bú càng nhiều sữa ra càng nhiều. Mấy ngày đầu bé chưa bú được nhiều thì nhờ ba nó "phụ" 1 tay. Tinh thần thoải mái tự tin là mình có sữa thì sẽ ra sữa vô tư, đừng lo lắng stress quá cũng làm mất sữa
    • 197 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Các chị sinh mổ ơi, cái vụ .... ấy mà, thông thường thì kiêng bao lâu vậy ?:Battin ey:
    Haizz
    • 879 Bài viết

• 461 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi beheoxinhxan Xem bài viết
    Các chị sinh mổ ơi, cái vụ .... ấy mà, thông thường thì kiêng bao lâu vậy ?:Battin ey:
    Theo mình biết thì đẻ mổ cũng kiêng như đẻ thường mà.
    • 7,714 Bài viết

• 7,601 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeBob0710 Xem bài viết
    Theo mình biết thì đẻ mổ cũng kiêng như đẻ thường mà.
    Theo mình thì đẻ thường thì kiêng 1 tháng cũng được rồi. Đẻ mổ thì kiêng nhiều hơn chứ. Tập 1 mình sinh mổ, kiêng đúng 3 tháng 10 ngày.rooling: rooling:
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em tưởng đẻ mổ thường mới cần kiêng....ấy hơn đẻ mổ chứ nhỉ:madvì hầu hết đều bị cắt tầng sinh môn) .Em cũng đẻ mổ đây nhưng đã ....ấy khi con chưa được 2 tháng,liệu thế có bị ảnh hưởng gì không nhỉ? :cool:
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ý, em đánh thừa chữ (đẻ thường chứ không phải đẻ mổ thường)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Anh yêu ngấn mỡ thừa của vợ

Sinh 2 con xong mình cũng có cái ngấn mỡ thừa đó. Hic, nhiều khi muốn stress vì nó, tìm mọi cách...

• Trẻ sơ sinh bị ho có đờm, làm sao để chữa trị?

bé nhà em bị ho có đờm kéo dài đã lâu. Em rất lo lắng. Bé bị nghẹt mũi, khó thở, gây cản trở cho bé...

• Kiêng cữ sau khi sinh mổ

Gửi các mẹ tham khảo ạ. Nếu các mẹ có kinh nghiệm gì thì post thêm nha. 1. Khi sinh mổ xong các mẹ về chăm sóc sau sinh, nhớ đeo tất và bịt tai từ đầu nhé để tránh lạnh và ù tai sau này. 2. Khi mà về phòng cố gắng dậy đi lại cho thông ruột, không sẽ rất dễ bị dính ruột. Lúc đó có đau cũng phải...

• Kiêng cữ sau khi sinh

Các chị ơi, không biết ở đây mình phải kiêng theo cách nào nhỉ? Tắm sau bao nhiêu tuần và lúc đó có nên làm rượu gừng bôi không nhỉ.?...

• Vợ sinh con, chồng được nghỉ từ 5-7 ngày?

Các mẹ ui! sáng nay coi được thông tin này mừng quá...chả là tháng 12 này em nó nằm ổ, nah2 chỉ có...

• 6 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

mình 1 lần vào thăm bạn mổ đẻ mà sợ đến giờ. nó tỉnh thuốc mê xong là khóc vì đau. chồng nó ở xa chưa về được mình qua chăm nó luôn. mẹ mình mấy ngày đầu bảo ko cho nó ăn cơm mà fải ăn cháo. kiêng kị đủ đường. mổ thường đã khổ, mổ đẻ còn khổ hơn. hic. lần 1 mình đẻ thường ku tít, ko biết ngoài con quá to ra thì sao fải mổ đẻ nhỉ?
  • Trang 2/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 5