• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

• 1 Lượt chia sẻ
  • 73.3K Lượt đọc
  • 96 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• 18 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , xin cho mình hỏi : vì xương chậu của mình hơi nhỏ nên bác sỹ quyết định sinh mổ cho mình và sớm hơn ngày dự sinh khoảng 1.5 tuần. Vậy sau khi sinh mổ xong , mình có cần phải kiêng cữ cho tốt không như : kiêng tắm nước trong 1 tháng , nằm than , ăn thức ăn đặc biệt cho bà đẻ , bịt tai , mang vớ , kỵ gió , ...?
    Mình cứ đinh ninh là mình sẽ sinh thường , không ngờ ... ! Không biết sinh mổ xong có sữa cho con bú không ? Vân vân... và... vân vân... ! Nhìn những hình ảnh của bạn nào đó đã post lên đây về sinh mổ làm mình cũng thấy sợ sợ sao đó !
    Cám ơn các bạn !

1. Có thể bạn muốn xem:
    • 8,138 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phgthuy
    Các mẹ ơi , xin cho mình hỏi : vì xương chậu của mình hơi nhỏ nên bác sỹ quyết định sinh mổ cho mình và sớm hơn ngày dự sinh khoảng 1.5 tuần. Vậy sau khi sinh mổ xong , mình có cần phải kiêng cữ cho tốt không như : kiêng tắm nước trong 1 tháng , nằm than , ăn thức ăn đặc biệt cho bà đẻ , bịt tai , mang vớ , kỵ gió , ...?
    Mình cứ đinh ninh là mình sẽ sinh thường , không ngờ ... ! Không biết sinh mổ xong có sữa cho con bú không ? Vân vân... và... vân vân... ! Nhìn những hình ảnh của bạn nào đó đã post lên đây về sinh mổ làm mình cũng thấy sợ sợ sao đó !
    Cám ơn các bạn !
    Hê hê, sao lại phải sợ thế hả bạn? Nếu cần mổ cho an toàn sức khỏe cả mẹ cả con thì mổ thôi, mình cũng mổ cả 2 đứa rùi mà có sao đâu?
    Cái vụ ăn thức ăn đặc biệt, bịt tai, mang vớ,... thì cũng như đẻ thường thôi. Nếu các bà nội/ngoại và bản thân bạn thấy cần thì cứ kiêng như thường.
    Còn nằm than thì khỏi, kiêng tắm cũng khỏi luôn, sau mổ khoảng 1 tuần là bạn có thể tắm nước ấm được rồi.
    Yên tâm đi, mình sinh mổ 2 đứa sữa mẹ tràn trề, con chẳng phải ăn thêm gì cho đến lúc mẹ đi làm cả.
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:

• 1,151 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Vẫn kiêng hết bạn ạ, ngoài ra còn phải kiêng các thứ tôm, cua, thịt bò, rau muống... vì sợ sẹo lồi, tuy nhiên không nên nằm than và nịt bụng vì ảnh hưởng đến vết mổ.

Không biết các mẹ khác thì sao chứ đúng là mình sinh mổ 2 lần đều ít sữa lắm. Có điều không có gì phải sợ đâu, nhanh lắm bạn ạ, chỉ mất khoảng 10-15' là đã mang em bé ra rồi, và mình cũng không nhìn thấy cảnh tượng gì lúc mổ đâu, người ta che kín hết rồi.

Chúc bạn mẹ tròn con vuông nhé.

• 8,138 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo U
    Vẫn kiêng hết bạn ạ, ngoài ra còn phải kiêng các thứ tôm, cua, thịt bò, rau muống... vì sợ sẹo lồi, tuy nhiên không nên nằm than và nịt bụng vì ảnh hưởng đến vết mổ.
    Ố ồ ô, tui thì chỉ kiêng mỗi rau muống và trứng thôi; còn tôm cá thịt bò thịt gà.... cái gì bổ dưỡng là tui ăn tuốt mà có thấy sẹo lồi đâu; trong khi đó sữa mẹ lại tràn trề, con bú lên cân tốt lắm (chắc tại mẹ ăn nhiều chất bổ quá, hi hi)
    :Kiss: :LoveStruc: :Kiss: Năm anh em trên một chiếc xe tăng :Kiss: :LoveStruc: :Kiss:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)

• 1,151 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Ố ồ ô, tui thì chỉ kiêng mỗi rau muống và trứng thôi; còn tôm cá thịt bò thịt gà.... cái gì bổ dưỡng là tui ăn tuốt mà có thấy sẹo lồi đâu; trong khi đó sữa mẹ lại tràn trề, con bú lên cân tốt lắm (chắc tại mẹ ăn nhiều chất bổ quá, hi hi)
    Hihi, vẫn biết là sẹo lồi hay không là do cơ địa, nhưng thôi có kiêng có lành, vì bà ngoại nhà tớ bắt kiêng thì phải chịu thôi.

• 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ Tun&Box va Meo U ơi, em lạc đề một tí, em cũng sắp phải "phanh thây" lần thứ 2 rồi, không biết mổ lần 2 vết mổ có mau lành như lần 1 không? Lần 1 e cũng gần 1 tháng mới lành. Em cũng chẳng nhớ là đợt trước em kiêng gì nhưng hình như bữa thứ 2 mẹ em đã cho ăn tôm :1:

• 8,138 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me minhkhue
    Mẹ Tun&Box va Meo U ơi, em lạc đề một tí, em cũng sắp phải "phanh thây" lần thứ 2 rồi, không biết mổ lần 2 vết mổ có mau lành như lần 1 không? Lần 1 e cũng gần 1 tháng mới lành. Em cũng chẳng nhớ là đợt trước em kiêng gì nhưng hình như bữa thứ 2 mẹ em đã cho ăn tôm :1:
    Không biết mẹ Mèo ú thế nào chứ tớ thấy (trộm vía) là mổ lần 2 dễ chịu h[n lần 1 nhiều (chắc tại kinh nghiệm đầy 1 rổ rùi, hi hi).
    Vết mổ của tớ thì cả 2 lần đều lành nhanh chỉ khoảng 6-7 ngày thôi. Tớ cũng ăn nhiều tôm lắm.
    Có vụ đau co dạ con thì đau hơn lần 1 đấy nhưng tớ dùng thuốc giảm đau nên cũng không thấy gì gì lắm.

• 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tun & Box
    Không biết mẹ Mèo ú thế nào chứ tớ thấy (trộm vía) là mổ lần 2 dễ chịu h[n lần 1 nhiều (chắc tại kinh nghiệm đầy 1 rổ rùi, hi hi).
    Vết mổ của tớ thì cả 2 lần đều lành nhanh chỉ khoảng 6-7 ngày thôi. Tớ cũng ăn nhiều tôm lắm.
    Có vụ đau co dạ con thì đau hơn lần 1 đấy nhưng tớ dùng thuốc giảm đau nên cũng không thấy gì gì lắm.
    hi hi chị sướng thật đấy, em cũng thấy mọi người nói về chuyện dùng thuốc giảm đau. Chị dùng loại thuốc uống hay là bs tiêm cho. Trước khi vào viện em tự mua chuẩn bị sẵn, khi đau thì uống có được không?

• 8,138 Bài viết

• 1,571 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me minhkhue
    hi hi chị sướng thật đấy, em cũng thấy mọi người nói về chuyện dùng thuốc giảm đau. Chị dùng loại thuốc uống hay là bs tiêm cho. Trước khi vào viện em tự mua chuẩn bị sẵn, khi đau thì uống có được không?
    Lúc ở phòng hậu phẫu thì xì cho bà y tá 50K, thế là lúc gần chuyển phòng bà ấy tiêm cho 1 mũi; còn về phòng dịch vụ nằm rùi thì mua cái viên đút hậu ấy nhét vào tủ lạnh. Thương thì lúc tiêm thuốc kích co dạ con sau là đau lắm nên cứ gần đến giờ tiêm là tớ đút trước 1 viên, khoe re, đi lại nghênh ngang trong phòng rồi cho con bú, đi vệ sinh,... thoải mái như chưa từng bị mổ vậy, hi hi

• 142 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Đa tạ, đa tạ em sẽ làm theo lời chị dặn.
    Nhưng mà mẹ Tun & Box ơi, cái viên "đút hậu" ấy em tưởng dùng cho trẻ con, người lớn cũng có hả chị?
    Sao lần trước em mổ ở PSHN chẳng thấy bị tiêm gì cả, chỉ toàn uống thuốc thôi.