• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Kiêng cữ những thức ăn gì sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 70.5K Lượt đọc
  • 326 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 342 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cac chi oiiiiiiii

Phai kieng cu nhu the nao sau khi sanh ha cac chi???????
    Em nghe bao la phai nam than voi bo ket nhung ma o ben nuoc ngoai chac ko the nam than duoc roi, vay minh nam cai gi thay the duoc ha cac chi???????/
    Lai con phi xat nghe tuoi vao da nua, nhieu thu lam nhung em chang biet mot ti gi, giup em voiiiiii
    Hien

• 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Noi chung theo loi cac cu, sau khi sinh thi kieng duoc cang nhieu thu cang tot Hien ah.

Kieng khong doc sach bao som
    Kieng ko xem TV (nhung Tigon van xem vi nam trong benh vien ko xem thi chan qua)
    kieng ko nhin anh sang qua sang ( nen bat den do chu ko bat den neon)
    Kieng ko tam, ko goi cang lau cang tot (Tigon chi kieng duoc 1 tuan thoi, sau do nang nac doi tam goi nen ba ngoai mua la xong cho xong, sau do tam goi)
    Kieng ko chai dau bang luoc, chi dung tay cao toc thoi (nghe noi neu chai dau ve sau se dau dau)
    Kieng ko ngoi xom
    Kieng ko an rau cai, cac thuc an tanh
    ban ko nen ngoi nhieu, tru nhung luc cho con bu
    Kieng ko cam kim, dao..., noi chung la cac thu bang sat va choi (de ko bi rong kinh)
    ko duoc uong nuoc lanh hay an cac thu lanh, nuoc uong phai duoc pha am
    Ban nen mac ao dai tay sau khi sinh, chan di tat, tai bit bong

Neu ban de mo thi ko an tom (se lam ngua vet mo), ko an da ga, rau muong (lam nvet seo thanh seo loi), ko an trung (lam vet mo bi lang)

Hihih, ngoai ra cac cu con kieng ko cho cac duc lang quan ngu chung giuong voi vo de, nhung ma vo chong Tigon thi van chong lenh ba noi, ba ngoai

The nhe, neu nho duoc them thi minh se post len day.

Tigon

---------------

Tit la chuot yeu cua me.

• 1,218 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Kieng cu nhung đieu nhu ban Tigon ke thi đung roi , nhung rieng viec kieng khong đuoc an rau cai la khong đung , phan khoa hoc. Vi sau khi sanh xong Ba Đe can tam bo rat nhieu thu đe lay lai suc, neu cho con bu thi cang phai an nhieu rau cai hon nua , tat nhien la phai an hap, luoc, thuc an phai đuoc nau chin , con nong , khong đuoc an đo nguoi lanh vi co the (body) cua ba đe luc đo rat yeu. Hien tai minh nghe noi khong nen nam than, nam lua vi trong than co chua khi CO2 đoc hai se gay ngop tho em be va ca ba me . Tuy nhien ban co the dung chai nuoc nong lan bung se giup da săn chăc nhanh hon . (neu la sanh thuong)

Luc truoc minh cung tam goi , chai rang 1 tuan sau khi sanh nhung tat ca cac đong tac đeu phai nhe nhang, tu tu. Va vo chong cung phai kieng "gan gui" nhau khoang 3 thang (neu la sanh thuong) , nhung tuy theo co the cua tung nguoi , co nguoi thi kieng 2 thang, cung co nguoi kieng 4 thang. Tuy theo vet khau cua nguoi phu nu co lanh han chua. Neu khong se de bi bang huyet hoac bi viem nhiem gay nhung trieu chung nguy hiem cho Ba Đe , co khi phai mat cong khau lai mot lan nua đay !!

• 342 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Lai la em nua ne````,

Cam on cac chi nhieu lam , em copy vao may cua em het nhung chi day cua cac chi roi,
    Em cam on cac chi lam lam, chi oi, em be co nam phong may lanh duoc khong ha cac chi???
    Em nam may lannh quen roi, bay gio de ma khong nam may lanh chac la khong chiu noi roiiiiiii
    Mong su chi giao cua cac tien boi
    HIen

• 508 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Hi hi , mình kiêng đến 3 tháng (sanh thường). Cô mình bảo là "hồi xưa ông bà già ta kiêng đến 6 tháng", các chị em bà con mình cười và hỏi " vậy tại sao ông bà già ta cứ đẻ sòn sòn năm một được?. Mình theo mốtip cũ mà có điều chỉnh tí chút cho phù hộp với hiện tại. tối ngủ máy lạnh , ăn cơm xong là nằm sấp trên giường hơ than 1/2 h( nhà ở quê nên phòng rất thoáng ) Kết quả là sau 4 tháng đi làm lại , không ai nhận ra là mình mới sinh cả. Thật ra hồi xưa ông bà ta nằm than sau khi sanh là do nhà cửa mái tranh vách lá, thời đó lại nhà cửa thưa thớt nếu không nằm than thì lạnh lắm không ngủ được, phòng ngủ rất thoáng nên gió lộng, không sợ khí CO 2. Bây giờ thì khác , nhà ống, hộp nên than không còn tác dụng nữa rồi.

• 1,218 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Ban oi nam ngu may lanh cung "tam" đuoc , nhung phong ngu cua ba me va em be phai đuoc thong thoang thoai mai chu đung kin mit bit bung thi se khong tot cho hoi tho cua Be đay !

Luc truoc em Dau minh sanh con cung nam may lanh tu benh vien cho toi khi ve nha, ket qua la ca hai me con đeu bi viem phe quan ho hen suot. Cu tai đi tai lai va phai đi bac sy nhieu lan.

Vi rut kinh nghiem tu Co em Dau nen khi minh sanh ve nha la chiu kho nam than moi ngay 2 tieng (phong mo cua rat thoang) , than thi đuoc đe mot it trong cai lo lam bang inox nho nho chu khong lon lam, va duoi bung la may lop chan men, duoi chan men la chieu, roi duoi chieu moi la giuong go. Vi me minh muon con gai xinh đep tro lai sau khi sanh nen bat minh phai nam than nhu the va phai xong lá xa? moi ngay trong vong mot thang.

Moi bua an nao cung chi đuoc an mot bat com + 1 con ga ac hoac thit ca... kho gung, tieu + mot to canh ham 4,5 chan gio heo đu đu, bi + mot đia rau luoc + trai cay trang mieng. Xong xuoi phai uong 1 chung ruou nep (Me minh tu lam o nha) + 1 ly nho mat ong pha bot nghe (cu? nghê. Me cung tu lam san).
    Roi uong them thuoc canxi cho ba Đe ma o benh vien Ho cap cho minh. Roi an uong cai gi gi nua đo sao tu dung quen mat tieu roi , nhung noi chung la che đo an uong rat đac biet khong nhu ngay thuong va phai an uong nhu the trong vong may thang lien tuc trong thoi gian cho con bu !

Sau mot thang nam than thi minh khong con chiu đuoc cai nong nua , the la lai nan ni "xin" Me đuoc ngu may lanh. Va mac dau cua so phong đa đuoc Bo thay bang tam luoi đay lo nhung Be cua minh van bi kho khe đay ! Vi lo mui cua Be thi nho xiu , ma khi toat ra cua may lanh thi nhieu, nen ca minh lan Be đeu nghet mui het !!!
    Nhung ban ngay thi minh van ngu am binh thuong , va minh đe y thay khi cho Be ngu may lanh thi Be lai ngu ngon hon va ngu say hon?? Chi co moi cai mui la hoi khit khit thoi, con ngoai ra moi thu van tot !

• 1,939 Bài viết

• 49 Được cảm ơn

Minh va em be van nam may lanh day, co dieu ban ko nen de nhiet do thap, khoang 27-28 do C va chu y than nhiet cua em be. Neu lanh thi dap chan cho am con neu nong thi phai lau mo hoi cho be ngay. Ban co the de khan xo duoi lung em be de tham mo hoi cho tot, tranh de tham nguoc vao nguoi em be ko tot teo nao.

Con chuyen vo chong gan gui thi kieng cung khoang 3 thang. Tigon noi vo chong Tigon van nam chung nghia la ba Tit ngu cung me Tit de dem con giup do 2 me con, Tit nam cui rieng ma.

Tigon

• 302 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Hồi mình mới sinh cũng nóng lắm (tháng 8) nên cũng toàn dùng điều hòa thôi. Mình nghe mọi người mách nên để nhiệt độ từ 27 - 29oC. Ngoài ra, để không khí trong phòng đỡ khô (mất hơi nước), bạn nên để một chậu nước nhỏ trong phòng và cho quạt thổi hắt vào tường chỗ có chậu nước.
    Đúng là các bé nếu được nằm mát sẽ ngủ rất sâu. Bé Mọt nhà mình sinh đúng vụ nóng, dùng điều hòa như vậy nên vẫn ổn.

• 342 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Cam on cac chi nhieu lam,

Ma chi oi, em khong biet la ca' gi` thi` an duoc ha cac chi, vi ba de khong duoc an ca ma`.
    Em cung nghe noi la nam than cho dep nguoi , chac em cung phai rang thoi,.
    Nam than voi bo ket phai khong cac chi.
    Cam on cac chi nhieu lam, mong nhan duoc nhieu chi day cua cac chi.
    hien

• 910 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Hiền ơi, thật ra sau khi sinh Hiền không nên kiêng khem quá nhiều, nhất là đồ ăn, nên ăn đủ chất để bé được cung cấp đủ dinh dưỡng, chỉ nên kiêng các thức ăn sống như gỏi, dưa muối, cà muối (mà chắc bên đó không có đâu nhi? ), còn lại thịt, cá, trứng, các loại rau em vẫn phải ăn đầy đủ, nên uống nước cam nóng mỗi ngày để bổ sung Vit C. Ngoài ra, các vấn đề trong sinh hoạt thường ngày như tắm, gội cũng không cần kiêng nhiều, sau sinh 1-2 ngày là em có thể tắm, gội bình thường, chỉ lưu ý không nên tắm và gội cùng 1 ngày (tránh dùng nước lâu và nhiều sợ em bị lạnh), tắm cũng qua thôi, không quá 5'. Sau 1 tháng em có thể tắm gọi như bình thường. Cón cái vụ ông xã thì kiêng khoảng 3 tháng, nếu càng lâu thì càng tốt vì thực chất sau khi sinh người phụ nữ chẳng mấy hứng thú chuyện đó đâu, em bé chiếm hết tình cảm và thời gian rồi.
    Hiền sinh vào tháng 12 đúng không? Bây giờ Hiền đang ở đâu? Đã sang Úc chưa?
    Cún và Dưa Bở