Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Kiêng cữ những thức ăn gì sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 74.1K Lượt đọc
  • 326 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• 278 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

hồi đó thì mẹ mình cũng mua lá xông về đun nước tắm, nhưng mình năn nỉ muốn gẫy lưỡi, mẹ mình mới cho chứ cương quyết ko cho tắm, trời ơi mình sanh xong đúng lúc nóng cực kì mà mình đâu chịu nổi mồ hôi. mình được cô hộ lý cho biết là bạn có thể tắm bằng xà bông dành cho baby hoặc là pha một tí dầu khuynh diệp vào nước tắm là thoải mái tắm.
    me yeu con !
    • 68 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cũng giống như các mẹ mình sanh xong 1 tuần là mẹ mình mua nước lá xông , mình xông 3 lần xong mới được , khi tắm phải tắm thật nhanh, không nên kỳ kọ kỹ quá, chứ để lâu thì eo ôi .... :rolleyes:
    Con là tất cả
    Hải Phòng thân yêu :1:
    • 545 Bài viết

• 527 Được cảm ơn

Minh co chau gai hon bon tuoi roi, nhungthat ra khi sinh minh cung co nam than nung de xa xa chu khong gan vi so anh huong toi be, con an uong thì minh kieng thit heo ( so map thoi), kieng thitbo, thit ga... vi minhsinh mo ma. Con chuyen an uong ha, minh vo tu lam, an ít nhung chia thanh nhieu bua, uong nuoc nhieu nhung cung chia thanh nhieu lan, do vay minh khong he tang can sau khi sinh ma van giu duoc voc dang dep. Dac biet, ba thang dau minh uong thuoc bac suot, va tam goi bang thuoc bac de tranh mui hoi tu co the. Minh nghi don gian la nguoi an may khi sinh o ngoai duong ho cung an du thu ma cung van song do, noi vay thoi chu kieng khem nhieu qua cung khong tot lam dau, rau cai, trai cay, thit ca luon can thiet, chu yeu la an vua du de cung cap nang luong cho minh va cho be bu chu neu nap nang luong nhieu qua thi rang me cung se tang can khong ngung.
    Minh cung chi moi co mot be thoi, chua co kinh nghiem gi nhieu, rat mong hoc hoi tu cac ban.
    Thuysongs
    • SLL
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao tat ca cac Chi

Em ten Linh, thang 8 nay se lam bon :P va la dua con dau long
    Em rat cam on nhung thong tin va nhung kinh nghiem bo ich cua cac Chi
    Em co doc ve van de sau khi sinh xong thi nen tam ngay, nhung ma neu sinh mo thi lam sao tam duoc? vi khi tam se lam uot vet thuong va den dan den nhiem khuan?
    rat mong nhan duoc su hoi am cua cac Chi

Ps. va em con nghe noi la nen uong nhieu nuoc Mi/a va nuoc Dua se tot cho em be dung khong?

Em Linh
    • SLL
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao tat ca cac Chi

Em ten Linh, thang 8 nay se lam bon va la dua con dau long
    Em rat cam on nhung thong tin va nhung kinh nghiem bo ich cua cac Chi
    Em co doc ve van de sau khi sinh xong thi nen tam ngay, nhung ma neu sinh mo thi lam sao tam duoc? vi khi tam se lam uot vet thuong va den dan den nhiem khuan?
    rat mong nhan duoc su hoi am cua cac Chi

Ps. va em con nghe noi la nen uong nhieu nuoc Mi/a va nuoc Dua se tot cho em be dung khong?

Em Linh
    • G&B
    • 12 năm
    • 1,458 Bài viết

• 310 Được cảm ơn

Sau 1 tuần là vết mổ hoàn toàn khô rồi bạn ạ.
    Mình cũng thấy mọi người nói là uống nước mía và nước dừa tốt nhưng cả 2 lần có bầu mình đều không thực hiện. Nhưng theo mình trước tiên là bạn phải ăn uống đảm bảo đầy đủ dinh dưỡng cho cả 2 mẹ con, uống thêm sữa bầu, bổ sung viên sắt, đi khám thường kỳ, tiêm phòng uốn ván... rồi hãy tính tới những món dân gian bổ sung khác.
    Chúc 2 mẹ con khoẻ nhé
    :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing: :Smiling: :Laughing:
    • 1,154 Bài viết

• 155 Được cảm ơn

Mình nghe nói khi thai còn nhỏ thì không nên uống nước dừa đâu bạn. Còn nước mía thì hình như là để bé sạch nhớt thôi, chứ thật ra cũng không phải bổ dưỡng gì đâu.
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chào LINH
    Mình nghe nói là khi có em bé không nên uống nước dừa và sữa đậu nành (lý do vì sao thì do đã sanh lâu quá rồi nên không nhớ), chỉ nên uống nước cho em bé trắng và sạch thôi.
    Còn cái vụ tắm này thì tùy sự chịu đựng của mỗi người thôi, mình nghĩ tắm sớm mà cẩn thận thì cũng không có vấn đề gì đâu.
    Để mình kể cho các chị và các bạn nghe cái chuyện ở cữ khổ sở của mình.
    Mình sinh mổ, mẹ mình ở chăm mình, mọi thứ bà bắt mình kiêng hết.
    + Không tắm đúng 1 tháng, nhưng bù lại mỗi ngày mình chà người bằng rượu gừng 3 lần (Cho sạch và ấm người). Nhưng trời nóng cũng khổ sở lắm. Đã vậy toàn phải sử dụng nước ấm hết.
    + Rồi còn cái vụ làm đẹp nữa, khi sanh phụ nữ sẽ đổi máu cho nên lấy nước cốt nghệ + lòng đỏ trứng hoặc lòng trắng trứng gà, đắp mặt cho da dẻ trắng trẻo hồng hào.
    + Do sinh mổ nên uống nước nghệ nấu với mật ong.

Lúc đó thì khổ sở lắm, nhưng bây giờ mới thấy mẹ luôn luôn đúng. Tập 2, dù khổ thế nào mình cũng sẽ thực thi theo đúng yêu cầu
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Chào Linh,
    Mình mới post bài bên này nè, bạn vào xem thử http://www.webtretho.com/dd/viewtopic.php?p=20605#20605
    :Angel: WEB CỦA GIA ĐÌNH BITEO !!! :Angel: .:: KEN CÒI ::: CHÍP LÙN ::: BI TEO ::.

• 1,399 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Ối nói chuyện thoa nước nghệ lên người sau khi sinh, mình lại thấy kinh hoàng.

Hồi mới sinh bé Tim, nghe mấy người nói nên thoa nước nghệ sẽ đẹp da mẹ. Ham làm đẹp mà lại thấy cô bạn mình do làm như thế nên da dẻ trắng trẻo hồng hào (đẹp hơn hồi con gái), nên mẹ cháu cũng hăm hở nhờ bà ngoại làm giúp cho. Ai dè bị dị ứng sưng hết toàn thân, ngứa ngáy khủng khiếp, da dẻ thì sưng rộp và đỏ lựng hết cả lên. Hoảng quá phải đi khám bác sỹ da liễu, bị bác sỹ la 1 trận và cho uống thuốc (khổ nỗi lại cho bé bú nên chọn thuốc rất khó), ơn trời, mấy ngay sau thì hết. Me cháu "tởn" đến già luôn, lần sinh bé Sam thôi khỏi nói chuyện "làm đẹp".

Tóm lại cũng tùy da dẻ từng người thôi. Mẹ bi teo da đã đẹp sẵn hoặc mát lành sẵn rồi thì thêm chút nước nghệ chắc càng đẹp thêm. Chứ như Hà thì...đúng là xin vái cả nón!!
    Một ngày mới nắng lên!
    • 1,566 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Mẹ Hà tha nghệ sao mà la um sùm vậy, kể nghe với. Mình thấy cũng tanh và ghê lắm. Mới đầu còn bị dị ứng nổi mẫn, mình cằn nhằn với mẹ mình quá trời luôn như bà bảo không sao.
    Mấy ngày đầu tha mà thấy ngứa thì rữa ngay, đến ngày thứ 5 tha lên nếu vẫn ngứa thì rữa nhưng khoảng 4h sau thì tha lại. Mình kiên nhẫn làm rồi cũng thành công.
    Mẹ Việt hà kể xem mà mẹ hà tha như thế nào để mình còn rút kinh nghiệm, chứ biết đâu lần sau bị nổi mẫn làm sao. :rolleyes:

• 121 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

P cũng nghe các cụ nói là phải kiêng cữ sau khi sinh - không tắm, không ra gió, hơ lửa... Nhưng ôi thôi, những thứ này ở nước ngoài không ứng dụng được. Vừa sinh xong là y tá bắt ngay vào trong phòng tắm, lúc đó, hơi sức đâu mà phản kháng

P cũng sợ lắm, các cụ nói không kiêng thì sau này gân chân/tay sẽ nổi lên và rung nữa. Các chị em nếu kiêng được thì cố gắng lên - dù sao thì có kiêng có lành mà
    • 68 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ôi, cái vụ nghệ gừng rượu đó Mình thoa xong thì Chít không chịu theo mẹ nữa vì ngửi thấy mùi lạ mà
    Con là tất cả
    Hải Phòng thân yêu :1:
    • 110 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Minh cung vay day dot vua roi sanh xong ba ngoai ngay nao cung batminh lau nguoi voi nuoc la thom , ruou gung va thoa nghe den noi minh phat chan luon , vi khach khua den nha ma mat minh luc nao cung vang uom luon quan ao thi cung vay , roi minh an ca nghe trong voi mat ong nua , tam that thi me minh hap cach thuy lay nuoc cho minh uong thay nuoc loc y. minh phai uong den 4 lang tam that day , roi lai uong ca ruou nep cam nua day.Minh cung sanh mo ma , nhung chi khi o benh vien ve la minh cung tam goi lien a , khong chiu duoc dau vi nong lam.Minh cung khongkien gi may khong biet sau nay ra sao , minh van nam may lanh ( vi ngay tu luc moi sanh da nam may lanh roi ) ca em be nua nen minh nghi la minh cung cha kieng gi ca ,khong biet it nua ve gia co sao khong nhung minh cu suong luc nao la huong luc do da. Haaaa
    Me Bom-Bin
    • SLL
    • 10 năm
    • 14 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cam on cac Chi that nhieu

CAc chi nhiet tinh qua :P khien em cam thay am ap lam sao ay ops:

ah, co mpt van de nay nhe, la bay gio em duoc 20 tuan roi nhe, ma weekend nao deu di boi voi ong xa het, vi em doc tren internet noi la boi rat tot cho thai phu va se giup de sinh sau nay ops:
    em kham thai dinh ki o Phu san quoc te, khi hoi bac si thi noi: em ui, co bau ma con di boi gi nua?
    nen em post len cho moi guio thma khao nhe
    • 1,399 Bài viết

• 81 Được cảm ơn

Mẹ Bi Teo ơi, thì hồi đó nghe người ta mách là lấy nghệ tươi, bỏ võ giã lấy nước loãng thoa lên người vậy đó. Mình làm theo thì bị dị ứng như vậy...Sợ quá!

Có thể do Hà có cơ địa dị ứng mà mình ko lường trước được, cứ nghĩ nghệ thì chắc là lành thôi mà. Mẹ Bi Teo đã dùng 1 lần tốt rồi chắc lần làm tập 2 tới cũng dùng được thôi (nhưng vẫn nên thoa thử trên tay trước xem phản ứng thế nào ròi hãy lên toàn thân )
    Một ngày mới nắng lên!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em mới sinh được hơn 1 tháng, nhưng cứ chiều chiều là chân tay run rẩy cả lên.

Bà mẹ chồng thì nói rằng tại em không kiêng ăn cá. MỚi sinh được một tuần là em đã ăn canh cá rồi, mà còn ăn cay nữa. Các cụ cho rằng ăn cay sớm sau khi sinh có thể sẽ bị hậu sản.
    • 1,728 Bài viết

• 508 Được cảm ơn

Mẹ Honghahoi không phải vì lý do ăn cá đâu, mẹ nên tìm lý do khác để có hướng cải thiện tình hình nhé. Mình ăn cá từ lúc mới sinh đến giờ (canh cá, cá kho, cá chiên..) có sao đâu?
    • MeBoomBoom
    Bây giờ khoa học ko khuyến khích phải ăn kiêng vì kiêng quá sẽ ko đủ chất cho em bé bú nhưng ít ra thì E cũng lên kiêng ngoài 1 tháng cho hồi phục lại rồi hãy ăn uống sam sưa chứ mới sinh máu còn non mà, nếu E muốn ăn cá thì E phải nướng cá rồi mới chế biến nhé nó sẽ lành bụng cho cả mẹ và em bé. Đặc biệt CUA và Ốc thì 1 năm sau mới ăn được đấy. E ở chung với BMC hay ở riêng mà sao các cụ ko nhắc nhở kinh nghiệm cho con cái vậy. Theo kinh nghiệm của các bậc sư phụ nhà chị thì trong 2 tháng đầu chị chỉ ăn cơm với thịt lạc thăn và canh rau ngót nấu sườn hoặc một số rau lành mà thôi chịu khó một chút thì sau này mình đở khổ E à. E phải kiêng dùng nước lạnh trong 3 tháng đầu, ko được ngồi nhiều sẽ đau lưng, ko được ăn rau cải, ko uống nước mát, ko ăn đồ nóng, ngải cứu tốt nhưng sẽ ảnh hưởng đến em bé vì nóng quá em bé dễ bị khụt khịt đi ngoài phân hơi nhầy nhầy, mặc áo có tay, đi tất, bịt tai, ko xem tivi, ra ngoài trời phải đeo kính ..... rất nhiều cái cần kiêng đấy chịu khó E nhé nếu ko sau này sẽ kêu la ầm ĩ cho mà xem. E biết ko chị sinh đúng mùa nóng ko chịu đi tất mẹ chị đã khuyến cáo nhưng ko nghe thế mà mới được 5 tháng thôi mà buổi tối phải đi đôi tất mỏng đi ngủ đấy.
    Run rẩy chân tay có thể là do huyết áp sau khi sinh thay đổi E kiểm tra xem có phải là hạ huyết áp ko nhé?
    Chúc hai mẹ con khoẻ mạnh.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 651 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Me Boomboom nói đúng đấy, hồi sinh Tí điệu cũng nhằm mùa nóng, mình bật đều hòa suốt nên bây giờ trở trời thấy mau bị lạnh hơn người khác. Cũng dễ bị cảm cúm và viêm mũi, viêm họng lắm !

Vụ cua, tôm, bò chỉ cữ cho người sinh mỗ thôi phải không? Sợ vết thương thành sẹo?