• Tuần 1

• Tuần 2

• Tuần 3

• Tuần 4

• Tuần 5

• Tuần 6

• Tuần 7

• Tuần 8

• Tuần 9

• Tuần 10

• Tuần 11

• Tuần 12

• Tuần 13

• Tuần 14

• Tuần 15

• Tuần 16

• Tuần 17

• Tuần 18

• Tuần 19

• Tuần 20

• Tuần 21

• Tuần 22

• Tuần 23

• Tuần 24

• Tuần 25

• Tuần 26

• Tuần 27

• Tuần 28

• Tuần 29

• Tuần 30

• Tuần 31

• Tuần 32

• Tuần 33

• Tuần 34

• Tuần 35

• Tuần 36

• Tuần 37

• Tuần 38

• Tuần 39

• Tuần 40

Sức khỏe - Sữa mẹ sau khi sinh

Kiêng cữ những thức ăn gì sau khi sinh?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 70.4K Lượt đọc
  • 326 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• ada
    • 11 năm
    • 575 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Còn khoảng 1 tháng nữa mình sanh em bé, nhưng có nhiều thứ mình chưa biết, mong các chị có kinh nghiệm chỉ giúp:
    1. Đối với em bé:
    - Bé sơ sinh mỗi ngày cần bú bao nhiêu cữ , mỗi cữ cách nhau bao lâu & phải cho bú bao nhiêu, nếu bé bú mẹ thì làm sao biết được bé đã bú đủ tiêu chuẩn?
    - Bé ngủ bao nhiêu tiếng/ngày , mỗi ngày bé ngủ mấy lần?
    - Có nên cho bé uống cam thảo để sạch dãi như các cụ hay làm không?
    2. Đối với mẹ:
    - Sau khi sanh (thường) thì nên vệ sinh bằng thứ gì để mau lành
    - Sau bao lâu thì có thể tắm gội được?
    - Ăn uống thì phải kiêng cữ những gì?

Cảm ơn nhiều

• 508 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Candy nhà mình khoảng 11tháng, không phải là béo tốt lắm đâu cry cry cry nhưng mình cũng muốn chia sẻ một số kinh nghiện của mình

1. Dối với em bé
    - Cho bé bú sau khi sinh càng sớm càng tốt(mình cho bé bú 4 tiếng sau khi sinh nên sữa lên rất nhiều, không bị tắc sữa), vì sữa non rất tốt cho bé , cho bé bú theo nhu cầu của bé , 2-3 tiếng một lần, nếu mẹ ít sữa nên cho bé bú nhiều cữ hơn.
    - bé sơ sinh sẽ ngủ theo nhu cầu của bé ,khi becòn trong tháng bạn sẽ thấy bé cứ ngủ hoài , khi bé lớn hơn một chút thì bé sẽ ngủ một giấc buổi sáng , một giấc buổi trưa và buổi tối.
    -Mình không dám cho bé uống cam thảo , không biết có quan niệm nào khác khộng

2. Đối với mẹ
    - Sau khi sinh , khi về nhà bạn nên nhờ y tá đến tắm cho bé và vệ sinh đường sanh trong tháng đầu. thật ra mình cũng có thể tự vệ sinh bằng các thứ nước vệ sinh phụ nữ nhưng mới sanh xong người còn đau ê ẩm , không được ngồi xổm, sợ làm vệ sinh không sạch. Sau mỗi lần đi tiểu , nên rửa sạch nhẹ nhàng bằng vòi sen, lau khô rồi dùng máy sấy tóc hong cho mau khô P D . Bạn nhớ là nằm hay ngồi trong tháng đầu đều nên khép hai chân lại chứ không thì lol (các cụ dạy thế)
    -Mình ngâm sẵn nước muối hột, sau khi sanh 1 ngày là mình xông hơi sau đó tắm bằng nước muối hột pha loãng dù mẹ mình không cho phép (mẹ mình bắt mỗi ngày mỗi xông hơi , xong rồi lau khô thôi, 1 tháng sau mới được tắm , eo ôi , thế thì hôi lắm -? )
    - Mình kiêng tất cả những đồ sống rau sống, gỏi.. dồ chua cam chanh bưởi... Mẹ mình nói là thật ra kiêng như thế là vì ăn đồ sống , đồ chua dễ bị đau bụng, tiêu chảy ảnh hưởng tới sữa cho em bé bú (Mình đã cãi mẹ một lần , và đã bị sôi ruột tiêu chảy mất mấy hôm). Tốt nhất là ăn rau luộc đậu bắp, đậu cove, rau lang và hành lá luộc ăn vào sữa rất thơm lol , nhớ là ăn rau luộc thì phải uống luôn cả nước luộc rau nhé D D

Chúc bạn "Con tròn, mẹ ốm đẹp wink.

• ada
    • 11 năm
    • 575 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ Candy nhiêu.
    Chủ nhật này mình sẽ đi sắm đồ cho em bé. Hiện nay trên thị trường có rất nhiều nhãn hiệu sữa cũng như dầu tắm cho em bé không biết là nên chọn thứ nào nữa?
    Mẹ Candy chỉ gúp luôn nhé.
    Cảm ơn nhiều[/img]

• 508 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Lúc mình sinh em bé đã mua theo sẵn bình sữa và sữa Enfalac dành cho bé sơ sinh phòng khi mẹ chưa tiết sữa kịp mà con bị đói. Bạn nhớ cho bé uống nước nha , vì hồi đó cả gia đình mình mừng quá nên cả ngày hôm sau khi sinh quên cho bé uống nước -? -? Còn dầu tắm em bé thì mình dùng Lactacy (mình quên spelling rồi lol lol ) vì theo như lời cô hộ sinh tắm bé thì Jonhson khi tắm bé rất nhờn, mình dễ bị trượt tay. ngay cả khi tắm xong rồi vẫn rất nhờn, tuy rằng vẫn sạch nhưng vì con đầu mình bế chưa quen lỡ trượt tay thì khổ, Lactacy không nhờn , mình dùng thấy cũng được mùi hương dễ chịu , dùng để tắm bé từ đầu đến chân luôn, không cần mua dầu gội riêng (lỉnh kỉnh thêm) Phấn baby thì loại nào cũng được. À, bạn nên mua mỗi thứ một ít thôi (1 chai dầu tắm, 1 lọ phấn baby nhỏ, một gói tã giấy nhỏ,dầu khuynh diệp ) Bởi vì khi bạn sinh bạn bè , bà con sẽ đi thăm và tặng thêm , nếu mua nhiều thì xài không hết đâu.

Nhớ khi đi sinh đem thao 1 cái áo bầu sạch theo để mặc về nhà (vì sau khi sinh mấy ngày vóc dáng vẫn còn "bầu " lắm ( ( ( ), Đem theo một thỏi son, lược chảy đầu , một cái gương nhỏ , vì khi mọi người vào thăm mà mình tiều tuỵ quá thì.... -?
    Bạn dự định sinh ở đâu vậy?

• 549 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mẹ ada ơi,

Mẹ Candy tư vấn hơi bị siêu quá.

Nhưng cũng uổng phí là mẹ Ada không tham khảo những bài viết trước để bếit hiện nay Meobe đang giữ 1 file tổng hợp được từ các ý kiến của mọi người cho việc mua sắm đồ cho mẹ và em bé trước khi mẹ đi sanh.

Mời mẹ Ada email cho Meobe để nhận file tham khảo thêm nhé , bên cạnh những lời khuyên trên cả tuyệt với của mẹ Cand nhé.

huyenanh.nalco@hcm.fpt.vn
    Mèo Bé

• 508 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Cám ơn Meobe nha D. Chẳng qua là mình hơi bị điệu đó mà nên mới đem cả son, gương lược. Vậy mà nhỏ em mình vào thăm , ngồi chơi một lát rồ hỏi " Bà có đem thao nhíp nhổ lông mày không vậy hả?" roll roll evil

• 910 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mẹ Candy đã nói hộ hết rồi, mình chỉ bổ sung thêm:
    Đối với bé sơ sinh:
    - Nên cho bé bú sữa non trong vòng 30' đầu sau sinh vì sữa non chứa rất nhiều chất bổ và chất tốt cho đường ruột của bé. Nếu bạn thấy bé bú trong khoảng 15-20' là bé đủ no.
    - Bé sơ sinh ngủ trung bình 17-20h/ ngày. bạn đừng nên quy định một cách cứng nhắc giờ ăn của bé, khi nào bé ngủ dậy bé sẽ tự đòi bú, không nên đánh thức bé dậy để cho bú, vì trẻ con cũng lớn trong khi ngủ mà (các nơ ron thần kinh của bé tiếp tục phát triển trong giấc ngủ). Bé ngủ nhiều mới tốt.
    Đối với mẹ sau sinh:
    - Bạn có thể mua lá xông về xông, sau đó có thể tắm bình thường, nhưng lưu ý là không nên tắm và gội cùng 1 ngày, trong tháng đầu chỉ cần tắm nhanh cho hết mồ hôi thôi, không nên kéo dài quá 5'.
    - Bạn không nên kiêng cữ quá nhiều mà thiếu chất cho bé, bạn vẫn ăn uống bình thường, chỉ kiêng các đồ sống như mẹ bạn khuyên là được.

Chúc bạn mẹ tròn con vuông
    Cún và Dưa Bở

• 415 Bài viết

• 85 Được cảm ơn

Cái vụ bé ăn uống bao nhiêu, như thế nào thì mình chẳng có thêm ý kiến gì hết, vì các mẹ đã nói nhiều rồi!
    Chỉ biết là thông thường khi mới sinh, nhu cầu trung bình của một em bé là 8 bữa ăn trong một ngày (3 tiếng/lần), mỗi lần 30ml sữa, tăng dần lượng sữa theo tuần, mỗi tuần tăng thêm 10ml/1 bữa. Còn tùy bé khoẻ mạnh, từy sưc ăn của bé mà định liệu nhiều hay ít sữa hơn. Nếu bé bú mẹ hoàn toàn thì khó định lượng hơn, nhưng nếu có thể tập được cho bé thói quen ăn uống điều độ ngay từ đầu thì việc chăm sóc bé sẽ nhẹ nhàng hơn.
    Còn riêng mình thì đã tắm, gội ngay từ những ngày đầu tiên sau khi sinh, và liên tục tắm gội hàng ngày như vậy cho đến bây giờ. Không thấy làm sao cả! :P Có lẽ tại mình ảnh hưởng quan điểm vệ sinh ở Nga, bên ấy sản phụ đẻ xong, nghỉ ngơi hết mệt là đã sinh hoạt, ăn uống gần như bình thường hoàn toàn rồi, rất ít kiêng cữ.
    Ở VN thì kiêng khem nhiều, nhưng bây giờ điều kiện vệ sinh, tiện nghi nhà cửa.. cũng đã khác xưa, cứng nhắc làm theo hết những mẹo, kinh nghiệm... của các cụ xưa chưa hẳn là tốt, có khi còn phản khoa học, đưa đến hậu quả xấu (chẳng hạn có người nằm than bị ngộ độc khí cả mẹ lẫn con, phải đi bệnh viện).
    Nên làm gì cũng phải cân nhắc, tất cả vì sức khoẻ của mình và của em bé. Và không nên quá mê tín nghe theo những kinh nghiệm phản khoa học.

• ada
    • 11 năm
    • 575 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Mình dụ định sẽ sinh tại Từ Dũ, để cho yên tâm ấy mà
    Cảm ơn mọi người nhiều lắm, hễ gặp vấn đề gì vướng mắc vào diễn đàn là được giải quyết ngay

• 1,218 Bài viết

• 1,065 Được cảm ơn

Ve nhung van đe cua ba me va em be thi cac Me đa noi het roi , minh chi gop y them mot chut la ban nen Nuoi con theo Khoa hoc nhung đung bo sot cac kinh nghiem dan gian. Tuy theo hoan canh ma ban nen lua chon đe ap dung phuong phap tot nhat cho ca hai me con.

Vi du nhu o cac nuoc phuong Tay nguoi ta thuong tam goi , đanh rang ngay tu nhung ngay đau moi sanh. Theo minh thi co cai hay nhung cung co cai hai. Điem hay la o cho ba đe? sau khi sanh đuoc tam goi sach se , tinh than thoai mai. Nhung đieu bat loi la , neu suc khoe cua Ba đe? qua yeu ma cu tăm cu goi chai đau đanh rang thoai mai ... se lam cho suc khoe sau nay cua ho yeu han.

Ban đe y xem cac phu nu phuong Tay sau khi sanh xong thi hau het phai đi tham my vien lai toan bo tat ca tu răng, nguc, toc tai ,... neu bà nao khong tham my lai thi voc dang xo xe , map map ,... vi luc sanh ho khong kieng cu nhu phu nu A Đong. Minh khong noi ngoa đau vi minh co mot ong cau song o Canada va Ong cau nay rat Tay hoa , viec gi nhat nhat cung theo Tay, nhung rot cuoc Ong cung phai cong nhan la phu nu A Đong sau khi sanh voc dang hap dan hon cac phu nu Phuong Tay , vi tui Tay khong chiu kieng khem chuyen gi...

Me minh cung theo tu tuong khoa hoc thoi đai lam , nhung co nhung chuyen phai cu kieng cho tot suc khoe thi minh nen ap dung , khong nen cu cai gi cung theo phuong Tay thi khong tot. Tuy theo tinh hinh suc khoe, co đia cua moi nguoi ma minh chon phuong phap nay hoac phuong phap khac.

Viêc tăm rua, gôi đau, chai răng som sau khi sanh cung khong van đe gi neu suc khoe ban tot , vi co the (body) sach se cung la mot đieu tot, nhung nho tat ca cac đong tac phai nen nhe nhang thoi nhe ! đe ve sau con co suc khoe ma nuoi day Be nua chu !

Con ve viec ban hoi kieng cu bao lau thi tam goi la đuoc? Bac sy khuyen vo chong nen kieng cu khoang 3 thang (neu la sanh thuong). Mot so nguoi thi cho la 2 thang , so khac co the la 4 thang??? Rieng theo kinh nghiem cua minh thi 3 thang la vua van roi.

Sau khi sanh ban nho uong nuoc nhieu nhieu , an 3 bua chinh va 2 bua phu đe co đu sua cho em be bu. Neu co đieu kien thi nen an it com mot chut nhung an thit rau ca nhieu. Va ban cung nen uong sua cong thuc cua ba bau va ba me cho con bu.

Ban nen mua cuon sach Cam nang cham soc Ba Me va Em Be co ban o cac nha sach , hoac cua hang sach cua WTT , vi nhung cuon sach nay rat bo ich. Bon minh la nhung nguoi phu nu song trong thoi đai "khoa hoc" nen minh cung nen tim hieu theo doi cac thong tin cap nhat moi nhat cua thoi đai , va trang bi cho minh kien thuc nuoi day con tre cang nhieu cang tot đe co the tu minh cham soc con chu đao khoe manh , đung đe cac cu. cac cô , cac bac cú bày ve the nay the no ma minh roi len khong biet nghe ai.

Hien nay cac phuong tien truyen thong đai chung cung pho bien rong rai cac van đe nuoi day con tre lăm , neu chiu kho theo doi thi se nam bat kip thoi. Minh ap dung bat cu phuong phap cham soc nao cho Be cung nen dua tren co so khoa hoc chinh xac hoac theo loi khuyen cua bac sy, khong nen tuy tien lam bua.

Chuc ban sanh no thuan loi, me tron con vuong !